Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne tarehe 25 mwezi wa Juni mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Wataalamu wa afya wataka mataifa yaliyo kwenye hatari ya kuambukizwa Ebola kuwekeza zaidi. Mshukiwa wa jaribio la mapinduzi lilioshindikana kwenye jimbo la Amhara nchini Ethiopia wao kupigwa risasi. Na baraza la usalama la Umoja Mataifa alitoa wito kwa wa mazungumzo kati ya Marekani na Iran. Matangazo haya unayapata pia moja kwa moja kwenye tovuti yetu ya RFI kiswahili com, lakini pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Unaweza pia kutuandikia ujumbe mfupi, chukua simu yako mkononi, andika kwenda namba za na alama kujumlisha 255764015747. Wataalam wanasema ipo haja ya mataifa yaliyo kwenye hatari ya kukumbwa na ugonjwa wa ebola kuwekeza zaidi kwenye mikakati ya dharura ya kupambana na ugonjwa huo. Shirika la afya duniani WHO hata hivyo linasikitishwa kwamba hadi sasa fedha ambazo zinazowekezwa zina kupambana na ugonjwa huo ni kidogo mno. Mwandishi wetu Carol Coril alishiriki kwenye kongamano la WHO kuhusu namna Afrika na imejiandaa kukabiliana na ugonjwa wa Ebola, kutupa taarifa ifuatayo akiwa Nairobi. Mataifa mengi katika maziwa makuu yanastahili kukaa tayari kupambana na ugonjwa huo wakati wowote wa ila WHO. Kama anavyoelezea Daktari Matsidiso Moeti, mkurugenzi wa WHO barani, inahofia mataifa haya hayana bajeti inavyotakiwa, au hayapokei msaada wa kifedha inavyostahili. Ingawaje ni muhimu mataifa kujiandaa kupambana na Ebola, tunasikitika udhamini wa kifedha umepungua sana. Katika miezi minne iliyopita tumepokea msaada mdogo. Mataifa yaliyo kwenye hatari yana upungufu wa asilimia arobaini. Madaktari hao wa WHO wametoa uhakikisho kuwa mkurupuko wa Uganda umezimwa na Kenya imejiami vilivyo kukabili hali yoyote ya dharura. WHO pia inasema hamna suluhu moja kwa moja ya kumaliza Ebola. Hivyo kinachohitajika mno ni ushirika kati ya mataifa lengwa hususan katika kuimarisha uchunguzi kwenye mipaka na vituo kama vile viwanja vya ndege. Daktari Zablon Yoti anasimamia huduma za dharura katika WHO barani wanaoishi baada ya kuambukizwa ni ushuhuda kuwa unaweza ishi baada ya kuambukizwa. Istoshe, wanapata kinga thidi ya Ebola na hauwezi kuambukizwa tena, kwa hivyo tunaweza kuwatumia kuwahudumia wagonjwa kwenye vituo vya afyal nrr kiswal Vifaru watano wenye hatari ya kutoweka wamehamishwa kutoka Jamhuri ya Chek hadi katika mbuga ya kitaifa ya wanyama ya Akagera nchini Rwanda. Hii ni mara ya pili vifaru kuhamishwa nchini Rwanda, baada ya Afrika Kusini kufanya hivyo uh, mwaka elfu mbili na kumi na saba kwa kuhamisha vifaru kumi na saba. Idadi ya vifaru ambao uh, sasa wapo katika mbuga hiyo imefikia ishirini, na wataalam wanasema kwamba ni hatua nzuri ya kuwahifadhi wanyama hao. Serikali ya Uganda inasema kwamba mahakama ya Afrika Mashariki iliyo mjini Arusha nchini Tanzania haina mamlaka ya kusikiliza kesi kuhusu kipengele cha umri wa rais, kesi ambayo ilipelekwa kwenye mahakama hiyo na wanaharakati wakitaka ibadilishe uamuzi wa, wa mahakama ya katiba iliyokubaliana na bunge kuondolewa kwa ukomo wa umri wa mtu kuwania urais. Mwezi Aprili mwaka huu, serikali ya Uganda iliyokuwa ikijibu kesi hiyo iliwasilishwa mbele ya majaji wa mahakama hiyo ambao watatoa uamuzi wa ikiwa wanaweza kusikiliza kesi hiyo au la. Wakili Ojuang Agina ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Kesi ikiwasilishwa mahakamani, wahusika wanasubiria matokeo. Kama mahakama ya Afrika Mashariki itapata kwamba Uamuzi ya koti kuu au koti ya kilele nchini Uganda imekiuka katiba hiyo nchi, ina uwezi wa kuisikiza na kutoa uamuzi ambayo itahitilafiana na ile ambayo ilitolewa na mahakama ya Uganda. Nam ni mtazamo wake. Wakili Ojuangagina anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. RFI Kampala 93.7 FM jijini Kampala ni saa moja dakika 35. Polisi nchini Ethiopia wameripotiwa kumuua, kumpiga risasi mtuhumiwa mkuu wa jaribio la mapinduzi lilioshindikana kwenye jimbo la Mhara, ambapo anahusishwa pia na mauaji ya mnadhimu wa jeshi na gavana wa jimbo hilo. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Ofisi ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed imemtaja aliyekuwa mkuu wa idara ya usalama kwenye jimbo hilo Asamineu Sige kama mtuhumiwa mkuu wa mkua jaribio la mapinduzi ambalo lilisababisha kifo cha rais wa eneo hilo pamoja na maofisa wengine kadhaa. Siku chache baadaye, katika kile ambacho serikali imesema ni matukio ya kupangwa, mnadhimu mkuu wa jeshi la Ethiopia Seare Makonen aliuwawa na mlinzi wake akiwa nyumbani kwake mjini Adisababa. Asmineo ambaye alikuwa amejificha tangu kutokea kwa jaribio hilo ameripotiwa kuuawa wakati akijaribu kutoroka kutoka kwenye eneo ambalo alikuwa amejificha. Haijafahamika mpaka sasa ni nini hasa kiini cha jaribio la mapinduzi na mauaji ya maofisa ambao wanatajwa kuwa walikuwa ni watu wa karibu wa waziri mkuu Abi Ahmed. Viongozi wa waandamanaji nchini Sudan wanasema mkataba ulioandaliwa na wapatanishi kutoka Ethiopia unaendana na mpango wa Umoja wa Afrika na kupinga shinikizo za wakuu wa jeshi kwamba mikataba yote miwili iwekwe pamoja. Hivi karibuni, Ethiopia na Umoja wa Afrika wamekuwa wakijaribu kutatua mzozo wa kisiasa unaoshuhudiwa kule nchini Sudan baada ya kuondolewa madarakani kwa rais Omar al Bashir na maandamano kuendelea kushinikiza jeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Upinzani nchini Mauritania wamekataa kutambua matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita, ambapo mgombea wa chama tawala alitangazwa mshindi. Uchaguzi wa siku ya Jumapili iliyopita unatajwa kama ulikuwa uchaguzi wa kihistoria katika taifa hilo iliyoko kwenye eneo la jangwa la Sahara, uchaguzi wa kwanza ulioshuhudia ubadilishanaji wa madaraka kwa amani. Hata hivyo, mgombea wa upinzani Birahima Da Abeid anasema uchaguzi huo ulikuwa na udanganyifu, ambapo pia amekosoa hatua ya kukamatwa kwa wafuasi wa upinzani. Tunalaani mashambulizi dhidi ya makao makuu ya kana Hamidu Baba na Biram Da Abe. Tunalaani pia tukio la kukamatwa kwa wafuasi wengi kinyume cha sheria, na huwezi kutetea hilo tuna laani pia, kumekuwa na majeruhi wengi <laughs> na watu waliokamatwa wako katika hali ya mateso. Tunatoa wito kwa wananchi wote, kwa wanasiasa wote na vyama vya kisiasa na mashirika ya kiraia ya haki za binadamu kulaani uvamizi huo usioelezeka na ambao umelazimishwa kwa wananchi wa Moritania. Vikosi vya usalama vinazingira miji kadhaa, hasa ile inayokaliwa na watu weusi. Ni sauti yake Biram da Abeid, kiongozi wa upinzani nchini Mauritania. Rais wa Kameroon, Paul Biya ameondoka nchini mwake kwenda mapumzikoni barani Ulaya. Rais Biya ameondoka Camerun wakati huu serikali yake inapoendelea kushutumiwa kwa ukiukuaji mkubwa wa haki za binadamu kutokana na wanaharakati wanaoishi katika maeneo yanayozungumza lugha ya Kiingereza kuendelea kushinikiza kwamba wanataka kujitenga na kuunda nchi yao. Maelfu ya raia wanaoishi katika maeneo hayo wamelazimika kuyakimbia makwao kwa hofu ya kukamatwa na kushambuliwa na vikosi vya serikali. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili Nam Afrika mashariki ni saa moja na dakika thelathini na nane Afrika ya kati ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na nane. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Baraza la usalama la Umoja Mataifa limetoa wito wa kufanyika majadiliano na kutafuta suluhu litakayomaliza mzozo kwenye eneo la Guba. Wito ambao hata hivyo Iran imekataa kuwa na mazungumzo na Marekani baada ya rais Donald Trump kutangaza vikwazo zaidi. Katika azimio lilowasilishwa na kuwaita, nchi wanachama ziliunga zili mkono wito wa kufanyika mazungumzo na kulaani mashambulizi ya hivi karibuni katika meli za mafuta. Iran yenyewe inasisitiza kwamba vikwazo vilivyotangazwa na Marekani havitasitisha si, Uh, na badala yake vitafanya nchi hiyo kuwa imara zaidi. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia mzozo huo akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Irani wana haki ya kuzungumza vile na na kupuzulia ni kwamba kwanza kuna nchi nyingi zinaunga mkono wa, wangi wao wanafanya biashara na, na, na Iran bila kujali vikwazo vilivyokuwepo. Na sasa Marekani inatishia tu kwa sababu kuishambulia Irani ni kazi ngumu sana, ni kwamba una kama unaleta vita vya ulimwengu hizi. Nam ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salam nchini Tanzania. Mabomu mawili yaliyotumiwa wakati wa vita vya pili vya dunia yamepatikana katika mji wa Frankfurt nchini Ujerumani. Ugunduzi huo ulileta wasiwasi miongoni mwa wakazi wa mji huo kusababisha watu zaidi ya 25 kukimbilia maeneo salama. Na maafisa wa juu wa serikali ya Marekani na China wame wamezungumza kwa njia ya simu na kujadiliana kuhusu mvutano wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili kuelekea mkutano kati ya rais Donald Trump na Xi Jinping pembezoni mwa mkutano wa G20 utakaofanyika wiki hii kule nchini Japan. Mkutano wa Trump na Xi Jinping utafanyika siku ya Jumamosi jijini Osaka. China inailalamikia Marekani kwa kuongeza ushuru kwa bidhaa ambazo zinaingia kule nchini Marekani na vikwazo dhidi ya kampuni ya simu ya Huawei huku Marekani nayo ikisema kwamba hakuna usawa wa kibiashara kati yake na China. Na sasa ni wakati wa RFI michezo na mwenzangu Ali Bilal. Na mni kushukuru sana bingwa Victor Buso. Uh, mataifa ya Afrika yanaendelea kuchuana huku katika kombe la mataifa bingwa barani Afrika kule nchini Misri. Jana Mali waliiadabisha Mauritania kwa kuicharaza mabao manne kwa moja, bingwa. Mchuano ambao ulikuwa wa kuvutia kiasi kwamba kila timu ilikuwa ikijaribu kuangalia namna ya kuweza kupata ushindi kutokana na maandalizi ambao walikuwa wamejipanga. Lakini jana pia Tunisia ikalazimishwa sare ya kufungana bao moja kwa moja na Angola katika mchezo ambao nyota wa mchezo huo wa B Kazri ambaye aliwahi kutamba katika akiwa na timu yake hiyo katika kombe la dunia lililopita, alionekana kwamba wakizembea katika mchezo huo na kujikuta wametoka sare ya kufungana bao moja kwa moja na alipoulizwa kuhusiana na mechi hiyo alieleza hivi. Nasema hapana, tumecheza na mchezo mzuri, hii inatokea, ndiyo mchezo huo. Tumeweka viungo vyote ili kushinda mechi, hatukufanya juhudi zote, na mwisho tumechukuta tukifungwa. Ndicho kichotokea usiku huu. Ni timu ambayo ilikuwa hai na wanacheza kwa haraka sana. Inabidi sasa tutumie bidii zote ili tuangalie kama tunashinda mchezo ujao. Ni hmm. mchezaji huyo wabi kaziri, kumbuka kwamba Tunisia mechi ambayo inayofuata watachuana na Mali, lakini pia hapo jana bingwa e, timu ya taifa ya Cote d'Ivoire nayo imeungana na Misri, Morocco na Nigeria kwa kushinda bao moja, ambapo walikuwa na wanachuana na Afrika Kusini na kushinda bao moja bila katika mchezo huo ambao mchezaji Jonathan Koja ambaye ndiye mshindi wa bao hilo alipoulizwa kuhusiana na mechi hiyo naye alieleza haya. Ni kweli kwamba kacheza vizuri ikiwa politik, na maana kwamba amepambana kwa ajili si ya trumont, timu bachu. Nafikiri kwamba si, hii ni picha ya uh, wote iliona Nikola Pepe akipambana si mimi si pia ra... nimeona Suza akipambana, hii ni picha ya timu yetu, tumeungana tumeunda kundi, ili ndilo litalotupa nguvu ya kuendelea kwenye mashindano haya. Ni mfungaji huyo wa Mm -hmm. Ilo bao, bao, bao, bao pekee. Okay, na, na sasa hii leo tutatarajia kushuhudia uh, mabingwa watetezi Cameroon, ambao wataingia uwanjani hii leo kumenyana na Guinea Bissau. Kumbuka kwamba Cameroon wamechelewa kuelekea huko Ismailia kutokana na mzozo wa kifedha ambao wachezaji walikuwa wanadai wapewe ruzuku zao kabla ya kwenda huko. Hmm. Lakini pia mbaya zaidi kwa timu ya Cameroon watajikuta hawana kiungo wao wakati, ambaye sasa hivi imegundulika kwamba ana matatizo ya moyo, na yanasemekana kwamba ikiwa kwamba ataruhusiwa kucheza huenda akakutwa na mauti akiwa uwanjani. Hmm. Na madaktari ma wanasema anaweza akatibiwa na baadaye ndio anaweza akacheza soka, lakini kwa sasa hmm, akae kando. Asante sana mwanamchezo wetu Ali Bilal akitik uchambuzi huo. Tutazungumza tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante sana, shukran za Bilal. Na serikali ya Uganda inasema kwamba mahakama ya Afrika Mashariki kule mjini Arusha nchini Tanzania haina mamlaka kusikiliza kesi kuhusu kipengele cha umri wa urais, kesi ambayo ilipelekwa kwenye mahakama hiyo na wanaharakati, wanakitaka ibatilishe uamuzi wa mahakama ya katiba iliyokubaliana na bunge kuondolewa kwa ukomo wa umri wa mtu kuwania wa rais mwezi Aprili mwaka huu. Mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na wakili Ojwang Agina akiwa Nairobi nchini Kenya. Kawaida. Kesi ikiwasilishwa mahakamani, wahusika wanasubiria matokeo. Kama kesi iliwasilishwa kwa koti ya Afrika Mashariki kama koti ya rufaa kuhusu mambo ya haki ya binadamu, serikali ya Uganda itakuwa ndiyo mpinzani, yaani defendant, na kwa hivyo inastahili kuongojea uamuzi wa koti, na kulingana na yale uamuzi umefanywa na hiyo koti kuhusu uamuzi ya koti ya Rwanda kuhusu mwanaharakati mmoja alikuwa amehukumiwa uh, kunyongwa. Nadhani hiyo koti ilisema kwamba inayo haki, inayo uwezo ya kusikiza na kuamua kesi kama hicho. Kwa hivyo, ingawa zijaisoma kile ambacho kimewasilishwa na huyo jamaa ambaye ameenda kwa koti ya rufaa, koti ya Afrika Mashariki, Nadhania na kwamba hiyo koti nayo uwezo. Wakili Ojuang'agina, unafikiri ni kwa nini serikali ya Uganda imetoa uh, kauli yake hii wakati huu, na pengine msukumo hasa upi iliyonao juu ya kesi hii? Bila shaka kesi ambayo inaenda kwa uh, mahakama ya Afrika Mashariki ni kesi ambayo inakuwa dhidi ya serikali ya nchi ile ambayo imetoka. Kwa hivyo serikali ya Uganda ndio inashtakiwa kwa hiyo kesi huko Afrika Mashariki, na hiyo ndio sababu yake inajaribu kukwepa kusikizwa kwa kesi wa kuleta matumishi kama haya ambayo hayastahili kabisa. Naam, hii ni kesi ambayo ilizusha ubishani mkali sana wa kisiasa nchini Uganda. Na katika mazingira haya, unafikiri bwana uh, Male Mabirizi Kiwanuka analenga nini hasa yeye kuamua kwenda katika mahakama ya Afrika Mashariki? Sheria inasema ya kwamba kama kesi ishaamuliwa na kesi ya juu sana nchini na unatashishi kwamba kunayo makosa na inahusu uh, mambo ambayo katiba ya muungano ya nchi za Afrika Mashariki inasema kwamba hilo koti inayo uh, jukumu la kuisikiza, unaweza kukata rufaa au kufanya maombi katika hilo koti. Nam ni wakili ya Ujuanga Gina anazungumza akiwa Nairobi, nchini Kenya. Na sasa ni wakati wa makala ya Jua Haki Zako na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, katika miaka ya hivi karibuni bara la Afrika linashuhudia maandamano makubwa yanayofanywa na raia, ama kuonyesha hisia zao za kutoridhishwa na utawala au kushinikiza mabadiliko ya demokrasia, ama wakati mwingine kufurahishwa na namna serikali ambavyo imekuwa ikifanya. Lakini hata hivyo maandamano ya kushinikiza mabadiliko yamekuwa mengi zaidi katika kipindi hiki barani Afrika. Maandamano mengi yameshuhudia vurugu na hata wakati mwingine watu kupoteza maisha. Tumeshuhudia maandamano ya kule nchini Sudan, Togo, Malawi na hata kule Algeria kushinikiza mabadiliko. Swali ni je, maandamano ndiyo njia pekee ya kushinikiza mabadiliko barani Afrika? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya jua haki zako. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Kuzungumzia suala hili msikilizaji, tunaungana kwenye laini ya simu na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na utawala bora pamoja na demokrasia kule nchini Kenya, Andrew Koiti Omtata. Nimeanza kwa kumuuliza yeye pengine ana mtazamo gani. Maandamano ndiyo njia pekee, duniani kote, maandamano ndiyo njia ambayo inakubalika wananchi isipokuwa kuchukua silaha. Lakini maandamano ndio njia sahihi ambayo inakubalika ulimwengu wote, katika madola za kidemokrasia kwa wananchi kujieleza. Yaani kuna ile inaitwa representative democracy ambayo unawakilishi unawakilishwa kwenye hoja za dola na wengine ambao mnachagua, na kuna ile pia kujitolea mwenyewe direct, yani ujihusishe mwenyewe kwenye mambo ambayo inahusu dola, na kwa hivyo haya maandamano ni ya kuchia moyo kwa sababu inaonyesha kwamba nchi za Afrika tunaanza kuacha mambo ya kuchukua silaha na tunaanza mi, kuchukua mi, miundo ambazo haichangii hai, hai kumwagika damu ili tuweze kupata ile ambayo tunajaribu kutafuta kwa njia ya, ya, ya, ku, ya, kupata utawala ama serikali ambazo zitatawala kwa misingi ambayo itatuletea manufaa na maendeleo. Naam, lakini kote mtata tumeshuhudia maandamano haya yakifanyika mara kadhaa, na yamekuwa yakigeuka vurugu. Hata hapo nchini Kenya, mara baada ya uchaguzi tumeshuhudia haya tuliyoshuhudia kageuka vurugu, lakini wanaoleta furugu sio waandamanaji. Wanawaleta, wanawaleta furugu ni wale viongozi ambao wanapingwa na ao wenye waandamanaji. Kitu muhimu ni kwamba wananchi wameanza kutambua ya kwamba kuna njia za kupinga serikali bila kupitia kuchukua silaha na hiyo ndio ki jambo muhimu, na tunaomba kwamba serikali ambazo zinahusika pia ziweze kuheshimu hiyo haki ya wananchi kuandamana na kusema kwamba tungependa ile ende tuende hivi tusiende vile, soda tutue. Na pia ile, hata baada ya uchaguzi mnakuwa na representative democracy, lakini bado pia miko na participatory democracy, ambapo mwananchi wa kawaida anaweza kuchangia kwenye hoja za serikali ama kuchukua msimamo kusema kwamba hapa hatuoni kama ambayo tumepewa mamlaka wanatupeleka vizuri na naheri tungebadilisha mienendo. Hata Ufaransa sahii tunaona kuna maandamano makubwa ile unaitwa yellow vest. Alafu kule na, tulikuwa tuna maandamano pia huko Ulaya, tumekuwa na maandamano mara kadhaa, hata mara ingine ikahuzisha viongozi wa serikali kadhaa, ambapo walikuwa wanapinga ile mashambulio ya wahalifu ambayo ilitereka kule Paris na yeah. mara zote mara zote maandamano haya mbali na kwamba umegusia kwamba pengine vyombo vya dola vimekuwa vikitumia nguvu kukabiliana na waandamanaji lakini waandamanaji hawa hata kule Ufaransa wamekuwa wakiharibu miundombinu wamekuwa wakipora mali na kadhalika haki iwe ya upande wote lakini isionekana ya upande mmoja uh, Andrew nakubaliana nayo mimi kwangu na mimi siamini mambo ya furugu ama kuwa kuna wale ambao huwahuchukua nafasi ya maandamano kutenda maovu lakini ni, ni heri kuna sheria wachukulie sheria ya kibinafsi sio kutumika kuharibu jina la wala wale ambao wanaandamana. So kwangu mimi ni jukumu la serikali kuhakikisha kwamba wale ambao wanaandamana wanaandamana kwa njia ambayo haiwezi kuleta furugu na wapatiwe nafasi. Lakini mara nyingi wakizuiliwa kufanya jambo, jambo fulani ndio unapata kuwa kuna ucha ucha kuna ghasia inatokea. Lakini iki- serikali ikichukua jukumu la kusema kwamba wangependa kuandamana kwa njia ndio hii na waandamanaji ambao wanasimamia maandamano na wakina hawa na wenye kufanya kupanga maandamano pia wachukue jukumu la kuhakikisha kwamba maandamano yao haiingiliwi na wale wana ambao wanataka kuleta fujo ili wawe na maandamano ya amani. ma, umekuwa mzoefu katika harakati hizi, na wewe hata wakati mmoja ulikishawahi hata kujifunga mnyororo hapo Nairobi. Unadhani zime, juhudi hizi za maandamano kushinikiza mabadiliko katika nchi zimezaa matunda? Kwa bara la Afrika matunda makubwa sana, matunda makubwa sana na mfano ni nchi kama Kenya, nchi kama Kenya tumepata ma... ma tumeweza kuepuka ma... umwagaji wa damu kutumia slak, kwa sababu kama watu wa Kenya wangechukua silaha kwanza kupinga serikali nadhani hatungekuwa tumefika penye tuko sasa hivi, na tumeona kwamba tumeweza kutumia nji mbinu za kimaandamano, mbinu za kiuraya, sio za kijeshi kuweza kutafuta na kuchangia mabadiliko ambayo tumeyapata sasa, na bado tunaendelea hatujafika penye tungependa kuwa, lakini kuna tumesonga kidogo. So, kwangu mimi naona kwamba hayo maandamano yamechangia ya vikubwa sana kuleta mabadiliko katika dola la Kenya na nchi zingine za Kiafrika, nikiangalia zinaenda zinaendelea hivyo hivyo. Nam, kwani uh, njia pekee ya kudai mabadiliko ama demokrasia uh, katika nchi ama uhuru wa watu kutoa maoni na kadhalika ni lazima kupitia maandamano wakati kuna vyombo vya kisheria kama vile mahakama na kuna bunge Andrew? Ndio, kuna bunge, kuna vyombo vya mahakama. Ndio maana nimekuambia kwamba demokrasia, kuna demokrasia ina miguu miwili. miguu mmoja ndio ni kuwakilishwa, ukienda bunge una, unatumia unapita kwenye una, umemchagua kwa kuwakilisha. Mahakamani pia una wale mahakimu ambao ni wanawakilisha, yani wanawakilisha wa, wa, wa, kitu fulani. Ukienda kwenye serikali kuu pia wananiwakilishi tu sasa so kuna ile mguu mwingine ni ule wa kusema kwamba wewe mwenyewe mwananchi unachukua hatua, yani participatory democracy, sio representative democracy. So kwenye participatory democracy ndio maana unapata nafasi za maandamano na pale ambapo wananchi wenyewe wana, wanajitokeza kwamba ndio tuko na hizi vyombo za serikali na nini, lakini hazijafanya vile tungependa zifanye, na kwa hivyo sisi wananchi wenyewe tumejitokeza kusema kwamba tungependa mambo yawe vile ama yasiwe vile, yasiwe yawe hivi. Kwa hivyo, naam, kwa hivyo unaamini kwamba njia pekee uh, kwa sasa Kwa kushinikiza mabadiliko katika mataifa ambayo mnadhani uh, bado hakuna uhuru, bado demokrasia imeminywa, bado uhuru wa watu kutoa maoni umeminywa, bado uhuru wa watu kuandamana kwa uhuru kufanya maandamano ya amani umeminywa, njia pekee inayosalia ni, ni maandamano. Sio njia pekee, lakini ni njia muhimu ambayo huo, huo inaonyesha, ina, ni in, njia muhimu ambayo huwapatia kila mtu nafasi ya kuchangia, kwa sababu ukipata njia kama zile za kuwa na ma-conference akuwa na mikutano za kusema mnatengeneza nini na nini watu wengi hawezi kuwa na nafasi ya kuchangia, lakini maandamano ni ile ya, yani ya mtaa, kila mtu ana nafasi ya kuingia pole kwenye barabara na kuchangia, lakini haimaanishi ha, ha, ha, ha, ha, ha, ha, ya kwamba zile bindu zingine za kutafuta njia ama ma, ma, kuongea kwa siri ama kufanya vitu vingine haviendelei, zote hufanyika pamoja, lakini ma, maandamano ni kama ile bendera inaonyesha kwamba kuna jambo linatendeka na wananchi wanauliunga mkono. So hiyo ni nafasi ya, ku, ya, ku, ya kuleta kama hiyo ku kama kuonyesha kwamba kuna jambo linaendelea, lakini hale pale chini kuna maneno mengi sana huwa yanafanyika wakati mnafanya nafanya maandamano. Kuna viongozi wanakutana na wengine, kuna watu wanaongea, kuna, kuna ma, majadiliano hivi na pale. Lakini maandamano ni ishara tu ya kuonyesha kwamba kila mtu amekuja na nafasi ya kila mtu kuchangia, kwa sababu unahitaji tu kujipeleka pale na unajihusisha na maandamano. Nam pengine cha mwisho Wito wako ni nini kwa mataifa ya Afrika, uh, pale ambapo wananchi wamekuwa wakionyesha hisia zao kupitia maandamano na yamekuwa yakikataliwa? Mimi naomba kwamba maisha Afrika, ya Afrika yaone kwamba ziko kwa karne na ishirini na moja na wakati umefika wa Afrika kupatiwa nafasi ya kujieleza, nafasi ya kujiendeleza, na hizi serikali ama hizi serikali ambazo zimekalia zime madona kwa njia ya kimabavu, ambazo hazina mwelekeo kwenye wanapeleka watu wao zingefanya kitu kimoja, ziwaachilie nafasi watu waweze kujitawala vile wangependa kujitawala, waweze kujieleza, ili dola za Afrika pia ziweze kuwa na zile nguvu za kuwa kama madola mengine ya kisasa. Nam Andrew Koito Mtata, asante sana. Karibu nam msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tunafika tamati ya makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, asante sana Emmanuel Makundi kwa kutuletea makala hayo murwa kabisa ya jua haki zako, kuhusu haki ya kuandamana. Nam sikose kwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za afrika Mashariki. Fundi mitambo asubuhi hii ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa mrengezo. Haya ni Emmanuel Makundi, mimi ni Victo Abuso. Nakutakia asubuhi njema, kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. kanyaga kanyaga kanyaga kanyaga kanyaga kanyaga kanyaga wale wajue kanyaga, kanyaga. Yeah, kanyaga, kanyaga. Wa wa namba <tipi> <Oksesu> <tipi> Kanyaga ni muziki kutoka kwa msanii Diamond Platnumz kutoka Tanzania, akisema hivyo, na mdamfupu tuta tutakupitia kule jini parii, kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuungana nasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki.