afrika mashariki ni saa moja na nusu afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu hii ni idhaa ya kiswahili ya redio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka dar es salaam nchini tanzania victor abuso habari za asubuhi hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi siku hii alhamis tarehe kumi na tatu mwezi wa juni mwaka elfu mbili na kumi na tisa tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na makala kwanza ni habari kuu za dunia huu hapa ni mktasari wake Wanajeshi na viongozi wa waandamanaji nchini Sudan kwanza mazungumzo, huku Marekani ikimteua mjumbe wake kusaidia kupata suluhu. Wa bunge na maseneta wa upinzani kutoka muungano wa la Lamuka kule DRC kususia vikao vya bunge. Na maandamano zaidi yashuhudiwa huko Hong Kong kupinga mswada wa kuwasafirisha washtakiwa makosa mbalimbali nchini China. Natupata pia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com, lakini unaweza kutuma ujumbe wako mfupi ukitumia simu yako mkononi. Anza na alama kujumulisha 255764015747, utuambia unasikiliza ukiwa wapi? Marekani imemteua mjumbe wake maalum Donald Booth kusaidia kupatikana kwa suluhu kati ya viongozi wa kijeshi na viongozi wa waandamanaji nchini Sudan, Siku moja tu baada ya pande hizo mbili kukubali kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Shughuli za kawaida zinaanza kurejea polepole jini hatum, huku mazungumzo kati ya pande hizi mbili yanatarajiwa kuzaa matunda. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudan James Shimanyula ametuma ripoti ifuatayo. Na bila shaka ripoti ya Shimanyula inakuja kwako mda usiokuwa mrefu kufahamisha zaidi mambo yalivyo kule Sudan, na yuko tayari sasa. Rabi Abdelati ni mmoja wa waandalizi na mwakilishi wa wanajeshi katika mazungumzo yaliyochelewa kuanza. Nilimtaka Abdelati athibitishe kuwa mazungumzo hayajaanza. No, no, no, no, stop, stop. Hapana, hapana, hapana. Mazungumzo hayajaanza. Kusema kweli, wanajeshi wanaotawala wako tayari kuanza tena mazungumzo. Kuna ubishi kati ya viongozi wanaowakilisha waandamanaji na wawakilishi wa jeshi. Time. Sidhani kama kuna wakati maalum ambao umetengwa rasmi kwa mazungumzo kwanza. Bye. Sababu ya kucheleweshwa mazungumzo ni kwamba kundi la vuguvugu la mabadiliko ni kama limegawanika, viongozi wake ni kama wana tofauti za kibinafsi I'm, I'm, I'm, I'm, I'm naye Zuberi Hassan Abubakar, mwandalizi na mmoja wa wawakilishi wa viongozi wa waandamanaji, wanasiasa na kamati maalum ya madaktari Sudan, anathibitisha pia kuwa pande zote mbili zimekumbwa na mvutano usio wa kawaida. Pande zote hazikuelewana mara ya kwanza kutokana na tofauti zilizotokana na mawazo yao mabaya. So, si dhani pande zote zitafikia uamuzi unaofaa, si dhani kabisa. James Shimanyula. Nairobi, RFI, Kiswahili. Upinzani unao weka pamoja jukwaa la kisiasa la Lamuka nchini DRC umesema ubunge na maseneta kutoka jukwaa hilo watasusia vikao vya bunge ili kupinga hatua ya ya ya ya mahakama ya katiba kuwavua ubunge wa bunge ishirini na watatu kwa faida ya wanasiasa kutoka muungano wa FCC. Lamuka inatuhumu hatua ya mahakama iliyotekelezwa nje ya muda ulioagizwa na katiba nchi hiyo ya ya kum hukumu Rais Felix Chisekedi na rais wa zamani Joseph Kabila walioungana ili kumaliza kabisa utawala wa haki, kama anavyoeleza hapa Martin Fayulo: nous denoncons ce comportement des juges Tunashutumu mwenendo wa majaji, mwenendo ambao upo dhidi ya muungano wetu na unalenga kudhoofisha zaidi mshikamano wa kitaifa ambao umekuwa ukilegalega. Kutokana tukio hili, Bwana Felix Chilombo na Joseph Kabila wameua utawala wa kisheria kwa kuweka mbele rushwa kuwa ndiyo mshahara pekee wa majaji na mahakimu wameharibu taifa kwa kufanya udanganyifu kuwa ndiyo kanuni kuu ya maisha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. nam ni sauti yake Martin Fayulu, kiongozi wa muungano wa kisiasa wa Lamuka. Shirika la Afya Duniani WHO li kesho litakuwa na kikao cha dharura kujadili maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola ambao sasa umeripotiwa nchini Uganda, katika wilaya ya Kasese. Mkutano huu unakuja baada ya mtoto mwenye umri wa miaka miwili aliyekuwa ameingia nchini Uganda kitokea DRC akiwa na familia yake kupoteza maisha. Ripoti zinasema kwamba mwanafamilia mwapili pia ameaga dunia. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago ametuma ripoti ifuatayo. Waziri wa Afya Dr. Jane Ruth Acheng ambaye ako wilaya ya Kasese anathibitisha kuwa ndugu wake wengine wawili wamepatikana na virusi vya Ebola. So far, hadi sasa tuna kesi tatu za kuthibitishwa. Mtoto mwenye umri wa miaka mitano ambaye alikuwa kesi ya kwanza alikufa jana usiku. Hivi sasa bibi yake na ndugu yake mdogo mwenye umri wa miaka mitatu wamepatikana wa na virusi. Wizara ya Afya ina familia hiyo iliambukizwa ndani ya DRC, kwa sauri walihudhuria mazishi ya mtu ambaye alikufa kwa Ebola kabla ya kurudi Uganda Jumapili usiku. Dr. Acheng pia anasema kwamba wanawafata kwa makini watu wengine saba ambayo wana ishara za Ebola. We have seven suspects. Tuna watuhumiwa saba wa ndugu kwa mama wa marehemu na jamaa wengine pamoja na wananchi wa Uganda wawili ambao wanaletwa kwenye kituo cha afya. Mashirika ya msaada yameonya kuwa wakimbizi wanaweza kuingia Uganda kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bila kuchunguziwa kuona kama wana Ebola. Francis Iwa ndiye mkurugenzi mtendaji katika shirika ambayo linajulikana kama Care for First Migrants. Wakati wakimbizi wanazuiwa kutumia eneo za kuingia zinazojulikana, inawasukuma kutumia maeneo mengine, na ni ngumu kufuatilia mtu ambaye anakuja nchini. Wizara ya afya imeonya watu kubaki macho na kutoa ripoti yoyote ya watuhumiwa kwa kutumia namba ya simu ya bure 2333 kenneth Lukwago kampala rfi kiswahili radio france Internationale jijini Kampala nchini Uganda. Ni saa moja dakika 37. Mahakama kuu nchini Kenya imeamua kuwa utoaji mimba nchini humo ni haramu. Hata hivyo, imeondoa vikwazo vilivyokuwa vimewekwa na wizara ya afya kuzuia vituo vya afya ambavyo vinaweza kusaidia kutoa mimba salama, iwapo mama mja mzito maisha yake yatakuwa hatarini, kwa ushauri wa daktari. Martin Olo ni wakili, anatathmini uamuzi huo wa mahakama akiwa Nairobi. kwa kweli hukumu huo Unasisitiza tu jinsi katiba ya Kenya ilivyo, kwa sababu katiba ya Kenya inasema utoaji uh, wa mimba hauruhusiwi. Kini, inawezekana tu iwapo kwa wajibu wa mtaalamu wa sheria ama, um, mtaalamu wa mambo ya, ya, ya, ya, ya utibabu anaona ya kwamba maisha ya mama yamo hatarini. Kwa hivyo walio walichokuwa wanakitaka wale ambao walienda mahakamani kwamba utoaji wa mimba uwe na wa hiari ya mama, eti anapohisi kwamba hataki mimba hiyo aitoe. Martin Low, wakili, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari anasema ya serikali yake ina uwezo wa kumaliza umaskini na kubadilisha maisha ya watu milioni mia moja wanaoishi nchini humo kwa kipindi cha miaka kumi ijayo. Hata hivyo, ametaja ufisadi, usalama mdogo na kutokuwa na usawa wa kiuchumi kuwa miongoni mwa changamoto kubwa ambazo zinalikabili taifa hilo lenye watu wengi barani Afrika na uchumi mkubwa barani humo. Radio France Internationale. Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Polisi kule Hong Kong wameendelea kutumia risasi za mpira na mabomu wa ya kutoa machozi kusambaratisha waandamanaji wanaopinga mswada mpya wa sheria ya kuwarejesha China watuhumiwa wa makosa mbalimbali mbali. Emmanuel Makundi, mwandishi ma, ma, ma, wetu Emmanuel Mbando anatuarifu zaidi. Haya yanajiri wakati huu Hong Kong ikiendelea kupata shinikizo kutoka jumuiya ya kimataifa kuhusu mswada huo wenye utata. Waandamanaji wanapinga mswada huo wakidai kuwa endapo utapitishwa na kuwa sheria, raia wataathiriwa na mfumo mbovu wa China wa sheria na mahakama unaoendeshwa kisiasa. Umoja wa Ulaya umeungana na mataifa makubwa duniani kukosoa mswada huo ambao serikali ya Hong Kong inasisitiza kuwa haitarudi nyuma. Waandamanaji tangu hiyo jana walizingira majengo ya baraza la mahakama na serikali na kusababisha mswada huo kushindwa kuwasilishwa ndani ya baraza la mahakama. Marekani itatuma wanajeshi wake elfu moja nchini Poland. Tangazo hili limetolewa na Rais Donald Trump. Trump amesema kwamba wanajeshi hao wanachukuliwa kutoka kwa kikosi cha wanajeshi elfu hamsini na mbili ambao wanapiga kambi katika nchi ya Jerumani kwa lengo la kuimarisha ushirikiano wa kijeshi kati ya Marekani na Poland na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe ameitaka Iran kuheshimu sheria za kimataifa kuhusu matumizi ya nyuklia, lakini pia kuchangia katika eneo, au, e, uchangia usalama katika eneo la mashariki ya kati. Abe ambaye anazuru Iran ameongeza kwamba wasiwasi wa kiusalama unaoshuhudiwa kati katika eneo la mashariki ya kati unaweza kupungua tu iwapo Marekani litaamua kuondoa Iran um, kuondoa Iran vikwazo vya kiuchumi. na sasa ni wakati wa RFM michezo na Ali Bilali. nam ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso. E, nianze hapa na maandalizi ya michuano ya mataifa bingwa barani Afrika ambayo ameendelea kutimua vumbi katika maeneo mbalimbali ulimwenguni ikiwa barani Afrika lakini kule uh, bara la Asia ambapo jana Morocco wamelambishwa mchanga katika maandalizi yao ya kuelekea CAN 2019 baada ya kucharazwa bao moja kwa bila na Gambia bao ambayo lilipachikwa nyavuni na Musa Baro, hali ambayo imemfanya kocha Mfaransa wa Morocco Herve Renard kuangalia namna ya kufanya mabadiliko katika kikosi chake hicho ambacho kilikuwa kinapewa nafasi, bado kinapewa nafasi mm, ya kuweza kufika mbali, aidha kushinda michuano hiyo, Bingwa Victor Abuso hi, hu ukiwa ni mwendelezo wa kuendelea kufanya vibaya katika maandalizi haya. Kumbuka kwamba mara ya kwanza walicharazwa pia na Guinea bao moja kwa bila, na labda hiyo ni ishara kwamba mataifa ambayo wapewe nafasi kubwa sana huenda yakashangaza