Afrika Mashariki ni saa moja na nusu Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo. Id Fitri kwa Waislamu wote duniani. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano, tarehe tano 5 mwezi wa Juni mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Na umepandilia na habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni mktasari wake. Waandamanaji nchini Sudan wakataa wito wa kufanyika kwa uchaguzi baada ya miezi tisa na kuitisha maandamano zaidi. Wataalamu mmoja wa Mataifa waitaka serikali DRC kuuza juhudi za kuwachukulia hatua waliohusika na mauaji huko Kasai, na rais wa Marekani Donald Trump asema nchi yake itaendelea kushirikiana na Uingereza hata baada ya kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Unaweza kutupata moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook, lakini pia tovuti yetu RFI kiswahilicom. Unaweza kutuma ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255 257477, lakini pia unatusikiliza moja kwa moja kupitia redio wa shirika vuguvugu. La waandamanaji nchini Sudan limetoa wito wa kufanyika kwa maandamano zaidi baada ya kukataa tangazo la watawala wa kijeshi waliosema kwamba watafanya uchaguzi mkuu ndani ya miezi tisa. Wakati huu pia watu 40 wakiripotiwa kupoteza maisha katika vurugu za mwanzoni mwa juma hili. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudan, James Shimanyula, ana maelezo zaidi. Hebu tumsikilize msemaji wa jeshi la Sudan, Shams Aldin Kabashi, Akieleza madhumuni ya kuwaondoa waandamanaji kwenye majengo makuu ya jeshi. Mahali hapa ni makao makuu ya jeshi, mahali hapa palivamiwa na wahalifu sugu. Wahalifu hao hawakuwa waandamanaji, walikuwa hapa kwa minajili ya kutenda uhalifu, walitishia usalama wa mahali hapa. Mohamed Abasi, mmoja wa viongozi waandamanaji anaeleza ni kwa nini wanajeshi waliamua kuwaondoa raia waliopiga kambi kwenye makao ya kijeshi Hazi Minta. Mahali Minta hapa ni makao makuu ya jeshi. Mahali hapa palivamiwa na wahalifu sugu. Wahalifu hao hawakuwa waandamanaji, walikuwa hapa kwa minajili ya kutenda uhalifu. Walitishia usalama wa mahali hapa. Abu Yarman alishuhudia unyama uliotekelezwa na wanajeshi. Vikosi vya kuzuia fujo vya jeshi vilizingira majengo ya makao makuu ya kijeshi na kufyatua risasi kwa raia. Risasi za moto zilitumiwa. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa kupitia kwa msemaji wake Stefane Dujarek alikuwa na ujumbe huu kwa waliodaka madaraka Sudani. Katibu mkuu wa umoja wa mataifa anawataka wakuu wa Sudani kuhakikisha kuwa upelelezi umefanyika kujua chanzo cha mauaji yaliyotokea. Anahimiza pande zilizohusika katika mvutano wa Sudani kuhakikisha kuwa zinachukua mkondo wa kuleta amani. Amehimiza utaratibu ufanywe ili kuwaweka madarakani raia kulingana na agizo la Umoja wa Afrika. Nam, ni ripoti ya mwandishi wetu James Ashimanyula na ripoti masuala ya Sudani, ameripoti akiwa Nairobi kule nchini Kenya. Maelfu ya wafuasi wa upinzani nchini Malawi waliandamana jana jini Lilongwe, wakilalamikia mgombea wao Lazarus Chakwera kuibiwa kura wakati wa uchaguzi mkuu mwezi uliopita. Maandamano hayo yalikuwa ya amani na amekuja wiki moja tu baada ya rais Peter Mtharika kutangazwa mshindi na kuapishwa katika uchaguzi ambao ulikuwa na ushindani mkali. Chakwera anayeongoza chama cha Malawi Congress Party amesisitiza kuwa yeye ndiye aliyeshinda, yani uchaguzi huo na kukataa kutambua matokeo ushindi Rais mutharika. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wametoa wito kwa mamlaka nchini DRC kuongeza kasi na juhudi kuhakikisha watu waliohusika na vitendo vya kihalifu kwenye eneo la Kasai wanawajibishwa. Katika ripoti yao mpya, wataalamu hao wameonya kuwa utawala wa Kinshasa unafanya kazi taratibu kuchunguza na kuwashtaki mamia ya watuhumiwa wa vitendo vya kihalifu na dhuluma dhidi ya binadamu vilivyotekelezwa kwenye mji wa Kasai Ta kati ya mwaka 2016 hadi 2017. Ripoti inasema kwamba katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita ni kesi moja tu ndio ambayo tayari iko tayari kusikilizwa. Thomas Daka ni mwenyekiti wa wajumbe wa mashirika ya kutetea haki za binadamu anazungumza akiwa jini Kinshasa. Yale yaliyotakiwa na hawa wataalamu wa Umoja wa Mataifa ndiyo maoni yetu pia sisi. Uh, wanashirika la kiraia sio tu Kasai, lakini tunahitaji kabisa mahakama uh, ya ya ya kijeshi ya Kongo ya uh, yajihusishe kabisa kabisa na mauaji yaliyofanyika Kasai, mauaji yanayofanyika Beni, mauaji yanayofanyika hapo Masisi. Kama haitafanyika hivi kwa muda unaokuja, tutaomba uh, Umoja wa Mataifa iandae kesi ambayo itasimamiwa na Umoja wa Mataifa na kuchunguza mambo haya. Ni Tomadak, mmoja wa wanachama kutoka mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini DRC. Anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kilohertz, mita bendi 31. Mashirika karibu tisa ya kutetea haki za binadamu duniani yametoa wito kwa baraza la usalama la Umoja Mataifa kuingilia kati na kuchukua hatua kukemea vitendo vya ukatili wanavyofanyiwa raia wa eneo linalozungumza lugha ya Kiingereza kule nchini Cameroon. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Wito wao waliutoa katika barua walioiandika kwa baraza la usalama Juni tatu mwaka huu ambapo mashirika haya yametaka jumuiya ya, ya kimataifa kuingilia kati kinachotokea kwenye eneo hilo ili kunusuru kile walichosema kutekelezwa kwa mauaji ya kupangwa dhidi ya raia. Hapo jana mkuu wa eneo la ukanda wa mashariki ya kati wa umoja wa mataifa Francois Fall alilieleza baraza la usalama kuhusu hali tete ya usalama na hofu ya kutokea machafuko kwenye eneo hilo wito wa mashirika haya umekuja wakati huu, vikosi vya serikali ya Kamerun vikinyoshewa kidole kwa kutekeleza vitendo vya ukatili na unyanyasaji dhidi ya raia wa eneo hilo ambalo wanataka kujitenga. Jumuiya ya kimataifa imeendelea kukosolewa kwa kukaa kimya, huku mamia ya raia wakilazimishwa kuhama nyumba zao na kuwa wakimbizi kwenye nchi jirani. Wanajihadi wameuawa wamewaua wanajeshi watano nchini Nigeria baada ya kuvamia kambi yao ya Marte katika jimbo la Borno kule Nigeria. Taarifa za kijeshi zimethibitisha mauaji hayo, lakini taarifa zaidi hazikutolewa. Inaaminiwa kwamba wanajihadi hao wanaojiita ISWAP wameendelea kushirikiana na kundi la Boko Haram kuvamia kambi za kijeshi na kuchukua silaha. Serikali ya Burkina Faso imekaribisha uamuzi wa mahakama ya Ufaransa kutaka arejeshwe nchini mwake kaka walikuwa rais wa nchi hiyo Francois Compaore na ambaye amehusishwa na mauaji ya mwandishi wa habari Norbert Zongo mwaka 1998. Mahakama ya Ufaransa imesema iko tayari kushirikiana na vyombo vya sheria katika kufanikisha uamuzi wake. Abdoulaye Diallo ni mwenyekiti wa taasisi ya kitaifa inayotetea waandishi wa habari nchini Burkina Faso. Kwetu hii ni hatua kuelekea kupata ukweli katika kesi ya mauaji ya Norbert Zongo na zaidi sana ni njia ya kufikia haki kuhusu kesi hiyo ya Norbert Zongo. Kwanza tunapongeza serikali ya Ufaransa kuingilia kati, na hii ni hatua na ni matumaini yetu kwamba ukweli utapatikana. Francois Compaore ni mmoja wa watuhumiwa wa mauaji hayo. Vyombo vya sheria vitaamua iwapo ana hatia, lakini ni wazi kuwa ni mtuhumiwa nambari moja katika kesi hii. Ni sauti yake Abdulahi ya Dialo, mwenyekiti wa taasisi ya kitaifa inayotetea uandishi wa habari nchini Burkina Faso, anazungumza akiwa jijini Wagadugu. Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa moja dakika 39, Afrika ya kati ni saa kumi na mbili dakika 39. Rais wa Marekani Donald Trump amesema nchi yake na Uingereza ni washirika wakubwa kuwahi kutokea duniani. Katika mkutano na wanahabari jini London, rais Trump amesema nchi yake itatilia na saini mkataba minono na ya kibiashara na Uingereza baada ya kuwa imejitoa kwenye umoja ulaya wa Ulaya, huku akisifu namna nchi hizo zilivyoshirikiana katika maswala ya usalama. Nchi zetu zimewekeza karibu dola trilioni moja katika uchumi wa mataifa yetu, in yote mawili. Uingereza ndiyo mwekezaji mkubwa market nchini kwetu na Marekani pia imewekeza sana hapa nchini Uingereza, na hii ni muhimu sana. Uingereza inapojiandaa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, Marekani itahakikisha kwamba inakuwa na mkataba wa kipekee wa kibiashara, itakuwa bora zaidi, mara mbili au tatu zaidi ya huu tulionao. Rais Trump anatarajiwa kutamatisha ziara yake siku tatu nchini Uingereza hivi leo ambapo jana alishuhudia maandamano makubwa ya raia kupinga ziara yake. Mahakama nchini Australia imeanza kusikiliza rufaa ya kesi dhidi ya kardinali wa kanisa Katoliki George Pell anayeshutumiwa kunyanyasa kingono watoto mwaka uliopita. Pell alipatikana na hatia kosa hilo kwa kuwanyanyasa wavulana wawili mwaka wa 96 na akahukumiwa jela ya miaka 6 na hivyo alikataa kifungo hicho na kuamua kukata rufaa na kesi yake itaendelea kwa siku mbili zijazo. Anakuwa kiongozi wa juu kwanza kanisa hilo la Katoliki kupatikana na kosa hilo na kuhukumiwa jela. Bunge nchini Marekani likiongozwa na spika Nancy Pelosi limetoa wito kwa serikali ya China kuvunja ukimya wake kuhusu mauaji ya zaidi ya waandamanaji elfu moja yaliyotokea karibu miaka thelathini iliyopita katika eneo la Tiananmen kule jijini Beijing nchini China. Uh, waandamanaji wa kidai mabadiliko ya kisiasa na kiuchumi. Pelosi amesema Marekani haiwezi kusahau kilichotokea, na wabunge wa Marekani wamepitisha azimio wakitaka China ieleze kwa wazi kile inachofahamu. Maelfu ya raia wa China jana walipiga kambi katika eneo hilo kwa kumbuka wenzao waliopoteza maisha baada ya kukabiliana na maafisa wa usalama. Na sasa ni wakati wa rf michezo na Ruben Likumbuka. Asante sana Victor Buso, nianze na matokeo ya mechi kadhaa ambazo ilipigwa hapo jana uh, katika Kosafa CAF, yani michuano ya soka uh, kwa nia taji kwa mataifa ya kusini mwa bara la Afrika ambapo Uganda ilicheza na uh, Afrika kusini na matokeo yake kawa ni sare ya