Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Ijumaa, tarehe 14 mwezi wa Juni mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Rais wa zamani wa Sudan Omar al-Bashir ashtakiwa kwa makosa ya ufisadi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaomba kuwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na Iran yakanusha vikali madai ya Marekani kwamba ilishambulia meli za mafuta za Falme za Kiarabu. Na mnaweza kutupata pia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili, lakini pia kupitia tovuti yetu r kiswahili.com. naweza pia kutuandikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Rais wa zamani wa Sudan Omar al Bashir amefungula mashtaka ya ufisadi. Bashir anashutumiwa kujilimbikizia mali raisu, kwa kutoa maagizo ya rais wakati alipokuwa madarakani. Hata hivyo ofisi ya kiongozi wa mashtaka haijaeleza kwa kina kuhusu mashtaka ya ufisadi yanayokabili rais huu wa zamani aliyeondolewa madarakani mwezi Aprili. Wakili Ojuang Agina ni mchambuzi wa siasa za Sudan, anazungumzia suala hili akiwa Nairobi nchini Kenya. Hii yeah, hatua inapoletwa wakati jeshi bado inazozana na wakundi ya waandamanaji kuhusu siku za hatamu ya utawala nchi hiyo haifai kwa sababu wale ambaye bado mamlakani wa ni washiriki wake katika visa kadhaa ambavyo anashtakiwa, na kwa hivyo hii itakuwa tu kupambaza dunia kwamba ameshtakiwa na amepatikana hana hatia. Watafuata ile mtindo ambayo ilifuatwa katika Misri uh, bwana rais sahihi, bwana yule aling'olewa mamlakani. Kwa hivyo haifai, ni kupambaza wananchi ni wakili wa Ujonga Gina akitoa uchambuzi wake kuhusu hatua wa rais wa zamani wa Sudan Omar Albashir kufunguliwa mashtaka ya ufisadi. Wakati wa huo msemaji wa uongozi wa jeshi amesema makosa yalifanyika wakati uh, wanajeshi walipotumia nguvu kuwasambaratisha waandamanaji waliokuwa wanapiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi. Uh, hivi karibuni Serikali ya Uganda imewataka raia wake kuchukua tahadhari katika mpaka wa nchi hiyo na DRC baada ya mgonjwa wa pili wa Ebola kupoteza maisha. Mwandishi wetu Steven Mumbi ana maelezo zaidi. Hatua hiyo inakuja baada ya waziri wa afya nchini humo kutangaza kuwa watu watano ikiwa ni pamoja na mtoto wa miaka mitatu mwenye maambukizi ya Ebola kurudishwa nchini DRC baada ya kuambukiza watu wawili katika mpaka wa Mpondwe ambapo watu wapatao elfu 25 huvuka kwa siku kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine. Tayari maofisa wa afya wanawapima raia wanaovuka ili kubaini kama wana maambukizi ama la. Taarifa iliyotolewa na shirika la afya duniani WHO imeainisha kuwa watu 27 ambao wamegusana na waathirika moja kwa moja wamewekwa chini ya uangalizi maalum na shirika hilo linatarajia kufanya mkutano wa dharura ili kujadili namna ya kuepuka maambukizi kuenea zaidi katika nchi za jirani na DRC. Tayari serikali ya Uganda imepiga marufuku watu kukusanyika katika wilaya ya Kasese ikiwa ni hatua ya kujiahadhari na maambukizi mapya. Zaidi ya visa elfu mbili vimebainika vya ugonjwa huo nchini DRC tangu mwezi wa Agosti ulipogundulika ugonjwa huo na tayari watu elfu moja na mia nne wamepoteza maisha. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeomba kujiunga na Jumuia ya Afrika Mashariki. Hili limethibitishwa na rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi anayezuru Tanzania kwa siku mbili. Chisekedi amesema iwapo DRC itakubaliwa kujiunga na mataifa mengine sita, itaisaidia ita katika kuimarisha biashara na ushirikiano wa karibu kati yake na mataifa jirani. Leo rais Chisekedi anatarajiwa kukutana na mwenyeji wake Rais John Magufuli jijini Dar es Salaam na kuzungumzia uhusiano kati ya mataifa hayo mawili Abbas mwalimu ni mchambuzi wa siasa na diplomasia anatathmini ziara ya rais Tshisekedi nchini tanzania ni, ni ziara ambayo inabeba muktadha mzima wa, wa, wa uchumi wa Congo kwa maana ya mahusiano yake baina yake ta, na, na Tanzania yataangaliwa zaidi katika eneo la kiuchumi, na hasa ukiangalia hivi karibuni uraisi wa, wa jamhuri ya muungano alikutana na wafanyabiashara mbalimbali na kuweza ku, kuangalia maeneo mbalimbali ambayo yana changamoto za kibiashara, na Kongo imekuwa ikitumia bandari ya Daressalam. Kwa hiyo inawezekana miongoni mwa majadiliano yatagusa eneo hilo la biashara, kwamba namna gani wafanyabiashara wa Kongo wanaweza wakaendelea kunufaika kutumia bandari ya Daressalam na hata pia kufungua oh, inayotoka e, nchi mbalimbali kupitia Tanzania ifike kwa urahisi nchini Kongo. Ni mtazamo wake Abbas Mwalimu, mchambuzi wa siasa na diplomasia, na tathmini ziara Rais Tshisekedi. Anazungumza akiwa Dar es Salam nchini Tanzania. Wiki ya biashara kati ya wafanyabiashara wa DRC na Ufaransa inaendelea jijini Kinshasa, huku wanaharakati wakilalamikia kampuni ya mawasiliano ya Orange kutokana na huduma zake. Mengi zaidi na mwandishi wetu Fredi Tendilonge. Tangu kuundwa mwaka 1988 nchini Ufaransa, kampuni ya mawasiliano Orange iliingia DRC mwaka 2012. Leo hii kampuni hii ina mamia wakongomani wanaoajiriwa na wa wanamkataba wana kama anavyoeleza Steve Lusinde, katibu mkuu wa Orange DRC. Orange DRC leo ina waijira mia tano na hamsi ambao wanamkataba, ina mia tisa sabini ambao hawanamkataba, ina milioni kumi ya wateja. Steve Lusinde amesema Lengo kuu la Orange katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kuwekeza kupitia mawasiliano, pia kusaidia katika masuala ya jamii na utamaduni. Orange DRC inapanga maendeleo ya 4G plus, inasaidia pia katika masuala ya jamii na utamaduni. Ikiwa kampuni hii imesema lengo lake ni kuboresha mawasiliano, vipi wateja wake wamezungumzia huduma zake za mawasiliano? Baadhi ya wateja wake waeleza hapa. Ndio natumikisha kati simu za Orange, tunatumikisha hizo simu na wakati tunauza mega, utaingia kwa internet, hautafanya hata miniti kumi, unasikia inaisha. Hiyo ndio naomba watengenezi. Mi natumisha Oranje, bei ya miniti like. Mesema batu wanakuwa mingi, inafaa Oranje inaongeza kifaa ya kazi juu kueneza kalite ya kazi yao. Ila ni mzuri sana, mie inatumishaka mtandao ya Oranje, banatwambiaka tu active madakika, lakini ile madakika abajienezake. Tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili kampuni hii ilifanyikiwa kununua kampuni ya mawasiliano ya Waholande maarufu Tigo na kuwa France Orange Telecom. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili, Radio France International. Afrika mashariki ni saa 1 dakika 37, Afrika kati ni saa 12 dakika 37. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa ripoti kupinga vurugu dhidi ya wanachama wa upinzani kule nchini Burundi. Shirika hilo linahofia kwamba vurugu hizo zitaongezeka katika miezi ijayo, wakati wa maandalizi ya uchaguzi wa urais unaopangwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini. Teresens Manirambona ni afisa habari wa chama cha CNL kinachoongozwa na Agathon Ruasa. Hii ni kutovumiliana kisiasa ambako hakuna lengo a lingine a bali kuweka vizuizi de katika uendeshwaji kazi wa vyama vya siasa vya upinzani na kuvizuia vyama hivyo kuwafikia wapiga kura, tukiwa kwenye mkesha wa uchaguzi