Barani saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi Uhaligani msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale wanapotegea sikio matangazo yetu haya, yanaokujia kutoka Dar es Salaam Tanzania. Miongoni mwa watokao yasikia ni pamoja na wananchi. Wameanza kurejea katika hali zao za kawaida kule mkoani Mtwara nchini Tanzania, baada ya hofu ya kutokea kimbunga Kenneth ambacho kimekumba eneo la kaskazini mwa Msumbiji. Wananchi wa Tanzania pia hivi leo wanaadhimisha miaka 55 ya, ya muungano na watu 11 wamekamatwa kwa tuma za mauaji ya daktari aliyekuwa na tibu wagonjwa wa Ebola, na rais wa France Emmanuel Macron atangaza serikali yake kupitia upya punguzo la kodi kwenye mishahara ya wafanyakazi. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kwanza na alama ya kujumlisha, nasi tutaosoma ujumbe wako hapo baadaye. Tuanzie nchini Tanzania ambapo serikali imetangaza imewataka wananchi wa mkoa wa Mtwara kuanza kurejea katika maeneo yao baada ya tishio la kimbunga Kenneth ambacho kilitarajiwa kupiga eneo la mkoa huo na mikoa mingine ya kusini kuanzia jana. Shughuli mbalimbali ambazo zilikuwa zimesitishwa kutokana na tishio hilo zinatarajiwa kuanza kurejea tena hivi leo mkoani Mtwara, huku wananchi wakitakiwa kuchukua tahadhari pale watakaposhuhudia hali isiyo ya kawaida juma hili mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania ilitoa tahadhari kuhusu uwezekano wa kushuhudiwa kimbunga kikali kitakachoambatana na mvua. Dr Agnes Kijazi ni mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania. Hapa anaeleza hali ilivyokuwa jana wakati wakifuatilia kimbunga Kenneth. Kwa ujumla bado hakijafika Msumbiji, bado kiko kwenye maeneo ya bahari, lakini kinakaribia sana Msumbiji isiokuwa, tunatarajia kwamba kwa sasahivi kimbunga hichi tunakiona kwamba kiko aa, kinakaribia kwenye latitudi kumi na mbili point moja tisini na longtudi thelathini na tisa point tisa mashariki, na kwa upande wa pwani ya Tanzania kwa maana ya kusini kama maeneo hivi ya Mtwara, kiko umbali wa kama kilomita mia mbili hivi. Ni sauti yake Dr Agnes Kijazi, mkurugenzi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa nchini uh, Tanzania nchi ya tanzania hivi leo inaadhimisha miaka 55 ya muungano kati ya tanganyika na zanzibar ambao baadaye ulizaa tanzania tarehe 26 ya mwezi aprili mwaka 1964 tofauti na miaka ya nyuma ambapo kulikuwa na shamra shamra za kuadhimisha siku hii mwaka huu hakutakuwa na sherehe wadadisi wa mambo na wataalamu wa historia wanasema huu ni moja kati ya muungano wenye umri mkubwa zaidi duniani Mashirika yanayotetea haki za wanawake na jamii huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yamekaribisha uteuzi wa Jeannine Mabunda kuwa spika wa kwanza mwanamke kuliongoza bunge la taifa. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, mashirika hayo yamemtaka Mabunda kufanya kazi bila kuegemea upande, lakini pia kuhakikisha mwanamke anaheshimiwa, kama anavyoeleza mwanaharakati wa haki za wanawake na mtoto Neli Mbagu Lumbulumbu lumbu, akiwa mjini Goma mashariki mwa DRC. Si, ni furaha kubwa kwetu, leo tunaweza kuamini kwamba tutakuwa na siku nzuri zijazo de... kwa mwanamke wa kuwa kitendo cha kumwona e... Janine Mabunda anashikilia uongozi wa bunge kinadhihirisha dhahiri kwamba atalisaidia taifa dupalama na kuonesha kuwa mwanamke anaweza, na kwamba watu watatambua kwamba bunge ni taasisi inayoleta demokrasia. Mijadala itakuwa mizuri, sio a upande wowote na watu watatambua ya kwamba mwanamke na yeye pia anaweza kuchangia kwa maendeleo ya nchi. Ni sauti yake Nelly Mbagu Lumbulumbu, mwanaharakati wa haki za wanawake na mtoto, akiwa mjini Goma, mashariki mwa DRC. Na msikilizaji, viongozi wa DRC pia wametangaza kukamatwa kwa washukiwa kumi na moja wa, wa mauaji ya daktari wa shirika la afya duniani WHO mjini Butembo ambaye alikuwa akitoa huduma katika kituo cha afya cha matibabu ya wagonjwa wa Ebola jimboni Kivu Kaskazini. Emmanuel Eliazar na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na jaji wa mahakama ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini, Kanali Kumbu Ngoma, ni kuwa miongoni mwa washukiwa wa mauaji ya daktari Richard Maozuk Kibond ni pamoja na watu wanne waliodaiwa kuwa ndio waliorahisisha mawasiliano kati yao na wauaji watatu ambao walikuwa na silaha zao. Mauaji hayo yalipangwa na kutekelezwa katika kliniki za chuo kikuu kinachomilikiwa na kanisa Katoliki cha Glaben mjini Butembo, na watu wanaoendelea kuwahamasisha wananchi kutokubali kupewa tiba ya Ebola kufuatia kile wanachokisema kwamba hakuna Ebola nchini humo. Wafanyakazi wa Wizara ya Afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na wale wa Shirika la Afya Duniani WHO wameendelea kuitaka serikali ya DRC kuimarisha usalama wa eneo wa hilo, wakati huu kukiwa na hofu ya kutokea maangamizi makubwa kutokana na Ebola. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kHz mita bendi 31. Msikilizaji, Kenya na takriban miaka kumi tangu kuanza kutekelezwa kwa sheria ya kudhibiti vileo maarufu kama sheria ya Mututho. Kuwepo kwa sheria hii, hata hivyo, bado hakujasaidia kudhibiti matumizi mabaya ya pombe, ambapo takwimu zinaonyesha kuwa mwaka uliopita Wakenya wengi bado wametumia vibaya dawa za kulevya na haswa pombe. Mwanahabari wetu Carol Korir ametembelea kituo cha kurekebisha tabia na kututumia ripoti ifuatayo singeweza ku afford mpaka sasa hiyo tena, hiyo richot niweza sasa saa hii kukunywa nini? Zile za second generation. Biashara nimeanza kuisambaratisha, maneno ya familia singeweza si tena. Bibi alichukua kila kitu kwa nyumba, akachukua mpaka mtoto. Ni simulizi ya Samuel Kamau aliyekuwa mfanya biashara bomba kabla pombe kumharibia na kumpeleka kituo cha kurekebisha tabia. Pembeni mwake ni John Gitau ambaye ana simulizi si tofauti. nilikuwa na uwezo ya kujinunulia pombe hadi asubuhi. Karibu kazi yangu, nikarudi mtaa, nikaendelea na ile ulevi yangu ya kawaida. Juu sasa sikuwa na na um, kazi, kaanza kunywa hizi pombe za bei rahisi zikaniathuru kiafya na wengi wanauliza, je, sheria za Muthutho zilikuwa sheria karatasi tu? Tunampata John Muthutho aliyepambana na kuwezesha kupitishwa sheria hizo bungeni. Ana masikitiko kuwa sheria za Muthutho licha zenye faida zimevurugwa kiasi cha kupoteza nguvu. Hali ya pombe ni mbaya mno, ni kama mwaka watuonae, karibu kila mochari katika Kenya, kila mochari iko na maiti ya mtu ambaye ameathiriwa na, na pombe ile sheria wana... ya mtudho alafu wanageuza kidogo inakuwa ni sheria kwa mfano ya Kiambu, hapo ndio mambo ilaweza kuenda. Mlama anaeleza pia hali ya kiuchumi, ukosefu wa ajira, upatikanaji wa pombe za bei rahisi na viwango vya chini unachangia hali kuwa mbaya. Yule mlevi ambaye hupiga kelele sana nasumbua watu, angalia, alihitimu vizuri sana katika klasi, ama form 4, ama university. Huu ugonjwa wa pombe nakulewa, na kulewa na mihadarati ni ugonjwa watu wenye akili, akili smart na huku, serikali ikitakiwa kukabili hali hii bila huruma. Madaktari wanashikilia mbinu ya kuokoa hali hii ya dharura: ni matumizi ya dawa za kumaliza hamu ya pombe mwilini kwa siku ishirini na moja matibabu yanayopatikana tu kwa vituo vya kurekebishia tabia za kibinafsi. Tukishamwekea dawa anakaa siku tano bila mazoezi yoyote, ndio hiyo yoyo kidonde iweze kupona vizuri akishawekewa dawa anaendelea na, na kupewa mawaidha kwa muda wa siku 21. Na Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Mahakama ya juu nchini Rwanda imetupilia mbali pingamizi lililowasilishwa katika kutaka kubadilishwa kwa sheria inayotaja ni kosa la jinai kumtukana rais. Sheria hiyo ambayo ilipitishwa mwaka jana nasema kuwa kwa yeyote atakayebainika kumtukana rais Paul Kagame atakabiliwa na kifungo cha kati ya miaka mitano hadi saba jela. Na nilikujuza habari ya kimbunga, kimbunga Kenneth kimekumba eneo la kaskazini mwa nchi ya Msumbiji na kusababisha uharibifu, ikiwa e, ni mwezi mmoja tu <coughs> kumradhi, tangu kimbunga hicho kibaya zaidi uh, ida kusababisha mamia ya raia kupoteza maisha ya kimbunga hicho kimekumba eneo la kaskazini mwa Msumbiji kwenye jimbo la Cabo Delgado, kikitokea kwenye visiwa vya Komoro. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, Ki tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Baada ya miezi mitano ya kushuhudia maandamano ya vizibao vya njano maarufu kama gilets jaunes, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametangaza kuwa serikali yake itapunguza kodi zilizokuwa zinaonekana kero kwa wananchi. Kwenye hotuba yake ya hapo jana, Macron amesema, baada ya majadiliano ya muda mrefu, serikali yake itaanza kufanyia kazi mapendekezo yaliyotolewa na wananchi kuhusu kodi kwa lengo la kuzuia maandamano zaidi. na rais Macron amesema kwamba maandamano ya hivi karibuni yamesababisha hasara na kutatiza shughuli za kawaida. Katika mkutano wake wa kwanza kabisa na rais wa Urusi Vladimir Putin, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameituhumu serikali ya Marekani kwa kutokuwa na nia njema katika mazungumzo yao ya hivi karibuni mjini Hanoi. Rais Putin na Kim walikutana kwenye mji wa Vladivostok, ikiwa ni mara yao ya kwanza kufanya mazungumzo yaliyojikita katika kukabiliana na shinikizo la Marekani kuhusu mpango wake wa nyuklia. Rais Putin kwa upande wake ameonyesha utayari wa nchi yake kushirikiana na Korea Kaskazini katika kupata suluhu ya nyuklia ambapo Marekani yenyewe inashinikiza taifa hilo liachane kabisa na urutubishaji wa urani. Ripoti mpya kuhusu mashambulizi yaliyotekelezwa na nchi washirika na Marekani katika vita dhidi ya kundi la Islamic State nchini Siria inaonyesha kuwa mwaka 2017 mashambulizi hayo yaliua watu zaidi ya 1600 hii ikiwa ni mara kumi zaidi ya idadi ambayo nchi washirika zimekiri. Katika taarifa iliyochapishwa na shirika la like kimataifa la Amnesty International na lile la Air Wars, imezitaka nchi washirika kukubali kuhusu kutekeleza mauaji hayo na kuharibu miundombinu mingi kwenye mji wa Raqqa. Kwa karibu miaka miwili nchi wa shirika na Marekani zinazoendesha mashambulizi kwenye mji wa Raka zimeendelea kukanusha kuhusu idadi iliyo, inayotolewa na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Na nchi ya Australia juma hili imeonya kuhusu uwezekano wa kutekelezwa mashambulizi zaidi ya kigaidi nchini Sri Lanka, nchi hiyo ikiwataka raia wake kutotembelea taifa hilo. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Australia imesema kuna uwezekano mkubwa wa wanajihadi kutekeleza mashambulizi zaidi baada ya yale ya mwishoni mwa juma lililopita kusababisha vifo vya watu 253. Taarifa ya wizara hiyo imesema wanajihadi wamepanga kushambulia maeneo ambayo yanatembelewa na kwa sehemu kubwa raia wa kigeni . Na makamu wa rais wa zamani wa Marekani, Joe Biden, amezindua rasmi harakati ya yake ya tatu ya kuwataka kuingia ikulu ya Marekani kumrithi rais wa sasa Donald Trump. Biden ambaye anawania uteuzi wa chama chake cha Democrats atachuana na wagombea wa wengine ishirini. na msikilizaji, tukitokea katika mahojiano. Serikali nchini Tanzania imewataka wananchi wa Mtwara kuanza kurejea katika maeneo yao baada ya tishio la kimbunga Kenneth ambacho kilitarajiwa kupiga eneo la mkoa huo na mikoa mingine ya kusini kuanzia jana. Mwenzangu Frederick Nwaka amezungumza na Dr Agnes Kijazi, mkurugenzi wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania kuzungumzia hali ya kimbunga hicho. Kwa, kwa ujumla bado hakijafika Msumbiji, bado kiko kwenye maeneo ya bahari, lakini kinakaribia sana Msumbiji, isipokuwa tunatarajia kwamba kwa sasa hivi kimbunga hichi tunakiona kwamba kiko uh, kinakaribia kwenye latitudi kumi na mbili point moja kusini na longitudi thelathini na tisa point tisa mashariki na kwa upande wa pwani ya Tanzania kwa maana ya kusini kama maeneo hivi ya Mtwara kiko umbali wa kama kilomita mia mbili hivi kutoka Mtwara na spidi yake ni kama kilomita mia moja arobaini kwa saa. Kwa hiyo tunaona kwamba kiko kusini ya eneo letu la Tanzania. Kulingana na mifumo ya hali ya hewa inavyoonekana, kimbunga hiki kinaweza kuleta athari katika maeneo, hasa maeneo yaliyoko kusini mwa nchi, lakini tunaona pia kimeanza kuvuta mawingu kutoka maeneo ya magharibi, kwa maana ya misitu ya Kongo. Kwa hiyo tunatarajia kwamba kitaongeza mvua pia katika maeneo mengi ya nchi kwa mwananchi wa kawaida hususani, aliyepo kusini mwa Tanzania, kimbunga ni nini hasa? Kimbunga ni eneo ambalo lina mgandamizo mdogo sana wa hewa, na kwa sababu lina mgandamizo mdogo sana wa hewa Lina, kinasababisha upepo uvume kutoka maeneo mbalimbali kuelekea katika eneo hilo la kimbunga, lakini chenyewe pia kinatembea kinazunguka. So, kwa mwananchi wa kawaida kabisa tunaweza tukamwonyesha kwamba kimbunga hiki ni mkandamizo mdogo wa hewa ambao unaweza kuleta athari kwa sababu mkandamizo huu pia unaambatana na mvua kubwa pamoja na upepo mkali. Tahadhari zipi ambazo wanapaswa kuendelea kuzichukua na kuzitilia maanani zaidi kutoka kwenu wataalamu wa, wa, wa hali ya hewa? Tahadhari ambazo wananchi wanatakiwa kuzichukua ni kwamba kuna maeneo ambayo ni salama ambayo serikali imeelekeza waweze kuwepo katika maeneo hayo. Kwa hiyo sisi tunashauri kwamba kwa kipindi hiki ambacho bado kimbunga hiki kiko katika maeneo ambayo kinaweza kuleta athari katika maeneo ya nchi yetu, wananchi waweze kuwepo katika maeneo hayo salama. Na kwa wale wavuvi ambao wanaingia baharini kwa ajili ya kuvua, tunashauri kwamba wasiende baharini kwa kipindi hiki, wasubiri kwanza, ili tuone kwamba mwelekeo wa kimbunga hiki, hali ikiwa shwari tutawajilisha ili kwamba waweze kuendelea na shughuli zao. Kimbunga hiki kitaadumu kwa muda gani hasa? Uh, kimbunga hiki kinaelekea kwamba kitaadumu kwa muda wa kutosha, kwa sababu uh, mifumo inaonyesha kwamba mpaka tarehe ishirini na saba kitakuwa katika maeneo ya Mozambique kikiwa kwenye maeneo ya nchi kavu, lakini baada ya hapo inaonekana kwamba kitarudi tena baharini. Kwa hiyo kwa ujumla, kimbunga kinaporudi baharini kinaweza kikaongezeka tena nguvu. Sasa ni kimbunga ambacho inaelekea kwamba kitakaa kwa muda kidogo, mpaka tarehe ishirini na saba tunakiona kiko overland na baada ya hapo kitarudi baharini tena. Ni sauti yake Dr. Agnes Kijazi, mkurugenzi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa nchini Tanzania akizungumza na Frederick Noaka. ni mpishe Victor Robert Wille na makala ya Wimbi la Siasa Ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya Wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Vikta Robert Wille, nikikusihi ungane, uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Sudani, Khartoum, lakini kubwa ni viongozi wakuu watatu kati ya kumi wa baraza la kijeshi linalotawala baada ya kuondolewa madarakani rais Omar Al Bashiri, wakijiuzulu kama sehemu ya makubaliano ya baraza hilo la kijeshi na viongozi wa waandamanaji. Na kulijadili hili kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na mchambuzi wa siasa Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini pia Dr Francis Onditi, mchambuzi wa siasa n wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Hatua ya baadhi ya wakuu wa baraza la kijeshi kujiuzulu huenda ikaleta taswira mpya kuelekea katika utawala wa kiraia. Daktari Francis Onditi, hatua hiyo, nini tafsiri yake? Ikiwa mojawapo um, ya wanajeshi katika nchi ya Sudan wameamua kukaa kando, basi hiyo ni njia moja ya kupeana ile tunaita isije um, ikaonekana ya kwamba Um, wananchi wanadhania hiyo e, itakuwa mapinduzi ya, ki, ya kijeshi ambayo e, nchi hiyo itaongozwa na kijeshi. Ni hali ya wanajeshi katika nchi hiyo kuonyesha wananchi ya kwamba hawana haja ya kuchukua uongozi kwa nguvu ama kwa kiimla e, ila tu, um, ni, ni, ni, ni serikali ya mpito ambayo inafaa ijengwe katika nchi hiyo. Haji Kaburu, hatua ya wakuu hao watatu wa baraza la kijeshi kuamua kukaa kando ni ishara nzuri kwa mustakabali wa baadaye wa nchi ya Sudani, na naamini hiyo ndio njia ambayo wao wameona ni sahihi e, kwa sababu maandamano hayajasita ya shinikizo pia la wakutaka wanajeshi wakae kando ili nchi iendeshwe na raia. E, hiyo ni njia moja ambayo nafikiri wameona itawasaidia kupata imani ya ya raia kwamba wao hawako pale e, kutoa madaraka kiimla. I mean, wanajeshi wamechukua serikali, wanasema tutakaa mwaka mmoja, tutarudisha tutarudisha mamlaka kwa wananchi, lakini wakishafikisha mwaka, watu wamezia kuwaona, inaelekea hawatakuwa hawataki kuondoka, wanaanza kujivua madaraka ya jeshi na kuingia mitaani kwenye siasa, wanagombea wakiwa wanasiasa. Dkt Francis Wanditi, kutokana na hatua wa hiyo, wapo wanaohoji kwamba je, baraza hili la kijeshi lina dhamira ya dhati ya kukaa kando na kuacha utawala wa kiraia ama pengine wamechukua hatua wa hiyo ili tu kujaribu kuwahadaa wananchi? Dkt Francis Wanditi, udadisi huo kwamba wanajeshi labda wanajaribu ku kuwadanganya ama kuwahadaa wananchi ili waweze kuchukua uongozi. Hapana, mm -mm, ni dhamira tu, ama itakuwa sio ukweli wanajeshi wa nchi hiyo waweze kudhani ya kwamba wanaweza danganya wananchi, kwa sababu bila shaka vile mwenzangu amesema Kaburu, wataendelea kwenda ku kudemonstrate ama kuonyesha kwamba hawana imani nao. Kile ambacho kimetendeka ni kwamba wanajeshi katika nchi ya Sudani wanajaribu ku, kuonyesha kwamba hakuna ile tunaita Eh, vacuum, leadership vacuum katika nchi hiyo, na tukikuwa na leadership vacuum, huwa nchi iko katika hali ya hatari, chochote kinaweza tendeka. Kwa hivyo wanajeshi hawawezi wakakubali hali hiyo eh, kutendeka katika nchi ya Sudani. Changamoto kubwa inayowakabili viongozi wa waandamanaji nchini Sudani ni uundwaji wa serikali ya kiraia. Haji Kaburu, viongozi hao wana nguvu na uwezo wa kuunda serikali kwa sasa? Hili wingu ambao leo linaonekana kuwa ni mvua ya maandamano lilikuwa linajengwa. Kuna wale watu wenye asili kabisa ya Sudani ambao si Waarabu, ambao wao walikuwa wanapinga sana kwamba Waarabu wawatawale. Hili jambo halifichwi na liko wazi, na ndio lilosababisha Sudani mpaka leo kuwa ni nchi ambayo ina migogoro katika kusini, kaskazini, wapi na wapi na wapi. Kwa hiyo sasa hawa watu wamepata nguvu ya kuweza kunyesha mvua ya maandamano yaliyomfanya Omar Bashiri aondoke. Kwa hiyo na kuendelea, wao wamesema hawatakubali kitu chini ya chini ya kupata mamlaka ya serikali ya kiraia ambayo wao wanataka wairatibu. Kwa hiyo mwanajeshi amekuja pale, amesaidia kweli, kamwondoa Bashiri, lakini na wao hawahitajiki. Kinachohitajika ni kingine kabisa. Eh, Dr. Francis Onditi, wasiwasi huu wa kwamba jeshi linaweza likaendelea kutawala, kama utawala wa baraza la kijeshi utaendelea kule Sudani, kuna hatari gani za kiusalama? Hayo haiwezi ikatendeka, kwa sababu wananchi wako na determination ama wako na uzoefu wa kuwang'oa hata hao wanajeshi ambacho wananchi wa Sudani hawa, hawataki ni kwamba wale ambao walikuwa katika e, e, mkongamano wa uongozi wa El Bashiri, ikiwemo wanajeshi, huenda wakawa mojawapo ya wale ambao watachukua hatamu za uongozi, na hiyo ndio wananchi Sudani hawataki. Haji Kaburu, nikirejea kwako ukiwa hapa e, Dar es Salam, baraza la kijeshi limesema kwamba limeunda kamati ya pamoja ambayo itawakilisha upande wa baraza hilo lakini pia eh, upande wa viongozi wa waandamanaji. Nafikiri kamati hii kuundwa, tutaraji kwamba itakuja na mambo gani ya msingi ambayo yatasaidia kutuliza hali ya mambo na hatimaye hiyo ndoto ya kuwa na serikali ya kiraia kule Sudani iweze kutimia. Hili ni hatua nzuri, lakini objective, hawa watu wa Sudani wao hawataki mabaki utawala wa Omari Bashiri kutoka sehemu zote, tangu wanasiasa ambao walikuwa naye, wanajeshi waliokuwa naye, na viongozi wengine wa kimkoa ambao walikuwa pale, hawatakiwi kabisa katika hiyo. Na ni mpya, nafikiri ni ni wazo zuri kuleta kamati hiyo, ili iweze kukaa chini na kuona wanapita wapi, kutokurudia au kutokuathiri mstakabali wa nchi ya Sudani, tupate utulivu na usalama. Wakati haya mambo yanakwenda, wanaelewa kabisa kwamba wasipofanya hivyo, hawa wananchi ambao wameweza kudumu kwa miezi kadhaa kusimama barabarani na kupinga mpaka Al-Bashir akaondoka, wana uwezo wa kukaa tena miaka mingine mitatu kwa kufanya hivyo. Kwa hiyo so, nadhani watakuwa wanatumia busara ya hali ya juu sana na ni jambo jema kuona eh, wanafikia mwisho na Sudani inarudi kwenye hali yake ya usalama wa kawaida. Katika hatua nyingine, Umoja wa Afrika kupitia kwa mwenyekiti wake wa sasa, Rais wa Misri Al Sisi, umetoa miezi mitatu kwa baraza la kijeshi nchini Sudani kuachia madaraka serikali ya kiraia Dr Francis Onditi. Swala hili linatekelezeka, itatekelezeka tu iwapo e, yule ambaye anaongoza e, mkataba huu ama da, mambo haya ni yule ambaye ako na historia ya kidemokrasia, lakini itakuwa ni vigumu sana wananchi wa nchi ya Sudani kuwa na imani na e, na kiongozi wa umoja wa Afrika el-Sisi, ili hali yeye mwenyewe aliingia mamlaka kupitia njia za kijeshi. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu kidogo uh, wananchi wa kuwa na imani na yeye uh, e, jopo hilo vile nilivyosema na vile mwenzangu alivyosema, lazima likuwe ni jopo ambalo linahusisha e, makundi tofauti tofauti, haswa makundi ambayo yamekuwa yakiongoza e, katika demonstration hizi, lakini pia Uh, makundi ambayo, e, e, e, wake, makundi ambayo ni ya wanawake, makundi ambayo ni yasiyo ya kiserikali se, ya e, Haji Kaburu, pamoja na umoja wa Afrika kutoa kauli hiyo, huoni kana kwamba umoja huo unapaswa kufanya zaidi ya hapo? uh, usema kweli kama alivyosema doktor, yeye kiongozi e, wa, wa, wa wa AU sasa hivi ambaye ni rais wa Misri ni mwanajeshi, alipindua serikali ya kiraia iliyochaguliwa kwa demokrasia na bado kuongeza chumvi katika kidonda juzi, bunge lake limekaa na kutaka kumwongeza muda ukomo, kuondoa ukomo wa urahisi na kuongeza muda. Unaona namna gani hawa watu wanaokuwa wanajeshi wanaweza kuwa vinyonga, mara akawa hivi mara akawa vile, alafu yeye ndo anaitoa kauli kuambia watu wa Sudani, mwapa miezi mitatu. Yeye alipewa miezi mingapi? Hili ni vitu ambavyo kwa kweli katika Afrika mi nadhani tubili moja kwa moja na Sudani badala ya kuanza kubili na AU ambayo huwa haina meno lakini sasa tusikitaka kwenda huko. Wananchi wa Sudani hawaweza kubali kama anavyosema Dokta. Hawa watu watali, wataishi kwenye maandamano mpaka wahakikisha wanachokipata kinapatikana. Naam eh, D Francis Onditi, tukielekea ukingoni kabisa, umoja wa Afrika unaona, unaweza kuchukua hatua gani endapo jeshi litashindwa kutimiza yale ambayo umoja huo unataka katika kipindi cha miezi mitatu? Wanaweza fanya mambo mbili muhimu. uh, umoja wa umoja wa Afrika, e, kitu ya kwanza ni kwamba waweze kuunda jopo ambalo linakubaliwa na wananchi wa Sudan. Lakini jambo lingine um, e, katika nchi hiyo ni, ni jambo la kikanda uh, e, jambo la kikanda kwa sababu uki, ukitazama mambo haya katika darubini ya kikanda utakumbuka utakundua ya kwamba E, e, lazima kuwe na usaidizi kutoka kwa nchi ambazo ni wanachama na pia nchi ambazo zinakaribia katika nchi hiyo, nitakupa mfano, nchi ya Ethiopia. Na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa tulivu. M, asante Victor, kwa kutamatisha hivyo matangazo yetu haya wa ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji asante sana, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Awile, naitua Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri kwa muda, tukutane tena katika matangazo yetu ya saa mbili na nusu. Kwa heri. Hey, hey, nam msikilizaji, uh, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, na muda mfupi ujao tunakuacha uendelea kusikiliza matangazo idhaa ya Radio France International.