katika mchoro hii. Na mkwe kama, kama, Burundi pia imefuzu kwa mara ya kwanza bila kweli kabisa. Unakumbuka mm. Burundi walicheza jana Njim. jana juzi mm -hmm. na Algeria na kutoka sare ya kufungana na bao moja kwa moja. Uh, ni, ni ishara nzuri. Ishara nzuri. Mm. Na um, mataifa hayo mataifa mbalimbali ya Afrika yameendelea kutangaza orodha wa wachezaji wao ishirini na watatu ambao wata shirika la mm. mkutano hiyo. Senegal tayari wametangaza kikosi cha wachezaji 23 ambao wataongozwa na nahodha Sadio Mane, lakini pia Guinea nayo imetangaza kikosi cha wachezaji ishirini na watatu akiwemo na B Keita lakini pia Musa Kamara na Abdulahi Pai wamewekwa nje ya orodha hiyo. Tunisia nao pia wametangaza orodha wa wachezaji wao ishirini na watatu ambao watashiriki katika uh, michuano hiyo ya kuwania kombe la mataifa bingwa barani Afrika. Bingwa nam, asante sana. Tuachia hapo kwa sasa. Ali Bilal, shukran. Nchini Kenya ni saa moja dakika arobaini na tatu. Mahakama Kuu nchini humo imeamua kuwa utoaji mimba ni haramu. Hata hivyo imeondoa vikwazo vilivyokuwa vimewekwa na Wizara ya Afya kuzuia vituo vya afya ambavyo vinaweza kusaidia kutoa mimba salama iwapo mama mjamzito maisha yake atakuwa kwenye hatari kwa ushauri wa daktari. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na wakili Martin Lo akiwa Nairobi. Ni uamuzi ambao kwa kweli unasisitiza tu katiba na bila shaka unaonyesha wazi kwamba katika usimamizi ama katika kutoa uh uamuzi wao mahakama inaendelea hasa kutii na pia labda kuele, kuelekea upande wale wengi wanaweza kusema ni upande, unaweza kusemekana ni conservative, upande ambao unaashiria maadili ambayo kidogo unaweza kufikiria labda ni ya kidini ama maadili ya kimsingi ya kibinadamu, lakini sio maadili ya uhuru, eti binadamu anaweza kufanya anavyotaka. Wakili Martin Oloo, hali ya utoaji mimba nchini Kenya ipoje kwa sasa? Kwa kweli hali hii ipo, sio kwamba utoaji mimba haufanyiki, lakini tunachokisema hapa ni kwamba wanaotekeleza hali hiyo, basi wanaelewa wazi kwamba wana, wako na hatia na iwapo watapatikana, bila shaka wanaweza kushtakiwa. Kwa hivyo kwa sasa ni kusema tu kwamba eh, tuna sababu ya kusema eti sheria ilivyotungwa ndivyo ilivyo na inafaa hivi. Yes, no. Katika mazingira gani e, mwanamke mja mzito anaweza kuruhusiwa kutoa mimba? Swala ni katika hali gani, mama akiwa mjamzito, mtaalamu mtaalam wa matibabu anaweza kufikia uamuzi kwamba kwa sababu ya afya ya mama e, lazima mimba hiyo iweze kutimuliwa, ama kwa sababu ya hali ya mtoto mimba hiyo iweze kutolewa. Kwa hivyo ni, ni ushauri ama ni jambo ambalo litafikiwa letafiki, tu kwa mambo kwa, kwa sababu mtu ambaye ni mtaalam ameamua, sio hiari, sio takwa la yule anayebeba mimba hiyo. Hatua kama hizi zinazochukuliwa na watetezi wa haki za binadamu pamoja na wanasheria kulinda haki ya utoaji mimba, unadhani nini inaweza ikawa ni msukumo upo nyuma yao? Kwa kweli jambo hili ni jambo ambalo hata ukiangalia uh, kule uh, Marekani na pia Uingereza ni jambo ambalo halijakubalika uh, kwa pande zote mbili. Kumbuka ya kwamba Marekani wale wanajiita Republicans ambao maadili yao kidogo ni ya kimsingi ya kidini, hawakubali kwamba utoaji wa mimba unaruhusiwa. Nam ni mtazamo wake. Wakili Martin Olo anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Sasa