wa mwaka 2020. Hii inadhihirisha kwamba njia bado ni ndefu katika swala la utawala wa kidemokrasia. Tunawaomba wafuasi wetu kutokuwa na woga ama kupotoshwa na vitisho, na tunawaomba wahusika kuachana na vitendo hivyo visivyoipa heshima nchi na taasisi zake na kukubali ushindani na wingi wa vyama vya siasa kama inavyoagiza katiba ya nchi. Nam Baraza la Usalama la Umoja Mataifa linatarajiwa kujadili suala la Burundi uh, leo Ijumaa. RFI Bujumbura 96.1 FM. Iran imekanusha tuhuma za Marekani kwamba ilihusika kulipua meli mbili za mafuta katika guba ya Oman. Emmanuel Mbando anatueleza zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Bwana Manki Pompeo amesema kuwa Irani imefanya mashambulizi hayo na tayari wameshafanya uchunguzi wa kiintelijensia kubaini aina ya silaha walizozitumia kulipua wa meli hizo. Katika taarifa ya serikali ya Irani iliyotolewa hii leo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, inasema tuhuma hizo hazina msingi wowote. Saa chache baada ya tukio hilo, jeshi la Marekani limetoa video inayodaiwa kuonyesha askari wa Irani akiondoa vilipuzi ambavyo havikulipuka kutoka katika eneo hilo. Makumi ya watu wameokolewa baada ya shambulizi hilo. Akizungumza katika tukio hilo, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Bwana Jeremy Hunt kwa kama Irani imehusika na tukio hilo ni jambo lisilovumilika na la hatari kwa mustakabali wa amani na usalama wa ukanda huo wa Ghuba. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza kujiuzulu kwa msemaji wa ikulu Sara Sanders. Sanders amekuwa miongoni mwa washirika wa karibu na mtetezi mkubwa wa rais Trump kwa miaka mitatu na nusu. Kupitia ukurasa wake wa Twitter, rais Trump amesema amemtaja Sanders kama shujaa lakini hakutaja atakayechukua nafasi yake. Naam, wakati wa RFI michezo na asubuhi hii tunaye hapa Steven Mumbi. Naam, habari za asubuhi bingwa. Ni njema kabisa, karibu. Naam, moja kwa moja tuanze na e, shamra shamra ama kujiweka sawa kuelekea michuano ya Afcon. E, timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars imepigwa na timu ya taifa ya Misri maarufu kama Farao goli moja kwa nunge katika mchezo wa kirafiki ama wa kujipima nguvu kabla ya kuanza kwa michuano ya kombe la mataifa ya Afrika hapo Juni 21, e, mwaka huu. Goli ile dakika 65 la Ahmed Al-Mohammadi beki wa timu hii ya Misri lilitosha kuipa ushindi timu hii ya Misri, na ikumbuke, kwamba hawa ni mabingwa mara saba wa Afcon, na katika kundi lao wamo pamoja na timu ya taifa ya Zimbabwe. E, na pamoja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Uganda katika kundi A na Tanzania ikiwa inanolewa na kocha Emmanuel Amunike, bingwa wa michuano ya AFCON mwaka elfu mia tisa tisini na nne, iliko katika kundi C, pamoja na na Nigeria, Algeria, Senegal, pamoja na Kenya. Kwa hivyo tusubiri tuone mambo yataenda vipi katika e, michuano hii ya AFCON, lakini kumbuka kumbu kwamba ilikuwa ni mchezo safi ingawaje Tanzania ilishambuliwa katika dakika zote tisini, vijana wa Taifa Stars wajitahidi kuzuia idadi, angalau kupunguza idadi ya magoli yasiwe mengi. Naam, nafikiri baada ya <laughs> na, na, na, uh, na na uh, wiki moja hivi Hasa mchuano kati ya Harambee Stars na Taifa Stars ni mchuano ambao unatajwa kwamba utakuwa ni wa kipekee katika nchi za Afrika Mashariki. Kwa kombe la dunia kwa upande wa wanawake, inaendelea huko Paris nchini Ufaransa. Michezo iliyopigwa jana, timu ya taifa ya Afrika Kusini ilipigwa na China goli moja kwa nunge. E, katika mchezo wa kundi B, kundi che Australia iliitandika Brazil mabao matatu kwa mawili na hi leo Japan watakuwa uwanjani kupepetana Scotland, England watakuwa wenyeji wa Argentina na Jamaica watakuwa wakikipiga dhidi ya Italy. Michezo yote hii itakuwa ni kuanzia mchana wa hi leo, na nikihitimisha Buso, mshambuliaji wa PSG Neymar Jr., ame hojiwa hapo jana kufuatia tuhuma za kumbaka mwanadada aliyekutana kupitia mitandao ya kijamii katika hoteli huko Jinja Parki mwezi uliopita, lakini yeye amekanusha tuhuma hizo na subiri tuone. Ingawaje utafiti umefanyika kule Brazil na kusema mm, kwamba e, watu asilimia kumi na nne wanadhani kwamba Neymar hana hatia. Na asante sana, mwanamchezi wetu asubuhi ya leo, Steven Mumbi. Asante Abuso. Hapa Dar es Salaam ni saa moja dakika arobaini na tatu. Rais wa DRC Felix Chisekedi anazuru Tanzania kwa siku ya pili leo na natra, kukutana natra, na rais wa nchi hiyo John Magufuli kuzungumzia masuala mbalimbali lakini husiano kati ya mataifa mawili. Mwenzangu Steven Mumbe amezungumza na bas mwalimu mchambuzi wa siasa na diplomasia akiwa Dar es Salaam. Naam, tunaarifa kwamba anaona kwamba sauti yake iko tayari. Ni ziara mkakati kwa maana ya kwamba ukitazama, e, nchi ya Kongo kwanza ni nchi ambayo imekuwa imepitia changamoto nyingi na bado inaendelea kuwa kwenye changamoto za kiusalama. Kwa maana hiyo, hata mipango ya harakati za kiuchumi zinakuwa zinakwamishwa na na changamoto ya kiusalama iliyokuwa katika nchi ya DRC, lakini kwa maana ya ziara ya kimkakati pia kwa, kwa, kwa maana nyingine kwamba hata Tanzania ukitazama eneo lililopo ni eneo mkakati kwa maana in, in, inaunganishwa na bahari. Nchi ya Kongo imekuwa ikitumia bandari ya Dar es Salaam kwa miaka mingi, zaidi kutumia bandari hii kusafirisha mizigo, lakini licha ya hivyo na sehemu ya Kigoma pia, ambayo limekuwa likiunganisha nchi liki ya Kongo na Tanzania. Kwa hivyo unaweza ukaona kwamba nchi hizi zinaunganishwa zaidi kijiografia, licha ya historia hizi za kwamba kulikuwa kuna Patris Lumumba, alikuwa ni kiongozi ambaye amepigania haki mtetea haki. Kwa hiyo na huku kulikuwa kuna Mwalimu Nyerele, lakini kubwa zaidi sasa hivi liko katika muktadha wa kiuchumi. Kwa maana Kongo tangu yameingia Rais Felix Tshisekedi, anajaribu kutaka kuirudisha Kongo katika mstari. Basi Mwalimu, ni jambo gani la kipekee ambalo Rais Tshisekedi amekuja nchini Tanzania kujifunza, ukizingatia kwamba nchi ya Tanzania iko katika jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC pamoja na jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki EAC. Huenda eh, Rais Felix Tshisekedi anataka kuingiza Kongo katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na nafikiri hili ni miongoni mwa mambo no, ambayo labda yanaweza akayajadili aka na mheshimiwa rais wa, wa jamhuri ya muungano ku, kuona namna gani Kongo ikawa mwanachama kwa sababu eneo la Afrika Mashariki, licha ya changamoto za nchi ya Sudani ya Kusini, limekuwa ni eneo na, na, na Kenya kwa wakati fulani, kwa maana changamoto za Alshababu, lakini limekuwa na, na, na, na usalama kwa, kwa mapana, kwa maana ukitazama nchi za, za Uganda, Tanzania na hata Kenya kwa wakati fulani. Kwa hiyo nafikiri eneo lingine wanataka kuitazama Congo ni kwamba namna gani Congo itaweza ikapata uwanachama wa jumu ya Afrika Mashariki licha ya kwamba kuna mkutano wa SADC lakini huu ai ni mwanachama. Kwa hivyo fikiri ene, eneo moja wapo ambalo ataliangalia ni hili, kwa sababu unajua katika jumuia hizi kunakuwa mara nyingi kunakuwa kuna, kuna hii mi, mipaka mi, kwa maana mnatengeza eneo la pamoja la kama unavyoona na manga. Kwa hiyo inawezekana ikawa katika namna ya kutengeneza, fikiria namna gani wanaweza wakahalikiza waka, waka, waka, waka. biashara ama kufanya biashara baina ya nchi hizi mbili tengamano. Wa kisiasa ni eneo muhimu kati ya mataifa haya mawili. Rais Chisekedi amekuja nchini Tanzania kujifunza nini, ukizingatia mpaka sasa hajaunda baraza la mawaziri licha ya kumteua waziri mkuu Ilunga Ilunkamba. Kwanza, ni amani ndio msingi wa maendeleo. Hili ndilo ambalo wanapaswa Wakongo kujifunza kutoka Tanzania, kwamba Tanzania imekuwa na maendeleo haya, imekuwa na ukuaji huu wa uchumi ambao unaelezwa kwamba ni nchi ya uko Afrika Mashariki ni nchi ya pili baada ya Rwanda. Hili ni swala la pili, kwamba kujenga umoja kwa wa kitaifa kwa Wakongo wote. Ni mtazamo wake Abbas Mwalimu, mchambuzi wa siasa na diplomasia, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya wimbi la siasa na Victor Robert Wille. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale ulipo nikitumaini kwamba hali yako ni njema. Ninakusalimu na kukaribisha katika makala ya wimbi la siasa, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili ni mwendelezo wa kile kinachoendelea nchini Sudani, Katum, lakini kubwa ni wakati huu Marekani ikituma ujumbe wake kutafuta suluhu la kisiasa kwa njia ya amani. Na kulijadili kwa kina suala hili, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa, Hamdun Marcel akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania, lakini pia Abdulkarim Atike akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hatua ya Marekani kutuma ujumbe wake nchini Sudani inakuja wakati huu upande wa waandamanaji na watawala wa serikali ya kijeshi wakiendelea kuvutana kuhusu mazungumzo mapya. E, nikianza nawe Abdulkarim Mwatiki ukiwa hapa Dar es Salaam, e, kimsingi hatua iliyochukuliwa na Marekani, e, tuwaamini kwamba itakuja na kitu kipya kwa kuwa Marekani ni taifa kubwa inavyosemekana, japokuwa hakuna ushahidi rasmi kwamba hata hiyo chokochoko na maandamano yote hayo tangu alipoanza anaambiwa mkono wa Marekani na na na, na na na shirika lake la ujasusi ni kwamba ipo. Kwa hiyo na ni dhahiri tu kwamba Wamarekani hawakuwa wakimuunga mkono, uh, rais aliondoshwa madarakani, Ba, ba, Bashir al Asad hadha nani, rais Omar uh, al Bashir. Kwa hiyo mi nadhani E, Marekani pamoja na kutaka kuleta suluhu basi iache unafiki, ifanye kutafuta suluhu ya kweli, ndiyo mtizamo wangu. Hamdun Marcel, nikija kwako, kimsingi tukiangazia hatua hii ya Marekani, unaona kipya kitatokea? Kwa kuangalia hali ya mambo ambavyo imekuwa ikisuasua, hasa upande wa waandamanaji na na utawala wa kijeshi kuto kuelewana, ninafikiri kwamba ushiriki wa Marekani katika hatua hii E, e, unaweza ukaongeza pengine moto na moto ukawa kutokana na jinsi Marekani ilivyoonekana mapema katika tabia zake ziliza hudumia kuili, lakini vilevile kuonekana kuto kupendelea maendeleo na misimamo ya serikali zilizopita katika nchi ya ya, ya Sudan inaweza kuchochea vurugu zaidi, pengine kutoka pande zote mbili ama kutoka mojawapo ya pande hizo, kwa sababu upande mmoja, pande zote mbili zinaonekana zinaunga mkono misimamo ya Kiislamu, lakini pia pengine uh, upande wa jeshi unaonekana kuunga zaidi no. E, kwa sababu ndio ulikuwa madarakani na ndio ulikuwa uliomwondoa huyo Albashiri. Naam, nitarejea tena kwako punde tu, Hamdun Marcel Abdulkarim Mwatiki, kwa mtazamo wako, Marekani baada ya kumtuma mjumbe wake wa masuala ya Afrika Tibor Nag ili kuweza kuleta suluhu ya kisiasa kwa njia ya amani baina ya pande hizi mbili, unaona pande hizi mbili zitavutwa na Marekani ili ziweze kukaa pamoja na kuja na suluhu kwa njia za sidhani, amani. Sidhani kabisa, kwa sababu ndio maana nasema hapo hapo Sudani bwana, kuna kizungumkuti kweli, kweli, kwa sababu nchi ya Saudi Arabia pamoja na washirika wake, Umoja wa Falme za Kiarabu, labda pamoja na Misri, hawa na wanaunga mkono jeshi na wanataka jeshi liendelee kutawala na kuwakandamiza wananchi wa Sudani kwa, ma, kwa faida zao ambazo wanazozifahamu wao wa wenyewe. Lakini kwa upande wa nchi ya Qatar iko pamoja na waandamanaji. Mimi nadhani mgogoro wa Sudani tangu ameondoka Al-Bashir ni misukumo zaidi ya nje kuliko yale yanayotokea wananchi wenyewe wa Sudan. Kupatana kwa wananchi wa Sudani, mimi sioni kama kuna shida yoyote, kwa sababu jeshi jeshi ni taasisi inaweza ikarudi kambini na wananchi wakakaa vizuri, lakini sasa kuna baadhi ya wananchi wanaunga mkono jeshi tena, wenye nguvu katika siasa za Sudan. Kwa hiyo mi naamini kabisa matatizo ya Sudani wakiachiwa wananchi wenyewe wa Sudani basi wanaweza kuyamaliza, au wakiachiwa wenyewe wa Afrika. Abiy Ahmed ameenda pale ju, lakini sijaona ma mafanikio katika hatua nyingine. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alitembelea Sudani, lakini pia kutuma mjumbe wake kwa ajili ya usuluhishi, hatua ambayo imechangia kutuliza hali ya mambo. Hamdun Marsel, waziri mkuu wa Ethiopia ana ushawishi gani wa kuweza kutuliza hali ya mambo nchini Sudani? Inawezekana sana. Abi Ahmed anajulikana kwa misimamo yake ya, ya kidini toka mwanzoni, zile imani imani za kiama kusimama barabara serikali ya katumu kwa pande zote mbili, wapambanaji yaani waandamanaji eh, na serikali yenyewe ya wanajeshi. Kuna viwango fulani ambavyo inamwamini Abi Ahmed kwa sababu katika mgogoro huu watu wa Sudan wanamwamini zaidi, pengine ukiangalia kwa sababu kwanza, ni mtu amejitolewa kwanza kwenda kusuluhisha mgogoro ule, ni mtu anaweza kuaminika, anaweza kufanya kitu fulani. Uh, Abdurkari Mwatiki, mjumbe huyu wa Marekani, ni mbinu gani ambazo unaona akizitumia zinaweza kuwa na ushawishi wa pande hizi mbili kukaa pamoja na kupata suluhu? Kama ninavyofahamu, Marekani si mwanachama wa ICC. Hawa baadhi ya askari hawa, labda unavyoona hata hizi zote, bado wanataka usalama wao wahakikishiwa, usalama wao na mahali wanaweza wakaishi labda pamoja na huyu Albashiri, kwa sababu inasemekana ina kwamba hata Albashiri mwenyewe bado kuna mawasiliano ya kijirani zaidi kati ya hawa watawala na huyo mtawala aliyepinduliwa. Na unaona, mojawapo ya kelele za waandamanaji ni kwamba wanataka Albashiri apelekwe kwenye mahakama ma akajibu makosa yake aliyoyafanya. Kwa hiyo utaona kwamba si suala jepesi. Marekani wana mkono mzuri wa kuweza kuwahakikishia usalama, labda hata kuwapa hifadhi katika mataifa fulani fulani ya Ulaya hata kama sio Marekani kwenyewe, mpaka mambo yatulie. Kwa hiyo uwezekano huo kama unavyosema upo kwa Marekani kuweza kutuliza hayo. Asante Abdulkarim Atiki. Eh, Hamdun Marcel, tumeshuhudia pande hizi mbili zikikubaliana kuanzisha tena mazungumzo, lakini bado kuna hali ya kusuasua kwenda katika mazungumzo hayo. Unafikiri eh, tatizo hapa liko wapi, la kukubaliana na baadaye utekelezaji unakuwa hafifu? tokana kutokuaminiana. Kila upande una maslahi, hasa upande wa maskari una maslahi fulani, anataka alio zaidi pengine kuliko upande wa raia. Ni kwamba upande wa askari unataka usalama wake wenyewe kwanza, wale askari walio waliofanya ghasia na kuwa watu wasishtakiwe, e, mambo yata kumfanyika. Sasa raia nao wana mitazamo yao, wanaona wana kwamba mwisho wanajeshi kuongoza Sudani ni sasa kwa kwa hiyo nao wana misimamo ambayo ni migumu zaidi, lakini kwa kadri wanavyokwenda wanavokwenda, mwafaka lazima upatikane kutokana na kila upande kukubali kupoteza kitu fulani na kupata kitu fulani. Hivi karibuni tulishuhudia Umoja wa Afrika ukisitisha kwa muda wanachama wa Sudani katika umoja huo. Abdulkarim Atiki, nikirejea kwako, unafikiri hatua iliyochukuliwa na Umoja wa Afrika italeta tija katika jitihada za kuleta amani kule Sudani? Kitendo cha African Union kusimamisha kwa muda e, nchi ya Sudani wanachama kiutawala, sawa, kuonyesha kwamba jambo hilo Afrika haliku, ah, halina nafasi tena, lakini kwa upande mwingine kidiplomasia inakata mawasiliano inakata dirisha la mawasiliano kwa ni kwa Waafrika wenyewe kuweza kutatua tatizo. Ndio maana sasa unaona Wamarekani watakuja wa Wasaudi wa, wa Arabia watakuja uh, United Arab Emirate UAE, watakuja wa, ni rahisi kwa watu wengine kuingia katika kutafuta suluhu na kuweka influence zao kuliko Umoja wa Afrika wenyewe. eh, Hamdun Marcel ukiwa hapo Mwanza, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nalo na kwa upande wake limetaka waandamanaji na watawala wa kijeshi kukaa pamoja ili kumaliza tofauti zao. Unafikiri nini nguvu ya Umoja wa Mataifa hapa kupitia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa? Umoja wa Mataifa una nguvu sana, lakini nguvu yake inapungua kutokana na, na kwamba taasisi kubwa eh, ya kikanda au African Union kujitoa na kufunga milango dhidi ya vurugu zinazotokea Sudani na kubaki kama msikilizaji wa mtazamaji wa pembeni. Umoja wa Mataifa unawasiliana na nani katika hili taarifa za mawasiliano imezipata kwa nani? Wanaanzia kwa nani ili waje Sudani? Nani awaambie kwamba shirikiani na huyu, ndio anaonekana mkoli zaidi zaidi au muhimu zaidi katika mgogoro kuliko mwingine, na kadhalika na kadhalika. Haya ndio mambo ya kuzingatia, ni kwamba umoja wa mataifa unaishia kuwa na nguvu tu na umuhimu, lakini unakosa pale pa kuanzia, kwa sababu wale ambao wangekuwa wa wangekuwa ndio mkono wa kulia wa umoja wa mataifa katika kufanikisha suluhu hii au mazungumzo haya, ndio hao wamefunga milango yote na madirisha yote, watasikia chote kuhusu serikali ya Sudani. Abluku tiki huu mkakati unaowekwa na Marekani, tunaamini kwamba utazaa matunda kwa namna unavyoendeshwa. Si jambo la ku, la kulipuuza, lakini ni jambo ambalo, taifa la Marekani ni taifa lenye nguvu katika masuala mengi, na kama wanaweza wakaiwahusisha Waafrika wenyewe katika kujaribu kuleta suluhu, naamini inawezekana. Lakini pia katika jambo hili Wamarekani wanavyotafuta suluhu hii, lazima tufahamu kwamba wao wana hofu kwamba Sudani isije tena ikawaangukia katika mikono ya Waislamu, ni siasa kali. Kwa hiyo, kwa wakati mwingine, wakati wa kutafuta suluhu nayo, na itakuwa inajaribu kupandikiza watu wake ambao wa maadae watakuwa katika utawala, katika katika hiyo nchi ya ya Sudani. Kwa hiyo, inawezekana wakafanikiwa pata hiyo suluhu lakini pia inawezekana wasiweze kufanikiwa katika kupata hiyo suluhu. Na mpaka hapa ndo tunafikia tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile na kutakia wasaa uliotulivu. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili aliokuja kwako saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Funimetamba asubuhi hii. Ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya. Ni Victo Robert Wille. Mimi ni Victor Abuso anakutakia asubuhi njema, popote pale ulipo.