Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni a Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Mtu mmoja wao na wengine kumi kujeruhiwa jijini Khartoum jirani na eneo la maandamano alikuwa kiongozi mkongwe upinzani wa upinzani wa DRC Tshisekedi hatimaye sikwa jana Jumamosi. watu kumi wameuawa, wengine 20 kujeruhiwa katika shambulio la kujitoa muhanga huko Raqqa nchini Syria, karibu katika nguo ya kwanza. Matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili Juni 2 mwaka 2019, mtu mmoja ameuawa na wengine kumi kujeruhiwa jijini Khartoum nchini Sudan baada ya kufyatuliwa risasi jirani na eneo la maandamano. Kamati ya madaktari wanaoshiriki katika maandamano imethibitisha hayo kutokea baada ya vikosi vya serikali kufyatua risasi jirani na waandamanaji. Chama cha wahadhiri wa vyuo vikuu nchini Sudan kimesema katika taarifa yake rasmi kwamba mauaji na vitisho vinavyoendelea kutokea katika barabara ya Nile ni mwanzo wa mauaji yenye lengo la kuzima maandamano kwa nguvu. Mvutano unazidi kupamba moto kati ya baraza mpito la kijeshi la Sudan na muungano wa waandamanaji pamoja na makundi ya upinzani wanaotaka madaraka yakabidhiwe kwa raia. aliyekuwa kiongozi mkongwe wa upinzani nchini DRC Etienne Tshisekedi hatimaye amezikwa jana Jumamosi, wakati huu mwanae ambaye ndiye rais wa DRC Felix Chisekedi akishuhudia baada ya siku tatu za maombolezo ya kuenzi mchango wake. Rais Felix Chisekedi alionekana wazi kuguswa na maombolezo hayo ya mwisho ya baba yake ambaye alifariki dunia akiwa na umri wa themanini. Viongozi wa Afrika walihudhuria mazishi hayo akiwemo Rais wa Rwanda Paul Kagame ambaye wakati mmoja alitajwa kwa wa DRC. Alikuwa kiongozi wa waasi wa UNITA nchini Angola, Jonas Savimbi, hatimaye amezikwa tena, ikiwa ni miaka kumi na saba tangu kifo chake. Maelfu ya wapiganaji wa zamani wa kundi la UNITA walivalia fulana nyeupe zilizokuwa na picha ya sura ya Savimbi walihudhuria shughuli za mazishi hayo katika kijiji chake Lopitanga. Kifo chake mwaka elfu mbili na mbili kilichangia ukomo wa moja kati ya vita vya muda mrefu vya wenyewe kwa wenyewe barani Afrika. Hatimaye mwili wake ulikabidhiwa kwa familia yake Ijumaa iliyopita baada ya mkanganyiko kutokea mapema juma lililopita. Hii inaelezwa kuwa hatua muhimu kufikia, kufikia mapatano ya kitaifa katika nchi hiyo iliyo na utajiri wa mafuta. Radio France Internationale. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania ni saa moja na dakika thelathini na nne Afrika Mashariki. Watu kumi wameuawa na wengine ishirini kujeruhiwa katika shambulio la kujitoa muhanga baada ya bomu kutegwa garini huko Raka iliyokuwa ngome ya kundi la Islamic State kaskazini mwa Siria. Waangalizi wa haki za binadamu nchini Syria wameeleza watu hao waliouawa ni raia watano na wanajeshi watano wa vikosi vya Kikurdi vinavyopigania demokrasia nchini Syria. Shambulio hilo ambalo bado hakuna aliyetangaza kuhusika nalo lilitanguliwa na mlipuko wa bomu uliowajeruhi watu wengine kadhaa katika eneo lingine la mji huo wa Raqqa. Rais wa Iran Hassan Rouhani amesema kwamba nchi yake iko tayari kwa mazungumzo na Marekani iwapo itaonyesha heshima na kufuata sheria za kimataifa, lakini haitokubali kushinikizwa na Marekani kwenda kwenye meza ya mazungumzo. Rouhani ameliambia shirika la habari Afaa kwamba serikali yake iko tayari kwa mazungumzo iwapo upande mwingine utataka kwenye meza ya mazungumzo kwa heshima, huku ukifuata kanuni za kimataifa na bila ya kuamrisha mazungumzo hayo. Rais wa Mexico amesema Jumamosi kuwa anafikiri kuwa maafisa wa Marekani wanajiandaa