bao moja kwa moja. Komoro wakiwa, uh, wakiwakaribisha Malawi waliwafunga Malawi mabao mawili kwa moja. Leo pia Lesoto watacheza na Botswana, wakati Zimbabwe watacheza na Zambia itakuwa mwendo wa saa mbili na nusu za usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Ah, shirikisho la soka barani Afrika CAF limethibitisha kuwa Tanzania itawakilishwa na timu nne za soka katika mashindano ya michuano ya CAF mwakani. Hatua hiyo, msikilizaji, imefikiwa baada ya taifa la Tanzania kuorodheshwa miongoni mwa mataifa kumi na mawili barani Afrika yenye ligi bora na kuonyesha userious katika uh, maandalizi na ufuatiliaji wa ligi hiyo. Inamaanisha kwamba klabu ya Yanga ambayo ilimaliza katika nafasi ya pili itajiunga na mabingwa wa ligi ya Tanzania Simba katika kushiriki ligi hiyo ya mabingwa. Timu nyingine ambazo zitawakilisha Tanzania katika michuano hiyo ni pamoja na Azam FC na KMC saka shiriki kombe la shirikisho. Mchezaji namba mbili kwa ubora katika mchezo wa tenis duniani kwa upande wa wanaume, Roger Federer amefanikiwa kutinga hatua ya nusu fainali katika michuano ya French Open maarufu Roland Garros inayotimua vumbi jijini Paris nchini Ufaransa. Federa atapambana na Rafael Nadal. Nadal amefikia hatua hiyo mara baada ya kumfunga mjapani Kei Nishikori kwa seti mbili za sita moja, uh, sita moja, sita tatu kwa upande uh, wa wanawake, Yoana Konta raia kutoka Uingereza pia ametinga hatua nusu fainali. Naam, wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wametoa wito kwa mamlaka nchini DRC kuongeza kasi na juhudi kuhakikisha watu waliohusika na vitendo vikalifu kwenye eneo la Kasai wanawajibishwa. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Tomada Kama, mmoja wajumbe wa mashirika ya kutetea haki za binadamu, anazungumza akiwa jijini Kinshasa walioitwa wa, wa wakamwenamsapu pamoja na watu walioshukiwa kuwa uh, wanajeshi wa Kongo. Mambo kama haya kabisa ni matakwa ya sisi uh, kama viongozi wa mashirika ya kiraia. Na naam, Tomas Daken, unadhani wataalamu hawa wa Umoja wa Mataifa wameona nini mpaka, uh, kutoa wito huu, uh, wa kuongeza kasi katika uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo ya mwaka elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba? Ah, lile linalo linalo shakiwa kwa o, o, o, kwa watafiti hawa na kwa sisi mashirika ya kiraia ni kwamba ni kweli kuna wale wa Kamwina Nsapu ambao walijihusisha na mauaji, lakini kuna mkono ambao ulikuwa pahali fulani ambao ulikuwa ukisukumana na hawa vijana kwa kufanya mauaji haya, na hawa ambao walijihusisha na mauaji haya ambao wanafunikwa kwa sababu labda wana ranga fulani, labda wanakuwa na cheo fulani, hawawezi kuguswa. Ndio maana watafiti hawa na sisi kama mashirika ya raia tunahitaji watu hawa ambao wanaonekana kuwa hawawezi kuguswa, uh, ambao wanaonekana ni watu wenye mamlaka, ambao wanakuwa na pesa, ambao wanakuwa na vyeo wa wa Fransa kwetu hapa Kongo wanasema uh, hakuna mtu aliyekuwa juu ya sheria. Uh, hata kama anakuwa na cheo fulani, anakuwa na franka, anakuwa na pesa, ni lazima sheria ijihusishe naye, pengine unaona haki ikizingatiwa, kufuatia uchunguzi unaofanywa kuhusiana na mauaji ya mwaka huo wa elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba huko DRC ambao wataalamu wa Umoja wa Mataifa wametaka uongezewe kasi tuna matumaini kwamba sheria ama uchunguzi uliofanyika ni uchunguzi ambao unakuwa na ukweli, na pia hii justice militaire ya Congo inatumika kabisa vizuri. Ndio maana tunawaaminia na kuwaambia wajihusishe kinaganaga, ili tuangalie ni nani alifanya nini na adhibiwe sawasawa na matendo aliyoyafanya. Sheria ya Congo ingali inakubali hukumu ya kifo lakini sisi kama uh, watu ambao tunatumikia raia tuna hukumu hukumu ya kifo. Ndio maana tunahitaji mtu yeyote yule aliyehusika na mauaji ya Katai, aliyejihusisha na mauaji ya Beni, anayejihusisha na mahu, na mauaji kushindikiza wa akina FDLR na hata hawa wengine wanamgambo wanaomiliki silaha aazibiwe sawasawa na sheria ya Kongo. Ni Thoma Dakaa, mmoja wa wanachama kutoka mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini DRC anazungumza akiwa jini Kinshasa. Sasa ni wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu. Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapoangazia juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii na taifa kwa ujumla. Leo tunaangazia juu ya utekelezaji na changamoto zilizopo kwenye zuio la serikali ya Tanzania kukataza matumizi ya mifuko ya plastiki kwa kuangazia juu ya zuio la Tanzania kwa matumizi ya mifuko ya plastiki ninaongea na baadhi ya wenyeji wa wilaya ya Ngara mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania. Utawasikia baadhi ya wenyeji wa kata ya Mbuba na kata ya Rulenge, ambapo utamsikia diwani wa kata ya Rulenge akielezea changamoto zilizopo juu ya utekelezaji wa agizo la serikali. Mimi ni Julian Rubavu, Redio France International. Awali ya yote tumsikilize Waziri Mkuu wa Tanzania ndugu Kassim Majaliwa alipokuwa akielezea juu ya kuzuia matumizi ya mifuko ya plastiki nchini Tanzania kuanzia tarehe moja mwezi Juni mwaka huu 2019, itakuwa ni marufuku kutengeneza, kuingiza, kuuza na kutumia mifuko ya plastic kwa ajili kubebe ya kubebea bidhaa za aina yoyote. Kuanzia tarehe moja mwezi Juni mwaka huu 2019 itakuwa ni marufuku kutengeneza, kuingiza, kuuza na kutumia mifuko ya plastiki kwa ajili ya kubebea bidhaa za aina yoyote. Tunachukua hatua hii ili kulinda afya ya jamii, wanyama, mazingira na miundombinu dhidi ya athari kubwa zinazotokana na taka za plastiki. Mheshimiwa naibu Spika, katika kuchukua hatua hizi tumetambua kwamba kuna baadhi ya bidhaa lazima zifungwe kwenye vifungashio vya plastiki. Vifungashio kwa bidhaa hizo havitapigwa marufuku kwa sasa. Kwa msingi huo, katika hotuba ya bajeti ya ofisi ya makamu wa rais, yatatolewa maelekezo ya kina kuhusu katazo la vifungashio vya aina hii, hasa katika maeneo ya uzalishaji wa viwanda, sekta ya afya na kilimo. Baada ya kumsikiliza Waziri Mkuu wa Tanzania, ndugu Kasimu Majaliwa, akiongelea juu ya kuzuia mifuko ya plastiki Tanzania, na sasa tuwasikilize baadhi ya wenyeji wa kata ya Mbuba wilayani Ngara, magharibi mwa Tanzania. Naitwa Mr Ernest Kuguru. Hmm, niko pande za kumwendo Mbuba. Naitwa katikista Polinari na huduma ya kigango cha Mbuba. Naitwa Flaviana Aroizi naishi Ruhuba. Naitwa Amoni Alfred ni mkaji wa Kanyinya. Naitwa Innocent Nobati in ni mkazi wa Ruhuba. Naitwa Gaston Jeremia ni mkazi wa Ruhuba. Naam, hawa ndio tunajadiliana, waeleze mtazamo wao, kwa sababu umesikia wanatoka maeneo mbalimbali, mbali ya kata ya Mbuba, wilaya ya Ngara, mkoa wa Kagera, magharibi mwa Tanzania. Bwana, umesema unaitwa nani? naitwa Mr. Ernest Kuguru. Wewe, mm -hmm. unasemaje kuhusu na hii mifuko ya plastiki ilivyokatazwa, na sasa hivi wananchi pale ulipo kwenu mnatekelezaje? Eh e, kwanza kitu cha kwanza tumeshukuru serikali kwa kuliona hilo la kutokomeza aina ya karatasi hizo, lakini watu wakitaka kununua vitu kama chumvi, sukari, hata nyama wanafunga kwenye nini hapo? Yani, tumeshaona changamoto kubwa sana make zile karatasi nyingine walizozileta tunazinunua kwa shilingi mia tano au mia tatu. Ngoja, mm -hmm. niongee na huyu mama. Wee mama, umesema na unaitwa nani? Furaha Aloizi. mm -hmm. mkazi wa wapi? Waruhuba. mm -hmm. Vipi, mifuko hiyo mnayo pale Ruhuba kweli au hazipo? mm -hmm. Wamezitoa. Sasa mnafungia nini tunaweka kama kopo, tuna tuwekea chumvi baadaye tuna, tunapeleka nyumbani. We bwana, unasemaje? Uh, mimi naona kwamba hili limekuwa changamoto kubwa, kwa sababu tumekosa vifungashio mbadala, kwani baada ya hili katazo kutokea limetoka kwa ghafula na serikali kuwa haijaandaa vifungashio mbadala, maana vilikuwa hizi karatasi zilikuwa ndizo zinakuwa kama matumizi, mtu anapokwenda kuhemea basi anafungashia vile alivyo hemea. Umesema unatokea sehemu gani? Kanyinya. Mm -hmm. Kanyinya, hiyo mifuko kweli haipo sasa hivi? Hiyo mifuko sasa hivi haitumiki, imeisha zuiliwa lakini ipo. E, ipo. Uhum. Mm -hmm. Wewe unaitwa nani? Naitwa Shimwe Metusela. Nani? Mm -hmm. Ishimwe Metusela. Uhum. Ishimwe, wewe ni mkazi wa wapi? Mkazi wa Mbuba. Vipi wewe pale unapoishi Ishimwe, unaonaje hii mifuko ya plastiki kweli imeondolewa au ipo? Imeondolewa kweli, kwa ujumla huwezi kuiona. Mm -hmm. E. Sasa wewe ukitaka kununua labda umenunua chumvi, umenunua sukari, au kitu nacho kitu, unacho, kitu unachokinunua dukani unafungia una, una, una nini, au wanakufungia kwenye nini? wanatafuta magazeti ndio wanatufungia. mm -hmm. Eh, sasa kuna vitu vingine ilikuwa imeshazoeleka hata mafuta ya taa wanafungia kwenye, au mafuta ya kula wanafungia kwenye mifuko hii ya nylon hii. Sasa hivi wanafungia nini na mafuta? wanafungia kwenye gazeti. Hamna um, unatafuta kopo tu wanakuwekea, wana momo mhm mm mm -hmm. Lakini unaona kuna changamoto yoyote ile au ni kawaida tu, umeshazoea na unaona kutumia magazeti ni sawa? Changamoto ipo market kwa tujazoea, ila kwa kwa hatuna jinsi, tunapambana hivyo hivyo. Asante sana, eh? e, asante na wewe pia. Hebu nirudi kwako bwana nani. Naitwa katekista Polinari. Katekista Polinari, we ni kiongozi wa kidini, tuambie ukweli kweli mifuko ya plastiki haipo pale unapoishi wewe? Tunapoishi pale tumesha tokomeza kabisa, haipatikani. Hata uwezi kupata chochote, hata kilichosalia sariat kinaunguzwa mm. kwa sababu kwa kweli ukweli ni kwamba ile mifuko ina madhara. Ukiangalia kwa vyote vile, kwanza inachafua mazingira, lakini vilevile upande wa nani wa ardhi, kwa kweli inaharibu ardhi. Lakini sasa kwa sababu tulipoanza kutekeleza hili agizo ni kweli kuna changamoto ya kukosa vifungashio, lakini kwa jinsi tunavyoenda polepole, hivi vinavyokuja tutaanza navyo, alafu tunawetika kwamba huenda baadaye serikali itakavyozidi kufanya mchakato tutaendelea na nini, kuboresha, alafu mambo yatakuwa mazuri. Ngoja niongee na huyu mama. Mama huyu, unaitwa nani? Naitwa katekista Marcela Bonifasi wa kigango cha Kanyinya, kijiji cha Kanyinya. mm-hmm. Tuambie kweli, hiyo mifuko Kanyinya haipo? Kwa kweli mifuko hatuwezi kusema kwamba imeisha, kwa sababu wengine wamepokea, wamepata taarifa hiyo. Kuna wengine ambao wana redio, ambao na wengine ambao hawana redio. Kwao wale ambao hawana redio lazima waelezwe. Kwao wale ambao hawana redio bado mifuko wanayo, lakini ninavyojua kwamba kadiri tunavyozidi kueleweshwa, najua kwamba haitarudia tena kupatikana. Na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki. Na sasa tuko na diwani wa kata ya Rulenge hapa ni mji mdogo wa Rulenge, ni kwenye tarafa ya Rurenge, Ngara. Ajieleze na atufahamishe utekelezaji wa agizo serikali kukataza mifuko ya plastiki ukoje na changamoto zilizopo nzipi. Hamisi Hamadibali Yanga, ni diwani kata ya Rulenge, ni wilaya ya Ngara na ni tarafa ya Rulenge, na hapa ni mamlaka ya mji mdogo wa Rulenge katika wilaya ya, mm -hmm. kukataza mifuko ya ni nara maagizo la serikali, pale inapogundua jambo lolote lile lililoko nje ya maelekezo ya kisheria hasa katika mfumo wa usimamizi wa usafi wa mazingira na madhara mengine yanayotokana na makaratasi hayo hasa kama mifugo kuu tafuna makaratasi hayo, imegundulika kupitia idara za afya, hasa kupitia kilimo na mifugo na mazingira yake. Sasa kwa hilo wame, serikali imechukua hatua kulikataza kwa ghafla, japo kwa kwa ndani ya siku 30 ni sahihi. Lakini pia wananchi wa Tanzania hatuna budi kutekeleza na kukubaliana na maelekezo hayo. Kikubwa tu ni kuomba serikali iandae vitendea kazi vingine vile ambavyo vinafanana na mazingira hayo visivyokuwa na madhara makubwa na vitufikie. Hasa, sisi tuko pembezoni mwa Tanzania, hasa mikoa ya kagera na wilaya zetu kama za ngara za leo hii tuna adha kubwa ya kutopatikana kwa vifungashio hivyo ambavyo kwa sehemu kubwa vimeathiri upatikanaji, au, au, upatikanaji wa huduma kwa, kwa wafanyabiashara wadogo wadogo ambao wanategemea kupata vitu vya kilo moja nusu kilo na kilo mbili vifungashio haviwezekani leo hivi haviwezekani ni vya kilo tano kilo kumi mtu anahitaji labda mchele wa kilo kumi atachukua mfuko wa shilingi mia tano ama elfu moja atahitaji unga atachukua mchele na ni mfuko wa mia tano ama wa elfu lakini biashara ya kilo moja na nusu kilo kidogo ime na, uchumi wa watu, walio katika mazingira hayo. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki msikilizaji, ambapo tumeangazia juu ya utekelezaji na changamoto zilizopo kwenye zuiyo la matumizi ya mifuko ya plastiki nchini Tanzania. Hadi Juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, tukutane hapa Radio France International. Nam, asante sana Junandobavu. Matangazo mengine kwa lugha kiswahili alikuja kwako tena saa mbili na nusu saa za afrika mashariki. Efunimetamba asubuhi hii ni Emmanuel uh, Eliazar. Msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel uh, Richard Makundi. Mimi ni Victa Abusa, natakia asubuhi njema. Kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. baa ni Fatimata kutoka kwa mwanamuziki Sam Mangwana akimaliza hivi kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule Gine parekusikiliza matangazo mengine, usikose kuapa mnanesi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki.