So dakta, ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Bila shaka, ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale wanapotega sikio. Matangazo yetu haya leo asubuhi, miongoni maotokayo wasikia ni pamoja na watu zaidi ya laki tatu wamekimbia makazi yao kaskazini mwa nchi ya DRC na uongozi wa Sudan Kusini unaendelea kushikilia msimamo wa kushinikiza jeshi kukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia. Na rais wa Marekani Donald Trump azindua rasmi kampeni yake ya kuchaguliwa tena kwa muhula wa pili katika uchaguzi mkuu ujao. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, RFI, lakini pia kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii na no kwenye Facebook RFI Kiswahili. Shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR limesema zaidi ya watu laki tatu wamekimbia makazi yao kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu mwanzoni mwa mwezi Juni kutokana na mapigano ya kikabila. Hali hii inazua wasiwasi kwa wataalamu wa afya kufanikisha mapambano dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola ambao umesababisha zaidi ya watu elfu moja na mia nne kupoteza maisha katika jimbo la Kivu Kaskazini. Andrea Kikoff ni msemaji wa UNHCR nchini DRC de assez dans la province de l'Ituri. Hali ya machafuko yanayosikitisha imeendelea ya kupanda katika jimbo la Ituri zaidi tangu wiki iliyopita. Jamii ya watu wa kabila la Ohema imeendelea kupigana na ile ya Walendu. Hasa hali ni tete, mauaji na watu kupotea, pamoja na maelfu ya wengine kuyahama makazi yao bila ya msaada wowote wa kibinadamu. Hata vifaa vya lazima ya kwanza wamekosa. Mgogoro huu anza mwishoni mwa mwaka 2017 lakini sasa umeongezeka mbaya zaidi. Machafuko haya yamejitokeza tena kwenye eneo linalokumbwa na ugonjwa hatari wa Ebola. Eneo hilo kwa miezi kadhaa limeendelea kushuhudia makabiliano kati ya makabila ya Lendu na Hema katika mkoa wa Ituri. Kiongozi wa upinzani raia wa Rwanda anayeishi uhamishoni Paul Rusesabagina juma hili amedai kuwa serikali ya rais Paul Kagame imetumia mbinu ya kutesa ili kumlazimisha kiongozi mmoja wa waasi kukiri makosa ya ugaidi. Mwezi uliopita, msemaji wa kundi la vuguvugu la waasi wa National Liberation Front, FLN Kaliste Nsabimana alikubali mashtaka yote yaliyowasilishwa na serikali dhidi yake ikiwemo makosa ya ugaidi na kufanya ujasusi kwa niaba ya serikali ya burundi na uganda matamshi yake yanakuja wakati rais paul kagame akiwatumwa wapinzani wake kwa kutumiwa na baadhi ya nchi jirani za afrika mashariki kuandaa uasi dhidi ya serikali yake ujumbe wa vyama vya upinzani vya sudan uliotembelea falme za kiarabu mwezi april mwaka huu umeripotiwa kuwa ulifanya mazungumzo na falme za kiarabu kuhusu amani ya sudan naibu kiongozi wa chama cha SPLMN, yasri amam amethibitisha hatua hiyo na kuongeza kuwa mazungumzo hayo yalijikita pia, pamoja na mambo mengine, yaligusia mustakabali wa rais wa sudan aliyeondolewa madarakani omar al Bashir. Haya yanajiri wakati huu, waandamanaji na watawala wa kijeshi wakiendelea kuvutana kuhusu mazungumzo mapya. Wachambuzi wa siasa za Sudan wao wana mtazamo gani? Wakili Martin Nolo anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kuna sababu ya kutafuta suluhisho katika mzozo wa uongozi na katika kutafuta suluhisho ni lazima mbinu zote zitumike sasa, hata ikiwa ni kuzungumza na watu ambao zamani walikuwa maadui, ni lazima wazungumziwe ili kwamba waweze kutafuta amani na pia kutafuta ni jinsi gani tunaweza kupata utawala ambao unakubalika pale Sudani. Ni mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Mamlaka kwenye eneo la Somaliland linalotaka kujitenga na Somalia hapo jana zimetangaza kuvifunga vituo viwili binafsi vya televisheni zikivituhumu vituo hivyo kwa uchochezi. Polisi kwenye mji mkuu wa eneo hilo Hargeisa walivamia ofisi za kituo cha Horea ya 24 na Erial na kuagiza kufungwa. Serikali ya Somaliland inavituhumu vyombo hivyo vya habari kwa kujaribu kuchochea wananchi kuasi dhidi ya serikali ambayo inapambana kutambuliwa kama nchi huru na jumuiya ya kimataifa. RFI Radio France Internationale, ni saa mbili na saa moja kumradhi, na dakika 35 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Watu wasiopungua 38 wameuawa huku wengine mamia wakijeruhiwa katika mapigano ya kikabila nchini Mali karibu na mpaka wa nchi hiyo na Burkina Faso. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na serikali ya Mali Jumatano hii ni kuwa mauaji hayo yalifanyika katika vijiji vya Gangafani na Yoro karibu na mpaka wa nchi hiyo na Burkina Faso. Maafisa wa usalama kwenye eneo hilo wanasema watu hao 38 wameuawa katika mapigano ya kikabila yaliyowahusisha watu wa kabila la Dogon ambao ni wawindaji na mahasimu wao wa kabila la Fulani ambao ni wafugaji. Afisa wa serikali katika eneo hilo, Gunju Pudiugu, amesema miili kadhaa ya watu waliouawa zimetapakaa katika vijiji hivyo viwili. Mauaji haya yamekuja wiki mbili tu zimepita baada ya watu wenye silaha kutekeleza shambulizi la kikatili katika kijiji cha Sobane kuu katikati ya nchi hiyo ambapo watu wanaokadiriwa kufikia mia moja waliuawa. Rais wa nchi hiyo Ibrahim Bubakar Keita amelaani mashambulizi hayo na kusema kuwa hatua kali zitachukuliwa dhidi ya wahusika wa mauaji haya. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kufanyika kwa uchunguzi wa kina na wazi kuhusu kifo cha aliyewahi kuwa rais wa Misri Mohamed Morsi, ambaye alifariki Jumaa hili baada ya kuanguka akiwa mahakamani mjini Cairo. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema uchunguzi utakaofanywa ni lazima ujikite katika mazingira yote ya kifo chake, ikiwa ni pamoja na namna alivyokuwa akipewa huduma kwenye jela aliyokuwa akishikiliwa. Morsi, rais wa kwanza wa Misri kuchaguliwa kidemokrasia, alizikwa hapo jana katika mazishi yaliyohudhuriwa na wanafamilia pekee na serikali ya Benin na mtuhumu rais wa zamani wa nchi hiyo Thomas Boni Yayi kwa kuendelea kushawishi vurugu za kisiasa kwenye taifa hilo. Kauli hii imekuja siku chache tu baada ya wanasheria wa kiongozi huyo kuonya kuhusu nchi yao kuingia katika machafuko na mgogoro mkubwa wa kisiasa. Kwa upande wao, baadhi ya wanasiasa pamoja na asasi za kiraia wameonya kuwa ipo haja ya kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa ili kupata ufumbuzi wa mgogoro uliopo, kama anavyoeleza hapa mwanaharakati Blanche Sanon anayepigania demokrasia na utawala wa bora nchini Benin. Ni jambo linalokatisha tamaa, tunaendelea kurudi nyuma kuhusu masuala ya kidemokrasia. Kinaonekana sasa ipo haja ya kwenda kwenye meza ya mazungumzo iliyo wazi na zaidi sana yenye kuwashirikisha watu wote, kwa sababu hakuna anayepata faida katika umwagikaji wa damu za watu nchini Benin, hatuna utamaduni huo. Nam ni sauti yake Blanche Sanon na mwanaharakati anayepigania demokrasia na utawala bora nchini Benin, Radio France Internationale. Asante msikilizaji kwa kuendelea kutega sikio matangazo yetu ya RFI Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Marekani Donald Trump amezindua rasmi kampeni yake ya kutaka achaguliwe tena kwa muhula wa pili wakati wa uchaguzi mkuu ujao. Akiwahutubia maelfu ya wafuasi wake kwenye mji wa Florida, rais Trump amewataka wampe muda mwingine wa kusalia madarakani ili akamilishe kile anachosema ni kazi ya kuinyoosha na kuijenga Marekani mpya. Kwenye hotuba yake, rais Trump amewakashifu wanasiasa wa chama cha Demokrats akisema wameshindwa kuweka maslahi ya nchi mbele, tofauti na anavyofanya. we're going to keep it better than ever before. Tunakwenda kuweka hali nzuri zaidi ya ilivyokuwa awali, na ndiyo sababu you're ya, you're ya mimi kuwa hapa leo na nimesimama mbele yenu ili kuzindua kampeni zangu rasmi kwa ajili ya kuwania muhula wa pili kama rais wa Marekani. Ni rais wa Marekani Donald Trump akizungumza alfajiri uh, hii katika mji wa Florida akizindua rasmi kampeni zake za kutaka kuchaguliwa tena kwa muhula wa pili katika uchaguzi wa mwakani. Tukisalia naye Donald Trump na mwenzake wa China Shi Jinping wamekubaliana kukutana kando na mkutano wa wakuu wa nchi za G20 utakaofanyika juma lijalo nchini Japan. Mkutano kati ya viongozi hao wawili unatajwa kuwa huenda ukamaliza mzozo wa kibiashara uliopo baina ya nchi zao, ambapo kila mmoja ame, ametangaza tozo kwa bidhaa kutoka kila upande. Rais Trump anasema alikuwa na mazungumzo mazuri kwa njia ya simu na rais Shi Jinping na kwamba watakutana nchini Japan kwa mazungumzo zaidi kuhusu kumaliza tofauti zao. Na nchi ya Canada imeidhinisha mpango wa upanuzi wa mradi wa bomba la mafuta kwenye milima ya Trans baada ya mahakama kuu kuagiza mpango huo kupitiwa upya mwezi uliopita. Uamuzi huu huenda ukawa na changamoto kwa serikali ya waziri mkuu Justin Trudeau ambaye anajiandaa kwa msimu wa uchaguzi mkuu, huku swala la mabadiliko ya tabia nchi likiwa ndiyo ajenda ya watiania wengi mradi huu umekuwa ukipingwa vikali na watetezi na wanaharakati wa mazingira ambao wanasema mradi huo utakaogharimu zaidi ya dola bilioni tatu za Marekani utaathiri pakubwa mazingira. RFI Michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana Emmanuel Makundi, fainali za kombe la dunia, uh, upande wa wanawake msikilizaji, zinaendelea jijini Paris huko Ufaransa, ambapo uh, sasa zinaelekea kutamatika huku mataifa ya Afrika yakishindwa kufanya vizuri. Juzi tu unakumbuka makundi ya Afrika Kusini ilinyukwa mabao manne kwa bila na Ujerumani katika mechi yao ya mwisho ya kundi ba, ambapo uh, Uh, ambapo sasa imeshuhudia kwamba China na Korea Kusini zikifuzu, zikifuzu uh, hatua ya kumi na sita bora uh, hii leo Japan itacheza na Uingereza, wakati Scotland watacheza na Argentina, mechi ambazo zitapigwa saa nne kamili usiku wa leo Jumatano. Kesho Alhamis uh, mechi za hatua ya makundi zitafikia tamati kwa Marekani kuchuana na Sweden na Cameron kuchoana na Chile. Leo hii pia katika mechi mbalimbali mbali, tukielekea AFCON siku tatu, nafikiri mbili tu, au kuelekea mm -hmm. AFCON uh, Ijumaa ya tarehe ishirini na moja mwezi huu Benin watacheza na Mauritania. Jana uh, Cote divoir walicheza na uh, Cote divoir pia msikilizaji watacheza leo na uh, Zambia wakati Afrika Kusini watacheza na Angola. Ni katika mechi za kimataifa za kirafiki. Rais wa zamani wa shirikisho la kandanda barani Afrika UEFA Michel Platini barani ulaya, <laughs> <Baru Afrika. laughs> barani Ulaya UEFA Platini amehojiwa um, hapo jana na maafisa wa idara ya kupambana na rushwa katika nchi hiyo kuhusu yale madai ya kuizawadia Qatar haki ya kuandaa fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Utakumbuka mwaka elfu mbili na kumi Platini akiwa rais wa shirikisho la soka UEFA hadi elfu mbili na kumi na tano alipopigwa marufuku kujihusisha na shughuli za soka na kamati ya maadili ya afifa. Hata hivyo, mara zote Platini mwenyewe amekuwa akikana kutekeleza vitendo hivyo vya udanganyifu na rais wa klabu ya Paris Saint Germain ya Ufaransa, Naser Al Khelaifi, amefichua kuwa ana uhakika wa asilimia mia mbili. Ameenda mbali akisema kwamba mshambuliaji Kilian Mbape atasalia katika klabu hiyo msimu ujao. Nam, asante Ruben, shukran. Naam, tugeukie katika mahojiano msikilizaji, na ni kuhusu ujumbe wa vyama vya upinzani kule Sudani ambao ulitembelea falme za Kiarabu mwezi april kuthibitisha kwamba miongoni mwa mazungumzo yaliyofanya ni kuhusu mustakabali wa rais aliyeondolewa ma, madarakani Omar Hassan al Bashir. Mwenzangu Fredrik Nwaka amezungumza na wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. kuna sababu ya kutafuta suluhisho katika mzozo wa uongozi, na katika kutafuta suluhisho ni lazima mbinu zote zitumike sasa, hata ikiwa ni kuzungumza na watu ambao zamani walikuwa maadui. Ni lazima wazungumziwe ili kwamba waweze kuta amani na pia kutafuta ni jinsi gani tunaweza kupata utawala ambao unakubalika pale Sudan. Martin Olo, kama mchambuzi wa maswala ya siasa, unafikiri e, taifa hili la guba linaweza kuweka msukumo gani katika mchakato wa kusaka amani ya Sudan? Kwa kweli taifa hili limekuwa likimuunga mkono sana Omar al Bashir na pia katika uh, miliki za Kiarabu kumekuwa na Uh, upende, upendekezo la kutaka kuhakikisha kwamba amani pale Katumu ipo na pia uh, utawala ambao upo ni utawala ambao unaweza kushirikiana na wao kwa karibu. Kwa hivyo wana haja wao kuhakikisha y kwamba kumekuwa na utawala mwema pale, kumekuwa na utulivu, na iwapo ni lazima waweze kurudisha nyuma makali yao hivi kwamba waweze kuzungumza, basi inabidi. Unafikiri itawezekana kwa falme za Kiarabu kuwa mdau muhimu katika mchakato wa amani nchini Sudani? Kwa sababu kwa muda mrefu walikuwa wakiunga mkono utawala wa karibu miaka 30 wa rais aliondolewa madarakani Omar Hassan al-Bashir. Kwa kweli nchi za Kiarabu ama miliki za Kiarabu zimekuwa zikimuunga Omar Albashir mkono, lakini ni kwa sababu pia ya sababu za kibiashara na pia sababu za kisiasa. Ninachokielewa mimi ni kwamba katika siasa hamna uadui, urafiki upo, na mara nyingi ni m, m, vile watu wanavyoelekea na vile watu wanavyotafuta tu jinsi ya kuishi. Hawana urafiki wa kudumu na hawana uadui wa kudumu. Kwa hivyo hao, wanachojaribu kusema ni kwamba wangependa wakaribu kati yao na, na Sudan. Na kwa hivyo hawana budi ya kuhakikisha kwamba katika mabadiliko haya wana marafiki, kwa sababu tayari wamepoteza rafiki yao mmoja Omar Al Bashir. Tumeshuhudia katika kipindi cha karibu miezi miwili sasa, jeshi likiendelea kudhibiti uh, nchi ya Sudani, upinzani unalalama mauaji. Tumeshuhudia haya yote, yanayoendelea yanaweza kuleta suluhu ya hali ya mambo katika nchi ya Sudan. uh, kwa kweli Mswahili anasema amani haiji ila kwa njia ya upanga, na pia uh, mara nyingi amani, amani haipatikani ila kwa njia ya vita na umwagaji damu na kutafuta uhuru ni vitu ambavyo siku zote vinaandamana kwa pamoja. Hatutaki ya kwamba e, watu wapoteze maisha yao kwa wingi, lakini pia hatusemi ya kwamba katika kutafuta uhuru hamna kupoteza maisha na hamna kupoteza hata baadhi sehemu za mwili. Kwa hivyo la muhimu hapa ni kwamba panapo nia pana njia. Ni mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Nimpishe basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji wa Radio France International kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapoangazia juu ya changamoto zinazowakumba raia wa Afrika Mashariki, lakini tunaangalia na jinsi gani ya kujikwamua kimaendeleo katika ukanda huu. Leo tunaangazia juu ya mila na desturi eh, vitu vya asili, na niko na mzee wa Kingoni yuko Bukoba atajitambulisha na tunaangazia juu ya shughuli zake na vitu anavyouza hapa kwenye soko kuu la Bukoba. Mimi ni Julian Lubavu Radio France International. Mzee, unaitwa nani? Mimi naitwa Batromayo Matei Mapunda, mzaliwa wa, wa mkoa wa Ruvuma, wilaya ya Nyasa, kijiji kimoja kinaitwa Lundu lakini nimekaa Bukoba kwa muda mrefu. Nimeingia Bukoba ni mwezi wa sita elfu moja mia tisa tisini. Mzee Mapunda, ndio ulikuja kujaje kutoka Songea mpaka ukafika hapa Bukoba? Mimi zamani nilikuwa mtumishi wa serikali, idara ya maji. Nimefanya sehemu nyingi mno, Mwanza, Msoma na hivi. Baada ya kustafu katika utafutaji nikaja nika Bukoba, sababu umri wangu kwanza ni mkubwa, siwezi kufanya biashara ya kisasa ya kufukuzana na vijana. Nikaona fadhali nifanye biashara nyepesi ndogo ndogo ya kienyeji, ambapo inaweza kuniletea riziki kwa urahisi zaidi kutokana na umri wangu. Una miaka mingapi sasa hivi? Mimi nina miaka themanini na saba. Mm -hmm. sababu nilizaliwa mwaka elfu moja mia tisa arobaini Songea. Sasa hapa ni kwenye soko kuu la Bukoba mjini Bukoba. Unauza vitu mbalimbali vya mbali asili, ni vitu gani? Mimi nauza vitu asili ya vitu vingi vya kiasili za Kihaya, kuna vingine vina majina ya Kiswahili, kuna majina vitu m... vingine havina majina ya Kiswahili, tunatumia majina ya nini? Ya Kihaya. <laughs> na Mze Mapunda, huu kama ungaunga unga. hii ni nini? Huu sio unga, hii ni chumvi asilia. Kiswahili kinaitwa magadi. Mhaja, mzee anauliza tu, munyu wa mshura ndio hii, na hii ni chumvi ya kijadi, inaliwa na binadamu na wanyama. Hii chumvi inafanya kazi nyingi. Kwanza hata kwa mifugo inaliwa na mifugo, hata wanadamu wanapenda sana kwa kupikia. Kwa mfano kama vili vitu vigumu vigumu vikipikia, hii chumvi havikawi kuiva kwa mfano kama maharage, ungeweka kwa jiko la kawaida, labda ingechukua kama masaa matatu, lakini ukiweka hii chumvi kidogo, itatumia nusu sana. Hivi unajua, siku hizi makaa yanapatikana, makaa nini, makaa yanapatikana kwa shida. Sasa hii chumvi ndio, mara nyingi ni kitu kingine, ni muhimu mno. Ndio sababu siku hizi, zamani tulikuwa tunanunua gunia moja la mkaa shilingi elfu kumi na hivi, lakini sasa siku hizi gunia la mkaa limefika mpaka elfu arobaini na kulipata nako ni shida, sababu sasa kwa maisha kawaida basi, unapendea sana kuuza chumvi kusudi wakiweka kidogo, basi vyakula vinaiva haraka. Halafu upande wa pili ukiweka kwa mifugo kama ng'ombe na hivi, ng'ombe ataneneva kwa urahisi na natoa maziwa mengi. Ha. Eh, sababu ichumbi ni asili, asili, na ina faida sana, mm. Naona unauza na vitu vingine, mzee Mapunda. Kuna tuvyungu tudogo tudogo kwa Afrika. Unajua mimi kama ninavyokuambia na muda mrefu vyungu ni mara nyingi ni vitu tulivyoanza kutumia mababu zetu, hata mimi mwenyewe nikawa nimekuta nini, wanini, wababu zangu wanatumia vyungu. Hiyo ni vyungu kwa ajili ya kupikia, na mara nyingi vyungu hivi, vyungu mnavyopika kwa vyungu chakula kinaiva kizuri na kitamu kushinda sufuria, inategemea kazi gani unayo. Unaona chungu hiki. Hiki chungu ni cha udongo wa Bukoba na hiki ni cha udongo wa nini wa Mwanza lakini vyote vinafanya kazi sawasawa na uthamani wake sawasawa. Ubora wake wenyewe ukoje? Kwa wastani kwa ubora visipendelee zaidi kama nikikipa max mm -hmm. hiki nakipa max sitini hiki nakipa max 80. Udongo wa Mwanza huwa ndio ni imara zaidi na hivyo kuliko Bukoba. mm -hmm. eh. Hivi vitu vinatumika kufanya nini Mzee Mapunda kwenye utamaduni wa Kiafrika? Vinaitwaje kwanza? Kiswahili kizuri Kalika makabila mengi wanaita nini, majina yake tofauti. mm -hmm. Kwa mfano kama Bukoba wanaitwa Simbi. mm -hmm. Ukienda Dar es Salaam wanaita Kauli, na mara nyingi kule Dar es Salaam inapata kana pale darajani pale Kigamboni. Kwa nini inaitwa mm -hmm. mm -hmm. Kauli? Wengi wanapenda kutumia kwa dawa za kienyeji na hivi. mm -hmm. mm -hmm. Ni sababu Dar es Salaam wengi wanapenda kutumia kauli huku nini, Bukoba wanapenda kutumia simbi na hivi maana mara nyingi zinatumika kwa dawa za nini za kienyeji na hivi, na mara nyingi vinapatikana kama ninavyokuambia pale Kigamboni, Dar es Salaam, katika lili soko la nini la pale Kigamboni hata ukienda kesho utavikuta wanauza pale I, mara nyingi zinapatikana wakati wa maji kujaa, maji kupwa. hivi havitoki huku mara nyingi, na hata kwenye ziwa kwenye mtu uwezi kupata hizi. Zinapatikana kwenye maji ya chumvi tu na huwa mara nyingi zinapatikana pembeni ya nini ya bahari tu. Ukienda Tanga unapata, au ukienda Dar es Salaam unapata, ukienda Tanga unapata, ukienda Mombasa unapata. Eh, baada ya kuongea na mzee Mapunda na sasa naongea na baadhi ya wenyeji wa Bukoba. Eh, wewe unaitwa nani? Mimi kwa majina naitwa Florence Medadi, nifanya biashara hapa hapa soko la Bukoba. Mm -hmm. Bwana Medadi, kama haka kachungwe kama mhaya haka unakatumia kwenye kitu gani haka? Unaweza ukachemsha hata maji. Mm -hmm. Eh. Mm -hmm. Eh. Na kuna chumvi hii hapa ameeleza hapa, kama hii unaweza kuitumia kufanyia nini? Hiyo chumvi sisi tunaita chumvi ya magadi. Mm -hmm. Ina maana unaweza ukapikia maharage inafanya chakula kiwe laini kitu kigumu kigumu kinakuwa laini. mm -hmm. Kama maharage nyama unapikia hiyo chumvi. Hebu ngoja ni niongee ni huyu mama, pengine ye ndiye anapika zaidi. Eti mama, hiyo chumvi ya magadi, wanasema ya magadi, we umewahi kuitumia? Ndio, niisha wahi kuitumia. mm -hmm. Inalainisha maharage ukiweka kwenye maharage yanalainika kwa haraka. mm -hmm. E, kama maharage yalikuwa hivyo labda kwa saa nzima, anatumia nusu saa, anatumia hata nusu saa. Ebu, na wewe unauza? mm -hmm. e. unu, vitu vya asili, asili, na vya asili asili, una uhusiano na mzee Mapunda na wewe we, au vipi? hapana <laughs> mm -mm, sina uhusiano sina uhusiano naye eh e, tuko wote tu kibiashara. mm -hmm. e. Jitu mnatuitaje? anauza mzee Mapunda Hivi naitwa Simbi japokuwa, mm -hmm. mimi si si mwenyeji sana wa huku, navijua kwa jina la Simbi. mm -hmm. Wewe ni mwenyeji wa wapi? Wa Mwanza. mm -hmm. Ah, kwa Kisoma mnaitaje? Shimbi. Shimbi ni vitu vya utamaduni kulingana na nemi ninavyojua wanavivaa wasanii. mm -hmm. kutumia kucheza ngoma zile za Kisukuma. mm -hmm. anaweza akaweka shingoni akavaa kiunoni, ndivyo mm -hmm. ninavyoelewa mimi. mm -hmm. mm -hmm. na amesema wengine wanatumia kama dawa, hilo lenyewe likoje kwa Bukoba? mimi nimesikia wanatumia kama dawa, wanaweza wakayeyusha hizi simbi wakaweka, kwenye wakachanganya na ndimu. mm -hmm ndimu nandimu na inayayu viduda hivi vinayeyuka, halafu anakuwa anatumia kufanyaje? Kunywa kwa wale wanaumwa kifua. ninaita mm, naitwa ni saidi Said Rwamraza, mzaliwa wa Bukoba vijijini, kijiji Irango. mm hii -hmm. mm. Laki... hii tunaita nsimbi. mm -hmm. sana sana hii huku mkoa wa Kagera wanaitumia, kama unavyoona, watu kutambikia vitu vya magonjwa, kutibu watu, nina nini na nini. Kwa hiyo sisi tukiwa wadogo, watu walikuwa nasema nsimbi waga, wanazinunua kwa ajili ya kutibisha watu, kutokana wanavyokuwa na umu wa ule ugonjwa wao. mm -hmm. kama ugonjwa wa asili. Kwa hiyo hii ni dawa hii ni dawa. Ni dawa. Naikubali, naona naikubali kama ni dawa. Sasa watu wanainunua. Unaikubali? <laughs> eh, <laughs> nawe kaweka eh, na weka, lakini sijakaweka sija kwa sababu mimi sijaufiwa wazazi wangu, ah, kwa hiyo na kaweka kisha kufa, eh, watu walio wengi sana wazazi wao na wakamata kwamba mtoto alikuwa msaidii mzazi wake. Sasa kama mtoto alikuwa msaidii mzazi wake, mzazi anamkamata sam mpaka urudi kijijini kwenye mambo ya makaburi ya baba yako na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, e, na hapa ndo mwisho wa makala ya Afrika Mashariki kwenye mazungumzo yangu na Mzee Mapunda e, anayeuza vitu vya asili ya Kiafrika, vitu vya asili vya kitamaduni wa Kiafrika kita kita ki e. Hapa ni mjini Bukoba, magharibi mwa Tanzania. mimi ni Julian Rubavu Radio France International. Asante sana Mzee Mapunda. Asante sana... E, mpenzi msikilizaji wa Radio France International, baada ya kuongea nam asante Julian Rubavu. Na ndivyo ambavyo natamatisha matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Matangazo yetu ya awamu ya pili itakujia ni saa mbili na nusu ambapo tutakuwa na mjadala wa wiki tukiangazia hali ya mambo kule nchini Misri. Naitwa Emanuel Richard Makundi, kwa heri kwa muda maneno ya watu kwangu kama macho toto kama chumvi jikoni nilipokuonja nkaomba po Kutoka kwa Ilo ilo Diva na ndivyo ambavyo uh, natamatisha matangazo yetu haya ya asubuhi ya awamu ya kwanza. Fundi mitambo amekuwa ni Stelio Sane, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victor Batwile. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, na muda mfupi tu kutoka sasa, yani baada ya dakika takriban 31, tarudi tena kwa matangazo mengine. kwa heri.