Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii, siku ya Ijumaa tarehe 7 mwezi wa Juni mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Umoja wa Afrika waisimamisha wanachama Sudan na wataka jeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Uganda, wa bunge nchini Uganda wakerwa na hatua na Rais Sayori Museveni kutozungumzia mzozo wa nchi yake na Rwanda huu, wakati huu akakitoa hotuba kwa taifa. Na Rais wa Marekani Donald Trump asema nyakati za uhusiano mgumu kati yake na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron zimekwisha. Unaweza kutupata pia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili. Lakini pia unaweza kutuandikia maoni yako, anza na alama kujumlisha 2576415747. Lakini pia matangazo haya unayapata kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com, lakini pia kupitia redio wa shirika Umoja wa Afrika umetangaza kuisimamisha wanachama nchi ya Sudan na kutaka kuwekwa kwa utawala wa kiraia ili kumaliza mzozo wa kisiasa unaoendelea nchini humo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anaangazia kwa kina kinachojiri nchini humo. Uamuzi wa Umoja wa Afrika umekuja baada ya mwanzoni mwa jumaa hili vyombo vya usalama kutumia nguvu kuwaondoa maelfu ya raia waliokuwa wamepiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi mjini Khartoum na kupelekea makabiliano yaliyosababisha vifo vya watu zaidi ya mia moja. Umoja wa Afrika unasema nchi hiyo itarejeshiwa wanachama wake pale tu itakapokabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia. We decide as council to suspend as of today. Tumeamua kama baraza kusimamisha ushiriki wa Jamhuri ya Sudan katika shughuli zote za AU hadi pale kutakapowekwa serikali ya kiraia ya mpito kama njia pekee ya kuruhusu Sudan itoke katika mzozo wa sasa. Haya yanajiri wakati huu viongozi wa waandamanaji wakidai kuwa jeshi limezima huduma ya internet ambayo imekuwa ikitumiwa na wananchi wengi kuwasiliana na jumuiya ya kimataifa. Mohamed Naj Al-Assam ni msemaji wa baraza la wasomi ambalo linaongoza maandamano ya kupinga jeshi kusalia madarakani. Baraza la kijeshi limefunga huduma ya mtandao mjini Khartoum. Wanaiweka Hatum na Sudan katika kizuizi cha kijeshi ili kukabiliana na hali tete iliyopo. Mashirika ya kibinadamu nchini humo yameeleza kusikitishwa na kinachoendelea huku yakionya kuhusu kutumika kwa wapiganaji waasi wa eneo la Darfur ambao wanaongozwa na kaimu mkuu wa baraza la kijeshi Lutenant Jeneral Mohamed Hamdan Dagalo. Wachambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa wanazungumziaje kinachoendelea nchini Sudan? Hamdun Marsal Anazungumza akiwa jijini Mwanza, nchini Tanzania. Wananchi baadaye wamekuja kugundua kulikuwa hakutengenezi murwa wawapo makusudi yao. Kwa hiyo ndio sasa kunakuwa na mgogoro kati ya jeshi na wananchi wa Sudani, ambao wanahisi kwamba jeshi la Kartum limeteka eh, harakati fikira, mtazamo na malengo ya wananchi wa Sudani. Msikilizaji, licha ya takwimu za mashirika mbalimbali kuonyesha kuwa ni watu zaidi ya mia moja ndio waliopoteza maisha katika vurugu za jumaa hili. Jeshi kwa upande wake linasema ni watu 40 tu ndio walioripotiwa kuuawa. Shirika la Afya Duniani WHO linasema kwamba mtu mmoja kati ya wanne mashariki mwa DRC wameambukizwa ugonjwa wa hatari wa, wa Ebola, lakini wafahamu, WHO imetoa takwimu hiyo wakati huu ukiendelea kupambana na maambukizi ya bola hasa mjini Beni, ambapo watu zaidi elfu mbili wameambukizwa na wengine 1357 wakiwa wamepoteza maisha tangu mwezi Agosti mwaka elfu mbili na kumi na nane. Wabunge kadhaa nchini Uganda wamekosoa hotuba ya rais Yoweri Museveni kwa kile anachosema kiongozi huyo alishindwa kuzungumzia mzozo uliopo kati ya nchi hiyo na Rwanda, jambo ambalo wananchi wengi walikuwa wakisubiri kusikia kutoka kwake kutokana na athari za kiuchumi ambazo zimeanza kujitokeza. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago wametuma ripoti ifuatayo. Rais Museveni hakusema chochote kuhusu mgogoro wa Uganda na Rwanda, lakini alisema kuwa alipewa kazi ya kuhakikisha ya kwamba shirikisho la kisiasa linafanyika. It is good. Nilipewa kazi ya kutetea kuungana kwa kisiasa chini ya mwenyekiti wetu Paul Kagame, rais wa Rwanda, na sasa nataka muunge mkono hii harakati. Wabunge Francis Gonahasa na Steven Mukitale wanasema walivunjika moyo. Mimi nilizani pengine ataichukua kama neno la muhimu, mgogoro umegusa hali ya uchumi hapa lakini hakusema chochote. Angetuambia ni nini inaendelea kuhusu Rwanda, namna gani anaenda kukurekebisha hiyo mgogoro. Hakusema kitu chochote, alihepahepa mpaka hepa, alimaliza speech yake. Lakini waziri wa mahusiano ya kimataifa Okelo Oriem anasema msimamo wa Uganda unajulikana. Sisi hatujafunga barabara zetu kwenda Rwanda. Rwanda ni madugu zetu, jirani zetu, tunataka kuendelea kuwa nao kwa usalama kama zamani, bila mgogoro. Yote hapa ni maoni ya wakazi wa Kampala kuhusu ushirikiano wa kisiasa jinsi tulivyo saa hii. Uganda na Rwanda hawangaliani uso kwa uso, ni kwa nia nzuri kwamba tuwe na huu ushirikiano wa kisiasa maana yake hamwezi kushirikiana kibiashara, kiusalama na katika masuala mengine bila kushirikiana kisiasa. Wamboga Mugiria ni mchambuzi wa siasa hapa Kampala. Wanasiasa wanagombana, Uganda Rwanda uhusiano sio mzuri wakati huu. Afrika Mashariki ilianguka kwa sababu Idi Amin na hayati Nyerere hawajakuwa marafiki wa Uganda wanaelewa muhimu wa ushirikiano lakini, wanasema inatakana viongozi kufanya kazi pamoja na watu ili kuimarisha umoja. Kenneth Lukwago, Kampala. arafiki Swahili. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz mita bendi 31 ni saa moja dakika 36 ukiwa maeneo ya wandegea hapo jijini Kampala. Rais wa Malawi Peter Mtharika juma hili ametuhumu upinzani nchini humo ambao umekataa kutambua ushindi wake katika uchaguzi wa mwezi uliopita kwa kutaka kupita kuipindua serikali yake kwa nguvu. Rais Mtarika anadai kwamba Lazarus Chakwera na wafuasi wake wanapanga njama kumpindua. Katika hatua nyingine, balozi wa Marekani nchini Malawi Virginia Pama alilazimika kukimbia kutokana toka katika makao makuu ya chama cha upinzani baada ya polisi kurusha mabomu ya kutoa machozi hapo jana. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na tathmini swala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kweli, jambo hili ni la kuhuzunisha kwamba balozi anakutwa katika maandamano na anapigwa mabomu, na balozi mwenyewe tena wa Marekani. Lakini sidhani kama lilikuwa limepangwa iye hivyo, kama yeye mwenyewe anavyodai kwamba alikwenda kuogaga kwa, hatujui labda huko ndani Malawi Marekani alikishafanya kitu gani ambacho kimewaudhi wakasudia kulifanya jambo hilo wakati yeye yuko pale, kwa sababu kuwepo kwa balozi yoyote sehemu yoyote ile kama itakuwa Marekani wenyewe kitakuwa kimeficha jambo fulani katika duru hizo za kidiplomasia. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kiongozi wa kundi la gaidi la Boko Haram Abubakar Shekau ameonekana katika mkando wa video kwa mara ya kwanza baada ya mwaka mmoja. Ameonekana akitoa ujumbe juwake, bada, kwa wapiganaji wake kwa lugha ya Kiarabu baada ya kumalizika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan, lakini ameonekana akipata shida kusoma ujumbe huo. Afisa mkuu wa majeshi ya Ufaransa ambaye wakati mmoja aliongoza operesheni za kijeshi nchini Cote Divoir, Jenerali Clement Bole amethibitisha kufanyika kwa operesheni za pamoja kati ya vikosi vya G5 Sahel, wakati huu ugaidi ukiendelea kuripotiwa kwenye maeneo hayo. Katika mahojiano maalum na RFI, kamanda Bole amesema mapigano ya kikabila nchini Mali na maeneo mengine ya jamhuri ya Afrika ya kati ni hali ambayo inasababisha operesheni za kijeshi ya pamoja ya G5 Sahel kuwa ngumu zaidi. Naona kwamba tangu kuanzishwa kwa, kwa, kwa, kwa operesheni hizi matokeo si ya kuridhisha. Kinachoonekana, suluhu tunazozipendekeza kwa jumuiya ya kimataifa na kwa viongozi wa mahali, hakuna kinachofuatwa. Tunaelekea moja kwa moja kwenye ukuta. Hali iliyopo ni kama huko Jamhuri ya Afrika ya Kati ambako kumeongezeka makundi yenye kumiliki silaha. Mbaya zaidi ni kuwepo kwa mapigano ya kikabila. Sasa G5 Sahel, kikosi chenye wanajeshi elfu tano ni nchi tano ambazo zinashirikiana kwenye maeneo ya mipaka tu, hakuna juhudi za pamoja. Kikosi cha pamoja cha G5 Sahel kimeundwa na majeshi ya nchi tano, ikiwa ni pamoja na Burkina Faso, Mali, Mauritania, Niger na Chad. Radio France Internationale. Rais wa Marekani Donald Trump amekiri kuwa kulikuwa na nyakati ngumu za uhusiano kati yake na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, lakini akasema kwamba kwa, kwa sasa uhusiano wa nchi hizo mbili ni wa kipekee. Akizungumza baada ya kukutana na Rais Macron kaskazini mwa nchi ya Ufaransa, Rais Trump amesema licha ya tofauti walizokuwa nazo wakati fulani ushirikiano na uhusiano wa nchi hizo mbili ni wa kihistoria. Abbas Mwalimu ni mchambuzi wa siasa za diplomasia. Anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. ya kuonyesha kuna maslahi fulani ambayo Marekani imeona kwa mtazamo chanya ambao sasa wameuona kutoka kwa nchi ya Ufaransa. Mwaka jana nafikiri walikuwa wana changamoto baina ya Marekani ya Ufaransa na Ujerumani, hasa kuhusu mchango wa wa, wa wa nchi hizi za, za Ulaya, kwa maana miimili hii ya nchi za Ulaya, kwa maana ya Ufaransa na Ujerumani katika jili ya jumuia jami za nchi za magharibi, kwa maana ya NATO. Huenda mazungumzo hayo yaligusia maswala hayo na, na, na Ufaransa kuonyesha sasa mwelekeo chanya wa kuhakikisha kwamba maslahi ya Marekani katika Ulaya na na katika ile Neto yenyewe yanasimamiwa, eh, na kuimarishwa. Sasa ndio maana unaona Rais Donald Trump amekuja na kauli ni mtazamo wake Abbas Mwalimu, mchambuzi wa maswala ya siasa na diplomasia, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Teresa May leo anajiuzulu rasmi kuwa waziri mkuu wa Uingereza na kiongozi wa chama cha Conservative. Hata hivyo, atasalia katika nafasi hiyo hadi pale mrithi wake atakapopatikana. May aliamua kuachisha madaraka miaka mitatu baada ya kuingia katika nafasi hiyo. Inakuja tu baada ya wabunge kukataa kuunga mkono mapendekezo aliyokuwa ameafikiana na, na viongozi wa umoja wa Ulaya kuhusu Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo na uchunguzi uliofanywa na maafisa katika falme za Kiarabu unaonyesha kwamba mashambulizi kumi na wawili yaliyolenga matenki ya mafuta yalipangwa na serikali nchini humo. Ripoti hiyo ambayo pia ilishirikisha maafisa wa Saudi Arabia na Norway iliwasilishwa katika baraza la usalama la Umoja Mataifa na imebaini kuwa Iran haikuhusika. RFI, michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante Victor Buso. Taarifa za shirikisho la soka barani Afrika CAF zimethibitisha kuwa rais wa shirikisho hilo Ahmad Ahmad alihojiwa na mahakama nchini Ufaransa na mamlaka nchini Ufaransa. Kwa mujibu wa FIFA ni kuwa Ahmad Ahmad alizuiliwa kutokana na madai ya ufisadi, lakini pia kuhusiana na jukumu lake yeye kama rais wa CAF na kwamba alimtendea vitendo vya unyanyasaji katibu mkuu wa shirikisho la soka barani Afrika, Amri. Farme ambapo baadaye Farme alifutwa kazi. Mwandishi wa RFI michezo jijini Paris, Christophe Jusset. Amesema Ahmad mwenye umri wa miaka hamsini na tisa alichukuliwa katika hoteli yake mjini Paris hapo jana majira ya alfajiri na hivyo kuhojiwa na maafisa wa polisi wa Ufaransa wanaokabiliana na uhalifu wa kifedha na ufisadi. Lakini baada ya kuhojiwa kwa muda wa saa kumi, vikta abuso Ahmad aliachiwa huru, lakini FIFA yenyewe inasema kwamba imeshangazwa uh, na kilichotokea. Nam, ni suala ambalo liliwashangaza wengi sana, walikuwa no. nahudhuria mkutano mkuu wa FIFA jini Paris na ripoti hizi zikaja kwamba amekamatwa. Nafikiri tuachia hapo kwa sasa, mwenzangu Roben Lukumbuka Meib nam. Umoja wa Afrika umetangaza kuisimamisha wanachama nchi ya Sudan na kutaka kuwekwa kwa utawala wa kiraia ili kumaliza mzozo wa kisiasa ambao unaendelea kwa sasa. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Mwanza, Tanzania. Magwaride na nguvu za vifaru, wanahisi kwamba viweze kuzuia dhamira yao ya kuwa na serikali ya kiraia isiyokuwa na chembe chembe za matakwa na masuala ya jeshi. Jeshi lina hofu nini kukabidhi madaraka kwa raia kupitia uongozi wao? Hofu ni mbili, moja ni kupoteza udhibiti wa siasa za Sudani ambazo jeshi limekuwa na nguvu muda mrefu, kuanzia kwa mbaje, eh, general Jafare Umeire kuja mpaka kwa General Albashir. Eh, wanajeshi wa kitamaraki katika madaraka ya serikali ya Khartum, eh, ni ile hali ya kutaka kumtetea na kumlinda Jenerali Al Bashir ambaye anatishiwa na matakwa ya raia kupelekwa pengine kule Dehegi na kadhalika na kadhalika. Eh, jambo hili linachukuliwa na wanajeshi kwamba ni kudhalilisha taasisi ya kijeshi ambayo imekuwa ni muhimu sana katika siasa za Sudani. Baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika limeisimamisha Sudani uanachama wa umoja huo. Hii italeta suluhu sehemu ya ya, ya pengine kuonyesha hali ya kutokuridhika na hali ya mambo eh, huko Kartum na Omdurman na kwingineko, lakini kimsingi ni kwamba eh, bado hatua hiyo ni miongoni mwa zile pengine zilizokuwa na nguvu ndogo, pengine kama wanazungumzia kwamba ndo mwanzo pengine wakuchukua hatua ni e, jambo moja, lakini nafikiri hatua zinakwenda polepole mno na wananchi wa Sudani wanaonekana kufa, lakini wanazidi kuchukua hatua za uasi dhidi ya vikosi zi vya serikali, jambo ambalo limeweza kusita kabisa amani ya Sudani, na pengine akawa ni mapinduzi kamili ama uasi kiraia wa na dhidi ya jeshi na taasisi za kiutawala za kijeshi katika nchi ya Sudani. Kinachoshuhudiwa nchini Sudan kinatoa funzo gani? Of course, kinatoa funzo kwamba pale umma unapokuwa umechoka, wengine bwego