Amani ya Mungu yo pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi imetimia saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki, kule Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu na hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika awamu ya kwanza matangazo katika lugha ya Kiswahili miongoni mwa wale ambao nimekuandalia pamoja na timu ya taifa Algeria ndiyo mabingwa kombe la mataifa ya bingwa barani Afrika baada ya kuishinda Senegal bao moja kwa bila katika fainali iliyopigwa jana huko jijini Cairo nchini Misri. Wakati uh, maradhi ya Ebola yakiendelea kuwa tishio katika eneo la mipaka baina ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kiongozi mmoja kwenye ngazi ya Afrika ametahadharisha kuhusiana na hatua yoyote ya kukataza watu kuzuru nchini DRC au kukataza watu kuondoka nchini DRC kutembelea nchi jirani. Na wabunge wa chama cha Demokrat nchini Marekani umeonyesha mshikamano wao juma hili baada ya mashambulizi ya maneno ya kibaguzi ya Rais Donald Trump dhidi ya wabunge wanne wa kike wenye asili ya Afrika. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Timu ya taifa ya Algeria ndiyo mabingwa wa kombe la mataifa bingwa barani Afrika baada ya ku shinda Senegal bao moja kwa bila katika fainali zilizopigwa jana huko Cairo nchini Misri. Baada ya kusubiri kwa kipindi cha miaka 29, hatimaye Algeria wameshinda kombe hilo kwa mara ya pili, na ambapo sherehe zimeendelea usiku kucha katika miji mbalimbali mbali nchini Ufaransa na huko Alger. Upande wa Dakar mashabiki wamebaini masikitiko yao na wamesema mpira una matokeo mawili kushinda au kushindwa. Kiongozi mmoja wa afya kwenye Umoja wa Afrika ametahadharisha hapo jana kuhusu hatua yoyote ya kukataza watu kuzuru nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au kuwakataza watu kusafiri kutoka nchini humo, licha ya tahadhari ya kuenea kwa ugonjwa huo hatari wa Ebola. John Kengasong, mkuu wa kituo cha kiafrika cha kudhibiti ugonjwa huo, amesema wakati wa mkutano na uandishi wa habari kwamba tunataka kuwa na uhakika kuwa jumuiya ya kimataifa na nchi zake wanachama barani Afrika hazitoweka vikwazo vya kusafiri kwa mtu yoyote anayeenda au kuondoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ameendelea kuwa uamuzi kama huo utahatarisha na kuharibu zaidi utaratibu wa kudhibiti maradhi hayo. Ugonjwa wa Ebola ambao umelipuka nchini DRC karibu mwaka mmoja sasa umeripotiwa kuwaua watu takriban elfu moja na mia saba. Na wakati huo huo kifo cha mtu mmoja wa Ebola aliripotiwa kwenye mji wa Goma mwishoni mwa juma lililopita, na hatua ya shirika la afya duniani WHO kutangaza ugonjwa huo kama janga la kidunia, ni wazi sasa uwezekano wa virusi hivyo nchi zaidi zaidi jirani ni mkubwa mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana arifu zaidi. Wakati WHO ikitoa tangazo hili nchini Uganda, wananchi kwenye mji wa Masaka wanaishi katika hali ya wasiwasi wasi, baada ya mtoto mmoja mwenye umri wa miaka nane kufariki dunia kwa kile kilichoripotiwa alikuwa na dalili zote za Ebola juma hili Nchi ya Rwanda imetoa tahadhari kwa raia wake wanaosafiri kwenda DRC, ambapo iliwataka ama kusitisha safari zao kwa muda au kuchukua tahadhari kubwa ya kukutana na raia kwenye maeneo ya mpakani. Tayari raia kwenye mpaka wa mji wa Gisenyi nchini DRC wameeleza hofu walionayo kutokana na mwingiliano mkubwa wa watu, ambapo kwa siku watu zaidi ya mia tano hadi elfu moja huvuka mpaka kuingia Rwanda au DRC. Lakini wakati mataifa jirani kama vile Rwanda, Uganda, Kenya, Tanzania na Sudani Kusini yakitangaza mikakati ya kukabiliana na kitisho cha ugonjwa huu, nchi ya Burundi yenyewe haijachukua hatua zozote na inaripotiwa kuwa iko kwenye hatari kubwa zaidi ya kukumbwa na maambukizi ya Ebola. Wataalamu wa masuala ya afya wanasema kutokana na gharama kubwa za matibabu kwenye hospitali za miji ya Goma na Kivu Kaskazini, raia wengi wa DRC wamekuwa wakiingia nchini Burundi kufuata huduma za matibabu, hali inayozidisha hatari ya kuenea kwa maambukizi. Si shirika la madaktari wasio na mipaka MSF wala shirika la afya duniani WHO yametangaza kuisaidia Burundi vifaa wala chanjo ya kukabiliana na virusi hivyo, ikiwa vitaripotiwa nchini humo. Ebola, ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho tumbo kuluma kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Na jikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Ni kwa hali hiyo pamoja ndiye tutapiganisha ibola. Ujumbe tokea unako Wizara wa Afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na viongozi waandamanaji nchini Sudan wamesema mazungumzo yaliyokuwa yamepangwa kufanyika jana kati yao na viongozi wa kijeshi yameahirishwa baada baadhi ya wanachama wake kueleza kutoridhishwa na sehemu ya makubaliano ya kubadilishana madaraka yaliyotiwa saini mwishoni mwa juma iliyopita na ofisi ya mwangalizi wa mali za umma nchini Afrika Kusini ametoa ripoti na umtaja Rais Cyril Ramaphosa kulidanganya bunge wakati akijibu swali ikiwa alikuwa anafahamu kuhusu michango iliyotolewa kusaidia kampeni zake. Radio France International. Na wabunge wa chama cha demokrati nchini Marekani wameonyesha mshikamano wao juma hili baada ya mashambulizi ya maneno ya kibaguzi ya Rais Donald Trump dhidi ya wabunge wenye asili ya Afrika. Lakini hata hivyo, mshikamano huo umeonyesha nyufa ya chama hicho kinachoelekea kumteua mgombea wake katika uchaguzi mkuu wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini. Wabunge kutoka mirengo yote ya kisiasa wameunga mkono na kupinga matamshi ya Donald Trump kwa kushambulia wanawake wanne wa kundi ambalo wanawakilisha wachache wa kabila ambao alisema wanatakiwa kwenda kuishi katika nchi nyingine kama wanaichukia Marekani. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na saa moja na dakika 37 majira ya Afrika Mashariki, ni mpishe mwenzangu Stephen Mumbi, anakujia na makala ya nyumba ya sanaa. Nakusalimu msikilizaji na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo tunaendelea na sehemu ya pili ya makala haya, nikizungumza na vijana wanaounda bendi ya Ze Spiriti, bendi ya muziki wa kizazi kipya ikifanya mchanganyiko wa vionjo vya kiasili na vionjo vya kisasa kuleta ladha mpya ya kiafrika katika muziki. Juma lilopita ulisikia baadhi yao nikizungumza nao. Hii leo nahitimisha na wanaounda bendi hii pamoja na kiongozi wa bendi hii. Karibu sana msikilizaji. kombe eh. Sa, Saidi na wewe, niliona ukiimba ukipiga gita, ni kipi hasa unafanya kwa ufanisi? Mimi ni mwimbaji, natumia sauti na najifunza, na gitaa najifunza gitaa ya uimbaji. Kujifunza wapi? ni kipaji ambacho nimezaliwa nacho of course, lakini pia katika safari yangu ya mziki na hiki kipaji changu, nimekuja ukiendeleza kupitia pitia kukutana kutana na wasanii tofauti tofauti, means my brothers, hawa ndugu zangu, tupo wote Bagamoyo. Unaona wanakuwa kuna vita za maembe, tunakutana hivi vita suba pale hivi ku share share zile moments, najikuta kidogo na practicing, unajua yale mazoezi una, kipaji kinazidi kukua. Pia nili pata bahati ya kusoma Tanzania House of Talent HT koo oh, kidogo kipaji nimekinoanoa hivyo hivyo mpaka sasa hivi ndio hivi, hivyo. <coughs> Chezaji ni The Spirit, na bado tunazungumzia sanaa hii ya muziki, na bado niko nao vijana hawa waliojitoa kufanya sanaa hii kwa maridadi mkubwa. Bila shaka unasikiliza vibao vyao moto moto mpaka sasa. Kentiga, mmerekodi vibao vingapi ama mna nyimbo ngapi mpaka sasa hivi? Ambazo tumerekodi ziko tatu, kuna Mwizi, Safari na tucheze. Hii tucheze ni project ambayo tulifanya tulivyokuwa Nairobi Uh, ambayo ni, ni kama club benga, lakini ambayo ina maadhi ya Kiafrika kwa sababu hizo ladha za Kiafrika au ga zinakosekana labda kwenye maclub au sehemu ambazo watu wa kucheza. Kwa hiyo ilikuja hiyo project na idea tuli come up, tukafanya na uh, DJ anaitwa Isa ambaye alikuwa chini ya Santuri Safari, hiyo project. Kwa hiyo tukarekodi hiyo tucheze ambayo, ukisikia ndani utasikia midundo ya Kiafrika, lakini ni ambayo mziki wa kuchezeka. Kwa hiyo huo utalizia mwezi wa saba kwa hiyo pia ukiingia kwenye platform za nani utakuwa unaingiza pesa. Kwa hiyo lakini katika miziki ambayo hatujarekodi iko mingi, hata albamu tatu zinafika mbali na kurekodi mnafanya nini katika kujipatia kipato cha kila siku ya? Mbali na kurekodi, bendi na inafanyaga shows, hizo show ambazo zinatokea pia zinatusaidia kujikimu katika maisha yetu, ndio shughuli ambazo, ukitoa shughuli za moja moja nje, kama mtu shughuli zake. Au sometimes inaweza msanii mmoja akapata kwenda kufanya na msanii mwingine, labda let's say akatoka Kamzola akaenda kumpiga bezi mtu mwingine, labda akatoka Gervas akaenda kucheza na mtu mwingine, hizo huwa zinatokea, lakini mnategemea zaidi kwenye shows, lakini pia kuna mziki ambao pia utaliliziwa mwezi wa saba. Umezungumzia kwamba mlikwenda Kenya, mmepata mialiko ya kwenda kufanya show nje ya nchi mbalimbali. Mbali na Kenya, ya tumefanya Uganda kwenye doadoa doa. Uh, pia baadhi yetu tulisafiri kwenda Ethiopia kwa eneo moja Frank Capit, baadhi ya wanamuziki kutoka Zespit walikuwemo, wanawakilisha Tanzania katika wale ambao, nchi tano, ambayo ilikuwa Norway, Ethiopia, Kenya, Uganda na Tanzania. Kwa hiyo kuna baadhi yetu tulienda kuwakilisha as a band kule. Bado hatujavuka nje ya Afrika sehemu, kwa hiyo ni Kenya, Uganda, Tanzania. Nini malengo sasa ya hapo mbeleni, na malengo gani sasa kuhakikisha mnafanikiwa zaidi? Ya malengo na mikakati yenyewe ni ipi? Kitu ambacho kwanza sisi tumefikiria, uh, ukiangalia side ya fusion au watu ambao wanafanya muziki wa asili wengine pamoja na sisi, huwa tunakosa ile kurekodi sana muziki wetu na kuipublish kwenye medias. Hiyo kitu ambacho sisi tunakosa. Tunafanya shows nyingi kweli, na ukiangalia sisi, nguvu kubwa ndio tunafanya mpaka watu watufahamu ni kupitia shows zetu, sio kwamba muziki wetu unapigwa redioni au inachezwa kwenye TV, lakini ni shows ambazo ndo zimetufanya mpaka kwa hapa ndo kushiriki katika matamasha ma kubwa kama Sauti za Busara, hivo doa doa, East African Vibe Concert ambayo tulifanya na Oliva Mtukuzi, Dar es Salaam. Sisi tulikuwa bendi ya kuwakilisha pia Tanzania ambayo ilikuwa ina Oliva Mtukuzi, hiyo show ilikuwa ina, ilikuwa ina aina kutoka Kenya, ilikuwa ina The Spirit na wengine kadhalika. Lakini sisi ndo tulikuwa tunawakilisha. Kwa hiyo ukiangalia shows kama hizo tunavyozipata ambazo ni kwetu sisi ni kitu kikubwa kufanya kama na Oliva Mtukuzi marehemu kwenye stage moja show moja, na ameona na amependa na kitu ambacho amezungumzia kama watu wa stay kwenye unique, kwa sababu vijana tayari yupo Oliver Mtukudzi tayari sijui yupo nani. Kwa hiyo wewe ukianza kuwaza kwamba oh, anataka niwe kama fran wapo tayari, ushaji limit ume imitate. Kwa hiyo lazima unajifungia mwenyewe kwa wakati, dunia ina kitu chako inataka wakijue. Kwa hiyo sisi ndo tunazingatia sana katika Europe kwa sababu kuna time, na inakuwa kama tunawanyima haki yao mpaka wajikonesho. Kwa hiyo sasa hivi tunataka kuwafikia kwa namna nyingine. Ndo maana sasa hivi tunaangalia hata kufanya hizi local shows ambazo yani, mashabiki wa gani, wa Tanzania, wengi wanakuja. wa umemtaja Oliver tukumtukus marehemu, amekuwa ni gwiji wa muziki, amefanya vibao vingi. Ningependa kusikia kopi ya mwanamuziki yeyote kutoka barani Afrika, si lazima Oliver tukutukus, ambaye ni gwiji wa muziki. Kabla hatujarejea na kutamatisha makala haya ya nyumba ya sanaa, msikilizaji, mimi ni Steven Mumbi na unasikiliza RFI Kiswahili. Okay. Msikilizaji, tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa, na bado niko na the spirit he bendi ya muziki kutoka nchini Tanzania wakifanya sanaa hii. Nakamilisha mazungumzo haya na kiongozi wa bendi hii Kennedy Matiga. Kentiga, zipi ni changamoto za sanaa hii ya muziki, hasa muziki wa bendi? Kwa mfano ukishaanza kusema the spirit band Changamoto kubwa ukiwa na kazi zako unapeleka kwenye media hizi kwa, kwa sasa hivi wengi unakuta, ukishasikia kitu bendi, wana, wana fikra zao kwamba wanaona kama zile bendi ambazo wenyewe tunazijua wa bongo zile za kupiga e, miziki fulani ambao kama ile ya dansi sijui nini. Kwa hiyo kwa mfano sisi ukisikiliza aina ya muziki wetu kutof, ni bendi kwa maana ni mkusanyiko wa wanamuziki, lazima hiyo bendi itakuwepo. Kwa hiyo unakuta changamoto, unakuta mtu anakwambia labda, ah, anajua kwenye media yetu hatuna hiyo session ya muziki ya bendi au hivi, yani unajua hizo. Alafu ukiangalia kama aina ya muziki tunaofanya, pia unakuta mtu ana yeye mwenyewe tu kwa interest yake anaona kwamba labda, ah bwana, unajua muziki huu, labda wengine wanaweza kaenda kukwambia kabisa, hebu ba, badilisheni hivi na nini na pia shows au matamasha ambayo sisi tunatakiwa tufanye, tuonekane pia ni machache. Umeona, ni yani, unasubiri mwaka hadi mwaka, huku ndani ya mwaka unakuta matamasha tu mawili. E, bado yani, kuna changamoto ya tunahitaji matamasha mengi zaidi na zaidi, na nafasi nyingi zaidi na zaidi, kutoka kwenye medias. Tuna imani kwamba suni itaisha na watu wataelewa nini kinafanyika, lakini muziki huu unalipa. Ya muziki unalipa, muziki wote unalipa sio utu wowote ila tu ufanye katika uzuri na kiwango ambacho kinaridhisha. Mwisho kabisa, mnamalizia vipi? Wewe unasema nini Sajana? Wote ambao wanataka kufanya muziki na especially vijana kwa sababu kwa upande wetu tumekuwa na watu wengi sana ambao ni vijana hu, ambao wanatuangalia na wengine ambao wanapenda kufanya na sisi, wamekuwa kitu request mara nyingi sana kwamba tunaweza kuja kujoini vitu kama hivyo. Ya kwa mwisho wa siku, mi nataka tu niseme kwamba hiki tunachokifanya ni tumekifanya kwa muda, unajua tulikuwa na muda kukifanya hiki, kwa in general kwa mtu yoyote ambaye anataka kufanya so kukaa na sisi au ku, ku, kupata muda na sisi ndo anaweza kufanya perfect kama tunavyofanya sisi, ila ni kuwa na muda binafsi. Pia lazima uwekeze muda ujifunze, ujifunze muda ujifunze, unajua. Kwa hiyo kwa vijana wote ambao wanapenda tunachokifanya na wanatamani, mimi ningependa kuambia tuwawe na muda binafsi wao wenyewe, wafanye, yani wapate ile nguvu ya kufanya wao wenye kutoka moyoni, wasifanye kwa sababu tu anaona labda mtu fulani anafanya da, kumbe na mimi naweza nikafanya kama yeye. Eh, hapana. Watu waliinvest wamekuwa na muda muda mrefu sana kufanya hivi vitu kwao, na wao tunawakaribisha kusikiliza kwa mawazo na kila kitu, lakini mwisho wa siku isionekane kwamba da jamaa wale wanataka kuwa wao kama wao tu, hawataki kuongeza mtu, unajua. Lakini mwisho wa siku, kama vyosema Ken, hii ni familia, unajua. Ukitoa hiyo bendi na vitu vingine, ni familia. Tumekuwa tukiisha as a family muda mwingi sana, tunajuana vizuri sana, ndo maana hata tunakuwa tunahofia ku, ku, kuongeza mtu au kumtoa mtu pia, unajua, kwa sababu pia ni, ni familia, unaona. Kwa hiyo kwa watu ambao wana wanatuang wanaangalia na wanapenda wana tunachokifanya na wanatamani pia kufanya na maanisha wale wana miziki ambao wengi walikuwa huwa wana tu request mara nyingi wawe na time pia binafsi wa wanafanya hivi vitu watafika tunapofikia sisi. Deliver Sinzigirwa Ndevu Moto, wewe unasemaje na ujumbe gani nawe? Mimi ujumbe wangu bwana, hasa katika upande wetu wa Flow Fusion ambao tuna tunafanya miziki ya kuchanganya, kwanza mziki huu una hela nyingi sana, watu tu hawajajua Ombi langu sana kwa Watanzania wote wanaopenda mziki mzuri, ambo wajaribu kusupoti wa Afrofusion. Natakiwa sisi mziki wetu wa Afrofusion tuweze kuutangaza zaidi international, ile international ambayo international inajulikana. So international ya maneno watu wanaoisema kama wenzetu, baadhi ya wawest ambao, hata tukiangalia mafestival ya international, kuta wao ndo wapo wengi lakini kumbe na sisi huku tuna vitu vingi zaidi zaidi ya wao, tuna vitu mavitu mingi sana kwao. Natakiwa sisi na sisi tuweze kuuzungumzia huu mziki wetu kiukweli kabisa, yani tuweze kuzungumzia watu wote ambao hata ambao wanaandaa ma festival haya, ambao pia tunaofanya kuna au mabuki agent wanakuja, waweze kuuzungumzia huu mziki kwa undani na waweze kuzungumzia hizi bendi za hapa ambazo zinabeba huu mziki huko kwenye international level ambazo naweza kupata nafasi kwenda kupresent lakini kama wakija hata wao ambao wanaanda matamasha awazungumzii, itakuwa ni kazi bure. Chudo ama Ali Omari, wewe una ujumbe gani? Mi na ujumbe kwa serikali yetu. No, naona naweza nikasema kwamba wao pia wawo, wanachangia hii kitu kupotea ni, kwa sababu hatujawekeza kwenye, kwenye nanilio vipaji. Tunatakiwa tuwekeze kwenye vipaji tusioangalia, yani watu fulani wanafanya kwamba ndo wao wao tunaagea mafungu especially kwenye hao BASATA maybe kwa sababu sisi tunashajisajili tunalipa kodi na nini na nini, na wengine washajisajili mmoja mmoja. Uh, mnapatikana vipi? Uh, sisi kwenye social networks Instagram, tunatumia ze spirits, ze underscore spirits yana s mwisho uh, same as Facebook, ze spirits yana ze spirits ya ze, uh, YouTube pia akaunti yetu ni hivyo hivyo. Kwa hiyo social media zini wa Instagram na Facebook kwa Zspirit. E, nambari ya simu utaanza na alama ya kujumlisha 255 alafu halafu hitaji namba yenyewe ok. Alama ya kujumlisha 255656245594 na kushukuru ni sana kwa nami katika makala haya nyumba ya sana kutoka hapa Bondeni mbezi bichi jijini Dar es Salaam. Asante sana, asante sana. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndiyo makala ya nyumba ya sanaa inatua nanga. Jina langu ni Steven Mumbi, unaweza kunitumia maoni yako kupitia akaunti zangu za Facebook pamoja na Instagram. Andika Steve Mumbi. Katika Twitter ni @stevemumbi stivu Mumbi na pia katika ukurasa wetu wa RFI Kiswahili upendo kurasa ukurasa huo naweza kuchangia lolote. ni nao Sajal Sharif maarufu kama Kamuzola wa nyama nyambas e, Saidi Kakombe maarufu v. Shukran sana Stephen Mumbi kwa makala hayo. Mimi ni Ali Bilali, nakusihi kujiunga nami tena ifikapo saa 2:30 Afrika Mashariki.