Adakta so, ni saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi, ujambo wa msikilizaji popote pale unapotegasikiwa matangazo yetu haya leo asubuhi. Miongoni mwa watakaoyasikia ni pamoja na viongozi wa nchi za ukanda wa maziwa makuu watakiwa kuchukua tahadhari dhidi ya makundi ya kigaidi na viongozi wa upinzani nchini Sudan watofautiana kuhusu maandamano walioitishwa kuanzia hapo kesho, na serikali ya Iran imesema itajilinda dhidi ya mashambulizi yoyote yanayoweza kutekelezwa na taifa lake kutoka kwa Marekani. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia nasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Mkutano wa kimataifa wa nchi za maziwa makuu unataka serikali katika eneo hilo kuanza kuchukua tahadhari dhidi ya vitisho vya makundi yanayoshirikiana na kundi la waasi wa ADF. Mwanahabari wetu wa Kampala Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Katibu mtendaji wa mkutano wa kimataifa wa maziwa makubwa Zakari Muburi Mwita anasema eneo ya maziwa makubwa inakabiliwa na tisho kubwa. Kuna ripoti ya kwamba kundi la kigaidi la ADF linashirikiana na makundi haya ya kigaidi, lakini ni kubwa kiasi ya kuhamasisha serikali za eneo hili lote la maziwa makuu inahitaji kutia mradi wa kukabiliana na maswala ya kigaidi. Balozi Mwita anafunua kuwa magaidi wameanza kwa ajiri vijana kundi hili wavutia vijana kutoka eneo hili lote, tatizo kubwa sana kiasi ya kushtua serikali za eneo hili lote kutia sera kukabiliana na hili swala, kwa sababu ya kisha stawi itakuwa vigumu sana kuyangoa. Mkuu wa jeshi la Uganda Jenerali David Muhozi anapelekeza hatua za haraka. Tuna taarifa za upelelezi kwamba magaidi wanajaribu kuanzisha vituo kwenye eneo za maziwa makubwa. Wanajaribu kutumia sehemu ambapo hakuna utawala imara, na ni muhimu ili tuchukue hatua kabla ya kuwa na tatizo kubwa. Hapa ni maoni ya Fred Egesa, mtaalamu wa masuala ya usalama na ugaidi. Tuna jeshi ya kutosha, chenye chinakosa ni kuona namna ya kuungana kwa sauri. Ukiwa na intelligence, taratibu Operations zinakuwa rahisi, kupatia wa vijana kazi kwa shauri. Kama wanawachwa tu, lazima wale watawachukua. Tunatakiwa tuunde jeshi ya pamoja, kuwe na ulinzi kwa hizo fasi ambao hakuna utawala. Mwezi uliopita kikundi cha kigaidi kinachojulikana kama Islamic State ambacho kinahusiana na ADF kilidai kuwa nyuma ya mashambulizi ambapo wajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliuawa. Kenneth Lukwago, Kampala, rafiki Swahili. Watu 30 wameripotiwa kupoteza maisha katika ajali ya boti magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maofisa wa eneo hilo wamethibitisha. Meya wa mji wa Inongo ambako ajali hiyo imetokea, Simon Mbo Wemba, amethibitisha vifo vya watu 30 na wengine zaidi ya 183, akisema waliokolewa. Kwa mujibu wa mashuhuda, boti hiyo ilikuwa na abiria 350, wengi wakiwa ni waalimu waliokuwa wakisafiri kufuata mishahara yao. Ajali hii kwenye ziwa Maindombe ni mfululizo wa ajali za majini zilizoshuhudiwa nchini DRC ambapo juma moja lililopita Watu wengine zaidi ya kumi waliripotiwa kufa maji kwenye ziwa Edward. Na gavana wa zamani wa jimbo la Katanga Moise Katumbi Chapwe, ambaye amerejea hivi karibuni, ameairisha safari yake, ziara yake kwenye mji wa Goma baada ya kile kinachoelezwa ni ndege yake kukataliwa kutua mjini Goma. Ali Bilale na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa mkuu wa itifaki katika ofisi ya Moise Katumbi, Olivier Kamitatu, kupitia mtandao wake wa kijamii wa Twitter amesema kutokana na kunyimwa kibali cha kutua Goma, Katumbi hatowasili mjini Goma kama ilivyotarajiwa. Ratiba itatangazwa katika siku zijazo. Ujumbe wa Katumbi ulioongozwa na Pierre Lumbi, naibu mwenyekiti wa jukwaa la kisiasa la Ensemble, uliwasili Goma usiku wa Jumamosi kuamkia Jumapili kwa ajili ya maandalizi ya ziara ya Katumbi jijini hapo. Upande wake usimamizi wa viwanja vya ndege nchini Kongo umesema kuwa umeruhusu ndege ya Mois Katumbi kuelekea Goma na kueleza kuwa ni wajibu wa kuheshimu taarifa iliyotolewa wakati wa kuwasilisha ombi. Hata hivyo, timu ya gavana huyo wa zamani wa Katanga inasema kuwa ndege ya kiongozi huyo imeruhusiwa kutua pekee katika mji wa Lubumbashi. Ndege hiyo hati hatimaye imetua katika mji wa Hokatanga Jumapili mchana. Kwa mujibu wa duru kutoka ikulu ya Kinshasa, ziara ya Mois Katumbi itaanza baada ya mazishi ya Etienne Tshisekedi ambayo ametarajiwa kufanyika wiki hii na ambapo Katumbi amepanga kushiriki. Muungano wa upinzani nchini Sudan umekataa wito wa kufanya mgomo kwa siku mbili kuanzia kesho, mgomo ambao umeitishwa kwa lengo la kupinga kutofikiwa kwa makubaliano baina ya jeshi na makundi ya upinzani katika mahojiano yake na shirika la habari la AFP, kiongozi wa muungano huo Sadik Al Mahadi ametoa wito kwa waandamanaji kujiepusha na hatua yoyote ya kulichochea jeshi kuchukua hatua. Sudani inakabiliwa na hali tete tangu kuangushwa kwa utawala wa Omar Al Bashir baada ya makundi ya upinzani kushindwa kuafikiana na jeshi kuhusu namna ya kuunda baraza la mpito. Wachambuzi wa mambo wanatazamaje kinachotokea kwa sasa? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salamu, nchini Tanzania. afupi ni kuna maelewano ambayo, au kulikuwa na mazungumzo ambayo alikuwa anakwenda chini kwa chini kati ya viongozi wa kijeshi na vyama vile vya upinzani, na kimojawapo ni kile chama kikuu ambacho kilikuwa kinaungana na, na, na, na, na, na waandamanaji nafikiri kumekuwa mahali, kuna maelewano fulani wamefikia, ndio maana wao wamejiondoa katika mgomo maandamano hayo ambayo angeitishwa siku ya Jumanne, na ukitegemea ukisema ukiona juzi tu kiongozi huyu wa wa wa jeshi alikuwa kule Kairo na alikuwa amezungumza na serikali ya Misri, kuna namna fulani imefanikiwa nafikiri ndo iliyofanya chama hicho ki back out, kuondoka katika, kujiondoa katika kuunga mkono mgomo huo maandamano hayo ambayo ameitwa na waandamanaji. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI Radio France Internationale. <muchipi> na msikilizaji, serikali ya Rwanda imeendelea kusisitiza kuwa vifo vya watu wawili vilivyotokea katika mpaka wake na Uganda vilitokana na watu wao kuwashambulia maafisa wake mwishoni mwa juma. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Richard, uh, Richard Sazibera alikanusha tukio hilo kutokea upande wa Uganda, akitupilia mbali madai ya polisi wa Uganda waliodai kuwa wanajeshi wa Rwanda walivuka mpaka. Rwanda na Uganda zimekuwa na uhusiano tete wa kidiplomasia baada ya Kigali kuituhumu Uganda kuwatesa raia wa Rwanda na kuwahifadhi waasi wanaopanga kuipindua serikali ya Rais Paul Kagame. Kwa upande wake, Uganda imekuwa ikiituhumu Rwanda kuwa inatekeleza ujasusi nchini mwake. Wachambuzi wa mambo wanatazamaji tukio hili la hivi karibuni. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nchi hizi mbili kwanza, Rwanda na Uganda zina zina mahusiano naweza kusema ya kidamu na ya kindugu. Ha, watu hawa ni kama watu wa moja, wamehusiana, wana mahusiano ya damu, lakini pia serikali ya Rwanda ambayo iko madarakani sasa hizi, ya mheshimiwa rais eh, Paul Kagame, yeye pia alikuwa katika administration ama katika utawala wa Rais Museveni na alikuwa na cheo kikubwa, na si yeye tu, ni wengi. Kwa hiyo sasa tatizo linatoka wapi? Ah, ni watu wanaofahamiana. Sasa shida iko wapi? Ni busara tu inatakiwa itumike kwamba uh, sisi ni wamoja, na tunajaribu kujenga jumuiya moja ya Afrika Mashariki. Ndio maana Mwalimu Nyerere alisema yeye, yeah, aamini uchawi, lakini Afrika kuna shetani. Ni sauti yake Abdul Karimu Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Vyombo vya usalama vya Nigeria vimethibitisha wanajeshi wake watano kupoteza maisha na wengine kadhaa hawajulikani walipo baada ya shambulizi la kushtukiza lililofanywa na wanajihadi wa Kiislamu wa kundi la Boko Haramu. Taarifa zinasema kuwa wapiganaji wa Boko Haramu walishambulia msafara wa magari ya raia yaliyokuwa yakisindikizwa na wanajeshi kaskazini mwa jimbo la Borno. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na mwasante msikilizaji ambaye umeendelea kutegea sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Waziri wa mambo ya nje wa Iran uh, Mohammad Javad Zarif amesema um, nchi yake itajilinda dhidi ya mashambulizi yoyote ya kijeshi na yale ya kiuchumi, ambapo ametoa wito kwa nchi za Ulaya kufanya zaidi kutetea mkataba waliotilia na saini. Akizungumza akiwa mjini Baghdad, Iraq, ambako alikutana na mwenzake Muhamed ali Al Hakim, Waziri Zarif amesema nchi yake imekuwa ikitaka kujenga uhusiano imara na nchi za Ghuba na amependekeza zitiane saini mkataba wa kutofungamana na upande wowote wa. Watu wanne wamekufa na wengine zaidi ya saba wamejeruhiwa katika mashambulizi matatu mfululizo yaliyotekelezwa kwenye mji mkuu wa Nepal, Katmandu. Kwa mujibu wa polisi kwenye mji wa Kathmandu, shambulio moja lilitekelezwa katikati mwa mji huo, huku mengine mawili yakitekelezwa nje ya mji mkuu. Licha ya kuwa hakuna kundi lolote lililokiri kuhusika katika shambulio hilo, polisi wanasema huenda wapiganaji wa kundi la Maoist ambao walitekeleza mashambulizi mengine mwezi Februari wamehusika. Na mahakama nchini Iraq imewahukumu kunyongwa raia watatu wa Ufaransa baada ya kuwakuta na hatia ya kushirikiana na kundi la wanajihadi wa Islamic State. Washukiwa hawa ni miongoni mwa raia wengine kumi na wawili wa Ufaransa waliokamatwa nchini Siria na wapiganaji waliokuwa wakisaidiwa na vikosi vya serikali ya Marekani, ambapo mwezi Februari walisafirishwa kwenda Iraq. RFI michezo na Ali Bilali. Nam, ni kushukuru sana Emmanuel Makundi. Nianze hapa na matokeo ya fainali ya Confederation Cup ambayo imepigwa hapo jana. Uh, klabu ya Zamalek imebeba kombe hilo kwa kuishinda RSB Barkan kwa bao moja kwa bila, Makundi Namu. Ni fainali ambayo uh, ilikuwa ikichezwa na watu kutoka ukanda mmoja na unakumbuka watu tulitarajia kuona labda kungelikuwa utofauti wa eneo lakini sivyo ilivyokuwa jana. Tumeshuhudia fainali ikichezwa baina ya watu kutoka ukanda mmoja zamale, mataifa ya magharibi, Afrika magharibi yame, yame, yameendelea kisoka, na mara nyingi ndio ambayo amekuwa akifika katika zile hatua muhimu, labda robo fainali, nusu fainali na hata fainali. Mm, kweli kabisa. Na kwenye michuano ya Kosafa Cup hapo jana Uh, Namibia imeicharaza ms Msumbiji mabao mawili kwa moja, wakati Malawi nayo ikailaza Ushelisheli mabao matatu kwa bila. Lakini tukielekea kule nchini Ulaya, ligi ya Serie A hapo jana uh, Atalanta iliicharaza Sassuolo mabao matatu kwa moja wakati Milan nayo ikailaza Espal mabao matatu kwa mawili, eh, Sampdoria yayo ikiicharaza Juventus mabao mawili kwa bila. Torino yayo ikailaza Lazio mabao matatu kwa moja. Naam, ni ligi mbalimbali kule ligi ya Italia tayari ligi kuu ya Uingereza yenyewe mkisha tamatika, na sasa hivi vita ile ya mambo ya usajili uh, inaendelea katika mataifa mengi ya Ulaya. Naam, kweli kabisa, bila shaka mengi zaidi itakuwa ni katika umepili. Asante. Nam, asante msikilizaji. Ni saa moja na dakika 42 na kwenda dakika 43 kwa saa za hapa afrika Mashariki. Tugiokea katika mahojiano. Muungano wa upinzani nchini Sudan umekataa wito wa kufanya mgomo wa siku mbili kuanzia kesho, mgomo ambao umeitishwa kwa lengo la kupinga kutofikiwa kwa makubaliano baina ya jeshi na makundi ya upinzani. Katika mahojiano yake na shirika la habari la AFP, kiongozi wa muungano huo Sadik Al Mahdi ametoa wito kwa waandamanaji kujiepusha na hatua yoyote ambayo inaweza kulichochea jeshi kuchukua hatua. Mwenzangu Victor Robert William amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, kuangazia kinachotokea Sudan. Ni kweli kabisa, ni kweli, usikweli usiopatika ni kwamba unajua, vyama vyote vya vya siasa vyama vyote vya, vya siasa cha upinzani au cha jukumu kubwa ni kutaka kuongoza serikali au kuwemo kwenye ba sehemu ya serikali inaopo iliopo madarakani. Kwa hali hiyo, uwezekano huo upo kwa sababu labda watakuwa wameahidiwa kupewa sehemu fulani katika mtengenezo ambao wanautengeneza wenyewe wa kutaka kuleta serikali ya kiraia. Kwa hiyo, ku, ku, ku- kuomba wasi wasisikilize sana wasikilize waandamanaji wa, wa kwa sababu wale watachelewesha ule mchakato mzima, kwa maana ya kwamba wakuungwa kwa mkono na vyombo vya upinzani, watachelewesha ule mchakato ambao ungeweza kusaidia kupata. Sasa unajua, katika katika serikali yoyote ile, ambayo wapinzani wakipewa nafasi, huwa wanalegeza misimamo yao wa ambao mwanzoni ilikuwa ni tofauti. Naam, na kutokana na hatua hiyo, tuamini kwamba serikali ya kiraia inayosakwa kule Sudani itapatikana kwa namna gani? Uh, sasa inaonekana kwa makubaliano hayo na msimamo huu ambao umeonyeshwa na chama kikuu cha upinzani kule, inaonyesha haitopatikana kwa njia ambazo waandamanaji walikuwa wanataka upatikane. Naona sasa utapatikana kwa njia za hila, kwa sababu hao watu nafikiri wamekushaahidiwa kwamba mtakuwemo kwenye serikali au mtapewa nafasi kadhaa katika wizara. Sasa kutokana na hali hiyo hawezi kuwa na objective ile ile ya tangu mwanzo ya kwamba tuwe na serikali ya kiraia. Sasa hapo kuna kubahatisha, pengine ikija serikali ya kiraia unaweza kupata au usipate. Kwa hiyo naona viongozi wao wameamua wachukue mlengo mwingine kabisa wa katikati wa kukubali kati, kufanya makubaliano na wanajeshi na kukataa msingi uliofikisha nchi katika hali hii, ambayo ilikuwa ni mgomo ulioendelea muda mrefu mpaka Omar Bashir akaondolewa. haji kaburu tuamini kwamba utawala wa kijeshi nchini Sudani utaendelea kwa muda kutokana na upinzani kutofautiana na waandamanaji. Ni kweli, kwa sababu historia inaonyesha kwamba serikali Sudani imekuwa inaendeshwa na kijeshi kwa muda mrefu sana. Ki Jafari alikuwa la, la, la, uh, mwanajeshi lakini baadaye akaja kamilisha chama kile cha nani na kadhalika na kadhalika ni. Kwahiyo jeshi mara nyingi limekuwa lina nguvu sana kule Sudani kuliko sehemu nyingine na asili ya viongozi wengi wanatokana na, na na jeshi hata kama Omari yeye mwenyewe alitoka Omar Bashir alitoka kuwa mwanajeshi, wakapindua ndio, wakaja akaiweka chama cha kisiasa na kuendelea kutawala. Kwa hiyo hii inaweza kuchukua muda mrefu sana, na njia hii ambayo wa, wa, wa, wa, wa viongozi wa wapinzani wameamua kupita itawachelesha hasa na kufika kwenye wenye azma ambayo ilikuwa inapatikana kwamba baada ya serikali ya Omari kusio na serikali nyingine tena ya kijeshi, badala yake kuwe kuna serikali ya kiraia ambayo itaita, itaita, itajumuisha watu wote na itatengeneza rasimu mpya ya katiba na pengine kupata uchaguzi ambao utakuwa ni wa waki, waki, kiraia kwa vyama ambavyo havina mrengo wote na jeshi. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni mpishe basi Sabina na Bigambo kwenye makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Salimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia suala la upangaji miji. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Msikilizaji, upangaji miji ni miongoni mwa hatua za kulinda na kuhifadhi mazingira. Ili kuyalinda na kuyahifadhi mazingira yetu ni muhimu kupanga mji. Athumani Shaban Simba ni afisa mipango miji kutoka wilaya ya Nyamagana mkoani Mwanza nchini Tanzania, anazungumza nami kuhusu upangaji miji. Mipango miji ni ile hali ya kupangilia mji, kuweka matumizi tofauti tofauti, ili watu waweze kuishi vizuri, na huku tukifikiria kizazi kijacho. Sasa kwenye upangaji wa miji tunatumia sheria. Kwa hapa Tanzania sheria ya mipango miji namba nane, sheria ya mwaka elfu mbili na saba tunapanga miji huku tukiwa tunazingatia uhifadhi wa mazingira, maana tukiwa tunapanga mji pia tunahusisha na, na, na sheria ya mazingira ya mwaka elfu mbili na nne kwa mfano kwa hapa Mwanza tuna zoezi kubwa la urasimishaji makazi holela, huku tukizingatia uhifadhi wa mazingira. Tunapanga mji katika maeneo yanayofaa mwananchi kuishi, kwa mfano kwenye maeneo ya tambarare na minuko midogo. Lakini hatuwezi kupima na kupanga mji kwenye maeneo ya mabonde na milima ile. Yale maeneo ya mabonde na milima tunaacha kwa mujibu wa sheria ili tuweze kutunza mazingira. Kwa mfano kwenye maeneo mabonde ni maeneo ambayo maji yanatuama kuna uoto wa asili pale. Kwa hiyo pale hatuwezi kuruhusu mtu kuishi. Na vile vile kwenye minuko mikali kwenye mi, milima napo haturuhusu mtu kuishi. Kule tunapanga kwa kuruhusu watu waweze kupanda miti ili mji uweze kupendeza. Kuwe mji wa kijani lakini pia katika upangaji mji huu pia tunaweka maeneo ya kuweka taka, tunaita collection point, kwamba kila kwenye nebaudi unayoipanga unatakiwa uzingatie uhifadhi wa mazingira, kwamba wale watu unaowapangia ule mji wapate maeneo ya kuweka taka ngumu kwa muda. Baada ya hapo, gari linapita linakusanya zile taka linapeleka kwenye dampo kuu lakini pia katika tunapanga mji tunazingatia kuweka mabarabara yenye ukubwa wa mita sita katika hii hali ya kurasimisha haya makazi yaliyokuwa yako olela. Kwa hiyo tukiweka barabara, tunazuia kuweka vichochoro, kwa sababu kukiwa na vichochoro kunarahisisha kuna washawishi watu waweze kutupa taka ovyo ndani ya vile vichochoro na uhalifu unatokea. Kwa hiyo tunaweka mabarabara ndani ya mabarabara humo tutakuja, tutaweka mifereji kwa ajili ya maji ya mvua kuweza kupita. Tunafanya yote hayo tukiwa na lengo la kuhifadhi mazingira. Zoezi la kupanga miji limekuwa likilalamikiwa na watu hasa baada ya wale waliojenga kabla ya utaratibu wa mpango miji kuanza kubomolewa makazi yao. Bwana Athmani Shabani Simba anaendelea kufafanua mambo ya kuzingatia kabla ya ujenzi ili kujenga rasmi kwa kufuata utaratibu wa mipango miji na kuepuka athari na hasara zitokanazo na kubomolewa jengo ama eneo la biashara baada ya kubainika kwamba ulijenga katika eneo lisilostahili ujenzi wowote unaofanyika unahitaji upate kibali cha mkurugenzi, kwa maana ya uendelezaji wowote katika kibali kile tunachotoa tunakuwa tunampa mtu masharti ya uendelezaji wa kiwanja chake. Kwa mfano, ndani ya eneo lake la siku ya mita mia sita anatakiwa aliendeleze kwa ujazo usiozidi asilimia arobaini, kwa maana kwamba atajenga jengo, lakini ndani ya eneo lake aache spesi ambayo ataweza kupanda miti, ataweza kupanda maua ili kuleta hali nzuri ya hewa ndani ya eneo lake na pia pia katika ilo ilo eneo atakiwa apate sehemu ya kuchimba shimo la taka. Sasa watu wakijenga kiolela, wanajenga ovyo, wengine wanajenga majengo bila kuweka vyoo, wengine wanajenga majengo bila y kuweka parking. Sasa ikitokea mvua au ikitokea hali mbaya ya kimazingira, inasababisha hayo maeneo kuwa na shida. Sasa wananchi badala ya kusimamia na kufata mipango miji, wao wanalalamika, wakati wao ndio waharibifu wakubwa wa mazingira. Kwa sisi, tunachofanya tunazidi kutoa elimu kwao, kwanza kuwaambia ujenzi unatakiwa ufate mipango miji. Kama sehemu ni barabara, watu wasijenge, waache barabara ipite. Kama sehemu za milima tumepanga kwa ajili ya kupanda miti ili kuhifadhi mazingira, wasijenge. baadhi ya watu huliona zoezi la upangaji miji kama lisilo na tija ya moja kwa moja kwao. Hapa Bwana Athumani Shabani Simba anaelezea faida za moja kwa moja kwa mwananchi endapo mji utapangwa. Umuhimu wa kupanga miji ni mkubwa sana Ukipanga mji unazuia uhalifu, kama nilivyosema, kwenye miji ambayo haijapangwa uhalifu ni mkubwa sana kwamba vichochoro vinakuwa vingi, uhalifu unakuwa mkubwa sana. Pili, umuhimu wa kupanga miji unasaidia kwenye uhifadhi wa mazingira, kwa sababu kila mtu atatumia eneo kwa mujibu wa mpango ulivyosema kama eneo limepangwa kwa ajili ya open space watu waweze kupumzika, litatumika kwa ajili ya open space. Kama eneo limepangwa kwa ajili ya soko, litatumika kwa ajili ya soko. Kama sasa hivi tuna stendi yetu kubwa ya Nyegezi, tumepanga pale, tumeweka na eneo la choo zamani, watu walikuwa wanajisaidia ovyo, lakini saa hivi tumeweka choo cha umma watu wanawana, wanawana, wanalipia pale shilingi mia mbili, wanajisaidia pale. Kwa hiyo tukipanga mji tunaweza kuzuia uchafuzi wa mazingira, lakini pia ukipanga mji unaongeza pato la kitaifa na pato la kihalimashauri, kwa maana ya kwamba kila shughuli itafanyika kwa utaratibu ulio kupangwa ina maana, kama sehemu tumepanga kwa ajili ya shughuli ya kibiashara itakuwa kwa ajili ya shughuli ya kibiashara, tutaweza kukusanya kodi katika mfumo unaoeleweka na pia, upangaji wa mji unasaidia katika kupendezesha mji. Kwa hiyo mji utapendezeka kama ukipangika. Mkoa wa Dodoma ambao ni mji mkuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ni miongoni mwa miji ambayo iko katika mpangilio mzuri nchini Tanzania na ramani yake imetumika pia katika ujenzi wa baadhi ya miji katika nchi ya Nigeria. Dada huyu ni mkazi wa Dodoma, anashuhudia uzuri wa mji wa Dodoma na jinsi ulivyojengwa. Mimi naitwa Sekunda Kasesi, hapa kwa Dodoma kwa kweli mji umepangika vizuri, kwa sababu kama ni, ni mifereji ya kupitisha maji ipo na hata kama kipindi cha, cha masika mafuriko yanatokea sehemu ndogo sana, hasa kwenye ule mtu tu mkubwa, lakini kwenye makazi ya watu hakuna kitu kama hicho, na hakuna ule msongamano mkubwa wa watu, labda kama kwenye squatters, hakuna. Kwa kweli kwa manispaa ya Dodoma wamejitahidi kupanga miji. Na msikilizaji, ikiwa ndio kwanza unaungana nami makala hewani, ni Mazingira, leo dunia yako kesho, na hii leo tunaangazia upangaji miji na mazingira. Nikielekea ukingoni kabisa mwa makala haya, nilitaka kufahamu jamii ifanye nini katika kuendana na suala la mipango miji na mazingira. Huyu hapa tena Athumani Shaban Simba, afisa mipango miji jijini Mwanza. Nchini Tanzania, kiukweli, mimi nachoambia wananchi wawe wanahudhuria vikao vya wananzengo vya wananchi. Wananchi wengi wanalalamika kwa sababu hawashiriki hilo zoezi, wanakuwa hawapo. Sasa inakuwa ngumu wao kupata taarifa, ndio wanaishia kulalamika. Mi ningependa wananchi wote kwenye mitaa yao mmoja mmoja wawe wanahudhuria vikao wakiwa wanawitwa, ili waweze kupata hizo taarifa za maeneo yao katika urasimishaji. Hiyo itasaidia pia kupunguza maneno, itasaidia pia kupunguza migogoro ya ardhi. Hapa msikilizaji, sina la ziada. Bila shaka umeelimika kupitia makala haya kuhusu suala la upangaji miji. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine na kutakia siku njema, kwa heri. Nam, asante Sabina na Bigambo kwa kutamatisha hivyo makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Msikilizaji, nasi tufunge jamvi ili kwa muda saa mbili na nusu ni wasa wetu mwingine wa matangazo ya lugha ya Kiswahili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victor Robert Wille. Ali Bilali alitujuza habari za michezo. Kwa heri kwa muda misi wa kwanza kupenda kuna wengi walipitia wengine wakafa wakaenda, yapo hoywe, hoywe amba nakosa wadau, wadau, wadau inachonipesa ni mazoya haya, ipo siku yakapotea. Mbona si shangazi dunia, mi si wa kwanza kupenda, kuna wengi walipitia wengine wakafa wakaenda. Wala si shangazi dunia, mi si wa kwanza kupenda. Kuna wengi walipitia, wengine wakafa wakanda kaenda, yeah ya kiwa anatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Msikilizaji, msanii huyu ni kutoka nchini Tanzania, alikuwa mwana mitindo wakati fulani, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Na muda mfupi tu kutoka sasa, tunakuacha uendelee kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International. Nikutakia asubuhi njema, kwa heri.