za vifaru na magwaride na marungu na risasi za moto haziwezi kuzuia uasi wa umma au matakwa ya umma. Huwe na hali ya kuwatawala watu na kuongoza katika misingi ambayo haiwezi kusababisha kuchokwa. Mamlaka zinazotawala lazima ziwe na adabu na heshima kwa umma zinauongoza. Kuna muda wa kuishi madarakani kwa viongozi wa Afrika, huwe na ukomo fulani na, lakini pia uchaguzi na chaguzi zenyewe ziwe huru. Ziweze kuridhisha ume unaopiga kura na hivyo watu kujenga utamaduni wa kuamini walioko madarakani. Lakini ukandamizaji, ufisadi eh, na kufanya hali ya uchumi kuwa ngumu, watu kupata tabu, haya yote ni mambo ambayo yamo katika somo kubwa la yale yanayotokea huko Khartoum na sehemu nyinginezo katika nchi ya Sudani, kwa viongozi wa Afrika kuzingatia na kujifunza. A juu ya ari ya ukurasa au kurasa za vitabu zinazofunguliwa na kusoma kwa uhakika huko Sudani, hali ya mambo lazima itengeneze mazingira fulani ya watu kujifunza, na hili ni funzo kubwa sana kwa viongozi wa Afrika na wanajeshi. Nam ni Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Wimbi la Siasa na Victor Robert Wile Nina kusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itajikita kuelekeza dira yake nchini Sudani, lakini kikubwa ni hali ya kisiasa na mauaji yanayoendelea kutokea nchini humo huku upande wa utawala wa kijeshi na waandamanaji wakiendelea kutofautiana. Na kulijadili hili kwa kina, nitazungumza na wachambuzi wa siasa, Martin Oloo akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, lakini pia Dr. Brian Wanyama, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Pande zinazohasimiana nchini Sudani zimeendelea kutofautiana, huku mauaji ya raia yakiendelea kuongezeka e. Martin Olo, e, kinachoendelea Sudani Katum kinaashiria nini? Uh, nafikiri kuna sababu ya kuhofia kinachoendelea pale Sudani ya Katum. Kwanza, uh, maisha ya watu yanapotea kwa njia ambayo haifai hata kidogo. Pili, wanajeshi wameamua kwamba wanataka kujilazimisha wao kwa wananchi wa kawaida na wananchi pia wanasema sisi tunataka kuchukua mamlaka yetu. Tatu, ingawa nchi za kimataifa zinaleta ujumbe mbalimbali mbali, lakini pia kuna hisia kwamba kuna wale ambao hawajali kama vile ndugu wa Kiarabu na wengine, na kuna wale ambao wanafikiria kuna sababu ya mazungumzo, lakini hawasemi ni jinsi gani na hawasaidie ni jinsi gani. Kwa hivyo unaona kwamba Wasudani wako kivyao na bila shaka watajitafutia uhuru wao kivyao. Eh, Dr. Brian Wanyama, nikija kwako eh, kinachoendelea nchini Sudani kinaashiria nini katika siasa za Sudani, eh, lakini pia kuangalia, eh, hali ya baadaye ya nchi hiyo? Vuta ni kuvute inayoendelea kule Sudani hatum ni jambo la kutamausha kabisa, kwa sababu linafanyika huku baada ya raia kujifunga vibwebwe na kutumia nguvu zao za kiraia kupindua serikali, lakini inaonekana kwamba wanajeshi hawako tayari kabisa kuwasikiza Kisa na maana ni kwamba wanajeshi wanaona kwamba nitakuwa ni heri kwao kuendeleza utawala ule uliokuwepo wa rais ambaye alipinduliwa. Nitarejea kwako tena, Dkt. Brian Wanyama. Wakili Martin Olo, tulishuhudia pande hizi mbili zikiweka makubaliano ya namna ya kuelekea serikali ya mpito lakini baadaye tumeshuhudia pande hizi zinatofautiana. Ni nini hasa kikwazo? Niseme hivi, uh, wananchi eh, na viongozi wao wa uh, upande wa upinzani wamekuwa na msimamo ambao unasema kwamba hawalitaki jeshi. Kwa hivyo siku zote kumekuwa na vuta ni kuvute jinsi mwenzangu walivyosema, na inakuwa ni kutoelewana falsafa kwa sababu hawa wanataka wao wao wengi wananchi wanasema wawe wengi. Kwangu mimi kama ma, uh, mtu ambaye anafuatilia masuala ya demokrasia, bila shaka tunahitaji wananchi wa kawaida, viongozi wa upinzani wawe wengi, ndio serikali iwe eh, ambayo inaweza kuwa ya kiraia. La asili itakuwa ni serikali ya kijeshi, na serikali ya kijeshi mara nyingi uh, hutumia nguvu, na tunaona tayari wameanza kutumia nguvu kuwaua watu na hali hiyo sio hali ambayo tunaitaka, wakati kama huu ambapo tunataka watu wawajibike kidemokrasia. Na hali nyingine, upande wa watawala wa kijeshi nchini Sudani kwa mara nyingine tena umetoa wito wa kufanyika mazungumzo mapya baina yake na upande wa waandamanaji pasipo na masharti yoyote. Daktari Brian Wanyama, nikirejea kwako, hatua hii ina mantiki gani licha ya kupingwa na upande wa waandamanaji? Mwanzo kabisa ningependa kumuunga mkono ndugu lou kwa mchango wake mzuri ambao ameutoa. Hum, ametoa hoja nzuri sana. Baada ya mauaji kuonekana kwamba yameongezeka na baada ya washikadau wengine kuingilia na kulalamika, Umoja wa Mataifa au IGAD uh, na mataifa mengine na vyombo vingine, wale wanajeshi kidogo ni kama wanaogopa. Wameanza kuogopa kwa sababu gani? Wameanza kuogopa kwa sababu wanaona kwamba wale ile ari ambayo raia wa Sudani akatumwa wako nayo ile motisha ambayo wako nayo hata wakitumia bunduki za aina gani hazitawatisha, kumaanisha kwamba wako tayari kumwaga damu, na kwa hiyo kukuwa tayari kumwaga damu ndio mwogofya kabisa wale wanajeshi, kwa sababu wanaona kwamba sasa vyombo vya habari vitaangazia pakubwa utawala wa serikali ya, ya Sudani ya Hatubu hiyo <tiple> ndio wasiwasi yao, na ndio maana basi wameamua kuwaita raia ili waweze kuketi kwa kuafikia azimia moja. Martin Olo, upande wa waandamanaji wamekataa wito uliotolewa na utawala wa kijeshi. Nafikiri wana sababu za msingi kukataa mazungumzo mapya, na upande wa watawala wa kijeshi, wao bila shaka wana sababu za kimsingi. Sababu zao ni kwamba makubaliano, hakuna makubaliano yoyote walioyaafikia ambayo yametekelezwa na wanajeshi hawa. Suala ni kwamba ni nini kilichobadilika sasa hivi ndio maana waweze kuaminika tena, kwamba wakija katika meza hii watakuwa wanakuja na nia nzuri. Kwa hivyo wao wananchi na viongozi wao wanasema kwamba hatujawapata kuwaamini katika siku zilizopita, itawezekanaje tuwaamini wakati huu? Kwa hivyo wao wana shaka yao. Kwa hivyo, mahali tumefikia sasa, tunahitaji mpatanishi, mtu wa tatu katika watu hawa ndio tuweze kupata hali hii ikiendelea vizuri. E, nikija kwako Dkt Brian Wanyama, tumeshuhudia upande wa watawala wa kijeshi wakipendekeza uchaguzi ufanyike ndani ya miezi tisa, hatua ambayo imepingwa pia na upande wa waandamanaji. Njia sahihi ya kuifikisha Sudani mahali salama ni ipi, kama mazungumzo yanakataliwa na upande wa waandamanaji? Kule Sudan Kusini ni hali ya kutoaminiana kabisa, raia hawaamini jeshi na jeshi haliaminiki kwa upande wake, kwa sababu kwa zaidi ya miaka thelathini jeshi chini ya uongozi wake Albashir li ul waliongoza serikali hii ya Sudan. Kwa hivyo hapa kujinasua katika uh, mtego huu ni kutumia mbinu, lazima tuwe na mbinu za kidiplomasia, kwa sababu sasa matumizi ya nguvu hayataweza kufua dafu. Wanajeshi watatumia nguvu, lakini raia wako tayari kufa. Kwa hivyo lazima hapo tuweze kupata mpatanishi, kama vile tukia amechangia, tuweze kupata mpatanishi, mtu no. mtu ambaye ataendelee upande wowote <tune> wakati hayo yakijiri mataifa makubwa kama vile Marekani pamoja na Umoja wa Mataifa, lakini pia Umoja wa Afrika na nchi za Misri pamoja na Saudi Arabia zimetoa wito pande husika ziweze kukaa ili kutafuta suluhu kwa njia ya amani. Matinolo, matamko pekee yanatosha, ama unafikiri kuna hatua ambazo zinapaswa kuchukuliwa zaidi? A, jambo ambalo ni la maana hapa ni kuangazia matamko hayo na pia kuangazia vitendo Uh, ndugu zetu wa, wa, wa, wa nchi za Kiarabu wanatamka huku wakiwapa wanajeshi silaha na wanaopatia silaha wa, wa, wa watu ambao wanawapatia uwezo huu wanajeshi ni wale wale Marekani kito, Marekani inauzia Saudi Arabia na wengine silaha. Kwa hivyo mazungumzo mata, matamko yao na, na, na, na vitendo vyao vinatofautiana kwa kweli. Iwapo kutakuwa na amani pale e, Sudani e, ya katumu itabidi pawe na upatanishi ambao haupendelei upande wote ama hauchangii aa, mchafuko ulioko kwa sasa. Na mzozo huo hawezi kutatuliwa na mazungumzo tu na matamko tu. Dkt. Brian Wanyama, unaamini kwamba pande hizi mbili zitaweza kuketi meza moja na kufanya mazungumzo, ili hali tunaona tofauti kati ya serikali ya utawala wa kijeshi na viongozi wa waandamanaji? Nafasi ya kuweza kuketi mezani iko kubwa sana, kwa sababu utumiaji wa nguvu hautaweza kuleta suluhu kule Sudani ya Khartoum, na lazima makundi haya ambayo yanashiriki katika vuta e, nikuvute hii waweze kuonyesha uzalendo wao. Jeshi kwa upande wake lionyeshe kwamba linawapenda Sudan Khartoum, na vilevile raia wa kawaida waweze kuonyesha uzalendo. Nafasi ipo, kwa sababu matumizi ya nguvu tayari imeonyesha kwamba hayataweza kuleta suluhu e, jeshi kutumia bunduki na raia kutumia maandamano. Raia wataendelea kufa na jeshi litaendelea basi kujigamba, lakini litakosa, litauaua watu hadi kio, kima ambacho watakosa watu wa kuwatawala. Kwa hivyo makundi hayo mawili lazima yaje ya, ya mezani, na nafasi yao ni sasa hivi. Eh, Martin Olo, unafikiri endapo hali itaendelea hivi, mvutano baina ya pande hizi mbili utaendelea hivi, tunaiona Sudani ikielekea wapi kama hatua za msingi hazitachukuliwa? Uh, tuna mifano mingi ambayo tumeiona hasa pale Libya, uh, na hata Algeria na Tunisia. Kwa hivyo tusipotafuta mbinu za kusuluhisha tatizo hili na kuhakikisha kwamba kidiplomasia hali hii inarejea mahali pazuri, basi tutaona nchi hii ya Sudani ya, kusia, ya Katum ikitokomea ikiharibika, na hali hiyo itakuwa ni mbaya. Kumbuka kwamba majirani wao kwa mfano uh, Sudani ya Kusini wamekosa kupatana, na hali hiyo imeendelea kuzorota, hali ya maisha imeendelea. Kwa hivyo hata wao pia watajiunga na wao, na hali hiyo sio nzuri katika Afrika ya Mashariki ama katika Afrika kwa ujumla. Tunachokitaka ni kwamba nchi ziwe na utulivu, wananchi waweze kupata huduma na waweze kupata ustawi. Na ndio tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille na uwe na wasaa ulio tulivu nam. Asante sana Victor Robert Wille. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili atakuja kwako saa mbili na nusu za Afrika Mashariki. Fundi mitambo asubuhi hii ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Mimi ni Victor Buso na kutakia subuhi jema popote pale ulipo. ni mwanamuziki Nyasiki kutoka kule nchini Kenya. Kibao hello kimaliza hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Pari, kusikiliza matangazo mengine. Usikose kukumbuka nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki.