So, dakta, ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi, ujambo msikilizaji popote pale unapotega sikio. Matangazo yetu haya leo asubuhi miongoni mwa utokao yasikia ni pamoja na rais wa zamani wa Sudan Omar Hassan al-Bashir ahojiwa na waendesha mashtaka na serikali ya Uganda imesema iko tayari kuunga mkono ombi la DRC kwa mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, na kiongozi wa eneo la Hong Kong aomba radhi waandamanaji. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha aliyekuwa rais wa sudan omar hassan al bashir kwa mara ya kwanza ameonekana hadharani wakati akifikishwa katika ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu tangu kuondolewa kwake madarakani aprili 11 bashir aliyehojiwa na mwendesha mashtaka akihusishwa na tuhuma za makosa ambayo anadaiwa kuyafanya wakati wa utawala wake uliodumu kwa karibu miongo mitatu wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani haji kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa dar es salaam tanzania Eh, upande mmoja anatuma ujumbe kwamba hata kama ukiwa mkiongozi wa nchi na ukafanya mambo ya kijinai na uhalifu, unaweza kupelekwa mahakamani, ukatiwa hatiani na ukahukumiwa kufungwa au kunyongwa, kabla ya sheria za nchi hizo zinazoruhusu kwa upande mmoja. Upande mwingine, inaweza kuwa ni mbinu tu ya kuthibitishia ulimwengu kwamba wao wamesimama katika kutenda haki, ambayo kama unakumbuka bwana Umar Bashir yeye alikuwa ni mwanajeshi na alipindua na akakaa akaigeuza nchi kuwa serikali yake iwe ya kiraia, na wanajeshi hao hao waliopindua serikali iliyopita wao wakawa wemo kwenye mnani hiyo. Sasa leo yaelekea kwamba wanamtosa. hili jambo pia linaweza likawa ni mbinu ya kutaka kupata e, tuseme sympathy ya ya mataifa mengine kwamba at least wana, wanashughulikia migogoro hiyo kwa kutafuta haki kwenye mahakama ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Nchi ya Uganda imesema inaunga mkono ombi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutaka kuwa mwanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki. Maombi ya DRC yamewasilishwa na mwenyekiti wa jumuia hiyo ambaye pia ni rais wa Rwanda, Paul Kagame. Kutoka Kampala, mwanahabari wetu Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania, mmoja ya waanzilishi wa awali wa jumuiya ya Afrika Mashariki, aliunga mkono wazo hilo wakati rais wa DRC Felix Tshisekedi alifanya ziara yake Tanzania Ijumaa iliyopita. Hiyo ni njia nzuri nimemhakikishia, kwamba na mimi nitakuwa mmoja wa wapiga debe ili aweze kuwa mwanachama wa East Africa Community. Sasa Uganda pia imekubali kuunga mkono hoja hii, kama anavyoeleza Julius Maganda, makamu wa waziri anayehusika na masuala ya Afrika Mashariki. Watu yetu wenye wanafanya biashara na Congo walikuwa wanalipa mshuru ile ya tunaita exano tarif. Watu yetu watakuwa wanafanya business vizuri, tutakuwa tunajaribu kutengeleza security ikuwe mzuri, na wengine wenye wamekuwa wamekimbia pande hii kama warefugee nawote wanaweza rudi kwa nchi yao. Uganda tayari ina uhusiliano mkubwa wa biashara na DRC, lakini vitisho kutoka kwa kundi la waasi Allied Democratic Forces linayotumia maeneo ya mashariki ya DRC ni shida kubwa hapa. Ni maoni ya Dr Tolit Atia, mtafiti kuhusu eneo la maziwa makubwa. Jambo la furaha sana, hiyo soko itageuza sura ya biashara kabisa. Sehemu za eastern DRC Congo imezidi kukuwa shida mpaka leo, kwa hivyo unaona itasaidia wananchi. Wa Uganda wana maoni gani kuhusu swala hili? Fursa zilizopo ni kwamba soko la viwanda na biashara za watu wa Afrika Mashariki sasa zitapanuka. Kwa upande wa usalama na amani, hii itakuwa fursa nzuri kusaidia kukabiliana na ukosefu wa utulivu na amani. Kila nchi na mashida zake, Afrika Mashariki pia wengine aongeleshani na wengine wengine kafungi wengine boda sa kungana na nchi ingine ambalo pia yapigana na vita yapigana na virusi yapigana na umaskini, tuongezana tu mashida. Ikiwa maombi ya DRC yanakubaliwa, Jumuiya ya Afrika Mashariki itakuwa na mataifa saba. Mwisho kujiunga na jumuiya ilikuwa Sudani ya Kusini mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Maombi ya Somalia bado yamezuiwa kwa sababu ya usalama. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili nam. Nchi ya Tanzania imetoa tahadhari kwa wananchi wake kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ulioenea mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na juma lililopita kuripotiwa nchini Uganda. Kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter, waziri wa afya nchini Tanzania Ummy Mwalimu amewataka wananchi kuchukua tahadhari kutokana na tishio la ebola nchini humo. Waziri Mwalimu amesema tahadhari hii inatolewa kutokana na mwingiliano uliopo baina ya raia wa nchi hizo tatu ambazo zinapakana. Mpaka sasa watu zaidi ya elfu moja na mia nne wamepoteza maisha nchini DRC huku wawili wakiripotiwa kupoteza maisha nchini Uganda kutokana na virusi vya ebola. Chama cha upinzani kinachoongozwa na kinara wa upinzani Agaton Rwasa cha Senel nchini Burundi kimeripoti kuwa ofisi yake iliyokuwa izinduliwa hapo jana imeteketezwa kwa moto na watu wasiojulikana. Hatua hiyo imekuja miezi michache baada ya chama hicho kuituhumu serikali ya Bujumbura kwa kuwanyanyasa na kuwatesa wananchi wake. Eme Magera ni mmoja wa wanasiasa maarufu wa chama hicho wanaoishi uhamishoni. De... usiku wa Jumamosi kuamkia Jumapili, kwa kuwa ofisi yetu ilikuwa izinduliwe jana Jumapili, nami nikaambiwa kwamba imechomwa moto na watu ambao hawajulikani. Wafuasi wetu ndio walinipa taarifa hiyo, na watu wote waliokuwamo walikamatwa na polisi. Wote walikuwa kumi na tano, tisa kati yao bado wanashikiliwa, sita waliachiwa huru na hivi si vitisho vya kwanza. Ni sauti yake ime magera, mmoja wa wanasiasa maarufu wa chama cha senela kinachoongozwa na Agathon Rwasa. Radio France Internationale. Shirika la kimataifa la waandishi wa habari wasio na mipaka RSF limesema limeeleza kusikitishwa na hatua ya polisi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kuwashikilia kwa saa kadhaa waandishi wawili, maripota wa shirika la habari la Ufaransa la AFP, mwishoni mwa juma. Mamlaka ziliwatuhumu wanahabari hao kwa kushiriki katika maandamano yaliyokuwa yamepigwa marufuku na serikali. Waandishi hao wamesema kuwa walipigwa na kunyanyaswa na polisi kabla ya kuachiwa huru. Arnaud Forge ni mtafiti katika shirika la RSF na hapa anazungumza akiwa jijini Paris, Ufaransa. Tumesikitishwa na kitendo cha hawa polisi ambao waliwanyanyasa waandishi hao wa habari ambao wenyewe walikuwa katika kazi kikawaida, au walikuwa katika shughuli yao ya kila siku, nao walikwenda kuripoti maandamano ambayo ingawa yalikuwa yamepigwa marufuku na ambapo risasi za moto zilifyatuliwa. Hili ni jambo linatusikitisha. Hawa ni waandishi wanaofahamika, nao wamefanya kazi kwa muda wa mwaka mmoja au miwili huko, na baadaye waliachwa huru, lakini tunachoomba ni kuondolewa makosa dhidi yao, kwamba yafutwe. Ni Arnaud Forger, mtafiti katika shirika la waandishi wa habari wasio na mipaka RSF, akizungumza akiwa jijini Paris, Ufaransa. Chama cha waandishi wa habari nchini Somalia hapo jana kimekashifu kitendo cha polisi waliotishia kuwapiga risasi wanahabari waliojaribu kuingia katika eneo ambako kulitokea mlipuko wa bomu nje kidogo ya ofisi za bunge polisi nchini Somalia wanaripotiwa kuwa waliwazuia waandishi wa habari wa kuingia katika eneo ambalo siku ya Jumamosi kulitekelezwa shambulio la bomu lililosababisha vifo vya watu nane ambapo kundi la Alshabab lilikiri kuhusika. Na waziri wa zamani wa fedha wa Algeria Karim Jod amefikishwa katika mahakama ya juu nchini humo akikabiliwa na tuhuma za rushwa, televisheni ya taifa nchini humo imeripoti bado hajafunguliwa mashtaka rasmi ingawa ni miongoni mwa maofisa wengine waliokuwa chini ya utawala wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Abdulazizi Butaflika, ambao wote wanahojiwa kwa tuhuma za rushwa. Wana waandamanaji nchini Algeria wamekuwa wakishinikiza mamlaka kuwashtaki viongozi waliokuwa chini ya utawala wa Butaflika kwa makosa ya rushwa. RFI Radio France Internationale. Waandamanaji wanaopinga serikali ya Hong Kong wamemaliza maandamano yao na kuondoka katika barabara kuu ya nje ya bunge la nchi hiyo na kuruhusu magari kuanza kupita. Polisi wamekuwa wakifanya kazi ya kusafisha barabara hiyo inayotumiwa na watu wengi baada ya waandamanaji kuondoka kwa hiari, ingawa bado kuna baadhi wamesalia nje ya ofisi za bunge. Wagombea wanaoonia kuteuliwa kushika wadhifa wa waziri mkuu nchini Uingereza wameendelea kuchuana wakati huu kinara anayepewa nafasi ya kushinda nafasi hiyo Boris Johnson akishindwa kutokea katika mdahalo wa televisheni. Mdahalo hapo jana ambao ulihusisha wagombea watano waliosalia, ulishuhudia wakirushia na maneno makali kuhusu mpango wa nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya. Wagombea karibu wote wameahidi kufanya mazungumzo mapya na viongozi wa Umoja wa Ulaya kuhusu mkataba uliopo mezani, licha ya kuwa wakuu wa EU walishadokeza kutokuwa na nia ya kupitia upya mkataba uliopo sasa na mjumbe wa rais wa Marekani kuhusu eneo la mashariki ya kati amegusia kusogezwa mbele kwa mara nyingine kwa tangazo la nchi hiyo kuhusu mpango wa amani kati ya Israel na Palestina, akisema sasa mpango huo utatangazwa mwanzoni mwa mwezi Novemba. Katika mahojiano na gazeti la Jerusalem Post, mjumbe huyo Jason Greenblatt amesema kutokana na nchi ya Israel kujiandaa kwa uchaguzi wa kupata serikali mpya mpango wao huenda ukasogezwa mbele hadi Novemba. Uchaguzi wa Israel sasa umepangwa kufanyika Septemba 17. Michezo na Ruben. Asante sana