kufanya mazungumzo na Mexico kuhusu tishio la Rais Trump kuziwekea ushuru bidhaa zote kutoka Mexico kwa lengo la kukomesha wahamiaji haramu wanaovuka mpaka. Rais huyo Andres Manuel Lopez Obrador amewaambia waandishi wa habari, bila kufafanua sababu za kufikiria, akisema mshauri wa Rais Trump mwishoni mwa juma lililopita. Rais wa Marekani Donald Trump aliandika katika wake, kuanzia Juni kumi kila bidhaa iingizwayo Marekani kutoka Mexico itatozwa asilimia ya tano ya ushuru ili kukomesha wimbi la wahamiaji haramu na uvuka mpaka. Mm, msikilizaji ni saa moja na dakika eh, thelathini na sita <coughs> Afrika Mashariki. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na sasa anapisha mlango Steven Mumbi katika makala ya nyumba ya sanaa. kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa, na hii leo tunaangazia sanaa ya kushona vikapu pamoja na viti vya kukalia, vibakuli vya kuwekea urembo na, na mikoba. Jina langu ni Steven Mumbi na nitakuwa na kikundi cha kina mama kinaitwa Msuko Saiso kutoka Kilosa mkoani Morogoro. Karibu msikilizaji. Msikilizaji, kabla ya kuanza kuzungumzia sana hii, pata kibao hiki Loliwe cha kwake Zahara kutoka nchini Afrika Kusini. Leo tukiangazia sanaa. Karibu sana katika makala ya nyumba ya sanaa. Kwa utambulisho, Msuko Saison na naneaaongouheuwatu saba mnayoongea hapa, naitwa Rahma Suleiman ikatiwa kikuu cha Msuko Saison. Rahma, mnafanya um, nini nyinyi kikundi cha Msuko Saison? Katika kikundi chetu cha Msuko Saison tunatengeneza vitu vi, kama sturi, vikapu, shepu za mezani, makapeti mazuri ya kutumia ubunifu wa sisi wenyewe kwa mikono yetu. Tukizungumzia mfano kikapu ambacho nimekishika mkono ni vifaa Tunatengeneza, hutengenezwa na mashine. Tunasokota kamba ndogondogo wenyewe kwa mikono yetu, tunatumia kamba ndogondogo, tunashonea kutumia hizo kamba pamoja na sindano, tunashonea na kamba hizo. Zingine tunazipika tuna kutumia rangi, tunachanganya katika katika hizo singa, tunashona tuna, tuna pamoja na tokea kikapu kamili. Rangi ni za, na... rangi hizo, ni rangi za... Na kikapu, kuna kifaa sindano ambao kazi yake nini? Ah, ni kifaa ambacho unaweka mezani, unaweka na sahani ya chakula juu Asi, unatumia kwa kula, um, juu yake. Okay, kingine naona kama kibakuli naam, eh, eh, naona ni kama ni kama kibakuli. Na hiyo ndio ngumu ndani yake, na yeye ni katani. E, niye, ni katani hiyo. Hizi kamba nyembamba zilizokuwa zimepigwa kwa rangi, ndio tunatengenezea, hiyo inakuwa ni ngumu zaidi. Atutumie haya wa wala, natumia tu nikatani yenyewe iliyosokotwa na iliyosokotwa na mashine. Kingine naona kuna kikapu cha kawaida cha mviringo, kuna kikapu kingine ambacho chenyewe ni cha pembe nne na kina mfuniko hiki, na chenyewe natumia na, hiyo ni katani zilizopikwa za rangi na zilizosokotwa, tunakishona kutumia sindano na, na, na, na mikono yake na kutumia kamba hizo nyembamba, kinatukia kikapo kamili. Huu ni kama mkoba wa kuhifadhia vitu, kubebea vitu vidogo vidogo sokoni, hospitali. Unaweza ukaweka hata teapot ya chakula au chupa ya chai, unabeba unaenda kupeleka hospitalini, kama ni mkoba tuseme. Kina kuchukua muda gani kutengeneza kikapu kimoja cha namna hii hapo? Hiki kinachukua muda mrefu, kwa sababu ni kina changamoto kubwa, kusokota hizi, kama unasokota kwa kwa, sisi wenyewe hatutumii mashine, na kushona tunashona. Unaweza ukachukua kama wiki tatu kwa kikapu kimoja kutengeneza watatu na, a, i, i, tumechukua katani, tumeitengeneza nuru vizuri, tumeisawazisha vizuri, tumeisukia hivi imekuwa kama ndio sehemu ya kukalia yani kama stuli. Na yenyewe inachukua muda gani hii? Hii inachukua muda wa siku mbili tu. Siku mbili. Mm. Hii. Na hizi hii, mbao ambazo zime patu juu tu mahali ukalika. Kwa mchonda wa mbili kuna. Ni mbunifu vizuri kuna e, mtu anatengeneza kwa fundi seremala. Sisi tunaachua tu natengeneza kupitia si tuna, kupitia kama. Kikapu kingine tena kijaelezea naona chenyewe kama kwa juu kimegunguo hiki ni cha pembe tano. Kile mchezaji kilikuwa ni cha pembe nne, Kikuwa cha mviringo. Sasa hiki na nani cha pembe: moja, mbili, tatu, nne, tano, cha pembe tano hiki hapa nacho tunatumia vile vile, kama hizi zinapikwa rangi, kamba zingine na za kushonea, tumetumia zile za kusokota kawaida, ila tumechanganya zile zilizotengenezwa na mashine, lakini zaidi hiki nacho kama muda wa wiki tatu na juu mikono yake tumechukua hizi zilizotengenezwa na mashine, tumezungushia kitambaa cha nguo. Zote hizi ni kazi ya mikono pekee, hakuna mashine hapa. Ah, hii ni kazi ya mikono tu, hakuna mashine. Kuna hii nyingine ambayo nimekalia hapa, ni na chenyewe kwa k kurushia kitambaa pembeni. Yaani, kimechanganywa katani na kitambaa pamoja, kitu chenyewe ni cha mbao. Tumetumia muda kama wiki tatu mpaka kimekamilika. Ili kuchukua ni muda mrefu kidogo, kulinganisha na kile cha mwanzo. Eh, yeah, kimechukua muda mrefu sana. Ila hiki hapa kimechukua muda mrefu kuliko hiki cha mwanzo. Eh, hiki hapa kina kina kazi ngumu sana kuliko hiki cha mwanzo. Hiki cha mwanzo hakina kazi ngumu zaidi, lakini hicho kimezidi. Bila shaka hata gharama yake ni kubwa. Eh, gharama yake ni kubwa sana. Sturi ile ya mwanzo ya pembe nne ya kawaida ambayo imesukwa kwa juu tu, ni shilingi ngapi mnaiuza kwa fedha za Kitanzania? Mnauza shilingi thelathini kwa fedha za Kitanzania. Ah, je, hii niliyokalia hii ya thelathini na tano, hii bei gani? thelathini na tano kwa fedha za Kitanzania. Oh, hii ni juu zaidi. Eh, hiyo ni juu zaidi, kazi ngumu Msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, nazungumza naye Rahma Suleiman kutoka Msuko Saiso. Hawa ni washonaji wa vikapu e, pamoja na vifaa mbalimbali ambavyo vinatumia katani pia e, pia unaweza ukapata stori kiti ambacho kimeshonwa ama kimesukwa kwa kutumia katani ama mkonge, wengine wanaita jina langu ni Stephen Mumbi na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Asante kwa msikilizaji uliyeizia Bangwe, Kaengesa na Manyele na kwingineko katika mkoa wa Rukwa. Tunapatikana kupitia TBC FM na nchi nzima ya Tanzania, tunapatikana kupitia TBC FM pia kupitia tovuti yetu, ingia www.rfikiswahili.com RFI utatupata moja kwa moja. Msikilizaji, bila shaka, unamkumbuka Alfa Blondi, amekuwa na vibao kedekede kede, lakini mara hii sikiliza kibao hiki vuvuzela. Alpha Blondi kutoka nchi ya Cote d'Ivoire. Kibao kinaitwa Vuvuzela. Tuendelee na makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Zipi ni changamoto kwenye kazi hii ya ushonaji ama ufumaji? Changamoto tunayoipata ni kubwa sana. Changamoto ile zaidi tunayoipata ni ile ya kusokota kamba kutumia mikono yetu yenye, pamoja na miguu, yani ndo tunapoumia zaidi, kutumia ile changamoto na kutumia akili zaidi, ndo tunaumia sana, na tunaweza kuchukua muda mrefu sana kwa usokotaji wa kamba hizi nyembamba, na ndo tunaumia, eh ee. Huo ndio ugumu wenyewe wa kazi sasa. Ugumu zaidi wa kazi ni huo, ndio maana unachukua muda mrefu sana kutengeneza vitu. Unafikiria nini kinaweza kufanyika hapo ili kurahisisha kazi yenu? Naona kama naweza kurahisisha katika kazi zetu, tuchukue tuchukue muda mrefu zaidi tu, kama tu, tutoke kwenye vitu vyombo vya habari hivi, tutoke toke, ili tupate changamoto zaidi, tutengeneze vitu vyo vinatoka vina, vina katika E, mtaji mdogo, kunatokana na mtaji mdogo kwa sababu kazi yenyewe tumeianza sio muda mrefu, na mtaji wetu ni mdogo zaidi, na watu wenyewe tuliokuwepo ni wachache wa zaidi viki, vikiwa vinatoka inatoka biashara yetu, naona na sisi tutaongezeka tukawa wengi na vitu vyetu vikawa vingi. Mmefaidika kiasi kiasi gani mpaka sasa hivi? Kujafaidika vyovyote kwa sababu mtaji wetu ni mdogo sana na tunaanza yani. e... Kwa hiyo unawaambia nini sasa wanaopitia makala haya ya Nyumba ya Sanaa? Nawaambia tu wawe nao kufuatilia katika changamoto ya kina mama, wajitoe waji nao, tukiwa pamoja, ili tu wilaya yetu na sisi tuwe na changamoto zaidi, tujitoe katika bidhaa ndogo ndogo kama hivi za kina mama, tujitokeze kwa wingi, labda na sisi tutainuka kina mama msikilizaji anawataka wakina wa mama wa wawasaidie, mnafanya juhudi gani ili sasa mweze kulifikia soko ine? Tunafanya juhudi kama hivi leo hii, yani tukiwa tunatoka kwenye yani, kama imekuwa kama ndo mara ya tatu sasa kutoka kwenye mitandao mtandao tandao, yaani kama hivi ndo mara ya tatu. Mara ya kwanza ndo tumeenda Nanenane, mara ya pili tumekuja huku huku, hii mara ya tatu hatujatoka zaidi mpaka tu, muende tu tu tuwe eh, tumejulikana. Aba isaidie kwe serikali saidia tutusambaze biashara zetu na sisie tutoke katika. Nadhani kuna umuhimu wa uh, kuwapa mikopo pengine ili mtaji wenu kuwe zaidi e, tunaom tunaomba hivyo. Kwa tumejaribu kwenda kugonga milango ili mpewe mkopo? Yeah, tumejaribu ila tume, kwa sababu nani yetu ni hali ya chini tu, tumeshindwa kwa sababu ya mkopo unatakiwa uwe wa juu zaidi meona na sisi ndo ya mwanzo tumeshindwa kukopa kwenye ama tulikuwa tunaomba mwinuko kidogo na sisi ambao watafanya kazi hii ama kujituma. Naomba kina mama nao wajitokeze kwa wingi, najua watajitokeza kwa wingi, nasikia labda tutakua tuapata changamoto baba wa kuhamishi baba, wa baba pale hagomi. <laughs> kama hivi sasa hivi, hivi haupo nyumbani amna. um, sij lakini naomba kina baba naye wawe na moyo wa uvumilivu wa ruhusa wa, wanaakezao na, na wajitokeze kama mimi nilivyojitokeza. Unafikiria kwa nini wanaume wengi hawapendi wanawake kujitokeza ama kujitegemeza? Mimi naona wanaume wengi wa, wa, hawapendi wake zao kujitokeza kwa sababu ya wivu tu usio kuwa na kitu fulani yani. Sio akina ma kiu flanisio akina mama baadaye wanasahau nyumba. Hapana, akina mama hatuna wanasa taratibu hiyo hata kidogo yani naomba akina mama wajitokeze kwa wingi, eh, wakishajitokeza kwa wingi basi na sisi tunaona naona tutaendelea tu. Haya, msikilizaji Msuko Saiso wanapatikana Kilosa, Morogoro, lakini pia unaweza kuwafuata kwenye Facebook pamoja na Instagram andika msuko nukta saiso katika Facebook pamoja na Instagram. Nambari yao ya simu ni alama ya kujumlisha 255711770224 na moja kwa moja unaweza ukapata bidhaa zao, ama ukafahamu kuhusiana na sanaa hii ya ususi, ama ushonaji, ama ufumaji wa vikapu uli e, meza na vinginevyo vinavyohusisha katani ama mkonge. Msikilizaji, makala nyumba ya sanaa ndiyo inafikia ukingoni. Jina langu ni Steven Mumbi, nilikuwa nao msuko Saiso kutoka Kilosa mkoani Morogoro. Hawa ni wasukaji wafumaji na washi wa vifaa mbalimbali vinavyotumia mkonge ama katani. Unaweza ukaitumia maoni yako haya katika Facebook, Instagram na Steve Mumbi, wakati mwingine, mara nyingine, kwa heri hmm, katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Msikilizaji, usikose kuungana na mitena itakapo timu saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki kupata matangazo mengine a Kiswahili. anima yowote, mimi ni Matasaranga. Kwaheri kwa sasa.