Afrika Mashariki ni saa moja na nusu Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu, Leo tarehe 20 mwezi wa Mei mwaka 2019, tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Mwanasiasa wa upinzani nchini DRC Moise Katumbi chapwe kurejea nyumbani hivi leo baada ya miaka mitatu hamishoni. Kampeni za malizika nchini Malawi kuelekea uchaguzi mkuu hapo kesho, na rais wa Marekani Donald Trump asema Iran itatoweka duniani iwapo itajaribu kupigana na nchi yake kwenye saba. Ukurasa wetu wa Facebook. Haya pia RFI, Kiswahili. Mwanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Moise Katumbi, anarejea nyumbani leo mjini Lubumbashi baada ya kuishi nje ya nchi hiyo kwa miaka mitatu, baada ya kutofautiana na rais wa zamani Joseph Kabila. Katumbi amesema anaoletea wananchi wa DRC ujumbe wa amani. Mwandishi wa RFI Florence Morris, ambaye amepiga kambi kwenye mji huo ma, na, wa Lubumbashi, anasema kwamba mia ya maelfu ya raia wa nchi hiyo wameonyesha furaha ya kumpokea mwanasiasa huyo ambaye amekuwa na ujumbe huu kwa wafuasi wake. ho yowemngumweupenshmweupe umnnam huyo ni Moise Katumbi Chapwe, mwanasiasa wa upinzani wa DRC akizungumza uh, wakati huo anapotarajiwa kuwasili mjini Lubumbashi hivi leo. Tukusalia huko DRC, aliyewahi kuwa msemaji wa serikali ya rais Joseph Kabila, Lambert Mende anayetuhumu mamlaka kumtesa baada ya kumtia nguvuni kwa muda mfupi na kumwachilia huru. Akiwa nyumbani kwake, Mende amewaambia wanahabari kwamba ametendewa visivyo alipokuwa mahabusu. Niliwapokea wachimbaji wa almasi hapa nyumbani kwangu ambao walikuja kuniomba niwakutanishe na viongozi husika na suala la kupata vibali, nao wanatoka katika eneo langu la Sankur. Cha kushangaza, waziri wa mambo ya ndani kwa muda bwana Bazile Orongo alisema almasi hiyo ni mali ya serikali, hivyo aliwaamuru polisi waje kunichukua nyumbani Jumapili, nikiwa na familia yangu, nao walinibeba kama mtu wa kawaida sana, mithiri ya mwizi wa kuku na kunipeleka katika kituo cha polisi. Na Kevin Keleva Mundot Mkuu wa zamani wa inteligensia nchini DRC amesema Mende alitiwa nguvuni kufuatia amri ya naibu waziri wa mambo ya ndani Basile Olongo ambaye amekanusha kuhusika na kuwatuma askari hao. Je, Niliwaambia kwamba mimi kama waziri wa mambo ya ndani siwezi kujiingiza katika masuala yanayohusu almasi. Nikawaambia kwamba kama mnataka basi, nendeni na jiwe lenu hilo lenye thamani kwenye ofisi ya rais, na huko mtasaidiwa na mtapewa ulinzi. Mimi sihusiki kwa lolote. Sasa nasikia leo kwamba walitoa malalamiko yao mbele ya ofisi ya upelelezi kwenye polisi. Sasa ni ofisi hii ndio ili waziri huyo wa zamani, ili kujiridhisha zaidi, nam ni sauti yake, naibu waziri wa mambo ya ndani wa DRC, basile Olongo. Watu kumi na moja wamepoteza maisha na wengine saba kutekwa nyara na waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF katika maeneo ya Matima, wilani Beni kule mashariki mwa DRC tangu mwishoni mwa wiki wa Goma ametuma ripoti ifuatayo. Kiongozi wa wilaya ya Beni Kasereka Kibwana amesema mauaji hayo yamepelekea raia kuishi kwa wasiwasi wasi. Kwa hayo kiongozi huyo amewataka raia kushirikiana na jeshi la FARDC. Waliotekwa ni saba, tunafanya uchunguzi kusudi namtuwabasi raia waendelee kola moren na askari kusugi askari kamte mbilo kuuguza adui Naye Lewisi Saliboko, mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la ASADO wilayani Beni, amesema raia wasiopungua saba waliotekwa nyara ni watoto. Watu wamewawa wakikatwa vichwa, wamebeba hata watu saba, wote ni watoto ambao wamechukuliwa