Emmanuel. Makundi, habari ya ya matokeo mechi, uh, mechi eh, uh, n na Zimbabwe matokeo yake ikawa ni sare ya bao moja kwa moja. Aa, wakati Senegal wakicheza na Nigeria iliwatandika bao moja bila. Algeria walifunga Mali mabao matatu kwa mawili, wakati Misri ilicheza na Guinea na kuwatandika mabao matatu kwa moja. Tathmini yako kwanza kabisa makundi, kuhusu mechi hii kati ya Tanzania na Zimbabwe? Naam, ni sehemu unajua, wakati katika mechi hizi wachezaji pia ni nadra kuona wakitumia nguvu, kwa hiyo kama ulivyosema naweza kujipima tu ubavu, ubavu kujiweka fit kabla ya kuanza <laughs> kwa michuano hii juma lijalo tu. Ni kweli, hmm. Na katika fainali ile ya nane kuwania kombe la dunia kwa upande wa wanawake katika mchezo wa soka ambayo inaendelea huko Ufaransa, hapo jana Sweden ilifunga Thailand mabao matano kwa moja wakati Marekani ilifunga Chile mabao matatu kwa sifuri. Leo tutashuhudia mechi kati ya Afrika Kusini na Ujerumani, Wahispania watacheza na China wakati Nigeria itacheza na Ufaransa. Korea uh, Republic watacheza na Norway. Msikilizaji, kumbuka tu kwamba mataifa mengi ya Afrika yamekuwa yakifanya vibaya katika michuano hii ambapo Nigeria iko ikiwa kwenye kundi A, A na wenyeji Ufaransa, Norway na Korea Kusini. Ilianza pia vibaya baada ya kufungwa na Norway mabao matatu kwa sifuri, lakini katika mechi ya pili ambayo ilikutanisha e, Korea na Norway ilitoka ma, e, mabao mawili kwa, ma, kwa sifuri. Mechi ya mwisho ni leo, kati ya Nigeria na Ufaransa. Tusubiri tuone Nigeria ikiwakilisha bara la Afrika. Naam, tunawatakia kila laheri Super Falcons. Nama. Asante sana Ruben. Shukran. Nam, tutazame mahojiano. Aliyekuwa rais wa Sudan na Omar Hassan al Bashir kwa mara ya kwanza ameonekana hadharani wakati alipohojiwa na waendesha mashtaka na anatarajiwa kupandishwa kizimbani juma hili kwa tuhuma za rushwa. Mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania, kuangazia hatua hii. Kwa kweli, hatua hii ni muhimu pale ambapo inaonekana kwamba alikuwa na makosa ya kijinai katika utawala wake wa miaka thelathini. Hivyo alistahili kupata hukumu kama wahalifu wengine ambao wanapata, wanapata, wanapata wanapatiwa, wanapatiwa, wanapatiwa, eh, kupata hukumu. Kwa hiyo hili ni jambo zuri ambalo linafurahisha, lakini nyuma yake pia kunaweza kuwa na, na hali fulani ya ya mashaka dhidi ya hatua hiyo kwa ujumla kwa vile ambavyo imekuja wakati ambao mazungumzo ya kutafuta mwafaka aina ya waandamanaji na serikali yameratibiwa ya naratibiwa upya, labda inaweza ikawa ikafikia mahali tukaona kwamba kuna njama fulani ndogo ndogo za kutaka kupunguza spidi ya waandamanaji kwa kuwaleta kwenye jambo ambalo walo walikuwa wanakilalamikia mara kwa mara kwamba Albashir alikuwa anavunja sheria. Hili naona kama kidogo inanipa mimi na pengine ni kwa nini eh, baraza la kijeshi linasema halitamshitaki mshitaki bwana eh, Omar al Bashir nje ya Sudan eh, kwa sababu kama unavyojua Omar Bashir ali, ali, alikuwa anahitajika kwenye mahakama ya, ya, ya, ya kimbari ya mauaji ya kimbari kule the Hague na alikuwa uh, ikishirikana ki, namna ya kumpasa na kufikisha kule. Sasa hili ndio unaweza kuona kwamba nia ya hawa watu haikuwa nzuri tangu mwanzo, hawa wanajeshi ambao walipindua kwa sababu kama bwana Umari ana wanahakika kama ana mashtaka ya kujibu, kwa nini basi wasikubali kumpeleka huko ambapo wanataka kumpeleka? Hili linaleta mashaka pia kwamba ni kujaribu kubindi mbinu za kujaribu kuzima e, matokeo ya maandamano ya hawa, wa waandamanaji wa, wa, wa, kuwaonyesha kwamba huu mtu atachukuliwa hatua ili na wao waone kwamba jambo linaloweza kutekelezeka, kumbe ni mbinu ya aina nyingine. Mimi nahisi hivyo, lakini sijui wenzangu watasikia wataliona watali, vipi watali. Pengine tutarajie nini baada ya hatua hiyo kuchukuliwa? Kama wanapeleka kwa nia ya dhati kwamba Omari ashitakiwe kwa makosa yake yale, basi kuna baadhi ya walio katika serikali hii nao wanahitajika wafikishwe huko, sababu Omar Bashiri hakuwa anafanya yeye peke yake, yake. Alikuwa anafanya akisaidiwa na wasaidizi wake ambao nao leo wako kwenye serikali hii mpya kwa hiyo mimi sioni kama ni jambo ambalo linastahiki kupongezwa. Labda tungoje tupongeza pale ambapo yatokea mabadiliko au itaonyesha ishara ya kutokuwa na, na, na upendeleo kwa Omar Bashir au kwa wale ambao, sababu hao nao wapo na wameshuhudia vitendo hivyo, walikuwa wapo, wametenga, waliotenda matendo, hao wapo kwenye jeshi hilo hilo ambao leo linamshikilia Omar Bashir. Nam, ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Nimpishe basi Sabina Nabigambo kwenye makala ya mazingira leo dunia yako kesho. na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tutaangazia suala la ubunifu na mazingira. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya, Nilivyokufahamisha hii leo tutaangazia suala la ubunifu na mazingira. Na kumekuwa na watu ama vijana mbalimbali wanabuni vitu mbalimbali mbali ambavyo ni rafiki wa mazingira, lakini hawajapata nafasi ya kujulikana. Kwa hivyo aa, nimetembelewa na Liberata Kawamala, ni mtendaji mkuu wa taasisi binafsi ya maisha hai. Yeye amefika hapa kwa ajili ya kutambulisha mra ambao utakwenda kufanyika Tanzania kwa ajili ya kutambua vijana na mawazo yao ya ubunifu ambayo yatakuwa na tija katika mazingira. Karibu Bi Liberata. Um, msikilizaji angependa kufahamu kuhusiana na mradi huu. Asante sana uh, kwa majina, anaitwa Liberata Kawamara, mtendaji mkuu Maisha Hai Initiative ambayo inafanya shughuli nzima za kimazingira. Lakini uh, kwa siku ya leo nimekuja kutambulisha mradi ambao utafanyika hapa Tanzania. Ni mradi wa vijana Tanzania Youth Innovation expogara ni mradi ambao tunatafuta wabunifu wanaotatua matatizo ya kijamii wakilenga moja kwa moja na ubunifu wa kimazingira tukimaanisha kwamba wapo vijana wengi sana ambao wanafanya shughuli nyingi sana za kibunifu huko mtaani. Um, tukaona sasa ni nafasi kwao kuweza kutambua kwamba awa vijana inabidi waweze kutambulika kitanzania, kitaifa, lakini pia kimataifa. Kwao tunasema kwamba vijana wanayo nafasi kubwa sana ya kuweza kujitangaza, lakini pia wanayo nafasi ya kuweza kuonyesha kile kitu ambacho wameweza kukiboni kwenye jamii ambacho kinaweza kikatatua matatizo mbalimbali ya kimazingira, lakini hilo wazo lako la ubunifu lina nafasi kubwa ya kuweza kuhifadhi mazingira, pia kukiweka salama, kwa kupitia wi wa wadau wakubwa, na ni organization ambayo imeweza kuandaa huu mradi wa vijana Tanzania Youth Innovation Gala. Uh, itaanza rasmi mwezi wa saba mwanzoni kabisa. Bado tunatoa nafasi kwa vijana kuweza kujiandaa mapema sana. Uh, kama mawazo yao yapo, waendelee kuyaboresha mpaka pale tutaka kuenda kuwafikia huko kote walipo na, na pengine mtaanzia wapi sasa? Uh, kwa movement nzima ambazo tutatembea kikanda ambapo sasa tutaanzia na kanda ya kaskazini. Uh, tutasenta sasa kwamba kaskazini, ile mikoa yote ya kaskazini tutakuwa tuta mkoa mmojawapo, ambapo kama itakuwa ni Arusha tutakuwa tuta pale kwao, mikoa yote ya jirani wataweza kufika pale kwenye, vijana kuonesha ubunifu uh, wao. Kama tutaamua kwenda kanda ya ziwa kanda ya ziwa tutatutamua tuta, tutakuwa tuta, tuta Mwanza au Bukoba, ina maana kwamba watu ambaye atakuwa Mwanza ataweza kufika uh, tutaepuka pia kanda ya kusini, kanda ya kati vilevile, kwao tunatembea kikanda, ambapo uh, kwa, kwa namna hiyo tutakuwa tumetembelea mikoa yote ya Tanzania ambayo itatupa sisi urahisi wa kuweza kuwapata vijana wengi ambao wataweza kuleta ma, uh, mawazo ya kibunifu, lakini pia wameshaanza kutengeneza hicho kitu kinaonekana. Ina maana kwamba watu wana mawazo mengi, yako kwenye vitabu, yako kwenye laptops zao, yako kwenye simu, lakini sasa tunataka kuona umefikia wapi, ili na sisi tuweze kukuwezesha kutoka pale ulipo kwenda mbali zaidi. Naam, na bila shaka msikilizaji angependa kufahamu uh, ubunifu ambao mnaulenga hasa ni wa vitu gani? Uh, ubunifu ambao tunaulenga ni ubunifu wa aina yoyote ile ili mradi tu yanatunza mazingira kwa sababu sio kaleta ubunifu ambao sasa itakuwa ni changamoto tena kwenye mazingira, kwamba ni uchafuzi wa mazingira tena. Aa, tutaanzaje kuangalia kwamba ubunifu wako, je utakuwa vipi kwenye mazingira? Hapana, tunachotaka ni kwamba ubunifu wako kama umeleta uh, unaamua kutengeneza mashini, hiyo mashini tunaangalia isiwe inatoa moshi ambao sasa utaenda kuchafua tena mazingira, itakuwa ni uchafuzi wa hewa. Hmm. Kama utakuwa ni kutengeneza labda kitu fulani, labda ni vyakula umeamua kuleta labda ni usambazaji wa vyakula, zile pakeji zizako zitakuwaje? Zitakuwa salama? Kwa sasa hivi tumezuriwa sasa mifuko ile ya plastiki, je, utafungia kitu gani? Inabidi kijana hajipange kwamba wazo lake linavyokuja linatatua tatizo la kijamii, ila lisiongeze tatizo nam. Asante sana Bi Liberata Kawamala, kwa ufafanuzi huo mzuri kabisa. Msikilizaji, ikiwa ndo kwanza unaungana nasi, makala ya hewani ni Mazingira, leo dunia yako Kesho, na tunaangazia mradi wa Tanzania Youth Innovation Expo Gala ambao umeandaliwa na Y4Said, ambao uh, unafahamika pia kama Kijana Kijani kwa lengo la kuwapata vijana ambao wana mawazo ambao tayari yanaonekana yenye lengo la kutatua changamoto za kimazingira na moja kwa moja basi, tuelekee kuangazia namna ya kushiriki. Ni kwa namna gani vijana wanaweza kushiriki? Uh, vijana kushiriki, vijana ni yeye popote alipokuja tu na wazo lake, hakuna kiingilio cha kusema kwamba utalipia ili uonyeshe wazo lako. Hapana, kitu ambacho tunakifanya ni kwamba kijana popote halipo aweze kuja na wazo lake moja kwa moja kwa moja. Akishafika pale atakutana na watu wengi ambao wana mawazo tofauti. Sasa utaanza kujipima mwenyewe ukiwa nje kwamba ili wazo langu kweli, uh, nitaweza kushindana na huyu ambaye ame, amefanya hivi. Sasa kupitia uh, tunawapa changamoto pia vijana wa Kitanzania kuweza kutambua kwamba wapo vijana wengi wa Kitanzania wanafanya vitu vingi na vikubwa zaidi na pengine sasa, baada ya vijana kushindanishwa, nini pengine kitafuata? Uh, tutazunguka kama ndivyo. Kama tutaweka kikanda, na kila kanda tutatoa washindi ambao, au washindi watakao kuwa wamechaguliwa kwa kila kanda, tutakuwa tuna kambi ambayo itafanyika sehemu moja wote, vijana wote kambi. uwe itakuwa ni kambi sasa. Hiyo kambi, uh, itafanyika sehemu moja tu. Tutaamua kuifanya kama itakuwa ni hoteli au tutafanyia msituni au itafanyikiwa wapi kusema kwa sasa hivi mm, ila tu tunasubiri kwamba wategeme kwamba baada ya kuzunguka kuwachukua hao wote tutakuwa tuna kambi moja ambapo kutakuwepo watu wa aina mbalimbali, watakuwepo watu wa ambao watasaidia kuboresha mawazo yao, baadaye tena sasa watakuja kuyaeleza kwa kina. Aha. Na lazima kutakuwa na idadi rasmi ambayo mnaitaka. Ndiyo, ndiyo. Kwa kila mkoa tutatoa vijana watano watano. Aha. Kwa kila kanda, ina maana kama ziko kanda tano, itakuwa vijana ambao watakuwa kwenye kambi moja ambao hmm. Sasa inabidi apatikane mshindi wa kwanza na mpaka mshindi wa mwisho, ambayo sasa lile mshindi wa kwanza litakuwa ndo wazo bora ambalo litaweza kutatua tatizo kubwa la kijamii. Aha, ndiko tunako kurenga sasa. Aha. Sisi ndio na. Bila shaka kuna zawadi, zawadi lazima ziwepo kwa sababu atuweze kukuzungusha aa, kukushindanisha alafu tukuache mtupu, japo utakuwa na faida mbalimbali. Kwanza utakuwa kwa sababu vipindi vitakuwa vinaonekana live kwa media mbalimbali, mm. Kitu cha pili kutakapo wadau mbalimbali, hata kama hautashinda lakini kuna mdau atakuwa amependa wazo lako, ina maana ataenda kuliboresha wewe pamoja na ye lakini kitu cha tatu kwamba utaweza kuonekana kwamba wewe ni kijana ambao umethubutu kufanya kitu fulani. Lakini tunaangalia pia, lazima mshindi wa kwanza atapata milioni ishirini na tano kwa ajili ya kuweza kumsaidia aweze uh, kujitegemea na wazo wake kuweza kutatua uh, tatizo kubwa kwenye jamii. Uh, ujumbe wangu kwa vijana na washauri kwamba wajitokeze kwanza kushiriki, sio vijana tu, lakini pamoja na wadau mbalimbali kuweza kuweza kuungana na sisi uh, tunatamani sana wadau mbalimbali waweze kujitokeza kuyaona na kuyachukua mawazo yao. Na mwisho kabisa, pengine msikilizaji anayekusikia uh, ni kwa namna gani anaweza kukupata kwa ajili ya mawasiliano uh, kwa mawasiliano anaweza kaendafuta kwa namba zifuatazo sifuri saba sita saba ishirini na nne tatu sita sifuri nne. Narudia tena sifuri saba sita saba ishirini na nne tatu sita sifuri nne, lakini pia kwa uh, mitandao ya kijamii anaweza akanipata kwa jina langu kabisa Liberata Kawamara, au kwa jina la Maisha Hai Initiative, ataweza kutupata moja kwa moja kama Twitter, Maisha Hai Initiative, pia na Facebook vilevile atanipata kwa jina la Liber Green Innovation. Popote pale akikosa ku uh, namba atanipata huko kwingine na, na Nakusalimu msikilizaji wa na msikilizaji, na ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo ya saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.