Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii alhamis 25 mwezi Aprili mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake ari na wauguzi waandamana mjini Butembo Mashariki mwa DRC kulalamikia utovu wa usalama. Viongozi watatu wa baraza la jeshi kule nchini Sudan wajiuzulu. Na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kukutana na, na rais wa Urusi Vladimir Putin. Nam, asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii. Unaweza kutusikiliza pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili.com na redio wa shirika. Unaweza kutuandikia ujumbe wako, anza na alama kujumlisha 2576405747 Madaktari na wauguzi mjini Butembo mashariki mwa DRC wameandamana kulalamikia ongezeko la visa vya utovu wa usalama na hivyo kuathiri matibabu dhidi ya ugonjwa wa hatari wa Ebola. Kutoka mjini Goma, mwandishi wetu Chube Ngrombi ametuma ripoti ifuatayo. Katika maandamano hayo madaktari jijini Butembo wamesema hii ni hatua ya kwanza itakayoelekeza mgomoni baada ya wiki moja. Nzanzu Kalima ni mmoja wa madaktari hao walioandamana. <messizikana> Tumeandamana, viongozi wa serikali watulinde. Ikiwa hawatatulinda, tutaingia mgomoni baada ya wiki moja. <messizikana> na meya wa muji wa Butembo Silive Kanyamanda amesema serikali ya Kongo pamoja na washirika wake watafanya kila juhudi dumisha usalama jijini Butembo. Tunapaswa walinda raia wetu wote, hata kama madaktari na wauguzi e wa ugonjwa wa ebola like wakabiliana na shida kadhaa. Kwa hayo tutajitahidi zaidi. e de. Na raia jijini Butembo wamejulisha mtazamo wao dhidi ya maandamano hayo. Kama waganga wanaandamana wiko na sheria huku Butembo, tunapenda tukue na amani Maliza ebola anamaliza ne sekirite ya Beni teritwari na Mbutembo abimalize nayo teishi. Haiyajiri wakati ambapo jijini Butembo kwaripotiwa watu zaidi ya 130 waliofariki na ugonjwa wa ebola tangu kushuhudiwa kwa ugonjwa huo jijini humo. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Wabunge nchini DRC wamemchagua Jenin Mabunda kuwa uh, spika kutoka muungano wa FCC. Uh, Bi Mabunda alikuwa mgombea pekee baada ya mpinzani wake Henry Thomas Lukondo kuondolewa na zoezi hilo kususiwa na wabunge wa upinzani wakisema kwamba halikuwa huru na haki. Spika mpya anatokea muungano wa siasa na muunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila na kuwa mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo. Uh, na baada ya kuchaguliwa alikuwa na haya ya kusema. So, 20, tarehe hii Aprili 24, 2019 ambapo tumechaguliwa leo. Inatukumbusha Aprili 24 mwaka 1990 ambapo kwa mara ya kwanza nchi yetu iliingia katika mfumo wa vyama vingi. Wabunge waheshimiwa, kazi yetu ni kubwa kama nilivyosema jana: kwanza, kutunga sheria; pili, uchunguzi wa kibunge Tatu, uchunguzi ma wa masuala ya jamii kwa wabunge, nne, kuhusu diplomasia ya wabunge. Naye Thomas Lukondo aliyeondolewa katika kingenyero hicho amesema kwamba alikuwa na uhakika wa kushinda. Nimekubali kuondolewa katika kinyang'anyiro hiki, ingawa waliniondoa kinyume na katiba na sheria. Ila nilielewa mara moja, marafiki hawa waliniogopa, walijua kwamba ningeshinda uchaguzi huu, na ni kweli, kwa sababu marafiki zangu wa upinzani wote waliniunga mkono na hata pia wengine kutoka muungano wa FCC hasa, ambao walipendekeza nigombee uspika. Niseme tu kwamba hapa hakuna udemokrasia na huu sio uchaguzi ni kama kumteua mtu. Ni sauti yake Henry Thomas Lokundo, aliyekuwa nawaniao spika kule nchini DRC na tukusalia uh, DRC, na katika nchi jirani ya Congo Brazzaville. Leo ni siku ya malaria duniani. Kule Congo Brazzaville, changamoto bado ni kubwa, ambapo ugonjwa huo unagharimu maisha ya watoto wengi wenye umri wa miaka mitano na kuendelea wakiwemo watu wazima huko DRC. Katika kutokomeza ugonjwa huo, madaktari wamejipanga kuendelea kutoa chanjo kama ambavyo malengo ya shirika la afya duniani WHO yanavyoelekeza kuelekea mwaka elfu mbili na thelathini. Ugonjwa huo pia umeathiri eneo kubwa la Afrika Magharibi, ambapo pamoja na mataifa mengine ugonjwa huo umesababisha watoto kushindwa kwenda shule na watu kushindwa kufanya kazi. Uh, Tursin Nafisa ni na daktari kutoka kitengo cha afya kinachopatikana uh, kule nchini uh, Nija, sijui ni ugonjwa sugu ama nini, bali kuna hatari kubwa sana. Mwaka huu tumeshuhudia watu wakiumwa malaria, hakuna kipindi cha mapumziko. Ugonjwa wa malaria umekuwa katika kipindi cha mwaka mzima. Watu wengi wenye kuumwa malaria wamekuja katika kitengo chetu cha kupambana na malaria. Ni sauti yake Daktari Turin Nafisa, ni mkuu wa kitengo cha afya kinachopambana na malaria nchini Nija. Ubalozi wa Marekani nchini Uganda umepinga unyenyesaji wa wanasiasa wa upinzani unafanywa na serikali ya Uganda, ukisema ni kinyume na katiba ya nchi hiyo. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago ametuma ripoti ifuatayo. Polisi ilisimamisha matamasha ya muziki ya Bobi Wine na kumuweka chini ya ulinzi nyumbani kwake wakati Dr. Kizza Besigye alikataza kuongea kwenye mikutano ya kisiasa na majadiliano kwenye redio tofauti. Ubalozi wa Marekani unasema hivyo vitendo ni kinyume na katiba ya Uganda na kuiambia serikali ya Uganda kukubali wapinzani kuendelea na kazi zao bila vikwazo. Lakini naibu msemaji wa serikali ya Uganda, Shab Bantariza anasema ubalozi wa Marekani hauna haki kuingilia masuala ya Uganda. Tunaendeleza msimamo wa demokrasia kulingana na katiba yetu. Uganda ni nchi huru, hata kubali amri kutoka popote nje. wao nani kupatia amri? Dr. Besije anakaribisha taifa ya Marekani akiilahumu serikali. Wanatuzuia kuongea kwenye redio, tunapaswa kupambana kutoa ujumbe kwa wanai kwa upande wake Bobi Wine anasema dunia haipashi kuruhusu rais Yoweri Museveni kuvunja sheria. Rais Museveni anapashwa kufuata sheria. Je, sheria inanipa haki kupata maisha kutoka kwenye muziki wangu? Anavunja sheria. He's abusing the law. Waziri wa habari, Frank Tumwebaze, analaumu wapinzani akisema wanapanga mapambano na polisi kupata huruma na kujulikana. People who have become heroes. Kuna watu ambao wamekuwa masujaa, wao hupanga kupambana na polisi alafu wanapata kujulikana, sympathy, extra visibility. Hii ni maoni ya Gawaya Tegule, mchambuzi wa siasa hapa Kampala. Wamerikani watambue kuleta vurugu, aidha wapigwe marufuku kusafiri, kwa juu ya kwamba kutakuwa na matunda mabaya. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31. Ni saa moja dakika 39, ukiwa Kampala nchini Uganda. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Viongozi watatu wa baraza la jeshi nchini Sudan wamejiuzulu baada ya kusema kuwa wamekubaliana na viongozi waandamanaji kuhusu uh, maandamano hivi leo kushirikisha jeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Mazungumzo kati ya viongozi na waandamanaji wa jeshi yalifanyika jana na ripoti zinasema kwamba pande zote mbili zimeafikiana. Hata hivyo, pande zote mbili hazijasema kwa kina kile ambacho walizungumza, lakini imekubaliwa kwamba kamati ya pamoja iundwe kujadili namna madaraka yatakavyokabidhiwa kwa wananchi. Dkt Abran Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabia. Anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Bila shaka ni kauli ambayo wengi tunaipigia heko, kwa sababu inamaanisha kwamba wale viongozi wa jeshi wameelewa kwamba yale mapinduzi ambayo raia wa Sudani hatum waliotarajia yalikuwa hayajafika tamati, na kwamba nguvu za raia ni kubwa zaidi kuliko hata nguvu za kijeshi. Na cha kushangaza ni kwamba hapo awali, wakati wa maandamano, wanajeshi na viongozi wa makundi mbalimbali na hata viongozi wa raia walishirikiana kwa pamoja ili mm, ku-kumwondoa katika eh, enzi za uongozi ile la Rais Elbashir lakini ikaonekana kwamba baada ya mapinduzi wanajeshi nao wakataka basi kutoa uongozi ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuwa kwa lazima. nam ni Dkt. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya, Radio France Internationale. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anatarajiwa kukutana na mwenyeji wake Vladimir Putin wa Urusi katika mji wa Vladivostok mashariki mwa nchi hiyo. Urusi inasema viongozi hao wawili watazungumzia masuala ya nyuklia, lakini pia Kim anatafuta uungwaji mkono baada ya mazungumzo na Marekani kutozaa matunda mapema mwaka huu. Kim na rais Donald Trump walikutana hapo huko Hanoi kuzungumzia suala la nuklia lakini mazungumzo hayo yakavunjika bila ya makubaliano yoyote. Huu ni mkutano wa kwanza kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini na Urusi. Serikali ya Sri Lanka imekiri kwamba kulikuwa na kupuuzwa kwa taarifa za kiintelijensia kabla ya shambulizi la bomu wakati wa sikukuu ya Pasaka iliyosababisha vifo vya watu 359 na kusababisha wengine zaidi ya 500 kujeruhiwa. Ripoti zinasema kwamba intelijensia kutoka nchini in India ilieleza kwamba kulikuwa na uwezekano wa kutokea kwa mashambulizi yakilenga makanisa na hoteli, na taarifa hiyo iliwafikia wakuu wa usalama nchini humo. Rais Maithripala Sirisena amemfuta kazi waziri wa ulinzi na inspekta mkuu wa polisi kutokana na mashambulizi hayo. Arifa ya Kiswahili, michezo. Asante, na rume likumbuka. Asante, nianze na matokeo ya mechi zilizopigwa, uh, usiku wa kuamkia leo katika ligi kuu huko Uingereza. Msikilizaji Manchester City ilifunga Manchester United mabao mawili kwa sifuri wakati Wolverhampton na yenyewe ilifunga Arsenal mabao matatu kwa moja bali katika la liga huko Uhispania, Atletico Madrid yenyewe iliwatandika Valencia mabao matatu kwa mawili na Athletic Club yenyewe ikaifunga Leganes bao moja kwa bila a uh, Levante na nyewe ikaja juu dhidi ya Real Betis kwa kuwatandika mabao manne kwa sifuri, ambapo leo hii kule, uh, katika La Liga pia kutashuhudiwa mechi kadhaa, ambapo Sevilla itacheza na Rayo Vallecano. Uh, Real