Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano tarehe 22 mwezi wa Mei mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Mwili waliokuwa kiongozi wa upinzani nchini DRC Etienne Tshisekedi kurejeshwa nyumbani mwisho wa mwezi huu. Viongozi wa waandamanaji nchini Sudan waitisha mgomo wa siku nzima baada ya mazungumzo na wakuu wa jeshi kukwama. Na wizara ya ulinzi nchini Marekani yasema kauli za rais Donald Trump hazimaanishi kuwa nchi hiyo itapigana na Iran. Unaweza kutupata pia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Lakini pia unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Utuamini, utusikilize ukiwa wapi. Familia yaliyekuwa kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo Etienne Tshisekedi imesema mwili wa kiongozi huyo utarejeshwa nyumbani tarehe 30 mwezi huu na kuzikwa tarehe moja mwezi Juni. Ni miaka miwili sasa tangu alipofariki dunia akiwa kule Brussels, Ubelgiji. Lakini sasa mwili wake wa Chisekedi, ambaye ni baba ake rais wa sasa wa nchi hiyo Felix Chisekedi, haujarejeshwa nyumbani. Basile Olongo ni waziri wa mambo ya ndani wa DRC. Maandalizi yote yanaendelea kuchukuliwa ili kwamba tukio hili kubwa liwashirikishe raia wote wa Kongo katika kuhudhuria mazishi ya Rais Etienne Tshisekedi, rais wa UDPS na waziri mkuu mstaafu, tarehe thelathini mwezi huu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni sauti yake Basile Olongo, waziri wa mambo ya ndani wa DRC. Tukisalia kule nchini DRC, ni kwamba wizara ya mambo ya ndani imemsimamisha kazi A, polisi aliyehusika kumtia nguvuni aliyekuwa msemaji wa serikali ya rais wa zamani Joseph Kabila ambaye sasa ni mbunge Lambert Mende mwishoni mwa wiki iliyopita. Kutoka Kinshasa mwandishi wetu Fred Tend Lunge ametuma ripoti ifuatayo baada ya kualikwa na spika wa bunge kwa lengo la kujitetea vipi, mbunge huyu wa taifa alishikwa bila spika wa bunge kujulishwa. Bazil Olongo, waziri wa mambo ya ndani, aliomba kwanza radhi kwa Bijanin Mabunda, rais wa bunge, na kulaumu polisi na wanajeshi ambao walimdhulumu Lamber Lambert Mende. Kwa sasa amechukua uamuzi wa kusimamisha mkuu wa polisi aliyeendesha operesheni hiyo. Utaratibu uliofanywa na jenerali wa polisi aliyehusika na upelelezi ulikuwa mbaya sana. Baada ya kukusanya taarifa mbalimbali toka kwa inspekta mkuu wa polisi, mimi kama waziri wa mambo ya ndani nimesimamisha kazi jenerali ya Washango na hivi anapaswa kuwekwa mikononi mwa majaji. Licha ya kusimamishwa kazi kwa mkuu huu wa polisi, Lamber Mende amesema yeye atarizika tu wakati waziri Basil Olongo mwenyewe atajitetea mbele ya mahakama, sababu oda yote ya polisi imetoka kwa wizara yake. Jepense, nadhani ni hatua mzuri ya kwanza, lakini inabidi kufahamu ya kwamba jenerali huyu ambaye amemsimamisha kazi alipata hoda toka kwa wakuu wake, na mkuu wa kwanza wa polisi ni waziri mwenyewe wa mambo ya ndani. Tangu jana, mawakili wangu walimfungulia kesi kumstaki kwenye korti la jeshi kwa sababu yeye ndo anawadhibiti polisi, lui ki kontrole le force depolie. Aliyekuwa waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari na msemaji wa serikali wa utawala wa Joseph Kabila, Lambert Mend, alishikwa nyumbani kwake Jumapili baada ya kukosolewa kumiliki alimathi ya thamani kubwa. Mbunge huyu alikubali kupokea siku zilizopita baadhi ya wachimba madini toka jimbo lake la Sankuru, ambao walihitaji awasaidie kwa kuuza madini haya. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Mbunge wa upinzani na mwanamuziki nchini Uganda, Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, anasema na nia ya dhati ya kuongoza raia wa nchi hiyo bila uoga. Mwanasiasa huyo ameendelea kusisitiza kuwa harakati zake ni kumwondoa madarakani Rais Yoweri Museveni, ambaye amekuwa madarakani kwa zaidi ya miaka 30. Bobi Wine anasema amekuwa akizuru katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo na wananchi wanaonekana kumchoka Rais Museveni, ambaye naye amekuwa akimwelezea Bobi Wine kama mwanasiasa kijana ambaye hana nidhamu. Mahakama Kuu nchini Kenya siku ya Ijumaa itatoa hukumu kuhusu kesi ilowasilishwa na wanaharakati wanaotetea mapenzi ya jinsia moja wakitaka sheria inayopiga marufuku vitendo vyao kuondolewa. Vitendo vya mapenzi jinsi ya jinsia moja havikubaliwi nchini Kenya, lakini wanaharakati wa mapenzi hayo wanahofu kuwa huenda uamuzi huo ukaairishwa tena, kama ilivyokuwa mwezi Februari. Kwa sasa sheria ya kupinga vitendo hivyo uh, inaeleza kwamba iwapo mshukiwa atabainika atafungwa jela hadi miaka kumi na minne. Nam bila shaka pia kule Mombasa unatupata vyema sana kupitia 105.5 FM. Ni saa moja dakika 35. Wadadisi wa hali ya mambo kule Sudan wanasema mzozo wa kisiasa nchini uh, humo huko katika hatari ya kuendelea ikiwa mwafaka hautafikiwa, uh, kutokana na pande zote mbili kutopata, um, makubaliano. Hatua hiyo inatajwa wakati huu viongozi wa maandamano nchini uh, Sudan wakilisha maandamano makubwa zaidi baada mazo ya, ya mazungumzo yao na viongozi wa kijeshi kukwama. Abdul mas, Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania wanajeshi e, wakilenga kufanya hila kama walivyofanya za kumwondoa jenerali jenerali Bashiri madarakani kwa kisingizio kwamba anaongoza vibaya, wakiwa wanajaribu kuuridhisha umma, lakini na u, u, u, upande wa pili ukijaribu kutumia ukweli na msimamo wa upinzani pamoja apamoja na upinzani umma unasoma na upinzani dhidi ya Albashiri na wanaunga mkono kupitia eh, kwenye mapinduzi bandia au mapinduzi ya namna gani? Kwa hiyo hawa wanataka madaraka ya umma kupitia njia za halali wakilikataa jeshi kwa sababu wanahisi kwamba jeshi linakula njama na Bashir kuhakikisha kwamba anaongoza serikali ya Sudani kupitia mlango wa nyuma. nam ni sauti yake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Raia wa Malawi wanasubiri matokeo ya uchaguzi mkuu baada ya kupiga kura hapo jana. Kura zimekuwa zikihesabiwa usiku kucha, huku ushindani mkali ukitarajiwa kati ya rais Peter Mutharika, aliyekuwa makamu wake wa rais uh, Saulos Chilima na mhubiri wa zamani Lazarus Chakwera. Tume ya uchaguzi imesema kwamba zoezi lilikwenda vizuri na matokeo ya mwisho yanatarajiwa baadaye hivi leo au kesho. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Christophe Kastana amehitimisha ziara yake nchini Senegal kabla ya kufanya ziara fupi kule nchini Cote d'Ivoire, ili kuimarisha ushirikiano kati ya mapambano dhidi ya ugaidi na uhamiaji haramu kwenye mataifa hayo ya Afrika Magharibi. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari waziri Kastana alisema Ufaransa itachangia kifedha katika ujenzi wa chuo cha kimataifa cha kupambana na ugaidi, mradi ambao utafadhiliwa pia na mpango wa ushirikiano kati ya Umoja wa Ulaya na Afrika uliofikiwa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Ninawazia kwanza mapambano dhidi ya ugaidi ambao ni tishio kubwa kama kwa Senegal. Unaona, swala hilo linaendelea, na twafahamu kwamba kuhusu swala hili inabidi tuwe makini na kuhimizana kati yetu kama washirika. Nami sauti yake Christopher Castana, waziri wa mambo ya ndani ya Ufaransa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz, mita bendi 31. Afrika ya Kati ni saa 12 dakika 38, Afrika ya Mashariki ni saa 1 dakika 38. Habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi ya leo. Wizara ya ulinzi nchini Marekani inasema msimamo wa rais Donald Trump kuhusu Iran haumaanishi kuwa kutakuwa na vita kati ya mataifa hayo mawili. Mengi zaidi na mwandishi wetu Matha Saranga. Marekani kupitia naibu waziri wa ulinzi Patrick Shanahan imesema msimamo wake ni kuzuia na sio kuanzisha vita. Marekani haitaki vita Alieleza baada ya mkutano wake na waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo. Iran na Marekani zimeendeleza vita ya maneno katika siku za hivi karibuni, wakati Marekani ikiimarisha vikwazo na kile inachosema ni lengo la kuishinikiza Iran kufanya makubaliano mengine mbali na masharti ya mkataba wake wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Aidha, ameeleza kile kilichofanywa na Marekani kuwa ni kuzuia mashambulizi dhidi ya mali dhidi ya majeshi ya Marekani, akisisitiza kuwa mtazamo mkubwa wa Marekani katika hatua hii ni kuzuia uharibifu wa Iran. Marekani haitaki hali hiyo kuenea. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya kigeni wa Iran Javad Zarif amesema hatua ya Marekani kuhamishia vifaa vya kijeshi katika ukanda wa Ghuba ni kuhamasisha vita, na kuonya hatua hiyo inaongeza hatari ya ajali kutokea. Polisi nchini Indonesia wametumia mabomu ya kutoa machozi kuwasabaratisha waandamanaji jijini Jakarta baada ya wafuasi wa Prabowo Subianto aliyeshindwa katika uchaguzi wa urais kuanza kuandamana kudai kulikuwa na wizi wa kura. Maandamano yalianza kushuhudiwa mapema siku ya Jumatano baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza rais Joko Widodo kwamba alishinda. Waandamanaji wameonekana wakitumia mawe kuwashambulia polisi, huku hali ya wa wasiwasi ikiendelea kushuhudiwa katika jiji hilo. Na sasa ni wakati wa RFI michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana Victor Buso, nianze na taarifa hii kutoka uh, huko Ghana. Nahodha wa timu ya taifa ya soka ya Ghana, Asamo Gyan, ametangaza kustaafu kuichezea timu ya taifa ya soka na hii msikilizaji, ni wiki chache tu kuelekea fainali ya kuwania taji la Afrika nchini Misri. Gyan amesema amefanya uamuzi huo mara baada ya kocha Kwesi Apia kutomteua kuwa nahodha wa timu ya taifa wakati wa mashindano hayo makubwa barani Afrika ambayo yatafanyika mwezi Juni. Victor Abuso na mara baada ya mashauriano na familia yake amesema, uh, pamoja na timu yake, amesema bado anajaribu kuangalia nini kitafanyika baadaye hmm. Na baada ya kupitishwa na kuanza kutumika kwa sheria ya kupunguza homoni kwa wanariadha wa kike, shirikisho la riadha la kimataifa, bingwa wa mbio za mita mia nane nchini Kenya kwa upande wa kinadada, Margaret Nyairera Wambui ameigomea sheria hiyo. Na katika mahojiano maalum na shirika la utangazaji la Uingereza uh, uh, ni kwamba Wambui amesema kuwa hatutumia dawa za kupunguza homoni za kiume mwilini mwake ili kushiriki katika mbio hizo. Kwa hivyo tusubiri uh, tuone. Tukielekea nchini, tukija hapa nchini Tanzania, msikilizaji, Simba SC wamefanikiwa kutetea taji la ubingwa wa shirikisho ya kandanda ya Tanzania bara baada ya ushindi wao wa mabao mawili bila dhidi ya Singida United katika mtanangi uliofanyika hapo jana mkoani um, Singida. Ubingwa wa Simba sasa umepitia magoli ya mshambuliaji Medi Kagere na nahodha John Raphael Boko, huku goli la Kagere likiwa ni goli la 23 kwa msimu huu pekee ni na upande mwingine eh, KMC ikipiga hapo jana na mbao, ambayo KM, ambapo KMC iliwatandika mabao mawili kwa sifuri vijana wa mbao. Nam sante sana, shukran kwa kutuleta habari hizo za michezo nam. Kule hatum nchini Sudan ni saa moja dakika 43 na wadadisi wa siasa wanasema kwamba mzozo wa kisiasa kule Sudan huko katika hatari ya kuendelea ikiwa mwafaka hautafikiwa, uh, baada ya pande zote mbili ambazo ni upande wa jeshi na waandamanaji kushindwa kuwafikiana na mazungumzo kuvunjika wiki hii. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi amezungumza na Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Bila shaka, bila shaka, ndivyo inafanyika, na kwa bahati mbaya sana wanasiasa wa Sudan na wanachozi wa Sudan walibaini ukweli huo, uongo huo ndio maana wanaendia kusema. Kwa hiyo nafikiri jambo hili litachukua muda mrefu, na matokeo limaweza kusababisha machafuko eh, mabaya sana kabisa kutokea katika sudani kusabu, eh, deuna, kwa sababu kila upande unaelekea kuwa na msimamo, lakini eh, kuviziana viviana huku, kila mmoja anajaribu kuijua njia ya mwenzake na hamduni. Kwani jeshi litapoteza nini ikiwa litakubali kuzidiwa idadi ya raia katika baraza litakaloongoza pengine katika makubaliano ya awali kwa kipindi cha miaka mitatu? Ni hatari kwa sababu eh, pengine katika maamuzi yanayopitikana Huenda lazima kupigwa kura. Kwa hiyo kama wao watakuwa ni wachache katika baraza la kuongoza nchi kwa muda, wanaweza kushinda kwa kura, na hawa raia ambao wanakuja na ajenda tayari, na ajenda yao, miongoni mwa ajenda nyingi ni pamoja na kumshtaki General Bashiri. Sasa wanajeshi hawataki, kwa hiyo ni jambo ambalo linawafanya wakatae, na ikiwa atakubali ni kwamba lazima wanapita makubaliano mengine ambayo yanawanyima raia kufanya maamuzi, pengine nje ya maamuzi ya wanajeshi wanaokuwa katika baraza kwa mtazamo wako Hamdun, nadhani nini kinaweza kikafanyika kwa sasa ili kuokoa kile ambacho pengine wa, wengi wana hofu ya kutokea vurugu? Ni mwafaka tu, ni mwafaka baina na kati ya wanajeshi eh, na raia lazima upatikane. Ni mwafaka wa kumwokoa Jenerali Abashir, na mwafaka huo pekee ndio unaweza ukasaidia pengine eh, kukuamua mazungumzo. Lakini pia jambo jingine ni kwamba mali za wanajeshi na mustakabali wa wanajeshi ndani ya serikali ya Sudani aija kiraia na baadaye ykyampita na baadaye ya kiraia lazima uyi umethibitishwa. Kwa hiyo hayo yatakapokuwa kufarika ni miongoni mwa sababu ambazo zinaweza kufanya pengine vurugu na matumizi ya nguvu <tipu> za jeshi u kuepukika. Hamdun wapo ambao hawaungi mkono kabisa umoja wa Afrika kuingilia masuala ya taifa ambalo liko huru tunaweza kusema, lakini unadhani nini umoja wa Afrika inaweza kufanya kwa wakati huu kunusuru hali ya mambo? Ni kuwapatanisha wanajeshi na raia waliokuwa ambao wanataka kuunda baraza na kuhakikisha kwamba makobali hayo yanatekelezwa na katika hilo ni kwamba lazima liwatu union wahakikishe kwamba wanachokidari wanajeshi wenye bunduki za mizinga kali kinatekelezwa, hata kama vikasilemena moja, lakini pia kuondoa ukakamavuwawakilishi wa raia wanaokuwa kwenye baraza la kuongoza serikali na vilevile kumlinda Jinali Al Bashir hayyatifanyika nafikiri, yatakuwa ya -ni mambo murua na ni jukumu la wanajeshi, ni jukumu la raia wa Sudani, ni jukumu la wanatata wa Sudani, akina Sadiki Al-Mahdi na wengine, na ni jukumu la Afrika kwa kuhakikisha usalama wa Sudani mbali ya mambo mengine. Nam ni mtazamo wake, Hamdun Marsel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubafu. Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International kwenye makala ya Afrika Mashariki, ambapo unahabarika na kuelimika juu ya kile kinachotokea kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Na leo tunaangazia juu ya changamoto ya kujiachia kwenye ulevi na hata ngono zembe, changamoto ya kujiachia kwenye ulevi na ngono zembe wilayani Ngara, magharibi mwa Tanzania utawasikia baadhi ya wenyeji wa Ngara na utamsikia mtaalam Dr Abraham Katesiwa kutoka Lulenge, Ngara, Tanzania. Mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International. Na mpenzi msikilizaji wa Radio France international, tunaangazia ni jinsi gani wanajamii wanajiachia kwenye ulevi na hata kwenye ngono zembe, hali inayoweza kuhatarisha maisha yao. Mbele yangu yuko mama mmoja, unaitwa nani? Mi kwajia, naitwa Vesta Danieli, kata ya Mbuba wilayani Ngara, Tanzania. Hapo kuna hatari, kwa sababu unaweza ukanywa pombe ukajisahau kwenda hata nyumbani, ukakutana na majanga mengi, ukakuta una kuwa na magonjwa. Kwa hiyo nawaomba wakina mama, kina baba, kama nikunywa wanywe, waende nyumbani mapema, waepukane na magonjwa hayo mbalimbali, kwasababu kinywa unalewa, unakuwa chakali, hata ukumbuki kwamba utaenda nyumbani, unaona tu yani, cha kawaida a, unaona kama naona kucha kwako si usiku tena, ni asubuhi kwako. Kwa hiyo ni vibaya sana sanawae wajikmbuk kwenda nyumbani mapema. Unadhani ni rahisi sana, mtu amesha kunywa, alafu kwamba anajikumbuka akienda kunywa aende, anajua na ana, anywe kiasi fulani kinachomtosha kisha shiba, aende nyumbani ama anunue aenda nywee nyumbani walau, kuliko kunywea vilabuni. Anaanza kucheza mziki humo vilabuni, unajikojolea kwa, unajinyea kwa hiyo, si vizuri, ni aibu tu. Kama wakina mama, unakuta ni aibu sana. Na nasikia kwamba kuna misaada mbalimbali ya kuhudumia virusi vya Ukimwi. Sasa mtu ambaye hana virusi vya Ukimwi akisikia kwamba kuna misaada hiyo ya pesa ya kuhudumia virusi vya Ukimwi, na yeye anavifanya ili apate hiyo pesa lakini hiyo pesa itakusaidia nini kwenye maisha yako? Ni vibaya sana, usiwe na tamaa ya pesa. Fanya kazi zako kwa bidii, hiyo pesa utaipata na itakusaidia maishani mwako. Basi asante sana, nashukuru sana. Na mimi pia nam, mpenzi msikilizaji wa Radio France International, ni makala ya Afrika Mashariki. Tunaangazia juu ya swala la kujiachia kwenye ulevi na ngono zembe. Mbele yangu yuko bwana mmoja, unaitwa nani? Mimi lauliani Bernard. Swala la kujiachia kama kunywa pombe ukaenda kwenye mambo ya usherati ni vitu vibaya. Heri unywe pombe, ila usiende kwenye usherati <laughs> lakini watu wanasema kwamba hata kufa kwa kawaida tu, na sio ukimwi wa kuumua mtu. Na hata swala la pesa zinazotolewa via, ni vichocheo. Hili swala lenyewe, ulikuja unavyoliona, watu wanasemaje maeneo ulipo? Huwa wanasema, wanasema kwamba kufa ni kawaida. Kwa mfano, yaani naona kwamba kama hivyo alishaathirika, naona kwamba hakuna kingine kinachobaki Anaona aongee hivyo, wengi nawaona wanaongea hivyo. Na swala la pesa zinazotolewa wanasemaje? Hela wakipata ndio wanaitumia, wanasema kwamba wamekasirika, wanaila wana, wanaona kwamba ni bora. Tena wengi wanasema kwamba hata mimi naweza nikaambukizwa kwa sababu ninafanya nini, watanilipa hela, ila sio vizuri kwa mbono wangu. Kama mimi siwezi nikaongelea hivyo, ila kama wengine ninavyowaona, nawaona kweli wanaongea hivyo, ila sio vizuri. Naitwa Julius Gwasa Bachuna, mm -hmm. Pia ni mwenyekiti wa kijiji hiki cha Mbuba, mm -hmm. Kwa swala la ngono zembe ni kweli, ngono zembe ipo kwa sababu sehemu yenye makusanyiko ya watu wengi, hilo swala liwezi likakosa, lakini tunalojitahidi kama viongozi vyongozi ni kuendelea kutoa hamasa na elimu kwenye mikutano ya hadhara pale ambapo kuna kongamano ambazo zinakutanisha wanajamii wote okay. E, baadhi ya wenyeji niliongea nao wanasema kwamba UKIMWI sio tishio tena, kwa sababu mtu anaanza kufa kwa lolote lile. Kwa hiyo swala la ngono zembe, swala la virusi vya UKIMWI sio tishio tena kwao, hili wewe unalizungumziaje? Mimi nadhani hapo siwezi nikaungana nao kwamba sio tishio kwao, kwa sababu iwapo tayari bado manani tukio hilo bado lipo, au ngono zembe bado ipo, uwezo lazima kwamba sio tishio, kwa sababu kinachotakiwa ni watu kuendelea kuelimishwa kuhakikisha ngono zembe wanaiacha ikiwezekana kabisa, kwa sababu ndio maana nani, mashirika ambayo yanashughulikia masuala ya maambukizi ya yamejaribu kutoa elimu, lakini pia anajaribu kutoa hata e, nani, kondomu kwa ajili ya watu ambao watakuwa hawajajizuia waweze kuzitumia ili kusudi iwe kinga ambayo inaweza kuwasaidia wale ambao wameshindwa kujisimamia. Mm. Wa, yu, wa, mm. Uh, ukiongea na wenyeji hapa wanasema kwamba alimradi dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi zipo kwa hiyo swala la ngono zembe sio tatizo, na wengine wanasema kwamba wanapokea pesa kutoka kwa, sijui kuna mashirika au serikali wanatoa pesa kwa wale walioathirika wa, kwa hiyo hicho ni kivutio kwa watu kujiingiza kwenye ngono zembe kusudi waweze kupata pesa hizo. Hilo lenyewe unalizungumziaje, mwenyekiti? Um, mimi nadhani hizo nyingine tunaweza kuzita kwamba ni huruka za kujitoa, za kujitoa maisha, kisa kwamba eti apate fedha. Ni sawasawa na yule na wale wanaotaka utajiri wa haraka wanaenda kujiingiza kwenye masuala ambayo si halali ya kisa anatafuta fedha. Mtu huwezi ukajiingiza kwenye suala la ngono eti kisa upate fedha. Mimi nadhani cha zaidi ni elimu itolewe, watu waelimike, waelewe kuhakikisha kwamba wanaweza kuepukana na ngono zembe. Basi nakushukuru sana. Nashukuru sana mkumbushe msikilizaji, tulikuwa tunaongea nani? Mimi naitwa Julius Gwasa Bachuna, ni mwenyekiti wa kijiji cha Mbuba, ni mkazi wa kitongoji cha Mkatanga. Thank na mpenzi msikilizaji, wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki, mtaalamu wa afya atatueleza madhara ya ngono zembe na jinsi ya kukabiliana nayo. mbele yangu, ni jina langu naitwa Dr. Abraham Katesigwa, natoa huduma ya afya Rulenge e, mjini kwenye kituo cha afya Tumaini RS Center kilicho mtaa wa Rupendo Rulenge, Ngara, Kagera, Tanzania. Kuna swala hili la ngono zembe unalizungumziaje kwenye jamii inayozunguka hii Lulenge? ngono e, zembe ni jambo ambalo linaonekana ni kitu cha kawaida katika jamii yetu, kwa sababu vijana walio wengi pamoja na elimu wanayopewa hawataki kufuata ushauri wanaopata. Mfano, kuna magonjwa haya ya kuambukiza kwa njia ya ngono ikiwemo e, pamoja na ukimwi, elimu ya afya imetolewa sana kuhusu namna ya kujikinga sasa, kwa kuvaa mipira na vitu vingine kwa mfano unafanya ngono bila kuingiana, lakini vijana walio wengi wanakenda wanakwenda kinyume. Ukisema kwamba e, huwezi kula, huwezi kula pipi kwenye ganda, au wengine wanasema askari hufia vitani na, na au inzi hufia kwenye kidonda. Kwa hiyo matokeo yake ni kwamba wanapata maambukizo aidha ya ugonjwa magonjwa ya kuambukiza kwa njia ya kujamiana au hata ukimwi pia. Kwa ajili hiyo ni kazi kubwa sana kwa shawishi wakaweza ku, eh, kuelewa na kubadilika, pamoja na maendeleo tunayoendelea kuelimisha, lakini inaonekana vijana wengi hawabadiliki. Kuna swala lingine la watu kutokujitambua, kutokujijali na pengine labda kukata tamaa. Mtu anasema kwamba mi ni hata nikifanya ngono zembe, hata nikipata virusi vya ukimwi, ukimwi sio sio tatizo, kwa sababu mtu anaweza kufa kwa chochote kile kwa hiyo ukimwi sio tatizo, lakini pamoja na hayo kuna dhana nyingine kwamba hao ambao wameshaathirika wanapewa pesa kiasi fulani na mashirika yanayohudumia walioathirika wa, wa virusi vya ja ukimwi. Hili lenyewe unalizungumzaje? Kwenye elimu, kweli elimu imeshawafikia watu mpaka mtu anafikia kutokujitambua na kutokujijali afya yake? Mimi niseme kwamba wanawapa hela kidogo tu ya kutumia kununua chakula au kununua sabuni na mambo mengine. Na matokeo yake ni kwamba zile hela wanazopata zinatumika vibaya. Kwa hiyo nafasi hiyo tusitumie vibaya. Basi nakushukuru sana. Hebu mkumbushe msikilizaji, tuka tunaongea na nani? Ulikuwa naongea na e, na, eh, Dr Katesigwa Abraham kutoka kituo cha afya Tumaini Health Center iliyo katika wilaya ya Ngara, mji mdogo wa Rulenge, Mkoa wa Kagera, Tanzania. Asante sana. Na karibu tena. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki ambapo tumeangazia juu ya changamoto ya kujiachia kwenye ulevi na ngono zembe huko wilayani Ngara, mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania. Usikose juma lijalo kuungana nami Juliani Rubavu hapa Radio France International. Asante sana Rubagu kwa kutuletea makala hayo muro kabisa ya Afrika Mashariki. Usikose kuwa naye wiki ijayo. Na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa mea ya kwanza matangazo kutoka hapa RFI Kiswahili. Ukipata nafasi, usiache kuungana nasi saa mbili na nusu, saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo asubuhi hii ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo haya ni Martha Saranga, mimi ni Victor Abuso. Kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. Tutakupeleka kule jijini Paris uh, kusikiliza mtangazo mwingine kwa pamoja, na si tena saa mbili nusu saa za Afrika Mashariki.