Na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Mtu mmoja athibitika kuambukizwa ugonjwa wa Ebola mjini Goma Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mara ya kwanza wanaharakati nchini Gabon waelezea wasiwasi wao kuhusu hatma ya wafuasi wa muungano wa mashirika ya wafanyakazi nchini humo. Watu sita wauawa katika shambulizi la maroketi mjini alipo nchini Siria. Karibu katika nguo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu Julai 15 mwaka 2019. Tukio la kwanza la mtu aliyeambukizwa maradhi ya ebola limethibitishwa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa hii imetolewa jana Jumapili na viongozi wa wizara ya afya nchini DRC. Mgonjwa huyo kwa sasa yupo chini ya uangalizi mkali na inaelezwa kuwa alikuwa akitokea mjini Butembo, mji wa pili wa jimbo la Kivu Kaskazini. Mkurugenzi mkuu wa taasisi ya taifa ya utafiti wa masuala ya afya anasema mtu huyo alikuja Goma akitokea Butembo akiwa tayari ni mgonjwa. Huyu ni mchungaji kutoka Butembo, alikuja Goma akiwa tayari mgonjwa. Kwa sasa yuko kwenye kituo cha matibabu cha Ebola, kituo cha kutengwa. Katika kundi la watu walioambatana nao, hatuna tukio lolote linaloonyesha dalili, lakini kuna uhakika kuwa alikuwa na mawasiliano ya karibu na wachungaji wenzie. Hivyo tunapaswa kutoa tiba ya chanjo kwa watu wote. Tunapaswa kuchukua hatua madhubuti kwa sababu Goma ni kitovu cha biashara, kwa kuwa ndege za kimataifa ambazo hutua Goma kila wakati, kuna ukaribu na Rwanda, kila wakati kuna ndege zinazotoka Goma kuelekea Kinshasa. kuna hatari kubwa kwa kuenea kwa ugonjwa huu katika miji mikubwa kama vile Kinshasa. Ni sauti yake Jean Jacques Muyembe, daktari na mkurugenzi mkuu wa taasisi ya taifa ya utafiti wa masuala ya afya. Kwa mujibu wa takwimu za Wizara ya Afya nchini DRC, hadi kufikia Jumamosi Julai 13 watu 1655 tayari wamepoteza maisha, 694 walipona na laki moja, elfu sitini, miambili, thelathini na tisa walipatiwa chanjo dhidi ya virusi vya Ebola tangu Agosti elfu mbili kumi na nane. Nchini Kenya, watumiaji wa vyombo vya moto kuanzia leo Jumatatu watalipia gharama zaidi ya mafuta kufuatia ongezeko lililotangazwa jana Jumapili na Kamisheni ya Udhibiti wa Nishati na Petroli nchini Kenya. Katika ongezeko la hivi karibuni, lita ya petroli, diesel na mafuta ya taa imeongezeka kwa kiasi cha shilingi 0.29, 0.88 na 2.31 hususan katika jiji kuu la Nairobi. Hii inamaanisha kwamba lita ya petroli jijini Nairobi itauzwa kwa shilingi 115.39, dizeli diseli shilingi mia moja na tatu nukta nane nane, wakati mafuta ya taa yatauzwa shilingi mia moja na moja nukta tisa saba. Mtu mmoja ameuawa kwa kushatuliwa risasi na mwanajeshi wa Sudan katika mji wa kusini magharibi, wakati huu wananchi wenye hasira wakiandamana dhidi ya jeshi hilo la tahadhari. Mashuhuda na madaktari wamethibitisha mkasa huo umetokea katika mji wa Elso jimboni Sinar wakati wakazi, wakazi wakiandamana kukipinga kitengo hicho, ambapo shuhuda alieleza wakazi wamejitokeza nje ya ofisi za idara ya usalama wa taifa kutaka askari yaliyohusika kuondolewa mjini humo. Wakili Martin Oloni, mchambuzi wa siasa, anaangazia hali ya mambo nchini Sudan akiwa Nairobi nchini Kenya. kikirica ya kwamba kumepatikana mazungumzo ama makubaliano kati ya waandamanaji na uh, majenerali wa kijeshi uh, amani haitapatikana tu kwa njia ya rahisi hivyo. Kwa hivyo tunachokiangazia pale Sudan ni kwamba itam, itachukua muda, itachukua muda kidogo huku wakitafuta hali ya utulivu na hali ya usalama. Uh, lakini hapa na pale kutakuwa na baadhi ba ya utovu wa nidhamu kutoka kwa wanajeshi na labda hata kutoka kwa waandamanaji, na huenda ma maisha yakapotezwa kama jinsi tulivyoona yanapotezwa. Kwa hivyo ni jambo la kuhofia, lakini pia la kusema ya kwamba uh, baada ya muda si muda nafikiri kutakuwa na hadi tulivu. Ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Burundi wamekosoa na kulaani vikali hatua ya mkuu wa kundi la vijana wa chama tawala nchini Burundi maarufu kama Imbonerakure Eric Nshimirimana kuteuliwa kwa mkuu wa shirika la utangazaji la taifa nchini humo. Wanaharakati hao wamesema kuwa hatua ya kuteuliwa kwa Shimirimana kwa mkuu wa RTNB ni pigo kwa waathirika wa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyodaiwa kutekelezwa na kundi la Imbonerakure nchini Burundi. Kundi la Imbonerakure linatuhumiwa kuwa limekuwa likitekeleza vitendo vya mauaji, ubakaji na uandamizi wanaharakati wa vyama vya upinzani. Hata hivyo, serikali ya Burundi imekanusha vikali uwepo wa vitendo vya kiukwaji wa haki za binadamu nchini humo vinavyodaiwa kufanywa na kundi la Imbonerakure chini ya mwamvuli wa chama tawala cha CNDD FDD. RFI Bujumbura 96.1 FM ni saa moja na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahili com. Takriban watu 26 waliuawa na wengine 56 kujeruhiwa katika shambulizi la wanajihadi wa Alshabab dhidi ya hoteli maarufu katika mji wa bandari ya kusini Kismayo. Mshambuliaji wa kujitoa muhanga alitangulia kabla wengine waliojihami kwa silaha kuvamia na kuanza kufyatua risasi hovyo, ilieleza mamlaka. Miongoni mwa waliopoteza maisha katika shambulizi hilo ni mwandishi wa habari maarufu raia wa Somalia mwenye asili ya Canada Hodan ambaye aliawa akiwa na muumewe. Hili linakuwa shambulizi kubwa la Alshabab kutekelezwakismayo tangu ilipofurushwa katika mji huo. Wanaharakati nchini Gabon wamebaini wasiwasi wao kuhusu hatma wafuasi wanne wa muungano wa mashirika ya wafanyakazi nchini humo waliokamatwa tangu juma lililopita kwa kosa la kutangaza kuwa Rais Ali Bongo ndimba amefariki. Muungano wa mashirika hayo umesema kuanzia Jumatano iliyopita mpaka sasa hawana taarifa yoyote kuhusu watu hao ambao miongoni mwao yupo ambaye alikuwa mgonjwa. Serikali ya Gabon ilitishia kumfungulia mashtaka mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya wafanyakazi Jean Remy Yama mwanzoni mwa mwezi Julai alieleza katika mkutano wa vyombo vya habari kwamba ana uhakika kuwa Rais Ali Bongo Ndimba hayupo tena duniani. Jean Remi Yaman, mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya wafanyakazi nchini Gabon, anasema hakuna anayeruhusiwa kuwaona watu hao na kwamba mwendesha mashtaka mkuu ndiye anayehusika. Hakuna taarifa yoyote hata za yule aliye hospitalini. Chumba kinalindwa na vikosi vya usalama tangu kukamatwa kwao. Hatuna mawasiliano na wafanyakazi wenzetu, wakili anazuiliwa kukutana nao kwa amri ya hakimu mkuu wa jamhuri. Hivyo ni hakimu mkuu wa jamhuri ndiye chanzo cha yanayotokea, ikiwa ni kukamatwa, utekaji, pamoja na mateso yote wanaopitia wafanyakazi wenzetu ni hakimu mkuu wa jamhuri ndiye aliyotoa amri, lakini sisi tunataka kujua tumefanya kosa gani. Kwa sababu ni vema kuja kukamata watu lakini kwa kosa gani lililovunjwa, tuambiwe wazi. Rais Ali Bongo Ondimba alipata maradhi ya kiharusi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na nane na kulazwa hospitalini nje ya nchi, lakini kwa sasa hali yake imeendelea kuimarika. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma leo Jumatatu atatoa ushahidi wake kwa wachunguzi wa madai ya ufisadi, ambapo anakabiliwa na maswali magumu kuhusu matumizi mabaya ya pesa za umma alipokuwa madarakani. Juma lililopita Zuma aliweka wazi kuwa kamisheni ya uchunguzi imemuita kutoa ushahidi na taarifa yoyote aliyonayo ili kufahamu mustakabali wa madai hayo yanayomkabili. Rais huyo wa zamani anatuhumiwa kuikumbatia rushwa katika kipindi cha miaka nane ya utawala wake kabla ya kung'olewa madarakani mwaka jana na chama chake ANC ambacho kilimwika rais wa sasa Cyril Ramaphosa. Radio France International Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Mashambulizi ya roketi yaliyotekelezwa na wanajihadi yamesababisha watu sita kufariki dunia na kujeruhi wengine nane katika mji unaodhibitiwa na serikali ya Siria alipo shirika la habari nchini Siria limearifu. Moja kati ya mashambulizi hayo lililenga jengo la manispaa mjini humo, eneo ambalo utawala ulifanikiwa kudhibiti mnamo mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Mea mashuhuri ambaye anaunga mkono uhusiano na Beijing ametangazwa kuwa mgombea wa kiti cha urais na upinzani nchini Taiwan leo Jumatatu. Matarajio ni kumwondoa madarakani rais Tsai Ing-wen katika uchaguzi ujao. Han Kuo-yu ameteuliwa na chama chake cha Kuomintang, akitarajiwa kukabiliana na rais huyo. Mtu mmoja amefariki dunia na mamia wengine wakihamishwa kwenye makazi yao baada ya tetemeko la ardhi lenye kipimo cha richa 7.3 kupiga eneo la kisiwa cha Maluku, mashariki mwa Indonesia. Kimbunga hicho kilipiga katika eneo lenye umbali wa kilomita 165 kusini magharibi mwa mji wa Tenat katika jimbo la Kaskazini Maluku, walieleza wataalamu wa jiolojia. Ni saa moja na dakika arobaini na moja tunaelekea viwanjani na mwenzangu, Ali Bilal. Shukran sana Martha Saranga, tunaelekea kwenye tamati ya michuano mm. ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika Martha Saranga Nikon. Jana tulishuhudia nusu fainali eh, ambayo ilikuwa ya kuvutia <laughs> baina ya yes. Senegal na Tunisia, ambao Senegal wameshinda kwa tabu <laughs> timu ya taifa ya Tunisia, ambapo mm. uh, mchezaji mmoja Ah, alijifunga mm. na hivyo kuwapa ushindi Senegal, ambao sasa wanaelekea kwenye fainali, na ambapo mechi ya pili ilikuwa ni baina Algeria na Nigeria. Nigeria ambao walifungwa mabao mawili kwa moja. Hivyo basi Senegal na Algeria watacheza fainali siku ya Ijumaa ijayo. Mathasaranga, nilikwambiaje? <laughs> tusubiri tuone, tusubiri. nili Miminili... Nina, ninaipigia upaku timu ya Senegal <laughs> weo upo Algeria, tusubiri tuone itavyokuwa itavyo, itavyo lolote mm -hmm, linawezekana mm -hmm. Na mechi ya nusu fainali itachezwa hapo kesho kutwa, lakini sikiliza namna uh, kule Dakar ilivyokuwa baada ya ushindi wa Senegal na wanasema kwamba tunafurahi, tunafurahi sana. Timu yetu ambayo walikuwa na bidii na juhudi, tunafurahi lakini uh, licha ya kwamba ilikuwa vigumu sana, nasema mm -hmm. kila wakati lazima matokeo yawepo. Sisi ni mabingwa uh, tumeshinda. Licha ya kwamba hivyo tena, lakini tumeshinda mm -hmm. tunafuraha sana kwa leo. Tuna furaha kubwa sana <laughs> Ni mashabiki hao wa timu ya Taifa ya Senegal huko Dakar baada ya timu yao kushinda hapo jana mm, na kuelekea katika fainali. Habari nyingine ya michezo, Martha Saranga, ni kwamba kule nchini Ufaransa klabu ya Paris Saint-Germain imetangaza kwamba mchezaji wake wa kimataifa kutoka Brazil, Neymar anarejea hii leo katika klabu hiyo, ikiwa ni siku kadhaa baada ya matamshi yake dhidi ya klabu yake ya zamani ya Paris ya Barcelona. Lakini pia kule nchini Kigali, michuano ya Sekafa hapo jana, Rwanda, e, Rwanda e, Kigali Rwanda, mm -mm. Mm -hmm. Jana Gor Mahia walichapa KMKM mabao moja kwa bila, wakati Manyema Union mm, ikicharaza po mabao mawili kwa moja. Nafikiri mengi zaidi katika ngoo ya pili. Bila shaka. Asante. <muchilisaji> Karibu katika mahojiano. Msikilizaji, mtu mmoja ameuawa kwa ufuatuliwa risasi na mwanajeshi wa Sudan katika mji wa Kusini Magharibi, wakati huu wananchi wenye hasira wakiandamana dhidi ya jeshi hilo la taadhari, mashuhuda na madaktari wamethibitisha mwenzangu Victor Robert amezungumza na Haji Kaburu mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam Tanzania. Ah, kwa kweli uwezekano wa kuonekana makubaliano au masikilizano ndio unaofanya maendeleo hayo, yaani mwendelezo huo wa kuuana wenyewe kwa wenyewe unapatikana raitima. Angekuwako maridhiano au makubaliano yanafuatwa, nafikiri mauaji ya yangesitishwa yange au yangesita lakini bado maridhiano hayajapatikana. Kwa hiyo pande eh, kwa hiyo bado kuna eh, tatizo hilo ambalo hakika eh, linaleta wasiwasi mkubwa sana katika jamii eh. Mwendelezo wa mauaji kule Sudani unafikiri unaathiri vipi jitihada za Umoja wa Afrika lakini pia Ethiopia katika kutafuta suluhu kule Sudani? Kwa kweli unaathiri kwa kiasi kikubwa. Kwanza unatia mashaka kwamba kuuana bado kumeashiria kwamba hali ya maziiano au makubaliano au mafikiano haijashika, haija haijaota mizizi kwenye nafsi za wale ambao wanapinzana. Kwa hiyo lazima ilete wasiwasi na lazima itie shaka kwamba japo tunajitahidi kutafuta ma... suluhu, lakini suluhu iko mbali, bado watu hawajaridhika, ndio maana watu wanaendelea kuuawa au kuuana na unafikiri pande husika, upande wa waandamanaji na utawala wa kijeshi wanawajibika kuchukua hatua gani kwa sasa ili kunusuru hali ya mambo? Kweli, kama wanania ya thabiti kwamba wanataka kuleta amani na usalama katika nchi ile, lazima haya mambo yatakuwa yanatendwa kati ya makundi haya mawili kwa hiyo wanazuia matendo hayo ya kuuana, na bila shaka suluhu itapatikana tu, kwa sababu Umoja wa Afrika na Ethiopia wamejitolea bado kuu suluhisha jambo hili. Nafikiri e, e, wasiwasi lazima waendelee kuwepo kwa sababu inaonekana bado kuna mapengo katika kuaminiana. Yako mapengo, mapengo katika kuaminiana kwa makubaliano ambayo yalikuwa yamesimamiwa, yanaoendelea kusimamiwa na Ethiopia na au ni mtazamo wake Haji Kaburu, mshambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam chini Tanzania. Na sasa anampisha Sabina Crispin na Bigambo katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho. na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya Mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia umuhimu wa kuhifadhi maliasili kwa maendeleo ya vizazi vya sasa na vijavyo. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, mali asili ni vitu kama vile madini, mafuta, gesi, misitu, mbuga au hifadhi za wanyama, maji, milima na vitu vingine ambavyo vinavyopatikana katika mazingira. Bara la Afrika limebarikiwa mali asili za kutosha ambazo zimelifanya kuwa bara la kipekee linalovutia watalii kutoka mataifa mbalimbali ya Ulaya Marekani na bara Asia ambapo viongozi wameendelea kusisitiza kuwepo kwa mshikamano katika kuzifanya maliasili hizi kuwa na tija kwa wananchi mmoja mmoja na mataifa kwa ujumla kama anavyoeleza rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli alipotembelewa na rais wa Uganda Yoeri Kaguta Museveni. Kuna mbuga tatu ambazo zimeanzishwa za hifadhi katika ukanda huu. Kuna mbuga ya wanyama ambayo tumeianzisha ya Burigi Chato National Park ambayo itakuwa ya tatu kwa ukubwa baada ya mbuga ya ya Serengeti National Park pamoja na Ruaha National Park, lakini kuna mbuga nyingine ambayo imeanzishwa ya Lumanyika kutokana na Kingi Rumanyika kwenye historia. Kwa hiyo sasa tutakuwa na Rumanyika National Park katika wilaya ya Karagwe, nayo itakwenda kuzinduliwa hivi karibuni, na tuna mbuga za wanyama nyingine inaitwa Ibanda National Park katika wilaya ya Kyerwa. Mbuga hizi za wanyama tatu katika upande wa Tanzania ukijumulisha na mbuga ya wanyama ya Akagera ya Rwanda, ukajumulisha na mbuga ya wanyama katika mlima Ruwenzori iliyoko Uganda ambapo kuna sokwe mtu wengi wa aina ya pekee na watu wanapenda kwenda kuwaona watalii, ukachukua na mbuga ya wanyama nyingine ya Gombe kule Kigoma, tukifanya pamoja kama nchi tatu, ukakusanya na mbuga zingine za Saanane na Rubondo Island ambapo ni ya kipekee duniani kwa kuwa na wanyama wengi aina ya ndege wanaotoka mpaka Ulaya kuja kutaga mayai pale. Hizi mbuga kwa pamoja tukizipeleka kama sisi wanajumuia nina uhakika tutajenga uchumi wa kutosha. Hata hivyo, pamoja na bara la Afrika kuwa na maliasili nyingi, kumekuwa na changamoto ya uelewa wa wananchi kuhusu namna ya kutunza na kuhifadhi maliasili hizo. Hivi karibuni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli amezindua rasmi hifadhi ya Burigi mkoani Geita baada ya kuipandisha hadhi kutoka mapori ya akiba na hifadhi ya misitu na kuwa hifadhi ya taifa, ambapo amewataka wananchi wa eneo hilo kutunza hifadhi hiyo na kuitumia kwa manufaa na maendeleo ya eneo hilo. Sasa niwaombe ndugu zangu, wananchi mnaozunguka hifadhi hii, mmepata bahati hifadhi hii iko kwenu, itumieni kutengeneza fedha. Kama una tikiti maji liuze kama unaona una vitunguu, watakula tu. Nchi zilizoendelea kwenye utalii sio kwamba zina mambo makubwa sana, ni mambo haya ya kawaida ambayo yanawapa uchumi wao. Lingine ambalo ningependa tukumbushane, ninaomba hifadhi hii muitunze. Ninafahamu ndugu zangu wananchi, mmekuwa mkipanua, mnatoka kule, mnasogea, mnasogea, mnasogea. Zamani nyumba hazikuwa hapa, lakini naona mpaka mwingine ameshajenga nyumba pale, atasogea, atasogea, atasogea. Na sisi wabunge kwa sababu ya kutaka kura kila siku tutasema wa, wa, wananchi wangu wananchi wangu. Hapana, tusikompromise siasa na maendeleo ya Watanzania wote, tunapotea. Mwambie ukweli mwananchi, akikunyima kula akunyime, lakini hifadhi iendelee kuwepo na taifa linemeke. Nilipata nafasi ya kutembelea maonyesho ya 43 ya kimataifa ya biashara nchini Tanzania maarufu kama Sabasaba, ambapo nilifika katika banda la Wizara ya Mali Asili na Utalii na nikavutiwa na banda la Malihai Clubs of Tanzania, ambapo nilitaka kujua wao wanahusika na nini zaidi. Huyu hapa ni Bwana Benjamin Kijika, mratibu wa Mali Hai Clubs of Tanzania, na ananieleza kile ambacho anakifanya katika kuhamasisha uhifadhi wa mali asili zikiwemo mbuga na hifadhi za wanyama. Mali hai clubs of Tanzania kama ne, jina lenyewe linavyoonyesha ni ni vikundi vya watu ambao wana lengo moja, kwa maana ya mali hai eh, labda kwa Kiingereza natural eh, wealth eh, living natural wealth ndio mali hai. Kwa hiyo clubs hizi ni wanachama ambao tumewaregister na huwa tunafika tuna huko waliko, tunaongea nao kuhusu masuala ya uhifadhi wa wanyamapori lakini na mazingira. Mpaka sasa tunazo kanda tatu. Kanda ya kwanza ni kanda ya kaskazini ambayo makao yake makuu yako Arusha, na kanda ya pili iko ni kanda ya ziwa ambayo makao yake makuu yako Mwanza, na kanda ya tatu ni kanda ya nyanda za juu kusini, makao yake makuu yakiwa eneo la Rujewa wilayani Mbarali. Nipende kusema mali hai tunafanya kazi chini ya mamlaka ya usimamizi wa wanyamapori Tanzania na kwa maana ya clubs tume, tu, tunalenga vijana walioko mashuleni. Kwa hiyo vijana hawa tunawapa mafunzo juu ya uhifadhi wa wanyamapori lakini na mazingira, maana huwezi kuwa na mnyamapori bila kuhifadhi na kutunza mazingira anamoishi. Kwa hiyo tunakwenda mashuleni tunawapa elimu hiyo, na pia tunaandaa kongamano kila mwaka mara moja kwa maana ya kuwakutanisha wanafunzi kutoka shule mbalimbali mbali, ili waweze kuwa na mijadala ya pamoja kuhusu uhifadhi wa wanyamapori na mazingira Aha. Kumekuwa na changamoto ya uvamizi wa wananchi ama raia katika maeneo ya hifadhi, jambo ambalo limekuwa likileta sintofahamu katika jamii. Hili mnalifanyaje ili kuweka mambo sawa? Nashukuru kwa hilo. Sisi tuna advocate uh, tunahamasisha wananchi waone umuhimu wa kuhifadhi hizi rasilimali kwa maana ya kwamba wanafunzi hawa tunawapa elimu, tunaamini wanarudi majumbani. Wanaporudi majumbani wanakwenda kuwashirikisha wazazi wao na jamii kwa ujumla kuhusu umuhimu wa kutunza rasilimali hii, wanyamapori pamoja na mazingira. Maana bila kufanya hivyo hatutakuwa na uendelevu wa rasilimali hii ambayo ni muhimu kwa uchumi wa taifa letu. Kwa hiyo tunaamini wanafunzi wanaporudi majumbani wanaeleza wazazi na wazazi wanahamasika ili kuona kwamba eh, hawa wanyama wanatunzwa. Changamoto za kuvamizi kweli zipo, lakini uh, taasisi husika zina uh, zinashirikiana kuona namna gani nzuri ya kuweza kukabiliana na changamoto hii kwa kupeleka askari kuwafukuza hawa wanyama kutoka katika makazi ya wananchi, lakini pia kwa wanyama wale ambao ni wakali na wanahatarisha maisha ya wananchi sheria inaruhusu ina kwamba mnyama anaweza kauawa kwa maana ya kulinda mali na uhai wa binadamu. Naam. Kwa upande wa ulinzi sasa wa hifadhi zenyewe, ni elimu ipi mnayoitoa kwa ajili ya uhifadhi ama ni, ni nini hasa kinafanyika katika kulinda hifadhi? Uelimishaji unafanyika kama nilivyosema, kwa mfano katika mapori ya akiba ambamo wanyama wanyamapori wana, wanyama wanaishi huwa kuna uwindaji wa kitalii. Kwa hiyo mapato yanayopatikana na huo uwindaji wa kitalii asilimia 25 huwa inarudi kijijini kwa ajili ya kufanya maendeleo ya jamii. Kwa hiyo kwa namna moja au nyingine, jamii inapoona mrejesho kama huo, wanaona umuhimu wa yale maeneo yaliyohifadhiwa kwa ajili ya maendeleo yao, maani maendeleo ya, ni, ni, ni, ni, ni rasilimali ya nchi, ni rasilimali yao. Kwa hiyo muhimu ni wao kufahamu manufaa manufaa ya kutengwa kwa hayo maeneo na ni kwa namna gani yanachangia katika maendeleo ya wao kwa siku hadi siku. Wageni kutoka nje wanakuja kutembelea maeneo hayo, lakini hata sisi wenyewe kama wananchi tunapaswa kuyatembelea hayo maeneo kwa maana ya utalii wa ndani. Kwa kufanya hivyo, tutakuwa tunalipia yale malipo yanayofanyika ya ni kwa maana ya kuja kufanya shughuli za maendeleo, ujenzi wa zahanati ujenzi wa madarasa ya shule, ujenzi wa barabara, haona vitu vya namna hiyo. Kwa hiyo maeneo haya yana umuhimu mkubwa katika maendeleo ya mtu mmoja mmoja, jamii, lakini hata kwa taifa zima. Hadi hapa sina la ziada, msikilizaji. Asante kwa kuwa nami katika makala haya ya Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho, ambapo hii leo tumeangazia umuhimu wa kuhifadhi maliasili kwa maendeleo ya vizazi vya sasa na vijavyo. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema, kwa heri. hadi hapo tuna la ziada ya msikilizaji. Mimi ni Martha Saranga, tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa. Na msikilizaji, tukutane tena saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.