Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Wanafunzi wanne ni miongoni mwa waliouawa katika maandamano ya kupinga uhaba wa mikate na mafuta nchini Sudan. Mahakama nchini Marekani yatangaza kuwa wakimbizi wawili kutoka Somalia wamekamatwa na kufunguliwa mashtaka na watu wasiopungua hamsini na saba wafariki baada ya kutokea vurugu katika gereza moja kaskazini mwa Brazil. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumanne Julai 30 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www. RFI Kiswahili com. Tuanzie nchini Sudan. Idara ya upelelezi inayoogopwa zaidi nchini Sudan idara ya usalama wa taifa na usalama ambayo ilitumia kitengo chake cha kijeshi kuwashughulikia waandamanaji wanaounga mkono demokrasia imebadilishwa jina na kiongozi wa kijeshi, imethibitishwa Jumatatu. Idara hiyo iliyofahamika kama NISS ilitekeleza operesheni ya kinguvu dhidi ya waandamanaji ambao walifanikisha kuondoa utawala wa Rais Omar Al Bashir. Kubadilishwa jina kwa idara hiyo nyeti kunakuja wakati huu taasisi hiyo ya kiusalama ikifanyiwa mabadiliko ili kuendana na mabadiliko ya kisiasa nchini humo. NISS, idara nyeti aliyoitumia Rais Bashir kunyamazisha wapinzani wake, sasa itaitwa GIS chini ya Luteni Jenerali wake Abubakar Mustafa ambaye alithibitisha hilo. Hatua hii inakuja wakati huu wanafunzi wanne wakitajwa kuwa miongoni mwa watu waliouawa katika maandamano ya kupinga uhaba wa mikate na mafuta. Wakili Ujoangagina ni mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi, nchini Kenya. Kweli, hao wanafunzi ni kafara ya kinachoendelea kwa mabadiliko ya siasa ya Sudan, kwa sababu hatima yao kubwa ilikuwa kushurutisha wale walioongozini wakati huu warekebishe yale makosa yaliyopo, ambamo kuna ukosefu ya vyakula, ukosefu ya mkate, ukosefu ya mambo ile chakula muhimu ambayo kila siku kwa msudani ni sauti yake wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Sadik Al Rizaig, mhariri aliyetiwa kizuizini jijini Khartoum juma lililopita, ameachiwa huru jana Jumatatu. Afisa mmoja katika chama cha waandishi wa habari nchini Sudan amethibitisha. Kukamatwa kwa Sadik Al Rizaig jumatano iliyopita kulifanyika sambamba na kukamatwa kwa afisa mkubwa wa kijeshi maafisa kadhaa wa usalama na kiongozi wa kiislamu kwa madai ya kupanga njama za mapinduzi ya kijeshi, jaribio ambalo jeshi lilitangaza mapema mwezi huu. Rizaigi, ambaye ni kiongozi katika chama cha waandishi wa habari nchini Sudan, ameachiwa huru kwa mujibu wa mwanachama wa chama cha waandishi wa habari Osama Abdel Majid. Mahakama maha nchini Marekani imetangaza kuwa wakimbizi wawili kutoka Somalia wamekamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa tuma za kuwa na mpango wa kusafiri kuelekea Misri kwa ajili ya kujiunga na kundi la Islamic State. Ahmed Mahad Mohammed mwenye umri wa miaka ishirini na moja na Abdi Yeman Hussen mwenye umri wa miaka ishirini walikuwa wakiishi katika eneo la Tuscon kwenye eneo la Arizona nchini Marekani, ambako walipanga kwenda kujiunga na kundi hilo la kijihadi mjini Sinai nchini Misri wakimbizi hao kutoka somalia walikamatwa katika uwanja wa ndege wa kitaifa wa tuscon mwishoni mwa juma lililopita walipokuwa wakijiandaa kupanda ndege kuelekea jijini cairo nchini misri unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31 ni saa moja na dakika 34 kwa saa za afrika mashariki Rais wa India Ramnath Kovind ametamatisha hatua yake ya kwanza ya ziara yake Afrika Magharibi, ambapo alianzia nchini Benin akikutana na viongozi mbalimbali mbali, akilihutubia bunge la nchi hiyo na kukutana na jumuiya ya Wahindi waishio nchini humo. Na sasa anaelekea Gambia ikiwa ni hatua ya pili katika safari yake ukanda wa Afrika Magharibi. Katika masuala ya biashara, India inajaribu kuzidisha ushindani zaidi na China nchini Benin ambapo mikataba kadhaa ya kibiashara imesainiwa ikitarajiwa kupungua kwa ushuru wa bidhaa zitokazo China kuingia Benin. Kwanzia Jumatatu, wananchi wa Benin wanaruhusiwa kuomba viza kwenda nchini India kupitia mtandao, hatua ambayo imewaridhisha wafanyabiashara wengi nchini Benin na hata rais wa Benin Patrice Talon. Baada ya kupewa dola milioni mia moja kwa ajili ya miradi yake iliyopewa kipaumbele, alikuwa na haya kusema. Nataka kuhakikishia kuwa dola milioni 100 zitatusaidia kwa mambo mbalimbali mbalimbali. Asante pia kwa hatua ya sisi watu wa Benin kurahisishiwa kwenda India kwa kuomba visa kupitia mtandao, kwa sababu kwetu sisi India ni sehemu inayotumiwa kila siku na wafanyabiashara wetu. Rais Ramnath Kovin baada ya Benin anaelekea nchini Gambia na Guinea ambapo hakuna rais wa India aliyewahi kuzuru nchi hizo. Mwendesha mashtaka wa serikali nchini Afrika Kusini, ambaye anachunguza madai ya rushwa na wakabili maafisa serikalini, ameshindwa kesi kwa mara ya pili ndani ya juma moja. Mkosoaji mkuu wa Busisiwe Mkhwebane anamtuhumu kwa upendeleo wa kisiasa katika utendaji wake. Alikuwa ameamuru kwamba hatua za kinidhamu zichukuliwe dhidi ya waziri wa biashara wa nchi hiyo Pravin Gudlan baada ya kusema kwamba amekiuka katiba. Hata hivyo, mahakama kuu mjini Pretoria imepinga amri hiyo. Marais wa zamani wa cote d'Ivoire Laurent Gbagbo na Henri Conan Bedi wamekutana jana jijini Brussels nchini Belgiji ikiwa ni mkutano wa kwanza tangu mzozo wa baada ya uchaguzi wa mwaka 2010 2011, ikiwa ni mwaka mmoja baada ya uchaguzi mkuu wa rais wa mwaka 2020, kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Watu wa karibu na wakuu hao wa zamani wa Côte d'Ivoire wanasema mkutano huu unafanyika chini ya ishara ya undugu, lakini hata hivyo viongozi hao wamezungumzia kwa ujumla hali ya kisiasa nchini Cote Divoire. Swala la kuunda muungano kati ya Henri Konan Bedie ambaye kwa sasa yupo upande wa upinzani, pamoja na Lora Bagbo ambaye yupo huru mjini Brussels kwa masharti na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC hali kutarajiwa kuzungumzwa. Habiba Ture ni mmoja miongoni mwa mawakili wa Lora Bagbo, anaeleza hapa lengo la mkutano wa viongozi hao wawili Wamepitia hali ya kisiasa kwa ujumla iliyopo nchini Cote d'Ivoire na kusikitishwa kuona hakuna maridhiano ya kweli na utawala wa kisheria ukiendelea kuburuzwa, ambapo bado kuna wafungwa wa kisiasa na wakimbizi; ni miongoni mwa mambo waliogusia. Suala la muungano halikugusiwa kamwe na haikuwa kwenye ajenda. Ulikuwa ni mkutano baina ya ndugu wawili ambao walitofautiana na baadaye wameamua kukutana kuzungumza, na hii ni ishara nzuri ya maridhiano, na waliketi pamoja na kujadiliana, na hii ndio ilikuwa lengo la mkutano. Ni sauti yake Habiba Ture, wakili wa rais wa zamani wa Cote Divoir, Laura Gbagbo. RFI Radio France Internationale. ni saa moja na dakika thelathini na nane kwa saa za Afrika Mashariki. Watu wasiopungua hamsini na saba wamekufa baada ya kutokea vurugu katika gereza moja kaskazini mwa Brazil baada ya magenge mawili pinzani kukabiliana. Emmanuel Eliazar anakuja na taarifa zaidi. Afisa mmoja wa serikali ameliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, kuwa makabiliano yalianza jana usiku katika gereza la mkoa wa Altamira na kusababisha mauaji hayo. Wakati makabiliano yakiendelea kwa saa kadhaa, walinzi wawili wa gereza hilo walishikiliwa mateka na waliachiwa mchana baada ya hali ya vurugu kudhibitiwa. Vituo mbalimbali vya televishen nchini Brazil vilionyesha picha za video ambazo zilionyesha wingu la moshi mweusi ukizuka kutoka katika gereza hilo huku watu wakiwa wamekaa juu ya paa la jengo. Afisa mwingine wa serikali amesema kuwa vifo vya watu wengi waliokuwa wakishikiliwa katika gereza hilo vilisababishwa na hali ya moshi mzito waliouvuta. Hakuna silaha za moto zilizokutwa katika eneo la mapambano, lakini kulikuwa na visu ambavyo vilitumika katika vurugu hizo. Na miili mingine bado haijaopolewa kutokana na joto kali kwenye baadhi ya majengo gerezani humo. Watu kumi na saba wamepoteza maisha katika ajali ya ndege ndogo ya jeshi nchini Pakistan. Idara ya uokozi imefahamisha ndege hiyo ilianguka katika kijiji cha jirani na makao makuu ya jeshi na kutoa mlipuko na moto mkubwa uliosababisha hofu kwa wakazi. Faruk But, msemaji wa idara ya uokozi katika mji huo amesema, maiti kumi na saba zimepatikana ambapo kumi na mbili kati yao ni raia na wafanyakazi wa ndege hiyo watano. Raia kumi na tatu wakiwemo watoto wawili wameuawa katika shambulizi lililotekelezwa na Saudi Arabia kaskazini mwa Yemen kama majibu ya shambulizi la waasi lililolenga kambi ya Saudi Arabia. Shambulizi katika wilaya ya Althabit Al Shaabi jimboni Sada, ngome ya waasi wa Huti, lilijeruhi pia watu ishirini na sita wakiwemo watoto kumi na wawili. Mamlaka ya Saudi Arabia haijatoa uthibitisho wowote kuhusu shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani. Endelea kuniandikia ujumbe wako msikilizaji, kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili, nitakusomea ujumbe wako hapo baadaye. na sasa tunaelekea viwanjani na Ali Bilali. Habari za asubuhi. Habari za asubuhi ni njema Martha Saranga, karibu. Asante. Nianze hapa na dro ya michuano ya kuonea kufuzu kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili imetolewa hapo jana, zikiwemo timu sita ambazo hazikufua dafu katika michuano ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika ambayo ilitamatika hivi majuzi huko nchini Misri. Miongoni mwa timu hizo zipo timu mbili ambazo zitachuana, ikiwa ni pamoja na Burundi na Tanzania. Jumla kutakuwa na michuano kumi na minne katika hatua ya kwanza. Aa, ambapo mechi za kwanza zitachuana itakuwa ni mwanzoni mwa mwezi Septemba. Zimbabwe ambayo iliondolewa katika hatua ya makundi itachuana na Somalia, wakati Namibia wao watacheza na Eritrea. Angola wao wataminyana na Gambia. Guinea Bissau wa watacheza na Sao Tome Principe. Chad wao watacheza na Sudan. Taarifa nyingine ni kwamba mchezaji um, wa kimataifa Cristiano Ronaldo kwa sasa ambaye anakipiga kule nchini Italia katika klabu ya Juventus mm. anasema kwamba anataka kurejea klabu ya Real Madrid, klabu yake ya, ya zamani hatua ambayo imezua gumzo hapo jana. <laughs> Nam, lakini pia uh, wachezaji mbalimbali wameendelea kutoa salamu baada ya mchezaji Patrice Evra kutangaza kustafu kucheza soka, na amechukua hatua hiyo akiwa na umri wa miaka thelathini na nane. Walio wengi wanachukulia je, hatua yake hiyo uh, kwa sababu ukiangalia umri pia umekwenda. Mm, miaka thelathini na nane ni umri ambao Uh, sio wachezaji wengi wanacheza hadi kufikia umri huo. Wapo ambao wanafikisha 40 na kuwa mwisho kabisa mm, uh, lakini wengi wanampongeza hasa wachezaji ambao walikuwa naye katika vilabu vya Manchester United, Juventus, Monaco na hivi karibuni kama unavyojua alikuwa kikipiga katika klabu ya West Ham United, ya huko nchini Uingereza. Ni saa moja na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com Karibu katika mahojiano, msikilizaji idara idara ya ya upelelezi inaogopwa zaidi nchini Sudan idara ya usalama wa taifa na usalama ambao ilitumia kitengo chake cha kijeshi kuwashughulikia waandamanaji wanaounga mkono demokrasia imebadilishwa jina na kiongozi wa kijeshi imethibitishwa jumatatu hatua hii inakuja wakati huu wanafunzi wanne wakitajwa kuwa miongoni mwa waliouawa katika maandamano ya kupinga uhaba wa mikate na mafuta. Mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na wakili Ojuangagina, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Kweli hao wanafunzi ni kafara ya kinachoendelea kwa mabadiliko ya siasa ya Sudan, kwa sababu hatima yao kubwa ilikuwa kushurutisha wale walioongozini wakati huu warekebishe yale makosa yaliyopo ambamo kuna ukosefu ya vyakula ukosefu ya mkate, kosefu ya mambo ile chakula muhimu ambayo a kila siku kwa Msudani, na hiyo sio uh, maandamano ya siasa. Hiyo ni maandamano ya haki ya kila mtu kila siku kwa kuoa kwao. Inaonyesha kuendelea kudhoofika kwa hali ya usalama, na serikali ambayo iliamrisha wanajeshi wake kutumia risasi lazima waajibike, na huenda waandamanaji watahitaji ile serikali iliyopo sasa ijiuzulu, ili wale ambao wanathamani maisha ya binadamu waingia uongozii ujuanga gina. Ajenda za waandamanaji zinabadilika, kwa sababu awali ilikuwa ni kupanda kwa bei ya mkate na mafuta kulipelekea Rais Bashiri akaondolewa madarakani, wakawa wanashinikiza aondoke. Sasa hivi wanashinikiza jeshi lichukue hatua, sasa hivi tena wanashinikiza uh, mkate na mafuta. Ajenda zinabadilika, hiyo ajenda iwezi kubadilika kila wakati. Lazima serikali ihakikishe kwamba inashibisha uh, ile matumaini au mahitaji ya wananchi ya kawaida ya kila siku, mkate, maji, chumvi, sukari, mambo kama hayo. Hayo hayawezi kuzimwa na risasi, ilijaribiwa na wakati wa French Revolution, ikashindika, na kila revolution inajua kwamba kwa ng'ombe kwa ya chakula huwezi kushinda wananchi. Tunafahamu kwamba tayari makubaliano yamefikiwa ya kuunda serikali ya mpito ama ajenda hizi zinaibuka na maandamano kila kukicha, yanaweka wapi mchakato mzima wa uundaji wa serikali ya mpito nchini Sudan? Hii ni sukumu nzuri kwa mchakato ya kuunda serikali mpya. Lazima iwe serikali hiyo na mtazamo sahihi kuhusu mambo ya uh, vile mahitaji ya wananchi ya kila siku, na wale ambao hawana mahitaji kama hayo, bila shaka watatemwa kutoka uongozini watakapounda hii serikali mpya, kwa maana huwezi kuunda serikali kuendesha ile sera ambazo iliangusha serikali zingine. Ni mtazamo wake wakili Ojwang Agina, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Na mpisha Emmanuel Makundi katika makala juu ya haki zako. Msikilizaji, hivi karibuni mashirika kadhaa ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu pamoja na yale ya mabadiliko ya tabia nchi na mazingira yameeleza kuguswa na namna ambavyo mataifa kadhaa ya Afrika na hata yale ya Amerika yamekuwa yakichukua ardhi kwa nguvu kutoka kwa wananchi na kuitoa kwa wawekezaji. Nchi hizo hata zimediriki kutoa ardhi oevu na misitu muhimu kwa uoto wa asili kwa lengo la kuendeleza maeneo hayo bila kujali haki za wananchi wa eneo husika. Tunashuhudia hivi sasa sakata la misitu ya Amazon kule Brazil na hata ile misitu ya Kongo kule DRC ambapo serikali zinalenga kuitumia kwa uwekezaji wa mafuta na gesi. Lakini si hivyo tu, vipo visa vingi vya wananchi kuhamishwa kwa nguvu kutoka eneo moja kwenda jingine. Baadhi hulipwa fidia na baadhi hawalipwi. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia haki za wananchi wanaoishi na kukaa kwenye ardhi ambayo serikali ina mikakati ya kuitumia kwa shughuli za maendeleo. Kuzungumzia suala hili kwenye laini ya simu, nimemwalika Emmanuel Sule kutoka shirika la kimataifa la World Resource Institute linalohusika na ulinzi wa mazingira na Dr. Eliamani Lalitaika. Yeye ni mwanasheria wa mazingira akiwa Arusha nchini Tanzania. Lakini kwa kwanza nimemuuliza Emmanuel Sule yeye anadhani jamii nyingi za Afrika zina uhuru wa kumiliki ardhi kwa Tanzania. Tuseme, ukiangalia jamii nyingi za Afrika hata dunia kwa ujumla, Tanzania tumepiga hatua kubwa sana. Jamii za Kitanzania, ukiacha na jamii chache katika maeneo chache, zina, zina uhuru wa kutumia ardhi yao na zina uhuru wa kudai haki ya fidia, na hii inatokana na sheria ya msingi, sheria ya vijiji ya mwaka wa tisini na tisa. Kwa hiyo ile sheria inawapa inawapa uhuru wa kuamua namna ya kutumia ardhi yao, na ukifuatilia sana, utaona katika tafiti yetu tumegundua kwamba asilimia themanini na tano ya vijiji vyote Tanzania kwanza, vina vile vina vyeti vyao vinavyotambulisha kwamba ardhi yao wanaimiliki kihalali mipaka yao imepimwa, imehakikiwa, hawana ugomvi na vijiji vya jirani na pia wilaya imetambua hivyo. Na wengine asilimia kumi na tatu mpaka wameenda mbali zaidi, wamefanya mipango mendelevu me ya ardhi yao, japo hiyo mipango mengine ina kasoro kadha wa kadha, lakini kimsingi Tanzania tumepiga tuna, tuna, tuna hatua nam Emmanuel, aghalabu tunashuhudia wawekezaji wakija hupewa ardhi kubwa na wakati mwingine huendeleza ama wasiendeleze ardhi hiyo. unadhani wananchi kwa sasa wananufaika na uwekezaji unaofanywa kwenye mataifa mengi hapa Afrika na hasa Afrika Mashariki? Hilo sasa la uwekezaji lina majibu ya aina mbili. Moja la msingi ni kwamba tutambue ni uwekezaji wa aina gani. Kuna uwekezaji katika maeneo ya ardhi ambapo wanavijiji wamewezeshwa kulima mazao yao wenyewe na mwekezaji labda anatumia mbinu zake kiwanda alicho nacho, wanavijiji wanauza mazao, wale walioko pembeni ya kiwanda. Hawa wanavijiji kwa namna moja au nyingine, sio kwa asilimia mia moja, kwa namna moja au wa nyingine, wamefaidika. Lakini kwenye maeneo mengine huu uh, uwekezaji umekuwa tuseme, imekuwa ni dhama, yaani umeleta shida, kwa maana ya kwamba watu wamepoteza ardhi yao, mwekezaji amechukua ardhi na huu uwekezaji wenyewe haujatekelezwa Nitoe mfano mmoja wa kampuni iliyoko kule Kilwa, ilikuwa inaitwa kampuni ya ni kampuni iliyotoka nchini Uholanzi. Hiyo kampuni imechukua hekta elfu thelathini na nne ya vijiji katika wilaya ya Kilwa, wamechukua ardhi yao, wakapewa hati miliki ya miaka tisini na tisa lakini hamna kitu chochote walichokifanya zaidi ya wa kuanza kujenga mitambo ya mwanzo na kukata miti na wakayavuna na wakayauza Ulaya na wameishia. Na ukiangalia kitu kikubwa sana katika kasoro kubwa sana ambayo sisi tumegundua katika utafiti ni kwamba wanavijiji wanapotoa ardhi yao, ile fidia wanayolipwa ni ndogo sana. Naam, kwa hali ilivyo sasa nchini Tanzania na kupitia ripoti mbalimbali ambazo zimechapishwa, unapendekeza nini, ama unaona nini kinaweza kufanyika Tanzania? Kitu kikubwa ambacho tumependekeza ni kwamba ardhi ya vijiji, hasa vile ambavyo wameshapewa vyeti vyao yaani vile vi, vijiji kwanza viheshimiwe, mipaka yao iheshimiwe, isivunjwevunjwe. Unajua, sisi siasa inaingia sana kwenye hii kitu, na nashukuru kwamba waziri wa ardhi, waziri mkuu na tume ya mipango ya ardhi wameiona hii kama ni tatizo, kwamba vile vijiji vyote ambavyo vimepewa vyeti vyao viheshimiwe, visigawanywe visi tena, kwa sababu kishagawanywa, ule mpango wa ardhi, kile cheti cha ardhi hakifanyi kazi tena, inabidi mwanze kupanga upya kwa hiyo ile sisi tunaona ni changamoto na inaleta shida, na hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili, tumeona kuna shida katika kutatua migogoro inayotokana na ugawaji wa vijiji na pia mipaka, uainishaji wa, wa mipaka ya ardhi, ni miongozo iliyopo Haieleweki vizuri, inaleta shida, watu wanaenda kwa haraka. Hasa Tanzania tumejitahidi sana kwamba gharama zetu kidogo ni chache. Na msikilizaji, baada ya kumsikia Emmanuel Sule kutoka shirika la kimataifa la World Resources Institute, naungana kwenye laini ya simu na Daktari Eliamani Lalitaika, yeye ni mwanasheria na mtaalamu wa mazingira akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. Nimemuuliza yeye ana mtazamo gani wa kisheria. Sheria za kimataifa zinatambua haki za indigenous communities kumiliki ardhi yao na kutumia kwa rasilimali au kwa shughuli za kimaisha, ama livelihoods ambazo zinaendana na culture yao. Hapa Tanzania tumekuwa kuanzia mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa na kitu kinaitwa customary land tenure. Ni certificate nietiieti inayotoa haki ya kumiliki ardhi kibila E, hii ilitegemewa kwamba basi ingetoa mwanya mkubwa kwa wananchi ama indigenous communities. E, kwa bahati mbaya sana e, utekelezaji wa sheria huu unasuasua kwa kiasi kikubwa. Vyeti hivyo vya umiliki ardhi ya kibila vinatolewa kwa kuwa na ukiritimba mkubwa sana. Tunashuhudia kwamba nchi nyingi hivi sasa zinakimbia ama zinakimbilia kupata maendeleo ya kiuchumi na kijamii na ardhi onekana kuwa rasilimali muhimu sana ambayo inatumiwa na watu wengi na makampuni mengi yanataka, na serikali pia inataka kuwa na ardhi kwa ajili ya uwekezaji. Ipi njia bora ya kuchukua ardhi za wenyeji kwa ajili ya shughuli za kiuchumi? Kwanza niseme kwamba hakuna sababu ya kuchukua ardhi ya wenyeji, iko sababu ya kuweka ubia, kuwa partners. E, badala ya kusema tu tunatoa ardhi hii kwa ajili ya maendeleo. Maendeleo maana yake nini Uh, maendeleo sio maendeleo ya vitu, ni maendeleo ya watu kama alivyosema Mwalimu Nyerere. Kwa hiyo njia sahihi inayokuwa recommended na na, na Benki ya Dunia pamoja na, na, na mashirika makubwa benki yanayoogopa, eh, hali hii ya kuwakandamiza zaidi eh, wametoa mwongozo kwamba basi kama ni kwenye kijiji kijiji hicho kiwe na eh, um, umia na pia wawe na kwamba eh, prior informed consent, wameelezwa kwa, wame kwa kirefu kwamba ardhi hii inachukuliwa kwa sababu moja, mbili, tatu, na pale ambapo kuna eh, eh, overriding, eh, eh, public interest kama serikali kweli inalenga ina, ina, ina, ina kufanya kitu ambacho ni cha kijumuia kama vile kujenga shule, wanaweza wakachukua ardhi ya mtu yoyote eh, lakini mtu huyo awe compensated. Wito wako ni nini kwa serikali za hapa barani Afrika wanapotaka kutumia ama kuchukua ardhi ya wenyeji ama kwenye vijiji kwa ajili ya uwekezaji na kuwapa hati makampuni ambayo yanakuja kuwekeza katika mataifa yao, wito wangu kwa serikali zote za Afrika ni kugundua kwamba hakuna e, nchi yenye jamii zilizofanana e, hata kule Ulaya na Marekani ziko jamii ambazo ziko nyuma kidogo kimaendeleo na ni kazi ya serikali kulinda watu wa ngazi zote. Waya, na zina, linda, eh, ya, bezoni. Kwa hiyo serikali iwe na sheria ambazo zinalinda ardhi ya jamii zilizoko pembezoni kwa nguvu nyingi sana ili basi isiwe kama eneo eh, lao ni no man's land. Kwa hiyo hilo ni la kwanza kwamba serikali isiweke tu eh, eh, interest katika kutoa ardhi, lakini iweke pia interest eh, kulinda eh, haki za binadamu na kulinda jamii zilizoko pembezoni, yaani indigenous people na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio natia nanga ya makala ya Jua Haki Zako. Kwa jumaa hili tulikuwa tukitazama haki za raia katika swala la umilikiji wa ardhi, na namna serikali inavyochukua ardhi kutoka kwa raia kwa ajili ya uwekezaji ama kuyabadilisha maeneo hayo kwa shughuli za kimaendeleo. Shukran kwa Emmanuel Sule kutoka shirika la World Resources Institute akiwa Dar es Salaam Tanzania, na Dr. Eliamani Lalitaika mwanasheria na mtaalamu wa masuala ya mazingira akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri msikilizaji. Muda umeruhusu kuwa na hayo kwa sasa. Usikose kujiunga na sisi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga, kwa niaba ya wote, kwa heri kwa sasa. ya kwanza. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa.