Afrika Mashariki ni saa moja na nusu Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso habari, za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano, tarehe 26 mwezi wa Juni mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Ya kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni mkutasari wake. Shirika la chakula duniani FAO lasema hali ya ukame bado ni tatizo kubwa barani Afrika. Jeshi nchini DRC lasema limeua wapiganaji 16 kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, na Iran yasisitiza kuendelea na mpango wake wa kurutubisha urani kinyume na mkataba wa kimataifa na matangazo hayo unayapata pia moja kwa moja kwenye tovuti yetu rfi kiswahili.com lakini pia ukurasa wetu wa facebook rfi kiswahili unaweza pia kutuanikia ujumba wako mfupi un, utuambia unatusikiliza ukiwa wapi anza na alama kujumlisha 255764015747 shirika la chakula duniani fao limesema licha ya hatua ambazo zimeendelea kuchukuliwa na bara la afrika kukabiliana na hali ya ukame bado tatizo ni kubwa, natishia ustawi wa maelfu ya raia wajumbe wa mkutano wa FAO uh, waliokutana kule Roma, Italia, wamekubaliana kwamba kasi zaidi inahitajika ili kukabiliana na tatizo la njaa na utapia mlo kwenye nchi za Afrika ikiwa zinataka kufikia malengo endelevu ya mwaka 2025 ya kuwa bara lililotokomeza njaa. Wataalam wanasema kwamba changamoto kubwa imekuwa ni mabadiliko ya tabia nchi ambayo imeendelea kusababisha madhara makubwa kwa bara hilo. Faizal Isa ni mdau wa taasisi zilizokuwa za kiserikali zinazopambana na mabadiliko ya tabia nchi nchini in Tanzania. swala zima la njaa la, la, la, au upungufu wa chakula au usalama wa chakula ni kweli a, tatizo hilo ni kubwa sana kwa a, Afrika kwa ndani kama nchi zenyewe, ina maana kuweka mfumo mzuri a, wa uzalishaji wenye tija na sio uzalishaji kwa ajili tu ya uh, kupata mtu yule anayetengeneza wa kwanza na kuuza kidogo kwa uh, jamii ambayo ni ya karibu nam. Ni Feizal Isa, mdau wa taasisi zisizokuwa za kiserikali zinazopambana na mabadiliko ya tabia nchi nchini Tanzania. Shirika la Umoja Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kuwa zaidi ya watu milioni sita Sudan Kusini wanakabiliwa na bala njaa. Shirika hilo linasema kwamba waliokumwa na njaa ni pamoja na watu wasio na makao na wananchi wa kawaida wanaoishi kwenye vijiji kote nchini humo. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudan James Shimanyula Manyula ametuma ripoti ifuatayo. Shirika la chakula duniani WFP linasema kuwa karibu nusu ya wananchi milioni 14 wa nchi hiyo wamekumbwa na njaa. Huyu hapa mmoja wa wananchi wawili wa Sudani wasio na makao akidokeza kwa ufupi kuhusu baa la njaa: tumekuwa tukilishwa na shirika la chakula duniani kwa muda wa miaka mitano, serikali haitulishi. Naye mwananchi mwingine ana haya ya kusema. war, is, uh, of, uh... wanaoishi hapa ni wale walioathiriwa na mapigano. Kuna upungufu wa madawa ya kututibu. Thomson Fili, msemaji rasmi wa shirika la chakula duniani, alikuwa na haya ya kusema, watu wengi tunawapa chakula hapa ni wale walioathirika kutokana na mapigano. Habari njema kwa waliokumbwa na njaa ni kwamba Umoja wa Ulaya umetoa yuro milioni 48 kwa mashirika mbalimbali ya misaada Sudani Kusini kuwanunulia chakula wenye njaa, kama anavyotueleza mwakilishi wa umoja huo mahitaji ya watu waliokumbwa na njaa ni makubwa na mahitaji hayo yatazidi kuwa makubwa katika siku zijazo. Naye msemaji rasmi wa rais Salva Kiir wa Sudani Kusini, Wik Ateng Wik, anaeleza mchango wa serikali kwa waliokumbwa na njaa. Serikali inafanya kila liwezekanalo kuwasaidia wenye njaa. Serikali pia inapambana kukabiliana na janga hili la njaa. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Mjumbe wa Marekani anayeshughulikia masuala ya Afrika Mashariki, makila James, anasema nchi yake inaendelea kutathmini kwa karibu hali inayoendelea kushuhudiwa nchini Sudan, na ikilazimika itatangaza vikwazo dhidi ya watu mbalimbali iwapo kutashuhudiwa tena machafuko dhidi ya uandamanaji. Viongozi wa kijeshi na wale waandamanaji baada hawajafikiana kuhusu mkataba wa kuunda serikali ya pamoja baada ya kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Omar Al Bashir. Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa moja dakika 35, Afrika ya kati ni saa kumi na mbili na dakika 35. Asante sana kwa kuungana kung, nasi asubuhi hii. Jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linasema limewaua wapiganaji 16 kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, eneo ambalo katika majuma kadhaa yaliyopita limeshuhudia raia zaidi ya 160 wakiuawa na wengine maelfu kukimbia nyumba zao. Mengi zaidi na mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi, Luteni Jule Shikudi, waasi hawa walishambuliwa kwenye mji wa Lendu Pitsi wakati wa operesheni maalum inayoendeshwa na jeshi la nchi hiyo dhidi ya makundi ya waasi. Shikudi amesema katika operesheni hiyo, jumla ya wapiganaji 16 waliuawa na kufanikiwa kukamata mamia ya bunduki aina ya AK47 zilizokuwa zinatumiwa na waasi hao. Shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR limeonya kuhusu mauaji ya kikabila yanayoendelea mashariki mwa nchi hiyo, kati ya Wahema na Walendu. Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa jumla ya watu milioni 4 na laki 5 wanaishi kama wakimbizi nchini mwao kutokana na machafuko. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed jana aliongoza ibada kwa kumwaga aliyekuwa mnadhimu mkuu wa jeshi la pigwa risasi na kuuawa mwishoni mwa wiki iliyopita, Jenerali uh, Seri Mekonen akitokwa uh, na machozi. Waziri Mkuu Ahmed amewataka raia wa nchi hiyo kujitenga na watu aliosema ni waovu wasiopenda mageuzi. Ripoti zinasema kwamba Jenerali Mekonen alipigwa risasi na mlinzi wake katika kile kilichoonekana mpango wa kuchukua madaraka kwa nguvu katika jimbo la Amhara. Mshukiwa wa moja hayo aliuawa kupigwa risasi siku ya Jumatatu. Wabunge wa upinzani nchini Nija wanapinga sheria mpya kuhusu uchaguzi ambayo um, hiyo ilipitishwa na bunge ya juma hili wakisema inakwenda kinyume na wigo wa demokrasia. Mwanzoni mwa juma hili wabunge wa chama tawala waliunga mkono mapendekezo ya serikali kuhusu kufanyia marekebisho sheria za uchaguzi nchini humo, lakini wabunge wa upinzani walisusia kubwa hasa linaloleta utata katika sheria hiyo mpya ni kipengele namba nane cha sheria hiyo ambacho hakimpi nafasi mpinzani, uh, mpinzani Hama Amadu kuania kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao. Sumana Sanda ni mbunge wa upinzani: kwa sababu hatukushirikishwa tangu mwanzoni mwa mchakato, hatuwezi kuwepo mwishoni, hivyo hatuwezi kwenda kuidhinisha na kuhalalisha hayo maigizo. Naibu Spika wa Bunge Iro Usani amesema siasa za kususia vikao vya bunge hazijawahi kutatua matatizo ya kijamii hata siku moja, na kwamba upinzani kwa sasa unatapatapa na kutafuta pa kutokea. Aliyekuwa mnenguaji Fatu Jalo, mwanamke mwenye umri wa miaka 23, amejitokeza na kudai kwamba alibakwa na rais wa zamani wa Gambia Yaya Jame mwaka 2015. Madai ya Jalo yamenakiliwa na mashirika ya kimataifa kutetea haki za binadamu kuonesha namna kiongozi wa zamani alivyojikiuka haki za msingi za binadamu kwa kusika katika unyanyasaji wa kimapenzi na ubakaji alipokuwa madarakani. Hata hivyo, chama chake cha APPR cha kimekanusha madai hayo na kusema kwamba kimechoshwa na madai ya mara kwa mara dhidi ya rais huyo wa zamani. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto moto na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Jijini Kampala nchini Uganda ni saa moja dakika 39. Asante sana kwa kuungana nasi. Wakati mzozo wa Marekani na Iran ukiendelea kushika kasi, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambaye yuko nchini Japan, amesema atafanya mazungumzo na Rais Donald Trump kando mkutano wa nchi za G20 kujaribu kumshawishi kumaliza za tofauti zake na Iran. Iran imeendelea kusisitiza kuwa kuanzia tarehe saba mwezi ujao itaanza kurutubisha tena urani ikizitaka nchi za Ulaya kuheshimu mkataba waliotia saini, mkataba ambao Marekani ilijitoa. Rais Macron amesema jitihada zinafanyika kuhakikisha mzozo uliopo unapatiwa suluhu kwa njia ya mazungumzo. So, kile tunachohitaji kufanya ni majadiliano. Mwenyewe nimemwagiza mshauri wangu wa masuala ya kidiplomasia kufanya mazungumzo kwenye ngazi ya mawaziri pamoja na Iran, na yataendelea na tutayatia kasi katika siku zijazo. Tutakuwa na mazungumzo na Rais Trump. Nafikiri inabidi tupate suluhu inayojenga kwa lengo la usalama wa ukanda kwa ujumla. Iwapo Marekani inachukulia Iran kama tishio, tunachukulia pia iwapo watapata umiliki wa silaha za nyuklia, lakini kwa upana zaidi, kama kuna uwezekano wa kuzuia hilo, kuna uwezekano wa kufanya mazungumzo ya kujenga kuondokana mvutano kutoka njia za kidiplomasia kuelekea njia za kijeshi. Rais wa Faransa Emmanuel Macron. Mahakama ya juu nchini Brazil imekataa ombi la kumwachilia huru rais wa zamani Luis Inasio Lula da Silva anayefungwa jela tangu mwaka 2017 kwa sababu za ufisadi alipokuwa madarakani. Hatua hii imekuja uh, baada ya kuwepo kwa mjadala kuwa jaji Sergio Moro aliyetoa hukumu dhidi ya rais huyo aliegemea upande mmoja. Mawakili wa Lula wanataka mahakama kufuta hukumu hiyo kwa sababu ya madai hayo, lakini hawajafanikiwa katika hilo na wataalam wa Umoja wa Mataifa wanaoshughulikia mazingira wanaonya kwamba watu maskini duniani ndio wanaoendelea kuathirika zaidi na mabadiliko ya hali ya hewa huku matajiri wakiepuka athari hizo. Wakiongozwa na Philip Alston, wataalam hao wanaonya kwamba iwapo jitihada za makusudi zitafanyika kuna uwezekano mkubwa jitihada za zaidi ya miaka hamsini zilizopigwa kukabiliana na umaskini na mabadiliko ya hali ya hewa duniani, jitihada hizo zikarudi nyuma, hali ikiendelea hivi, wataalam hao wanaonya kwamba watu zaidi ya milioni 120 watakuwa maskini zaidi kufikia mwaka 230. Na sasa ni wakati wakatiwa michezo na mwenzangu Ali Bilal. Mshukuru, ni kushukuru sana bingwa Victo Abuso. Bila shaka kubwa zaidi ni uh, kuendelea kwa michuano ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika ambayo inaendelea huko Misri na jana tulishuhudia mabingwa watetezi Cameroon wakishuka uwanjani na kuanza vema katika mchuano hiyo kwa kuicharaza Guinea Bissau mabao mawili kwa bila. Mchuano ambao licha ya Cameroon kuwa na misukosuko ya hapa na pale, ukizingatia ile tatizo la uh, wachezaji kudai marupurupu uh, lakini pia swala la mchezaji wao Uh, kiungo wa kati kutoshirika na michuano hiyo, lakini jana wamefanya vizuri kwa kuwacharaza Guinea Bissau uh, uh, mabao mawili kwa bila. Wanasema kwamba historia imejirudi, ukiangalia katika michuano ya mataifa bingwa bara Afrika mwaka 2017 ambapo ilikuwa ni kwa mara ya kwanza Guinea inashiriki michano hiyo, walicheza na Cameroon kama hivi hivi walivyocheza jana na kufungwa kama hivyo hivyo hivo hivo. Nasema historia kama the indomitable indomitable, so, les lions imejirudia, lakini pia jana kulikuwa na mchwano mwingine um, mchwano mwingine ilikuwa ni pamoja na Benin ambao waliwa kaba kabisa Uh, Ghana Black Stars wa Ghana ambao walikuwa wanapewa nafasi ya kushinda mchezo huo, lakini sivyo ilivyokuwa na kujikuta wametoka sare kufungana mabao mawili kwa mawili ambapo Benin walitumia fursa ya kufukuzwa uwanjani kwa mchezaji mmoja upande wa Ghana na kuweza kutumia fursa hiyo na kuweza kujiweka vizuri hadi kipenga cha mwisho, timu hizo zikatoka sare ya kufungana mabao mawili kwa mawili. Naam, nafikiri naona muda umekuwa na sana, Bilal, tutazungumza mengi zaidi, najua kesho Harambee Stars itacheza na Tanzania. Lakini pia Stars, leo kuna mchuano mwingine tutaona. Mm, asante sana mwenzangu Ali Bila. Shukrani sana. Na shirika la chakula duniani FAO linasema kwamba licha ya hatua ambazo zimeendelea kuchukuliwa na bara la Afrika kukabiliana na hali ya ukame, bado tatizo ni kubwa, linatishia ustawi wa maelfu ya raia mwenzangu Fredrik Nwaka amezungumza na Faizal Isa, mdau wa taasisi zisizokuwa serikali ambazo zinapambana na, na mabadiliko ya tabia nchi yakiwa nchini Tanzania. Swala zima la njaa au upungufu wa chakula au usalama wa chakula, ni kweli a, tatizo hilo ni kubwa sana kwa a, Afrika kwa ndani kama nchi zenyewe, ina maana kuweka mfumo mzuri a, wa uzalishaji wenye tija na sio uzalishaji kwa ajili tu ya uh, kupata mtu yule anayetengeneza wa kwanza na kuuza kidogo uh, kwa jamii ambayo ni ya karibu. Kwa hiyo tunaona uh, mifano midogo midogo, kwa mfano nchi yetu ya Tanzania, japo tunazalisha wastani kila mwaka uh, za ziada ya asilimia ishirini mpaka ishirini na tano, lakini ziada hii inakuwa changamoto kwenye usambazaji katika maeneo husika. FAO inasema kwamba bado hakujawa na sera madhubuti eh, kwa ajili ya usalama wa chakula barani Afrika. Kwa nini serikali na taasisi mbalimbali zimeshindwa kutunga sera zitakazowezesha kuwepo kwa usalama wa chakula katika mataifa ya Afrika? Aa, mambo kama mawili matatu. Moja ni uelewa mpana aa, wa masuala mazima ya chakula. Mara nyingi tunaangalia kilimo, lakini tunapoenda kuangalia usalama wa chakula tunaangalia pia na sekta nyingine ikiwemo sekta ya maji ikiwemo sekta ya viwanda biashara, lakini pia muhimu zaidi miundombinu. Kwa hiyo sera hizi lazima uh, ziwiane au ziendane na sekta nyingine. La pili kabisa ni uwekezaji uh, katika hivyo vitu uh, tunaona kabisa kwamba kwa Afrika mpango ni kufikia asilimia uh, kumi ya, ya, ya fedha hizo kat, kuwekeza katika utekelezaji wa, wa wa sera hizi. Namni sauti yake Faizala Isa, mdau wa taasisi zilizokuwa na za kiserikali zilizopambana na mabadiliko ya tabia nchi, akizungumza akiwa uh, nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu. Karibu mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na, na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya ugonjwa wa Ebola ambapo serikali ya Tanzania mkoani Kagera na wadau wengine wamechukua jukumu la kuelimisha, kujikinga na kudhibiti pindi ugonjwa huo ukitokea nchini Tanzania. Tayari ugonjwa huo umeripotiwa inchi jirani za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Mkoa wa Kagera umekaribia na nchi hizo, na kwa kuangazia hilo, utawasikia baadhi ya wadau mbalimbali mkoani Kagera wakielezea kwa kina hali ya sasa na hatua zilizochukuliwa pindi Ebola ikitokea. Mtalishaji ni mimi Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kwanza kabisa tumsikilize mkuu wa mkoa wa Kagera brigedia ya generali marco erisha Gaguti akielezea hatua zilizochukuliwa na serikali kujikinga na kudhibiti Ebola endapo itatokea. Baada ya kutoa taarifa za uwepo ugonjwa wa Ebola katika nchi jirani ya Uganda, uh, serikali kwa ujumla iitoa maelekezo kupitia wizara ya afya ya hatua za kuchukua. Ni kubwa zaidi kama mkoa tuifanya kampeni maalum kupitia vyombo vya habari, lakini kupitia ziara ambayo mimi mwenyewe niliongoza katika maeneo ya mpakani, ambayo kuna mwingiliano mkubwa, ambako hakuna vivuko rasmi kutoa elimu kwa jamii na hili likuwa ni kubwa zaidi, kwa sababu katika maisha yetu ya kila siku wananchi wetu katika maeneo mengine wanaingiliana sana wa, wananchi, wananchi jirani, la na wananchi wa nchi jirani katika swala zima la ujirani mwema. Kubwa ilikuwa ni kutoa elimu kwa kuhakikisha kwamba wananchi wanatambua e, mambo muhimu ya kuzingatia kuweza kujikinga na ugonjwa wa Ebola, lakini pia hatua za kuchukua in case wamegundua kwamba zipo, mtu ameonekana akiwa na dalili za Ebola. Nao baadhi ya wenyeji mkoani Kagera, ambapo ni mpakani mwa nchi za Uganda, wanaelezea mtazamo wao juu ya uelewa wao kuhusu Ebola. Naitwa Lina Biera, ni mkazi wa Bukoba. Ebola mii kwangu ni ugonjwa ambao unasambaa kwa njia ya hewa au kwa njia ya kugusana. Kwa upande wa tahadhari ambayo naichukua ili niweze kuepukana na huo ugonjwa usinigusi, ni kwamba ni kuepukana na kukaa karibu na mtu mwenye ugonjwa wa Ebola na kuepukana na kugusa watu kwa njia, labda unakuta mtu anakuja kusalimia, unamsalimia kwa kutumia mkono kumgusa salamu. Unajua watu wengi wa huku tunasalimia kugusa mikono. Ninaomba serikali waweze kutoa kutoa semina na sisi tuweze kujua zaidi kuhusu hilo swala. Naitwa Denise Story, mimi ni mkazi hapa hapa Mkoba, kazi yangu ni bodaboda. Naelewa kama ugonjwa na tena ni hatari kwa sisi bol, mwa, wakina boda boda, kwa sababu gani? Kama sisi boda boda tunawabeba watu maarufu wa nchini wanaotoka nje, kwa hiyo mtu anaweza kushika au naweza kupewa hela wakati yule ameugua, kwa ukakuta umeisha na wewe umefanyaje? Umeshaugua umesha, yani unasambaa kwenye mambo ya kugusana, kama jasho jasho hivi, au tukisalimiana au tukipeana kitu eh. Ndio maana tunaambukizana hivyo hivyo. siwezi kumtambua wala Sijawahi kuuona. Naitwa Nasra, ni mkazi wa Nyamkazi. Kwa upande wangu mimi, na ninavyosikia kwenye vyombo vya habari kwamba ebola ni ule ugonjwa ambao mtu anatokwa na damu sehemu zote za mwili, lakini pia ni ugonjwa ambao unatokana na mtu kula nyama ya nyani au kushika mzoga au unaambukizwa kwa njia ya hewa. Tahadhari niliyoichukua mimi ni kwamba kutokula nyama ya nyani, kutosogelea au kushika mzoga, au kutomshika mtu ambaye sielewi dalili zake, anayetokwa na damu, sijui kwamba ana ugonjwa gani. Kwa hiyo sitakiwi kumshika huyo mtu. Ah, mimi naitwa Isa Ismaila Ruhere. Ah, kuhusu ibora, ninachokielewa ni kwamba ni ugonjwa hatari. Aa, nasikia wengi wamekufa, wengine wanaumwa, ila sijawe kuona naye umwa ebola au aliyekufa kwa ebola. E, nasikia ni ugonjwa unaosababishwa na wanyama pori kama nyani na, na popo. E, sijui kuhusu dalili kwa sababu yaani sijawahi kuona mtu aliye kufa kwa Ibora au anayeumwa Ibora kwa ujumla eh. Tazani ninayoichukua ni kwamba ku, kugusana, gusana mikononi au mkiwa mnapiga stori kugusana gusana, hizo ndio dalili nimechukua. Kwa, kwa mfano sasa hivi uweze kuniseremia kwa mkono aupa mkono wangu, hapana. Naitwa Nyangoma Constantine. Nasikia mtu mwenye Ebola anakuwa anatoka na damu sehemu zote za mwili wake, anatapika, anatoka jasho mwili mzima, anaalisha kutokana na ugonjwa huu. Inatakiwa nisikusane na mtu mwenye dalili ya hivyo. Ninapomwona mtu kama huyo, natakiwa nitoe taarifa wataalamu wa afya. Kwa kweli, watu wengi hawaelewi, na wataalamu hawajaja mitaani kutuelimisha kuhusu nini ugonjwa wa Ebola na shauri serikali ifike shauri kuhusu huu ugonjwa wa Ebola. Namba wa nchi wenzangu wachukuwe tahadhari. Nasikia ugonjwa huu unaua sana, na sasa hivi upo jirani nchini Uganda. <tune> Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki, na tunaangazia juu ya hatua ya serikali ya Tanzania mkoani Kagera kukabiliana na ugonjwa Ebora, wa Ebora ulioripotiwa nchi jirani za Kongo na Uganda. Na sasa tumsikilize mganga mkuu wa mkoa wa Kagera, Dkt. Mariko Mbata, akiangazia mikakati ya kitabibu endapo Ebora itatokea Tanzania. Vifaa vya kupimia wale wahisiwa viko mipaka yote. Mtu anayeingia kwenye mipaka, hasa anayetoka drc wakisha wamgusi, hata kusalimiana, wanasalimiana kwa mbali, ili ya kukumbatiana kushikana mikono, waachane naye. Mpaka sasa hatujapata taarifa yoyote kutoka Mlusagamba, kutoka Mlongo, kutoka Kabanga, kutoka Mtukula, sehemu zote za mipaka ile ambayo wanaweza kapita, hatujapata kama kuna bwana ameingia au mwenye dalili zote. Hapana, mpaka sasa. Wakipatikana mshukiwa yoyote, tumesitengeneza matent ambayo tunaita isolation send, anawekwa pale tayari kwa kuja kuchukua vipimo. Vipimo hivyo kichukuliwa sembo, inaenda Dar es Salaam. Najua ugonjwa hizi wananchi wakisikia homa, kichwa kinauma, alafu inaweza ya misuli na, na, na viungu kwa ujumla ni dalili yote mafua kwa kushika mkono, asifanye hivyo. Sasa baada ya hapo aende kutoa taarifa kule kwenye vituo vya kutolea huduma zilivyo karibu. Aendelea kutusema kwamba watu waepuke kula mizoga kufa, anatembeza nyama, wewe nyama imetoka nini, asi wasile, wasile nyani kwa sababu imeonekana kwamba ule ugonjwa unaanzia kule. Na vile vile, kama mtu amekufa, hata kama ni ndugu yako u, ulikuwa hujui na umegundua ume, dalili hizi sasa amekufa basi, hadi maiti wasishike na wala wasioshe, waachie wataalamu wa afya, ndio wanajua, watakuja na nguo wamevaa, watakuja namna ya kuzika au kuosha. Naye Bwana Roti Biagira ni mratibu wa chama cha msalaba mwekundu mkoani Kagera, anabainisha mikakati ya huduma za kibinadamu endapo Ebora itatokea Tanzania. Uh, Red Cross responsibility yetu kubwa ni kuhakikisha tunaisaidia serikali, lakini tunasaidia jamii zaidi katika mwamvuli wa ubinadamu, kukabiliana, kujikinga na kujiandaa na maafa ambayo yanaweza katokea, na ya, ya, na kupunguza madhara makubwa ambayo yanaweza kama tulikuwa na maandalizi. Tumepata taarifa hizi kwa kutokea wasemaji wa serikali kubwa, kutokea Wizara ya Afya usai wa jamii. Kuna vikao ambavyo vinaendelea vya kuhakikisha resources za kuweza kurespond in case hili tatizo litatokea. Kuna mipango inaendelea kuhakikisha uh, angarau kuna kuzuia hili swala lisitokee ambavyo sisi tunafanya kazi sana sisi, na borders na security borders na mwingiliano wa namna hiyo. Kwa hiyo sisi kama wadau tunafanya kazi na serikali kuhakikisha kwamba watu, taarifa za ibora wanazipata, ya namna ya ibora inavyosambazwa, namna ya kujikinga na kufanya maandalizi katika vituo vya kutolea huduma, viweze kuwa na resources sahihi ya kuweza kuwasaidia watu hawa in case watatokea. Kwa hiyo sisi Red Cross pia tunayo majukumu kubwa, kisha watu wetu wanafahamu hili swala na wanajikinga, na in case kama wataona dalili waweze kukimbilia katika vituo vya kutolea msikilizaji na hadi hapo ndo tumefikia tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, tukiangazia juu ya ugonjwa wa Ebola, ambapo serikali ya Tanzania mkoani Kagera na wadau wengine wamechukua jukumu la kuelimisha, kujikinga na kudhibiti pindi ugonjwa huo ukitokea nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Nam, asante sana bila Rubavu kwa makala hayo ya Afrika Mashariki na kutufahamisha uh, kwa kina kuhusu ugonjwa hatari wa Ebola ambao umeendelea kusababisha watu kupoteza maisha kule mashariki mwa DRC lakini pia hivi karibuni katika wilaya ya Kasese kule uh, nchini Uganda. Bila shaka kila mmoja anastahili kujihadhari zaidi na ugonjwa huu hatari wa Ebola. Naam, asante sana kwa muda wako msikilizaji. Kumbuka kwamba matangazo mengine kwa lugha Kiswahili ya Kiswahili yatakuja kwako itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo asubuhi hii ni Emmanuel Mbando, lakini msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Mimi ni Victor Abuso na kutakia asubuhi njema, kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. Jagala like ketchup kwa chips I I I love love love The The way way you you eh, eh, eh, eh. eh, eh, eh, eh. eh, eh, eh, eh. And then your smiling smiling movement e -e -e -e. Namna hiyo, msikilizaji, ni kibao chips na ketchup kutoka kwa mwanamuziki Vinka kutoka kule nchini Uganda akimaliza hivyo. Asubuhi ya leo kumekuwa matangazo mengine kwa Kiswahili, takuja kwa saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini pari kusikiliza matangazo mengine. Asante sana, kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam.