Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Alhamis 23, mwezi wa Mei mwaka 2019. Tume kuandalia habari za dunia habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Upinzani nchini DRC wasema uko tayari ya kumsaidia rais Felix Chisekedi kupambana na ufisadi. Rais Peter Mutharika na mgombea wa upinzani Lazarus Chakwera wakabiliana vikali katika uchaguzi mkuu um, kule Malawi. Na waziri mkuu wa Uingereza Bi Teresa May aendelea kupata shinikizo za kujiuzulu kutokana na utata wa Brexit unatupata pia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili, lakini pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Unaweza pia kutuandikia ujumbe mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747. Mwanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo alirejea nyumbani hivi karibuni, Moise Katumbi amesema wao kama wapinzani watahakikisha kwamba serikali ya DRC inafanya kazi kwa masilahi ya wananchi wa taifa hilo. Akizungumza uh, na wanahabari mjini Lubumbashi, Katumbi ameahidi kupambana na ufisadi na kwamba hata sita kikosoa serikali ya rais, rais, rais, Rais Felix Chisekedi itakapobidi itakapo afanye hivyo kama alivyosema hapa muungano yaani, sisi tutakuwa upinzani wa kistaarabu na unaolazimisha. Tutapongeza pale ambapo inabidi kupongeza, tutahukumu pale ambapo inabidi kuhukumu. Hatutokubali rushwa wala aina yote ya ufisadi ndani ya nchi yetu, matumizi ya ushawishi wa kindugu, eti mimi ni mtoto wa ndugu wa binamu wa, nilipokuwa gavana hapa Katanga, ye mlimwona ndugu au shangazi au dada wanafanya kazi pamoja nami? Hapana, tunapaswa kupambana na hayo yote na kufanya yaliyo mema kwa masilahi ya raia wetu. e de de ni Mois Katumbi Chapwe, mwanasiasa wa upinzani akizungumza akiwa mjini Lubumbashi. Wakuu wa intelijensia kutoka mataifa ya ukanda wa maziwa makuu wanaokutana nchini Uganda wanaonya kuwa kundi la Islamic State linaanza kuweka makao yake mashariki mwa DRC kwa sababu ya utovu wa usalama katika eneo hilo. Hili limebainika baada ya wa washirika wa Islamic State kushambulia kijiji cha Kamango katika mkoa wa Kivu Kaskazini mwezi Aprili. Uchunguzi wa wataalam hao wa intelijensia unatafuta una, uh, mbinu za kukabiliana na hali hii unaonyesha kwamba wanajihadi hao wanashirikiana kwa karibu na kundi la wasi la ADF Nalu. Ripoti mpya ku, uh, ripoti mpya ya kundi linalopambana ama linalopigania haki za watu wenye ulemavu wa ngozi nchini Uganda inaonyesha kwamba kesi za watekaji na kuuawa watu hao zimeongezeka kwa asilimia ishirini katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, kama alivyobaini mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago. Mkurugenzi wa kundi hili Olive Namtevi anasema utafiti wao unaonyesha kwamba watekanyara walikuwa wanazungumza kwa lugha ya Kiswahili pekee na waliwachukua waathirika wao kupitia kwa mpaka wa Uganda na Tanzania pamoja na ule wa Kenya. Kidnappers. Utafiti wetu waonyesha ya kwamba hawa watekanyara wazungumza Kiswahili sanifu sana, kama ile ambayo yazungumziwa Tanzania na Kenya. Hiyo yamaanisha kwamba tatizo ya watekanyara kuruka mpaka limekuja Uganda. Hapa ni kamishona wa polisi Anatoli Mleterwa. Kesi zinakuja, lakini tunaenda kufanya umoja na tufundishe polisi wakuwe na akili ile ya kamata mwenye anataka kuleta shida kwa watu yetu. Bunge la Uganda pia chukua hatua, na tayari kuna mswada dhidi ya watekanyara na wauaji hapa. Ni mbunge Safia Nalule ambaye anashughulikia huo mswada are... tumeweka adabu kubwa sana kwa mtu ambaye atapatikana kuwa mtekanyara ama muuaji wa mtu ambaye ana ulemavu wa ngozi. Adabu ya juu itakuwa kifu. Naibu waziri anayehusika na mambo ya Afrika Mashariki Julius Maganda anataka nchi za Afrika Mashariki kufuata sheria ambayo imewekwa kupitia bunge la Afrika Mashariki zijaribu sana zione zinafatilia hiyo sheria. Pia tuone ti ao watu wenye wanazaliwa na albinism wapatie respect, wakuwe watu wenye wako free, tukuenda kufanya sensitization. Hapa ni maoni ya watu kutoka Kampala. na serikali inawezi kuwasiliana na waganga ili wawezi kusaidia kuondoa wale waganga ambao wana imani potofu. Kufanya kazi na nguvu ndio kutakupatia utajiri, lakini kusema nti utapata utajiri kuwa watu wa albino si ukweli. Serikali ikikamata watu kama hao wauawe pia kwa maana wameua mtu. Inakadiriwa kuwa kuna maalbino elfu ishirini hapa Uganda, ingawa takwimu hii inaweza kuwa ya juu kwa sababu kuna habari ndogo kuhusu maalbino. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafiki Kiswahili Nam, asante sana Kenneth. Matokeo ya urais nchini Malawi yanaonyesha kuwa kuna ushindani mkali kati ya Rais Peter Mutharika na mgombea wa upinzani Lazarus Chakwera. Hata hivyo, mgombea wa upinzani uh, Chakwera anaonekana kwa mbele kwa karibu kura elfu kumi wakati huu kura zikiendelea kuhesabiwa. Uh, Chakwera anaongoza kwa kura laki tano na elfu thelathini na tatu huku rais Mtharika akiwa pili kwa kura laki tano na elfu ishirini na nne go, mgombea um, wa upinzani anaonya kwamba kuna uwezekano kutokea kwa wizi wa kura wakati wa huu tume uchaguzi ikitarajiwa kumtangaza mshindi baadaye hivi leo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 36. Afrika Kati ni saa kumi na mbili ya dakika 36. Habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi. Algeria na Argentina zimethibitishwa na kutambulika rasmi na shirika la afya duniani WHO kuwa zimetokomeza malaria. Hata hii inamaanisha kwamba kipindi cha miaka mitatu iliyopita hakujaripotiwa hata kisa kimoja cha mgonjwa wa malaria katika nchi hizo. Algeria ni nchi ya pili katika ukanda Afrika, wa Afrika wa WHO kutambuliwa rasmi kama imetokomeza malaria baada ya Mauritius ambayo ilithibitishwa rasmi na WHO mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tatu. Dr Julius Masaga ni mtaalam na mtafiti wa mgonjwa wa binadamu anazungumza akiwa Dar es Salaam. Ni kupongeza ni hatua ambazo nchi mbalimbali pamoja na Tanzania tunajitahidi kuhakikisha kwamba tunaondoa ugonjwa wa malaria. Kwa hiyo ndio hizo ambayo kwamba uh, tuko katika stage ambazo watu wanasema, kuna kizungu anasema, tina, uh, anasema elimination, yani kuondoa malaria. Kwa hiyo kama hao wameachivu ni kwamba ni hatua nzuri sana. Zanzibar pia walishafikia hatua hiyo kwamba nao walifika mbali sana kuhusu kuondoa malaria, kwa hiyo ni kupongeza hizo juhudi za hizo nchi, ni kwamba wametekeleza kwa wame sababu ugonjwa wa malaria, kuna vitu vingi ambavyo lazima ukomba ufanye kwa pamoja. Naam, ni sauti yake Dr. Julius Masaga mtaalam na mtafiti wa mgonjwa ya binadamu anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Wabunge nchini Afrika Kusini wamemchagua kiongozi wa chama cha nc Siri Ramaposa kuwa rais wa nchi hiyo. Hii inakuja baada ya chama chake kushinda uchaguzi wa wabunge uliofanyika mapema mwezi huu. Ramaposa amesema atakuwa rais wowote, lakini pia ameahidi kupambana na ufisadi na kuimarisha uchumi wa taifa hilo. Zaidi ya watu 30 wameuawa na wengine wengi kujeruhiwa baada ya kundi la washambuliaji waliojihami kwa silaha kuvamia vijiji vya kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mwandishi wetu Martha Saranga anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa jeshi la Umoja wa Mataifa linalolinda amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSCA, mauaji hayo yalifanyika katika vijiji kadhaa jirani na mji wa Poa, mpakani mwa Chad. MINUSCA imesema wahalifu waliwasili vijijini na kuanza kufyatulia risasi wakazi kiholela. Jumla ya watu thelathini na moja waliuawa kijijini Kunjili na Lemuna, huku takriban watatu wakiuawa Bohong. Aidha, jeshi la polisi limearifu vifo 15 katika kijiji cha Maikolo, idadi ambayo Umoja wa Mataifa haikuthibitisha. Haya yanakuwa mauaji mabaya zaidi kutekelezwa tangu serikali na wanamgambo kutiliana saini ya makubaliano ya amani mnamo mwezi wa pili yenye lengo la kurejesha maridhiano katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Kiongozi wa kijeshi nchini Libya Jenerali Khalifa Haftar anayeongoza makabiliano dhidi ya wanajeshi wa serikali kudhibiti jiji kuu Tripoli amekataa ombi la rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuwa asitishe mapigano. Haftar alikuwa jini Paris kwa mazungumzo na kukataa ombi hilo, lakini akakubali kuwa kuna umuhimu kuwepo kwa mazungumzo ya kisiasa ili kumaliza tofauti zake na waziri mkuu Fayez Al Saraj. Kuna wasiwasi kwamba huenda vita nchini Libya vikaendelea kushuhudiwa kwa muda mrefu. RFI, Radio France Internationale. Waziri Mkuu wa Uingereza Bi Teresa May ameendelea kukabiliwa na shinikizo kali kutoka kwa wabunge wa chama chake wakimtaka kujiuzulu baada ya mmoja kati ya waziri wake wa juu kufanya hivyo. Kiongozi wa shughuli za bunge Andrea Leadsom ame amua kujiuzulu kutokana na mzozo wa Brexit, lakini May amewambia wabunge kwamba wana nafasi ya kipekee ya kuamua mustakabali wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya, au pia wanaweza kuamua kuwa na kura ya pili ya maoni. Hii ndiyo issue. Sababu ni muhimu sana kuweka wazi katika swala hili kuwa tutakuwa na upigaji kura kuamua iwapo tutataka kuwe na kura ya pili ya maoni, lakini sioni kama hilo ni muhimu, lakini wabunge wataamua. Wale watakaotaka watawasilisha pendekezo lao, na bunge hili litafanya maamuzi hayo. To to nam, huyo ni waziri mkuu wa Uingereza, bi Theresa May, na yote yanatokea leo kukishuhudiwa uchaguzi wa bunge la Ulaya katika mataifa yote ya Umoja wa Ulaya. Nam sasa ni wakati wa arfa ya michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante. Rais wa shirikisho la soka duniani FIFA, Giani Infantino amesema kwamba uamzi wake ule wa kwanza aliposema kwamba kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili huko Katari litashirikisha hadi timu 48 alitawezekana tena, na hii ni kutokana na baadhi ya masharti ambayo alitolewa na mataifa jirani na akasema kwamba sasa ni timu thelathini na mbili pekee ndizo ambazo zitashiriki. Pengine hii inamaanisha nini? abuso nam, inamaanisha kwamba baada ya uchunguzi wa wataalam wa soka imebainika mm. kwamba haitakuwa rahisi kuongeza timu hizo, na sasa tutaendelea kushuhudia tu mataifa thelathini na mawili ambayo yatashilia katika kombe hilo nakumbuka. Lakini amesema ame kwamba mm, Juni tano huko jio, Paris kuna mm, andaliwa mkutano ili kujadili kuona namna ambavyo na, pengine eh, swala hili litaweza kujadiliwa mm, pengine tusubiri tu, tu, tuone kama mm, kitakachochukuliwa kwenye mkutano, nam Lakini, uh, lakini itakuwa ni vigumu sana kwa sababu wajua uamuzi uh, kama huu ukishachukuliwa na wataalamu inakuwa ni vigumu nah, sana kujaribu kubadilisha nah, Mwenyeji wa kula dunia hmm, elfu mbili ishirini na mbili bila shaka naam. Na huko Kenya Gormahia imefanikiwa kutetea tena taji la ligi kuu uh, nchini huko baada ya kulazimisha sare uh, katika ligi hiyo uh, kwa kuifunga Uh, kutoka sare bao moja kwa moja na