Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii Alhamisi 27 mwezi wa Juni mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake mbunge wa Kenya aliyetoa matamshi ya chochezi dhidi ya wafanyabiashara wa kigeni jijini Nairobi kufikishwa mahakamani. Wanasiasa mkungu upinzani nchini Sudan, Sadiq al-Mahdi akataa maandamano dhidi ya wanajeshi. Na wanasiasa wa chama cha Democratic nchini Marekani wachuana kwenye mjadala wa televisheni kutafuta tiketi ya kuwania urais mwaka 2020 na asante kwa kuungana nasi asubuhi hii. Matangazo hayo unayapata pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, anza na namba kujumlisha. Matamshi ya mbunge Charles Jagua maarufu kama Jaguar kuwataka wafanyabiashara raia wa kigeni kufukuzwa kwenye masoko ya Nairobi kwa msingi wananyanyasa wana wenyeji, linazidi kuibua joto kubwa nchini humo. Mbunge huyo alikamatwa jana, anatarajia kufikishwa mahakamani hivi leo. Na wabunge nchini Kenya wamekuwa wakijadiliana na matamshi ya mbunge huyo huku wengine wakionekana kutofautiana naye. Mengi zaidi na mwandishi wetu Carol Korir akiwa Nairobi. Ukiangalia masoko zetu wa Tanzania na wa Uganda wamechukua biashara zetu. Sasa sisi tumesema enough is enough. Ndio matamshi ya mbunge wa Starehe Charles Njagwa ambayo yameibua mihemko ndani na hata nje haswa katika bunge la taifa jirani la Tanzania. Ma, mbunge wa Putere Tindi Mwale na Babu Owino waliokuwa kwenye ziara kwa soko ya Kikomba alikufoka Njagwa, wanasimamia suala hilo lingetatuliwa vinginevyo, ila wanachopinga ni bunge la Tanzania kujadili suala hilo kwa kutoa matuzi kwa wabunge wa You cannot treat a wrong with another wrong. Jagu alifanya mistake kuongea hivyo na pia tena DC hawezi mshika hiyo pia ni another mistake. Nataka kueleza bunge la Tanzania lisitumie mambo kama upumbavu ama sijui mbunge wa Kenya ni mjinga. Hakuna kwa hii bunge yetu hakuna mtu mjinga. Mjadala huo pia ukajipenyeza kwenye kikao cha bunge la Kenya ambapo kiongozi wa wengi Adan Dwale hakupepesa macho kusema sharti wa Kenya kutetewa panapoonekana dhulma. Our chicken was banned in Tanzania. Our cows were Wafanyibiashara wa Kenya pia kwenye soko la Kikomba waliafiki mazingira ya biashara ilikuwa kwa tu biashara, ina mtihani mkubwa kwetu, biashara imeharibika kabisa. Sasa kastoma anakuja kwako halafu anatoka, unamwona ile saidi ingine amenunua na ameenda. Na watanzania walio kwenye soko hilo pia wakatuelezea kuwa walishirikiana vyema na wenyeji ila hawakuhisi kutishika na matamshi ya mbunge huyo. A ha, maneno hayana maana kwetu, kwa sababu hao ni mambo yao ya siasa hayo ayoa Tukisalia kule nchini Kenya, mahakama imezuia mradi wa ujenzi wa kiwanda kikubwa cha mkaa wa mawe mjini Lamu, pwani ya nchi hiyo, kwa sababu za athari ya mazingira. Kiwanda hicho kingekuwa cha kwanza na cha kipekee Afrika Mashariki kuzalisha umeme nchini humo, lakini wanaharakati wa mazingira wamekwenda mahakamani kupinga ujenzi wake. Majaji wamesema kwamba serikali ya Kenya kabla ya kuamua kuendeleza mradi huo haikufanya utafiti wa kutosha kuhusu madhara ya kiuchumi na kiafya na uharibifu wa mazingira ambao ungetokea. Mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Sudan, Sadik Al Mahdi, hapo jana amekataa wito wa kufanyika kwa maandamano ya nchi nzima kupinga wanajeshi kuongoza nchi hiyo. Matamshi yake yanakuja wakati huu kukiwa na mvutano kati ya baraza la kijeshi na viongozi wa waandamanaji kuhusu muundo wa baraza hili la mpito litakaloshiriki ucha, kuandaa uchaguzi. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumzia kauli ya Al Mahdi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Almahadi kuzungumzia kwamba yeye yuko tayari hayuko tayari kushiriki na wale e, ni kujionyesha wazi kwamba yuko kwenye tapo gani katika yale matapo mawili. Kwa hiyo hili haliwezi kuwa na athari sana, kwa sababu tangu mwanzoni Almahadi alikuwa haungi mkono maandamano, alikuwa anajaribu kutafuta e, kutafuta mahusiano mazuri na jeshi lilipokuwa, ili yeye atengeneze nafasi yake katika serikali inayokuja kutaka kuundwa kwa hiyo hili haliwezi kuathiri chochote katika wananchi ambao wameamua kwamba serikali e, jeshi likabidhi serikali kwa mikononi mikononi mwa wananchi ndio waiendeshe. Muungano wa viongozi wa waandamanaji umetisha maandamano ya nchi nzima tarehe thelathini mwezi huu kushinikiza wanajeshi kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia RFI Bunia 90.2 FM Jijini Nairobi ni saa moja dakika 35 tano. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Watu sita wamefikishwa mahakamani kwenye mji mkuu wa Ethiopia, Adisababa, na kushtakiwa kwa makosa ya ugaidi kuhusiana na jaribio la mapinduzi ya serikali ya jimbo la Amhara. Washukiwa wanakuwa wa, wa, wa, wa, wa, wa, watu wa kwanza kufikishwa mahakamani tangu kushuhudiwa kwa machafuko ya siku ya Jumamosi iliyopita ambapo mnadhimu mkuu wa jeshi Jenerali Sere Makonen na watu wengine wanne waliuawa. Hatua hii inatoa picha gani? Abasi Mwalimu ni mchambuzi wa siasa na diplomasia anazungumzia suala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Tufahamu. Katika Ethiopia kuna makabila makubwa haya ma, ma, matatu. Kuna Watigri wa Oromo na Wamara hawa, kwa, kwa kiasi fulani wamekuwa na changamoto hii ma, kwa maana ya kabila lipi lishike mamlaka ama madaraka ya kuongoza nchi. Kwa hiyo hatua hii ya serikali kuwafikisha hawa mahakamani ni hatua njema ya kuelekea kujenga, kuijenga Ethiopia moja. Katika vurugu za mwishoni mwa juma lilopita, kinara aliyetuhumiwa kuandaa jaribio hilo brigedia jenerali Asamniu Sige naye aliuawa na vyombo vya usalama. Watu kumi na sita wameuawa nchini Madagaska baada ya kusukumana wakiwa katika uwanja wa taifa hapo jana kushuhudia maadhimisho ya sikukuu ya kukumbuka uhuru wa taifa hilo. Miongoni mwa watu waliopoteza maisha ni watoto watatu, na wengine wamejeruhiwa. Walioshuhudia wanasema kwamba baada ya sherehe hizo kumalizika, maafisa wa usalama walifungua lango la kuondoka uwanjani, na kutokana na ukubwa wa watu, watu wakakanyagana wakati wakitoka uwanjani. Viongozi wa upinzani nchini Mauritania wanazituhumu mamlaka nchini humo kwa kujaribu kuwatisha wananchi, wakati huu wanajeshi wakipelekwa kwenye mji mkuu wa nchi hiyo uh, na kota kwa huduma ya internet kuzimwa, siku chache baada ya mgombea wa chama tawala kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa juma lililopita. Upinzani umekataa kutambua matokeo yaliyompa ushindi Mohamed Ould Ghazouani, wakisema mgombea huyo alisaidia, alisaidiwa na tume ya uchaguzi kushinda tuma ambazo zimetupiliwa mbali na msemaji wa Guzani. Hata hivyo, mgombea aliyetangazwa mshindi katika uchaguzi huo ameendelea kusisitiza kwamba uchaguzi ulikuwa huru na haki. Tumefanya uchaguzi ulio huru na haki ambapo kila mtu ametekeleza haki yake ya msingi. Sasa uchaguzi umekwisha, kura imeongea. Kinachobaki ni kwamba Mauritania iko juu ya sisi sote, hiwo upande wa walioshindwa au walioshinda, sote tunautaka utulivu wa Mauritania. Ukweli ndio utaushinda. Hata walioshindwa wanakubaliana na mimi kwamba kila mtu anataka utulivu. Muhamed Ould Ghazouani aliyeshinda uchaguzi kule nchini Mauritania. Mataifa ya Afrika yameungana na mataifa mengine kupinga hatua ya Marekani kuendelea kuwa na uamuzi na usemi mkubwa kuhusu uteuzi wa majaji wa mahakama ya shirika la biashara duniani who uh, Uh, WTO kumradhi. Kati ya mataifa 163 wanachama wa shirika hilo, mataifa 114 yameungana kuonyesha upinzani kwa Marekani. Marekani yanazuia uteuzi wa majaji wa mahakama hiyo kwa kile inachosema kwamba mahakama hiyo imekuwa ikifanya maamuzi ambayo yanaionea Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na Afrika Mashariki ni saa 1 dakika 39, Afrika Kati ni saa 12 na dakika 39. Asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii. Mbio za kuania uteuzi wa kupeperusha bendera ya chama cha Democratic katika uchaguzi wa mwakani nchini Marekani zimeshika kasi ambapo wagombea kumi kati ya ishirini wameshindana katika mdahalo wa televisheni mengi zaidi. Na mwandishi wetu Ali Bilali, wagombea kumi kati ya ishirini wamechuana usiku wa kuamkia leo katika mdahalo wa televisheni ambao litazamwa na mamilioni ya raia wa Marekani ambao watapima ikiwa wagombea hao wanastahili. Wachambuzi wa masuala ya siasa nchini Marekani wanasema mwanamama Elizabeth Warren alifanikiwa pakubwa katika mdahalo wa hivi leo, ambapo alijaribu kuzungumzia namna atakavyobadili sera za nchi hiyo kuhusu mambo ya nje na maswala ya wahamiaji. Katika mdahalo huu, wagombea karibu wote walijikita katika masuala ya msingi, huku jina la rais wa Marekani Donald Trump likitajwa mara chache zaidi ukilinganisha na midahalo ya mwaka elfu mbili kumi na sita. Mjumbe wa Marekani kuhusu mzozo wa Palestina na Israel, Jared Kushna, amesema Wapalestina bado wana nafasi ya kushiriki kwenye mikutano ya amani. Hata hivyo Kushna amelaani kitendo cha viongozi wa Palestina ambao wamekataa msaada wa kifedha wa dola bilioni 50 kuwasaidia raia wake. Marekani ilikuwa imeandaa kongamano la siku mbili la amani kati ya Israel na Palestina lilofanyika jijini Manama nchini Bahrain, lakini eh, mkutano huo ama kongamano hilo lilisusiwa na viongozi wa Palestina. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Cheka Andrej Babis ameponea, ameponea chupuchupu kuhusu mswada wa kukosa imani naye bungeni wakati huu anapokabiliwa na madai ya ufisadi. Licha ya kusalibika Babis ambaye ni bilionea anaendelea kupata shinikizo za kujiuzulu kwa kuwa na masilahi binafsi katika shughuli zake za kibiashara katika Umoja wa Ulaya. Babis ambaye ana umri wa miaka 64 anamiliki kampuni mbalimbali, lakini pia vyombo vya habari. Na muda mfupi ujao, mwenzangu Ali Bilal atakuwa hapa kuletea habari za michezo, bila shaka ni michuano ya kuania taji la Afrika. Jana kukuwa na mchuano kati ya DRC na Misri, sijui mambo alikuwa vipi, lakini naona Al Bilal anaingia hapa kutupasha mengi zaidi. Naam, karibu. Naam, ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso. Kama alivyotanguliza hapo awali, ni kwamba michuano ya mataifa bingwa ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika imeendelea kutimua vumbi hapo jana. Uh, wenyeji Misri wamefanya vema uh, licha ya kwamba ndio hivyo, haikuwa rahisi kwa kuishinda jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mabao mawili kwa bilanam na kweli sasa hivi wako mguu mmoja nje, mguu mmoja ndani, inabidi wafanye kila jitihada kuhakikisha kwamba mechi ambayo imesalia wawezi kuwashinda um, wawezi kushinda mechi hiyo na ya taifa Zimbabwe, jambo ambalo halitokuwa rahisi kwao. Lakini pia jana Zimbabwe hao hao walitoka sara kufungana bao moja kwa moja na Uganda, wakati Nigeria wao wakishinda Guinea bao moja kwa bila ehe. Na hivi leo tunatarajia kushuhudia mtanangi baina ya Madagaskar ambao watajitupa uwanjani kumenyana na Burundi. Senegal wao watacheza na Algeria lakini Tanzania wao watacheza na Kenya. Uh, mchezaji wa timu ya kimataifa ya Senegal Sadio Mane ambaye hakuwepo katika mechi ya kwanza sasa atashiriki katika mchezo wa leo. Lakini pia mchezaji mwingine ambaye hakuwepo katika mchezo wa kwanza ni Fode Kuita ambaye aliuzungumzia mtanange huo Anasema Algeria ni timu kubwa barani Afrika, wana wachezaji wazuri, wanafahamu hilo tuna, tunajiandaa, tunafahamu kwamba haitokuwa rahisi, lakini tupo tayari kwa mpambano. Itakuwa fursa kwetu kuweka viungo vyote muhimu ili kuhakikisha kwamba tunashinda mechi hiyo. Ni mchezaji huyo Fode Koita kutoka uh, timu ya taifa ya Senegal. Na asante sana mwenzangu Ali Bilal, shukran sana. Na watu sita wamefikishwa mahakamani kwenye mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa na kushtakiwa kwa makosa ya ugaidi kuhusiana na jaribio la mapinduzi ya serikali ya jimbo la Amhara mwishoni mwa wiki iliyopita. Mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na basi mwalimu mchambuzi wa masuala ya siasa na diplomasia akiwa Dar es Salaam. Tukio lenyewe linaashiria kuna changamoto katika nchi ya Ethiopia, kwa maana ya changamoto hasa zinapelekea namna hivi jamii zinavyohusiana kuelekea kwenye kukamata mhimili mkuu wa dola, kwa sababu tufahamu katika Ethiopia kuna makabila makubwa haya ma, ma, matatu. Kuna Watigri wa Oromo na Waamhara. Hawa kwa, kwa kiasi fulani wamekuwa na changamoto hii, kwa maana ya kabila lipi lishike mamlaka ama madaraka ya kuongoza nchi. Kwa hiyo hatua hii ya serikali kuwafikisha hawa mahakamani ni hatua njema ya kuelekea kujenga kuijenga Ethiopia moja, lakini mimi ninafikiri zaidi kunatakiwa kufanyike maridhiano ya kitaifa ili kuweza kulimaliza ama kumaliza mzozo huu ambao una, unaelekea kuitafuna nchi ya, ya Ethiopia kwa njia ya amani. Unadhani uh, hatua hii na kwa ujumla zinazochukuliwa na serikali ya Ethiopia zinaweza kuirejesha nchi katika udhibiti, kwa maana serikali kuwa na udhibiti na uongozi wa nchi? Bado mengi yanatakiwa kufanyika, ila kuwafikisha kuafikisha mahakamani linaweza nikawa la kwanza, lakini eh, bado pia kuangalia kurekebisha muundo wenyewe wa kitaasisi, kwa maana ya huenda hata kuitazama upya muundo ya na wa taasisi ya vyombo vya ulinzi na usalama wa Ethiopia. Inaweza likawa la pili, kuhakikisha kwamba wanakuwa na taasisi imara ambayo haiwezi sasa kuwa na watu ambao wanaweza wana, wakawa wanakengeuka wana na kukosa weledi na uzalendo, wa labda kujaribu kupindwa nchi. Kwa hiyo nafikiri la pili, kuhakikisha kwamba wanarekebisha mfumo wa kimuundo muundo na mfumo wa taasisi hiyo za ulinzi za usalama zote katika nchi ya Ethiopia nafikiri inawezekana ikasaidia hivi. Ah, basi mwalimu, wengi wanaona pia kwamba mabadiliko kwa ambayo yamekuwa yakifanywa na waziri mkuu Abiy Ahmedi yamepelekea haya yote tunayoshuhudia. Kwa mtazamo wako una maoni gani? Ni kweli inawezekana ikawa ni, ni miongoni mwa sababu kama nilivyokusha kueleza awali kwa maana ya kwamba changamoto kubwa ya, ya Ethiopia inayotokea ni jamii hizi kubwa ambazo zimekuwa ziki zikionekana ku, ku, kugombea ama kushika mihimili ya madaraka, kwa maana Watigiri, wa Oromo na Wamara. Kwa hiyo ni huenda changamoto ikawa ni hizi ambazo zinapelekea sasa. Kwa hiyo ni, ni wazi kwamba kama wanavyosema wengi, ikawa sababu ni hizo. Kutokana na mabadiliko, inawezekana labda kuna baadhi ya jamii ambazo zinaona labda zina sasa zinaelekea kuondolewa ama kutengwa katika eh, mihimili ule, kwa maana kushikilia keki ya taifa. Kwa hiyo ndio maana sasahivi zinakengeuka. Nam ni uchambuzi wake Abas Mwalimu, mchambuzi wa siasa na diplomasia, anazungumza akiwa Dar es salam nchini Tanzania. Sasa na wakati wa makala siha njema, na Stephen Mumbi, msikilizaji, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, zaidi ya wasichana na wanawake milioni 4 duniani kote wanaishi na ugonjwa wa fistula, huku wanawake elfu hamsini mpaka laki moja wakipata ugonjwa huo kila mwaka. Ugonjwa wa fistula unaelezwa kuwaathiri zaidi wanawake wenye umri kati ya miaka 22 hadi 24 katika nchi za Afrika Mashariki. Na kusalimu msikilizaji, jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya siha njema, tunaangazia ugonjwa wa fistula. Ugonjwa huu wa fistula unaelezwa kuripotiwa zaidi katika bara la Afrika na Asia ya Kusini, ambapo katika nchi za Afrika Mashariki inaonyesha kuwa ugonjwa huu unawaathiri zaidi wanawake wanaojifungua wakiwa na umri mdogo katika maeneo ya vijijini. Je, ugonjwa wa fistula ni ugonjwa wa aina gani? Nimezungumza na Profesa Siril Masawe, mwadhiri wa chuo kikuu cha afya na sayansi shirikishi Muhimbili MUHAS, ambaye pia ni daktari bingwa wa magonjwa ya wanawake nchini Tanzania. Kuna tundu kati ya uh, kibofu cha mkojo ambalo linasababisha mkojo kutoka wenyewe tu bila mhusika kujielewa, mkoja unatoka tu. Ah, hilo tundu, kwa kwa kawaida, n hilo tundu kwa kawaida limesababishwa na uzazi ambao ulikuwa na matatizo. Yani wakati mama anajifungua ule wanasema kwamba ni uchungu pingamizi, yani ni Kiingereza wanasema obstructed labor, kwamba ule e mtoto hakuweza ku, ha, ha, kupita kwa namna ambavyo ilitakiwa, ilikuwa na na na shida Ae, dalili yake ni kwamba mkojo unatoka tu bila mwenyewe bila mama kujielewa, pia hasa zaidi mama ambapo anajifungua na uchungu wake una unakuwa wa matatizo. Unajua mama uchungu akipatwa na uchungu kwa kawaida tunategemea uchungu utaendelea, alafu baadaye mtoto atazaliwa kwa hali ya usalama, mtoto anakuwa salama na ma, na mama yake anakuwa salama. Uh, uchungu pinganizi kwamba yule mtoto kwa kawaida alikuwa mkubwa zaidi kuliko ambazo njia ya mama ingeruhusu mtoto huyo kupita, au uh, labda huyo mtoto alikuwa amekaa Uh, kwa namna ambayo sio ya ile ya kawaida ya, ya noma. Ugonjwa huu unaelezwa kuwa zaidi barani Afrika hasa katika nchi zinazoendelea. Ni kwa nini nchi hasa zinazoendelea? Katika nchi zinavyoendelea ndio kuna upungufu wa hawa wakunga ambao ni wataalam, wanaelewa namna ya kumchunguza mama ambaye ni mja mzito. Kwa hiyo mama anaanza uchungu, anakuwa hana Provaida ambaye anaweza akammonita vizuri na kuhakikisha kwamba kwamba uchungu unakuwa salama na mama anajifungua salama. Kwa uzoefu wako katika nchi hizi za Afrika Mashariki, hali unaionaje? Ni kwamba hilo tatizo bado lipo kwa kiwango kikubwa ambacho ambayo, inamaanisha ina kwamba bado wakati wa, wa mama wakiwa wajawazito wanapoenda kwenye uchungu kwa kweli hawapati ile nafasi ya kuwa attended na skilled health personnel, ambaye ya ndiye anayemwezesha kumonita uchungu wake vizuri na kuhakikisha kwamba anajifungua salama. Kwa hiyo hilo tatizo bado lipo. Profesa Masawe, ugonjwa huu matibabu yake yakoje? Matibabu yake ni upasuaji ni ambao unalenga kuli funga hilo tundu ambalo lilitokea. La muhimu ni kwamba uh, mama mwenye tatizo la namna hiyo aende kwenye hospitali ambayo ina ma specialist ambao wanaweza kumfanyia assessment kuhusu hilo tundu na kujaribu kupangilia namna linavyoweza likafanyiwa upasuaji na kulifunga hilo tundu. Msikilizaji, matibabu ya fistula hutolewa bure katika hospitali ya CCBRT iliyopo jijini Dar es Salam nchini Tanzania, hospitali ya taifa ya Muhimbili pamoja na hospitali ya rufaa ya Bugando iliyopo jijini Mwanza. Brenda Msangi ni mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya CCBRT. Anazungumzia mwitikio wa wagonjwa kwenda kupata matibabu katika hospitali hiyo. Kuna mwitikio mkubwa, lakini kumekuwa na jitihada nyingi sana ambazo zimeweza sasa kutuwezesha sisi kupata wagonjwa au kusema kuwawezesha wagonjwa waweze kupata huduma. Na hizo jitihada ni pamoja na kutoa elimu, kwa sababu kwanza watu walikuwa hawaelewi ni tatizo, lakini jambo la pili ilikuwa ni kutoa vikwazo, maanake tulivyofanya savei kuona kwa nini hawa wakina mama hawaji kupata huduma, kulikuwa kuna vikwazo ambavyo vilikuwa vimejitokeza. Kikwazo cha kwanza kilikuwa ni gharama, cha pili kilikuwa ni gharama za usafiri. Maanake kuna vituo vichache hapa Tanzania ambavyo vinatoa matibabu takriban kama sita. Kwa hivyo, huyu mama huku alipo kijijini, mpaka aweze kufikia kituo ambacho kinatoa matibabu, alikuwa anapata gharama nyingi sana ambazo zinatokana na usafiri. Kikwazo kingine kilikuwa ni uh, huduma ya malazi na huduma ya chakula akifika hospitali, kwa maana akienda hospitali anakaa takriban wiki tatu au mpaka nne. Wagonjwa hasa wa fistula, kwa mfano, katika nchi ya Tanzania, wengi wao wanatoka katika mikoa gani? Wagonjwa wengi tunaopata um, ni kutoka Rukwa lakini vile vile kutoka Lindi na Mtwara, hata Mbeya na Katavi. Sababu kuu ya haya maeneo ni kwamba bado kuna jitihada ambazo zinafanyika kuweza kuboresha uh, huduma za, za maa, wakina mama ili waweze kujifungua salama. Zipi unaziona ni changamoto katika utoaji matibabu kwa wagonjwa hawa wa fistula kwa sasa, wakina mama hawa wanatoka kwenye mazingira magumu. Wakati huu ndio tuna wafadhili ambao wanatuwezesha sisi, lakini hawa wafadhili watakuwepo mpaka lini? Kwa hiyo lazima kuwe kuna mpango mkakati ambao unahusisha wadau wakubwa ambao ni wizara ya afya, jinsi gani tutawezesha kufanya kazi kwa pamoja ili kuhakikisha kwamba wakinamama hawa wanaendelea kupata huduma bila kugharamia. <tumpe> baadhi ya wagonjwa wa fistula katika hospitali hiyo wanazungumzia namna walivyoanza kuugua na hali zao mpaka hivi sasa. miaka kumi na tisa walinipa mimba nyumbani Mpanda, nikauma uchungu, nikaenda pale hospitali, nikazaa mtoto alikuwa amefariki. niliporudi nyumbani n iinanii maji atakata yatataa kukata ila nimepata matibabu, so sasa hivi naendelea vizuri. Natokea Kigoma kijiji cha Sigunga. Kipindi nimebeba mimba, ikafika wakati wa uchungu, nimekaa na uchungu siku tatu, nikawa nimeenda kituo cha afya, nilizoenda hospitali. Nilifika kule maanake kiumbe mimi kilikuwa kishafia tumboni. Nilifika kule si uchungu tena, nikabidi aniongezee dilipo ya uchungu, wala sikuwa nasikia uchungu. Bahati nzuri Dokta Mkundo alikuwa anaingia odini, akanikuta akaniambia, mtu mpelekeni fieta. Nilienda fieta kule, fieta sikukawia, namshukuru Mungu nikiwa nimerudi salama. Tukakaa odini siku tatu, siku ya nne wakawa ameniambia nikatolewe nyuzi nyuzi zile nikaenda kutolewa, siku ya kwanza ya pili, yaani siku ya tatu yake naenda kutolewa nyuzi zile, nikawa nimeona dalili za fistula hiyo. Ikabidi nimwelezee nesi. Nesi tumeendelea namnaye pale sasa, mii nilikuwa na hali mbaya sana, ikabidi waseme hapana, kubidi tuku, tukuandikie barua uende hospitali zingine, pasi tumeshindwa Kigoma. Hapo ikabidi wanilete, wanilete Kabanga. Kabanga hapo ikashindikana, akanipeleka Bugando. Bugando ikashindikana, ndo akanileta hapa CCBRT. Nikamshukuru Mungu, amenishughulikia nimepona. Theodora Masako ni muuguzi katika hospitali ya CCBRT anazungumzia hali zao mara anapowapokea wagonjwa wa fistula. Wengi wao wanapofika hapa, kwanza wanakuwa hawaelewi kilichosababisha fistula ni kitu gani. Kwa unakuta wengine wanakuwa na imani tofauti kwamba labda amechawiwa, labda nini, ila wanapofika hapa kitendo cha kuwa pamoja na kupata stori za pamoja na kupata mafunzo mbalimbali inamsaidia kuona aha, kumbe tatizo hili sio kulogwa, ni matatizo yamepatikana yani, kwa njia ya uchungu, na mara nyingi ni uchungu pingamizi uliomchukua mama muda mrefu na ndo ukamletea madhara ya namna hiyo. Msikilizaji, ndiyo nafungisha jamvi la makala haya ya siha njema. Shukurani za dhati zimwendee Profesa Cyril Masawe, mwadhiri wa chuo kikuu cha afya na sayansi shirikishi Muhimbili MUHAS, Brenda Msangi, mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya CCBRT na muuguzi Teodora Masako kutoka hospitali hiyo ya CCBRT. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika juma lijalo katika makala nyingine ya siha njema. Kwa heri. Nam, asante sana mwenzangu Stephen Mumbi kwa kutuletea makala hayo ya siha njema na msikilizaji, tunaachia hapo kwa sasa, lakini usikose kopo mjarasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo asubuhi hii ni Emmanuel Mbando, fundi msimamizi wa meezo haya ni Emmanuel Makundi. Mimi ni Victo Buso na naotakia asubuhi njema. Asante sana. s akimshirikisha Patoranking na kibao Jericho uh, nitoka kule nchini Nigeria. Kimaliza hivi kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao tuta kupelekwa kule jini jinifari kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa 2:30 saa za Afrika Mashariki.