Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tuna tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu, tarehe 24 mwezi wa Juni mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Mnadhimu wa jeshi la Ethiopia pamoja na rais wa jimbo la Mhara wauawa kwa kupigwa risasi. Mgombea wa chama tawala nchini Mauritania ashinda urais, huku upinzani ukikataa matokeo. Na marekani kutangaza vikwazo vipya dhidi ya Iran hivi leo. Matangazo haya unayapata pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutuandikia ujumbe mfupi Tuambia uh, natusikilizi ukiwa wapi? Anza na alama kujumlisha mbili, tano, tano, saba, sita, nne, sufuri, moja, tano, saba, nne, saba. Lakini pia unaweza uh, kutunikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili com. Mnadhimu wa jeshi la Ethiopia pamoja na rais wa jimbo la Mhara ameuawa kwa kupigwa risasi katika kile kinachoonekana mashambulizi ya kupangwa na jaribu la mapinduzi kwenye mkoa huo wa kaskazini mwa nchi hiyo. Katika taarifa yake, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema mnadhimu wa jeshi Asaminiu Sigey aliuawa nyumbani kwake na mmoja wa walinzi wake huku rais wa jimbo la Mhara Ambachew Makonen akiuawa na maafisa wa usalama wakati akiwa ofisini kwake. Mawaja haya yamezidisha shinikizo zaidi kwa waziri mkuu Ahmed ambaye ameendelea kutekeleza mabadiliko katika idara za usalama na kuacha ufunga wa kisiasa. Wachambuzi wa siasa na usalama wana mtazamo gani kwa kilichotokea? Dr Francis Onditi anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Nchi ya Ethiopia, yale ambayo yametendeka ni uh, ni jambo la kusikitisha sana, um, kwa sababu um, eh, prime minister wa nchi hiyo amekuwa akijenga misingi uh, ya kidemokrasia na mambo mengine ambayo yanaelekea pamoja na kuleta uh, demokrasia katika nchi hiyo, lakini um, ile imetokea wakati huu mkuu wa majeshi kuuawa na pia kuwa na na na, na, na shida katika majimbo fulani fulani E, inaashiria mambo mengi. Ni mtazamo wake Dr. Francis Sunditi, mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Timu za taifa za mchezo wa soka za Kenya na Tanzania zimeanza vibaya michuano inayoendelea kuwania taji la Afrika nchini Misri. Taifa Stars ya Tanzania ilikuwa timu ya kwanza kufungwa na Senegal mabao mawili kwa bila na baadaye Harambee Stars ya Kenya kupoteza pia kwa mabao mawili kwa bila dhidi ya Algeria katika mechi ya kundi che wawakilishi hawa wa Afrika Mashariki walionekana kulemewa katika mechi zao na watarajiwa kumenyana si, baadaye wiki hii. Burundi na DRC ni timu nyingine ambazo zinawakilisha ukanda wa Afrika Mashariki na kati ambazo zilianza vibaya, lakini Uganda ilianza vyema baada ya kuishinda DRC mabao mawili kwa bila. Watawala wa kijeshi nchini Sudan wametoa wito kwa Umoja Afrika na Ethiopia kuunga mkono juhudi za kupata mkataba utakaomaliza mzozo wa kisiasa unaendelea kufukuta, uh, nchini humo na kupata serikali ya mpito. Wanajeshi hao ambao walimuondoa madarakani rais wa zamani Omar Al Bashir wameonyesha kutoridhia mapendekezo ya mpatanisho wa Ethiopia, ambaye mapendekezo yake hata hivyo yalikubaliwa na upande wa viongozi wa waandamanaji. Hatua hii inaashiria nini? Kumrad Sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania mjumbe wa Ethiopia ambaye anasimamia haya mazungumzo ma, ma, ma, ma na kuonekana kwa viongozi wa kiraia ambao wanaongoza maandamano, kuanza kukubaliana, ni dhahiri wazi kwamba kila upande sasa umeona upo umuhimu wa kwenda kulimaliza ili jambo, ili maisha mengine yaendelee. Maana kila upande pia umeona bila kukubaliana na kuweka mambo mezani, basi mwisho hakutakuwa na mwisho mzuri kwa kila upande ni mtazama wake Comrad Sambala, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 34. Afrika Kati ni saa kumi na mbili dakika 34. Asante sana kwa kuendelea ku pamoja nasi asubuhi uh, hii. Mgombea wa chama tawala nchini Mauritania, Muhammed Olda gazauni ameshinda kiti cha urais kwa asilimia hamsini na mbili ya kura katika uchaguzi wa mwisho uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita. Tayari kiongozi wa upinzani nchini humo Biram old da, old Abeid aliyepata asilimia kumi na nane nukta tano ya kura amekataa kutambua matokeo hayo, yakilalamika kuwepo kwa udanganyifu kwa upande wa, wao chama tawala. Kupitia mshauri wa masuala ya kisiasa wa rais mteule Muhamed Salem Olda Mezug, amesema upinzani unayo njia moja tu ambayo ni kwenda mahakamani kupinga ushindi wao. Tunafurahi sana kwa kupata ushindi katika kinyanganyiro hiki cha kisheria zaidi sana. Nina imani kwamba wananchi wa Mauritania wamejipatia ushindi wanaostahili. Kwanza ni ushindi ambao unaimarisha mfumo wetu wa kidemokrasia, na ninaelewa kwamba katika mfumo wa aina hii mtu anapopinga matokeo, kuna utaratibu wa kufuata katika Baraza la Katiba. Ni sauti yake Muhamed Salem Old Merzug, mshauri wa masuala ya kisiasa wa rais mteule kule nchini Mauritania. Jumuiya ya Afrika Mashariki huenda ikashuhudia mgogoro mkubwa wa kifedha iwapo baadhi ya nchi wanachama Uh, hazi, haya, mataifa hayo hayatatimiza ahadi zao za kutoa ada inayohitajika. Wasiwasi huu unakuja wakati huu bajeti ya kifedha ya mwaka 2019/2020 inayokadiriwa kuwa dola milioni 111 ikiwa imewasilishwa, kuna hatari ya baadhi ya miradi ya jumuiya ya Afrika Mashariki kukwama, huku ripoti ikisema kwamba kwa mwaka wa fedha wa 2018/2019 ada ya dola milioni 99.7 haikuwakilishwa. Rais wa zamani wa Benin, Thomas Boniai, ameondoka nchini mwake na kuelekea nchini Togo kwa kile kinachoelezwa ni kwa sababu za kiafya, kimaliza rasmi makataa ya kuzuiliwa nyumbani kwake. Katika mahojiano na idhaa ya Radio France International, msemaji wa chama cha Kuri for Seca for Emerging Benin, Norin Achade, amesema Boniai ataondoka ameondoka baada ya afya yake kuzorota ghafla. Chama chake hata hivyo, kimesema kwamba nchi ya Togo sio kituo cha mwisho cha kiongozi huyo ambaye anakabiliwa na mashtaka ya nchini mwake. Saka Lafya ni waziri wa mambo ya ndani wa Benin, anasema wanaamini Boniyai atarejea nyumbani akimaliza matibabu. Kuondoka kwake siyo shida, atakapopata unafuu atarejea nyumbani. Najua atafanya hivyo, kwa sababu mwenyewe aliahidi mbele ya wafuasi wake, aliahidi mbele ya watu wenye busara, mbele ya watu wanaowajibika na wale ambao hawahusiki kwa ukaribu au kwa mbali na kesi yake. Alichukua maamuzi hayo. Kwa sasa tunamwamini, tunamsubiri. Nam ni sauti yake Saka Lafi, ya waziri wa mambo ya ndani wa Benin. Kundi la gaidi la Boko Haram limeua wanajeshi saba wa Chad katika ziwa Chad. Haya ni mashambulizi ya hivi karibuni kutekelezwa na kundi hili lenye makao yake kaskazini mwa Nigeria, lakini ambalo limeendea kuhatarisha usalama wa nchi zingine kama nija Chad na Cameroon. Moja haya pia amewaacha watu wengine kumi na watatu wakiwa na majeraha. Radio France Kiswahili, kwa habari motomoto moto na zenye uchunguzi wa Kenya, kima kimataifa tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Na jijini Kampala nchini Uganda ni saa moja dakika 38 sawa kabisa, ukiwa hapo Juba Sudan na kusini Wakati nchi ya Marekani ikitarajiwa kutangaza vikozo zaidi dhidi ya Iran hivi leo, nchi hizo zimetupiana maneno ya kijeli, kila mmoja ikimtuhumu mwingine kwa kujaribu kuanzisha vita. Mwishoni mwa juma iliopita, Marekani ilishambulia mfumo wa kompyuta wa, ya mitambo ya makombora. Iran ka, kama sehemu ya kujibu hatua Iran kudungua ndege yake sio na rubani maarufu kama drona. Je, nchi hizi mbili zina uweze, kuna uwezekano wa kuwa na vita? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumzia swala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Mzozo ule hauwezi kuingia kwenye vita, sababu vita kati ya Marekani na, na, na Iran vitawasha moto karibu, Middle East nzima itawaka moto, sababu Iran amet, ametegesha makombora yanaweza kupiga visima vyote vinavyozalisha mafuta katika Middle East. Kwa hiyo nadhani uh, option ya vita itakuwa ya mwisho kabisa kabisa kabisa. Nadhani atakuja rais mwingine, lakini sio huyu kuanzisha Nam, haya yanajiri wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anaelekea kule Falme za Kiarabu kwa mazungumzo ya kujaribu kuzipatanisha pande hizo mbili. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kwa mara nyingine amepata pigo la kisiasa baada ya chama chake kushindwa tena katika uchaguzi wa meya wa jiji la Istanbul na rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas amesema ana uhakika mazungumzo ya amani kati ya Palestina na Israel yatakayofanyika kesho na kesho kutwa kule Bahrain hayatazaa matunda. Mazungumzo hayo yatafanyika uh, katika jiji la Manama, na Marekani inasema kwamba itatumia mazungumzo hayo kuchangisha zaidi ya dola bilioni 50 kusaidia serikali ya Palestina kuna nafasi za ajira na wakati wa RFI michezo na mwona mwenzangu Ruben na Lukumbuka ameja hapa studio, na bila shaka matokeo mengi kabisa ya michuano ya mataifa bingwa barani Afrika. Ni kweli kabisa, uh, Victor Abuso na tumai huna neno ni, ni kama ulivyotanguliza uh, timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars yenyewe eh, imeshindwa kufurukuta mbele ya Algeria kwenye michuano ya kimataifa Afrika AFCON mara baada ya kukubali kichapo cha goli mbili bila ikiwa ni mchezo wa kwanza wa kundi che kwa timu hizo uh, lakini pia timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars na yenyewe imeangukia pua kwa kupoteza mchezo wake wa kwa kwanza wa michuano ya kimataifa AFCON, uh, baada ya kukubali kichapo cha goli mbili bila dhidi ya Senegal katika kundi che. Lakini huko huko Misri uh, Buso ripoti kutoka Misri huko zinasema kwamba maafisa na wachezaji wa timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameomba radhi kwa mashabiki wa soka mara baada ya kufungwa na Uganda katika mchezo wa kwanza wa kundi A na huko, huko uh, Cairo uh, DRC maarufu Leopard ilifungwa mabao mawili uh, bila na Uganda Cranes, matokeo ambayo yanatajwa kuwakasirisha mashabiki wa Leopard ambao walisafiri kushuhudia mchezo um, huo na wale waliopo huko DRC. Lakini kocha uh, Florent Ibenge amekiri kwamba baadhi ya wa wachezaji walikuwa na jeuri na uh, hawakufuata maelekezo yake yake. Ibenge anasema ni bahati mbaya tu na ameahidi kwamba watajitahidi kupata ushindi. ils etaient tres volontaires c'est une equipe on la connaissait, walikuwa na utashi, ni timu ambayo tunaifahamu tangu zamani tumeangalia mara kadhaa katika video. Bahati mbaya kwetu, mambo hayakwenda vizuri. Ni hali ya kibinadamu wakati mwingine, unapoamka asubuhi unajisikia kichwa kinakuuma, wakati usiku ulilala ukiwa na afya njema. Tunaomba radhi tu, ndio hivyo, nadhani kweli tumeshindwa. Hmm. Eh, DRC ni ya mwisho katika kundi A ikitanguliwa na Uganda, Misri na Zimbabwe. Leo uh, Cote d'Ivoire watacheza na Afrika Kusini, wakati Tunisia watakipiga na Angola. Mali watacheza na Mauritania. nam tuachie hapo kwa sasa. Asante sana mwenzangu, Ruben. Ndokumbuka, shukran na mkula. Adis Ababa, nchini Ethiopia, ni saa moja dakika arobaini na tatu. Mnadhimu wa jeshi la Ethiopia pamoja na rais wa jimbo la Mhara wameuawa kwa kupigwa risasi katika kile kinachoonekana ni mashambulizi ya kupangwa na jaribio la mapinduzi kwenye mkoa huo wa kaskazini mwa nchi hiyo moja haya huenda yakawa yamechochewa na, na, na maasimu wa kisiasa wa Waziri Mkuu Ahmed ambao hawajapenda mabadiliko anayofanya anayoafanya. Uh, ni swala ambalo mwenzangu Emanuel Makundu amemuuliza Daktari Francis Onditi, mchambuzi um, wa siasa na maswala ya usalama akiwa Nairobi nchini Kenya. Bila shaka vile eh, wakati ambapo eh, abi daktari abi alichukua hatamu za uongozi, kuna watu wengi sana eh, katika serikali na pia eh, nje ya serikali ambao hawakufurahia, wale ambao walifikiria mambo yaendelee vile yalivyokuwa yakiendelea. Lakini vile alianza kuleta reforms ama mabadiliko katika taasisi fulani fulani, iko viongozi ambao hawajaridhika, hawajasikia mzuri. Kwa hivyo eh, bila shaka kuna, kuna hali ambayo ni ya kiso. Fahamu, ama hali ambayo ni ya kushuku kidogo katika taasisi za nchi hiyo na. Na unadhani kuna hofu ya uwezekano wa kutokea uh, machafuko ya kikabila Ethiopia? hivi karibuni tumeshuhudia uh, maeneo ya kaskazini kule hali ikiwa ni tete kiusalama. Unajua, Ethiopia ni nchi ambayo ilikuwa imejengwa misingi katika ile tunaita ilo kisoshalisti. Kisoshalisti ni watu ambao watu tu hamri, e, hakuna demokrasia kabisa, lakini e, tumeona Rais Abiy ama, e, prime minister Abiy akijaribu kuleta demokrasia ili waweze ili, waweze kuendeleza na administration . Hali hiyo inaleta mkatatiko kidogo, kwa sababu eh, wanajeshi, wafanyakazi wa serikali na watu wengine katika nchi hiyo walikuwa wamezoea eh, eh, ile rule ama ile uongozi wa kisocialist ambayo wanapata ile eh, wanapata orders na kuendelea hivyo hivyo lakini mabadiliko haya huenda kidogo yakamtatanisha yaka abi pamoja na nchi ya Ethiopia. Kwa hivyo itakuwa ni muhimu sana eh, prime minister aweze kwenda kupata ushauri, ili eh, ile tunaita transition ama mabadiliko kutoka kwa socialist mpaka y kuelekea kwa demokrasia iwe ni ile ambayo ni ya kudhibiti ya ku, ya ku, ya ku. Kwa, kwa yanayotokea, Francis, kiusalama yanamaanisha nini? Huenda eh, huenda tukaendelea e, tuka, tuka kuona michafuko ya wenyewe kwa wenyewe katika nchi hiyo. Um, e, labda kutakuwa na ile hali ya ku, ya kutaka e, majimbo fulani fulani yaweze ya kujitetea ama waweze kuenda katika street waweze, kudemonstrate, wa, wakutaka, waweze ku wakitaka ku, waweze kuwakilishwa uh, katika serikali. Utakumbuka ya kwamba hata e, jimbo la Oromia hawajawahi kuridhika. Kwa hivyo uh, mambo kama haya yanaweza kuleta e, machafuko e, katika nchi hiyo iwapo e, Rais Abi na pamoja na wengine katika kanda hilo ama nchi hiyo hawawezi kumshauri shauri vyema. Ni mtazamo wake Dr. Francis Sunditi, mchambuzi wa siasa na usalama, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Sasa ni wakati wa makala ya jua mazingira, leo dunia yako kesho, na Sabina na Bigambo. Salimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia zipi ni mbinu bora za kulinda ardhi kwa manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, Juni 17 kila mwaka dunia huadhimisha siku ya kimataifa ya kukabiliana na kuenea kwa jangwa. Maadhimisho haya kwa mwaka huu yalikwenda sambamba na maadhimisho ya miaka ishirini na tano tangu kupitishwa kwa mkataba wa kimataifa wa kukabiliana na kuenea kwa jangwa UNCCD. Katika ujumbe wake kwa dunia siku ya maadhimisho ya siku hii, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kila mwaka dunia inapoteza tani bilioni ishirini na nne za udongo wenye rutuba, na mmonyoko wa ardhi katika maeneo makavu unapunguza pato la ndani la taifa kwa asilimia nane kila mwaka katika nchi zinazoendelea. Kwa takwimu hizi, msikilizaji, ni wazi kwamba bado kuna changamoto katika kukabiliana na jangwa, lakini pia matumizi sahihi ya ardhi. Kwa kuanza kabisa, nazungumza na Salma Raymond Jeremia, afisa ardhi kanda ya Kati, Dodoma nchini Tanzania na anaanza kwa kutueleza nini maana ya jangwa. Tunaposema jangwa, jangwa ni sehemu ambayo miti au viumbe haviwezi kukaa kwa sababu kunakuwa ni kukane na kunakuwa ni kukavu, hiyo ndo tunaita jangwa. Lakini jangwa linatokea, lina ni kutokana na uchomaji wa misitu, miti uoto wa asili. Kwa hiyo tunapokuwa tukikata miti, hatupandi uoto wa asili, tunapokata tu miti hatupandi, hiyo inapelekea kupata jangwa lakini sababu nyingine ni matumizi mabaya ya ardhi, kama hivi kulima kilimo cha aina moja sehemu moja kwa muda mrefu au kwa miaka mingi bila kubadilisha au bila kuacha ardhi kupumzika. Unakuta mtu analima miaka, miaka kumi, miaka ishirini mfululizo bila kuipumzisha ardhi. Kwa hiyo tunatakiwa tulime, lakini tuiache ardhi kwa muda kadhaa ipumzike. Hiyo hiyo ni sababu nyingine inayosababisha jangwa kutokea. Ardhi inakuwa kame, inakuwa kavu. Lakini pia watu wengi sasa hivi, kutokana na mambo haya ya ya ya globalization, watu wamekuwa hawatumii ile mbolea ya asili, wanatumia mbolea za kisasa. Kwa hiyo unakuta ardhi ile baada ikishakuwa Seme kwa, kwa kitaalamu ni fetilizi ambayo iwezi kuzaa. watu wana kwa hiyo wanatumia mbolea haya ya kisasa ambao wanayachanganya zenye kemikali. kwa, kwa sasa unakuta labda tuseme kwa miaka ishirini yote mtu analima anatumia hiyo mbolea ya nandii akiwa ndani, ili kusababisha hali ziweze kuwa fetilizi kwa hiyo ardhi inakuwa ina, inafanya nini inachoka kwa hiyo hiyo sasa, hiyo pia ni sababu nyingine ambayo inapelekea jangwa kufanya nini kutokea. Lakini sababu kubwa zaidi ni ukata, ukataji miti na uoto wa asili. matumizi yasiyo sahihi ya ardhi pia yanatajwa kuchangia kusababisha ardhi kumomonyoka na hata kusababisha jangwa. Hili likoje kwa taaluma yako kama afisa ardhi? Sisi watu wa ardhi tuna kitengo cha mipango miji. Kitengo cha mipango miji chenyewe kinahusika sana na mambo matumizi ya ardhi. Kuna matumizi mengi sana ya ardhi. Kwa mfano kuna kilimo, kuna biashara, kuna makazi, kuna viwanda. Unaona, kwa hiyo kuna matumizi mengi sana ya ardhi. Sasa unapokuja unapokuja kwetu sisi watu wa ardhi kuomba kiwanja, tunakuuliza unaomba kiwanja, unaomba ardhi kwa ajili ya matumizi gani? Ukisema labda anataka makazi. Watu wengi wanakuja ofisi za ardhi, wanasema labda naomba, naomba ardhi kwa ajili ya makazi lakini anachokiomba sicho anacho. Ukienda kwenye ardhi sicho anachokifanya kao ii tunampa eneo tulilolitenga kwa ajili ya matumizi aliyoyaomba. Labda tuseme mtu kaomba kaomba kaomba kaomba ardhi kwa ajili ya makazi, kwa hiyo tutampa ardhi eneo lililotengwa kwa ajili ya makazi. Sasa yeye anaenda anafanya tofauti. Tumempa ardhi kwa ajili ya makazi, yeye anaenda anafanya labda kilimo unakuta eneo limetengwa kwa ajili ya makazi. Ndio maana hata ukitembea kwenye maeneo unakuta eneo nyumba, alafu mwingine analima, au eneo nyumba, mwingine anaweka anaweka anaweka mifugo labda nguruwe. Sasa unakuta nyumba, alafu katikati hapo kuna kuna mifugo kama nguruwe, ng'ombe na nini, lakini ukiangalia hati yake, ukienda sehemu ya, ma, ya matumizi inaonyesha ni makazi. Kwa hiyo hayo pia ni ma, matumizi mabaya ya makazi, kwa sababu sisi watu wa ardhi tunakuwa tumekaa tumeka, tumewaita watu mbali tumeka, tumeka, tumeka, tumeka, tumeka mbali mainjinia na nini wamepitia lile eneo tu wakaangalia udongo ni mzuri kwa ajili ya nini, ili eneo litafaa kwa ajili ya matumizi ya makazi au ili eneo linafaa kwa ajili ya matumizi ya kilimo au ili eneo linafaa kwa ajili ya matumizi ya ya mifugo. Sasa unakuta mtu kaomba kwa ajili ya matumizi ya, ma ya mifugo yeye, yeah, anaenda kuweka, anaenda kulima. Hiyo ndo inatokea sasa migogoro, ambao unakuta labda wafugaji na wakulima. Unakuta eneo tumelitenga kwa ajili ya wafugaji, mkulima anaenda pale analima. Unakuta tumetenga kwa ajili ya ya kwa ajili ya kilimo ameenda anaweka mifugo yake, kwa hiyo haya yote ni matumizi mabaya ya ardhi. Naam. Na pengine labda, sasa ni zipi sasa njia nzuri za kutumia ardhi ili kuepuka hali ya jangwa na ukame? Pengine wananchi wafanye nini katika kuilinda ardhi katika matumizi? Kwanza, cha kwanza ndo hiyo tumesema, matumizi sahihi ya ardhi unatakiwa ut-utumie hali hizi sawa na kitu ambacho sahihi kimepangwa. Kama ni kwa ajili ya kilimo, basi tumia kwa kwa ajili ya kilimo, sio kwa ajili ya mifugo. Haya labda kwa ajili ya nyumba za kawaida, tumia kwa ajili ya nyumba za kawaida. Wewe umeomba eneo kwa ajili nyumba za kawaida, wee unaenda kuweka ghorofa. Unaona, kwa hiyo pia ni ni, ni, ni ni matumizi mabaya kwa sababu kuna kuna ardhi eh, ghorofa linategemeana na ardhi. Kuna udongo mwingine labda hauimili uzito, unaona. Kwa hiyo mtu unaenda labda, mtu anaenda kuvamia eneo anajenga ghorofa, inakuta ni lilikuwa jaruba au mtu unapita, unaona, hayo yote ni matumizi mabaya. Kwa hiyo kuepukana na, na ja kuleta maathari na nini, ndo hivyo, tumia ardhi sawa na ulivyoomba na tuepuke labda kujenga sehemu ambazo kama hivyo, sehemu ambayo ni mabonde ambayo maji yanaweza yakaja yakaja kama hivyo mafuriko na nini, yani vitu kama hivyo. Kwa hiyo na kitu kingine, tuipumzishe ardhi, kama kwa wakulima basi wajitahidi kupumzisha, hata unalima miaka miwili mwaka mwingine unapumzisha ardhi. Na mbolea hizo, sio kila mwaka unaekea mbolea mbolea mbolea, basi ujaribu kutumia na mbolea hizi za za za kawaida, sio tu kila siku za viwandani za viwandani. Lakini pia tunapokata mti tena, tunasisitizwa sana na serikali. Yetu iko makini sana, hadi tunapewa miti. Sijawahi kuona hata sehemu zingine kwamba um, serikali inatoa miti kwamba watu wake wachukue miti bure. Wapande miti, mtu unakuta kwake anakata mti hapandi ap, mti. Unakuta mtu ana eneo kubwa lakini halitunzi Panda miti kwa sababu hata kwenye hati zetu tuna masharti, unaambiwa kabisa ulinde ile ardhi isipate mmomonyoko. Kwa hiyo panda miti, panda uoto wa asili, maua hivyo. Nam, nakushukuru sana kwa mchango wako katika makala yetu, na nikutakie siku njema. Asante, karibu. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala ya mazingira leo Dunia yako kesho, ambapo hii leo tumeangazia njia bora za kulinda ardhi kwa manufaa ya vizazi vijavyo na vya sasa. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema, kwa heri. Nam, asante sana Sabina na vigambo kwa kutufahamisha mengi kuhusu namna ya kutunza mazingira na mambo ya ardhi. Utakuwa naye wiki jao sana wakati kama waleo. Asante sana Robert na Chime, ukiwa maeneo ya Kalehe kule mashariki mwa DRC. Unasema kwamba unaendelea kuitakia timu ya DRC kila la heri katika mashindano ya mataifa bingwa barani Afrika. Asante sana Latifa Peterson Una natuanikia unasema kwamba ulipata vyema sana ukiwa nje, na sana sana kwa ujumbe wako. Asante uh, sana bwana Walter Ungicho ukiwa kule Nairobi nchini Kenya, kwa ujumbe wako, unasema kwamba ulipata vyema sana uh, kupitia 89.9 FM asubuhi ya leo. Nam wasikose kuwa pamoja nasi tena ili kufika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Uh, fune mitambo siku hii ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, mimi ni Victor Abuso, na kutakia asubuhi njema, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam yeah. ki Otile Brown akimshirikisha Jovial kutoka kule nchini Kenya, kibao Amura. Baada ya kuja takotakoiji ni sana sana, kwa hiyo tuka hapa Dar es Salaam.