Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu, tarehe kumi mwezi wa Juni mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Wafanyikazi nchini Sudan kuendelea kugoma huku mauaji yakiendelea kuripotiwa jijini Khartoum. Rais wa Gabon Ali Bongo ahutubia taifa kwa mara ya kwanza baada ya miezi sita na serikali ya Hong Kong yasema haitaondoa mswada wa kuwasafirisha washukiwa wa makosa mbalimbali mbali nchini China. Unatupata pia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutuandikia ujumbe wako, anza na alama kujumlisha 255764015 747 matangazo haya pia unasikia kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com na redio wa shirika. Mgomo nchini Sudan unatarajiwa kuendelea leo baada ya kuanza mwishoni mwa wiki iliyopita ambapo umesababisha vifo vya watu saba Jijini Hatum, viongozi wa uandamanaji wanasema mgumu huo utaendelea kulalamikia mauaji zaidi ya watu mia moja yaliyotokea wiki iliyopita, lakini pia kushindikiza serikali ya kijeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan, James Shimanyula, ametuma ripoti ifuatayo. Leo Jumatatu ikiwa siku ya pili ambapo wafanyakazi wameitikia wito wa viongozi wa waandamanaji na wanaharakati kususia kazi kote nchini Sudan, vilio vimetanda mjini Khartum, ambako milio ya risasi imekuwa ikisikika. Tukiachana na hivyo vilio Fahima Mohamed Aziz mmoja wa wanaharakati wa Sudan kwa niaba ya wanawake wa Sudan anaeleza kile wananchi wa nchi hiyo wanataka. Sasa nchi yetu imemwaga damu, kwa hiyo wanawake tumejitokeza kusema hapana. Tunasema kwa watu wote kwamba wanawake wanataka amani. Secretary General, to please give order. Sauti yangu kwa katibu wa Umoja wa Mataifa, tafadhali toa amri serikali ya hatum iondoke uongozini, na tafadhali, tunataka amani, tunataka wewe katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kushiriki katika kuleta amani. Samahii Mubaraka, mmoja wa viongozi wa waandamanaji na pia mwakilishi wa madaktari na wafanyakazi wa wizara ya afya, anasema kuwa wananchi wa nchi hiyo wamechoshwa na ahadi zisizo na mwisho za wanajeshi waliodaka madaraka. Yes. Tunataka utawala uwe mikononi mwaraia hakuna nafasi ya kujadiliana na wanajeshi no. Wanajeshi hao wangali wanawatia nguvuni waandamanaji na wafanyakazi waliogoma. Kushikwa kwa wafanyakazi na wanaoandamana kunaendelea. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Mwanamke mmoja amepoteza maisha mjini Bunia, mashariki mwa DRC baada ya kuambukizwa ugonjwa wa hatari wa Ebola. Daktari Louis Tsulo, afisa wa afya katika mji huo, amesema mwanamke huyo alikuwa ametokea mjini Beni, eneo ambalo limeathiriwa zaidi na maambukizi hayo. Shirika la afya duniani, WHO, linasema tangu mwezi Agosti mwaka 2018 watu zaidi ya elfu moja wamepoteza maisha na wengine zaidi ya elfu mbili wameambukizwa ugonjwa huo hatari mashariki mwa DRC. Hakimu mmoja amefunguliwa mashtaka nchini Burundi baada ya kukalia kwenye kiti cha rais Pierre Nkurunziza na kupiga picha. Kama anavyoeleza mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigrimana, akimu huyo amezuiwa korokoroni kwa muda wa miezi sita. Bwana Egide Nahayo alikuwa hakimu kwenye mahakama ya rufaa ya Bujumbura na alikamatwa Januari 7 mwaka huu 2019 kwa tuhuma ya kujipigisha picha akiwa kwenye kiti alichokalia rais wa Burundi Pierre Nkurunziza wakati wa mkutano na maafisa wa idara ya sheria uliofanyika mnamo mwezi Disemba mwaka 2017. Kwa mujibu wa wakili wake, Bwana Gorodiendu Wimana, kesi ya mteja wake huyo imegubikwa na dosari nyingi, ukianzia kwa kuwekwa kwake kizuizi. Mm. Ngazi ya rufaa ilimwachia huru Bwana Ijide na tulipokuwa kwenye mchakato ili atoke gerezani basi waranti nyingine dhidi yake ghafla ilitokea. Kwa sasa tumejikuta katika hali isiyoeleweka kabisa. Hivi kesi imewekwa farahani. Sasa tunasubiri uamuzi wa, wa mahakama. Tumejaribu kuonyesha dosari zote zilizokubika kuzuiliwa kwa mteja wetu, lakini kwa kuwa jaji ni jaji yeye ndiye atakayeamua. Naye mkewe mtumiwa huyo Bi Florence Niyo Rugira, yeye anasema kuwa na matumaini kwamba mme wake ataachiwa huru. Bado tunayo matumaini kwenye Mahakama Kuu, kwani kesi inazokata zinakuwa mfano kwa mahakama zingine za ngazi ya chini hivyo tunatumaini kwamba siku moja mahakama hii itatutendea haki kutupa uhuru wetu. Wakili Nduwimana anasema mara tu mkutano huyo ulipomalizika na Rais Nkurunziza kuondoka, mteja wake Jide na baadhi ya wenzake wapatao saba hivi walitumia kiti hicho alichokuwa amekalia rais kwa kujipigisha picha lakini anasema kushindwa kuelewa kwa nini kati ya wote hao alikamatwa mtu mmoja pekee. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili, jijini Bujumbura, Burundi. Ni saa kumi na mbili dakika thelathini na sita. Habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi. Wanasiasa nchini Gabon wameendelea kutoa mitazamo yao kuhusu hotuba ya rais Ali Bongo Ondimba aliyotoa katika maadhimisho ya miaka kumi baada ya kifo cha baba yake Omar Bongo. Rais Bongo amevunja ukimya mwishoni mwa wiki iliyopita baada ya miezi sita kutozungumza hadharani tangu alipopata matatizo ya kiafya na kutibiwa nje ya nchi hiyo. Katika hotuba yake, aliahidi kuzidisha juhudi katika kukabiliana na rushwa na kuamuru waziri mkuu kuunda serikali mpya. Guy Nzuba Ndama ni spika wa bunge la zamani ambaye kwa sasa ni mpinzani wa serikali. Haifai kabisa binadamu kukata tamaa. Ninasema kila wakati kwamba kila mmoja anaweza kuwa na mchango wake, na ameongoza nchi akiwa na idadi kubwa ya watu ambao amegundua kwamba wanampeleka katika njia mbaya, na hiyo ndiyo njia tuliyomo iwapo kwa kipindi hiki cha maradhi amefikiria kuhusu hatima binadamu, kuhusu ukatili na ubatili wa mambo, sisi tunampongeza, lakini ni vyema kuchukuliwa ana hatua zitakazoleta matumaini kwa wananchi. Ni Gai Nzuba Ndama, spika wa zamani la bunge, anazungumza akiwa jijini Libreville kule nchini Gabon. Niger na Tunisia zimechaguliwa kuwa wanachama wasiokuwa wa kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa kipindi cha miaka miwili ijayo. Hemeis Jinou, waziri wa mambo ya nje wa Tunisia, amesema nchi yake imepata nafasi hiyo kwa sababu inaendelea kupiga hatua katika maswala ya demokrasia. Naye Kala Ankoru, waziri wa mambo ya nje wa Niger, amesema kwamba nchi yake itaongoza harakati za kupambana na ugaidi katika baraza hilo. Boti iliyokuwa inawasafirisha wahamiaji 75 kwa siku kumi imekwama katika pwani ya nchi ya Tunisia. Ripoti zinasema kwamba boti hiyo imetokea kule nchini Misri na maafisa nchini Tunisia wamekataa boti hiyo itie nanga katika bandari ya nchi hiyo. Nahodha wa boti hiyo amesema kwamba amejaribu sana kuomba ruhusa kutia nanga, lakini amekataliwa na sasa wahamiaji hao wanaomba kukaribishwa katika nchi yoyote ya Ulaya. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na Afrika Mashariki ni saa kumi na saa moja bila shaka saa moja na dakika 39 ukiwa Afrika Mashariki. Kwa hapo Kampala na Nairobi nchini Kenya, lakini kiwa kule Bujumbura, Kigali na kule Beni, mashariki mwa DRC ni saa kumi na mbili dakika 39. Serikali ya Hong Kong inasema haitaondoa mswada tata ambao utawezesha shukiwa wa makosa mbalimbali kusafirishwa China kwenda kufunguliwa mashtaka. Mwakilishi wa serikali ya China katika eneo hilo la Hong Kong Carrie Lam amesema mswada huo ambao upo katika mchakato wa kuwa sheria utasaidia kusimamia haki, lakini pia kuisaidia Hong Kong kutekeleza majukumu yake ya kimataifa kuhusu kukamatwa na kufungula mashtaka kwa washukiwa mbalimbali. Mwisho kabisa, ninaweka tena msisitizo kuhusu mpango huu, kama tulivyosema mwanzoni mwa utekelezaji wake, kuwa mpango huu ni wa ziada kwa ajili ya kuziba ombwe ulilonalo katika mfumo wa sheria za mahakama. Kitu ambacho ninataka kusema ni kwamba watu wa Hong Kong walitoa wa maoni yao kuhusu sheria hiyo mpya. Ni washukuru iwe kwa wanaotuunga mkono na wale wanaotupinga mchango huu, kwa sababu mawazo ya kila raia juu ya mambo ambayo serikali inafanya, inaifanya ndiyo yanayowezesha kufanya kazi vizuri na kuimarisha utawala An important factor to enhancing good governance in Hong Kong. Jana maandamano makubwa yalishuhudiwa jini Hong Kong ambapo waandalizi wanasema kwamba zaidi ya watu milioni moja walijitokeza kupinga mswada huo ambao wanasema kwamba unawalenga wapinzani wa kisiasa wa serikali si ya China. Sasa ni wakati wa taarifa ya michezo, na mwanamchezo wetu asubuhi ya leo ni Ali Bilal. Nam ni kushukuru sana bingwa Victor Buso. Nianze na taarifa hii ya uh, tennis. Rafael Nadal amebeba kombe la kumi na mbili la Roland Garros, Roland Garros kwa kumcharaza uh, Dominic Thiem kutoka huko nchini Austria. Kwa seti sita tatu, tano saba, sita moja, sita moja hapo jana Jumapili no. Unakumbuka, michuano hii ilikuwa ikifanyika huko nchini Ufaransa na imetamatika hapo jana mm -hmm. Na jana uh, bingwa timu ya, uh, timu ya taifa ya Ureno kama Portugal mm -hmm. jana wametoa wame kombe la kwanza la ligi ya mataifa no. ambayo ilikuwa ikichezwa hapo jana na wakashinda Uholanzi mm -hmm. bao moja kwa bila. Nilitaka niseme peiba ndio Uholanzi kwa, kwa lugha nyingine <laughs> <laughs> uh, bao moja pekee ambalo lilipachikwa nyavuni na Gonzalo Gwede uh, katika dakika ya sitini ya mchezo huo na, na yes, hadi kipenga cha mwisho um, matokeo ilikuwa ni moja kwa bila, na hivyo uh, Ureno wakapewa taji hilo la kwanza tangu kuanzishwa kwa ligi hii ya mataifa. Na ni furaha kubwa sana kwa mashabiki wa Ureno, hasa Cristiano Ronaldo ambaye ni mshabiki na hoda okay. mm -hmm. na wa timu hii. Na tukielekea sasa barani Afrika katika maandalizi ya kuelekea kule uh, mesi kucheza kombe la mataifa bingwa barani Afrika hapo jana jamhuri <coughs> katika mchezo wa kujipima nguvu Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ilitoka ilishindwa kufungana na Burkina Faso katika mchezo ambao ulipigwa huko Marbella nchini Uhispania. Na mengi zaidi Ali Bilal atakuletea saa mbili dakika arobaini hivi nam insha. Asante sana nam, kule mm. Hatum Sudan ni saa moja dakika arobaini na tatu. Maandamano yanatarajiwa kuendelea leo waandamanaji wanashinikiza kwamba wapewe serikali lakini pia wanashutumu wanajeshi kusababisha mauaji ya watu mia moja wiki iliyopita. Mwenzangu Victor Robert Wille amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam. Kwa kweli unaojua, katika hali ilizo katika Sudani ya Khartoum ni mkanganyiko ambao umeletwa na kuvunjika kwa mazungumzo ambayo yalikuwa yakiendelea kati ya waandamanaji na jeshi ambalo lilichukua amba mamlaka baada ya kuondoka kwa Omar al Bashir kilichokuwa kinategemewa ni kwamba waandamanaji walikuwa wanapinga utawala ule na kutaka kuitishwe uchaguzi waweze kuchagua watu ambao wanaweza kuchukua nafasi hiyo. Jeshi limesaidia kumwondoa Basheri, lakini pia limefika na lenyewe kuhodhi madaraka kama alivyokuwa wamehodhi Omari Basheri. Kuhusiana na mauaji yanayoendelea kutokea dhidi ya waandamanaji, unafikiri wapi ambapo jeshi limekosea ama waandamanaji wamekosea? Mimi inaweza kusema wanatamanaji hawajakosea kwa sababu wao walichokuwa wanasimamia mm, ni kutokea mabadiliko ambayo wao watashiriki katika mabadiliko yale, <laughs> na ilionekana jeshi lilikuwa limekwenda kuwasaidia kumsimbiza Umari, lakini sasa jeshi limebadilisha nia ile, kwanza toa e, kauli kwamba washirikiana kwa na wale katika kujengeza serikali ya mpito lakini sasa ghafla imebadilika baada ya safari ya kiongozi wao kwenda kule Katari, kwenda Misri. Inaonekana kulikuwa na ajenda nyingine zilikuwa nyuma ya jeshi kuchukua yale mamlaka. Kwa hiyo jeshi wamekosea kiasi kikubwa sana, kwa hiyo jeshi limekosea sana, na litaendelea kuwa watu ambao wenyewe ndio litakuja kuwatawala. Umoja wa Afrika umetoa wito wa kufanyika mazungumzo mengine baina ya pande hizi mbili lakini unafikiri katika hali ya kawaida tuamini kwamba kauli kama hizo zitasaidia kutuliza hali ya mambo kule Sudani? Haziwezi kusaidia. Ujue Sudani ya Katum, kuna nchi baadhi ya nchi za kiafrika ambazo zinaisapoti jeshi ambalo limechukua mamlaka pale. Kwa hiyo kauli kama hizo zote huwa zinatokea frustration. Tumaona kauli kama hizo zimetolewa South Sudani, zimetolewa nchi nyingi, lakini hakuna kime, hakuna tija inayopatikana kutokana na mazungumzo na, na na na kauli Naam, ni Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya mazingira leo dunia yako kesho, na Sabina na Bigambo. Msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya Mazingira Leo Dunia Yako Kesho. Juma lililopita dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya mazingira, ambapo msukumo ulielekezwa kwenye uchafuzi wa hewa chini ya kauli mbiu, hatuwezi kuzuia uvutaji hewa lakini tunaweza kufanya jambo kuboresha hewa tunayovuta. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu ufuatane nami kufahamu mengi zaidi kuhusu siku hii. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa la Mazingira UNEP, watu milioni saba hufariki dunia kila mwaka kwa uchafuzi wa hewa. Asilimia 92 ya watu duniani kote pia hawavuti hewa safi, lakini uchafuzi wa hewa unagharimu ya dola trilioni tano kila mwaka kwa ajili ya gharama za matunzo, na hadi mwaka elfu mbili thelathini uchafuzi wa ozon utapunguza uzalishaji wa mazao kwa asilimia ishirini na sita. Msikilizaji, hizi ni takwimu zinazoonyesha ni kwa kiasi gani uchafuzi wa hewa una athari kwa dunia. Je, yeah, ni juhudi gani zinafanywa sasa katika mataifa ya Afrika mashariki na kati kupunguza uchafuzi wa hewa hasa uzalishaji wa hewa ukaa? Dokta Kambumbu Kayenga ni afisa kilimo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Ya, unajua kwamba kwa gavumenti yetu ya DRC hususan kwa North Kivu kuna challenge kubwa ya change of climate yani vizo zimechei sana, na hata wakulima wamekuwa na challenge ya ya kufanya kazi njema, kazi bora ya ukulima. Ndio kusema ni programu ya mpya tunahitaji kuingiza kwa process yetu wenye wanaita uh, agroforest yaani, wakulima waweze kufanya mpangilio bora wakulima, na wakijua ya kwamba hiyo ukulima inaweza kuboresha pia eh, mazingira na ma, kwa kuprevent wanaita change of the climate, yaani, kama na change sana, utakuwa janga kubwa la njaa, mito itakauka na sasa itakuwa shida kubwa sana kwa nchi yetu yote, hususan kwa jinda yetu ya North Kivu. Ndio maana tumeweka programu tukiungana na wafadhili, na hususan wa ao watu wanaangalia, wana kuchunga kuchu mazingira hiyo raita uh, uh, National Park kuangalia kwa kwamba watu wasiendi tena huko park kuharibu kwa mazingira, kwani hiyo park hutusaidia sana pia kwa kutusaidia kwa ukulima. Hatua mbalimbali zinaendelea pia kuchukuliwa nchini Kenya, msikilizaji, ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku matumizi ya mkaa, kama anavyoeleza Bi Hamisa Zaja, mwanaharakati na mdau wa mazingira kutoka mjini Mombasa. Shukran sana mwanzo nchi ya Kenya ane, ningeipa pongezi kwa sababu wamejaribu, hasa kwa hii miaka ambayo ni miwili mitatu ya ya tangu tuingie kwa devolution. Nchi ya Kenya ilipiga marufuku mifuko ya plastiki, vilevile ikapiga marufuku uh, mkaa, uchomaji wa mkaa uh, na sasa inaenda kuangalia matatizo ya mmomonyoko wa udongo. Aa, ni vipi mmomonyoko wa udongo unapatikana? Wakati e, miti yetu tumeikata mingi sana kwa kutengenezea mkaa na kwa saba- suala hilo e, Nchi ya Kenya tunapanda miti kwa wingi sana, unaona ni initiative ambayo kila kiongozi analead kupanda miti, kila kiongozi analead kupanda miti kwa so, hivyo hizi ni steps ambazo hazikuwa huko nyuma, na sasa ni steps ambazo tunaendelea nazo. Nchi ya Kenya tunaelekea huko, kwa sababu ni imepigwa marufuku huo mkaa. Uh, wakati unapatikana nao, wewe utachukuliwa hatua Uh, wakati unaonekana ukichoma, wakati unaonekana ukiuza, basi utachukuliwa hatua. Huku hatukuwa huku uh, kitambo. Kwa hivyo kwa vile sasa tumefikia pale na na unaona kwamba mkaa pia umekuwa ghali sana ndani ya nchi ya Kenya, sababu kuupata ni nadra. Kwa hivyo huko ndiko ambako tunaendelea kwamba tu reserve miti kwa sababu tusimomonyokewe na udongo na tuweze kuleta mazingira ambayo yana hewa safi hewa ya miti badala ya kuleta mazingira ambayo yana hewa ya magari eh, exhaust za magari yana hewa chafu. Vidimbwi uh, vyetu vya maji, hatuna drainage system, tunaona tunachafua. Eh, activities za mwanadamu zinachafua sana mazingira, kwa hivyo tunajaribu kuondoa mambo kama yale, na tumewahi kupata, kupanda miti sana sehemu mbalimbali mbali. Na Mbizaja, pengine unatoa wito gani kwa jamii inayokusikiliza hii leo kuhusiana na suala la uchafuzi wa hewa na athari zake? Uh, nadhani sasa ni uhamasishaji wa wananchi kwa jumla, lazima iwe eh, jambo hili ni kila mtu ni sisi wenyewe, kila mtu achukue jukumu kwamba tuangalie, kuna mambo mengi sana ambayo tunaweza kufanya yakawa ikiwa yametutatiza yame wakati huu, basi wakati mwingine tukawa tuna nafuu sana, na naona kwamba kila nchi imeanza kujitokeza. Aa, nafikiri kama pia umeona kwamba kila nchi inaanza kujitokeza barabarani, hata wanafunzi sasa wameanza kujitokeza barabarani. Juzi tuliona Uganda, tumeona Kenya. Uh, juzi juzi wa, wa, wa, wanafunzi wanaanza kujitokeza ili tuhakikishe kwamba sisi sote tumeshughulikia mazingira yetu kwa, kwa vizazi vijavyo ya Tanzania pia haiko nyuma. Juhudi mbalimbali zinachukuliwa, hasa hivi karibuni, sheria inayozuia matumizi ya mifuko ya plastiki imeanza kutekelezwa, kama anavyoeleza waziri wa ofisi ya makamu wa rais muungano na mazingira, Mheshimiwa Januari Makamba. Uh, ni kweli ni kwamba tulifanya zoezi hili kubwa na gumu ambalo nchi nyingi imekuwa inajaribu kufanya, lakini kwa tathmini yetu kwamba wananchi wameitikia wito wa serikali wa ku mifuko ya plastic uh, bila shuruti na bila kuugudha. Kwenye suala la kudhibiti uingizaji wa hewa ukaa kwenye anga na duniani, kila nchi kutokana na kiwango chake cha maendeleo inachangia ongezeko la hewa ukaa duniani. Nchi zetu sisi zinazoendelea, uh, kwa sababu ya kiwango kidogo cha viwanda na shughuli nyingine, mchango wetu wa hewa ukaa bado ni mdogo sana, hata uh, ndio maana ukitazama hata kwa takwimu, zaidi ya uko chini zaidi ya mara kumi na sita kumi na saba ya nchi zilizoendelea. Lakini hata hivyo tuna athirika na ongezeko la yaoka linalofanywa na nchi nyingine zilizoendelea. Kwa hiyo nchi zetu tayari zimefanya vizuri, na sisi ndo tumehifadhi misitu mingi zaidi inayonyonya yaoka, na sisi bado tuko nyuma kimaendeleo kwa watuchangii sana kwa hiyo uh, sisi tunachofanya sasa ni kuendelea kuzungumza na wenzetu katika jumuiya ya kimataifa kupitia mikataba mbalimbali tuliyoingia, kisha kwamba nchi zilizoendelea ambazo zinatoa hewa nyingi ukaa zinachangia katika kupunguza hewa hiyo kwa kiwango cha chao. Sisi kwa kuwa tuna wajibu huo pia, tutaendelea kufanya shughuli kwa namna ambayo haiongezi, lakini kwa kweli mchango uh, mkubwa unabidi utolewe na nchi zile ambazo zinatoa zaidi. Naam, tumeona nchini Kenya serikali imepiga marufuku matumizi ya mkaa, na wakati fulani hapa Tanzania serikali ilipiga marufuku matumizi ya mkaa katika taasisi za serikali, hasa shule, magereza na maeneo yanayohudumia idadi kubwa ya watu. Pengine hali ikoje kwa sasa? Uh, jitihada hizo zinaendelea, uh, zinaendelea na baadhi uh, ya taasisi zimebadilisha sasa hivi na huo ndio mwelekeo. Uh, tunaamini kwamba sisi lazima tutoe mfano tunaposema tunadhibiti matumizi ya mkaa na kuni ambayo, uh, yanapelekea ukataji wa misitu kwa wingi. Sisi kama serikali lazima tuonyeshe mfano kwa taasisi zetu. Kwa hiyo jambo hilo linaendelea na tunaendelea kuhakikisha kwamba, uh, bei ya mbadala wa mkaa pia inashuka, kwa sababu mkaa unavutia watu kwa sababu unaonekana kwamba ni wa bei ya chini, ingawa ukitazama kwa maono ya muda mrefu Uh, ni wa gharama kubwa hasa kwa mazingira . Uh, kwa hiyo tutaendelea kufanya hivyo, na pia tutazilazimisha taasisi za binafsi zinazolisha watu wengi, zinazotumia mkaa na kuni nyingi, zenyewe zihamie kwenye uh, nishati mbadala. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kusikiliza makala haya ya Mazingira Leo, Dunia yako Kesho, ambapo leo tumeangazia juhudi zinazofanywa kupunguza uchafuzi wa hewa ambalo ni lengo la mwaka huu la maadhimisho ya siku ya mazingira iliyoadhimishwa juma lililopita. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, kwa heri. Sana, Sabina, Bigambo na Sabina na Migambo. Na msikilizaji, usikose nasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Hasan Ismaili ukiwa maeneo ya Masasi, Mtwara, unasema umetupata vyema sana subuhi ya leo. Amos Charles Wekiza ukiwa Morogoro, Tanzania, unasema asante sana, una waombea wananchi wa Sudan. Fundi mitambo asubuhi hii ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille. mboga yake michacha lite sexy wana mtamani yupo kama mdori wa kuchora aliyelala naeleo kesho anachochora shoga zake wanaolewa e nyumbani yamedorora zake bize na mkwanja yebize kwenye kioa na jibodoa una nini kwani shima ya mwanamke?