Afrika Mashariki ni saa moja na nusu Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne, tarehe nne mwezi wa Juni mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni mkutasari wake. Uongozi wa kijeshi nchini Sudan wafuta makubaliano na viongozi wa waandamanaji na kuitisha uchaguzi baada ya miezi tisa. Umoja wa Mataifa wasema unaohofia kuendelea kwa mauaji ya kiraia kule nchini Mali. Na rais wa Marekani Donald Trump asema uhusiano wa nchi yake na Uingereza ni wa milele. Unaweza kutupata pia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook, lakini pia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com, lakini pia redio wa shirika. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 25576415747 Kiongozi wa baraza la kijeshi nchini Sudan, Jenerali Abdel Fatah Al Burhan, amesema baraza lake limeamua kufuta makubaliano yote ya awali waliyoafikiana na waandamanaji kuhusu serikali ya mpito, ambapo ameitisha uchaguzi mkuu katika kipindi cha miezi 9 ijayo. Haya yanajiri wakati huu jumuia ya kimataifa ikikashifu namna vyombo vya usalama vilivyokabiliana na waandamanaji kwenye miji mbalimbali nchini humo, ambapo watu zaidi ya 30 wameripotiwa kupoteza maisha. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudan James Shimanyula ametuma ripoti ifuatayo. Mbali na waandamanaji hao waliouawa, pia inakadiriwa na madaktari na viongozi wa waandamanaji kuwa zaidi ya watu mia tano wamejeruhiwa vibaya na wanatibiwa kwenye hospitali kadhaa mjini Khartum. Msemaji wa jeshi meja jenerali Bashir Mohamed alisikika akitoa matamshi haya kwa niaba ya wanajeshi walionyakua uongozi. Mazungumzo muhimu yanaendelea kati laki, ya wanajeshi na viongozi waandamanaji laki, mustabir, mustabir, lakini hatuwezi kamwe laki, kukubali kuendelea kuwepo hapa kwenye makao makuu ya jeshi kwa raia. Watu ambao wataendelea kuwepo hapa wanavunja sheria. Kilichoonekana ni kwamba waandamanaji walipuuza matamshi ya msemaji huyo na kuendelea kupiga kambi hapo makao makuu ya jeshi licha ya kuonywa kuwa walikuwa wakivunja sheria. Baada ya muda usio mrefu, wanajeshi wenye silaha kali walivamia mahali pa mkusanyiko wa andamanaji na hivi ndivyo hali ilivyokuwa. <coughs> James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Viongozi wa dini nchini Ethiopia wameitaka serikali nchini humo kuzuia kampuni wame, ya Marekani ya usafirishaji inayomilikiwa na wanaharakati wa mapenzi ya jinsia moja. Kampuni hiyo inafahamika kama Toto Tours, inajitangaza kama kampuni pekee inayounga mkono mapenzi ya jinsia moja na viongozi wake wanapanga kusafiri kwenda kule nchini Ethiopia kwa siku kumi na sita. Mapenzi ya jinsia moja nchini Ethiopia aruhusiwi kama ilivyo katika mataifa mengine barani Afrika, na anayepatikana kujihusisha anahukumiwa jela hadi miaka kumi na mitano. Mamia ya waumini wa dini ya Kikristo kutoka nchini DRC na Rwanda walizuiwa kuingia nchini Uganda Jumatatu ya wiki hii, ambapo walikuwa wahudhurie maadhimisho ya kumbukumbu ya mashahidi wa Uganda. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago ametuma ripoti ifuatayo Kulingana na mwenyekiti wa kamati ya maandalizi mwaka huu, ambaye pia ni waziri wa ardhi, nyumba na maendeleo ya miji, Beti Amongi, baraza la mawaziri la Uganda liliamua kuzuia wakristo mia saba kutoka DRC kwenye mpaka kwa sababu ya hofu ya Ebola between... hata kwenye mpaka na DRC kulikuwa na watu ambao walikuwa wakija, lakini waziri wa afya aliwasilisha jambo hilo mbele ya baraza ya mawaziri na kwa sababu ya hofu ya Ebola. Watu zaidi mia saba walisimamishwa mpakani. Kwa mara ya kwanza kwa miaka mingi hapa kuwa na bendera ya nchi ya Rwanda ama msafiri wa Rwanda yoyote kwenye makao ya waaminifu wana mgongo, kufuatia mgogoro wa mpaka na Uganda. Serikali ya Rwanda iliagiza raia wake wote wasiende Uganda, ikisema kuwa haiwezi kuhakikisha usalama wao. Mojawapo ya mambo makuu ya siku hii ilikuwa sala maalum ya kila mwaka kuelekea ukombozi wa rais wa zamani wa Tanzania Julius Nyerere, iliyohudhuriwa na mjani wake Maria Nyerere na Rais Yoweri Museveni ambaye aliunga mkono juhudi hii. Mwalimu Nyerere ni mwanaafrika muhimu zaidi kwa mchango ambao nimeweza kutambua katika historia yote ya binadamu. Kila mwaka tarehe tatu mwezi wa Juni watakatifu 45 wanakumbukwa kwa kuchagua kifo katika kutetea imani yao wakati walipokuwa wakiteswa na Mfalme Mwanga wa Buganda. Lukwago, Kampala, Arafiki Swahili RFI, Nairobi 89.9 FM na afrika mashariki, ni saa moja dakika thelathini na tano. Afrika ya kati ni saa kumi na mbili dakika thelathini na tano. Nchi ya Kenya imepiga marufuku shughuli zote za uvuvi katika maeneo ya pwani na mpaka wa nchi ya Somalia, kwa kile serikali inasema ni kutokana na hofu ya kiusalama. Uamuzi wa Kenya umekuja wakati huu mzozo wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili ukishika kasi. Mwandishi wetu Sabina na Bigambo anatueleza zaidi. Afisa wa serikali katika kaunti ya Lamu, Joseph Kanyori, amesema wavuvi wote wamezuiwa kwenda kuvua katika maeneo ya Ras Kamboni na karibu na mji wa Kiunga unaopakana na nchi hizo mbili. Aidha, ameeleza kuwa eneo hilo la bahari limeshuhudia utekaji wa binadamu, dawa za kulevya pamoja na bidhaa zingine. Wakati huu usalama ukiimarishwa, Somalia imekwenda kuishtaki Kenya katika mahakama ya kimataifa kulalamikia tatizo hilo la Tukisalia kule nchini Kenya, kuchapishwa kwa noti mpya za fedha kunaelezwa kama njia mojawapo ya kupambana na ufisadi na wizi wa fedha za umma. Fedha hizo mpya zilizinduliwa tarehe moja mwezi huu na Rais Uhuru Kenyatta. Gavana wa benki kuu Patrick Njoroge ametangaza kwamba wale wote walio na noti ya zamani ya shilingi elfu moja wana hadi tarehe hadi mwezi Oktoba kuzirejesha fedha hizo uh, katika benki kuu. Lakini wale ambao wana zaidi ya kiasi cha shilingi za Kenya milioni tano watatakiwa kujieleza ni wapi walikotoa fedha hizo. Hata hivyo, mbunge wa jumuiya ya Afrika Mashariki Simon Mbugwa amekwenda mahakamani kupinga matumizi ya noti hizo mpya, akisema kwamba uh, sheria ilivunjwa kwa sababu wakenya hawakuhusishwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameonya kuhusu hatari ya kutokea kwa mauaji makubwa nchini Mali, wakati huu wito wa kuongezwa kwa wanajeshi zaidi wa kulinda amani nchini humo ukiendelea kutolewa katika ripoti yake ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa ambayo imeonwa na vyombo vya habari, Guterres ameeleza kuguswa na kuongezeka kwa vitendo vya mauaji nchini Mali, ambapo ametoa wito kwa serikali kuimarisha usalama. Dr. Brian Wanyama ni mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Kibabii kilichoko kule mjini um, Bungoma nchini Kenya na anatathmini hatua hii. Mataifa yaliyo na uwezo, mataifa jirani yaje yawe na lengo moja, azia moja la kuangamiza wale wana mgambo, na vile vile habari za kijasusi kutoka kwa raia. Mara nyingi raia katika mataifa nayo, ambapo mashambulizi kama haya yanatekelezwa, huwa na wasiwasi nyingi kwamba wakitoa habari za kijasusi, pengine huenda wakaandamwa kwa njia moja au nyingine. Ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabi anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. RFI Radio France Internationale. Rais wa Marekani Donald Trump amesifu rafiki uliopo kati ya nchi yake na Uingereza. Matamshi yaliyoitoa wakati wa dhifa maalum iliyoandaliwa kwa ajili yake na malkia Elizabeth wa pili. Kwenye hotuba yake, rais Trump amesema nchi hizo mbili zinapaswa kujivunia historia ya ushirikiano wao, na hasa wakati wa vita ya kumaliza utawala wa kibaguzi wa Kinazi. As we honor our shared victory and heritage Tunapokumbuka ushindi na historia yetu, tunahakikisha mshikamano wetu ambao utatuunganisha kwa muda mrefu ujao: uhuru, kujitawala, kujitambua, utawala wa sheria na kupigania haki tuliyopewa na Mwenyezi Mungu. Malkia Elizabeth wa Pili amesema ziara ya rais Trump ni ishara tosha uhusiano uh, wa mataifa hayo mawili umeshiba Jared Kushna, mshauri wa rais wa Marekani Donald Trump, amesema Wapalestina bado hawapo wa tayari kujitawala, wakati huu anapojiandaa kutoa mpango wake anaofikiria kwamba unaweza kumaliza tofauti kati wa wa ya Wapalestina na Waisraeli. Akihojiwa na tovuti ya habari ya Axios kule Marekani, Kushna, ambaye pia ni mkwe wa rais Trump, amesema kwamba ajali wapo Wapalestina watakataa mapendekezo yake, lakini anacholenga ni kuona maisha yao yanaimarishwa. Na mawaziri wa Kiislamu wamejiuzulu nchini Sri Lanka baada ya kuonekana kushutumiwa aa, na kwa, aa, ku, baada ya kutokea kwa mashambulizi yaliyolenga maeneo ya kuabudu siku ya Pasaka aa, mwezi Aprili. Idadi kubwa ya raia nchini Sri Lanka ni waumini wa Budha, huku asilimia kumi tu wakiwa ni Waislamu. Walijiuzulu ni mawaziri wanaunga mkono rais Maithispala Sirisena baada ya kupata shinikizo za kufanya hivyo. RFI michezo na Ruben Kumbuka. Asante, Victor. Mahakama nchini Uswisi imemwondolea mwendo sharti mwanariadha wa Afrika Kusini Caster Semenya aliyekuwa ameagizwa na shirikisho la mchezo wa riadha duniani kupunguza homoni zake ili kuruhusiwa kuendelea na mashindano ya riadha. Semenya, bingwa wa michezo ya Olimpiki katika mbio za mita mia nane, amekuwa na changamoto ya kutokana na hali yake ya jinsia. Wengi kwa kishuku, Vikta, kuwa ana homoni nyingi za kiume. Awen hii bila shaka imekuja baada ya kukata rufaa. Kumbuka mwezi mmoja baada ya mahakama ya kimataifa ya mchezo ya michezo kusimama na uamuzi wa IAAF na bila shaka hilo ni shirikisho la riadha, mm-hmm. Ah, hivi leo kutashuhudia mechi kadhaa uh, mechi kadhaa ambazo zitapigwa ikiwa ni michuano ya kuwania taji la mataifa ya kusini mwa bara la Afrika, COSAFA Cup ambapo, uh, Uganda itakipiga na Afrika Kusini, Komoro watacheza na Malawi, na kule Gana Aa, ni kwamba bunge linatarajia kupitisha bajeti ya timu ya taifa ya nchi hiyo, the Black Stars, Ijumaa ijayo kwa michuano ya Afcon inayotarajia kuanza siku uh, kumi na saba zijazo. Inakadiriwa kuwa kiasi cha dola milioni nane zitatumika uh, kuigharamia timu hiyo ikiwa ni pamoja na uh, malipo ya wachezaji uh, kwenye benchi la ufundi na Uh, kutia pia, bila shaka motisha ili kwamba Ghana ipate ushindi katika Afcon. Ni nimalizie na taarifa hii kutoka huko Ujerumani, ni kwamba kocha wa timu ya taifa ya Ujerumani, Joachim Low amesema kufufuka kwa timu ya taifa kumekuwa hatua nzuri sana baada ya kuondolewa katika hali ya kukatisha tamaa na uh, kwa fedheha ambayo uh, timu hiyo ilipata katika fainali za kombe la dunia mwaka uliopita huko Urusi. Uh, katika mahojiano na gazeti la michezo la Ujerumani huko Lo amekiri kwamba hakuona mapungufu yaliyopo kwamba yataathiri ya utendaji wa timu yake baada ya miezi kumi na miwili iliyopita kushuhudia awamu ya kufuzu iliyokuwa sahihi kabisa pamoja na uh, ubingwa wa kombe la shirikisho katika nchi hiyo. na mwanamchezo wetu Rome, lukumbuka sante sana nam. katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuhusu hatari ya kutokea kwa mauaji makubwa nchini Mali, wakati huu wito wa kuongezwa kwa wanajeshi zaidi wa kulinda amani nchini humo ukiongezeka. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Dkt. Brano Nyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na maadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii akiwa kule mjini Bungoma nchini Kenya suala la usalama kule Mali liweze kushughulikiwa kwa hali ya dharura, kwa sababu waasi wanapoendelea kutekeleza mashambulizi bila shaka wanasababisha wasiwasi nyingi, vifo, wanaharibu mali na kuyumbisha hali ya kawaida ya usalama kule Mali. Visa vimeendelea kushuhudiwa na wanamgambo wamekuwa wakiwalenga wanajeshi. Hii inatoa tafsiri gani? Makundi haya wanamgambo, bila shaka sasa hivi Wana wamejipa nguvu zaidi, wana ari zaidi, ni kama wana motisha ya kipekee ku ambayo inawafanya waweze na kutekeleza mashambulizi kufikia kile kiwango ambacho wamekifikia. Wakati huu e, doa kwa mchakato mzima wa kujaribu kuleta amani kule Mali. Swala la Mali hata katata katika kihistoria ni kwamba makundi haya wanamgambo, makundi haya wanamgambo utekeleza mashambulizi ambayo yanasababisha madhara makubwa zaidi. Mwito wa Guterres ni kwamba vitengo vyote vya usalama viweze kushirikiana si tu vya Mali, lakini katika mkondo wa uh, tuweze kupata au tuweze kupata Umoja wa Mataifa wote washirikiana kwa pamoja, ili kuangamiza kundi hili, kwa sababu kundi hili lina nguvu, lina nguvu na lina uwezo wa kuweza kusababisha hasara kubwa kabisa. Brian Wanyama, kumekuwa na mpango wa kupunguza walinda amani kule Mali, lakini Guterres ameonya kuhusu hatua hii. Hili unalizungumzia vipi? Wajua, sasa ikiwa wakati huu kungani na kundi lile la walinda usalama la Umoja wa Mataifa na vile vile au kule Mali na mashambulizi kiwango hiki yanatekelezwa, ni kumaanisha kwamba wanajeshi hawa wa kulinda amani wakiondolewa pale, basi mashambulizi yataongezeka. Na kwa hivyo badala ya kuwa wanajeshi, basi kilichoko kitu ch cha muhimu hapa sasa ni kuongeza makali ya walinda usalama waweze kutoa uwezo zaidi kivifaa, kiujuzi, kiufundi na vilevile kiaskari, kwamba idadi yake iweze kuongezwa ili kujaribu kuvuzilia mbali, kuvuzilia mbali ili kundi la wanamgambo kwa sababu vile hali ilivyo ni kwamba kuna wanajeshi wa kulinda usalama lakini mashambulizi bado yanatekelezwa. Kumaanisha nini? kwamba nguvu za wale wana wanajeshi wa kutekeleza amani kidogo ziko chini, zimepungua, makali yamepungua. Kwa hivyo wanahitaji usaidizi, wanahitaji msaada, wanahitaji motisha, wanahitaji idadi yao iongezekwe, na vile vile vifaa vile vya kivita eh, pia viweze kuongezwa. La muno hapa pia ni kwamba habari za kijasusi pengine kwa njia moja ku, uh, uh, njia moja au nyingine waweze kupewa habari hii, njia ingine, njia badala waweze kutafutwa na kushikia, uh, ili habari za kijasusi ziweze kufikia walinda usalama ili waweze kukimu hali ilivyo kule mali. Ni mtazamo wake Dkt. Brian Wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri wa Chuo Kikuu cha Kibabia, anazungumza akiwa mjini Bungoma kule nchini Kenya. Sasa ni wakati wa makala Jua Haki Zako na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, juma lililopita, shirika la kimataifa la Save the Children lilichapisha ripoti yake ya mwaka wa 2019 iliyopewa jina la kubadili hali ya maisha katika maisha yetu yote ya uhai ikiangazia hali ya watoto duniani, ripoti ikionyesha kuwa mataifa mengi duniani yamepiga hatua katika kuboresha afya ya mtoto, elimu, ulinzi wao kiujumla, hali ikiwa nzuri zaidi ukilinganisha na takriban miongo miwili iliyopita. Watetezi wa haki za binadamu, wao wana mtazamo gani juu ya ripoti hii na maswala ambayo yanawakumba watoto katika jamii? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya jua haki zako. Naitwa Emmanuel Richard Bakundi. Karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya kuzungumzia ripoti hii kwa kina na maswala aliyoibuka. Tunaungana kwenye laini ya simu moja kwa moja na Ana Henga, yeye ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, LHRC. Nam, pengine kwa kuanza tu, Ana, unazungumziaje ripoti ya Save the Children? sana ninaona, hiyo ripoti ya Save the Children inakubaliana kabisa na ripoti yetu tuliyofanya sisi, kwa sababu sisi pia ripoti ya haki za binadamu kwenye masuala ya watoto ilielezea haki za watoto kwenye elimu imekuwa bora, kwenye afya imekuwa bora, chanjo zimeongezeka na kwa kweli sio kwamba tumefika lakini bado tuna- tuna tuko kwenye hatua nzuri. Ulizi wa mtoto na huo hususani kwenye masuala ya majumbani ambapo wazazi wamekuwa na walize mbua wakisahau majukumu yao na kuwacha watoto wakipata shida, wakilawitiwa, wakibakwa na kadhalika. Na kumekuwa na mijadala kwamba ripoti ambazo mmekuwa mkitoa pengine hazifanyiwi kazi. Mnaona matokeo yake yanafanyiwa kazi? Sasa hizi tafiti tunazozitoa hatuwezi kusema kwamba zinakataliwa, mara nyingi huwa zinakubaliwa na kuchukuliwa hatua. Imechukua muda mrefu kidogo, sababu pia, sijui nini, labda watu wa serikali watatujibu. Inawezekana ni maswala ya bajeti au nini, inakuwa haijafikia kipindi hicho tunapotoa hizo taarifa na kitu kama hii. Lakini mwisho wa siku wanaswa, wanatekeleza, ila huwa inachukua muda kidogo. kwa hata wito wangu ni kwamba e, tunapotoa hizi taarifa tukutani nao watuite, tuambie maeneo yenye changamoto ili kiasi, kwa sababu tunawapelekea tu makaratasi tunawapelekea vitabu na ripoti lakini wakipita hata sisi wakaangalia sampling tuliofanya, wakaangalia tumefanya, tumetumia methodolojia gani kwenye hiyo hiyo tafiti, itawasaidia hata wao e, kuweza kuboresha hiyo hali nam, nam. A, pa, swala la kufikiwa kwa serikali na kuzifanyia kazi ripoti hizi ni swala moja. Vipi kwa upande wa jamii, unadhani huwa wanaelewa kweli athari za kutofichua maswala ambayo yanawasibu watoto? Sina hakika kama wanaelewa sana, kwa sababu mara nyingi tukitoa ripoti kwa mfano kwenye mitandao Watu wote wanajadili sana, wanachangia sana, wengine wanasema jamani, ni kweli jamani, yani kwa kweli, hali imekuwa mbaya, na wengine wanarusha kwenye eh, mifano watoto so, waliopigwa, waliobakwa, waliofanyaji, wanarusha mifano, lakini ikikaa, baada ya miezi mitatu minne, tunaona tena kime kwa hiyo sisi, kwa mfano, kwenye ki cha sheria ya binadamu tumeona isiwe kimya tu. Baada ya miezi mitatu minne watu wanasahau naibuka masuala mengine. Tuendelee kuwakumbusha, kuwakumbusha, kuwakumbusha. Yani tukikaa baada ya muda tunakumbusha, jamani, unajua wale watoto bado wakizao bado hawajapata, unajua wale watoto wakizao bado wanabakwa na vitu kama hivi. Tusema tufanye kampeni maalum ya kuendelevu kwa sababu tukinyamaza tukitegemea atachukua hatua na itaendelea automatically hivi hivyo. Na kwa hivyo, kwa maana nyingine, ana jamii uh, ama watumiaji pia wa wa simu za kiganjani wanaotumia mitandao wamekuwa pengine hawatumii mitandao hii uh, mara kwa mara katika kufikisha ujumbe na kuwafanya watu wengi zaidi waelewe. Imekuwa ni kama uh, tunaweza kusema fashion kwenye mitandao tu, lakini kutendea kazi yale maneno wanayoandika imekuwa ni ngumu, imekuwa zima moto. Sasa sijui inawezekana wa, wa, wa kwenye mitandao ni wengine na wavuzaji ni wengine, lakini ingetegemea waweko wa, wa kwenye mitandao akisambaza, aki na akawakumbusha wengine, jamani jamani, tuati kitendo ni kibaya. Yani ikawa sio kitu cha cha mara moja aki ikaisha. Kwa hiyo so, itasaidia sana kao kulinda watoto na makundi mengine ambayo yanaonewa. Na ana unadhani kwa nini pamoja na hatua kubwa ya, ya, ya maendeleo hasa katika sayansi na teknolojia bado jamii nyingi zina hofu ya kufichua visa vya ukatili dhidi ya watoto kuwafichua hasa wale wanaotekeleza vitendo hivi na kuwafikisha katika vyombo vya sheria. Mi nafikiri ni uelewa tu wa haki, kujua kwamba mtoto yule anapokuwa amebakwa, amelawitiwa, ni haki imevunjwa, ni haki ya binadamu imevunjwa. Kwa hiyo kama ni haki ya binadamu imevunjwa, sio kitu cha kupuuzia, cha kusema utatulipa, utatulipa ng'ombe watatu, basi mtoto wetu huyo, mwalifu asipelekwe mahakamani kwa hiyo inakuwa ni ni kitu cha kutoelewa kwamba haki za mtoto pia ni haki za binadamu na zinatakiwa zilindwe, kama ambavyo waitabakwa mama mtu mzima, kama ambayo atabakwa mtu yoyote yule. Kwa hiyo nafikiri tuna bado tuna kazi ya kutoa uelewa zaidi kwa jamii. nam ripoti ya Save the Children imeeleza kuwa karibu watoto milioni mia nne na ishirini wanaishi kwenye ukanda wenye migogoro, hii ikiwa ni mara mbili zaidi ya idadi iliyokuwepo mwaka Mataifa mengi tunashuhudia vita, watoto wanatumikishwa kama wapiganaji katika majeshi. Nyinyi kama watetezi wa haki za binadamu, mnatazamaje swala hili? Na kwa kweli ni sala la kulaaniwa sana kwa sababu eh, kum, kum, kumtumia mtoto eh, kama mwanajeshi au kama kwenye mapigano, ni kinyume cha sheria zote ulimwenguni, kinyume cha matamko yote ulimwenguni, ikiwemo sheria za kiutu, international humanitarian law inakataza kabisa kutumia mtoto kwenye, kwenye vita kwa sababu mtoto kwa kweli anatakiwa asome tu, alelewe na wazazi au walezi, basi ndo kazi yake. Lakini sasa so, ukimweza uki, uki kwenye majeshi, ni kama umempa ajira, tena ajira mbaya, kwa sababu kuna ajira na ajira isa ni mbaya kupita kiasi. Kwa sisi tuna laani sana sana wanaotumia watoto wat, kwenye majeshi, hasa katika ukanda wetu eh, wa Afrika Mashariki na Kati ana kwakuwa umegusia swala la mizozo na athari ambazo watoto wanakumbana nazo, hivi karibuni, baraza la Umoja Mataifa hasa kupitia Marekani, Marekani ndio ilikuwa ya kwanza kukataa kubadilishwa kwa ile sheria ambayo ilikuwa inataka hatua kali zaidi zichukuliwe dhidi ya mataifa ambayo yatashindwa kuwalinda watoto na kuhakikisha watoto watumikishwi katika jeshi. Unadhani mataifa makubwa kama Marekani kupinga sheria hizi muhimu inatoa taswira gani katika muktadha wa haki za binadamu kidunia na hasa za watoto? Sijui Marekani, siwezi kuwasemea, lakini na, najua Marekani e, hawajasaini mkataba wa haki za, haki za, za ulinzi wa mtoto wa, maelezo kwa maelezo kwamba Marekani tayari wana sheria zao ambazo zinalinda e, watoto. Yani wana sheria za ndani ambazo ni nzuri kuliko sheria zile za za kimataifa kwa hiyo inawezekana na uh, ripoti pia imegusia suala la afya, jambo ambalo katika jamii nyingi hasa za Afrika watoto ambao wana matatizo ya akili, watoto waliozaliwa na ulemavu wa viungo wamekuwa wakitengwa katika jamii ama hawawekwi wazi uh, kwa jamii. Unadhani kitu gani kinaweza kufanyika ili wazazi hawa wenye watoto wa ya aina hii waweze kujitokeza na pengine kupata msaada? Hapa kuna mawili kwenye watoto wenye ulemavu. Kwanza ni jamii yenyewe, kabla hata sijaenda kwa mzazi, jamii ina unyanyapaa mkubwa sana dhidi ya watoto wenye ulemavu unakuta mtu anasema ana watoto saba lakini le anane ambaye wenye ulemavu anatoto saba alafu na mwingine mlemavu tena, natua majina mbaya, anasema kilema, anasema nini. Kwa hiyo anasema kwamba yule ni mtoto mwenye ulemavu au ni mtu mwenye ulemavu, kwa jamii yenyewe inatoa unyanyapaa hali ya juu kiasi kwamba hata wale wazazi, siwatetei, wanakuta wanaficha yule mtoto, ile siweza kutoka nje. Lakini pia wazazi wenyewe, kutokana na kutokuwa na na na uo unyanyapaa na kutokuwa na na uelewa mpana kwenye masuala ya haki, wanafikiria mtoto akiwa mwenye ulemavu, basi hawezi kitu, hawezi kufanya kitu chochote, kwamba yeye ni hasara asilimia mia moja. Lakini yani ni ulemavu mchache sana ambao mtu awezi kufanya kitu. Sisi tunavyotetea haki za binadamu, tunakutana na makundi mbalimbali. Mimi nimekutana na makundi ya watu watoto wenye utindi wa ubongo ambao wamefundishwa, ni wajasiriamali, wanalima mboga mboga, mboga wanafanya kazi kama kawaida na wanaingiza kipato, lakini watu wenye mchiziwa ubongo na watu wenye mchiziwa ubongo. Kwa hiyo mi sijai kuwa mtu wenye ulemavu ambaye hawezi kufanya kitu chochote, hawezi kusoma, hawezi kuendelea. Kwa hiyo nani kutokuelewa au kuto, kutokuwa na na, na, na, na uelewa mpana za hakiza, na jua haki za watoto na haki za watu wenye ulemavu. Naam ana kwa kumalizia makala yetu pengine unatoa wito gani aa, kwa jamii unatoa wito gani aa, kwa kwa mataifa mbalimbali duniani kuhusu ulinzi wa haki za watoto mimi nikitoe yeah, tu wito kwa mataifa mbalimbali mataifa ya Afrika au mataifa yote yanayosikiliza Kiswahili sasa hivi kwamba jamani watoto ndiyo, e, ndiyo hazina ya mataifa ya ya kutu ya baadaye na hiyo hazina huwezi kuipata hapo baadaye kama hujaitengeneza kuanzia leo. Kuanzia leo hii tumlinde mtoto, ile mtu mzima baadaye, ambaye atakuwa injinia, atakuwa mwandishi wa habari, atakuwa mwanasheria, atakuwa mkulima bora, atakuwa anafanya kazi kazi mbalimbali. Lakini kama mtoto amepitia ame matatizo ya kisaikolojia ya kubakwa na nini, iani kama atakuwa ni mwananchi mzuri, kama ikama ataijenga Afrika vizuri? Kwa hiyo ninatoa ni wito sana, watoto tuwalinde sana kuliko mtu mwingine, kwa sababu ni kundi peke yake ambao waliwezi kujilinda wenyewe na kujitetea wenyewe. Makundi mengine yote yanaweza kujitetea wenyewe, lakini watoto hawawezi kujilinda wenyewe. Nam Anahenga, shukran kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua Haki Zako jumaa hili, asante sana, nashukuru Nam msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio tunatia nanga ya makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, asante sana Emmanuel Richard Makundi na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Mimi ni Victor Abuso, asante na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Muziki cofe akitoka kule Afrika Kusini ya kibao toast akimaliza hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule Jipari kusikiliza matangazo mengine, matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Ni saa mbili na nusu za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, kwa heri kwa muda, kutoka hapa Dar es Salaam.