porini na hao wahundu. Tunaomba serikali ingelifanya uhusiano wa kijeshi na nji kubwa kubwa kama Ufaransa, Amerika, ambazo ni nji zina ujuzi ya kuvitana na wagahiti. Na shirika la raia wilayani Beni lazungu muziaje mauaji na utekaji nyara unaoendelea wilayani Beni. Noela Muliwavyo ni mumoja wa viongozi wa shirika la raia wilayani Beni. Hapo inatupatia woga sana. Monisco kupitia FIB iweze kuonyesha kazi yao na waweze kuonekana ndani ya mapambano na serikali letu, wakipiga hawa majambazi tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa ni watu zaidi ya thelathini ndio wamehesabiwa kuuliwa kikatili wilayani Beni, na watoto kadhaa kutekwa nyara na waasi hao wanaozaniwa kuwa wa ADF. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili, RFI. Radio France Internationale. Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na dakika 37, Afrika Mashariki ni saa moja dakika 37. Asante sana kwa kuungana nasi hapo ulipo. Majadiliano zaidi kati ya viongozi wa kijeshi na wale waandamanaji nchini Sudan yanatarajiwa kurejelewa leo, ikiwa ni uhitimishwaji uh, wa muundo mpya wa baraza linalotawala pande hizo mbili, zimethibitisha baada ya saa kadhaa za majadiliano ambayo hayakufikia makubaliano mengi zaidi, na mwandishi wetu Mathasaranga pande zote mbili zimekuwa zikitaka ushiriki kikamilifu katika baraza jipya litakalotawala Sudan kwa miaka mitatu ya mpito baada ya kuondoliwa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir. Majadiliano ya hivi karibuni yaliyofanyika Jumapili yalifuatia shinikizo kutoka kwa mataifa yenye nguvu duniani kuundwa kwa baraza la kiraia litakalotawala ambalo ndio moja kati ya matakwa muhimu ya waandamanaji. Mazungumzo hayo yataendelea tena kuanzia ya saa tatu asubuhi leo kwa mujibu wa baraza la kijeshi. Luteni Jenerali Shemseddin Kabashi ambaye ni msemaji wa baraza la kijeshi amesema kilichojadiliwa ni mfumo wa mamlaka huru. Aidha, shirikisho la maprofesa wa vyuo vikuu nchini Sudan ambalo lilianzisha kampeni ya maandamano dhidi ya Bashir mwezi Disemba limesema kuwa halina haraka ya kuhitimisha makubaliano hayo. Wapiga kura milioni 6.8 nchini Malawi watapiga kura kesho kumchagua rais na wabunge katika uchaguzi ambao wadadisi wa siasa wanasema utakuwa na ushindani mkali. Kampeni tayari zimeshamalizika kuelekea uchaguzi huo wa hapo kesho na ushindani mkali unatarajiwa rais kuwa kati Rais Peter Mutharika na upinzani wake Lazarus Chakwera na Saulos Chilima. Idadi kubwa ya wapiga kura nchini Malawi ni vijana na kampeni za wagombea zimekuwa zikilenga kuahidi kuunda nafasi za ajira, lakini pia kuimarisha uchumi wa taifa hilo la Afrika ya kati. Watu kumi na saba wamejeruhiwa baada ya kushambuliwa na bomu katika eneo la watalii huko Giza, kaskazini mwa Misri. Raia wa Afrika Kusini ni miongoni mwa watalii waliojeruhiwa katika shambulizi hilo ambalo limekuwa pigo katika sekta hiyo muhimu katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Ripoti zinasema kwamba bomu hilo lilipuka na kulenga watalii hao wakati basi na wanasafiria ilipokuwa linapita barabarani. Hakuna yeyote aliyepoteza maisha. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31 jijini Kampala nchini Uganda. Ni saa moja dakika 39. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi hapo ulipo. Rais wa Marekani Donald Trump ameonya Iran kuwa ikitaka mapambano kwa kushambulia masilahi ya Marekani huo ndio utakaokuwa mwisho wa utakuwa mwisho rasmi wa taifa hilo. Mengi zaidi na Emmanuel Eliazar. Rais huyo wa Marekani ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa ikiwa Iran inataka kupigana basi huo utakuwa mwisho rasmi wa jamhuri hiyo ya Kiislamu. Mvutano kati ya Washington na Tehran umeongezeka wakati huu wa Marekani ikipeleka wanajeshi wake katika eneo la Ghuba ya Kiarabu kufuatia kile ilichokiita ni tishio la Iran. Utawala wa Trump umeamuru wafanyakazi wasiokuwa wa kidiplomasia kuondoka nchini Iraq kufuatia vitisho kutoka kwa vikundi vinavyomiliki silaha nchini Iraq. Mnamo Jumapili, roket ya katusha ililenga katika ofisi za serikali ya Baghdad na balozi, ikiwa ni pamoja na walinda amani wa Marekani. Waziri wa nishati nchini Saudi Arabia Halid Alfali amesema mashambulizi ya, ya hivi karibuni katika miundo mbinu za nishati nchini humo yanahatarisha usambazaji wa mafuta duniani. Ametaka washirika wa karibu wa Saudi Arabia kulaani mashambulizi hayo baada ya meli nne za nchi hiyo kulazimishwa kubadilisha njia na kwenda katika nchi ya Falme za Kiarabu. Hili limejiri siku chache tu baada ya ndege zilizokuwa na rubani kushambulia mitambo ya kuzalisha mafuta jijini Riyadh. Nam, ni wakati wa RFI Michezo na mwenzangu Ruben Kumbuka. Asante sana Victor Buso, habari za asubuhi. Njema kabisa, nianzie huko o, barani Ulaya msikilizaji, katika Seri A, nchini Italia, huko ambako katika ligi kuu hiyo Italia, ya Italia, Seri A Uh, mechi kadhaa zilipigwa uh, mapema mwishoni mwa Juma uh, Napoli iliwatandika Internazionale mabao manne kwa moja Juventus ikipiga uh, na Atalanta, klabu hizi uh, mbili zilitoka sare bao moja kwa moja AC Milan ilifunga Frosinone mabao mawili kwa sifuri bali Empoli ilifunga Torino mabao manne kwa mmoja. Parma ikifunga Fiorentina bao moja bila. Chievo wakatoka sare tasa uh, na Sampdoria. Uh, katika la Liga, ni liga ya huko Hispania, Real Madrid ilipata kichapo cha mabao mawili kwa sifuri mbele ya Real Betis. Barcelona, Barcelona kumradhi kikipiga na Eibar. Uh, klabu hizi mbili zilitoka sare ya mabao mawili mawili. Na hivi leo kutashuhudia mechi moja katika Serie A nchini Italia huko Lazio watacheza na Bologna. Ni nimalizie na kombe la shirikisho barani Afrika RS Berkane ilitandika Zamalek ya Misri bao moja bila, uh, katika mchezo wa fainali ya kombe la shirikisho barani Afrika ukiwemo, ni mchezo wa kwanza, msikilizaji. Mchezo huo ulichezwa katika uwanja wa Stade Municipal de Berkane nchini Morocco na Berkane ilifuzwa hatua ya fainali kwa kuishinda Ses Faxien ya Tunisia e, hali wapinzani wao waliwashinda Etoile du Sahel pia ya Tunisia. Mechi ya marudiano itachezwa wiki ijayo katika uwanja wa Borg El Arab mjini Alexandria nchini Misri. Naam, Ruben lukumbuka, sante sana, karibu Naam. ukiwa kule mjini Goma na Lubumbashi ni saa 12 dakika 43. Habari za asubuhi na asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Waziri wa mambo ya kigeni wa Ufaransa Jean Yves Le Drian ambaye aliwahi kupinga ushindi wa rais wa DRC Felix Chisekedi anatarajiwa kuzuru Kinshasa leo ambapo atapokelewa na rais huyo. Martha Saranga amezungumza na Rafael Bakimana, mchambuzi wa siasa akiwa Goma, mashariki mwachio kuangazia ziara hiyo. Nafikiri ujio wake wati na hasa kwa sababu ana haja na kuungwa mkono, kwa sababu uh, bado wale vile vigogwe vya siasa vinavyoendelea vina kumwegemea uh, Joseph Kabila, vinaendelea kumwegemea. Nafikiri bado ana mashaka nao, kwa hiyo lazima aboreshe mahusiano yake na Ulaya, ili kama nchi za Afrika zingine zozote zile maana kuna yale tunasema kwa mdomo na labda kuyaweka kwa vitendo si vyepesi. Bado hatujakuwa na nguvu za ku, za kufikiri kuwa labda tunaweza tukaongoza, ama Afrika inaweza ikaongozwa yenyewe bila kuungwa mkono hasa na mataifa makubwa ulimwenguni. Tunaweza kusema kwamba Ufaransa imemkubali Tshisekedi kama rais wa DRC hivi sasa. Wako wengi walikuwa hawataki hiyo lakini taratibu taratibu walianza kubadili. Utakumbuka hata Ubelgiji na nchi nyingine nyingi zilikuwa haziungi kutangazwa kuwa Chisegedi ndiye alikuwa mshindi wa uchaguzi Uh, wa mwaka wa elfu mbili kumi na nane nchini Kongo, lakini nafikiri wameanza kuelewa taratibu taratibu. Na unajua diplomasia, kama ume umetamka kuwa ni mwanadiplomasia, hivyo ndivyo ilivyo. Pengine tuseme sasa eh, unaona jitihada za Chisekedi kurejesha mahusiano mazuri kati yake na mataifa ya Ulaya. Kwanza ukiangalia matatizo aliyokutana nayo mheshimiwa bwana Felix G. Chisekedi ma matatizo aliyokutana nayo ni pamoja na kukuta kwamba ameteuliwa kama vile imetangazwa, hali nchi ikuwa ilikuwa imevunja uhusiano mwingi na Ulaya. Utakumbuka aa, mezo Shengeni kama vile wanavyoisema, ile inayohusika na mambo ya pasipoti nchini Kongo, na wadiplomasia wengine wale waliokuwa wakili, wakiwakilisha jumu, jumuiya ya Ulaya katika nchi ya Kongo. Tshisekedi amekuja madarakani, amewakuta hao walikuwa wamefukuzwa na serikali ya Joseph Kabila, na mengine mengi yalikuwa yamevunjika. Unaona nini umuhimu wa ziara hii ya Bwana Le Drian chini DRC? Umuhimu kwa leo ninafikiri ni bila labda kuambiwa zaidi, hasa kwa sababu ninafikiri ni pamoja na kule kutaka kumtia moyo uh, Antoine Felix Tshisekedi, kumtia moyo kwa sababu amekuwa uh, akitishwa tishwa kwamba sio uh, yeye anaongoza Kongo eti bado ule utawala ulio. Nafikiri huo ujio bila kuwa hatujajua zaidi, lakini ni maoni yetu, ni pamoja na kule kumtia moyo, kumuunga mkono, na labda akiwa na haja na msaada wowote, bila shaka hawezi kukosa kuwa na haja na msaada ni pamoja na hayo. Hapo ndipo itaonyesha uh, kile kitakachokuwa kikiendelea kati ya Ufaransa na hapa, tukitaja Ufaransa ni jumuiya ya Ulaya moja kwa moja. Uh, ninafikiri uh, kuna mambo mazuri mengi zaidi ambayo uh, tutayapata baadaye watakapokuwa wamekutana na kuzungumza, lakini ninafikiri ziara hiyo ni nzuri mno. Ni mtazamo wake Rafael Bakimana, mchambuzi wa siasa za DRC, anazungumza akiwa mjini Goma. Sasa ni wakati wa makala ya mtazamo wako kwa, ni makala ya mazingira leo dunia yako kesho na Sabina la Vigambo. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunajikita kuangazia uhifadhi wa chakula ili kuepuka athari zinazotokana na mabadiliko ya tabia nchi. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, mabadiliko ya tabia nchi yamekuwa na athari kwa chakula na mimea kufuatia kunyesha mvua kubwa kupita kiasi, au jua kali linalosababisha ukame, na wakati mwingine upepo unaoleta wadudu waharibifu kwa mimea na mazao ya chakula, hali ambayo huchangia pakubwa katika upungufu wa chakula. Hii leo basi nazungumza na Cyprian Makina Swai. Yeye ni mtaalamu wa sayansi ya chakula na teknolojia kutoka hapa Tanzania na anatufafanulia kwa kina ni kwa namna gani chakula kinaweza kuhifadhiwa na kuepuka athari zinazotokana na mabadiliko ya tabia nchi. Kwanza kabisa, tunapaswa kutambua kwamba katika vyakula navyo vya tunaweza tukavigawanya katika makundi mawili, vile ambavyo vinahitaji kuhifadhiwa katika sehemu ambayo haina maji au yenye ukame na vile ambavyo vinashambuliwa na wadudu kwa urahisi kutokana na vikiwa na maji. Kwa hiyo basi, tunaona mabadiliko ya hali ya hewa yamekuwa kiasili utunzaji wa chakula, na hata ukisoma katika makala za, za WHO na, na FAO unaona kwamba kuna upotevu wa chakula kutokana na kutokuhifadhi vizuri. Sasa tunaenda kwenye mm, namna ya kuangalia utunzaji wa chakula ili kutokana na athari za kukitekeza kutokana na mabadiliko ya tabia ya nchi, hususani tukienda katika mazao ya chakula kama mahindi, maharage, miogo na vitu vingine, ambavyo tunaweza kuona ni vitu ambavyo vinaathiriwa sana na wadudu au vinaharibika pale ambapo vinakutana na maji kwao. Hivyo mkulima au namna ya kuvihifadhi vikae na kwa muda mrefu, vinahitakiwa vihifadhiwe sehemu ambayo ni haina maji, sehemu ambayo wadudu hawawezi wakafika na kuna namna pia ya kuweza ku- tunasema kitaalam ku prolong shelf life, yani kuongeza ule muda wa kukaa kabla havijashambuliwa na wadudu au havijaharibika kwa kutumia dawa bathara. Zipo dawa mbalimbali katika katika maduka ya pembejeo. Unapoka maindi yako, utachanganya utahifadhi gharani, lakini pia kuna kitaalam pia kuangalia namna na sehemu ambazo unatunza mazao yako yasiweze kushambuliwa na wadudu kirahisi. Kwanza, vitu unavyotunzia, kwa mfano, tunavyotunza mahindi, tunatunza mahali ambapo wadudu hawaingii, lakini pia vitu vingine ambavyo vinaweza vikaharibu vika, vika mazao yetu, kwa mfano, panya na vitu vingine, tunaangalia namna ya kuweza kuvidhibiti, kuwa na labda pipa ambazo tunajua kabisa tukiweka mahindi au mazao yetu mengine lenye mfuniko, tukafunga, ni ngumu wale wadudu kuweza kuingia pale, lakini pia kutokana na mabadiliko ya tabia ya nchi tunashauriwa kuwa na mbegu ambazo tunasema zimefanyiwa utafiti. Mathalani, ukiangalia kwa Tanzania, tuna vituo mbalimbali ambavyo vinafanya utafiti wa mbegu za kahawa, mbegu za mihogo, mbegu za mchele, za mbegu za mahindi na mbegu za, za mazao mbalimbali ambayo yanahimili ukame, yamefanyiwa utafiti, yanatumia maji kidogo, lakini kulingana na tabia ya nchi yanahimili ukame, ambayo yataweza, yatatuwezesha au yatamwezesha mkulima kupata chakula, kutopoteza muda wake katika kulima na, na kutopata kitu. Ni kwa nini wakulima wameendelea kuathiriwa pakubwa na mabadiliko ya tabia nchi, bwana Makina? Aa, nafikiri kuna changamoto moja, changamoto ya kwanza ni elimu kwa wakulima kwamba hususani, ukiangalia bado kuna hali ya kusuasua katika kuhama kutoka kwenye ulimaji wa, wa kawaida tuliko tumeuzoea, kwenda kwenye ulimaji wa kisasa ambao pia unahusianisha utumiaji wa mbegu ambazo ni bora zaidi na zimefanyiwa utafiti na mwisho wa siku zinatupatia mbegu bora, kwa sababu ule ukulima ambao tumeuzoea wa kawaida ni kwamba mkulima anapolima sehemu ya yale mazao ndio anakuja kuyapanda tena, ili apate mazao mengine, kwa kama alitumia mbegu ambazo si bora basi mathalani tunaona ni, ni tunasema ile saiko inaendelea kwa nimetumia mbegu ambazo sio bora mwisho wa siku nitapata mazao ambayo sio bora posheni ile tena nitaipanda nitaendelea na saiko hivyo hivyo kuendelea kupata duni na mwisho wa siku mkulima kama mkulima anaona ulimaji au swala la shughuli za kilimo hazina tija ni kwa namna gani sasa wakulima wanaweza kutoka hapo na kudhibiti uharibifu wa mazao kutokana na mabadiliko ya tabia nchi kwanza kabisa, kwenye suala la kilimo cha kutegemea mvua, nafikiri ni sehemu ambayo tunahama taratibu, tunatoka huko na tunaelekea kwenye kilimo kisichotegemea mvua, sambamba na utumiaji wa mbegu ambazo zimeboreshwa kwao. Suala la kwanza la kumshauri mkulima ni namna ya yeye kujikita katika kutumia mbegu ambazo zimeboreshwa. Tuna taasisi ambazo zinafanya utafiti wa mbegu, tuna taasisi ambazo zina zinathibitisha ubora wa zile mbegu ambazo makampuni mbalimbali wanayeuza na pembejeo na zana za pembejeo ambazo zinauzwa. Kwa hiyo ni rai yangu kwa wakulima kujikita katika kilimo ambacho kinaendana na tabia ya nchi kwa sasa na mabadiliko ya hali ya hewa, kutumia mbegu ambazo zina ubora, mbegu ambazo zina zinavumilia ukame, mathalani kwenye upande wa miogo Yesu na taasisi ya Nariendere Mtwara imekwisha kuja na na mbegu ambayo ni bora na pia inahimili magonjwa. Lakini pia tunaona SUA wanafanya pia utafiti wa mpunga, mbegu ambayo ni bora pia na sehemu nyingine mbalimbali. Na pia tunaona taasisi nyingine za wanaodili na, na wadudu waharibifu mashambani pia wanakuja na njia mbalimbali mbali za kushughulikia na kuwatatua, kutatua hayo matatizo. Nafikiri ni njia bora zaidi kama wakulima watajikita kupata elimu, lakini pia kubadili hile dhana ya kwamba kutumia vitu ambavyo vimeboreshwa au vitu ambavyo viko kitaalamu zaidi au vinahamasishwa na wataalamu, sio kwamba ni kurudisha nyuma swala la kilimo. Hapana, lakini ni kuongeza tija katika kilimo. Naam, pengine sasa ni kwa namna gani mnawafikia wakulima na kuwapa elimu kama hii ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi? Uh, uh, kwanza kabisa katika wilaya kuna wataalamu wa kilimo ambao tunaoita extension officer ambao pia wanawazungukia wanazungukia wakulima vijijini, lakini pia kunakuwa kuna shamba darasa, tunasema shamba lile la mfano ambalo limeandaliwa kitaalam, zimetumiwa mbegu zenye ubora ili kuonyesha wakulima, basi kinachoelekezwa au kinachofundishwa ndicho hicho hicho ambacho kinaleta ma, matunda ma, matunda au maboresho katika kilimo, na hivyo mkulima kupata tija katika ukulima. Lakini pia sambamba na serikali pia na midia mbalimbali zimekuwa zikisaidia, tunaona kunakuwa kuna vipindi mbalimbali kwenye TV ambavyo vinahamasisha na vinaelezea mathalan utumiaji wa, wa mbegu ambazo zimeboreshwa kwenye pamba, kwenye kahawa. Eh, na pia serikali pia inatoa sapoti kwenye upande wa madawa, kuweza kuona wakulima wanafikia malengo yao waliokusudia, na pia kilimo kinakuwa na tija, na wakati huo kinampa pato kulima mmoja mmoja, lakini pia serikali inapata pato kutoka kwenye swala la kilimo. Msikilizaji, kwa kuhitimisha makala haya, ni kukumbushe kuwa wanasayansi wametahadharisha kuwa mgogoro wa chakula utaathiri makumi ya mamilioni ya watu duniani mwaka huu 2019, huku vita, majanga ya kimaumbile hasa yatokanayo na hali mbaya ya hewa na mgogoro wa uchumi ikiwaweka zaidi ya watu milioni 113 katika mahitaji makubwa ya misaada ya kibinadamu mnamo mwaka jana. Vilevile, ripoti ya kila mwaka ya mtandao wa kimataifa wa kupambana na migogoro ya chakula GNAFC, mapema mwezi Aprili, ilionyesha kwamba vita na ukosefu wa amani ndizo sababu mbili kuu zinazowaweka watu milioni sabini na nne katika hali mbaya, huku theluthi mbili kati yao wakiwa ni wahanga wa matatizo kama hayo yaliyotokea mwaka jana 2018. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala haya ya mazingira leo dunia yako kesho, ambapo hii leo tumeangazia uhifadhi wa chakula ili kuepuka athari zinazotokana na mabadiliko ya tabianchi. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo sana Sabina. Msikilizaji, usikose kuwa pamoja nasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Funimitamba asubuhi hii. Ni Emmanuel Eliazari, msimamizi wa matangazo haya. Ni Martha Saranga, mimi ni Victor Buso, na kutakia asubuhi njema. Stevenson toka kule Jamaica na Kibao August Town. Muda mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kwa pamoja nasi tena saa 2 nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.