barabara ni saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Emmanuel Richard Makundi. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotega sikio matangazo yetu haya. Leo asubuhi, miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na kifo cha aliyewahi kuwa rais wa Misri Mohamed Morsi, lakini pia mahakama kule DRC imeanza kusikiliza kesi dhidi ya watuhumiwa wawili wa mauaji ya wataalam wa Umoja wa Mataifa, na Marekani imesema itatuma wanajeshi zaidi kwenye eneo la Mashariki ya Kati kukabiliana na kitisho cha nchi ya Iran. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii, yani wa RFI Kiswahili. Rais wa kwanza wa Misri kuchaguliwa kidemokrasia Muhamed Morsi amefariki dunia baada ya kuanguka akiwa mahakamani mjini Cairo. Morsi ambaye aliondolewa madarakani mwaka 2013 kupitia mapinduzi ya kijeshi amekuwa akikabiliwa na kesi ya uhaini, ambapo awali alihukumiwa adhabu ya kunyongwa mwaka 2016 na mahakama ya juu kabla ya adhabu hiyo kubatilishwa. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani kuhusiana na tukio hili? Comrad Sambala anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kifo cha Muhamed Mursi ambacho kimetokea jana akiwa anaendelea na, na mashtaka yake katika ma, ma, katika moja ya mahakama za juu za nchi hiyo naweza nikakizungumzia kwamba ni kifo ambacho kimetokea katika mazingira ambayo bado watu wa Misri walikuwa katika hali ya sintofahamu, toka kupinduliwa kwake na kuwekwa kizuizini na aliyekuwa mkuu wa majeshi wakati huo Alsis kuchukua madaraka na baadaye kuja kuchaguliwa kidemokrasia na pia kuongezewa muda aendelee kutawala zaidi. Ni mtazamo wake Comrade Sambala, Mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Morsi alichaguliwa kuwa rais mwaka elfu mbili kumi na mbili lakini akaondolewa katika mapinduzi ya kijeshi mwaka mmoja baadaye na aliyekuwa mkuu wake wa majeshi General Abdul Fatah Al-Sisi ambaye ndiye rais wa sasa wa Misri. Makamu mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo seni ametangaza kujiuzulu nafasi yake, ambapo amekuwa akikabiliwa na vikwazo toka serikali ya Marekani. Kwa mujibu wa maofisa wa tume hiyo, wamesema kuwa Norbert Basengezi ambaye anatajwa alikuwa mtu wa karibu wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila amewasilisha barua ya kujiuzulu kwa Rais Felix Chisekedi. Hata hivyo, ili kiongozi huyo kuachia ngazi atahitaji idhini ya Rais Chisekedi. Basengezi anatuhumiwa kuwa sehemu ya watu waliohusika kuchelewesha uchaguzi mkuu wa mwaka jana, ambapo wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilimlenga kwa kumwekea, kwa kumweka kwenye orodha ya viongozi wa DRC waliowekewa vikwazo vya kiuchumi na kusafiri kwenda Marekani. Mahakama ya kijeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imemkuta na hatia afisa mmoja wa ngazi ya juu ya jeshi la nchi hiyo FRDC na hatia ya mauaji ya wataalamu wawili wa Umoja Mataifa Michael Sharp na Zaida Catalan huko Kasai ya Kati. Steli Usane ana maelezo zaidi. Afisa huyo wa jeshi la DRC Kanal Jean de Dieu Mambweni alikamatwa mwezi Desemba mwaka jana kuhusiana na uchunguzi wa mauaji ya wa wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa waliouawa nchini humo, kwa mujibu wa mahakama ya kijeshi nchini DRC. Afisa huyo wa jeshi la DRC alikuwa anashutumiwa tangu Mei 2017 na, na Umoja wa Mataifa kuhusika katika mauaji ya wa wataalamu wake wawili Michael Shar na Zaida Catalan huko Kasai ya Kati bila hata hivyo na wasiwasi na mahakama ya kijeshi kanali mwombeni alikamatwa mwezi desemba 2018 siku chache baada ya nyaraka za siri za umoja wa mataifa congo files kuchunguzwa na vyombo vya habari vitano vya kimataifa ikiwa ni pamoja na rfi karani wa mahakama ya kijeshi jijini Captain Alan Bosombi Ameiambia AFP kuwa hatua itakayofuata ni kufunguliwa kesi dhidi ya afisa huyo ambaye atatakiwa kusikilizwa na viongozi wa waandamanaji nchini Sudan wametoa wito kwa raia kuendelea na maandamano ya usiku kama sehemu wa ya kulaani mauaji ya waandamanaji yaliyotekelezwa na vyombo vya vio usalama. Juma lililopita maelfu ya raia waliokuwa wamepiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi mjini Hatum walioondolewa kwa nguvu Juni tatu katika operesheni ambayo ilisababisha mamia ya watu wengine kujeruhiwa. Waandamanaji sasa wanalenga kuweka shinikizo zaidi kwa jeshi kuwakamata wanajeshi na polisi waliohusika kwa mauaji ya raia. Kundi ambalo limekuwa likiendesha shughuli zake nchini Marekani la Rwanda National Congress, RNC, linaelezwa kuwa ni kundi hatari kwa usalama wa Rwanda. Kundi hilo linadaiwa kuwa limekuwa likipanga na kuratibu matukio ya kigaidi na kuwalenga maafisa wa serikali, huku likitekeleza shughuli zake kutokea ughaibuni. Kwa mujibu wa gazeti la New Times la nchini Rwanda, raia rais wa Rwanda uh, Raia wa Rwanda ku mradhi Jean Paul Tuyashimiye ndiye anayetajwa na raia wa Rwanda waishio nje kuwa kinara wa ujasusi wa kundi hilo. Tom Dahiro ni mtafiti wa maswala ya historia na azungumza akiwa mjini Kigali. Uh, sio kuishambulia kutoka Marekani, sema kuna watu wako huko uh, na baadhi yao wanaozungumzwa wana redio yao a ni kitu kinachofahamika wa na wao waa wakifanyi siri wa, wa serikali inakuwa imepata habari, na kwa vyovyote vile, na ukisikia sasa kuna mipango hiyo, serikali yoyote ile hawezi kuyapuuza. Ni sauti yake Tom Dahiro, mtafiti wa maswala ya historia, akizungumza akiwa mjini Kigali, Rwanda. Wa, wanandoa raia wa Rwanda pamoja na mwalimu mmoja wanaodai kuwa waliteswa na kushikiliwa kinyume cha sheria na vyombo vya usalama nchini Uganda Juma hilo wamefungua kesi katika mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Raia hawa wote kwa pamoja wanadai walishikiliwa kwa zaidi ya miezi sita na walirudishwa Rwanda mwezi Aprili mwaka huu, lakini baada ya kunyanyaswa na kuteswa na maofisa wa usalama. Kesi hii inafunguliwa wakati huu ambapo Rwanda na Uganda kila mmoja ina mtuhumu mwingine kwa kuhatarisha usalama wake. Polisi wawili wa Mali na mwanajeshi mmoja umeuawa baada ya kukanyaga bomu lililotegwa barabarani nje kidogo ya kambi ya jeshi kaskazini mwa nchi hiyo. Tukio hili ni mfululizo wa mashambulizi ya kupangwa yanayotekelezwa na wanajihadi wanaoendesha shughuli zao kaskazini mwa nchi ya Mali, ambako vyombo vya usalama havina umiliki kamili wa maeneo yote. Radio France Internationale ni saa moja dakika thelathini na saba kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, kama umeungana nasi, yaani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Asante sana Rafa kwa kuendelea kutuachia rafa yako, ama ujumbe mfupi maandishi kupitia kwenye mitandao yetu ya kijamii, lakini kwenye nambari ya kiganjani 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha, ukichangia habari ambazo umezisikia katika matangazo yetu. Nam, nchi ya Marekani inatarajia kutuma wanajeshi zaidi ya elfu moja kwenye eneo la Mashariki ya Kati, katika kile nchi hiyo inasema ni kukabiliana na kitisho cha nchi Iran dhidi ya nchi washirika. Victor Robert Wille na maelezo zaidi. Kaimu waziri wa ulinzi wa Marekani Patrick Shanahan amesema kuwa wanajeshi hao wametumwa katika eneo hilo la Mashariki ya Kati kwa lengo la kukabiliana na vitisho vya usalama wa anga, majini na ardhini. Patrick Shanahan ameeleza kuwa mashambulizi ya hivi karibuni yaliyofanywa na Irani yanadhihirisha chuki walionayo wanajeshi wa Irani dhidi ya raia wa Marekani na taasisi zake katika eneo hilo. Marekani hivi karibuni ilituhumu Irani kwa kutekeleza mashambulizi dhidi ya meli mbili za mafuta kwenye eneo la Guba huko Mashariki ya Kati. Marekani inasema haina lengo la kuongeza mgogoro kati yake na Irani, lakini inachukua hatua ya kutuma wanajeshi ili kulinda maslahi yake katika eneo la Mashariki ya Kati. Irani imekuwa ikikosoa sera za Marekani dhidi yake na hali ya wasiwasi imekuwa ikiongezeka zaidi tangu Marekani ijiondoe katika mkataba wa Irani na mataifa makubwa kuhusu mpango wake wa nyuklia. Vinara sita wanaowania kuteuliwa na chama cha Conservative kushika wadhifa wa waziri mkuu hivi leo watachujwa katika kura nyingine ambayo itashuhudia wagombea wawili watakaosalia wakipigiwa kura mwishoni mwa juma. Wabunge wote 313 wataruhusiwa kushiriki katika kura ya siri kupata mrithi wa waziri mkuu anayemaliza muda wake Teresa May. Waziri wa zamani wa mambo ya nje Boris Johnson, ambaye aliongoza kampeni ya nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, anapewa nafasi kubwa ya kushinda nafasi hiyo. Na rais wa China Xi Jinping anatarajiwa kufanya ziara ya kwanza kwenye nchi ya Korea Kaskazini, ziara inayomfanya awe kiongozi wa kwanza wa China kutembelea nchi hiyo katika kipindi cha miaka kumi na minne. Nchi ya China kwa muda mrefu imekuwa mshirika wa karibu wa Korea Kaskazini, hata wakati ambapo Marekani imezidisha shinikizo zaidi la vikwazo kwa nchi hiyo kutokana na mpango wake wa nyuklia. Taarifa ya ikulu ya Beijing imesema viongozi hao watazungumzia kuhusu hali ya usalama kwenye rasi ya nchi zao pamoja na maswala ya kisiasa na ushirikiano baina ya nchi hizo. Nam tugeuke katika uga wa michezo na Ruben Lokumbuka. Asante sana Emmanuel Makundi, bila shaka hujambo na huna neno. Nam niende moja kwa moja na matokeo ya mechi kadhaa uh, ni katika hii uh, ni michuano ya kimataifa kwa upande wa wanawake uh, ya kombe la dunia, ya kombe la dunia naam, ambayo inapigwa huko Paris nchini Ufaransa uh, Ufaransa ilitandika Nigeria bao moja kwa sifuri wakati Afrika Kusini ilikiona Chamte Makuni na kucharazwa mabao manne kwa sifuri uh, na Ujerumani, Uhispania na China zilitoka sare tasa, wakati uh, Norway ilitandika Korea mabao mawili kwa moja jana. Pia katika michuano ya kimataifa uh, ya kirafiki uh, Burundi ilishindwa kutamba mbele ya Tunisia ambapo ilitandikwa uh, Burundi ilitandikwa mabao mawili kwa moja uh, na Tunisia. Leo kutashuhudiwa mechi kadhaa katika michuano hiyo hiyo tu ya kimataifa kirafiki, Benin watacheza na Mauritania. Wakati katika uh, michuano ya kombe la dunia kwa upande wa wanawake makundi, Jamaika watashuka dimbani kukaribisha Australia. Italia watacheza na Brazil lakini, uh, pia katika michuano ya kimataifa kirafiki Codivoar ambayo ilikuwa ikipige na Ethiopia na mechi yao ilihairishwa hairishwa, naam, mm. Ni malizie na Malawi huko, ambapo chama cha soka katika nchi hiyo kimetangaza kumteua Meke Mwape kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa hilo. Naam, asante Ruben Lokumbuka, shukran. Na msikilizaji, baada ya kuchaguliwa kidemokrasia mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili, mwaka mmoja baadaye aliyekuwa rais, uh, rais Muhamed Morsi alipinduliwa na Jeneral Abdul Fatah Al Sisi aliyekuwa mkuu wa majeshi, nafasi ambayo alichaguliwa na Morsi. Baadaye chama chake cha Muslim Brotherhood kikapigwa marufuku kufanya kazi katika taifa la Misri. Muhamed Morsi alikuwa kizuizini tangu wakati huo, akishtakiwa kwa makosa uhaini, alihukumiwa adhabu ya kunyongwa Uh, miaka miwili iliyopita lakini, mwaka elfu mbili kumi na sita adhabu uh, hiyo ilitenguliwa na mahakama na kusalia na makosa kadhaa ya mauaji ya waandamanaji po. Jana akiwa mahakamani rais Morsi, punde, punde tu baada ya kumaliza kuzungumza alianguka na baadaye kuharifiwa alipoteza maisha. Kifo chake kimezua maswali mengi. Je, ni kweli serikali imehusika au la? Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Comrad Sambala, mchambuzi wa maswala ya siasa Kifo cha Muhamed Mursi ambacho kimetokea jana akiwa anaendelea na mashtaka yake katika ma, ma, katika moja ya mahakama za juu za nchi hiyo naweza nikakizungumzia kwamba ni kifo ambacho kimetokea katika mazingira ambayo bado watu wa Misri walikuwa katika hali ya sintofahamu toka kupinduliwa kwake na kuwekwa kizuizini na aliyekuwa mkuu wa majeshi wakati huo Alsisi kuchukua madaraka na baadaye kuja kuchaguliwa kidemokrasia na pia kuongezewa muda aendelee kutawala zaidi. Kwa hiyo ni kifo ambacho kimekuja katika kipindi ambacho uh, nchi ya Misri inapitia katika wakati mgumu sana katika transformation ya kidemokrasia namna na je, unafikiri eh, pengine kifo chake hiki kitaathiri vipi ule mchakato wa uboreshwaji wa demokrasia kama anavyopigia upatu Rais Alfatah Alsisi. Kesi yake haiwezi ikaendelea kwa sababu mshtakiwa ameshafariki, na kwa kawaida kisheria, mshtakiwa akishafariki basi kesi inaishia pale pale, isipokuwa tu athari zitakazojitokeza jitokeza za kisiasa zaidi. Kumbuka kundi la Muslim Brotherhood ambalo ndo vuguvugu lake ndo lilimfanya Mohamed Morsi apite katika uchaguzi ule lilishapigwa marufuku na rais wa sasa al sisi lakini baada ya hiki kifo, sio kwamba lilivyopigwa marufuku halipo, lipo, na walikuwa wakifanya harakati zao chini kwa chini na nje mfumo wa sheria. Lakini baada ya kupigwa marufuku na baada ya kifo cha Mohamed Mursi, ni kwamba sasa lile kundi linaweza tukasema kwamba unaamsha upya hamasa na mapambano ya wao kuona kwamba bado nchi ya Misri haijafika pale ilipotakiwa iwe. Chama cha Muslim Brotherhood kimesema kwamba kifo hiki kimepangwa pengine. Nini mtazamo wako kuhusu kauli hii ya chama hichi cha Muslim Brotherhood? kauli hii katika mazingira ya kesi na jambo lilivyokuwa hayo lazima yajitokeze. Kwa mfano mosi, wakati akiwa katika mahabusu alikuwa apatie haki zake. Kwa mfano haki ya mashtaka, alikuwa apati haki ya kutembelewa na familia yake, haki ya matibabu na mambo na haki nyingine zote ambazo mhalifu um, yeyote au mtu yeyote anapokuwa bado yupo katika mahabusu wakati hajapatikana na na, na, na mashtaka, wakati kesi yake ikiendelea, kabla hajapatikana na hatia, anapaswa azipate, lakini kwa Mursi hilo alikutokea. Kwa hiyo hii kwa vyovyote inaweza ikawa imechangia msongo wa mawazo na, na kusababisha shinikizo la damu pamoja na kuwa na ugonjwa wa kisukari. Kwa mtazamo wako, pengine tuitarajie Misri aina gani katika siku zijazo? Pia hata chama cha upinzani kilichoongoza maandamano ya kumwondoa al-Sisi na wenyewe pia wameshtumu na wamelaumu kabisa kwamba jeshi na kiongozi walioko sasa hivi wamesababisha kifo cha Morsi. Ni wazi kabisa kwamba Misri bado itaendelea kupitia katika katika migongano mingi, katika machungu mengi, mpaka kuja kufikia demokrasia ya kweli ambayo watu wa Misri wanaitaka. Comrade Sambala, asante sana. Asante sana na kushukuru. Naam, ni Ruben Lukumbuka akizungumza na Comrade sambala. Endelea kuwa nami kwenye makala ya jua haki zako, Msikilizaji, mwishoni mwa juma bara la Afrika liliadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Juni 16 ya kila mwaka Afrika hukumbuka mauaji ya wa watoto zaidi ya 100 waliouawa nchini Afrika ya Kusini mwaka 1976, wakati wakiandamana kupinga sheria ya elimu ya watu weusi, sheria iliyopitishwa na makaburu, lengo likiwa ni kuwatenganisha watoto wa Kiafrika na wazungu. Siku hii kwa bara la Afrika ina maana kubwa, wakati huu nchi nyingi zikiwa zimepitisha sheria kali dhidi ya ukatili kwa watoto na kuhakikisha kila mtoto anayepaswa kwenda shuleni anapata haki hiyo. Ajenda ya Umoja wa Afrika ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu na, na, na ile ya malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa yote yanasisitiza kuhusu ulinzi wa haki za watoto. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia siku hii kwa kuzungumza na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu Francis Yauma kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Mwishoni mwa juma bara la Afrika tuliadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Kwako wewe, kwa kuanza Francis, mtoto wa Afrika ni yupi? Mtoto wa Kiafrika ni Mwafrika. Mtoto wa Kiafrika ni anaishi Afrika, ambaye anala, amelelewa Afrika, amezaliwa Afrika, mila tamaduni zake za Kiafrika nayo. Mtoto wa Kiafrika yoyote anaishi katika uh, kanda ya Afrika ni mtoto wa Kiafrika, awe ni Mzungu hawe ni nani, lakini anaishi hapa, huyo ni mtoto wa Kiafrika. Naam na tumekuwa tukishuhudia Francis, siku hii ikiadhimishwa kila mwaka na bara la Afrika kupitia umoja wa Mataifa. Unadhani ni kwa kiwango gani haki za mtoto zinatambuliwa kwenye umoja? Tunafahamu kwamba zinatambuliwa kwenye Umoja wa Afrika, lakini ni kwa kiasi gani haki hizi zimeendelea kulindwa? Naam, mtoto badu, manake, wa kiafrika bado haki zake hazijafikia pahali inatakana. Maanake wamekuwa watoto wa kiafrika wanapata dhiki sana kwa masuala ya kielimu wanapata. Watoto wa kiafrika wanatumika kufanya kazi ngumu, kwa kware, wanafanya kazi cheap labor, wakilipwa pesa duni, mazingira yao haifai. Hata ukiangalia institution zetu kama vile jela, jela za watoto ni pathetic, ni shida moja kwa moja. Kwa hiyo mtoto wa kiafrika bado hako na changamoto nyingi sana, hata tukisema tumehusishe katika masuala ya maendeleo, bado kwa hakika tuko na mchongoma, ni kazi kubwa sana bado. Mtoto akiafika uh, haki zake uh, anadhulumiwa sana yeye. Tunapata tunajaribu lakini bado kwa hakika ndugu zangu. Ah, taasisi nyingi za hapa barani Afrika na hata za kidunia zinasema kwamba mataifa ni lazima yahakikishe yanatengeneza sera ambazo zitakuwa ni nzuri, sera ambazo zitawahuisha watoto, sera ambazo zitawalinda watoto. Unadhani kwa sera ambazo zimetengenezwa na nchi wanachama za ukanda wa Afrika Mashariki, zimeweza kuhuisha haya mambo kwenda sambamba na ajenda ya mwaka elfu mbili thelathini ya Umoja wa Mataifa na ajenda ya bara la Afrika ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu? Yote ni majaribio yote. Tukiangalia bado hatujafika, sera zinatengenezwa. Kuna mtoto wa Kiafrika, siku yake imewekwa kando, ndo juzi tumeadhimisha, tumea lakini hizi policy lazima ziangaliwe pia na mila zetu za tamaduni. Mtoto wa Kiafrika anateseka sana. Nimeona kule mtoto, mtoto mtoto wa Uropa, mtoto wa Amerika wako tofauti na watoto wetu sisi, bado kulingana na vile maisha yetu yalivyo uchochole. Bado naona hata sera zikitengenezwa yatakana ziangaliwe na, na mila zetu za tamaduni, ili watoto wetu wasipate shida. Lakini mwafrika mtoto wake bado ako na shida chungu nzima. Hata tukitengeneza masera lazima tuwe sensitive nao. Hapa wanadhulumika, watoto wanaolewa wakiwa mri vidogo, wengine wanapatiwa wanachapishwa mimba wengine wanastahiria watoto wa kike. Ukiangalia hivi sasa, wengine wanafanya kazi na wanapata shida chungu mzima, na hata wengine wengi hawako katika shule. Kwa hivyo bado kuna mambo mengi ambayo inapitika. Hakika, hata sera zikitengenezwa lazima tuangalie sensitivity, mila tamaduni zetu, ili mtoto wetu wa kiafrika aweze kukua vizuri. nam bara la Afrika linapigia chapuo mtoto wa Afrika kupewa haki ya kusoma. Miongoni mwa changamoto kubwa barani Afrika ni upatikanaji wa elimu. Mataifa mengi hapa Afrika Mashariki yamejitahidi kuweka elimu bure kuanzia ngazi ya, ya shule ya msingi. Kwa mujibu wa takwimu, nchi nyingi za kusini mwa jangwa la Sahara, karibu nusu ya watoto yani milioni thelathini na nne hawako shuleni. Wasichana ni karibu asilimia hamsini na nne hawako shuleni. Changamoto hii inaweza ikatatuliwa vipi? Ili kumfanya mtoto huyu ambaye sasa anadaiwa asiachwe nyuma, aende mbele, ni kupigia upato serikali za kiafrika ambazo ziko hapa zishurutishwe, lazima wa hiki kipaumbele masuala ya watoto kwa hivyo, ni kuturufishwa na sisi kama wakereketwa, sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu na washikadau wote ambao wako na maslahi mzuri kwa watoto, wajitokeze kimasumasu, ili kuweka bidii kufanya advocacy na kuangalia kuwa hata hizi polisi zinapotengenezwa vinaambatana kihakika, ambapo italeta natija kwa mtoto huyu. Kwa hivyo lazima washikadau wajitokeze sana na nguvu, ili mambo haya afanikiwe kweli. Watoto wengi hawasomi kwa sababu ya kulegeza serikali nyingi, zimelegeza serikali nyingi, hawapati hawashughuliki, wa wamemtenga, wamemtenga, wametenga watoto wa Kiafrika. Kwa hivyo tukikurupisha na tujitokeze kwa wingi na kupigia upato kihakika, mambo haya yatakuwa sambamba. Naam, Francis Yauma, umegusia swala nyeti ambalo tumelizungumza mimi na wewe mara kadhaa Swala la mimba za utotoni, swala la watoto wa kike kuachishwa shule, swala la watoto wa kike kuonekana kama kwa wao ni kitega uchumi katika familia. Mila na desturi hii inaweza kukabiliwa vipi, na viongozi wanapaswa kufanya nini ili kukemea mila kama hizi? Hii lazima tuanze na pale sera, serikali wale ambao wanaonekana hawafati masuala haya wathurutishwe, natakana watu pia waeleze wa, wa people should be empowered. Lazima wazazi, jamaa, ndugu, marafiki, watu wajitokeze wa kupigia upato, kuleta nguvu zaidi, ili watoto hawa waende shule. Mila zile za tamaduni ambazo zinapitwa na wakati ziangalie, zidhibitiwe. zitakuwa zimepitwa na wakati na, basi itakuwa ni natija, itakuwa ni vizuri sana kwa mtoto wa Kiafrika. Naam. Uh, Francis Mwanzoni, niligusia ajenda ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu ya Umoja wa Afrika ya Africa We Want, uh, bara la Afrika tunalolitaka, na ile ya Umoja wa Mataifa ya mwaka elfu mbili na thelathini yote ni malengo uh, endelevu ambapo ni katika kuhakikisha haki na kuwawezesha na usawa uh, kwa kwa watoto unadhani ajenda hizi zinaweza zikaunganishwa vipi na haki za watoto na kumfanya mtoto ajisikie kweli ana nafasi katika jamii, ana nafasi katika kuchangia uh, nchi yake? Ni kwa watoto wahusishwe vilivyo, pia wanapo tunapotengeza ajenda hizi, tunapotengeza polisi hizi, watoto wafaa pia contribution yao isikizwe, alafu pili ni kufata monitoring, lazima tuangalie kwa kina <tune> kizia mambo haya yanafanyika, sheria hizi zinatendeka. Alafu wote wakishaletwa onboard basi, bila shaka, kwa hakika mambo yatakuwa swafi kabisa. Pengine leo, Francis Sauma, kama mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu, ukiulizwa haki ya mtoto wa Afrika iko wapi katika nyakati hizi za ukuaji wa sayansi na teknolojia? kwa maswala ya ICT, maswala ya sayansi teknolojia, bado ndugu yangu Richard, kihakika bado hatuja hatujafikia kama watoto wa uh, hizo nchi za magharibi. Uh, ukiangalia wako mbele, hii information technology ni kitu mpya bado ni changamoto, maanake sisi mafrika hatuna hatujapiga hatua sana kwa maswala haya, lakini kihakika bado, kisasa, bado tuko chini, naweza kusema asilimia kama kumi hivi ndio wanaelewa masuala haya. Kwa hivyo e, e, bado ukihatika, ndugu zanguni, masuala haya sayansi za mtoto wa kiafrika bado mbali sana. Naam, pengine kwa kumalizia, wito wako ni nini kwa jamii na serikali? Ni lazima sasa washikadau wa, nimesema pale mbeleni, tujitokezeni na serikali zote pia tupige msasa zaidi, tuvae njuga, tufanye bidii ili mtoto wa Kiafrika awe protected basi yete akiangaliwa, na pia maswala ya mazingira ikiangaliwa vizuri, watu walinde mazingira, itakuwa mzuri, itakuwa na nzuri kwa watoto wetu kukua. Na Francis Auma mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya jua haki zako juma hili. Naam, na msikilizaji, na hivyo basi ndivyo tunatia nanga ya makala ya jua haki zako kwa juma hili. Tulikuwa tukiangazia siku ya mtoto wa Afrika ambayo iliadhimishwa mwishoni mwa juma lililopita. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Hadi juma lijalo, kwa heri. Nam, asante msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya leo asubuhi. Ni tazame katika mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Uh, nione wasikilizaji mnasema nini. Unasema unaitwa Jafari, uh, kutoka dinob dinob, wapi ndugu yangu? Lakini unasema unatupata tano kwa tano asubuhi hii ya leo. Ujumbe mwingine unasema unaitwa Lazaro, uh, enyi Uh, viongozi hakikisheni ebola haienei zaidi katika nchi za Afrika Mashariki. Ukisema unaitwa nani wala uko wapi, na ndivyo ambavyo, msikilizaji, kwa ujumbe huo tunatamatisha matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Saa mbili na nusu ni wasaa wetu mwingine wa matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Naitwa Emanuel Richard Makundi, fundi mitambo Stelius Sane, simamiza matangazo Victor Batwile. Kwa heri kwa muda. nam msikilizaji, ni kibao let her go ndicho ambacho kinamaliza, lakini kibao ambacho ni cover hiyo, msikilizaji, kimeimbwa na wasanii tofauti tofauti hapa duniani. Na ndivyo ambavyo kinatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Radio France International inafuata kwa matangazo mengine. kwa heri.