Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi siku hii jumatatu leo tarehe tatu mwezi wa juni mwaka 2019 tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na makala kwanza ni habari kuu za dunia huu hapa ni muhtasari wake wanajeshi nchini sudan watumia nguvu kuvunja maandamano ya wananchi wanaotaka jeshi ukabidhi madaraka kwa raia mati maalum iliyopewa jukumu la kusimamia uchaguzi nchini algeria yasema uchaguzi wa tarehe 4 mwezi julai hauwezekani na Marekani yasema iko tayari kuzungumza na Iran iwapo itabadilisha mwenendo wake. Unaweza ujumbe kwa mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Lakini pia unaweza kutupata moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. matangazo haya pia unayapata kupitia radio shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Wanajeshi nchini Sudan wanaripotiwa kutumia nguvu zaidi asubuhi hii kwatawanya waandamanaji ambao wamekuwa wakipiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi jijini Hatum. Wakati huo waandamanaji kuendelea kushinikiza baraza la jeshi likabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia hii imekuja baada ya wasiwasi kuzuka katika jiji hilo baada ya watu wawili kuuawa kwa kupigwa risasi nje ya makao makuu ya jeshi mjini Hatum. Viongozi wa waandamanaji wanasema kwamba wataendelea kupigania haki zao hadi pale jeshi litakapokabidhi madaraka na wanasisitiza kuwa hata wafukuzwa katika eneo hilo watakwenda katika eneo lingine. Abas Mwalimu ni mchambuzi wa siasa na diplomasia, anazungumzia swala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kuna mambo mawili, kwanza uhusiano wa karibu uliokuwepo baina ya utawala wa Omar Albashiri, lakini pia u, kwa maana tofauti nyingine ni kwamba nani wanamkabidhi madaraka hayo ya kiraia, ambaye anaweza kulinda na kusema siya. Tufahamu kwamba katika Sudani kumekuwa kuna changamoto kubwa sana za, za, za kwa maana ya jeshi lenyewe limekuwa likihusika katika michakato mbalimbali ambayo imekuwa ikiingilia uhuru na, na, na haki za raia. Ni mtazamo wake Abbas Mwalimu, mchambuzi wa siasa na diplomasia, anazungumza zungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Baraza la usalama la Umoja Mataifa limeamua kuwa wanajeshi elfu moja watapunguzwa kutoka kwenye kikosi cha kulinda amani nchini Somalia licha ya mashambulizi kuongezeka mjini Mogadishu. Pendekezo hili limewasilishwa na Uingereza na kuungwa mkono na wajumbe wote, lakini ikaamuliwa kuwa kikosi hicho cha AMISOM kitaendelea na operesheni zake nchini somalia kwa mwaka mmoja zaidi. Hata hivyo maafisa wa polisi elfu moja na arobaini ya kutoka mataifa mbalimbali ya mbali Afrika. hawatapunguzwa. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba kumekuwa na mpango wa kuwapunguza wanajeshi wa AMISOM watapata elfu kumi na tisa na taratibu kuanza kukabidhi ulinzi wa nchi hiyo kwa vikosi vya Somalia. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amekutana kwa mazungumzo na rais wa Somalia Muhamed Abdulahi Farmaju mjini Adis Ababa. Mkutano wa viongozi hao wawili umekuja wakati huu ambapo nchi ya Somalia haina uhusiano mzuri na wa kidiplomasia na Kenya, ambapo waziri mkuu Abi mwanzoni mwaka huu alijaribu kuzipatanisha nchi hizo jini Nairobi. Wachambuzi wa mambo wanatazama vipi ziara hii ya Farmajo kule Ethiopia? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kweli, kwa duru zilizopo zinaonyesha kabisa kwamba rais Kenyatta hakuheshimu yale waliozungumza mwezi Februari. Kwa hiyo nafikiri Raisi wa Somalia na kwenda Ethiopia sio kumsongea, bali kwenda kueleza hali halisi iliyopo, kwamba yale mazungumzo yaliyozungumzwa na makubaliano yaliyofikia pale eh, hakuna utekelezaji rasmi uliofuata. Kwa hiyo anafikiri hilo ndio litakuwa la muhimu sana. Nam, ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa moja dakika thelathini na nne Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili dakika thelathini na nne Asante sana kwa kuendelea kumunya nasi asubuhi hii. Kamati maalum inayosimamia mchakato wa uchaguzi mkuu nchini Algeria imesema kuwa nchi hiyo haiwezi kufanya uchaguzi wake mkuu uliopangwa kufanyika Julai 4 mwaka huu. Taarifa ya kamati hiyo ya katiba imesema kuwa suala hili sasa linabaki mikononi mwa rais kupanga tarehe nyingine. Tangazo hili tayari limeibua hofu ya kutokea maandamano zaidi baada ya yale yaliyosababisha rais wa zamani Abdulaziz Buteflika kujiuzulu. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumzia swala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Yanayofanyika Algeria ndio kama vile anayoendelea kufanyika Sudan. Ina maana bado ma, maoni ya wananchi ama matakwa ya wananchi wa Algeria bado hayajatimizwa. Haya, haya, pamoja na kwamba rais Bouteflika ameachia ngazi, lakini ile junta kikundi kinachotawala bado ni kile kile, na wananchi wa Algeria wanataka lazima wale watoke, na watakapotoka wale wengine wanaweza kuja kupanga uchaguzi na uchaguzi ukawa huru na wa haki, vinginevyo inakuwa ni kama namna tu ambavyo wanajipanga ili kikundi kile kile kilichokuwa chini ya Buteflika ndio kiendelee kutawala. Tangu kuondolewa madarakani kwa rais Buteflika, nchi hiyo imeendelea kushuhudia maandamano ya mfululizo, wananchi wakitaka kujiuzulu kwa viongozi waliohudumu chini humo ama chini ya utawala wake. Waziri Mkuu wa Tunisia Yosef Chahed amechaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha Tahya Tunis kilichoundwa mwaka huu kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Novemba. Mwezi huu umethibitisha kuwa wafuasi wa chama hicho wameridhika na uongozi wake na wanataka arejee madarakani baada ya uchaguzi kufanyika baadaye mwaka huu. Chama hiki kiliundwa mwezi Januari baada ya mvutano ndani ya chama ambacho kilikuwa mleta muungano wa vyama mbalimbali cha Nida Tunis na kusababisha viongozi kadhaa kuachia madaraka. Kinara wa upinzani nchini Camerun amekosoa hatua vyombo vya usalama nchini humo kuwakamata zaidi ya wafuasi wake 350 walioandamana kushirikia achiwe huru, akikosoa pia namna wafuasi hao walivyonyimwa haki ya kupata wanasheria. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anatueleza zaidi. Maurice Kamto ambaye ameendelea kuwa kizuizini tangu mwezi Januari ametoa kauli hii kupitia msemaji akilalama uh, namna ambavyo vyombo vya usalama vimekuwa vikitumia nguvu kubwa kukabiliana na wa waandamanaji. Kwa mujibu wa vuguvugu linalomuunga mkono Kamto, polisi iliwakamata waandamanaji 350 kwenye mji wa Yaounde na magharibi mwa mji wa Nkongsamba vuguvugu vugu la kamto limekuwa likiandaa maandamano mfululizo kushinikiza mamlaka nchini humo kumwachia kiongozi wao anayeshtakiwa kwa makosa ya uhaini na kuchochea vurugu mara baada ya uchaguzi mkuu kamto sasa anautaka umoja wa mataifa kuingilia kati kinachoendelea nchini humo na hasa kile alichosema uhalifu unaotekelezwa kwenye eneo ambalo watu wake wanazungumza kiingereza Kampuni ya mafuta na gesi ya BP kutoka kule nchini Uingereza imekubali kumlipa dola bilioni 10. Frank Timis, mfanyabiashara biashara maarufu mwenye uraia wa Australia na Romania, anatuhumiwa kuhusika na biashara ya mafuta na gesi nchini Sengol kinyume na sheria. Ripoti zinasema kwamba BP ilinunua viwanja vyenye utajiri wa gesi nchini Sengol mwaka 2017 kwa kima cha dola milioni 250. Hata hivyo, imekuwa na madai kwamba BP na Timis wamekuwa wakijihusisha na biashara ambayo serikali dakaa imekuwa ikisema kwamba ni haramu madai ambayo pande zote mbili zimekanusha unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 9665 kilohertz mita bendi 31 wakula afrika ya kati ni saa kumi na mbili na ni saa na dakika 38 habari za asubuhi hapo ulipo asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 30, na upo nami Victor Abuso. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema nchi yake iko tayari kuongea na Iran bila ya sharti lolote, lakini akasisitiza kuwa Marekani itaendelea kusimama kidete dhidi ya utawala wa Tehran. Akizungumza akiwa ziarani nchini Swiss, Pompeo amesema licha ya hatari ambayo inaonesha kwa usalama wa dunia taifa lake liko tayari kuketi kwenye meza moja ya mazungumzo kupata mwafaka na Iran. Tuko tayari kuwa na mazungumzo bila ya masharti, tuko tayari kuketi pamoja nao, lakini juhudi za msingi za Marekani kubadili shughuli mbaya za jamhuri ya Kiislamu zitaendelea. Matamshi haya yamekuja wakati huu utawala wa Washington wanajeshi wake pamoja na manuari za kivita kwenye eneo la mashariki ya kati. Qatar imekataa mazimio yaliyofikiwa na viongozi wa mataifa ya Ghuba waliokutana mwishoni mwa wiki iliyopita mjini Makka nchini Saudi Arabia na kusema kupitia kwa, kwa, kwa mujibu wa Wizara ya Mambo ya Nje ya taifa hilo ambayo imesema kwamba itambui mkutano huo. Viongozi wa mataifa hayo walishtumu Qatar na Iran kwa kuunga mkono makundi ya kigaidi ambayo yanatarisha usalama wa eneo hilo, baada ya ambayo Doha na Tehran yameendelea kukanusha. Mfalme wa Salman wa, wa Saudi Arabia alionya kuwa vitendo vya kigaidi katika mataifa hayo vinaweza kusababisha tatizo la mafuta duniani. Na China imetetea uamuzi wake wa kuwatawanya waandamanaji mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa katika eneo like la kihistoria la Tiananmen, waliokuwa wanashinikiza mabadiliko uchumi na demokrasia. Wafanyikazi kazi wa wanafunzi na raia wa kawaida waliamua kuandamana, lakini na maafisa wa usalama walitumia nguvu kupita kiasi na kusababisha idadi kubwa ya watu kupoteza maisha, na inakadiriwa kuwa walikuwa ni mamia au maelfu ya watu. Waziri wa Ulinzi Wei Frge amesema kwamba uamuzi huo ulikuwa sahihi na hiyo ndiyo sera ya Beijing. Na sasa ni wakati wa RFA michezo na mwenzangu Ruben Kumbuka. Asante sana Victor Abuso. Kocha wa timu ya soka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard, uh, DRC, uh, Florai Benge amesema wachezaji wake waliwasili salama huko Madrid Uhispania mwishoni mwa juma iliyopita kwa maandalizi kuelekea fainali ya kombe la mataifa ya Afrika Afcon nchini Misri. Katika mkutano na waandishi wa habari hapo jana Jumapili, Ibenge amefahamisha kuwa ana imani na kikosi chake na kwamba Leopards itakuwa na michezo miwili ya kirafiki ya kimataifa. Kwanza Juni 9 watacheza na Burkina Faso na Juni kumi na tano watacheza na Kenya. DRC imepangwa katika kundi A, na Juni 22 itacheza na Uganda. Juni 26 DRC watacheza na wenyeji wa michuano ya Afcon, Misri, na Juni 30 watakipiga na Zimbabwe. Katika tenis, mchezaji wa tenis namba moja nchini Uingereza, Johanna Konta amefuzwa hatua ya robo fainali ya michuano ya tenisi ya Ufaransa huko French Open ama Roland Garros kwa mara ya kwanza akimshinda mchezaji namba ishirini na tatu kwa ubora duniani kutoka Croatia Dona Vekik. Uh, Konta ameshinda kwa seti mbili za sita mbili sita nne, na sasa Konta anatumai kufika hatua ya nusu fainali ambayo, kwa mara ya mwisho, msikilizaji, ilifikiwa na Mwingereza mwenzie Jo Duri aliyefika hatua hiyo katika michuano ya French Open mwaka wa kenda uh, mia manini na tatu. Nimalizie na, ni na um, masumbwi: bondia mwingereza Anthony Joshua amechakazwa na mpinzani wake Marekani mwenye asili ya Mexico Andy Ruiz. Uh, ilikuwa ni hapo jana katika ukumbi wa Madison Square Garden huko New York kwenye pambano la uzito wa juu, msikilizaji. Hivyo, kwa ushindi huo wa war Ruiz, Ruiz, uh, Joshua amevuliwa ubingwa wa dunia wa uzito wa juu duniani baada ya kupigwa uh, kwa ile inayoitwa knockout raundi ya saba. Naam, asante sana mwana michezo wetu asubuhi ya leo na mwanajeshi kule sudan wametumia nguvu kuanzia asubuhi hii kutawanya waandamanaji ambao wamekuwa wakipiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi jini hatum ambao wameendelea kushinikiza kwamba baraza la kijeshi lazima likabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia na hii imekuja baada ya wasiwasi kuzuka jini humo baada ya watu wawili kuuawa kupigwa risasi nje ya makao makuu ya jeshi mwenzangu emmanuel makundi amezungumza na abbas mwalimu mchambuzi wa siasa na diplomasia akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ah, yeye anachojaribu kuangalia ni kutafuta uungwaji mkono, lakini tunachoangalia zaidi ni dhana ya demokrasia. Je, utawala wa kijeshi unasimamia dhana ya demokrasia? Lakini unaweza ukaona kwamba kilichofanyika ni mapinduzi na mapinduzi kwa mujibu wa mikataba ya kimataifa haya, hayaridhiwi kwa hiyo hata akizunguka nchi gani na hata akienda nchi za Kiarabu kutafuta kuungwa mkono bado suala linabaki kwamba utawala uliopo madarakani katika Sudani si utawala wa kihalali kwa sababu haufuati katiba ya Sudani na haufuati miongozo ya kimataifa kwa maana ya mkataba wa Afrika ule wa Asbeg, lakini pia mkataba wa Umoja Mataifa. abasi Jeshi linasema kwamba sasa litatumia nguvu kuwaondoa waandamanaji waliozingira makao makuu ya jeshi na wizara ya ulinzi, wakisema kwamba vizuizi vyao vimekuwa ni hatari kwa usalama wa taifa. Watu wawili wamepigwa risasi nje ya makao makuu ya jeshi. Jeshi linakanusha uh, kuhusika Una Nadhani kauli hizi zinaashiria nini kwa jeshi? Huenda likawa limebadilika na kutaka kutia ngumu zaidi. yeah, kauli hizi zinaashiria ni ni, ni, ni jeshi ku ama, ama dola kushindwa wajibu wake wa kulinda raia, kwa sababu mkataba ya kimataifa, dola ndio lina wajibu wa kwanza wa kulinda raia wa nchi yake. Kwa hiyo kitendo cha kusema sasa watakabiliana na waandamanaji, na hapa tunaona waandamanaji wakiwa wanauawa, ingawa wao wanasema kwamba si wao, kunaweza kukaruhusu jumuia ya kimataifa kutafsiri hili swala na kuona namna gani kshiri kuingia kwa maana ya wajibu waji la wa kulinda, kwa sababu wajibu wa kulinda ni dhana kwamba pale nchi ama dola husika inapoonekana kushindwa kuwalinda raia yake na hatimaye kuwashambulia raia yake. Kwa hiyo inawezekana ikatoa nafasi kwa jumuiya ya kimataifa kwa maana kupitia Umoja wa Mataifa kuingia sasa nchini Sudani na kuakikisha wanalinda hali ya usalama. Tutarajie nini kwa kinachoendelea? Mazungumzo ya pande zote mbili yanaonekana hayafui dafu. Kwanza tutarajie Umoja wa Afrika kutoa ku, tamko la kuashiria kwamba eh, kuiwekea vikwazo kwa maana kuitenga nchi ya Sudani lakini pia tutarajie Umoja wa Mataifa kupitia Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa kutoa azimio la ku la kutaka utawala wa kijeshi kurudisha utawala mikononi mwa raia. Kwa hiyo nafikiri kutakuwa kuna, kuna, matamko kutoka Umoja wa Afrika, lakini pia kutakuwa kuna tamko kutoka Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa. Hapa sasa ndo tunaweza tukaona hali ya, ya, ya Sudani ikirejea katika, katika msawazo mtazamo wake. Abas Mwalimu, mchambuzi wa siasa na diplomasia, anazungumza akiwa Dares Salam nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya mazingira, Leo Dunia Yako Kesho, na Sabina na Bigambo. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Hii leo tunaangazia maisha bila mifuko ya plastiki nchini Tanzania. Je, inawezekana? Karibu fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Msikilizaji wa henga wa lema, mazoea yana tabu. Na msemo huu umedhihirika pakubwa hapa Tanzania baada ya kuanza kutekelezwa kwa sheria inayopiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki kama ilivyotangazwa na waziri mkuu wa serikali ya Tanzania Kasim Majaliwa. Mheshimiwa naibu Spika, itakumbukwa kwamba mnamo tarehe 5 Mei mwaka elfu mbili na kumi na sita Serikali ilitoa kauli ndani tokufu ya bunge lako tukufu kuhusu dhamira ya kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki hapa nchini. Kuanzia wakati huo hadi sasa serikali imekuwa ikifanya maandalizi ya kutimiza dhamira hiyo. Hivi karibuni nimemwagiza waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais anayesimamia masuala mazingira ikiwemo kuzungumza na wadau mbalimbali ikiwemo wenye viwanda vya kutengeneza mifuko ya plastiki kwa, kwa ajili ya kuhakikisha kwamba jambo hili linatekelezwa kwa haraka. Matumizi ya plastiki nchini yameendelea kuleta madhara makubwa, ikiwemo vifo vya mifugo kwa kula plastiki, kuziba kwa mifereji mingi nchini, uchafuzi wa mazingira na kushindikana kwa, ku, kwa kuozesha taka kwenye vituo vya kukusanya taka. Mheshimiwa Naibu Spika, kuanzia tarehe moja mwezi Juni mwaka huu 2019, itakuwa ni marufuku kutengeneza, kuingiza, kuuza na kutumia mifuko ya plastic kwa ajili ya kubebea bidhaa za aina yeyote. Naam, msikilizaji, huyo ni Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akitangaza bungeni kuhusu nia ya Tanzania kuanza utekelezaji wa marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki, na tayari utekelezaji wake umeanza tangu tarehe mosi mwezi huu. Wananchi wa Tanzania wanazungumziaje maisha bila mifuko hii ya plastiki? Jina langu naitwa Salum. Nishajipanga tali lolotoka dukani tunanunua hiyo hiyo. Lakini tunaomba kitu kimoja atupunguzie bei bei bei auze kama zamani 1250, ile ile na sisi faida ya elfu moja na mia mbili hamsini atuzie bei ile ile na sisi tuzi tupate faida. Atupunguzie bei tunaomba. Naitwa Sara Kalori. Mimi nauza viazi vya kuchemsha. Ambaye Ambaye ile ile 50 nilikuwa kwa jana Ams aib mimi kwa jina naitwa Shikunzi Joshua Mwamlima, nimefanya biashara ndizi, nawafungia nauza ndizi ni mifuko hii laini. Mifuko ilikuwa ikitusaidia kuhusu kuwafungia wateja. Ingekuwa vizuri serikali ingefanya mbinu sasa, baada ya kusaidia sisi kuwawekea, kama sisi tunauza ndizi, yaani mtu aweze akaja na mfuko wake. Tunakuwa na keki kianzio sasa cha mfuko ambao ni midogo hii hapa, imekuja mifuko ambayo inauza mmoja mia hamsini, ambao huu mmoja huu tulikuwa dasani mia saba. Sasa unauza no, mmoja mia hamsini, kidogo itatupa ngumu sana kwa wafanya kazi, wafanya biashara wadogo kama sisi. Wafanyabiashara ndogondogo nao wanalalama kuhusu usalama wa ajira zao baada ya marufuku hii kuanza kutekelezwa, kama anavyoeleza kijana huyu ambaye alikuwa akiuza maji yaliyofungashiwa katika mifuko ya plastiki maarufu kama maji ya kandoro. Na mimi naitwa Saidi, nawafanyia kazi maji ya kandoro. Kazi hii labda niseme labda kwa sababu ni hivyo rahisi, labda ni yani, ndo kaamua hivyo, inabidi labda tutafute nyingine, inabidi tuuze basi hata vitumbua. Tanzania inaingia katika orodha ya mataifa sitini duniani ambayo yamepiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki, na kwa upande wa Afrika Mashariki, Tanzania ni ya tatu sasa baada ya Rwanda na Kenya kufanya hivyo. Pengine hali ilikuwaje nchini Kenya wakati wa katazo hili na hali ikoje kwa sasa? Geoffrey Wahungu ni mkurugenzi mkuu wa shirika linalohusika na mazingira nchini Kenya, NEMA, anaeleza hali ilivyokuwa. Tumefika sasa mwaka mmoja na miezi kadhaa kutoka wakati tulianzisha kutekeleza marufuku ya plastiki. Tumekuwa na activities tofauti tukiendelea kama Kenya mzima kwa huo mwaka mmoja Tumeshika watu wengi, tumepiga tumepatia wengine cautions, lakini watu kama elfu moja mia mbili wameshapelekwa makotini. Wengi we, wengi wamepewa fines, wengine wamefungwa, wengine wamepewa cautions, lakini tuna changamoto nyingi ambazo zimetufuatia kulingana na tekelezo la hilo marufuku. Tuna changamoto za hizi karatasi za plastiki kupitia kwa mipaka yetu na kuja kuuzwa hapa. Kaunti ya Mombasa nchini Kenya inatajwa kufanya vizuri zaidi katika kutekeleza marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki. Na pengine wao wow, wamefanya nini na hali ikoje? Stephen Wambua ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la NEMA katika kaunti ya Mombasa nchini Kenya. Tunatumia mbinu tatu, tunatumia mbinu ya kwanza kuangalia kwamba hii makaratasi haifanyiwi haifanyi, haitengenezwi haifanyi kwa hivyo pia tunafanya kwa tunaa, makampuni zote tuko na listi yao, na huwa tunaenda huko kuangalia, na wengi wame, wametii sheria, hawafanyi ile kutengeneza ile mifuko ambayo imekataliwa. Utapata kwamba kuli, kuna ile mifuko ina, inakubalika, na wengi wame apply, wamepewa kibali na serikali kutengeneza hizo mifuko. Na pia hiyo ni njia moja. Njia ya pili ni kuhakikisha wale walikuwa wanauza, ndio tuna, tunaenda, pia tunawashika, tuna, manake tunaona kwamba tunataka kuhakikishia residents wa Mombasa kwamba tuko na cooperation na County Government of Mombasa Inspectorate uh, Department, na tutaendelea kufanya hizi misako kila siku na kila mahali, na tunataka kuhakikishia wananchi wa Mombasa na Wakenya kwa jumla, NEMA pamoja na serikali za county tuko imara, na tutaendelea kuhakikisha kwamba hizi mifuko, wale wanatengeneza, wale wanauza na wale wanatumia wameacha kufanya hivyo. Kwa kweli, tumefanya a lot of education and awareness. Tumeenda kwa radio, karibu kila radio zile, hata zingine za vernacular languages kama hapa Mombasa, tumeenda kwa radio zote stations, tumekuwa na mikutano kila mahali, na kwa hivyo tunaona mwananchi anajua sasa, ni ile sasa, mtu aseme ataki kutumia, kila mtu anajua kwamba hizi mifuko zimepigwa marufuku. Msikilizaji, marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki nchini Tanzania inahusisha maeneo yote ya Tanzania bara, wakati huu ambapo visiwa vya Zanzibar vinaendelea kutekeleza marufuku hiyo kwa miaka kadhaa sasa. Kupitia sheria ya usimamizi wa mazingira yaani Environmental Management Act, makosa matano yameorodheshwa ambayo ni pamoja na kuzalisha na kuagiza mifuko ya plastiki, kusafirisha nje ya nchi mifuko ya plastiki, kuhifadhi na kusambaza mifuko ya plastiki, kuuza mifuko ya plastiki na kumiliki na kutumia mifuko ya plastiki. Kwa kosa la kwanza la uzalishaji na uagizaji wa mifuko ya plastiki, adhabu yake ni faini isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi shilingi milioni ishirini Lakini pili ni kifungo kisichozidi miaka miwili. Je, na adhabu ya tatu ni kwamba unaweza kuadhibiwa adhabu zote mbili, kifungo pamoja na faini. Kosa la pili ambalo ni kusafirisha mifuko nje ya Tanzania adhabu zake ni sawa na kosa la kwanza. Kosa la tatu la kuhifadhi na kusambaza mifuko adhabu zake ni kifungo kisichozidi miaka miwili, faini isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi shilingi milioni hamsini na mbili na tatu ni faini ama kifungo vyote kwa pamoja. Lakini ukipatikana na hatia ya kuuza mifuko ya plastiki, adhabu ambazo utakumbana nazo ni faini isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi laki tano Lakini adhabu ya pili ni kifungo kisichozidi miezi mitatu jela, na tatu ni adhabu zote mbili kwa wakati mmoja, kifungo pamoja na faini. Na mwisho kabisa ukiendelea kutumia na kumiliki mifuko ya plastiki kuanzia Juni mosi utakabiliwa na faini isiyopungua shilingi elfu thelathini na isiyozidi laki mbili au kifungo kisichozidi siku saba ama faini na kifungo zote kwa pamoja. Hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami katika makala haya ya Mazingira leo dunia yako kesho. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Asante sana Sabina na Bigambo kwa kutuletia makala hayo ya Mazingira leo dunia yako kesho. Na msikilizaji, usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. ni sauti sola kutoka kule nchini Kenya na kibao extravaganza wakimaza hivyo. Kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa 2 na nusu saa za Afrika Mashariki.