Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumapili, tarehe 19 mwezi wa Mei mwaka 2019 tumekuandalia habari za dunia na makala. Kwanza ni habari kuu, huu hapa ni muktasari wake. Rais wa DRC Felix Tshisekedi asema atamteua waziri mkuu mpya wiki ijayo. Wanajeshi wa Libya wasema wana silaha mpya licha ya vikwazo vya kutununua silaha. Na kansla wa Austria Sebastian Kurz aitishe uchaguzi wa dharura baada ya makamu wake kujiuzulu. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi amesema kuwa waziri mkuu mpya atafahamika wiki ijayo. Chisekedi ametoa hakikisho hilo wakati akikutana na mabalozi wa Umoja wa Ulaya na yule wa Kanada jini Kinshasa. Hili pia limethibitishwa na msemaji wa rais Chisekedi, Kasongo Mwema Yambayamba Yamba, kupitia ukurasa wake wa Twitter ambaye ameandika kwamba rais Chisekedi amewaambia mabalozi kuwa waziri mkuu mpya amepatikana. Wananchi wa DRC wanasubiri kuona ni atakuwa nani, kwa sababu kwa mujibu wa katiba ya DRC waziri mkuu anastahili kutokea kwenye chama chenye wabunge wengi, na kwa sasa muungano wa kisiasa wa rais wa zamani Joseph Kabila ndio ulio na wabunge wengi. Tangu walipoingia madarakani mapema mwaka huu, rais Chisekedi hajafanikiwa kuunda baraza la mawaziri wala kumtiwa waziri mkuu. Tukisalia kule DRC, shirika la afya duniani WHO linasema maafisa wa afya mashariki mwa DRC bado wanakabiliwa na changamoto nyingi katika jitihada za kudhibiti maambukizi mapya ya ugonjwa hatari wa Ebola. Daktari Michael Ryan, mkurugenzi anayehusika na masuala dharura katika shirikisho hilo, amekuwa akizuru Butembo kwa siku mbili zilizopita, na changamoto kubwa ambayo amesema inakumba eneo hilo ni, ni wasiwasi wa kiusalama. Ametolea mfano maafisa wa, wa afya kuvamiwa Ijumaa iliyopita wakati wakienda kuzika mtu aliyekuwa amepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo, swala ambalo amesema itakuwa ni vigumu kumaliza ugonjwa huo haraka iwezekanavyo. Tangu mwezi Agosti mwaka 2018 watu 1161 wamepoteza maisha mashariki mwa nchi hiyo huku wengine zaidi ya 1600 wakiambukizwa Ebola mazungumzo kati ya wanajeshi na viongozi wa waandamanaji yanarejelewa tena leo jijini Hatum kule nchini Sudan, yalisitishwa katikati ya wiki hii baada ya kutokea kwa vurugu kati ya waandamanaji na wanajeshi na kusababisha majeruhi na watu kadhaa kupoteza maisha. Mazungumzo haya yanarejelewa huku wanaharakati wa Kiislamu wa wakitaka sheria za dini hiyo kukubaliwa katika mazungumzo hayo. Tayari pande zote zimekubaliana kuunda serikali ya mpito itakayodumu kwa muda wa miaka mitatu. Wananchi wa Malawi wanajiandaa kupiga kura siku ya jumanne wiki ijayo. Wadadisi wa siasa nchini humo wanasema kwamba kuna ushindani mkali kati ya rais wa sasa Peter Mutharika na wapinzani wake wa karibu Lazarus Chakwera na Solus Chilima aliyewahi kuwa makamu wa rais wa Mutharika. Mutharika amekuwa akisema tangu alipoingia madarakani ameimarisha hali ya miundombinu nchini humo, na wengi wanasubiri kuona iwapo rekodi hiyo itamsaidia kurejea madarakani. Wapiga kura milioni sita nukta nane wengi wao wakiwa vijana, wanatarajiwa kupiga kura wiki ijayo. Radio Nairobi 89.9 FM. Jeshi la serikali ya Libya inayotambuliwa na mataifa ya nje linasema limepata silaha ili kuendelea kupambana na vikosi vya upinzani vinavyoongozwa na Jenerali Khalifa Haftar. Tangu mwezi Aprili, makabiliano makali yameshuhudiwa kati ya vikosi hivyo pinzani, wakati huu vile vya Haftar anayeongoza mashariki mwa taifa hilo, uh, vikijaribu kudhibiti jikuu la Tripoli. Wanajeshi wa serikali la Libya wanaungwa wana mkono na Umoja wa Mataifa wamepata silaha mpya licha ya nchi hiyo, nchi hiyo kuwekiwa vikwazo vya kutunua silaha, swala ambalo limezua maswali mengi: ni wapi walikozitoa silaha hizo? Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres amesema mashambulizi ya kigaidi yameendelea kuwalenga wanajeshi wa kulinda amani kule nchini Mali kwa chini ya mwavuli wa MINUSMA. Wanajeshi wa Marekani ni miongoni mwa wale walioshambuliwa katika maeneo ya Timbuktu na Tesalit. Mwanajeshi mmoja wa Nigeria amepoteza maisha na mwingine kujeruhiwa, lakini pia gari la wanajeshi wa Chad lilishambuliwa baada ya kulipukiwa na bomu lilikuwa limetegwa ardhini. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 35 Afrika ya Kati ni saa 12 dakika 35. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi ya leo uh, Jumapili hii. Kansela wa Austria Sebastian Kurz ameitisha uchaguzi wa dharura baada ya makamu wake Heinz Christian Strache kujiuzulu kwa madai ya ufisadi. Bwana Strach aliamua kuachia nafasi yake baada ya kuonekana kwa mkanda wa video ukimwonyesha akijadili mikataba ya serikali na mwekezaji mmoja kutoka nchini Urusi. Amekiri kosa lake na kujitetea akisema kwamba alikuwa mlevi na ameamua kuondoka ili kuepusha aibu zaidi kwa serikali ya pamoja aliyoyunda na Kansela Kurz. Na waziri mkuu wa Australia Scott Morrison amekuwa akisherekea ushindi wa muungano wa chama chake katika uchaguzi ambao hakutarajiwa kwamba angeshinda kutokana na ushindani mkali. Morrison amesema siku zote amekuwa akiamini katika miujiza na hilo limedhihirika katika uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa wiki hii. Kiongozi wa upinzani Bill Shorten amekubali kushindwa na kujiuzulu kama kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Leba. Radio France Internationale. Namna hiyo msikilizaji, asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Sasa ni wakati wa makala ya Nyumba ya Sanaa na Stephen Mumbi. Msikilizaji, idadi ya wanawake waliojikita katika sanaa nchini Tanzania inahesabika. Miongoni mwa sababu zinazotajwa kujidhihirisha ni nafasi finyu ya kuonyesha kazi zao na hivyo kukosa fursa ya kufahamika na kupata soko la uhakika wa, wa bidhaa ama huduma wanayoitoa. Wengine wanalazimika kufanya sanaa tofauti tofauti, huku wengine nao wakigeukia ujasiriamali. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa, tuangazia yale yaliyowasukuma wanawake waigizaji kufanya shughuli mbadala, ili mkono uweze kwenda kinywani. Jina langu ni Steven Mumbi. Karibu msikilizaji. Tuanze na mwigizaji wa siku nyingi Ivon Sheri, maarufu kama Mona Lisa. Yeye aliamua kuandaa maonyesho ya kazi za sanaa zinazofanywa na wanawake. Nini kilimsukuma? Nimekuwa kwenye tasnia kwa muda mrefu na sijaona mtu yoyote akifanya kitu kama hichi, akiwa aki celebrate wanawake ambao wako kwenye kwenye sanaa, sijawai kuona naona tu kama sasa hivi watu wamekuja sana, wajasiriamali wanawake, jasiriamali wajasiriamali, lakini yani specific sanaa sijaona na hata matamasha mengi ambayo nimewahi ni me ya kushiriki, yanakuwa ni matamasha tu ya filamu. Uh, anafurahi kuona wanawake wamejitokeza kuona kazi ambazo zinafanywa na wa, wa, wanawake, uh, vipaji vya hali ya juu kabisa. Unadhani inaweza kusaidia kukuza soko la filamu? Um, kwamba itasaidia kukuza soko moja kwa moja, kuwaamsha wanawake, kuwaambia kwamba nyanyukeni jamani tufanye vitu. Jiulize yani wanakuwa mia wapi, yani unashindwa wapi? Ndo tunachotaka wanawake wengi wajitokeze kufanya kazi za, yeah, za sanaa, kufanya kazi za filamu, tuwe na maproducer wengi, tuwe na directors wengi, tuwe na wanamuziki wengi. Lakini sasa hivi, amna the same thing as kwenye filamu yani ndio wale wale yani wanaojulikana. Kwa hiyo we need more women, watokeze wafanye vitu waonekane tu, tuwafurahie, tuone mambo ambayo wanayofanya na tujifunze kutoka kwao. Unaona, umefikia wakati sasa wanawake ambao wamefanya kazi kwa muda mrefu kujitokeza na kuwafikia wanawake wengine maeneo mbalimbali, ama pia kufanya kazi mbali na uigizaji, pia kujikita kwenye ujasiriamali ili kuinua hali ya maisha Siwezi sema au siwezi kwa push wanawake ambao wamefika mbali wafanye hivyo, hiyo <laughs> ni msukumo wao wao wenyewe, kama mimi nilivyosukumwa na, na mimi kusema kweli, target yangu ni wanawake wa kawaida kabisa, yani mistake. Ambao tayari wameshatoka hao, nisaidii kitu chochote mimi, washatoka washatoka. Kwa hiyo mimi na deal na watu wa chini kabisa, watu ambao na, wanataka kuonyesha vipaji vyao kwa watu wa waelewe, wanyanyuke na wao. kwa hiyo hiyo ndio target yangu kubwa kabisa na wenzangu na mimi ambao tayari tumeshatoka, alafu tumekaa tu atusaidiki kitu chochote kwenye jamii. Mi nadhani ni time yetu sasa kuamka kusema tufanye kitu kwa ajili ya kurudisha kwa jamii, na sio kama nawalazimisha, kwa sababu kila mtu ni passion yake. Kama unaguswa, sawa. Kama uguswi, uendelea na mambo yako <laughs> Farida Sabu maarufu kama Sonia ameamua kuwa mjasiriamali akijikita katika usindikaji wa bidhaa mbalimbali baada ya kuona kazi anayoifanya katika sanaa haifanani na kipato anacholipwa. Mimi niko kwenye usindikaji wa vyakula, kwa mfano unga walishe, wa lishe, utengenezaji wa pilipili, ndo ki tunafanya. Kulikoni uigizaji kwenye usindikaji e, a, ndo inavyotakiwa. Utakiwi kukaa kwenye stiki sehemu moja. E, lazima ufanye huku, ufanye huku, ufanye hata vitu kumi, unaweza ukafanya nafasi yako tu na jinsi ya kujiongezea kipato. Unagawanya muda vipi sasa? Uh, muda sasa hivi ndio uko mwingi sana kuliko zamani, kwa sababu sasa hivi kazi sio kama zamani. Zamani kazi kazi zilikuwa nyingi, lakini sasa hivi kazi kama kwamba hazipo. Kwa hiyo kwenye kazi zetu za ujasiriamali sasa hivi ndio tuna yani, ndio tumestiki sana, kwa sababu tuna muda mwingi, hamna muda ambao mchache kama zamani. Ilikuwa unatoka kwenye kambi hii na filamu hii unaingia kwenye filamu hii, sasa hivi mambo ya filamu kwamba sasa hivi kama hayapo. Nadhani kwa nini sasa hivi filamu zimekuwa, muda umekuwa ni mfupi ukilinganisha na zamani. Uh, unajua soko Tanzania nzima alikuwa anafanya mtu mmoja, kitu ambacho kiukweli kabisa ni kitu ambacho hakiwezekani na ni kitu cha aibu. Haiwezekani awe anafanya kazi mtu mmoja Tanzania nzima awe supplier wa filamu zote tunazozitengeneza, kitu ambacho kiwezekani kiukweli. Kwa hiyo siku akisema leo mimi nataka kwa bei hii, anataka kwa bei hiyo, anataka iwe hivi, inakuwa vile kama ambavyo yeye anataka. Sasa mwisho wa siku mnajikuta nyinyi mnaanguka, unatengeneza filamu kwa, kwa, meo, kwa milioni 20 nakwambia mi nitanua kwa milioni nane. Ndio kitu ambacho yani kimefanya tumerudi nyuma. Huwezi e, kufanya biashara ya hasara hivyo. E, ni nini sasa kinaweza kufanyika ili angalau sanaa iweze kulipa kama zamani? Kwa sababu tunaona bado kuna vijana wengi wanajitoa kufanya kazi hii ya sanaa, hata sisi wenyewe pia tunahitaji rudi na tunahitaji tufanye, kwa sababu ilikuwa ndo kazi, ilikuwa namba moja kiukweli kabisa. Lakini sasa cha kufanya hakuna, isipokuwa serikali lazima ikae, alafu tena ijue inatakiwa kufanya nini kuhusu sisi wasanii, kwa sababu na wao hawatakiwi kuridhika kama ambavyo sisi tumekaa kwamba basi msambazaji alikuwa mmoja, msambazaji mwenyewe kaona abadilishe, biashara, hatuna msambazaji, basi na wao waamue kwamba wanyamaze kimya. Lazima tutafutie mlango wa pili wa kutokea, kwa sababu hili ni sehemu ya kazi na ni sehemu ambayo inawaajiri wengi sana, yani watu wengi sana huko kwenye sanaa kuliko kitu kingine. Kwa hiyo sisi tumefeli, kwa sababu tulikuwa tuna ilikuwa inambana unapeleka kazi ya milioni ishirini milioni nane. Wakati huu naona kumekuwa na kumba eh, na ujio mpya wa tamthilia zaidi. Nilikuwa nikizungumza na Natasha naye saizi kuna uh, tamthilia inaendelea kwenye kitu kimoja cha television. Hii sio kwamba imekuwa ni mapinduzi mapya na inalipa zaidi kulinganisha na filamu zilizokuwa zinatoka moja moja Ondoka wakati tuko kwenye tamthilia tuko tunafanya tu, ukiulizia malipo ndipo unapofukuzwa, unaonekana kama unataka kuharibu chakula cha watu. Unauliza malipo ili iweje? Wewe fanya sanaa, ondoka, nenda nyumbani kwako. Ndio ilivyokuwa. Kwa hiyo ilivyokuja, ana nini, filamu sanaa tukaziacha za kwenye vikundi, kwa sababu zilikuwa hazitulipi. Sasa hivi tamthilia zimerudi tena, lakini tunalipwa isipokuwa pia tunacholipwa sio kile ambacho tunastahili. Sijui kama unanielewa. Ehe, yani kama vile labda mtu alikuwa una njaa, ukiwa unatakiwa au una kiu, unatakiwa unywe maji nusu glasi, mtu anakupa robo glasi au anakupa vijiko viwili, ni kwamba utashukuru tu kwamba nimekunywa maji, lakini kiu yangu bado haijaisha. Ndio tunavyofanywa sasa hivi kwenye tamthilia za sasa hivi. Tunaonekana kwenye ma chaneli ma, ma chaneli makubwa ma chaneli ambayo yana sifika kwa kulipa hela nzuri, lakini anayechukua anakuja kukuita wewe kuja kucheza na pale, hata yule anayelipwa milioni kumi basi hakustahili kulipa milioni kumi labda. Na na la la labda, labda pengine uwekezaji ukifanyika zaidi na tukawa eh, na watu ambao wanaandaa filamu wengi zaidi na tamthilia nyingi zaidi naweza kusaidia? Mm, sasa hii inaweza kusema kwamba sawa, inaweza kusaidia lakini swala sio kwamba wawepo watengenezaji filamu wengi, watengenezaji tamthilia sijui wengi. Swala so, sio hilo. Sisi hatutaki huko, tunachotaka sisi ni kwenye maslahi. Nalipwa vipi? Mimi sasa hivi hapa ninavyokwambia ninaweza nikaonekana baadaye kwenye TV kama mbili au tatu au zaidi ya tatu, naweza nikaonekana kwa sababu wale maproducer wamenichagua, kila mtu anataka nikacheze tamthilia ya yake. Lakini swala so, linakuja kwenye malipo. Siu, mwenelewa? Unaweza ukaniona niko DStv, unaweza ukaniona niko ITV, unaweza ukaniona niko Azam, ni naonekana huko kote, na watu wanapenda, wanafurahi wakiniona, lakini ninachokipata hakikizi mahitaji ya maisha ambayo natakiwa niishi. Sio umeelewa? Eh, ndio shida iko hapo. Kwa hiyo anaweza kwa wasambazaji hata 200 wakawepo, wakawepo ma directors, wakawepo sijui ma producers, hata wageni wakaja kutoka nje na akaja hapa mgeni na hela zake akasema kwamba mimi nataka kucheza nimlipe kila mtu milioni labda 20 au 30, lakini tuna kawaida ya kuuana sisi wenyewe. Mtu anakuja anasimama kabisa katikati, huyo huwezi kumlipa hela kama hizi. Huyo huyo wewe mlipe hela hii hapa, haiwezekani huyo mlipe hela hii. Sasa nini hapo kinaweza kikafanyika? Kwa sababu mimi nachukulia mfano wa wenzetu. Kwa nini wenzetu wanaweza? Serikali inaangalia sisi, kwa nini serikali situangalie? Menda lie na serikali mpaka twene la mwisho, yaani pamoja na upumbavu mwingine wote unaofanyika, lakini mtu wa mwisho kutusaidia sisi tusimame ni serikali, hamna kitu kingine eh, ndio iko hivyo. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mwenyeji wako ni mimi Steven Mumbi. Tuvute pumzi kidogo, na kibao hiki mama cha kwake Lak Philip Dude. bao kinaitwa mama chakwake, Lucky Dube, mwanamuziki kutoka nchini Afrika ya Kusini wa miondoko ya reggae aliyefariki dunia baada ya kushambuliwa kwa risasi. Tunaendelea kuangazia namna wanawake waigizaji walivyogeukia njia mbadala ya kujipatia kipato nchini Tanzania baada ya kufanya sanaa ya uigizaji kwa muda mrefu na kuona inafifia. Jina langu ni Steven Mumbi. Susan Lewis maarufu kama Natasha amefanya kazi ya sanaa ya uigizaji kwa muda mrefu sasa. Anasema pia anafanya sanaa ya ubunifu wa mavazi, ingawaji alisimama kwa muda wa kufanya sanaa hiyo na kugeukia sanaa ya uigizaji. Ya mimi kwa asili ni mshonaji na nimekuwa kwenye shughuli hii kwa zaidi ya miaka kumi sasa, ingawa mwanzo nilikuwa na shona just for fun, na shona naacha na nafanyaje naenda na kwenye sanaa nini, lakini miaka hii minne mitano ya mwisho nimeamua kuchukulia seriously sasa. Kwa hiyo naweza nikakaa kwa muda mrefu ofisini nikatengeneza kitu na watu wakavaa, kama biharusi wakavaa eh, nini, mavazi gani hasa kwa sababu kama hapa mfano naona ya namna mbalimbali yaani mavazi ya Kiafrika na mavazi ya harusi Yabiharus ya biharusi ambaye anavaa kwenye send off kwenye harusi kwenyewe yale mavazi meupe yote wanatengeneza. Inakuchukua muda gani kubuni? Mfano kama naona magauni hapa ya batiki Um, inategemea na mshono. Kuna mshono mingine simple, kuna mshono mingine mizito, kuna mshono mingine anaweza kachukua hata siku tatu nne, kuna mshono mwingine ma, masaa mawili, kuna mpaka kuna mwingine mtu akipita akirudi akutamaliza saa, ah, Mama Natasha ushamaliza hapa? Mbona ushamaliza tayari? Kwa hiyo inategemea na mshono jinsi ulivyo. Zipi unaziona ni changamoto kwenye ubunifu wa mavazi na ushonaji kwa ujumla? ya ubunifu na ubunifu wa mavazi ni kitu ambacho kwanza kinakaa kwenye kichwa chako, unafikiria nifanye nini, na ukifanya je, yule unayemshonea anaipenda hilo ndo swali la kwanza. Kuna kitu mwingine anaona labda ivoka, mapambo yamekuwa mengi sana. Hiyo hizo ndo changamoto ambazo tunakutana nazo mara nyingi. Kile ambacho mimi nakiwaza sicho ambacho mteja wangu anakifikiria, unamueleza unamchorea na kumchorea ee, hey, sawa sawa. Akija kuona kwa sababu yeye tayari ana mshono wake mwingine kichwani, akija kuona wakwako, anasema sikutaka hivi. Unaona, anaanza kuwa mkali saa nyingine saa nyingine, mpaka waze kumwelewesha tu, wewe mwenyewe uliukubali huu, ilikuwa hivi na hivi, au tubadilisheje? Sasa unapotaka tubadilishe hivi na hivi, unambadilishia mnamalizana. Kwa yule ambaye haelewi, ukizungumzia ufundi wa ushonaji, hatua zikoje mpaka mfano, kama mpaka gauni linakamilika, kama haya na ambayo unayaona ya batika ya, mimi wanasemaga nikichukua kitambaa napata wazimu, na chana chana na nashona inatokea kitu <laughs> ah, hatua ya kwanza ni kuwa na kitambaa. <laughs> Hatua ya pili, kubuni mshono kwa sababu un, kila mshono una kitambaa chake. Pia uwezo kutafuta tu kila mshono ukatengeneza kwenye kila kitambaa kingine na kataa. Kwa hiyo nikishapata ni shabuni mshono na shona nini, sasa naingia kwenye swala la kukata, ndio pale ambapo ukiwa mtawa pili ukisikia nafundishwa mtu kata bega ai kaua ana kata bega kata shingo, hapo jamani, anamuua mtu huko. Kumbe wewe unakata shingo na kata bega na kata mkono, vitu kama hivyo. Ukimaliza, hatua ya mwisho ni kushona na kumvalisha mteja wako, kuona kama anapendeza au nini. Hiyo inaitwa fitting. Akishafanya fitting yake, akaona anaridhika, anachukua nguo ya soko lipo la mavazi haya ya Kiafrika? Sana. Soko lipo. Soko lipo sana tena. Um, unafikiria nini sasa kifanyike soko lifike mbali zaidi ya? Tanzania tuna utajiri sana wa mavazi na uzuri wa Watanzania unapenda kuvaa. Yani mimi nafikiri katika East Africa Watanzania wanapenda sana kuvaa kuliko nchi nyingine yoyote. Na hii ndio inatusaidia hata sisi mafundi tunaweza kusurvive kwa sababu mtu anaweza akashona hata nguo tano, sita kwa mwezi au ni shida kulipa. Unaona hiyo ndio vizuri. Kwa hiyo uh, mimi na kwamba Watanzania tuwe na, na vitu vyetu na kwenye nguo zetu wenyewe. Sasa hilo ndo tatizo ambalo mpaka leo tunagombana nalo, lakini natamani tungekuwa na identity yetu ya kwamba nguo hii ni nguo yetu, mtu akitoka tu anaona, hey, huyu ni Mtanzania, hii imetengenezwa Tanzania. Natamani tungepata hivyo. Kwa hizo ni changamoto ambazo naamini siku moja tutakuja kuzifikia kuzipita, na tutakuwa na vazi la taifa na tutapendeza tu. Ndo tadamshi wenyewe unasema, una wasanii sasa vijana ambao wanasuasua kujikita kwenye sanaa hii ya ubunifu wa mavazi ya, kwanza mimi kitu ambacho naki, natamani mtu awe nacho ni kipaji kwanza. Ukishakuwa na kipaji alafu kaenda kusoma, ukichanganya vyote viwili, ah, utakuwa bonge ya designer. Lakini wengine wana wana, wana, wana analazimisha. Naona kabisa kama mimi siwezi, lakini anang'ang'ania. Sasa pale inakuwa shida. Hata ukienda kusoma utasoma, utakuwa na kata na kushona kama vile mwalimu alivyokufundisha. Lakini ukiwa na kipaji ukachanganya sasa na, na ile elimu yako uliyopata, utakuwa unatengeneza vitu vizuri sana na hatimaye utafika mbele. Hutaishia tu kushona kama Natasha anavyoshona ndani, lakini unaweza kuwa designer mkubwa. Yani, shule zenyewe zipo, ah uh, shule zipo, wako watu wanaofundisha. Unaona, hatujakuwa na shule official sana, lakini watu wanafundisha, na ukikaa ukisikiliza ukafundishwa vizuri, utakuwa mwanafunzi mzuri, utafanya vizuri. Unapatikana vipi? Mimi napatikana uh, kwenye mtandao sana, wateja wangu wengi wako huko, kwa hiyo wakitaka wananipigia simu, upo leo ofisini? Nakuja. Ndivyo hivyo ninavyopatikana sana. Lakini naitwaje kule mtandaoni? Ah uh, naitwa Natasha, natashama <laughs> Msikilizaji, mbali na Natasha na Mama Sonia, lakini pia nimekutana na mwigizaji mwingine. Tuzungumze naye kuhusiana na kazi ya uigizaji. Yeye ni kijana, ni mwigizaji kijana, atuambie yeye anaona vipi kazi hii. Majina yako? Ah, mi kwa jina anaitwa Juma Rashid Juma almaarufu, watu wananijua kwa jina la Rahu Papenation, ni mwigizaji chipkizi wa tasnia hii ya Bongo Movies. Naam, waigizaji wa kongwe wenyewe wanaona kama sanaa hii inapromoka, wewe ume ni kijimwigizaji kijana unaiona vipi? Ah, mi nasema kuwa sanaa haijaporomoka bali sisi wenyewe ndo tunataka tuiporomoshe lakini sanaa iko pale pale na haiwezi kuporomoka. Sanaa haitaweza kuporomoka. Labda sisi tukishindwa kuishikilia kweli, itaporomoka lakini mi nakataa sanaa awezi kuporomoka. Tunaona waigizaji wakongwe wanaingia kwenye kufanya eh, kazi zingine za ujasiriamali mali. Wengine wanaingia kwenye mambo ya mavazi, wengine wanaingia kwenye mambo ya vyakula na kadhalika. Wewe unafikiria nini kifanyike, sana hii endelee kuwepo? Ah, mi nafikiri kwa waigizaji wa kongwe kufanya hivyo ni sawa, na pia hata chipkizi nao pia kufanya biashara hiyo ni sawa Ninachofikiria kuwa serikali tuunge mkono ta sasa, sisi wasanii, haijalishi kwa wewe ni chipkizi, wewe ni mkongwe, lakini iunge mkono tuweze kujiendeleza tofauti na sanaa, lakini tufanye vitu vingine ambavyo vitashawishi hata wa, wa, wa, wa, watazamaji wetu wakaona ku, ah, kumbe kupitia sanaa naweza nikafanya kitu kingine tofauti na sanaa, tukafanya biashara nyingine, ubunifu kama hivyo, mavazi kutengeneza ya, ya, vitu mbalimbali ya hivyo. Msikilizaji, makala ya nyumba ya sanaa inashusha nanga. Jina langu ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Niandikie maoni yako katika ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na makala haya, RFI Kiswahili. Upende ukurasa huo na maoni yako nitayapokea, lakini pia katika akaunti zangu za Facebook pamoja na Instagram, andika Steve Mumbi, Stivu Mumbi, na katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mara nyingine, wakati mwingine, kwa heri. Nam, asante sana mwenzangu Steven Mumbi kwa kutuletea makala hayo ya nyumba ya sanaa. Na imekuwa ni furaha ilioje kuwa pamoja nawe msikilizaji. Asubuhi uh, hii usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Huko Afrika ya kati itakuwa ni saa moja na nusu. Mimi ni Victor Abuso na kutakia jumapili njema popote pale ulipo. na misitaki kuvunja promisi, niliondoka na yule dereva. Tulipofika kule Naivasha, gari letu lilipata banjari, ikawa lazima Baby, gari letu lilipata panchari. Hiyo promisi ya gari si nzuri, kwa sababu hali peli, gari haliaminiki kusema kweli. Ni kibao taxi driver na mwanamuziki Fadhili Williams kutoka kule nchini Kenya akiwa na Malaika Boys akimaniza. Uh, hivi kutoka hapa RFI Kiswahili muda mfupi ujao, tutakapeka kule jini pari kusikiliza mtangazo mwingine, lakini usikose kwa pamoja nasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki.