Barabara ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Miongoni mwa utakayasikia ni pamoja na: wakati dunia hivi leo ikiadhimisha siku ya kimataifa ya wakimbizi mamilioni ya raia waripotiwa kuendelea kukimbia makwao. Watu 17 wauawa kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso katika shambulizi la wanajihadi na, na rais wa China Xi Jinping awasili Pyongyang, Korea Kaskazini, kwa ziara ya kihistoria. Habari kamili msikilizaji, ukiwa na lolote tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. na mtume wa uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Uh, seni imekuwa ikikabiliwa na ukosoaji mkubwa siku chache baada ya naibu mwenyekiti wa tume hiyo Norbert Basengezi Kantetima kujiuzulu. Stelio Sane ana maelezo zaidi. Miongoni mwa wakosoaji wakubwa ni pamoja na mashirika ya kiraia kadhalika wanasiasa wa upinzani ambao wamesema kujiuzulu kwa naibu mwenyekiti wa tume ya Seni Norbert Basengezi kumezua mashaka mengi kuhusu namna ambayo tume hiyo inatumika, mbali na kukabiliwa na vikwazo vya Marekani kwa kuchelewesha matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika mwezi Disemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Wapinzani wametuhumu viongozi wa tume hiyo kwa kutokuwa wazi na kuegemea upande wa utawala wa Rais Joseph Kabila wakati wa kutangazwa matokeo hayo mwaka jana. Baadhi ya wanaharakati wa asasi za kiraia wameenda mbali na kusema kuwa tume ya uchaguzi huko Kongo SENI imeingiliwa kisiasa na kwamba haifanyi kazi katika uhuru wake na mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC Fatu Ben Suda sasa analitaka baraza la kijeshi nchini Sudani kumkabidhi kwenye mahakama hiyo rais wa zamani Omar Al Bashir aende kujibu mashtaka ya uhalifu wa kivita na dhuluma dhidi ya binadamu aliyotekeleza kwenye jimbo la Dafur. Albashir ambaye aliondolewa madarakani na jeshi Aprili 11 mwaka huu na kukamatwa anatakiwa na mahakama ICC kwa tuhuma za mauaji ambazo mwenyewe amekuwa akizikanusha. Bensuda anasema mambo yamebadilika na haoni sababu ya kwa nini baraza la kijeshi hadi sasa halijamkabidhi Bashir katika mahakama hiyo ambapo amekuwa akitakiwa tangu mwaka wa elfu mbili na tisa. Wakazi wa wilaya ya Kasese nchini Uganda wapo katika hali ya tahadhari baada ya watu wawili waliokuwa wametokea nchini katika nchi jirani ya DRC poteza maisha kwa sababu ya ugonjwa hatari wa Ebola. Mwanahabari wetu Kenneth Lukwago amesafiri kutoka Kampala hadi katika eneo la Mpondwe, Kasese, katika mpaka wa nchi ya Uganda na DRC kujionea hali ilivyo na kutuma ripoti ifuatayo. Nimetembelea soko la mapangilio wa Mpondwe hapa Kasese. Soko hili huwakutanisha wafanyabiashara kutoka DRC na hapa nchini Uganda, lakini leo ni wachache, wapo kwenye makundikundi wakizungumuza. Soko hili limefungwa kwa muda mfupi kwa hofu kuwa ebola inaweza kusambaa. Rafael Masereka ni mwenyekiti wa soko hili. lakini sasa tunachungana na kwa watu wenye wanatoka Kongo huko, tunashaarifu wachuruzi yetu wawache kusalimiana kwa mikono, lakini government misa mia watu wanyewe wanapima hivo ugonjwa hapa, wakati wakongo wanaingia bana kwanza kucheki kwanza. Nimekutana na wachuruzi wawili Kamhimbu Karike na Jack Musala kutoka DRC wanaouza samaki wanalalamika kushuka kwa hali ya biashara. kazi na katara Ebola na kia nyuma mapato haiko katika wakazi tuna kia kasa yoyote Uganda, tuchukue samaki tuende ushisha kukongo. Biashara ishashuka sana. Nimeshuhudia watu wakivuka mpaka kwa pande zote mbili, lakini wataalamu wa afya wanahamiza kunawa mikono. Primrose na Tukunda ni kiongozi wa msalaba mwekundu katika eneo hili. So inakuwa in ngumu person, hivyo hujui kama watu kama hao walikuwa wakiwasiliana na mtu aliye na Ebola. Malalamishi ya afisa huyu yanajibiwa na waziri anayesimamia huduma ya afya ya misingi Sara Opendi mtu mwenye anaweza toka DRC tena sasa, pana check, lakini yuko watu mwenye naenda kwa pembeni pembeni, manjia mwenye hakuna check, lakini huko sisi kuna watu mwenye natembea kumwambia watu kukua kwa lati. Wataalamu wa shirika ya afya duniani WHO wameanza kutoa chanjo ya Ebola kuepusha maambukizi kama anavyoeleza Benjamin Sensasi. Chanjo imefanya vizuri sana katika DRC, wafanyakazi wa afya na jamii ambapo Ebola ilithibitishwa, majirani yao wote watapewa chanjo. Kuripotiwa kwa Ebola hapa Kasese kumezua wasiwasi miongoni ya wakazi, licha ya serikali kusema kuwa hakuna maambukizi mengine yaliyoripotiwa na inafanya kila jitihada kuhakikisha kuwa Ebola haisambai. Kenneth Lukwago, Kasese, RFI Kiswahili. <laughs> na msikilizaji, nchi ya Rwanda imeanza kuvitazama vipengele vya sheria zaidi ya elfu moja vilivyopitishwa wakati wa ukoloni kwa lengo la kuvifuta ama kuvirekebisha. Akizungumza mbele ya kamati ya sheria ya wabunge wa Rwanda, naibu waziri wa katiba na sheria Evod Uwezim Imana amesema sheria nyingi zilizotungwa wa koloni, wakati wa ukoloni zina mapungufu na kwamba serikali inapendekeza zifutwe. Hatua ya Rwanda inakuja wakati huo ambapo nchi nyingi za Afrika zinatumia sheria zilizotungwa wakati wa ukoloni. Msikilizaji, dunia hivi leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya Wakimbizi, huku idadi ya watoto wanawake na wanaume waliokimbia nchi zao ikiendelea kuongezeka. Katika kuadhimisha siku hii, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema anaguswa na kusikitishwa na idadi ya wakimbizi kuongezeka huku wakikimbia nchi zao kwa sababu ya migogoro na vita. Amesema anatambua mchango wa nchi zinazowapa hifadhi wakimbizi huku zikikabiliwa na changamoto mbalimbali mbali za kiuchumi na kiusalama, na kwamba kuna hitaji kubwa la wakimbizi kulindwa na kuheshimiwa. Jebra Kambole ni wakili na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Siku ya wakimbizi e, duniani ni, ni siku ambayo inatukumbusha kujitathmini na kuangalia namna gani, kwanza kabisa tunachukua hatua huzuia mambo kama hayo yasitokee nchini, lakini pia kwa namna gani tunawafanyia tuna, tuna vyema wa wakimbizi ambao wanatoka nchi jirani na kwa namna gani kama taifa tunashiriki. Kwa hiyo mi nafikiri ni siku ambayo tunatakia tujitathmini na kuona kwamba hata sisi tunaweza kawa ni wakimbizi wajao wa kama tutachukua hatua stahiki ni sauti yake Jebra Kambole, wakili na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Polisi wawili wameuawa nchini Niger baada ya watu waliokuwa na bunduki kuwashambulia katika kituo kimoja cha polisi kaskazini mwa mji mkuu wa nchi hiyo Niamey. Shambulio la kituo hiki cha polisi ndilo shambulio la karibu zaidi kuwahi kufanywa jirani na mji mkuu na watu wanaodhaniwa kuwa ni wapiganaji wa kijihadi. Wizara ya ulinzi nchini Bukina Faso imethibitisha kuuawa kwa watu kumi na saba katika mashambulizi yanayodaiwa kuwa yalitekelezwa na wanajihadi kaskazini mwa nchi ya Bukina Faso. Shambulio hili ni mwendelezo wa mashambulizi ya kigaidi ambayo yameshuhudiwa katika siku za hivi karibuni kwenye nchi za Sahel. Shambulio hili linakuja siku chache baada ya mamia ya watu kuuawa wa, nchini Mali na wanajeshi zaidi ya kumi kuuawa nchini Nigeria, huku hali ya usalama ikiendelea kuwatete nchini Niger. Musa Chagari ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mjini Wagadugu. Imeonekana wazi kwamba hali hii imeenea katika eneo hilo na tutaendelea kushuhudia mashambulizi kwa sababu serikali za nchi hizo zimeshindwa kuboresha maisha ya wananchi wao. Mfano, kuna vijana wengi hawana ajira na wamekatishwa tamaa, kuna udhalimu, haki hamna. Yaani ni rahisi sana kwa makundi yenye silaha kuwasajili vijana na yote hayo Les groupes armés, de recruter, des jeunes et tout ça. Ni sauti yake, uh, Musa Chagari mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kwenye mji wa Wagadugu kule Burkina Faso. RFI. Radio France Internationale. Ni saa moja dakika 38 na kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, kama muungana nasi, haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na msikilizaji, rais wa China Xi Jinping amewasili kwenye mji wa Korea Kaskazini wa Pyongyang ambapo anakutana na mwenyekiti wa taifa hilo Kim Jong Un katika, katika ziara yake Kim Jong un anatarajiwa kujaribu kufufua mazungumzo yanaonekana kusuasua kati ya Marekani na Korea Kaskazini. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia ziara ya Xi Jinping katika nchi ya Korea Kaskazini ambapo muda mfupi uliopita ndege yake ndiyo ilitua na anatarajiwa kuwa na mazungumzo na Kim Jong Un. Kwa kweli ziara hii ina muhimu sana kuonyesha solidarity kati ya Korea Kaskazini na China wakati Korea Kaskazini inakutana na Marekani kuhusu mambo ya silaha na nini. Kwa hiyo China jumping kwenda kule ni kuonyesha sapoti yake kwa serikali ya, ya ya ya ya Korea Kaskazini kwenye masala ya vitisho vya Marekani kuhusu habari la nuklia na pia achia kuonyesha kwamba yeye bado ni partna mkubwa wa Korea Kaskazini katika masala yote ambayo pengine yasingekuwa yanafurahisha Marekani kwa yana, yana, yana, yana sababu Marekani alitaka ile nchi iwe itenge. China kwenda kule imeonyesha kwamba eh, bado wanawasapoti na kwa hiyo eh, Marekani inatezwa nguvu ni sauti yake. Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameutaka utawala wa Mosco kuhakikisha watu waliotajwa kuhusika na udunguaji wa ndege ya abiria ya Malaysia MH MH17 wanakamatwa na kushtakiwa. Watumiwa hao wawili kutoka Urusi na mmoja kutoka Ukraine wametajwa katika ripoti ya wachunguzi wa kimataifa waliotaka washtakiwe nchini Uholanzi. Wakati kesi hiyo ikitarajiwa kuanza mwezi Machi mwakani, kuna uwezekano mdogo wa watumiwa hao kukabidhiwa kwa mamlaka za Uholanzi kutokana na nchi hizo mbili kutokuwa na makubaliano ya kuwakabidhi raia wake kwa mataifa ya kigeni na mashirika ya kibinadamu nchini Siria yanasema majeshi ya serikali yametekeleza mashambulizi kwenye mji wa Idlib hapo jana na kusababisha vifo vya raia 17 na wapiganaji 11 wa kijihadi. Shirika la kutetea haki za binadamu nchini Siria linasema mashambulizi hayo yametekelezwa kusini mashariki mwa mji wa Idlib, ambako wanajihadi wa Kiislamu wameendelea kupiga kambi. Mwanzoni mwa juma hili, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alitoa wito kwa serikali ya Urusi na Uturuki kusitisha operesheni za kijeshi zinazoendeshwa kwenye taifa hilo. RFI Michezo na Ruben Lukumbuka. Asante makundi. Nianze na uh, matokeo ya mechi kadhaa ambazo ilipigwa hapo jana katika uh, michuano ya kombe la dunia upande wa wanawake ambao bado anaendelea kutimua vumbi kule Paris nchini Ufaransa. Uingereza ilifunga Japani mabao mawili kwa sifuri, Scotland ikikipiga na Argentina, timu hizi mbili zilitoka sare ya mabao matatu kwa matatu. Leo utashuhudia mechi kati ya Netherland na Canada wakati Cameroon watacheza na new Zealand, Sweden watacheza na united States wakati Thailand watakipiga na Chile. Uh, barani Afrika timu ya Horoya ya Gini imemsajili mchezaji Enock Atta Agyei, uh, siku chache tu baada ya kutangazwa kuachwa uh, na, kuachwa na klabu ya Azam FC ya Tanzania. Ata anakuwa mchezaji wa tatu kutoka ligi ya Tanzania kusajiliwa na klabu hiyo mara baada ya Eritier, uh, yani Makambo, mara, mara na Tafazwa kujiunga na klabu hiyo. Na timu ya taifa ya Angola imefuta mchezo wa kirafiki dhidi ya Afrika Kusini ambao ulipangwa hapo jana nchini Misri. Uh, mchezo huo msikilizaji, ulipaswa kuwa sehemu ya maandalizi ya mwisho ya kikosi cha Angola maarufu kwa jina la Parancas Negras kabla ya kuanza kwa fainali za mataifa ya Afrika Ijumaa. Twende tugeuke katika mahojiano ya msikilizaji. Dunia hivi leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya wakimbizi, ambapo katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres amesema anaguswa na kusikitishwa na idadi ya wakimbizi kuongezeka kutokana na migogoro. Mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na Jebra Kambole, wakili na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, akiwa Dar es Salaam, Tanzania na kwa namna gani, kwanza kabisa tunachukua hatua kuzuia mambo kama hayo yasitokee nchini, lakini pia kwa namna gani tunawafanyia tuna vyema wa wakimbizi ambao wanatoka nchi jirani, na kwa namna gani kama taifa tunashiriki kwao. Mi nafikiri ni siku ambayo tunatakiwa tujitathmini na kuona kwamba hata sisi tunaweza kawa ni wakimbizi wajao wa kama tutachukua hatua stahiki. Siku hii inaadhimishwa wakili Jebula Kambore, katika wakati ambao Umoja wa Mataifa kupitia shirika la wakimbizi unasema watu milioni sabini duniani kote wamekimbia makwao. Unafikiri chanzo cha matatizo haya bado hakijapatiwa suluhu na dunia? Kwanza, vyanzo viko vingi sana, hakuna chanzo kimoja cha, cha swala wa wakimbizi, lakini changamoto ambayo unakuta Afrika tunaathirika kubwa sana ni kwa sababu ya athari za kiuchumi. Ndio maana vijana wengi wa kiafrika wanaamua kukimbia nchini kwao na kwenda nchi nyingine za Ulaya au sehemu zingine. Kwa mfano, saa hizi Sudani wanaangaika na namna gani na, na, na, na, na, na kuseti utawala vizuri Libya tumeona utawala bora ni changamoto, kuheshimu haki za binadamu ni changamoto, na kusipokuwa na utawala bora na kusipokuwa kuna haki za msingi, ndo matokeo yake, mambo kama haya yanatokea, wakimbizi wanatokea. Lazima kuwa kuna amani lazima kuwa kuna umoja, na hivi vyote vikiwa kwa pamoja, masuala ya wakimbizi hayata kuwepo kwa usuluhisho pekee. Bado kuna changamoto katika nchi za Kiafrika kwenye kuheshimu haki za binadamu na utawala bora, ndo maana kunakuwa hakuna uchumi nzuri, kunakuwa hakuna utawala bora, kuna, una uvunjifu wa, wa haki za binadamu, kunakuwa hakuna amani, matokeo yake wakimbizi wanakuwa hawaepukiki. Ripoti hii iliyotolewa na UNHCR ya ongezeko la wakimbizi milioni sabini duniani kote kutoka milioni sitini na saba mwaka elfu mbili na kumi na saba inatoa msukumo gani kwa watunga sera, kwa viongozi, kwa watetezi wa haki za binadamu na wanaharakati kama nyinyi? Kimsingi, ripoti inaonyesha kwamba bado kuna kazi kubwa ya kufanya. Kuna kazi kubwa ya kufanya katika levo ya mashirika ya kimataifa na na Umoja wa Mataifa. Kuna kazi kubwa ya kufanya kuhakikisha kwamba unasimamia namna gani tunakuwa tuna sheria na, na, na, na sera bora za kuhakikisha kwamba tunawalinda wakimbizi wanaozidi kuongezeka, kuwa kuna amani zaidi lakini, pia kwa namna gani tunadhibiti vyanzo vinavyopelekea kukaa kuna wakimbizi kwa mfano, kwa namna gani umoja wa mataifa unasimamia utawala bora katika nchi za bara la Afrika ili mwisho wa siku watu wajue wana amani nchini mwao. Kwa hiyo ripoti inatukumbusha kwamba bado tuna kazi kubwa sana ya kufanya kama tuzizawaki za binadamu, kama serikali, kama umoja wa mataifa na, na umoja wa Afrika pia una jukumu kubwa sana la kufanya, na sio kuangalia kuzitenga nchi ambazo zinakuwa za misukosuko kama kama Sudani na, na, na, na nchi zingine. Nam ni saake wakili Jebra Kambole ni pia ni mtetezi wa haki za binadamu akizungumza na mwenzangu Fredrick Nwaka kuhusiana na siku ya kimataifa ya wakimbizi. Nimpishe basi Martha Saranga na makala ya Siha Njema. Karibu katika makala ya Siha Njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili bila shaka utapenda kufahamu unaposikia kuhusu kuchangia damu, damu salama. Ni nini? Jambo hili lilianza vipi? Tunazungumza haya, ni hivi karibuni tu ulimwengu umetoka kuadhimisha siku ya kuchangia damu duniani, chini ya kauli mbiu damu salama kwa wote. Mimi ni Mathasaranga kukuendeshea makala haya, ambatana nami. Shirika la afya duniani WHO linashukuru watu wote ambao wameendelea kutoa damu na kuokoa maisha ya watu ambao wana uhitaji na shirika hili na shirika hili linaendelea kusihi wadau husika kuimarisha mchango wa hiari bila malipo ili kuboresha benki ya damu salama na yenye kutosha kwa ajili ya dharura. Katika laini ya simu nazungumza na Dr. Daniel Magomele wa taasisi ya Daktari Mkononi ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jambo hili lilianza baada ya kugundulika kuwa, baada ya kuonekana kuwa watu wengi wanapoteza maisha kwa sababu ya kupungukiwa na damu, na hii mara nyingi huwa inatokea wakati wa ajali, wakati wa ujauzito, mama anapojifungua, hata kabla ya kujifungua au baada ya kujifungua, kuna kupoteza damu nyingi na wakati mwingine katika upasuaji, kuna magonjwa ambayo yatibiwe lazima mtu afanyiwe upasuaji. Katika upasuaji kuna kupoteza damu nyingi. Sasa damu inapopotea, sababu ndio inayoshughulika inayo, na kazi ya kubeba hewa, kusafirisha hewa ya oksijeni, pamoja na chakula ambacho kinatoa nishati kwenye mwili, pamoja na kusafirisha vitu vyote, hata dawa, kila kitu, inapokuwa imepungua kwa kiwango kikubwa, ina maana msukumo wake kwenye kwenye, kwenye viungo vya muhimu sana vya mwili tunaviita vital organs kama ubongo, mapafu, ini na moyo unapungua kisha pungua. Ina maana viungo hivi vinakuwa havifanyi kazi. Kwa hiyo mapafu yasipofanya kazi vizuri, ini lisipofanya kazi vizuri, au moyo wenyewe pamoja na kuwa unasukuma damu, usipopata damu ili kusaidia kufanya shughuli yake, hautafanya kazi, na vilevile ubongo usipopata damu ya kutosha, basi yanatokea matatizo mengi, ikiwepo kupoteza kwa fahamu. Kwa hiyo upungufu wa damu mwilini ndio sababu kubwa kwa nini watu wanachangia damu, na kama nilivyoeleza awali damu ni uhai, na kama upungufu ni mkubwa, basi mtu anaweza akapoteza maisha moja kwa moja. Mm, damu salama ni mchakato au program ambayo inahakikisha shughuli zote za uchangiaji damu kwa ajili ya kuokoa maisha zinakuwa hazileti athari kwa mpokeaji. Maana yake ni nini? Unajua, damu inabeba magonjwa. Kuna magonjwa mengi kama ya kuambukiza ambayo yanapatikana kwenye damu. Kuna HIV, kuna homa ya ini na vitu vingine kama hivyo hata, ma, hata malaria yenyewe ni ugonjwa ambao uko kwenye damu. Kwa hiyo mtu anapochangia damu kusipokuwepo na mchakato wa kuihakiki ile damu, kuipima, kuangalia kama inafaa au haifai, ina maana yule mpokeaji anakuwa kwenye hatari, anapokea damu lakini anapokea na magonjwa ambayo yatadhoofisha afya yake zaidi. Kwa hiyo ni mchakato ambapo kwanza yule anayetoa anahakikishiwa usalama wake, kwa sababu ataulizwa maswali kadhaa na atapimwa kuona kama afya yake inamruhusu kuchangia damu bila kupata madhara. Kwa hiyo, hii inakuwa ina mchango kwa mtoaji na mpokeaji. Mtoaji atathibitishiwa usalama wake wa kiafya, ili anapotoa damu asipate shida yoyote, na kama hana vigezo vya kutoa damu basi anakuwa harusiwi, lakini anapotoa damu ile damu inaenda kupimwa, kwa sababu kuna vitu haviwezi kuonwa kwa, kwa macho kama hizo vijidudu vya magonjwa. Inapokuta kwamba hii damu haifai, basi huyo mtu hiyo damu inakuwa discarded, maana haiwezi tena kutumika kwa ajili ya kumsaidia mtu. Kwa hiyo inapoonekana kwamba hii sasa haina vimelea vya magonjwa tunayoyafahamu yanayoweza kumwathiri mtu, basi hapo ndipo hiyo damu inaweza kupelekwa sasa kwa mpokeaji. Kwa hiyo ni kama, ni kama daraja hapa katikati inaro mlinki mtoa, mtoaji na mpokeaji. Ni mpango ya kwa ajili ya usalama wa wote wawili na kuwa na matokeo bora zaidi katika mchakato huu. Kwa mtazamo wako tu, ukiangalia jamii ya leo inauelewa kiasi gani kuhusu e, uchangiaji damu? Ni kwamba uelewa unaongezeka. Miaka, miaka kumi iliyopita si kama ilivyo leo. Unaweza ukaona leo, karibu kila mkoa kuna benki ya damu. Kuna benki ya damu maeneo mengi, karibu katika kila mkoa, na hizi benki za damu zimekuwa vituo pia ambavyo vina- vinaratibu vina hizi program za kuelewesha jamii katika maeneo husika. Kwa hiyo uelewa umeongezeka, sema nza tusione matokeo makubwa sana, kwa sababu uhitaji pia wa damu unaongezeka, kwa sababu jamii inakuwa, ajali zinakuwepo na mambo kama hayo, lakini kiukweli ipo tofauti, japo haijafika hatu, asilimia mia ya uelewa na utayari, lakini ninaona kuna hatua tunaipiga, na kama tukiendelea hivi basi tunaweza tukafika kwenye hatua nzuri zaidi ni njia ambayo pia mtu anaweza akaitumia kujua afya yake, lakini matatizo mengine pia kama pressure, msukumo wa damu, unawezekana kuna kuna mtu hajawahi kupima pressure siku zote, lakini hilo tatizo tayari lipo. Kwa hiyo kabla ya kutoa damu, lazima ipimwe pressure na kuhakikishwa iko sawa. Kwa hiyo mtu anapopima, wanaona haiko sawa, wanaposubiri baada ya dakika kumi na tano ili itulie, baada ya kupumzika inapopima inakuta tena iko juu, basi mtu anaambia, hebu njoo upime tena baada ya muda fulani. Kwa hiyo inapokuta ina, inapo tena iko juu, basi inakuwa imegundulika moja kwa moja huyu mtu ana tatizo la kuwa na shinikizo la damu, na inakuwa ni njia ya yeye kuchukua hatua kwa ajili ya tiba. Kwa hiyo ni sehemu nzuri sana ambayo itamsaidia mtu kujua hali ya afya yake na kusaidiwa kuchukua hatua za haraka kwa ajili ya ku pata matibabu na kuboresha afya yake. Mtu anayechangia damu baada ya kufanya mm, hivyo hushauriwa kufanya nini kiafya? E, mtu anapotoa damu anashauriwa kupumzika kidogo ya kwa angalau hata nusu saa hivi, lakini baada ya hapo anatakiwa pia kunywa maji au kimiminika chochote, ili kupunguza ili kuchukua nafasi ya yale maji ambayo yametolewa pamoja na damu ili kumaintain kile ile volume ule ujazo wa damu iliyopo kwenye mishipa ya damu. Msikilizaji, karibu asilimia 50 ya watu ambao hujitolea damu hutoka katika nchi zilizoendelea ambao zinafanya asilimia 15 ya watu wote duniani. WHO inasema haiwezekani kuunda damu katika maabara, hivyo watoaji damu kwa hiari ndio njia pekee ya kuwawezesha wote wenye kuwa na mahitaji hayo. Kila mtoaji damu anaweza kusaidia kuokoa maisha ya hadi watu watatu. Ni ishara ya upendo na ni ishara chanya sana katika afya zetu. Lakini je, kuna madhara yoyote mtu hupata baada ya kufanya hivyo? Changamoto ndogo zinazojitokeza, hamna, hamna, hamna maelezo ya moja kwa moja kwamba lazima kitatokea hiki, lakini hivi zinategemeana kwa mtu na mtu. Kuna wengine ambao hawapati shida yoyote, lakini kuna wengine wanaweza wakasikia kama kizunguzungu hivi. Kwa hiyo inategemeana na mtu na mtu, lakini sio changamoto kubwa sana ambayo inaweza ikawa inahatarisha maisha. Kwa hiyo suala ni kupumzika na kunywa maji au ni juisi au vimiminika ambavyo vitachukua nafasi ya damu, lakini pia glucose, kwa sababu damu inapotoka inatoka na glucose. Kwa hiyo glucose ndio inaupa mwili nishati. Kwa hiyo mtu anaweza akajisikia sikia wakati mwingine kama kupungukiwa nguvu, na ndiyo maana katika mipango hii ya damu salama eh, kama umewahi kuhudhuria, unakuta kuna maji, kuna soda, kuna biskuti na glucose, ili kumsaidia mtu anapomaliza tu basi apate a replace kile kiwango cha kimiminika kilichotoka, lakini pia na kupata glucose kwa ajili ya kupata nguvu. Lakini baada ya hapo huyu mtu anashauriwa kutumia vyakula ambavyo vinaongeza damu. Mboga za majani kwa wingi za kijani, hizi zina madini ya chuma ambayo anasaidia mwili kutengeneza damu. Kwa hiyo ni vitu ambavyo anatakiwa kufanya, pia lishe, ale vyakula ambavyo vitamsaidia kutengeneza damu kwa haraka ile ambayo imetoka. Nakushukuru sana d Daniel Magumele kwa kuzungumza hmm nami katika makala ya siha njema na kutakia majukumu mema. Nashukuru sana, nawe pia uwe na wakati mwema msikilizaji. Muda umeruhusu kuwa na hayo, nami sina la ziada. Jina langu ni Matha Saranga. Shukrani kwa Dr Daniel Magumele wa Taasisi ya Daktari Mkononi ya jijini Dar es Salam nchini Tanzania kushiriki nami makala ya siha njema hadi wakati ujao. Kwa heri. Nam, asante Martha Saranga. Nasi ndivyo ambavyo tunakunja jamvi la matangazo haya ya awamu ya kwanza. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya awamu ya pili pale saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naitwa Mano Richard Makundi, fundi mitambo amekuwa ni Selusane, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Wile. Kwa heri kwa muda. yeah. It's your boy from CBTK. Bizo, bizo. abakobwa abesha mugana isemo wewe no. sinkubesha mukobwa mutima wanje wose warawutwaye yeah. ur zozi nziza zinter itiro nka sinzira ibibazo yeah. byose nkibagira kuko mbera inyishu mu buzima yeah. nimbere abona to wokundukira Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo ya awamu ya pili pale saa mbili na nusu. Naitwa Emano Richard Makundi, na muda mfupi kutoka sasa, matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International yataendelea.