imetimia saa kumi na saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo, msemaji wa serikali ya rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila ashindwa katika uchaguzi wa gavana wa jimbo Umaskini uliokithiri barani Afrika waweka changamoto kubwa kwa Benki ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani. Na Uingereza yaitaka Iran kuiachia meli yake ambayo inaishikilia kinyume cha sheria. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya asubuhi. Leo ni Jumapili, Julai 21 mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika Msemaji wa serikali ya rais wa zamani Joseph Kabila nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Lambert Mende, jana Jumamosi ameshindwa katika uchaguzi wa gavana wa jimbo katikati mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo amekashifu matumizi ya rushwa katika kambi yake. Mende mwenye umri wa miaka 66 aliyewekewa vikwazo na sita, aliweke, umoja wa Ulaya alishindwa na mgombea binafsi Joseph Stefani Mukumadi ambaye katika jimbo la Sankuru lenye utajiri wa almasi. Bara la Afrika limeendelea kuweka changamoto kubwa kwa Shirika la Fedha Duniani na Benki ya Dunia. Wakati huu hali ya umasikini katika bara la Afrika ikitajwa kuwa juu. Rais wa Benki ya Dunia David Malpass ameiambia AFP katika mahojiano kuwa umaskini utaongezeka kwa kasi kama idadi ya watu itaendelea kuongezeka katika miongo ijayo. Shirika la Fedha Duniani na Benki ya Dunia Wamekuwa na rekodi mchanganyiko katika kukabiliana na changamoto ya muda mrefu ya umaskini katika bara la Afrika tangu kuanzishwa kwa, tis, kwa taasisi hizo miaka sabini na mitano iliyopita. Ethiopia inaweza kugawanyika katika sehemu ndogo za kikanda kama serikali itaruhusu Sidama Kusini kutangaza jimbo lake yenyewe katika miezi mitano ijayo, ingawa shinikizo kwa ajili ya tamko la shirikisho la Sidama mnamo Julai 18 lilitupiliwa mbali baada ya bodi ya uchaguzi wa Ethiopia kuahidi kufanya kura ya maoni katika kipindi cha miezi mitano. Serikali inakabiliwa na uwiano mkali kati ya kuruhusu serikali ya Sidama na kuweka mfano kwa mikoa mingine kama Tigrai Kaskazini, au kuzuia kujitenga na kukaribisha vurugu. Aliyekuwa waziri mkuu wa mwisho nchini Libya, enzi za utawala wa Kanali Muammar Gaddafi, Bagdadi al Mahmud ameachiwa kutoka gerezani kufuatia sababu za kiafya, miaka minne baada ya kuhukumiwa kifo, wizara ya sheria ya Tripoli imefahamisha. Mahmud alikuwa waziri mkuu madarakani kipindi jeshi la kujihami la mataifa ya magharibi NATO likiunga mkono vuguvugu vugu, lililomuondoa madarakani na kumuua kanali Muamari Gadafi. Alihukumiwa adhabu ya kifo mnamo Julai mwaka elfu mbili kumi na nne sambamba na maafisa wengine wanane waliokuwa katika serikali ya Gadafi, akiwemo mtoto wa kiume wa Gadafi, Saif al Islam, kwa makosa ya kuhusika na umwagaji damu. Radio France International unaendelea kuitegea sikio. RFI Kiswahili tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa moja dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki. Uingereza jana Jumamosi, imeitaka Iran kutoeneza mvutano katika eneo la huba kwa kuachia meli ya Uingereza ambayo inashikiliwa kinyume cha sheria katika maji ya Oman, katika uharamia usiokubalika kabisa. Tehran imepuuzia wingi wa maombi ya mataifa ya Ulaya kuitaka iachie meli ya mafuta na wafanyakazi wake, wengi wao raia wa India. Huku Marekani ikijiandaa kutuma tena askari wake Saudi Arabia ambayo ni mpinzani wa kikanda wa Iran. Wamarekani leo, Wamarekani wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka hamsini ya mtu wa kwanza kufika mwezini, tukio linalotambulisha kizazi cha wakati huo ambalo limeshuhudiwa na watu nusu bilioni kote duniani. Usiku wa jana Jumamosi, eneo la Houston nchini Marekani limetimiza miaka hamsini kamili tangu Neil Armstrong alipokuwa binadamu wa kwanza kukanyaga mwezini na kuashiria mojawapo ya mafanikio ya kwanza makubwa ya binadamu. Maelfu ya watu wameadhimisha siku hiyo ya kwa mioto na muziki, huku skrini kubwa ikionyesha picha za wakati huo zinazoelezea zama hizo. Na wapiga kura nchini Japan leo Jumapili wanapiga kura katika uchaguzi wa bunge la juu Huku kambi ya chama tawala cha waziri mkuu Shinzo Abe ikitazamiwa kutetea nafasi yake na kuendelea na mipango ya kufanya marekebisho ya katiba ya nchi hiyo. Abe mwenye umri wa miaka sitini na minne ambaye anatazamiwa kuwa waziri mkuu aliyeongoza kwa muda mrefu, ana matumaini pia ya kuimarisha utawala wake kabla ya kuongezeka kwa kodi ya matumizi baadaye mwaka huu, pamoja na mazungumzo ya kibiashara na Washington. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto, moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili nam. Na sasa ikiwa ni tayari saa moja na dakika 36, na, na mpisha mwenzangu Stephen Mumbi na makala ya nyumba ya sanaa. Karibu. Nakusalimu msikilizaji na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo tunaendelea na sehemu ya pili ya makala haya, nikizungumza na vijana wanaounda bendi ya The Spirit, bendi ya muziki wa kizazi kipya, ikifanya mchanganyiko wa vionjo vya kiasili na vionjo vya kisasa kuleta ladha mpya ya Kiafrika katika muziki. Juma lilopita ulisikia baadhi yao nikizungumza nao. Hii leo nahitimisha na wanaounda bendi hii pamoja na kiongozi wa bendi hii. Karibu sana msikilizaji. Usha kwanti yake kenda amtokomesha Mombasa ee. Kwa mjombake napokenda juzi watu memkamata sasa juzi watu memkamata wa, wa. Mpeleka jela napo kenda. Saidi Kakombe. Eh, Saidi na wewe niliona ukiimba, ukipiga gita, ni kipi hasa unafanya kwa ufanisi? Mimi ni mwimbaji, natumia sauti, na najifunza gitaa. Najifunza gitaa ya uimbaji, kujifunza wapi? Ni kipaji ambacho nimezaliwa nacho of course, lakini pia katika safari yangu ya mziki na hiki kipaji changu nimekuja kukiendeleza kupitia kupitia kukutana kutana na wasanii tofauti tofauti, means my brothers, ndugu zangu tupo wote Bagamoyo shona wanakuwa wana, wana, wana kuna vitas maembe tunakutana hivi tasuba pale hivi kushare share zile moments, najikuta kidogo na practicing, unajua yale mazoezi na kipaji kinazidi kukua, pia nilipata bahati ya kusoma Tanzania House of Talent HT, ko kidogo kipaji nimekinoanoa hivyo hivyo mpaka sasa hivi ndio hivi, hivyo yeah. Msikilizaji ni The Spirit na bado tunazungumzia sana hii ya muziki na bado niko nao vijana hawa waliojitoa kufanya sana hii kwa maridadi mkubwa. Bila shaka unasikiliza vibao vyao moto moto mpaka sasa. Kentiga, mmerekodi vibao vingapi ama mna nyimbo ngapi mpaka sasa hivi? ambazo tumerekodi ziko tatu, kuna mwizi, safari na tucheze. Hii tucheze ni project ambayo tulifanya tulivyokuwa Nairobi Uh, ambayo ni, ni kama club benga lakini ambayo ina maadhi uh, ya kiafrika kwa sababu hizo ladha za kiafrika zinakosekana. Labda kuna maclub au sehemu ambazo watu wa kucheza, kwa hiyo ilikuja hiyo project na idea tuli come up, tukafanya na uh, DJ anaitwa Isa ambaye alikuwa chini ya Santuri Safari, hiyo project, kwa hiyo tukarekodi hiyo tucheze, ambayo ukisikia ndani, utasikia midundo ya kiafrika, lakini ni ambayo mziki wa kuchezeka. Kwa hiyo huo utaliziwa mwezi wa saba. kwa hiyo pia ukiingia kwenye platform za nani utakuwa unaingiza pesa. Kwa hiyo lakini katika miziki ambayo hatujarekodi iko mingi, hata albamu tatu zinafika. Mbali na kurekodi, mnafanya nini katika kujipatia kipato cha kila siku? Ya, mbali na kurekodi bendi na, inafanyaga shows Hizo show ambazo zinatokea pia zinatusaidia kujikimu katika maisha yetu, ndio shughuli ambazo, ukitoa shughuli za moja moja nje, kama mtu ana shughuli zake, au sometimes inaweza msanii mmoja akapata kwenda kufanya na msanii mwingine, labda let's say akatoka Kamzola akaenda kumpiga bezi mtu mwingine, labda akatoka Gelvasi akaenda kucheza na mtu mwingine. Hizo huwa zinatokea, lakini tunategemea zaidi kwenye shows, lakini pia kuna mziki ambao pia utaliliziwa mwezi wa saba. Umezungumzia kwamba mlikwenda Kenya, mmepata mialiko ya kwenda kufanya show nje ya nchi mbalimbali, mbali na Kenya? Ya, tumefanya Uganda kwenye doa doa. Uh, pia baadhi yetu tulisafiri kwenda Ethiopia kwenye umoja Frank Capit baadhi ya wanamuziki kutoka spit walikuwemo, wanawakilisha Tanzania katika wale ambao nchi tano ambayo ilikuwa Norway, Ethiopia, Kenya, Uganda na Tanzania. Kwa hiyo kuna baadhi yetu tulienda kuwakilisha as a band kule. Bado hatujavuka nje ya Afrika same. Kwa hiyo ni Kenya, Uganda, Tanzania. Nini malengo sasa ya hapo mbeleni, na malengo gani sasa kwa kisha mnafanikiwa zaidi ya malengo na mikakati yenyewe ni ipi? kitu ambacho kwanza sisi tumefikiria uh, ukiangalia side, watu watu au watu kushiriki katika matamasha makubwa kama Sauti za Busara, hivo Doadoa, East African Vibe Concert ambayo tulifanya na Oliva Mtukuzi Dar es Salaam, sisi tulikuwa bendi ya kuwakilisha pia Tanzania, ambayo ilikuwa ina Oliva Mtukuzi. Hiyo show ilikuwa ina ilikuwa ina kutoka Kenya, ilikuwa ina ze spirit na wengine kadhalika lakini sisi ndio tulikuwa tunawakilisha. Kwa hiyo ukiangalia shows kama hizo tunavyozipata ambazo ni kwetu sisi ni kitu kikubwa kufanya, kama na walivyo Mtukuzi marehemu kwenye stage moja, show moja, na ameona na amependa na kitu ambacho amezungumzia kama watu wa stay kwenye unique. Kwa sababu hizo vijana tayari yupo, walivyo Mtukuzi tayari sijui yupo nani. Kwa hiyo wewe ukianza kuwaza kwamba oh, anataka niwe kama friend wapo tayari ushaji limit Ume imitate kwa hiyo lazima hey, unajifungia mwenyewe wakati dunia ina kitu chako inataka wakijue kwa hiyo sisi ndo tunazingatia sana katika hilo pia uh, tunazingatia sana sasa hivi kurekodi na kufanya videos tunataka tuwape wananchi sasa na wasikie mziki kwa sababu kuna time na kwa kama tunawanyima haki yao mpaka wajikoneshe kwa hiyo sasa hivi tunataka kuwafikia kwa namna nyingine Ndo maana sasa hivi tunaangalia hata kufanya hizi local shows ambazo yani, mashabiki wa Tanzania wengi wanakuja, kwa sababu sisi tumekuwa tunafanya kwa international audience mara nyingi, lakini sasa hivi tunaangalia sana zaidi kuweza kupata local audience wa Tanzania wenzetu pia waweze kujua kitu gani tunafanya, pia wawe proud of na hiki tunachokifanya, kwa sababu wengi wanashangaa kwa show, nyinyi wa Tanzania kweli? Na wanasikia tunaimba Kiswahili, kwao wanashangaa, wa Tanzania vijana wa umri huu kufanya kitu kama hiki ni kitu cha ajabu. Hawajui yani, sio rahisi, kwa hiyo watu wengi wa comment Umemtaja Oliver Tuku Mtukudzi marehemu, amekuwa ni gwiji wa muziki, amefanya vibao vingi. Ningependa kusikia kopi ya mwanamuziki yeyote kutoka bara la Afrika, si lazima Oliver Tuku Mtukudzi ambaye ni gwiji wa muziki. Kabla hatujarejea na kutamatisha makala haya ya nyumba ya sanaa, msikilizaji, mimi ni Steven Mumbi na unasikiliza RFI Kiswahili. Tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa, na bado niko na The Spirit e, bendi ya muziki kutoka nchini Tanzania, wakifanya sanaa hii. Nakamilisha mazungumzo haya na kiongozi wa bendi hii, Kennedy Matiga. Kentiga, zipi ni changamoto za sanaa hii ya muziki, hasa muziki wa bendi? Kwa mfano ukishaanza kusema The Spirit Band Changamoto kubwa ukiwa na kazi zako unapeleka kwenye media hizi, kwa, kwa sasa hivi wengi unakuta ukishasikia kitu bendi, wana, wana fikra zao kwamba wanaona kama zile bendi ambazo wenyewe tunazijua wabongo zile za kupiga miziki fulani ambao kama ile ya dansi sijui nini. Kwa hiyo kwa mfano sisi ukisikiliza aina ya mziki wetu kutof, ni bendi kwa maana ni mkusanyiko wa wanamuziki, lazima hiyo bendi itakuwepo. Kwa hiyo unakuta changamoto, unakuta mtu anakwambia labda, ah, anajua kwenye media yetu hatuna hiyo session ya muziki ya bendi au hivi n, yani, unajua hizo. Alafu ukiangalia kama aina ya muziki tunaofanya, pia unakuta mtu ana yeye mwenyewe tu, kwa interest yake anaona kwamba labda, ah, bwana, unajua muziki huu labda, wengine wanaweza kaenda akakwambia kabisa, hebu badilisheni hivi na nini na pia shows au matamasha ambayo sisi tunatakiwa tufanye tuonekane pia ni machache. Umeona, ni yani, unasubiri mwaka hadi mwaka, huku ndani ya mwaka unakuta matamasha tu mawili e, bado yani, kuna changamoto ya tunahitaji matamasha mengi zaidi na zaidi na nafasi nyingi zaidi na zaidi kutoka kwenye medias. Tuna imani kwamba soon itaisha na watu wataelewa nini kinafanyika, lakini muziki huu unalipa ya muziki unalipa muziki so, wote unalipa, sio utu wowote ila tu ufanye katika uzuri na kiwango ambacho kinaridhisha. Mwisho kabisa, mnamalizia vipi? Wewe unasema nini, Sajara? Wote ambao wana wanataka kufanya muziki na especially vijana sabu, kwa sababu kwa upande wetu tumekuwa na watu wengi sana ambao ni vijana huo, ambao wanatuangalia na wengine ambao wanapenda kufanya na sisi, wamekuwa kitu request mara nyingi sana kwamba tunaweza kuja kujoin, ni vitu kama hivyo kwao. Mwisho wa siku, mimi nataka tu niseme kwamba hiki tunachokifanya ni tumekifanya kwa muda, unajua tulikuwa na muda kukifanya hiki kwao, in general kwa mtu yoyote ambaye anataka kufanya so kukaa na sisi au ku, ku, ku, kupata muda na sisi ndo anaweza kufanya perfect kama tunavyofanya sisi, ila ni kuwa na muda binafsi pia. Lazima uwekeze muda, ujifunze muda, ujifunze muda, unajua, ujifunze. Kwa hiyo kwa vijana wote ambao wanapenda tunachokifanya na wanatamani, mimi ningependa kuambia tuwawe na muda binafsi wao wenyewe, wafanye yani, wapate ile nguvu ya kufanya wao wenye kutoka moyoni, wasifanye kwa sababu tu wanaona labda mtu fulani anafanya, da kumbe na mimi naweza nikafanya kama yeye. Hapana, watu wali invest wamekuwa na muda muda mrefu sana kufanya hivi vitu kwao na wao tunawakaribisha kusikiliza kwa mawazo na kila kitu. Lakini mwisho wa siku isionekane kwamba da jamaa wale wanataka kuwa wao kama wao tu. Hawataki kuongeza mtu, unajua. Lakini mwisho wa siku kama vyo sema Ken, hii ni familia, unajua. Ukitoa hiyo bendi na vitu vingine, ni familia tumekuwa tukiisha as a family mda mwingi sana. Tunajuana vizuri sana. Ndio maana hata tunakuwa tunahofia ku kuongeza mtu au kumtoa mtu pia, unajua kwa sababu pia ni, ni familia. Unaona? Kwa hiyo kwa watu ambao wana, wana wanaangalia na wanapenda wana tunachokifanya na wanatamani pia kufanya na maanisha, wale wana miziki ambao wengi walikuwa huwa na request mara nyingi, wawe na time pia binafsi wa wanafanya hivi vitu, watafika tunapofikia sisi. Deliver Sinzigirwa ndevu moto, wewe unasemaje? Una, na ujumbe gani? Nawe mimi ujumbe wangu bwana, hasa katika upande wetu wa Flow Fusion ambao tuna tunafanya miziki ya kuchanganya. Kwanza mziki una hela nyingi sana, watu tu hawajajua Ombi langu sana kwa Watanzania wote wanaopenda mziki mzuri, ambo wajaribu kusapoti wa Afrofusion. Natakiwa sisi mziki wetu wa Afrofusion tuweze kuutangaza zaidi international, ile international ambayo international inajulikana, so international ya maneno watu wanaoisema, kama wenzetu baadhi ya wa west, ambao hata tukiangalia mafestival ya international, kuta wao ndo wapo wengi lakini kumbe na sisi huku tuna vitu vingi zaidi, zaidi ya wao, tuna vitu ma vitu mingi sana kwao. Natakiwa sisi na sisi tuweze kuuzungumzia huu mziki wetu kiukweli kabisa, yani tuweze tuweze kuzungumzia watu wote ambao hata ambao wanaandaa ma festival haya, ambao pia tunaofanya kuna, au mabuki agent wanakuja, waweze kuuzungumzia huu mziki kwa undani na waweze kuzungumzia hizi bendi za hapa, ambao zinabeba huu mziki huko kwenye international level ambazo unaweza kupata nafasi kwenda kupresent, lakini kama wakija hata wao ambao wanaandaa matamasha wazungumzie, itakuwa ni kazi bure chudo. Ama Ali Omari, wewe una ujumbe gani? Mimi nina ujumbe kwa serikali yetu, naona naweza nikasema kwamba wao pia wanachangia hii kitu kupotea kwa sababu hatujawekeza kwenye kwenye nanilio vipaji, yani tunatakiwa tuwekeze kwenye vipaji yani Z spirit ya ze uh, YouTube pia akaunti yetu ni hivyo hivyo. Kwa hiyo social media na Instagram na Facebook kwa ze spirit. Mm. E, nambari ya simu utaanza na alama ya kujumlisha 255 halafuhitaji namba enyewe. Ok, alama ya kujumlisha 255 656 24 55 94 Nakushukuruni sana kwa nami katika makala haya, Nyumba ya Sanaa kutoka hapa Bondeni, Mbezi Beach, jijini Dar es Salaam. <laughs> Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndiyo makala ya Nyumba ya Sanaa inatuananga. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza kunitumia maoni yako kupitia akaunti zangu za Facebook pamoja na Instagram, naandika na Steve Mumbi, katika Twitter ni at Steve Mumbi, Stiv Mumbi na pia katika ukurasa wetu wa RFI Kiswahili, upende ukurasa huo, naweza kachangia lolote. Nikuwa nao Sajal Sharif maarufu kama Kamuzola wanyama Nyambas, eh, Saidi Kakombe maarufu V Ndevu Moto, ama jina lake la kuzaliwa Gervas Nzigilwa, Ali Omari maarufu Chudo na Kennedy Matiga ama Kentiga, akiwa ni kiongozi wa bendi hii. Mara nyingine wakati mwingine, kwa heri. nam asante sana Steven Mumbi kwa makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, basi hadi hapa sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika nguo hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Naitwa Sabina Krispin na Bigambo, na utaungana nami tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Asante na kwa heri. Kwa muda Kongo, George Balingene Daniel Shemati Raising our voices for singing peace, freedom, and democracy in Republic Democratic of Congo George Balingene Daniel Shematsi Bijon on the beat. Uh-huh. Bijon beat. Mboka oyo etondi bola mu kimia esengo bakoko Watoto wamebaki mayatima kwa sababu ya vita, wamama wabaki wachane, wa baba wengi wamefariki ndani ya vita, wazee hawana musaada wowote. Pasipo umoja masikilizano, hakuna maendeleo, na kwa hiyo hatuwezi shinda. Atuwezi Nam msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, sina la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, sikose kuwa nami tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa muda.