Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam, nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne, leo tarehe 21 mwezi wa Mei mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Waziri mkuu mpya wa DRC Sylvestre ilunga Ilunkamba asema kazi yake kubwa itakuwa ni kuimarisha usalama wa taifa hilo. Mamilioni ya wapiga kura nchini Malawi wanapiga kura kumchagua rais na wabunge. Na Iran yasema haitishwi na matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump. Matangazo haya pia unayapata kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutuandikia ujumbe mfupi ukiwa nanafasi na nafasi anza na alama kujumlisha um, 2 Tunasikika pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Waziri mkuu mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Profesa Silvester Ilunga Ilunkamba amesema kipaumbele cha serikali yake ni muungano na kuboresha pia maisha ya wananchi na kurejesha usalama katika nchi hiyo ambayo imekumbwa na matatizo makubwa ya kiusalama. Jijini Kinshasa, na Ilunkamba, sema, ya kiusalama, akizungumza jijini Kinshasa punde tu baada ya kukutana na Rais Felix Tshisekedi, Ilunkamba amesema ataongoza serikali ya muungano katika kuhakikisha kuwa raia wa nchi hiyo wanaishi kwa usalama kwanza kuongoza katika usawa na ushirikiano serikali mpya, na kuchangia katika uboreshwaji wa maisha ya raia wa Kongo katika uwazi na utawala bora. Rais wa jamhuri amevionyesha sekta muhimu ambazo zitakuwa ndio kipaumbele cha serikali. Ni kwanza masuala ya kijamii humo ndani, elimu, afya na katika nchi hii inayoshuhudia machafuko, tutashughulikia usalama na kurejesha amani. Nam, wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusu uteuzi wa waziri huyo mkuu mpya kule DRC? Jean Chrisostom Kijana ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia akiwa katika mji wa Bukavu katika, katika jimbo la Kivu Kuseni. Unapokea hiyo uteuzi wa Bwana Ilunga kama vile waziri mkuu na furaha? Unajua, kama tumekuwa tukikataa kila siku hiyo e, majina imekuwa tokea zamani wakiwa wale wale watu wenye wamefanya maafa fulani fulani, tulikuwa tukiwakataa kabisa. E, kumtaja kwa Bwana Ilunga kwetu sisi kama vile mashirika la kiraia e, tunasema inakuwa sa vile alama ya kuonesha kama tunakuwa katika njia ya mabadiliko inaturidhisha kabisa, na tunawazia kama huyu bwana basi, anaweza kuja kufanya mambo yenye itasaidia wananchi wote. Nam, kinachosubiriwa kwa sasa ni kutangazwa kwa serikali ya mseto itakayojumuisha pande zote, kwa mujibu wa makubaliano kati ya muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila FCC na upande wa Rais Felix Chisekedi. Maelfu ya watu nchini DRC walijitokeza jana kumlaki Mois Katumbi Chapwe, hasimu maarufu wa rais wa zamani Josef Kabila, ambaye aliwahi aliwasili mjini Lubumbashi baada ya miaka mitatu kuishi uhamishoni. Katumbi mwenye umri wa miaka 54, mfanyabiashara tajiri, aliwahi kutumika kati kama gavana wa jimbo la Katanga Mashariki machi hiyo na amesema kwamba amerejea na ujumbe wa amani katika taifa hilo. Familia za watu zaidi ya hamsini waliozama katika ziwa Albert nchini Uganda wameendelea kusalia pembezoni mwa ziwa hilo wakisubiri hatma ya upendo wao. Tayari watu saba wamethibitishwa kupoteza maisha, huku msako ukiendelea. Boti iliyokuwa imewabeba watu hao, wengi wachezaji wa mchezo wa soka na mashabiki, ilizama wakati wanakwenda kucheza soka mwishoni mwa wiki iliyopita. Kampala, tisini na tatu, nukta saba, FM. Afrika Mashariki ni saa moja, dakika 34. Afrika ya Kati ni saa 12, dakika 34. Asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii. Malawi inafanya uchaguzi wake mkuu leo baada ya kampeni zokuwa na ushindani mkali kati ya Rais Peter Mutharika anatetea kiti chake dhidi ya masimu wake wawili ambao ya ajenda yao kuu imekuwa maendeleo ya uchumi na kupambana na ufisadi. Mengi zaidi na Emmanuel Eliazar. Mutharika ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 2014 atakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa naibu wake Saulos Chilima na mhubiri wa zamani wa Lazarus Chakwera. Tumeiweka Malawi katika uelekeo wa maendeleo, aliyesikika Mutharika mwenye umri wa miaka 78, akiwaambia maelfu ya wafuasi wa, wa chama cha DPP mjini Blantaya akihakikisha kampeni zake wikendi iliyopita. Kuania kwake muhula wa pili kumejikita katika ajenda ya uchumi na rekodi zake za kuimarisha miundombinu ya barabara na umeme katika eneo la kusini mashariki mwa nchi. Chini ya utawala wa Mutharika, mfumuko wa bei umeshuka kutoka asilimia 23 hadi chini ya asilimia 9, lakini bado asilimia 11 tu ya watu ndiyo wanapata umeme. Uchaguzi huu ni wa kwanza tangu kuanzishwa sheria mpya inayohimiza vyama kutangaza mchango mkubwa na kupiga marufuku mazoea ya wagombea wa kutoa fedha kwa raia. Mkuu wa sera ya mambo ya nje ya Umoja wa Ulaya Federica Mogherini anazuru mataifa ya pembe ya Afrika ya Somalia, Kenya, Jibuti na Ethiopia. Ziara hiyo ya yes, siku tatu imeanzia kule Somalia baada ya kukutana na waziri mkuu wa nchi hiyo Hassan Ali hare mjini Mogadishu, Mogherini amesema ya ziara yake ni inalenga kuimarisha ushirikiano wa karibu kati ya Umoja wa Ulaya na mataifa hayo ya pembe ya Afrika. Rais wa Benin na Patrice Talon amelihutubia taifa kwa mara ya kwanza tangu nchi hiyo iliposhuhudia machafuko baada ya uchaguzi uliosusiwa mwezi Aprili, ambapo shirika la Amnesty International ripoti kwamba watu wanne walipoteza maisha. Katika hotuba yake kupitia televisheni inayomilikiwa na serikali, Rais Talon amesema katika siku zijazo atawalika wanasiasa wote wakiwemo wale wa upinzani, huku akiwataka kuchangia katika juhudi za kupatikana kwa amani katika taifa hilo. Nitawaalika siku zijazo wanasiasa wote kwa majadiliano ya moja kwa moja yaliyo ya wazi na yenye tija kwa manufaa yetu sote hapa nchini Benin. Ningependa pia kulialika bunge jipya kuwafafanulia wapinzani na kuwasomea sera na sheria za vyama vya kisiasa, pia sheria za uchaguzi wa Benin Patrice Talon. Watu ishirini na watatu wamepoteza maisha mashariki mwa nchi ya Chad kutokana na mapigano ya kikabila. Mapigano haya yamekuwa akiendelea tangu Alhamis wiki iliyopita na ripoti zinasema kwamba idadi ya vifo sasa imefikia 35. Ripoti zinasema kwamba mapigano hayo yalianza baada ya mkulima kutoka kabila la Odia kuvamiwa na wachungaji wa ama wafugaji wa Kiarabu. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31 nam. Ukiwa kule Juba, Sudan Kusini ni saa moja dakika 38. Asante na sana kwa muda wako asubuhi wa ya leo. Iran inamtaka rais wa Marekani Donald Trump kuzungumzia kwa adabu nchi hiyo na sio kuitisha kuiisha vita ikiwa ni siku moja tu baada ya rais Trump kutoa onyo la kuiangamiza Iran ikithubutu kudhuru maslahi ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamed Javad Zarif amesema kile alichokiita kejeli za maangamizi za, za rais wa Marekani Trump haziwezi kumaliza Iran. Muhamed ja, waziri huyo aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasimama imara kwa maelfu ya miaka, wakati maadui zake wote wametoweka, hivyo ugaidi wa kiuchumi na matusi ya kihalifu havitaimaliza Iran. Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na madhiri Chuo Kikuu cha Kibabii, anazungumzia su suala hili akiwa uh, kule mjini Kakamega nchini Kenya. Ukiona taifa kama la li Marekani likiwa na wasiwasi, bila shaka Iran ina uwezo fulani, uwezo ambao inaweza kuitumia ili kuleta kusababisha hatari na matatizo makubwa hapa duniani, na ndio maana basi nafikiri katika mchakato mzima hapa ni kwamba Rais Trump kidogo anahitaji kuweza kuimarisha mbinu zake za kidiplomasia, kwa sababu anapogombanisha taifa kama la Iran, bila shaka yale mataifa yote ya Kiislamu na mataifa ambayo yale ambayo wanaunga mkono watakuja pamoja na kuweza kufikiria pamoja na kuona kwamba taifa la Marekani pengine ni adui mkubwa kabisa. Kwa hivyo lazima ni Dr Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na madhiri wa chuo kikuu cha Kibabia anazungumza akiwa mjini Bungoma kule nchini Kenya. Rais mpya wa Ukrain Volodymyr Zelensky ameitisha uchaguzi wa dharura wa bunge ili ufanyike mapema, kinyume na ilivyokuwa mipango kwamba utafanyika mwezi wa Oktoba. Zelenski ametoa tangazo hilo katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuapishwa hapo jana. Aidha amesema kazi yake kubwa itakuwa ni kumaliza vita na wapiganaji wanaunga mkono serikali ya urusi mashariki mwa nchi hiyo. Mawaziri wote kutoka chama cha mrengo wa kulia cha Freedom Party nchini Austria wameamua kujiuzulu. Hii inakuja baada ya kiongozi wa chama hicho, naibu kansla Haiza Christian Strache kujiuzulu mwishoni mwa wiki uliopita kwa sababu za ufisadi. Hatua hii imeendelea kukwamisha shughuli za serikali nchini humo hata baada ya kansela Sebastian Cruz kuitisha uchaguzi wa mapema ambao utafanyika mwezi Septemba. Michezo na mwenzangu Ruben. Asante sana Victor Buso. Nianze na tanzia na msikilizaji. Uh, dereva bingwa mara tatu wa dunia wa mbio za magari uh, maarufu langalanga Formula 1 raia wa Austria Niki Lauda amefariki dunia hapo jana akiwa na umri wa miaka sabini. Taarifa familia yake imesema vita. Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya familia, ni kuwa Niki Lauda ameaga dunia miezi nane tu baada ya kupandikizwa mapafu, na amekuwa akifanya vizuri tu katika michezo hiyo ya mbio za magari. Nam, kweli kabisa, na mashabiki wa mchezo huu watakumbuka zamani, kuna wakati alipata ajali na kuchomeka, lakini baadaye akarejea na kuendelea na mashino hayo. Kwa hivyo wamekuwa ni mwanamchezo wa kuigwa na wengi ambao wanashiriki katika mashindano haya katika siku za hivi karibu. Na katika ajali hiyo aliyopata, bila shaka ndio akaja kupata matatizo na ya mapafu. Na huko Ufaransa, mshambuliaji wa Cote d'Ivoire na timu ya Lille, Nicolas Pepe, ameshinda tuzo ya mchezaji bora wa Afrika ya Marc Vivien Foe kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa katika ligi kuu ya nchini Ufaransa. Uh, Pepe mwenye umri wa miaka ishirini na tatu ameshinda mchezaji raia wa Tunisia Wabi Khazri uh, kutoka klabu ya Saint Etienne pamoja na uh, raia wa Senegal Ismaila Sar aliyekipiga na Rennes huko nchini Ufaransa na taarifa kutoka huko Uingereza zinasema kwamba huenda kiungo wa klabu ya soka ya Chelsea Ngolo Kante akaihama klabu hiyo. Kante sasa anatarajiwa kutia, uh, uh, kutua katika timu uh, kujiunga na kikosi cha Paris Saint Germain nchini Ufaransa. Vyombo vya habari huko, uh, barani Ulaya vimeripoti namna kama walivyosikia, hatimaye DRC imepata waziri mkuu Profesa Silvestre Ilunga Ilunkamba. Amesema kwamba kipaumbele cha serikali yake ya muungano ni kuboresha masilahi ya wananchi na kurejesha usalama katika nchi hiyo ambayo imekumbwa na matatizo mengi na makubwa ya kiusalama. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Jean Krisostom Kijana, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mji wa Bukavu, katika jimbo la Kivu Kusini. Nadhani kama waziri mkuu wa Ilunga, mambo ya mbele ya yote inamubidi angalie namuna gani ataunda hiyo government ya kwake, waangalie namuna gani utakuwa watu wa bibi na mabwana wenye kukamilika kabisa, watu wenye hawajawahi kuhusika katika magendo, katika uporaji wa mali, katika mauaji, katika eh, mambo isiyokuwa halali, itamubidi angalie namuna gani anaweza eh, kupiganisha mambo ya rusi na kumetre hiyo ku tunaita eh, kutokawaidio fulani ku, ku, fulani inaweza kuturuhusu na sisi kuangalia kama nchi inaweza kusonga mbele. Aangalie kipaumbele mambo ya usalama, usalama zaidi huku ng'ambo ya mashariki mwa nchi yetu kwene watu wanaendelea kuvawa kila siku, ebola inaendelea kumaliza watu hiyo, eh, maisha ya ya, ya wananchi wa chini chini, mambo ya shule tunaendelea tunaendelea eh, hatuna moto, hakuna maji sosial nao itakuwa kabisa katika, katika kipaumbele akiipatia ntereh ee, ya Kabambi inaweza kutuma mambo inabadilika katika nchi yetu. Jean Crisostome, unadhani Waziri Mkuu Ilunga atakabiliwa na changamoto gani katika utendaji wake? atakabiliwa na changamoto. Ya kwanza ni wale watu wenye wametumika na rais Kabila, wale watu wenye wamefanya mambo fulani fulani isiyokuwa halali, hawatamruhusu wafanye kazi vizuri. Na sisi tunasema kama wale watu inabidi yeye, kama vile waziri mkuu mpya, akishirikiana na rais Felix Tshisekedi waangalia namna gani watajitia mbali na wale watu wenye wamehusika na mambo fulani fulani yenye ilituma nchi yetu haisonge mbele. Kuna wale watu wenye wamekuwa katika mambo ya uporaji wa mali na asilimali, unakuwa wale watu wamehusika na ukiukuaji wa haki ya binadamu. Tuangalie na namuna gani tunaweza kujenga nchi yetu, ila akivitia <laughs> kusikia wale watu fulani fulani wenye wanakuwa tu wakipigania manufaa yao binafsi, wanakuwa wakipigania faida yao binafsi, hapo atakuwa nashida, na shida na hataweza kuongoza kadiri eh, sisi kama <laughs> vile wananchi wa chini chini tulikuwa tukitarajia mambo kama inaweza kuwa. Lakini tutegemee serikali ya aina gani, wakati huu ambapo taifa la DRC linakabiliwa na changamoto za kisiasa tunataka serikali ya muungano, serikali yenye itaweka pamoja um, wa mama na wababa wa jamhuri ya kidemokrasia wa Kongo bila kuangalia mambo fulani fulani, serikali yenye haitaleta tena ubaguzi, serikali yenye haitaangalia watu wa kaskazini na wa kusini, watu wa mashariki na wa magharibi, watu wa mrengo wa kulia na wa kushoto, serikali yenye itatharikisha ita, ita wakongomani wote. Hatutaki tena wale wale waziri unakuwa leo huko seneta unakuwa wewe ule ule, unakuwa mbunge na unataka tena ukuwe waziri. Wale watu wanavyotafuta mbele, sisi hatuwataki. Nam, ni mtazamo wake Jean Chrisostom Kijana, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini kule mashariki mwa DRC. Sasa ni wakati wa makala ya jua haki zako na Emmanuel Makundi. <tune> Msikilizaji, juma lililopita kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, LHRC, kilizindua ripoti yake kuhusu haki za binadamu nchini Tanzania kwa mwaka wa 2018 ripoti hiyo imepewa kichwa cha ukatili wa kingono tishio kwa haki za watoto na ustawi nchini Tanzania. Ripoti hiyo imeonyesha kuwa kati ya mwezi Januari hadi mwezi Juni mwaka 2018 jumla ya matukio 6376 ya ukatili yaliripotiwa, hii ikiwa ni zaidi ya 1648 katika matukio yaliyoripotiwa mwaka 2017. Vitendo vya ubakaji na kulawitiwa kwa watoto vimetajwa kuongezeka kutoka visa 759 katikati ya mwaka 2017 hadi visa 1236. Na katikati ya mwaka 2018 ambayo ni sawa na asilimia 91, huku asilimia tisa pekee ya vitendo vya ukatili vilivyoripotiwa dhidi ya watoto ni vile vinavyohusu kupigwa, familia kutojali wazazi kulea vema watoto wao, umasikini katika kaya. Imani za kishirikina watu kukosa uelewa kuhusu haki za watoto ni mambo yaliyoelezwa kuchangia pakubwa kutekelezwa kwa vitendo vya ukatili dhidi ya watoto. Makala ya Jua haki Zako juma hili inaangazia kwa kina maswala ya mtambuka yaliyoibuliwa kwenye ripoti hii, tukitazama kiujumla hali ilivyo kwenye nchi za Afrika Mashariki. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, ambatana nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, kulitazama suala hili kwa kina, tutawasikia wadau mbalimbali kutoka katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Anayetufungulia ni Ana Henga, mkurugenzi mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania. Yeye anatazamaje tatizo hili? kuna swala la watoto, vibi, ya watoto dhidi ya udhalilishaji wa kigono kwa watoto umekuwa mkubwa sana. Unafanya na watu majumbani, unafanya na watu wenye dhamana kama walimu na walezi kwenye nyumba mbalimbali za kulea watoto. Cha ajabu unafanya pia na watoto na kwa watoto wenzao. Unakuta watoto darasa la, la sita anafanyia mawiki mtoto wa darasa la kwanza. Kwa hiyo pia tumepata mambo ya wanafunzi na wanafunzi. Mwaka huu tumesema ni ukatili dhidi ya watoto ni tishio katika kwa hiyo kwa sababu katika matukio yote hayo yamekithiri, na msikilizaji, nchi karibu zote za ukanda wa Afrika Mashariki zina sheria kali kuhusu ukatili dhidi ya watoto, lakini unasikia hapa, licha ya uwepo wa sheria, vitendo hivi vimeendelea kuongezeka nchini Tanzania. Pengine nini kimekuwa kikwazo? Anahenga anaeleza na anadhani sasa wa, wazazi wa tumepambana sana na hali nevimakokaza au nini. Huo ni, e, ni msemo wetu huko Tanzania, e, kwamba hali imekuwa mbaya, e, kiasi kwamba watu wanakimbizana kutafuta pesa, wamesahau mtoto, kwa sababu tuliona vitendo vya ukatili havijafanywa na mtu wa nje, yaani watu wa nje, na yako matukio hayo lakini sio mengi. Lakini matukio makubwa yamefanywa na baba mzazi, mama, mzazi eh, mzazi aazibaba baba mlezi, mama mlezi, mjomba, shangazi, vijana wa kazi, mwalimu shuleni. Kwa hiyo ni watu ambao wanaamana ya kumlea mtoto yani, ni watu wake wa karibu, kwa sababu labda mzazi mmoja au mwanafamilia mmoja ambaye ana dhamana hayupo, amemwacha mtoto, basi yule alipo pale eh, anatumia fursa hiyo kumuumiza mtoto. Sheria ni nzuri sana ya mwaka elfu mbili na tisa ya mtoto na kanuni zake, na kuna mipango mingi sana ya serikali. Kuna hiyo inaitwa, mtakuwa ni mzuri sana sera ambayo ni mzuri sana kama ingefuatwa, angalau hiyo basi tutaongeza kulindwa nam katika yote haya jamii ina mchango mkubwa wa ama kutokomeza vitendo hivi au kuvifumbia macho. Wapo pia wazazi ama wanajamii ambao wamekuwa wakiogopa kutoa taarifa za vitendo hivi. Ana Henga, yeye anatoa wito gani kwa jamii? Asante jamii. Kwanza kabisa, kila mtu ana wajibu wa kumlinda mtoto, kwa sababu sheria ya mtoto ya, ya mwaka elfu mbili na tisa, sheria namba ishiri na moja inatoa wajibu kwa kila mzazi, kila mlezi, hadi mwanajamii. Una wajibu kwa mtoto wa jirani yako, kwamba ukiona mtoto anapigwa, hebu toa taarifa polisi. Ukiona mtoto anafanyia ulawiti, ukagundua, toa taarifa polisi, toa taarifa kwenye ustawi wa jamii, toa taarifa kwenye vituo vya msaada wa sheria haya vya kwetu, toa taarifa kila mahali, ili tuweze kusaidika. Kwa hiyo tunawajibu kama jamii kwa ujumla, lakini pia tukishamaliza hapo, sio utoe taarifa tu, hebu u katoe polisi ushirikiano, utoe polisi mahakamani. Sheria inakulinda wewe kama shahidi, kama uliopeleka taarifa, inakupa kiingereza anaita utakuwa immune, hautakushtakiwa kwa sababu umetoa taarifa, na haki zako zitalindwa sana kama shahidi wa jamhuri. Kwa hiyo ukifanya uki, uki, hivyo utamsaidia yule hakimu au jaji mm -hmm. aweze kumfunga yule mtu kama amekosea kweli. Akishamfunga yule mtu hata itakuwa fundisho kwa wale wengine, kwa sababu mtu anaona ah, mimi nitakamata, ntakwenda kule ndani. Hakuna shahidi atatolewa, hataendelea kumsumbua ku, ku, mtoto ku, mkubwa sana Nchini Kenya hali ni ile ile kama ambayo inaripotiwa nchini Tanzania. Kwenye laini ya simu tunaungana na Francis Yauma, yeye ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake pwani ya Kenya kule Mombasa. Nimemuuliza yeye ana litazamaje suala hili na hali ikoje katika eneo la pwani? Naam, kwa hakika ni jambo ambalo si geni, imekithiri ime sana kena kwamba watoto wanadhulumiwa kingono. Sheria zetu pia dhaifu, unapata mila tamaduni zilizopitwa na wakati kuchangia pakubwa, lakini ni jambo ambalo imekuwa jambo donda sugu sana, watoto kudhulumiwa kingono na vilevile vile watu kuamini Uh, itikadi hizi kuwa ukiwa na ukimwi ukipata mtoto bikra ukimfanyizia uh, basi unapona hili ni jambo ambayo lafaa zingatiwe kwa kina. Pengine, Francis, unadhani ni kwa nini licha ya maendeleo makubwa ambayo bara la Afrika na nchi za ukanda wa Afrika Mashariki zimepiga bado kuna jamii zinakumbatia mila potofu ambazo ni udhalilishaji wa dhahiri dhidi ya watoto. Ni mila na tamaduni zilizopitwa na wakati na serikali pia imezembea, awaangalii sheria tight kabisa maanake hii imekuwa ikiathiri east africa, afrika mashariki. Watoto wengi wanadhulumiwa kingono, watoto wengi wanabakwa, defilement cases, lakini sheria iko na gaps. Unapata tunataka tuelewane kinyumbani, tunataka tu- tuluishe. Umaskini pia imechangia pakubwa, tupatieni hela, tupatieni mali ili tuache hii kesi basi, jambo hii itazidi . Pengine kuna hatua zozote ambazo tunaweza tukasema kwamba kenya inajivunia katika kukabiliana na vitendo hivi vya ukatili na udhalilishaji dhidi ya watoto wanajaribu sana, tuko na Sexual Offences Act, sheria kali, lakini bado unapata kuna mambo ya aibu. Mtu anaona kwenda kuongea kwa koti, kwa mahakama, itadhalilisha mtu. Tamaduni zetu hizi, mtu anaona haya, na hata si watu wa nje, kana hata vile familia pia. Unapata baba na baka mtoto, unapata mjomba na baka mtoto. Sheria ziko, lakini unapata a, watu kwa mila zetu, watu wanaona aibu kwenda kutoa unatoa wito gani, uh, kwa jamii ambayo ndio inaishi na watoto? Wengine ni wazazi wao, wengine ni walezi na kadhalika. Mtoto ni mtu ambaye ajielewi. Ni lazima sisi kama watu wazima, licha ya kuwa sisi nawatetezi wake za kibinadamu, tujitokeze na nguvu zote, tuwalinde watoto. Kwa hivyo lazima sote tuwe tayari kutoka Kenya tunarejea tena nchini Tanzania na tunaungana kwenye laini ya simu na Koshuma Mtengeti. Yeye ni mkurugenzi kutoka taasisi ya Children Dignity Forum, yani jukwaa la utu wa mtoto. Nimemuuliza na yeye ana mtazamo gani na anadhani nini jamii inakosa hadi vitendo hivi kuongezeka kupitia ripoti mbalimbali. Ya, mimi e, nikiangalia hivi vitendo kwa sasa hivi, nadhani pia taarifa zimezidi kutolewa. Ukiangalia mchakato kwa ujumla, ni kwamba kuna uelewa umekuwa, kwa hiyo taarifa nyingi zaidi zimezidi kutolewa dhidi ya vitendo hivi, na pengine unaridhishwa na namna ambavyo jamii imekuwa ikishiriki katika kuwafichua wazazi ama walezi ambao wamekuwa wakitekeleza vitendo hivi kwa kweli, jamii bado imekuwa ni changamoto kubwa, na niko wazi kabisa kwamba siridhishwi na mwenendo wa jamii, kwa sababu vitendo hivi mara nyingi vinafanywa na watu wa karibu katika jamii. Anakuwa ni baba, anakuwa ni mjomba, anakuwa ni shangazi, na unakuta jamii inamlinda mtu huyu. Mara nyingi huwa haitoi ushahidi e, pale inapofika vitendo hivi vinapofikishwa mahakamani, mara nyingi unakuta kwamba hawatoi ushahidi dhidi ya haya mambo. Kwa hiyo inakuwa ni changamoto kubwa sana kuwatia watuhumiwa hatiani. na mpengine unadhani ni swala la uwajibikaji zaidi, ama jamii kukosa uelewa ama hofu ya kuripoti vitendo hivi ni kwa sababu, mara nyingi ukiangalia ukatili wa katilo kingono huwa unafanywa na watu wa karibu wa watoto, kwa sababu kwasababu ndowao karibu na watoto. Kwa hiyo mara nyingi ni hofu ya kuripoti vitendo hivi, utakuta kwamba baba atashtakiwanakta ni baba anabaka watoto wake, akishashtakiwa familia itaangalia itaangaliwaje hapa. Kwahio unakuta kuna hilo lakini, pia ue mzima wa jamii kwa ujumla juu ya madhara na athari kubwa ya ukatili kwa watoto kwao, unakuta wanadhani kwamba hili kilifichaficha litapita. Kukabiliana na janga hili pengine tunaweza kusema hivyo, nini kinapaswa kufanyika? kwenye jamii ni suala so zima la kukuza uelewa, watu wajue eh, madhara na hasara kubwa inayopatikana kutokana na ukatili dhidi ya watoto. Lakini serikali kwa ujumla lazima tuwe na sheria ambazo ni sheria eh, sheria kali juu ya haya mambo, na hatua stahiki lazima zichukuliwe pale vitendo hivi vinaporipotiwa, na kisha kwamba hawa ambao wanatenda ukatili kweli wanatangazwa na hatua stahiki zimechukuliwa. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio tunatia nanga ya makala ya jua haki zako kwa jumaa hili. Shukran kwa Anna Henga, mkurugenzi mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania, Francis Auma, mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la kule Mombasa nchini Kenya, pamoja na Koshuma Mtengeti, mkurugenzi mtendaji wa Jukwaa la Utu wa Mtoto, Children Dignity Forum la nchini Tanzania. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri na matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni saa mbili na nusu, saa za Afrika Mashariki. ifuni mitamba siku hii. Ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo haya ni Martha Saranga. Mimi ni Victor Buso, kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. Unaweza kuonyeshwa wivu na mpenzi wako na ukaamini ya kuwa mwenzangu ananipenda ni wanamuziki mapacha watatu kibao wivu kikimaza hivyo. Kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao tuta kupeleka kule ivili kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.