Sociedad watakaribisha Vila Real na Getafe na wenyewe watacheza na Real Madrid. Tuishie hapo kwa sasa, naona muda umetutupa mkono. Busu na asante sana mwenzangu Ruben nikumbuka Nam, kule Sudan viongozi watatu wa baraza la jeshi wamejiuzulu na kusema kwamba wamekubaliana na viongozi wa waandamanaji kuhusu hatima ya uongozi wa taifa hilo. Nimezungumza na Dokta Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Kibabia, akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Mafaka katika taifa la Sudani ya hatum kutapatikana kupitia mazungumuzo. Raia wa kawaida wamechoka na uongozi wanajeshi na wamewahidhinisha wazi ya kwamba hawatafurahi na wako tayari kukubali kwamba jeshi liweze kuendelea kuongoza Sudani ya hatum, kwa sababu tangu jadi kwa miaka mingi sana, tangu miaka ili ya themanini Elbashir amekuwa ni mwanajeshi na maongoza taifa hilo. Kwa hivyo raia wamechoka, na kwa hivyo, katika kushirikiana katika mazungumuzo, wanajeshi mwanzo kabisa wanaonyesha nia njema pili, wako tayari kushirikiana na raia, na tatu, italeta mwafaka zaidi bila umwagaji wa, wa damu na, na. Ukiangalia uh, kwa sasa Sudan uh, inahitaji kiongozi wa aina gani? Iwapo uh, mazungumzo hayo yataanza, na viongozi wa waandamanaji watahudhuria, taifa ambalo limekua limepitia katika hali ya mapinduzi huu tena ni rahisi sana kupitia katika ha, ha, ha, hatamu ya pili ya mapinduzi. Kwa mfano taifa hili la Sudan no. ikiwa na rais wakati huu na e, upapawe na hali ya sintofahamu hali ya kusikizana, inakuwa ni rahisi sana taifa kama hilo tena kupitia hali hii ya mapinduzi. Tunalinganisha hiyo na taifa lolote ambalo pengine limepiga uhuru katika mm. bendi -hmm. kupitia kupitia hiyo uchaguzi, wame, wamebadilisha uongozi wa rais. Taifa kama hilo katika uwe, uh, awami awa nyingine ya uchaguzi inakuwa tena rahisi sana viongozi raia kama hao, kwa sababu umezoea kubadilisha raia, kubadilisha rais inakuwa ni rahisi sana kuweza kubadilisha rais wa taifa. Kwa hivyo taifa lile lazima liweze kuangaziwa pakubwa kabisa, lipewe msaada wa kutosha na washikadau wote, Umoja wa Mataifa, nchi za mataifa ya Kiarabu au IGAD, wote kwa pamoja waweze kupatia taifa hili msukumo, msaada wa kutosha, ili taifa hili la Sudani ya Hatom liweze kuweka katika barabara safi, barabara nyururu ya maendeleo. Nam, kwa kifupi tu d wanyama, bila shaka tuneza kwa tukasema kwamba kinachoshuhudia kwa sasa. Wito huu pia umekuja baada ya shinikizo tkuandamanaji, walikuwa wamesema kwamba kitakuwa na mamilioni ya waandamanaji jini hatumu kuendelea kushinikiza serikali ya kiraia kuundwa nchini humo. Ulimwengu mzima sasa unaangazia uh, ya hatumu ndiyo, kuna viongozi kama uh, naibu waziri mkuu kule Russia, urusi mkono wa wale sudani ya hatum, lakini hapa afrika kumekuwa ni kimya. Na raia kama nilivyosema awali, ni kwamba raia ambao wameshiriki katika mapinduzi wamezungusha mezungu, wa gurudumu la mapinduzi hadi mwisho, ni rahisi sana kuweza tena kushawishika kushawi kuweza kuzungusha gurudumu hili la mapinduzi mara ya pili, na nafikiri wanajeshi watawala wale wa Sudani ya Hatum wanaelewa wazi hatari ambayo taifa hilo liko wakati huu. Nam ni sauti yake Dr Bran Wanyama ya mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii, anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Sasa ni wakati wa makala ya siha njema na Mathasaranga. Shirika la afya duniani linasema takribani watu laki nne hufariki kila mwaka kutokana na ugonjwa wa malaria. Malaria inapatikana katika nchi 91 duniani, lakini idadi kubwa ya vifo hutokea katika nchi 18. Hivi karibuni dunia itaadhimisha siku ya ugonjwa wa malaria. Tofauti na maeneo mengi nchini DRC, changamoto bado ni kubwa katika kutokomeza ugonjwa huo, kama ambavyo malengo ya shirika la afya duniani WHO yalivyo ya, ya kuumaliza ugonjwa huo mpaka ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Imeelezwa kwamba zaidi ya asilimia arobaini ya raia wa DRC wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa malaria. Lakini pia kwa mujibu wa ripoti hiyo, Kongo na Nigeria zimekuwa nchi za kwanza duniani kuathiriwa na ugonjwa huo. Mikakati mbalimbali mbali inafanyika ikiwemo chanjo kutolewa, ambapo kwa mara ya kwanza ilitolewa katika nchi za Ghana, Kenya na Malawi. Na kukaribisha katika makala ya Siha Njema, jina langu ni Martha Saranga. Ukilinganisha na nchi nyingine za Afrika hususan Afrika Mashariki, Zanzibar iko chini kwa maambukizo ya malaria. Mbinu zilizotumika zinatajwa kutotofautiana na nchi nyingine kama vile utumiaji wa vyandarua, upigaji dawa katika nyumba, kufanya tafiti, elimu ya afya, uchunguzi na matibabu. Zakayo Pius Bundala ni mkazi wa Nungwi visiwani Zanzibar. Zanzibar kwa ujumla imefanikiwa kudhibiti malaria kwa sababu wana, wameboresha wanapita kila familia kupiga dawa kwa kila muda, na mgonjwa akibainika, labda kama mimi nibainike nina malaria nikipimwa, ina maana nafuatiliwa data zangu kwamba nilisafiri au nimepata wapi, familia yangu yote inakuja kupimwa. Hawanichukui mimi kama mimi tu, lakini watapima, kama nimepanga kwenye nyumba, nyumba nzima wataifuatilia, nani labda ana vimelea vya malaria, wanaanza kufuatilia kwa namna ile. Nadhani njia ile kido g imesaidia sana kwa sababu akibainika mgonjwa fulani ana tatizo hili, wanamfuatilia. Imewahi kutokea katika familia, ukiwa hapo Nungwi visiwani Zanzibar ukaugua malaria na ikawa hivyo. E, kwangu mimi kuna binti nilikuwa naye pale nyumbani aliwahi kukaa kama miezi sita hivi, alafu baadaye akawa na homa kali, tuliompeleka hospitali ikaonekana kama ana malaria, lakini walikuja kufuatilia familia nzima pale tukapimwa, wakaangalia tatizo ni wapi, na majirani wa ile nyumba ambao tunaishi wakapimwa ili kubaini kwamba labda kuna maambukizi kutoka familia fulani ama aidha uh, yule mtu ametoa wapi. Kama itabainika kwamba labda katika zile familia wote ni wazima, basi wataanza kuchukua data ya kwamba mtu alisafiri kutoka wapi, lini, na mara ya mwisho yeye kwenda labda bara ilikuwa ni lini, ndo wanavyofanya vile. Unauzungumziaje utaratibu huo? Eh, utaratibu ule ni mzuri, mimi ningependa kwamba hata serikali iige labda mfumo kama ule, kwa sababu kama mimi nimepimwa nina malaria, labda nipo Geita inatakiwa zile familia ambazo naishi nazo jirani jirani wapimwe ili kuonekana kama labda kuna mtu ana malaria tena, sehemu ya pili ambaye anaambukiza au nimemwambukiza mimi. Ni mbinu gani nyingine wanazotumia kando na hiyo ya kupita nyumba kwa nyumba? Kuna hali ya mazingira ambayo ni rafiki kwa mbu kuzaliana, mbu wasababishayo malaria hii, unaizungumziaje? Sehemu nyingi hazina madimbu ya kutwamisha maji, kwa hiyo labda ni yale majani tu ya kawaida ambayo la, lakini kiujumla hakuna madimbu ya kutwamisha maji, asilimia nyingi watu wamechimba makaro, maji yanavyotiririka labda maji ya mvua hayatwami kwamba labda utakuta ni bwawa limetwamisha maji, hakuna sehemu kama zile, ambayo ni tofauti na upande wetu wa bara, ambao hatu dile hatujali sana, watu unakuta anaishi nyumba, nyuma yake kuna dimbu ambayo limejaa maji, ambayo linasababisha mbua nazaliana. Zakayo, Zaka, pengine unafikiri tatizo ni nini? Je, watu hawana elimu ya kutosha la ya elimu hawana ya namna gani wafanye kujikinga, kwa sababu utakuta mtu ana eneo kubwa tu, lakini ameacha eneo majani ame, yame, yameota mpaka ndani ya nyumba, unaacha yani, unakuta maji mvua imenyesha yametwama tu, yani hayana utaratibu maalum. Lakini kuna uwezekano ule upo, kwani kuchimbwa, mtu unachimba karo ambalo unalielekeza maji yanaenda pale, alafu unalifunika inashindikana wapi? na wakati eneo unalo, inawezekana, ila tu isipokuwa elimu watu hawana. Kikubwa ni watu wapewe elimu, wa, wa, wale watu wa vituo vya afya wapite, wanasisitiza, kwa sababu elimu ile wanaisomea, wanaambiwa kila kitu, wanafahamu, ila tu wanakuwa ni wazembe, wanakaa ofisini, wanashindwa kuzunguka katika jamii kuipa elimu kwamba tufanye hivi ili kuepusha tatizo hili. Mimi ningependa tu kwamba tuwe na utaratibu wa kupata elimu ya malaria kwamba malaria kwa sababu kila sehemu hospitali ukifika, mabango yapo na watu tunafahamu malaria inasababishwa na nini na wale viumbe wanaishi wapi. Kwa hiyo kikubwa tu tujitahidi kuhepusha mazalia ya mbu, ikiwemo kufukia mashimo ambayo yapo karibu na nyumba zetu, pia kutunza mazingira safi, kuondoa majani majani. Pia ndani ukiona mbu amezidi, onana na mtaalamu wa afya kwamba bana, kwangu kuna mbu, ikiwezekana upewe ushauri wa kwamba dawa gani itumike kupulizia wale mbu waishi. Msikilizaji wa makala ya Siha Njema, katika maeneo mengine ya Afrika Mashariki na Kati hali ipoje? kuangazia hali ya mambo Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Daktari Claude Bahizire ni msemaji wa wizara ya afya jimboni humo. kupata watu wenye waliweza kupatikana na ugonjwa wa malaria karibu milioni moja, ndani ya jimbo yetu ya Kivu ya Kusini, na kati yao kuliweza kuwa hata karibu mia tano makumi nane wenye waliweza kufariki. Zaidi ya watu milioni moja wanasumbuka na ugonjwa huo jimboni Kivu Kusini, nchini DRC, lakini la kushangaza ni kwamba baadhi ya wakaaji hawalali ndani ya vyandarua vya mbu walivyopatiwa takribani mwaka mmoja sasa. Daruz Bashige ni mkazi wa Irambo jimboni humo. Sizani kama ilitumikishiwa jisi ilikuwa natakiwa, kwa sababu kuko ba mingi banalima mashamba wao, sote wanapanda ko lengalenga, banakamata ile musikiri wanazungurusha kusudi makuku zisifike kuharibu ile mmea. Nilipokea ka mustikere, wale babanzi wanaza nyanganya nyavu zangu hapa kuziwa kifu nyo, nikona watoto hawatakufa na njaa, nikaza tumikisha ile mustikeri kuvua samaki. Tunaishi karibu ya tingitingi tingi. kuko imbu ifo kulala mustikere, juu tusigonjwe malaria. Mustikere ya mupya analetea kifukutu sana, na nikitosha, mi nasikiaka nalala na mani me, nikilala me nikasikia, sa make sijuai na mtoto wangu nikitia mustikere anakwasa vile mwanateutea umabitu sabu maupeleupele kumwili. Daktari Claud Bahizire, msemaji wa wizara ya afya jimboni Kivu Kusini nchini DRC, anaenda mbali kwa kutoa tahadhari kwa raia nchini humo kufuatia uwepo wa dawa zisizofaa kwa matumizi kuusisha dawa zenye sio halali. Mwenye kufanya vile ni mwenye kutaka kuua watu, sio vizuri. Wakati unakamatika, ni kweli unaweza ukapata shida na serikali Shirika la Afya Duniani linaamini kuwa nchi sita barani Afrika zina uwezo mkubwa wa kutokomeza kabisa ugonjwa huo ikiwemo Algeria, Komoro, Madagaska, Gambia, Zimbabwe na Senegali. Lakini sasa jamii inaweza kupambana vipi na ugonjwa wa malaria? Umi Mwalimu ni waziri wa afya nchini Tanzania. Ili kushiriki katika mapambano dhidi ya malaria, hakikisha unafanya yafuatayo: moja kusafisha mazingira yetu na kuharibu mazalia ya mbu. Pili, kulala kwenye chandarua chenye dawa kila siku, na tatu, kutoa ushirikiano katika zoezi la unyunyiziaji dawa za kuua mbu aenezaye malaria ndani ya nyumba na pale unapohisi una dalili za malaria, wahi kituo cha kutolea huduma za afya ili upimwe iwapo una ugonjwa wa malaria na kupata matibabu. Kumbuka, sio kila homa ni malaria. Vipimo na dawa za kutibu malaria zinatolewa bila malipo katika vituo vyote vya kutolea huduma za afya vya serikali. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kutegea sikio makala siha saranga, sana, Martha, sana, mwalea, zaidi, ya siha njema. Mimi ni Martha Saranga, hadi wakati mwingine, kwa heri nam. Asante sana Martha, utakuwa naye wiki ijayo sana katika mwaleo wakikupasha mengi zaidi kuhusu mambo ya siha njema. Uh, popote pale ulipo, unaweza ukatuandikia ukatuambia, um, na tusikilize ukiwa wapi, kwenye ukurasa wetu wa Facebook Arifai Kiswahili na ukiwa na lolote Uh, tuambie. Asante sana Robert Nachime ukiwa Kalehe uh, kule mashariki mwa um, DRC, mtuiksawetu um, wa Facebook unasema um, um, kwamba utapata vema zaidi uh, Abdul Suleiman Semgenyi ukiwa maeneo ya Kajansi katika barabara ya Entebe uh, kwenda Kampala asema utapata um, vema sana asubuhi ya leo Zuberi Magu ukiwa Mpanda nchini Tanzania sema RFI asante sana kwa tupasha habari za asubuhi na tupata kwa njia iliyo njema kabisa. Na msikilizaji, usikose kuungana nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Utakuletea taarifa mbalimbali za dunia, ikiwa ni pamoja na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kukutana na rais wa Urusi Vladimir Putin. Lakini pia utakuletea hali ya mambo kule nchini Sudan, viongozi watatu wa baraza la jeshi wamejiuzulu. Uh, wakati wanamnaji wanapotaka serikali ya kiraia, lakini pia tutakufahamisha mengi kuhusu mambo yanavyoendelea ya kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo siende mbali sana, asubuhi ya leo fundi mitambo ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert wile tumekuwa naye pia. Robert, kumbuka anakuja mengi zaidi kupasha mambo ya michezo. Mimi ni Victor Abuso, nakutakia asubuhi njema, asante sana komandos na kibao kasuku kutoka kule nchini Kenya. Ukimaliza hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili, usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.