Saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Muungano wa FCC wa mfuta moja kwa moja Bahati Lukwebo kwenye umoja huo baada ya kusitisha wanachama wake na rais wa Marekani Donald Trump aendelea kushambuliwa kwa maneno baada ya kutoa kauli ya ubaguzi wa rangi kwa wajumbe wanawake wa bunge la Congress. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya asubuhi leo. Ni Jumanne, Julai 16 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Baada ya kusitishwa wanachama wake katika jukwaa la kisiasa la FCC hatimaye jukwaa hilo limetangaza kumfuta moja kwa moja Modeste Bahati Lukwebo katika jukwaa hilo Seneta Bahati Lukwebo ameendelea kushikilia msimamo wake wa kutondoa jina lake katika majina ya watu wanaowania kiti cha mwenyekiti wa baraza la seneti viongozi wa vyama vinavyounda jukwaa la kisiasa la FCC wanamtuhumu Lukwebo kujitenga kisiasa baada ya kusitishwa wanachama ndani ya FCC, Jean Lucien Tumba, msemaji wa FCC, baada ya kikao amesema, wanatoa muda wa siku saba kwa viongozi wote wateule chini ya jukwaa hilo kuchukua maamuzi, aidha kumfuata Lukwebo au FCC, vinginevyo hatua zitachukuliwa. Hivyo basi tumeamua kumfukuza moja kwa moja ndani ya FCC. Mkutano wa kambi ya kisiasa unawataka makada wote wa kisiasa wa AFDC na washirika wake waliochaguliwa katika taasisi mbalimbali za kimkoa na kitaifa chini ya kivuli cha FCC kuchukua maamuzi kwa kipindi cha siku saba. Muda huo ukipita, FCC itachukua hatua za kisiasa. FCC ilimtaka Lukwebo kuondoa jina lake katika majina yanaowania kiti cha uwenyekiti wa baraza la seneti baada ya rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila kumteua waziri wa sheria wa zamani Alexi Tambwe Mwamba, pamoja na waziri wa zamani wa mambo ya nje Evariste Boshab kuwa makamu mwenyekiti, licha ya kuwa chini ya vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimetoa wito wa utulivu kwa wananchi baada ya mchungaji mmoja kubainika kuwa na maambukizi ya virusi vya Ebola mashariki mwa nchi hiyo kwenye mji wa Goma, hii ikiwa ni kesi ya kwanza ya kuwepo kwa mgonjwa kwenye mji huo kuripotiwa. Mwanahabari wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Raiya waishio jijini Goma wamejulisha mtazamo wao dhidi ya ugonjwa huo hatari wa Ebola. Hasa hatujui namna gani mtu ametoka Butembo hadi amepatikana hapa Goma na virusi hivyo vya Ebola. Mungu yeye peke atatupiganie raia wa Goma wasipatikane na magonjwa hiyo, kwani muji wa Goma ni muji mkuu na ni muji ambao unapatiana mipaka na nchi jirani kama vile Rwanda. Kwa hayo, Daktari Arana Abedi kutoka wizara ya afya nchini Congo DRC amesema kwamba kwa lengo la kupambana na ugonjwa huo wa Ebola Jijini Goma, raia aliyeshuhudiwa kuambukizwa na virusi vya ebola jijini humo ameelekezwa jijini Butembo. Mbiombio ilimkamata na tukampeleka ku centre de traitement, kakamafanya echantion echantion iko positive hivi. Goma centre de traitement hayakuwa kabisa na norme ya traitement na hakuna medikama spesialize, njo ile tulikamata atua ya kumrudisha Butembo. Naye daktari yao Michel, mmoja wa viongozi wa WHO, amesema kwamba kwa sasa tunashuhudia raia mmoja kuambukizwa na virusi vya ebola jijini Goma. Raia huyo aliondoka jijini butembo hadi Goma. Raia wengine aliosafiri pamoja nao ndio twatafuta jijini goma kwa sasa, wasije kuambukiza maelfu ya watu. Kwa mara ya kwanza ugonjwa huo wa ebola umeshuhudiwa jijini Goma ambako kwahesabiwa watu zaidi ya milioni moja. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Rais wa Rwanda Paul Kagame amefanya mabadiliko katika kwa viongozi wa kidiplomasia wanaoiwakilisha Rwanda katika mataifa mbalimbali mbali ya Afrika na kwingineko. Kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi ya waziri mkuu, aliyekuwa meya wa jiji la Kigali Marie Chantal Rwakazina ameteuliwa kuwa balozi mpya wa Rwanda katika shirikisho la Uswizi, ambapo anachukua nafasi ya Francois Xavier Ngarambe. Wakati Ngarambe ambaye alikuwa balozi wa Rwanda nchini Uswizi sasa amepelekwa kuwa balozi wa Rwanda nchini Ufaransa kuchukua nafasi ya Jacques Kabare. Mkuu wa nchi pia amemteua Welas Gasamagera kama balozi mpya wa Rwanda nchini Angola kuchukua nafasi ya Alfred Kalisa ambaye amepelekwa kuiwakilisha Rwanda nchini Misri. Kiongozi wa chama cha upinzani nchini Rwanda cha FDI Inkingi Victoire Ingabire amesema anatiwa wasiwasi na hatima ya mmoja wa viongozi wa chama cha FDI Inkingi Eugene Ndereinama ndere ambaye ametoweka katika mazingira tatanishi. Eugene ambaye ni miongoni mwa viongozi wa upinzani alitarajiwa kuwasili Nyagatare, mashariki mwa, mwa Rwanda ambako angelikutana na wajumbe wengine wa chama cha FDU Inkingi jana Jumatatu, lakini mpaka sasa haijulikani alipo, jambo ambalo mwenyekiti wa chama hicho anasema linamtia wasiwasi. Ni mjumbe wa upinzani kama mnavyojua. Mwezi Machi nilimpoteza msaidizi wangu, naye pia aliondoka kutoka hapa nyumbani kwangu, lakini baadaye, siku iliyofuata ndipo ukagundulika mwili wake. Makamu wangu wa rais alitoweka, Bibi Radiana alitoweka pia. Kuna mjumbe mwingine wa eneo la mashariki aliuawa. Sasa ni miaka miwili. Inatutia hofu pale mpinzani anapotoweka, una asilimia chache ya kumpata akiwa hai hata hivyo, polisi nchini Rwanda haikupenda kuzungumzia lolote kuhusu taarifa hii. RFI Kigali 91.9 FM Saku, saa moja dakika thelathini na nane Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili dakika thelathini na nane Afrika ya Kati. Baadhi ya wanaharakati vijana kusini mwa nchi ya Ethiopia wamekuwa wakisherehekea baada ya kusikia taarifa ambazo hazijathibitishwa kuwa chama tawala kinapanga kuendesha kura ya maoni ya kuamua kama eneo la Sidama liwe na jimbo lenye serikali inayojitegemea. Taarifa hizo zimekuwa zikienea kwenye mitandao ya kijamii na kueleza kuwa wanaharakati na wanasiasa wa upinzani wamekubaliana kuendelea na mchakato wa kufanya mkoa wa Sidama kuwa na serikali yake ya jimbo inayojitegemea ndani ya nchi. Kwa upande wake waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amewataka wananchi katika eneo hilo kuwa wavumilivu kwa kuwa, kuwa kura hiyo ya maoni haitaendeshwa mpaka yafanyike marekebisho ndani ya tume ya uchaguzi. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania na hii inadhihirisha dhahiri kwamba katika nchi zetu bado yapo makundi ambayo yana nguvu, ambayo yanaishi kwa matabaka. Na hii ndiyo sababu ya kuona kama iko sehemu inataka kujitenga bila makubaliano na serikali iliyoko madarakani. Sasa utaona kwamba E, viongozi wengine wakikaa wa aina fulani katika nchi, wengine wanapinga, wengine wanafanya hivi, lakini hatua ya kutia kujitenga ni kubwa zaidi kuliko ile ambayo ni ya upinzani wa kawaida katika mabunge na sehemu zingine. Hii jambo kwa kweli si zuri na halikubaliki kwa kweli. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam Tanzania rais wa zambia edgar lungu amemfuta kazi waziri wa fedha magareti mwanakatwe taarifa kutoka ikulu ya rais imesema jana jumatatu wakati huu uchumi wa nchi hiyo ukikuwa kwa kiwango cha polepole pole zaidi katika kipindi cha miaka 20 mwanakatwe mwenye umri wa miaka 57 alichaguliwa mwaka jana lakini amefutwa kazi siku ya jumapili bila sababu yoyote iliyotolewa na nafasi yake kuchukuliwa na naibu gavana wa benki kuu bwalya ng'andu Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kilohertz mita bendi 31. Saa moja dakika arobaini ya Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump ameendelea kushambuliwa kwa maneno baada ya kutoa kauli ya ubaguzi wa rangi kwa wajumbe wanawake wa bunge la Congress kupitia chama cha Demokrat. Rais Trump hata hivyo ameendelea kuweka msisitizo wa maneno aliyochapisha kwenye akaunti yake ya Twitter akisema kama wabunge hao hawafurahii kukaa Marekani ni bora waondoke. Kwa upande wao, wabunge hao wenye asili ya Afrika wamesema kuwa kamwe hawatanyamazishwa na kauli za ubaguzi zinazo wa na rais Trump kama anavyoeleza mmoja wao Ayana Pressley wa jimbo la Massachusetts: kamwe hatutaacha jukumu letu la kuwaokoa, kuwalinda na kuwawakilisha watu ambao wamepuuzwa na kutengwa nchini Marekani, na kikosi chetu ni kikubwa. Kikosi kinajumuisha kila mtu ambaye anaamini dhana ya kujenga dunia yenye usawa na haki na hiyo ndio kazi ambayo like tutaendelea kuifanya, na ili kuonyesha ukubwa wa kikosi chetu, kamwe hatutakubali kunyamazishwa. We cannot, we will not be silenced, ni sauti yake Ayana Pressley, mmoja wa bunge wa Congress kupitia chama cha Democrats. <todic music> RFI Kiswahili michezo na Ali Bilal, karibu. Nam ni kushukuru sana Sabina Crispin na Bigambo. Uh, nianze hapa na taarifa hii. Baada ya siku nane tu uh, kisha kuondolewa katika michuano ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika kwa timu ya taifa ya Guine ambao wanaitwa Sila National, uh, mwenyekiti wa shirikisho la soka nchini Guine Mamadu Antonio Soare ametangaza kumfuta kazi kocha wa timu hiyo Paul Put Uh, kwa kile alichoeleza matokeo yasiyoridhisha Ginea katika kundi lake. Mechi yake ya kwanza waliishinda Burundi mabao mawili kwa bila, wakatoka sara kufungana na mabao mawili kwa mawili na Madagaskar, wakafungwa bao moja kwa bila na Nigeria, kabla ya kuondolewa katika hatua ya mtoano na Algeria. Mbali na kocha Paul Put, benchi zima la ufundi nalo pia limefutwa. Akifafanua zaidi kuhusiana na hatua hiyo, Mamadu Antonio Sware amesema kwamba kulikuwepo na hali ya kutoelewana baina ya kocha, benchi la ufundi lakini pia uh, wachezaji. Naam, na nakushukuru Ali Bilal. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Baadhi ya wanaharakati vijana kusini mwa nchi ya Ethiopia wamekuwa wakisherehekea baada ya kusikia taarifa ambazo hazijathibitishwa kuwa chama tawala kinapanga kuendesha kura ya maoni ya kuamua kama eneo la Sidama liwe na jimbo lenye serikali inayojitegemea. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, na hapa anazungumzia hatua hiyo ha akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nikiangalia uh, Ethiopia kwa, m, kwa mtazamo wa karibu kabisa, sioni kama kule kutakuwa na kitu ambacho kinawafanya wao wajitenge kule kusini, ambapo ndio mpaka unaopakana na na Kenya. Ni ni sehemu kame sana, labda kuna dipositi ya mafuta na au nini chini ya ardhi, ndio vitu vinawafanya wale wa waone kwamba wanahitaji kujitenga ili waweze kufaidi yale kile kilichoko aridhini. Uh, serikali ya Ethiopia itakuwa na udhibiti kiasi gani wakati ambapo tangazo hili linatarajiwa kutekelezwa hapo kesho Jumatano? Hakukuwa na makubaliano ya kabla kwamba sehemu hiyo ijitenge, kama ilivyo kwa upande wa Sudani. Sasa hawa wanataka kuanzisha kwa tangazo, si kwa taratibu ambazo tumezizoea kuziona wayonini. Kwa hiyo hii ni ishara pekee kwamba kuna njama tayari zimekusha fanywa na pengine watafikia uleta machafuko makubwa. Hili ndo wasiwasi wangu. Na tangazo hilo kwa nini litolewe kesho? Je, limepita kwenye hatua zote za kiserikali ili kuweza kupata baraka za serikali? Na serikali ya Ethiopia, kwa kuwa ni serikali halali iliyochaguliwa kihalali, haiwezi kukubali jambo hili iendelee. Kwa hiyo inaweza ikatokea kupeleka majeshi kufanya hivi, na hapo ndo ikaanza kama iliyotokea Sudani ya Kusini, miaka mingi ya vita virefu enye kutaka watu kujitenga lakini haji kaburu, tutarajie nini? Tutarajie kuiona Ethiopia ikiparaganyika. Hakika ujio wa waziri mkuu huyu wa sasa, tangu mwanzo ni ishara ya kuonyesha kwamba makundi yale madogo ambayo ndio yeye anatoka humo, walio wengi hawakubali hao waji wawe wanaongoza nchi huyu. Utakuta kwamba kuna majaribio kadhaa yamefanywa ya kutaka kuangusha serikali yake na hata kumuua yeye mwenyewe kwa hii hii kusibaratika ni jambo ambalo liko kwenye offing, yaani linaonekana linaweza likapatikana. Sasa ni juhudi zetu sisi watu waafrika wa wenyewe kukaa chini na kuliona hili na kuliingilia kati kabla halijaleta madhara kwa binadamu, kwa sababu hawa wanaotaka kujigawa sio kwamba wamepata kibali cha wananchi wote wanaoishi kwenye mji huo. Utakuta ni wachache ambao ni wanaweza kusema na wengi ambao watakuwa ni victims, ambao watakuwa ni wahanga wa chochote kitakachotokea, kama ni vurugu fujo, hawapewi nafasi ya kukamua. kwa hiyo Inafikiri, hii nafikiri hii itaparaganyisha nchi na kama au oh, e, itangojea kwanza waanze kupigana ndio waende kuingilia kati, hii itatuletea madhara makubwa sana. Kwa kauli yake waziri mkuu Abiy Ahmed mwenyewe amesema hatua za kijeshi zitachukuliwa kama jambo hili litaendelea. Hili unalizungumzia vipi? Eh, kauli hii ni ya kauli ya serikali, kwa sababu waziri mkuu ndio mtawala na ndio mtendaji mkuu kwa hii ni kauli ya serikali kwamba hatua za kijeshi zitachukuliwa. Sasa hatuwezi kujua jeshi litakwenda kulinda amani mjini hapo au litakwenda kupambana na wale ambao wanataka kujitenga. Na je, wale waliojitenga nao wamejiimarisha kiasi gani katika kukabiliana na chochote kitakachotokea? Manake wakijua kabisa kwamba wanakasi wanataka kutoa tangazo hilo kesho, wanajua kabisa kwamba serikali haitokubali hilo. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania, katika mahojiano na mwenzangu Sabina Mpelo. Na sasa anampisha Emmanueli Makundi kuwa nawe katika makala ya Jua Haki Zako. Jambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotega sikio matangazo yetu, ni kukaribishe katika sehemu ya pili na ya mwisho ya makala ya Jua Haki Zako, ya mjadala kuhusu maswala ya mirathi na umuhimu wa kuandika wosia. Juma lililopita tulianza kwa kuelezwa nini maana mirathi na wosia na umuhimu wa kuandika wosia kwa ajili ya kurahisisha mchakato wa mirathi. Leo tunamalizia tulipoishia juma lililopita, na bado tunaye wakili Abia Richard kutoka kituo cha msaada wa sheria kwa wanawake nchini Tanzania WILAK. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu nam Abia. Unapoandika wosia, kuna haja yoyote ya kuwaita wale ambao pengine unataka waje kurithi, uh, mali zako? Kwa kweli unapoandika wosia hakuna haja ya wale ambao wamehusishwa wame kwenye mirathi hiyo kushuhudia wosia ule. Hamna haja ya warithi tuseme, kushuhudia wosia, kwa sababu cha kwanza wanaweza wakakuzulu wee, mtoa wosia. Kama ni, ni watoto umewarithisha, umiwa, umesema hizi nyumba au akaunti ya yangu ya benki ina shilingi kadhaa ni za kwao, ukikuta wengine wenye roho za roho ngumu sijui, wanaweza wakakuondoa duniani mapema ili waweze kurithi kwa kwa mapema zaidi kwao. Wanasema sio usalama zaidi kwa warithi kufahamu wosia umezungumza nini, na ndio maana unaambiwa sehemu sahihi au salama za kutunza wosia wako ni kwenye mabenki, makanisani, msikitini, kwa mawakili au kwa mtu yoyote ambaye unamwamini lakini sio mwosia. Watu wengi wamekuwa kwenye mitandao wakivutana ama wakijadiliana kuhusu uh, namna ya, ya kuandika uh, wosia wenyewe ambao umeugusia umu, lakini kuna swala linalokuja la kwamba uh, napokuwa nimeandika uosia, naweza kumrithisha mali zangu ama vile vitu vyangu mtu mwingine yoyote tofauti na wale ndugu zangu. Uh, tuseme labda kwa mfano sijaoa, nina mchumba, naweza nikamrithisha mali zangu. Sheria inakuruhusu kuruhusu mosia kumpa mali yako eh, marehemu kugawa mali yake kwa mtu yoyote ambaye anahitaji kumpa na ndio maana unaweza kukuta kuna wengine wanaweza wakaandika hosia wakasema, basi mimi mali yangu naomba ipelekwe msikitini, e, au mimi mali yangu ipelekwe kwa watoto yatima. Yani, unaruhusiwa mali zako kuzigawa kwa mtu yoyote. Kitu ambacho sheria ikuruhusu kwenye kuandika hosia ni kugawa mali ambayo sio ya kwako. Utakapokuwa umegawa mali ambayo sio ya kwako na ukaingiza kwenye hosia na kugawa kwa watu, hosia huo utatenguliwa na kuonekana sio halali au sio halisi, kulingana na sheria. Lakini ukiwa umegawa ume mali ambazo ni za kwako, wewe ndio umezitafuta na ni mmiliki ni wewe, hazina mgogoro, na ukagawa hata kwa mtu mwingine ukanyima hata familia yako, hayo ni matakwa yako na wanaheshimu matakwa ya marehemu. Kwa hiyo zitaenda kajibsi ulivyogawa, na wengi mara nyingi wamekuwa wakifanya hivyo na kuandika sababu. Mtu anaweza akagawa mali akawapa watu tofauti na familia yake, na anaweka sababu kabisa, sijataka mali hizi ziende kwa familia kutokana kuna ABC, au sijataka mali hizi ziende kwa mwanangu kutokana aliwahi kufanya hiki na hiki, na kwao mali hizi zitaenda kwa mjukuu kwao. Kugawa mali haijalishi unampa nani, lakini ni, ni matakwa ya mwosia na mahakama pia itaheshimu matakwa yake cha msingi ni wosia huo huo kihalali kisheria, kwa kufuata taratibu zote za namna ya kuandika wosia na. Uh, nimekuuliza hivyo kwa sababu uh, mtu anaweza akasema wakati marehemu baba au wakati marehemu mama anaandika wosia sikushirikishwa, na nyinyi mmeleta wosia ana namna gani pengine ya kutaka kuhakiki ule wosia ili kujua kama kweli kile kilichoandikwa kiliandikwa na marehemu wakati akiwa hai. Wosia wa maandishi una mashahidi wawili, kwa hiyo cha kwanza kuthibitisha ule wosia umeandikwa na marehemu ni hao mashahidi wawili ambao walisaini wosia huo. Kwa watakuja wale walio saini kwamba kweli sisi tulisaini wosia huu na aliyeuandika ni fulani. Lakini pia kuna sehemu iliyotunzwa na, maana hapo alipopeleka alipeleka marehemu na pereka, watu walimwona yule, atakuwa ni shahidi, ni kweli huo sikia uliletwa na, na na na marehemu kipindi cha uhai wake, na ndio yeye <mimitra> aliyekuwa amefanyaje, ameandika na kuleta hapa kwa ajili ya kuhifadhi. Lakini kuna kuwa na mwanasheria, hata kama ulihusika uli, uli kwa mwanasheria ambaye aliusaini usia ule au eh, ameutunza usia ule, pia anaweza akatolea ushahidi kwenye hiyo, kuthibitisha kwamba huu usia ni wa marehemu, kwao kuna vitu kama hivyo vya ushahidi. Lakini pia wamesema osia hu wanatakiwa kusainiwa, kwao kuna ile signature au wengine wanaweka hata dole gumba, kwao unaweza ukathibitisha, kwa sababu kuna nakala zingine ambazo marehemu anaweza kukuta sign, ukaangalia maandishi yale na haya, eh, ni sahihi, na ukatambua kwamba huu kweli ni wosia wa marehemu au dole gumba hili na ambayo walishaweka kwenye dokumenti zingine au kwenye nyaraka nyingine tofauti, kwamba dole gumba linaonekana linafanana, kwa hiyo inaonekana kweli huyu ni marehemu aliyeacha usia. Una migogoro kama hiyo mahakamani, ipo, sio kwamba ipo ipo, ni mingi tu. Unakuta watu wanasema hapana, sio usia huu, sio marehemu aliyeandika, au wakuwa baba yetu aliyeandika, tuna mashaka. Lakini kuna taratibu zinafanyika, kuna upelelezi unafanyika ikiwemo mashahidi kama namna hiyo, kuleta ushahidi, lakini hata kuchunguza mm, hizo alama za vidole kama aliweka aliweka hiyo fingerprint, au kuchunguza hiyo sahihi yaliyoweka kama ni ya marehemu kweli, kwa kupitia nyaraka zingine ambazo waliwahi kusaini kipindi cha uhai wake na kuweza kutambua uhalali wa wosia kama napotokea migogoro ya namna hiyo. Na pengine unaweza ukabadilisha wosia, naweza nikawa niliandika awali, lakini nikakumbuka kwamba kuna mali ambayo nimeiongeza wakati nikiwa bado niko hai, una, naweza nikaubadilisha. Na, na utaratibu ukoje unapotaka kubadilisha wosia? Wosia unaweza ukaubadilisha wakati wowote wa ule unapokuwepo hai. Unaza ukaandika wosia leo ukaamua kumrithisha mke wako na kesho mkawa mmeamka mmepeana taraka na mke wako, unaweza ukaandika wosia ukabadilisha. Taratibu ni kwamba lazima unapoandika wosia wa pili uongeze kipengele cha kusema, wosia huu umetengua wosia ambao niliandika hapo mwanzo. Kwao sije tu ukatiririka kuandika wosia mwingine na gawa malihizi hizi wakati hujatengua ule wa mwanzo, italeta mgogoro. Kwao unapoanza kuandika wosia wa pili ukumbuke kuandika hicho kipengele cha kwamba kwa wosia huo ulioandika tarehe hiyo umetengua wosia ambao ulikuwa umeandikwa tarehe fulani. Kwa unaruhusiwa kutengua wosia wako. Wakati tulikuwa tunaanza makala yetu, pia ulizungumzia kuhusu swala la msimamizi wa, wa mirathi na pia ul, uh, ulimtaja katika uh, umuhimu wa kuwepo katika wosia. Huyu msimamizi wa mirathi anachaguliwaje na n, ana majukumu yapi linapokuwa linatokea swala lolote ambalo lina utata kuhusiana na na wosia ambao alikuwa ameuacha marehemu? swala la, la msimamizi wa mirathi kwanza, mara nyingi ambapo unakuwepo unahosia, lazima unakuwa unamtaja na msimamizi wa mirathi, na ikitokea haujamtaja kwamba nani atakuwa msimamizi wa mirathi, basi taratibu zipo ambapo atafanya maombi mahakamani ya kuomba kuteuliwa kwa msimamizi wa mirathi, na atapewa usimamizi wa mirathi, na atasimamia hizo mali za marehemu. Labda tungesema ni majukumu gani alionayo msimamizi wa mirathi? E, moja ya majukumu ya msimamizi wa mirathi ni kukusanya mali za marehemu e, hii ni pamoja na madeni ambayo anadaiwa marehemu na ambayo anadai e, na ukisha kusanya mali hizo e, anatakiwa kugawa. Kabla ya, ya kugawa mali, anatakiwa kulipa madeni kwanza, alipe madeni yote ambayo anadaiwa marehemu, lakini pia akusanye madeni yote ambayo marehemu alikuwa anadai lakini akishafanya hivyo basi atagawa kile kilichobaki. Kama amelipa madeni, kimebaki hiki, anatakiwa ku, ku, kugawa sasa kwa warithi wote. Na akishamaliza kugawa, kubwa na la msingi, anatakiwa kutengeneza taarifa ya ukusanyaji na ugawaji wa mali za marehemu na kuwasilisha taarifa hiyo mahakamani ndani ya miezi sita. Msimamizi wa mirathi anaweza akawa ni sehemu ya mashahidi uh, inawezekana msimamizi wa mirathi akawa ni sehemu ya mashahidi wa wosia. Nyinyi kama wilak, bila shaka mmekuwa mkipokea kesi nyingi. Pengine ni nyingi kiasi gani na ni ngapi, pengine kama una kumbukumbu sahihi, ambazo mmeweza kufanikiwa uh, kuzishughulikia ipasavyo kesi za mirathi? Kwa wilak tumepokea, kwa mfano tukizungumzia takwimu za mwaka jana, mirathi ndio ilikuwa ikiongoza ilikuwa ikiongoza, tupokea kesi nyingi za mirathi kuliko tofauti na kesi zingine ambazo zilikuwa za ndoa na matunzo ya watoto na vitu kama hivyo, lakini kesi za mirathi zilikuwa zimeongoza, na miongoni mwa hizo nyingi au asilimia e, asilimia moja ya kesi zote ni walio, asilimia moja ndio waliokuwa wameandika wosia na zina mgogoro, lakini nyingi zilizopo ni kwamba hazina wosia. Naam, kwa kumalizia tu makala yetu ya jua haki zako, uh, Abia Richard, uh, uh, unatoa wito gani kwa jamii? Unatoa wito gani kwa wale ambao wanafikiria kuandika hosia? Unatoa wito gani kwa wale ambao uh, hawajaandika hosia? Wito wangu mimi kwa ambao hawajaandika hosia, ningependa kuwashauri kwamba jamii, tubadilike, tuachane na kuwaza zile mila potofu kwamba nikiandika wosia ninajichulia ni kufa, au nikiandika wosia labda kifo changu kimekaribia, au wagonjwa ndo wanaopaswa kutoa wosia, kwamba mtu anaumwa sana, anafikia sasa ndo anataka kutoa wosia. Hapana, tuweke hii taratibu ya kuandika wosia ni kama taratibu ya ambayo ni nzuri tu na ambayo inaweza ikaupa ulinzi ikaipa ulinzi uli mali zako. Kwa hiyo wito wangu ni kwamba jamii tupende kuandika wasia. Msikilizaji, na kwa maneno haya ya Abia Richard, mwanasheria kutoka kituo cha msaada wa sheria kwa wanawake nchini Tanzania, wilak ndio tunatia nanga ya makala haya Yajua haki zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo, ambapo tutaendelea kufahamishana kuhusu masuala ya haki za binadamu. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, asante sana Emmanuel Makundi kwa makala ya jua haki zako msikilizaji. na kushukuru kwa kuwa nasi katika ngwe hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar na habari za michezo ametujuza Ali Bilal. hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa aji burudani inakwenda kwa jina la inchungu yu Burundi kutoka kwake chris Dizo, ni msanii kutoka Burundi na ndio inatufikisha tamati mwa matangazo ya asubuhi ngu ya kwanza, kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Asante kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo Kunde. Tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri na asubuhi njema.