Barabara ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi, ahlan wasahla ni msikilizaji popote pale wanapotegea sikio matangazo yetu haya leo asubuhi. Miongoni mwa tokayasikia ni pamoja na viongozi wa waandamanaji pamoja na uongozi wa jeshi wa kubaliana kuanza mazungumzo mapya kule Sudan, Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yatangaza uwepo wa ugonjwa wa surua, na rais wa Marekani Donald Trump asema amepokea barua nzuri kutoka kwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo hayo pia yanasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI Kiswahili.com. Kutoka Sudan, msikilizaji, tunaarifiwa kwamba viongozi wa waandamanaji pamoja na uongozi wa kijeshi wamekubaliana kurejea katika meza ya mazungumzo, ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu ziara ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, ambaye anajaribu kutatua mzozo wa kisiasa unaoendelea nchini humo. Waandamanaji pia wametangaza kusitisha mgomo wa nchi nzima kususia shughuli za serikali. Mwanahabari wetu wa masuala ya Sudan James Shimanyula ametutumia ripoti ifuatayo. Huyu hapa Hasan Karim, mmoja wa wafanyabiashara maarufu Sudan, akitueleza kwa kifupi hali ilivyo Khartum, mji mkuu wa nchi hiyo. Today is normal. Leo tunashuhudia Hali ya kawaida. To the world. Watu walienda kazini And, uh, the joint, the na kuendelea kufanya kazi katika kampuni na ofisi za serikali, wakati hali ya kawaida na utulivu ikishuhudiwa mjini Khartoum. Mkuu wa kitengo kinachomulika haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa, Rupert Colville, alikuwa na ujumbe huu kwa wanajeshi wanaotawala Sudan. We continue obviously to be very gravely concerned about the situation in Sudan. Tuna masikitiko makubwa kutokana na hali mbaya nchini Sudan. Tunataka wachunguzi hao washirikiane na wakuu wa Sudan na wahusika wengine. And we have proposed to the government that we're seeking a cooperation of the government to be able to deploy the UN human rights monitoring team. Tumependekeza kwa serikali kwamba tunaomba ikubali takwa letu la kupeleka Sudan wachunguzi wa, wa Umoja wa Mataifa wanaohusika na upelelezi wa ukiukaji wa haki za binadamu. Tungependa wachunguzi wetu wawe Sudan haraka iwezekanavyo. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimetangaza kuwepo kwa mlipuko wa ugonjwa wa surua, ugonjwa ambao umesababisha vifo vya watu elfu moja na mia tano. Waziri wa afya wa DRC Oli Ilunga Kalenga amesema nchi yake imeshuhudia kuongezeka kwa idadi ya watu walioambukizwa surua tangu mwanzoni mwa mwaka huu huku kukiwa na, na kesi 1087 za wagonjwa. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF lenyewe linakadiria watu zaidi ya 1500 wamekufa kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa surua tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Karen Jensen ni mkuu wa shirika la madaktari wasio na mipaka MSF Belgique. Kuna matukio ya shurua kuanzia Kinshasa hadi Ituri, mkoa wa kaskazini mashariki, hadi maeneo ya mikoa ya kusini. Jana waziri wa afya alitangaza maradhi hayo kuwa janga la kitaifa. Hii inaonyesha ni kiasi gani jambo hili ni nzito. Kuna haja ya kupatikana kwa wadau, lakini pia uwezo wa chanjo zaidi. Tumekuwa tukitoa chanjo katika baadhi ya mikoa, lakini tunaelekea kufikia mwisho wa shehena tulionayo. Inabidi tupate kiasi kikubwa cha chanjo kinachoingia nchini, lakini pia idadi kubwa ya wadau, kwa sababu inaelezwa ni janga ambalo halijawahi kushuhudiwa miaka mingi sasa, hivyo uwezo mkubwa unahitajika tena. E, uh, msikilizaji, tangazo hili linatolewa wakati huu, uh, nchi hiyo pia ikiendelea kukabiliana na maradhi ya ugonjwa wa Ebola ambayo mpaka sasa yamegharimu vifo vya watu zaidi ya elfu moja na mia tatu tangu kuzuka kwake Agosti mosi mwaka jana. Msikilizaji, wiki ya wafanyabiashara wa Ufaransa nchini DRC inaanza hivi leo ikilenga kuwaleta pamoja wafanyabiashara wa Ufaransa walioko DRC pamoja na wawekezaji wengine wa kadhaa ili kujadili swala la biashara nchini humo. Mwanahabari wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo. Kwa mjibu wa waandalizi takriban kampuni hamsini za Congo, Ufransa, Ubeljiji na nchi zengine watahudhuria siku tatu na kujadili swala la kibiashara nchini DRC. Pia wataonyesha ujuzi wao na bidhaa zao kwenye vituo vyao. Ndivyo amesema Ludovik Ozard, mwenyekiti wa chumba cha biashara na viwanda vya Ufransa na Kongo. Ni toleo la ua makampuni za Ufaransa za Kongo kwa siku chache uh, mbele ya umati ya watu, pia na kwa wale uh, wanaotoa oda kwa makampuni uh, zinazotumika Ufaransa, ambayo ni nchi mshirika wa DRC katika sekta kadhaa ya kiuchumi. Leo ina zaidi ya kampuni thelathini si katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ambazo zimehitajika kuongezwa kufuatana na ukuu wa DRC. Lidoviki huyu tena hapa Leo hii Ufaransa una zaidi ya kampuni thelathini, ila ni ndogo kufuatana ukuu wa DRC, ambao ni nchi kubwa ya Kifaransa na ambayo kampuni nyingi za Ufaransa zingepaswa kupata nafasi kamili. Kampuni nyingi zimejulikana ni kitaja Orange ndani ya sekta ya mawasiliano, Total deao, lakini ni kweli hazitoshi. Lengo ya chumba ya biashara ya Ufaransa na Congo ni kualika kampuni za Ufaransa kuwekeza DRC na kuleta maendeleo ufaransa iliyo katika toleo lake la sita na inayolenga maendeleo nchini in DRC itafungua milango yake kesho kwa wauzuriaji kisha kuzinduliwa na wakuu viongozi wa Kongo na wa Ufaransa, mkiwemo balozi wa Ufaransa nchini DRC Francois Pujolas. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31 Msikilizaji, dunia hivi leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga ajira kwa watoto, wakati kukiwa na watoto wenye chini ya umri wa miaka 14 zaidi ya milioni 120 wakitumikishwa katika maeneo mbalimbali ya kazi. Barani Afrika watoto wanatumikishwa katika maeneo ya migodi na mashamba tu, ambayo inachangia pakubwa kukosa haki ya kusoma. Rose Ruben ni mkurugenzi mkuu wa chama cha waandishi wa habari wa wanawake nchini Tanzania, TAMWA. Anazungumza akiwa Dar es Salam, Tanzania. Tuangalie chanzo cha utumikishwaji wa watoto ni nini, na tukisha jua chanzo cha utumikishwaji wa watoto tukakiondoa kile chanzo, ni rahisi sana kuweza kumaliza tatizo hili, na mojawapo ni kubadili uh, mawazo ya watu mindset za, za, za watu wetu kwa sababu kuna watu ambao wanadhani pasipo kuwatumikisha watoto labda mambo fulani hayawezi kwenda. Jamii itakapokuwa imebadilika na ikatambua kwamba kuna umuhimu wa kuzienzi haki za watoto, basi ina maana tutakuwa na jamii ambayo haitumikishi watoto. Ni sauti yake Rose Ruben, na mkurugenzi wa chama cha waandishi wa habari wanawake Tanzania, TAMWA. Zaidi utamsikia msikilizaji, katika mahojiano yetu. Nchi ya Zimbabwe imekuwa ni taifa jingine la kusini mwa Afrika ambalo limetaka liruhusiwe kuuza shehena yake ya pembe za ndovu ili fedha zitakazopatikana zitumike kwa ajili ya uhifadhi wa wanyamapori. Mamlaka ya wanyamapori nchini Zimbabwe inakadiria kuwa shehena ya pembe za ndovu zilizopo zinafikia thamani ya dola za Marekani milioni mia tatu, fedha ambazo inasema ikiwa zitapatikana zitasaidia kwenye uhifadhi. Ombi la serikali ya Zimbabwe tayari limeibua mjadala na taasisi ya kimataifa inayopambana na ulinzi wa viumbe walioko hatarini kutoweka, taasisi hiyo ikisema kuruhusu nchi hiyo kuuza shehena ya pembe za ndovu kutachochea uwindaji haramu wa tembo. Na nchi ya Botswana imekuwa ni taifa Uh, lingine miongoni mwa mataifa mengine ya Afrika ambayo yameruhusu mapenzi ya jinsia moja baada ya mahakama kuu kutupilia mbali kipengele cha katiba ambacho kilikuwa kinakataza na kuadhibu hadi kifungo cha miaka saba jela kwa watu watakaojihusisha na ushoga, na wanaharakati wanaotetea mapenzi ya jinsia moja nchini humo wamepongeza uamuzi wa mahakama baada ya majaji wote waliokuwa wanasikiliza kesi hiyo kuridhia pasi na shaka kuondolewa kwa kipengele hicho cha sheria uamuzi wa mahakama ya Botswana umekuja wakati huu, karibu nusu mataifa kusini, Sahara, ya mataifa yaliyoko kusini mwa jangwa la Sahara yana sheria kali zinazokataza mapenzi ya jinsia moja. Hata hivyo, wanaharakati wameeleza kusikitishwa na uamuzi wa mahakama ya Kenya uliotolewa juma moja lililopita, ambapo ulikataa kuondolewa kwa kipengele cha katiba kinachokataza mapenzi ya jinsia moja. RFI. Radio France Internationale. Rais wa Marekani Donald Trump amesema amepokea barua nzuri kutoka kwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un inayoeleza nia ya kiongozi huyo kutoka mazungumzo mengine na Marekani kuhusu mpango wake wa nyuklia. Licha ya mazungumzo ya hivi karibuni kuonekana kusuasua, Trump amesema barua hiyo ni muhimu sana na anaendelea kumwamini kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. No nuclear testing, no major missile testing. Kwa sasa hakuna majaribio ya silaha za nyuklia na hakuna majaribio ya makombora ya masafa marefu. Hakuna kitu kinachofanyika kama ilivyokuwa awali. Mara ya kwanza, hali ilikuwa mbaya sana. Tuna uhusiano mzuri, na sasa naweza kuwathibitishia hivyo kutokana na barua nzuri niliyoipokea jana kutoka kwa Korea Kaskazini. Ninafikiri kuna kitu chanya kitakuja kutokea na kwa sasa hali ni nzuri na tuna mawasiliano back, na tuna uhusiano mzuri we, we ni sauti so yake Rais wa Marekani Donald Trump akizungumza hapo jana. Maelfu ya waandamanaji kwenye mji wa Hong Kong wamezingira na kuzuia wafanyakazi kuingia katika ofisi za serikali na bunge wakipinga jiji hilo kwa kuachana na wakishinikiza jiji hilo kuachana na, na mpango wa kupitisha sheria ya kubadilishana wahalifu na utawala wa Beijing. Wakiwa wamevalia mavazi meusi na kofia ngumu za kukinga kichwa, waandamanaji wamezingira ofisi za bunge wakiimba nyimbo za kumkashifu kiongozi wa eneo hilo ambaye ameapa kuendelea mbele na mpango wa kupitisha sheria hiyo. Licha ya kusambazwa kwa polisi wa kutosha kwenye mji huo, wameonekana kuzidiwa uwezo na maelfu ya waandamanaji ambao wamesababisha mjadala kuhusu wamesababisha mjadala kuhusu sheria hiyo kusogezwa mbele. Na mwandishi wa habari wa Urusi ambaye jumaa hili alikamatwa na kushtakiwa kwa makosa ya kukutwa na dawa za kulevya ameachiwa huru baada ya kilio cha raia na waandishi wa habari nchini humo. Ivan Gulunov, mwandishi wa habari wa kujitegemea anayeandika habari za uchunguzi alip, alipata uungwaji mkono mkubwa kutoka kwa hata raia wa kawaida ambao wamewatuhumu polisi kwa kujaribu kumbambikia kesi kutokana na kazi yake. Waziri wa mambo ya ndani wa Urusi Vladimir Kolokseva amethibitisha kuachiwa kwa mwanahabari huyo kwa kukosekana ushahidi, akisema tayari uchunguzi wa ndani umeanza. Uga, na hali bilali. Na mnakushukuru sana bingwa Emmanuel Richard Makundi. Tuanze hapa na maandalizi ya michuano ya kuelekea katika kombe la mataifa bingwa barani Afrika kule nchini Misri. Hapo jana Burundi walikuwa uwanjani kumenyana na Algeria katika mechi ya kujipima nguvu na hadi kipenga cha mwisho timu hizo zitoka sare kufungana bao shirikisho la soka kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo limetangaza majina ya wachezaji ishirini na watatu ambao watakipiga katika klabu ya katika timu hiyo ya taifa Leopar e, mchezaji mwenye uraia wa Ufaransa lakini pia DRC Gianeli Imbula amejikuta hayupo katika orodha hiyo baada ya kwamba hakupata kibali. Mapema tu timu yako ya taifa ya Tanzania vipi? timu ya taifa ya Tanzania wachezaji ishirini na watatu mpaka leo bado hawajulikani. <laughs> <laughs> <laughs> Lakini tutarajie huenda leo kwa muda wote, wanaweza kutangazwa maana muda umeisha, zimebaki kwanza siku tisa tu mm -hmm. Mm -hmm. Lakini pia timu ya taifa ya Misri nao mm -hmm. pia wametangaza orodha ya wachezaji ishirini na watatu wao, wataongozwa na Mohamed Salah kama mm -hmm. unavyojua, lakini pia jina la El Hadari mm halimo -hmm. miongoni mwa wachezaji mm -hmm. hao ishirini na watatu kipa mkongwe huyo, mm -hmm. Mm -hmm. lakini pia bingwa mtetezi wa michuano hiyo uh, Cameroon mm, nao pia wametangaza majina ya wachezaji ishirini na watatu ambao watacheza eh, akikosekana mshambuliaji machachari Vincent Abubakar ambaye kutokana na majeraha, pigo uh, pigo kubwa na zaidi mi... nafikiri bila katika matangazo yetu ya wamepili kweli kabisa bingwa Nam, tugeukia katika mahojiano, msikilizaji. Hivi leo dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga ajira kwa watoto, wakati kukiwa na watoto wenye chini ya umri wa miaka 14 zaidi ya milioni 120 wakitumikishwa katika maeneo mbalimbali ya kazi. Mwenzangu Steven Mumbe amezungumza na Rose Ruben, mkurugenzi wa chama cha waandishi wa habari wanawake Tanzania, TAMWA, akiwa Dar es Salaam, Tanzania, kuangazia siku hii Hali ya utumikishaji wa watoto katika shughuli mbalimbali ni kwanza ku suala ambalo linaharibu ama linavunja ule uhuru wa watoto kuweza kuwa wabunifu na kuweza kupanga mipango ya ndoto yao, lakini pia ni jambo ambalo linawapora watoto ule uhuru wa kuweza kufanya mambo yao wenyewe, kwa hivyo unawapora haki zao za msingi, kupumzika kusoma na kufanya mambo mengine mengi kama watoto. Hii hali pia inasababishwa na mambo mengi ikiwemo umaskini, ya kwamba labda wazazi wanashindwa kuona kwamba kuna umuhimu wa kuweza kufanya zile kazi au watoto wanakwenda katika zile shughuli kwa sababu waweze kupata chakula, kupata mavazi au kwa ajili ya kuweza kupata gharama nyingine za shule. Katika ukanda huu wa nchi za Afrika Mashariki, hususan Tanzania, ambako ndio eneo lako hasa, unadhani serikali imefanya vya kutosha kulinda haki za mtoto? Serikali inaangalia kwamba kuna sera; kunazo sheria utekelezaji wa sheria na sera, mimi kwa upande wangu nitaona kwamba bado, kwa sababu usimamizi wa zile sera na sheria mpaka katika kile kiwango cha jamii ya chini kabisa unakuta kwamba bado sana, kuna kuna masuala mengi, kwa sababu kuna utumikishwaji wa kufanya kazi, lakini pia kuna utumikishwaji wa watoto kingono, ambao unawasababisha watoto wasiweze kuwa na ndoto zao, na umekithiri sana, unakuta kwamba suala la, la utumikishaji wa watoto kingono limeongezeka. Tunaona watoto wanabakwa, watoto wanalawitiwa, watoto wanauawa. Kwa hivyo ina maana vile vitu vyote ni utumikishaji wa watoto ambavyo sio sawasawa. Kimsingi, ninachokiona kwamba bado serikali inahitaji kuongeza juhudi madhubuti na mipango mikakati, na si serikali peke yake, bali serikali ikishirikiana na wadau wote wa maendeleo, mashirika ya ya kiserikali, sio ya kiserikali, jamii kwa ujumla, na mashirika ya dini, yaweze kushirikiana kwa pamoja kulenga mipango ambayo itasababisha mtoto akae katika mazingira salama yasiyokuwa na utumikishaji wa namna yoyote. Ni jambo la kawaida hasa kwa mijini kukutana na watoto wanafanya biashara ama wanafanya huduma katika sehemu mbalimbali, iwe ni hotelini na kadhalika. Nini wazazi wafanye ili kuhakikisha ndoto za watoto zinatimia na si kufanya kazi ili kujipatia kipato? Jambo la kwanza ni kujua kwamba ili upate mtoto lazima uwekwe mpango mkakati usimpate mtoto kwa bahati mbaya. Mtoto ni mradi ambao, ule mradi ni lazima uweze kusimamia, ili uweze kukupa mafanikio. Na mojawapo ya hasara ni hii ambayo watoto wanakwenda barabarani kwenda kufanya biashara, ama kwa ajili ya kujisaidia wao wenyewe, ama kusaidia watoto wenzao, ama na familia, kwa sababu wale wazee ni wagonjwa. Kwa hivyo jamii kwa ujumla iliangalie hili kwamba Utumikishwaji wa watoto katika hizi biashara sio jambo zuri. Ni sauti yake Rose Ruben, mkurugenzi wa chama cha waandishi wa habari wanawake Tanzania, Tamwa, alipokuwa akizungumza na mwenzangu Steven Mumbe. Nimpishe basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki. Leo tunaangazia juu ya changamoto ya watu kutokunywa maji. Hili ni jambo lisilo la kawaida katika maisha ya mwanadamu. Bwana mmoja, bwana Hubati Rukaandara, mkazi wa kijiji cha Mbuba wilayani Ngara, magharibi mwa Tanzania, ana miaka sitini na moja. Ana umri wa miaka sitini na moja na hadi sasa hajanywa maji, kama atakavyobainisha mwenyewe. Lakini pia utamsikia Dokta Abraham Katesigwa wa kituo cha afya Tumaini Rulenge, Ngara, Tanzania, akibainisha umuhimu wa kunywa maji na madhara ya kutokunywa maji. Upata mengi zaidi, ungana nami Julian Rubavu, Radio France International. Anze kumsikiliza bwana Hubert Rukandara. Mimi naitwa Obati Lukandara mm -hmm. kitongo cha Mkatanga A wilaya hey, ya Ngara. Mimi kwa kweli kabisa kwa ilingana mimi na umri nilionao sitini na moja, sijangwa labda nilikunywa maji nikingali mtoto mama ananinyonyesha ananipa maji. Lakini ipokuwa nimesoma shule mwaka sitini na nane, nimeanza shule sitini na nane, sijanywa maji mpaka sasa hivi sinywi maji. Kwa mfano kiangazi, mm. au umefanya kazi kubwa sana, au umekula chakula chenye chumvi au chakula chenye pilipili mm, kuwa na kiu, uhitaji maji na, mimi nasema kwa kweli, kulingana na hapo, mimi huwa maji naona kama wala sina yani si yaoni kama, si kama ni kawaida. hata hata bibi yangu anaza baba yangu alikuwa hanywa maji, amekufa miaka 120 alikuwa hanywa e, na maji, na yeye sasa, nayeye uliza wewe mm, pengine kuoga unaoga na kusukutua mdomo, na kusukutua asubuhi, kweli kabisa. Kunawa usoni lazima ninao usoni na kuoga mm, na kuoga. Mm -hmm. Lakini si si, mm, lakini sikunywa maji kweli. Naoga lakini kunywa maji hakuna. Una kiu unahisi kuwa na kiu? Mimi kwa kweli nina kiu ya pombe tu. Ukiweka maji mdomoni unajisikiaje? hujawahi kwe, yeah. mimi ni Ni, kama mkoje sijifanya nini? Ndio hivyo mimi kwa kweli, ninasema utandawazi na unajihisi mwilini una nguvu kabisa, unahitaji kunywa maji, acha kwenda test, meza kile kidongo hata siku moja. Ni dawa ya kienyeji yangu, nalala kwenye maji au nitafuta dawa ya kienyeji. Tangu mwaka sina moja sijawahi kunywa dawa yoyote hata kidongo hata kimoja. Naitwa Hubert Lukandara cha kitongoji cha Mkatanga A kijiji cha Mbuba wilaya ya Ngara. Mimi ni Tanzania. Mi kwa jina naitwa Mama Adamu wa kijiji cha Mbuba Ngara, Tanzania. Mama Adam, umemsikia bwana Hubert Lukandara, yeye hanywi maji kabisa. Ana miaka sitini na moja, ana umri wa miaka sitini na moja, lakini mpaka sasa hivi hajawahi kunywa maji. Unamwonaje yeye? Eh, unawezi kaishi bila kunywa maji kwa ukaishi vizuri, lakini yeye anaishi. Wewe unasemaje kuishi bila kunywa maji? Sidhani kama iko sawa, kwa sababu huwezi kuishi vizuri, unawezi ukawa na afya mbaya. Wewe mwenyewe unakunywa maji, labda maji yana muhimu gani kwako kwa kunywa? maji ni uhai kwa binadamu. Bila kunywa maji hutakuwa na afya nzuri wala utakuwa na ugua ugua. sasa ukiugua usinywe maji utaishije? Lakini bwana Hubert Lukandala hie ameeleza kwamba yeye ana miaka, ana umri wa miaka sitini na moja na hajawahi kunywa maji na hanywi maji, kweli? Miaka hiyo mbona ni mingi sana, ameishije? Sasa kama we mwanahabari, we unaona, alionaje kwa hilo? Mi naona si si kweli, hawezi kuishi bila kunywa maji akawa iko salama. Basi asante sana, nashukuru na sasa tumsikilize Dkt Abrahamu Katesigwa wa kituo cha afya Tumaini Rulenge, Ngara, Tanzania, akiangazia umuhimu wa kunywa maji na madhara ya kutokunywa maji binadamu. E, mimi jina langu naitwa Dkt Abrahamu Katesigwa. mm -hmm. nafanya kazi katika kituo cha Tumaini Rulenge mjini, tarafa ya Rulenge, wilaya ya Ngara, mkoa wa Kagera, Tanzania. mm -hmm. Naam, Dr. Katesigwa. Hii ni Radio France Internationale na ni makala ya Afrika Mashariki. Tunazungumzia juu ya umuhimu wa kunywa maji, lakini kuna wengine hawanywi maji. Tuanze, uanze kumwelimisha msikilizaji, nini umuhimu wa kunywa maji kwa binadamu? E, nianze kwa kusema kwamba maji e, tuseme ni kitu muhimu katika mwili na kinachukua nafasi kubwa katika kudumisha afya ya mtu. Pia inasemekana kwamba maji ni dawa. Kwa ajili hiyo basi unashauriwa kwamba da maji yatumike sana kuliko kitu kingine. Na kwa mfano, unapoamka asubuhi, unapasha unywa maji, alafu baadaye tena baada ya chakula unakunywa maji na angalau umekunywa kidogo, unywe lita moja na nusu mpaka lita tatu za maji kila siku, ili iweze kusaidia kufanya mwili wako uwe na afya njema. Pia wanasema maji ni dawa, kwa sababu yan, yanatibu magonjwa mbalimbali. Ukianywa mfululizo kwa mpangilio, yanatibu magonjwa mengi. Kwa mfano, e, utafiti ambayo umefanywa inaonekana kwamba yanatibu e, ugonjwa wa e, kansa ya tezi dume, unatibu vidonda vya tumbo, e, unatibu msongo wa mawazo. Kwa hiyo maji ni dawa, kwa hiyo yatumike, na mtu ambaye hana dawa atumie ma maji. Mara nyingi anapata shida, kwa mfano, anakaukiwa, mwili unakuwa mkavu, inayosababisha asipate choo vizuri, choo yake nakuwa ngumu, na mwili wake unanyauka, anakosa nguvu mwilini, na anakuwa mdhaifu. Naam, Dkt Katesigwa, RFI imeshuhudia bwana mmoja ambaye hatumii maji tangia apate kujitambua labda umri wa miaka mitano saba hivi mpaka leo hii, ana umri wa miaka sitini na moja. Unazungumziaje binadamu wa namna hii kwa uelewa wakwe kama daktari? Mimi kama daktari nashauri kwamba watu tunapaswa kunywa maji, lakini pia kuna watu ambao wamejiwekea msimamo, tuseme au mazoea ya kutokunywa maji, kutokana na hali hiyo. Wasiokunywa maji mara nyingi wanakuwa na matatizo. Kwa mfano wanakuwa na shida ya upataji wa, wa choo anapokwenda chooni anapata choo ngumu, kwa sababu mwili wake unakuwa na upungufu wa maji. Matokeo yake ni kwamba e, maji machache yale ambayo anayanywa labda kwenye chai au kwenye vinywaji fulani kama pombe na mengineyo yanakuwa kidogo ya kutoshelezi. Kwa hiyo mwili unatumia nafasi ya kuchuja sana maji na unayatunza na matokeo yake ni kwamba anapata choo ngumu ambayo ni wakati mwingine inasababisha mtu ajisaidie kwa shida na mwisho kujisaidia mpaka damu. Lakini narudi katika swali hili hili la msingi kusisitiza, unadhani ulivyoeleza matumizi na faida za maji unadhani kitu chepesi au kueleweka au kusikika kwa urahisi kwa mtu amalize zaidi ya miaka hamsini hajanywa haja maji, kuweka maji kwenda kwenye tumbo lake, maji kama maji, wakutani tu labda kwa kinywaji kama pombe na nini, ambayo vilevile hapati nyingi ya kuweza kufidia yale maji. Mimi niseme si kawaida, lakini kutokana na mwili kuzoea kutapata maji, unafika mahala unajizingalisha, unakuendana na hali, unaweza mtu anaweza akaishi, lakini kwa shida bila kunywa maji na mwili unatumika kuchuja tuseme tuseme figo zinachuja sana maji yale ambayo kidogo yaliyopatikana mwilini, e, ili mwili uendelee kufanya kazi vizuri e, yana na ya, yanatunzwa tuseme yanakuwa e, retained mwilini ili e, kazi mbalimbali mbali za mwili ziweze kutendeka, kwa sababu hata damu pia inahitaji maji na shughuli mambo mengi mwilini msingi wake wa kuishi unatumika yanatumika maji zaidi, lakini pia ni kwamba mtu asipokunywa maji mwili wake unakauka, una e, matokeo yake ni kwamba tunasema mwili umepungukiwa maji, mtu anakuwa, anakuwa dehydrated, alafu na virutubisho mbalimbali mwilini vinapungua. Mtu anajiona ni mzima, lakini ni mgonjwa. Basi daktari, ninakushukuru sana kwa muda wako, kuongea na Radio France Internationale. Asante sana, nakushukuru sana asante sana. Karibu sana, wakati wote tunakaribisha, tuendelee kuelimishana. na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki, mpenzi msikilizaji, ambapo tumeangazia faida au umuhimu wa kunywa maji na madhara ya kutokunywa maji nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International, na asante msikilizaji. Naitwa Emanuel Chad Makundi, tukutane tena saa 2 na nusu kwenye matangazo yetu mengine. System kibao nzela ya msanii kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndivyo ambavyo natamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi saa mbili na nusu, muda mfupi tu kutoka sasa, na kuunganisha na wenzetu wa Paris ya Ufaransa katika matangazo mengine ya Ithare de France International.