Vihiga United katika mchezo uliopigwa hapo jana uh, Gor Mahia ambayo imekuwa ni bingwa uh, watatu sasa mfululizo baada ya kuanza msimu wa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita hadi 2019 sasa ilikuwa inahitaji alama moja tu kufikia alama sabini ambazo zingeweza kufikiwa na timu hiyo Uh, kwenye nafasi ya pili ambayo inakuja ni Bandari FC. Ni malizie na hapa eh, nchini Tanzania ambako Yanga hapo jana imeifumua Mbeya City. Uh, kwenye mchezo wa ligi kuu Tanzania uliofanyika hapo jana jijini, uh, Dar es Salaam kwenye uwanja wa Uhuru kwa goli moja bila, ambao uh, lilifungwa na mshambuliaji Heritier Makambo na, ambaye pia unakumbuka, Victor Abuso ameiaga timu hiyo. Na shirika la afya duniani WHO linasema kwamba malaria, malaria ime malizika kabisa nchini Algeria na Argentina, na hii inamaanisha kwamba kwa miaka mitatu iliyopita hakuna kisa hata kimoja ambacho kimeripotiwa. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Daktari Julius Masaga, yeye ni mtaalamu wa na mtafiti wa mgonjwa wa binadamu, anazungumza akiwa Dar es Salaam. Sawa kabisa, maana hayo ni mafanikio kwa sababu nchi mbalimbali zinafanya utafiti kutafuta njia mbalimbali za kuweza kujikinga na malaria. Kwa hiyo haya ni mafanikio ambayo kwa kweli ni ya kujivunia kwa WHO kwamba wameweza kufanya um, kutumia hizo tafiti mbalimbali ambazo zimefanywa na watafiti wa nchi mbalimbali na kuweza kuwapa, maana wana hi is..., lakini inaweza ikasapoti tafiti kwa hiyo wataalamu ndio wanafanya hizo tafiti na wanatoa matokeo ambayo sasa yanasaidia nchi kuweza kutumia hizo nyenzo ambazo zimefanyia utafiti ili kuweza kuzuia na kuondoa maambukizi ya malaria. Naam, Dokta, kwa mujibu wa WHO Algeria inakuwa taifa la pili uh, baada ya Mauritius kutangazwa kuwa huru kutokana na malaria. Unadhani uh, mataifa mengine ya Afrika yanaweza kujifunza nini kutokana na tafiti hizi ambazo zimeendelea kuonyesha matunda kidunia. Kwa kweli, hilo ni eneo moja zuri sana ni kwamba, ni kwamba nchi mbalimbali zijifunze kwamba, tujifunze kwa Tanzania hapa, nafikiri Zanzibar iko katika a, hatua nzuri sana kuliko sisi huku bara, wa wamepiga hatua kubwa sana katika kuondoa malaria pia, lakini hilo ni ni eneo moja zuri sana kwa nchi za kiafrika weza kujifunza, ni dini gani wametumia ili tuweze kujua. Najua ni combination kwamba, e wametumia kitu kimoja, lakini ni eneo moja ambalo na kwamba nchi mbalimbali za Afrika iweza kujifunza kwamba kutumia hiyo nchi ya Algeria ambayo ni ya pili after Mauritius, kwamba na nchi zingine kwamba hiyo kitu kinawezekana, yani hiyo yani ni indication kwamba na redi anaweza kuondolewa. Tunashuhudia kama unavyosema, ni, ni muunganiko wa vitu ambavyo kuweza kuwezesha kuondoa malaria kabisa. Lakini kwa wananchi, unadhani wana jukumu gani katika kusaidia vita dhidi ya ugonjwa wa malaria? Ya, wananchi ni ni, ni, ni sehemu kubwa sana kwa sababu wataalamu wataalam vile vitu wakivivumbua wakivirekomendi kwamba vitumike, lakini kama endapo wananchi wenyewe hawavitumia wana inavyotashwa, itakuwa ni kazi bure. Kwa hiyo wananchi wana sehemu kubwa sana katika mpango wa kuondoa malaria. Kwa mfano kama vyandarua hawatavitumia kwamba kimevumbuliwa kwamba maari ikakinga malaria, lakini kama wananchi hata kitumia itakuwa ni kazi buru. Nafikiri kama tukisema kwamba mtu lazima unywe batimbaye, ukiugua unywe dawa umalize dozi, kama mtu hata maliza dozi, huyo mwananchi itakuwa ni kazi buru. Ni Daktari Julius Masaga, mtaalamu na mtafiti wa magonjwa binadamu, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa ni wakati wa makala siha njema na Martha Saranga. Karibu katika makala ya siha njema msikilizaji wa RFI Kiswahili. Shirika la afya duniani WHO limesema hivi karibuni, licha ya kuimarika kidogo kwa hali ya usalama, maambukizi ya virusi vya ebola huko Kivu Kaskazini na jimbo la Ituri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yameendelea kushika kasi zaidi. Ya visa mia moja vimethibitishwa katika majimbo hayo kwa juma lililopita yake sasa. Shirika hilo linasema sababu kubwa za kuendelea kusambaa kwa ebola huko Kivu Kaskazini na Ituri ni usalama mdogo unaofanya maeneo muhimu kutofikika, jamii kuendelea kutokubali juhudi za kukabili ebola na kusita kushiriki katika juhudi hizo, kuchelewa kubaini visa vya ebola na kuchelewa kuwasili kwenye vituo vya tiba vya ebola. Kukuendeshea makala haya, jina langu ni Martha Saranga. Mimi leo nazungumza na wakazi wa eneo la mashariki ambako ebola imekuwa tishio zaidi. Namna gani wanaendesha maisha yao, katika kipindi hiki ambacho ugonjwa huu unaendelea kutishia hali ya mambo. Kwa mujibu wa takwimu za WHO, kwa wastani vifo katika jamii ni sawa na asilimia arobaini ya visa vilivyoripotiwa kila wiki, na idadi inabadilika kila wiki, ikiwa ni kati ya wastani wa asilimia ishirini na nane hadi arobaini na tatu ya visa tangu mwanzo mwa mwezi wa nne mwaka huu, baada ya idadi ya juu kabisa iliyoshuhudiwa mwezi wa pili ambayo ilikuwa asilimia sabini na moja. Mimi naitwa Giselle Malumba, napatikana Goma, ni Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu maradhi ya Ebola hapa ndani ya mji wa Goma, yaani watu wanajitahidi. Wanajitahidi kivipi? Hata ndani ya geti wanakuwa wakiweka ndoo za maji zenye kuweka dawa, baada ya uhimizaji mkubwa, yaani watu walihimizwa wengi walienda kwenye semina, mafunzo masemina, ili kwenda kuhimiza wengine watu ndani ya mitaa, na hiyo imesaidia zaidi sana watu wa mji wa Goma. Mara nyingi hata ndani ya vikundi tofauti, kwenda kanisani, mbele ya geti wanaweka hiyo mandoo, yaani wanahimiza hata mapasta, mapadi waweke ndoo zenye maji, vidumu vikubwa vikubwa venye kuwa na maji mengi, wanaweka mbele, halafu wanakuwa na hiyo ya kupima ya kupima homa, kama mtu ana homa wanaangalia kama naoma, ikiwa zaidi ya arobaini wanasema hapa panakuwa na matata ikiwa zaidi ya thelathini na nane, hapa kunakuwa na matatizo. Inabidi wakupime, upeleke hospitalini, ili waweze kutibu, watizami kama unakuwa na maradhi gani, kama kunakuwa na hiyo uwezekano ya kuwa na ebola ama vipi. Alafu narudi, WHO inasema katika jumla ya vifo 1147 ambavyo vimeorodheshwa hadi sasa, theluthi mbili ya vifo hivyo vimetokea nje ya vituo vya afya na wagonjwa wengi wale wanaowasili vituoni mara nyingi hufika wakati hali imeshakuwa mbaya sana na hufariki dunia mara tu baada ya kulazwa. Huenda utajiuliza nini kinachofanyika nchini DRC kwa sasa. Tunaweza sema ya kwamba pia shirika za kimataifa zinakuwa zikitusaidia, sababu ni hao ndio wanakuwa wakiandaa hiyo masemina. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nao inajitahidi, mara nyingi hata ndani ya vikundi, ndani ya kazi, mashughuli mbalimbali wanakuwa wakisema kwanza inabidi tu, tufahamu hali ya afya yetu, tujikinge na maradhi ya Ebola, sababu maradhi ya Ebola inakuwa ikiua na inaua, ni kwa dakika tu hiyo virusi vyao vinaingia ndani ya mwili. Tena kitu kingine ambao wanakuwa wakituhimiza kwa wao waki wanasema tusiwale wanyama wanyamapori na hiyo nyama ya pori ambayo inakuwa ikileta maradhi. Utakuta tunda ambayo ilianguka njia barabarani, hujua hiyo tunda ilitoka wapi, wanatia mdomoni mara moja wanakula. Hiyo yote ametimiza. Kwa hiyo na watu wanakuwa wakiishika. Mwanzoni ndio ilikuwa vigumu, watu wanasema eti ni uongo, hiyo maradhi haipo. Lakini kutokana na jinsi sehemu za Beni huko watu walikuwa kifariki taina Butembo, wanasema kweli maradhi hayo yapo na inabidi tuyaepuke. Hata ndani ya basi unakuta mtu anakaa, lakini huko naogopa, ujuu unakaa na nani. Mara nyingi mtu akitoka ndani ya basi, alafu napata tuseme homa kidogo, mtu anakuwa na wasiwasi ya kwenda mara moja hospitalini, wawezi waende wakatizame afya yako ikoje. Ndio ile malali ya ebola huku kwetu iko na tunaendelea kufuata kushika kanuni ya gisi viko wanatufundisha, na ndio maana unaona Ibola kwetu haikufika tukukwa babishi benzetu wangambo ya butembo balikuwa na uvisha na ile malali ilibamaliza, mpaka sasa inaendelea kumaliza watu. Ile shirika ile shirika internationale kabatatusaidia batusaidie tu, juu ni malali yenye natisha na inaleta boga na iko na uwa mubaya mubaya mubaya, mubaya, mubaya sana. Ebola ya kwanza tulijua walika bon, wakapita wakatusensibilize kumasomo, kumabiro, kukanisa, ndio tulijua Ebola kisha na wakatuambia tukua na mikono kuzidi tu, kukanisa na kumasomo, kwa tunashindaka tulikuwa tuna na mikono na ku respect hygiene, kuangalia kwa pana kukula manyama ya pori vile vile. Wakatusaidia tusikule kule ovyo ovyo, kujikinga Ebola jisifike mvili ya gomo, na kisha umoja bon, mataifa atia kama no bon, kupare yangu misi aona ya efe ya kabambi Inakisiwa kwamba ongezeko la visa litaendelea katika maeneo yaliyoathirika zaidi na Ebola katika wiki zijazo kufuatia jitihada kubwa za kuanza tena vipimo ili kubaini visa zaidi na kuvishughulikia. Shirika la Afya Duniani linasema ongezeko lililoshuhudiwa hivi karibuni la visa linadhihirisha bayana na hatari ambayo bado ipo na uwezekano wa kusambaa kwa Ebola katika majimbo ya jirani DRC na nchi jirani bo premierema, evolution ya maladi ya Ebola iko inakamata mplere yenye watu tuko tunakosa kama ile mariposte yenye iko nafanyiwa kontre yayo eske iko na resire ju hapa denema tunasikia kumaradio radio zilisema ke batu wali nombre ya watu wa kukufa isha kuwa plus ya mile, alors ke tukasikia mafinanseme zenye ziko jua kulite kontre ayo nazo ziko mingi me, na maladi yenyewe iko naendelea na ongeze, na, na jia croatre kama tutasema positivema e, iko naongezeka na mamilie za mamilie mamilie infecté nazo ziko zinaenda naongezeka za ile zenye malali iko naenda na jietandre yako na yakob communauté internationale juu ya kulite contre ile malali tunaweza sema isha iko na, na, na jikazakaza inatia ina mwaye Kutakuwa kuko masantre zenye ziko specialize ju ya kutwala vale vatu yenye mi neza propose kompiste ya solution yenye komunote international za simamia hako. Ile sensibilisation ifo inafika ina ti kubase ju ti leo, ule mamilie infecte, kuko vatu venye vaitikaka ile malali, kuko venye vaitikaka kama ile malali hiko zenye tulikuwa naona kwa zile maiti maiti za maandishi za Ebola, nafuu imeonekana katika eneo la Beni ambako watu walioambukizwa wanafika kwenye vituo vya afya mara nyingi na mapema zaidi, mara baada ya kuona dalili zinazohusiana na ugonjwa wa Ebola. Hadi hapo sina la ziada, ulikuwa nami na Martha Saranga, kwa heri. Na matangazo mengine kulikuwa Kiswahili yatakuja kwako saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki asubuhi hii. Fundi mitambo ni Emmanuel Lazar, msomizi wa matangazo haya ni Martha Saranga, mimi ni Victor Abuso na kutakia asubuhi njema. Kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Muda mfupi ujao tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena saa mbili ya nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.