na wakati wa makala ya Siha Njema na Martha Saranga. Bila shaka hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema. Na hivi karibuni dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya usalama wa chakula. Msikilizaji, chakula kisichokuwa salama ni chanzo cha afya duni, magonjwa na vifo duniani kote. Husababisha magonjwa kuanzia kuharisha mpaka saratani. Inakadiriwa watu laki sita, karibu mtu mmoja kati ya watu kumi duniani huugua baada ya kula chakula kichafu, na watu laki nne na elfu ishirini hufariki kila mwaka. Mimi ni Martha Saranga, ambatana nami katika makala ya siha njema. Msikilizaji, chakula kinaweza kuchafuka katika hatua yoyote, iwe katika uzalishaji, usambazaji, na jukumu la msingi lipo kwa wazalishaji wa chakula. Lakini pia sehemu kubwa ya magonjwa husababishwa na uandaaji wa chakula usio mzuri majumbani, katika maeneo ya biashara ya vyakula, na hata katika masoko. Kwa kuanza makala yetu, utamsikia E, moja kati ya wafanyabiashara wa vyakula ambaye huandaa vyakula majumbani na kuvisambaza katika maeneo mbalimbali kwa wateja, kwa majina anaitwa Martha Joel Temba. Ni mwanzilishi wa Emailsa Kitchen ambayo inashughulika na kupika na kusambaza vyakula maofisini na kwa watu binafsi, lakini pia inashughulika na kupika vyakula kwenye matukio mbalimbali mbali kama sherehe harusi, kitchen party, birthdays na vitu kama hivyo. Kwanza kabisa niseme chakula ni kitu muhimu sana, ni moja ya basic needs tunapozungumzia. Sasa pale kwenye uandaaji, nadhani hizi step pia tunazifanya hata majumbani kwetu, lakini inawezekana wengine hatuzitilii maanani, ila ni kitu muhimu mno sana. Kwanza kabisa, uh, apenda kuandaa vitu vyangu kabla sijaanza kupika. Mara nyingi utanikuta nina gloves. Gloves ni mkononi manake unapopika unashika una, una, una vitu vingi tofauti, tofauti tofauti. Unaweza ukajikuta unapika samaki at the same time, hapo hapo kuna, kuna jungu la, la wali na kuna jungu la pilau na kuna jungu la, la nyama, unajikuta umekoroga huku, unatoka hapo naenda kugusa kule, unavyoshika unavo samaki uh, bila kuvaa gloves, kuna chombo fulani linabaki linabaki ni pia uh, particles, bacteria na vitu kama hivyo eh? Sisi ni wanadamu tunashika vitu vingi tofauti tofauti. Uh, uh, uh, unaweza ukawa unapika ukachukua bakuli uliowekea nyanya lile bakuli lilowekea nyanya kwa chini is not safe, japo umeliosha na liko vizuri, na na vitu kama hivi, kutengeneza au kujitahidi kuviweka au kuvipakua katika muonekano ambao atavutika kula, yaani hmm? Yaani muonekano ni kitu muhimu sana sana sana kwenye chakula kwa so, sababu kinamfanya mtu apate hamu na ladha ya kula zaidi. Kwa hiyo unakuta containers zile ni weak kwa mpaka chakula kimfikie mteja, kimepoteza ladha, kimepoteza muonekano, kwa hata mteja hawezi kujifurahia so Unajua, unapoanza biashara unaanza kidogo kidogo, kadri na siku zinavyoenda ndio unavyozidi kukua. Uh, na jinsi ambavyo unavyokuwa na vitu vinabadilika. O, nikaja kugundua kumbe kuna containers nyingine ambazo ziko so strong, so nikawa nachukua hizo na paki huko, unakuta chakula kinafika vizuri kabisa and wateja wanakuwa wana enjoy. Kwa hiyo packaging ni muhimu sana kwa yule mlaji wa mwisho, ili chakula chako kifike katika mwonekano mzuri. na baada ya kumsikia mfanyabiashara huyo, sasa utawasikia e, Wanaafrika Mashariki wao wanazungumziaje suala la usalama wa chakula. Mimi kwa jina naitwa Salimu, niko Burundi, sehemu ambapo panaitwa Jitega, mkoa wa pili kwa kuhusikana na usalama wa chakula haswa kwa hizi nchi zetu za Kiafrika ambazo huwa chakula ambacho kinatengeneza viwandani ni si chakula ambacho watu wamezoea kutumia kwa asilimia kubwa. Sasa chakula hiki huwa kikizidi ule muda wake wa matumizi uh, kuwa na madhara uh, kwa maisha ya binadamu. Kwa hiyo vyakula hivyo vikaguliwe kabla ya matumizi, ambapo serikali zote zinapaswa kukagua madukani. Kwa majina anaitwa Bienvenu Lulihoshi na Kalali, naishi hapa Malawi, Ilongwe. Kufatana na hali ya Afrika Mashariki, tuko ndani ya vita. Kwa mfano kwetu DRC kwa sababu mimi ni Mkongomani. Kwetu Kongo, ukishangalia provinsi ya Sud Kivu na Nord Kivu ina vita sana. Sasa uh, kufuatana ile vita iko kupata chakula ni shida, lakini wakati kuko amani chakula itaweza kupatikana. wanakiakutana kutana, chakula inatoka Burundi, inatoka Rwanda, ijapokuwa DRC ina viwanja vizuri ambavyo wataweza wakalima chakula na wanapata chakula e, kwa majina naitwa Mimwani Kenneth, niko Nyakato Bukoba nchini Tanzania nchi za Afrika Mashariki na Kati hazifanyi juhudi kuhakikisha usalama wa chakula. Kwanza, mataifa haya hayajafanya juhudi, juhudi zozote za kuelimisha wananchi kuhusu usalama wa chakula. Ndio maana utakuta kwenye msimu wa vyakula watu hutumia vyakula hivyo kufanya shughuli mbalimbali zisizokuwa na msingi, mfano kupikia pombe na kuandaa sherehe mbalimbali, jambo ambalo linaonyesha waziwazi kuwa mataifa haya hayajafanya juhudi zozote. Vile vile kwenye mataifa haya kuna juhudi zozote zinazofanya, na kiashiria tosha ni kwa wazalishaji wenyewe wa chakula, yaani wamekuwa wakitumia njia zile zile za kuzalisha chakula miaka rudi, na tatizo linakuja kwenye utunzaji wa vyakula hivyo, yaani wananchi hawana uelewa wowote juu ya mbinu za kutunza chakula. Ndio maana chakula kingi kimekuwa kikiharibika kutokana na kutunzwa vibaya. Pengine kwa upande wao wataalamu wenye jukumu la ukaguzi, ina maana gani kwao tunaposema usalama wa chakula? Asante. Naitwa Emmanuel Msokwa kutoka Dar es Salaam na ni mtaalamu na wa chakula, inafanya kazi na Ekola kama mdhibiti wa ubora wa chakula, tukitazama kwa vyakula ambavyo vinasambazwa kutoka majumbani kwenda kwa mlaji, hatari yake kidogo ni kubwa sana, kwa sababu cha kwanza, watengenezaji chakula wenyewe wanaotengeneza hawana utaalamu na uelewa hujua ni kwa kiwango gani wanatakiwa watengeneza chakula ambacho ni salama, na tukiondoa tu kufahamu chakula watengeneze chakula ambacho kina usalama, lakini pia hawafahamu nini faida ya usalama wa chakula, kwa sababu wengi wanatengeneza chakula wajibu wa kujipatia vipato vyao, lakini ukiangalia zile au namna ambavyo chakula kinatakiwa kiandaliwe katika hali ya ubora na kuhakikisha mlaji anakula chakula ambacho ni salama, bado kiwango ni kidogo kwa wazalishaji wengi wa vyakula vya majumbani. Changamoto ambayo kubwa ni sababu ya elimu. Wazalishaji wengi wa vyakula vya majumbani hawana elimu ya usalama Alafu pia wengi hawaoni umuhimu wa kujifunza kwa habari ya usalama wa chakula, kwa sababu tukitazama kwa mfano kama vimelea si vitu ambavyo vinaonekana kwa macho, si vitu ambavyo unaweza wakavitazama wakasema chakula hichi na chakula sio salama. Kwa hata wao wanapotengeneza kwa macho wanaona ni salama, lakini mwisho wa siku vyakula vingi vinakuwa sio salama ambavyo ni hatari kwa walaji, na pia na walaji wenyewe hawaoni kama kuna hatari, kwa sababu tunaangalia hatari kwa kupima matokeo. Labda mtu akila akapata shida ndo anaona hizi chakula ni hatari, lakini kuna hatari zingine zinachukua muda mrefu kutokea, kwa sababu kuna wadudu wengine kwa mfano kama salmonella, wadudu wanaosababisha typhoid. Unaweza ukala leo ukaja kupata shida hata baada ya miezi miwili na ukumbuki ni chakula gani ulikula kimekuletea shida. Kuna changamoto kwenye hilo eneo, lakini pia kwa walaji pia ni vizuri kabla hujakula chakula utathmini kwanza kipi ni muhimu kwa wakati huo, afya au chakula? Kwa sababu wakati mwingine ni kweli unakuta, labda mtu analetewa chakula pale ana uhitaji, lakini tukitathmini kwanza afya, tutaangalia je, wakati huu ni sahihi kule hiki chakula? Kwa sababu kama ufahamu chakula kimetengenezwa wapi, kitaalamu hatushauriwi kule hiko chakula, yaani ushauriwi kula chakula ambacho haujui kimetengenezwa wapi na katika mazingira gani, kwa sababu vijidudu vingi vinapatikana ule muda ambao chakula kinatengenezwa. Kwa hiyo ushauri wangu ulikuwa ni huo tu, ni vizuri usile chakula kama haujajua kimetengenezwa wapi na mazingira yake ya kutengeneza. Kwa chakula kitaratibu, yani kitaalam tunasemaga, tunasema haijiniki food processing yani, tunatengeneza chakula katika hali ambayo ya usafi. Kwa mtaani hawafanyi hivyo vitu. Kwa mfano, unaweza kukuta mtu anaandaa chakula, nywele hajazifunika, vitu ambavyo huwezi kufanya hivyo vitu kiwandani, kucha zina uchafu, hajafunika ndevu, amevaa mavazi ambayo sio rasmi kwa ajili ya kuzalishia chakula, kwa sababu wadudu wengi ambao tunakula ambao ni hatari wanatoka kwa binadamu wenyewe. Kwa mfano, unaweza kukuta kuna sehemu wanatengeneza ni juisi, mtu ametoka labda ni chooni au ametoka msalani hajanawa, lakini anaendelea kuhudumia watu. Sasa kitaalamu, ukimchukua huyo mtu, tukaenda kuangalia wadudu wengi kiasi gani ambao wamewabeba, aise, unaweza ukaogopa hata kula vyakula vya mtaani. Nakushukuru sana Emmanuel Msokwa kwa, kwa kuzungumza nami katika makala ya siha njema. Asante sana msikilizaji wa makala ya siha njema. Usalama wa chakula ni muhimu katika kuyafikia malengo ya maendeleo endelevu na siku ya usalama wa chakula inakusudia kutafakari ili kusaidia jamii kutambua na kudhibiti hatari inayosambazwa kutokana na, na vyakula. Hadi hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Matha Saranga, kwa heri nam. Asante sana mwenzangu Matha Saranga kwa kutuletea makala hayo ya yes, siha njema. Usikose kuwa pamoja naye wiki ijayo sana katika mwaleo hapa RFI Kiswahili atakupasha mengi zaidi uh, kuhusu namna anavyoweza kuwa na afya njema lakini pia usikose kuungana nasi itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Tutakuwa hapa kupasha habari uh, mbalimbali za dunia. Uh, kwa sasa tunakuaga kutoka hapa Dar es Salaam. Fundi mitambo ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matakuzi haya ni Victor Robert Wille, mimi ni Victor Abuso. Asante sana na kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam.