Saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Mlipuko wa Ebola katika eneo la mashariki mwa DRC watimiza mwaka mmoja, wakati huu visa viwili vikiripotiwa katika mji wa Goma. Rwanda yaonya raia wake kuvuka mpaka kuelekea Goma, wakati huu visa viwili vya maambukizo mapya vikiripotiwa nchini DRC. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa Agosti 2, mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www Mlipuko wa Ebola katika eneo la mashariki mwa DRC umetimiza mwaka mmoja jana Alhamis, huku visa viwili vikiripotiwa katika mji wenye idadi kubwa ya watu Goma. Vilevile kushuhudiwa, serikali ya Kinshasa ikilaumu Rwanda kwa kuwahi kufunga mpaka wake kukwepa janga hilo. Visa viwili vya maambukizi mapya vinahusu mtoto na mke wa mwanaume aliyefariki kwa Ebola Jumatano. Dr Aaron Aruna Abed ni afisa wa shirika la afya duniani WHO. Shida kubwa mgonjwa aliyepoteza maisha aliingia mjini tangu Julai 13, na akajitokeza akiwa amechelewa, yaani alijificha kwanza, na ndio tatizo kubwa kwa watu wengi. Uzuri ni kwamba wote aliokutana nao wamepewa chanjo. Na kesi ya tatu ni mgonjwa ambaye alikutana na yule mwingine lakini hii ni kesi inayoshukiwa tu na amepelekwa katika kituo cha matibabu, amechukuliwa vipimo na sasa anahudumiwa katika kituo hicho cha matibabu. Zaidi ya watu elfu moja mia nane wamefariki dunia mashariki mwa DRC tangu mlipuko wa ugonjwa huo kutokea mnamo mwa Agosti mosi mwaka jana. Jerome Lusengi ni mbunge wa kitaifa wa Kivu Kaskazini, kwa sasa anazungumza nasi akiwa Kinshasa. Ebola sio ugonjwa uliposikia, ni ugonjwa tu wa kusafisha mkono na kuwa na usafi, ni kufundisha watu na, eh, namna gani watakuwa watu wa usafi eh, naambia kweli ebola iko. Ebola ni ugonjwa unamaliza watu. Ebola sio kitu ya kucheza naye. Ebola kila mmoja anaweza kuimaliza pembeni yake. Ebola ni ugonjwa, ukinawa mkono, ukijitunza wewe peke autapata ebola. Ebola ni ugonjwa wa uchafu. Hasa sisi wote tukitumike, tukimaliza hii uchafu pembeni yetu, ebola haitatufikia. Kila mtu asikie, kila mtu afate mafundisho ya wanganga. Kutufate mafundisho ya mtu ambayo hakusoma mambo ya uanganga haiko yeye atatuambia nini? Ebola tufate wao walio watu wali, wenye elimu. Ni sauti yake Jerome Lusingi, mbunge wa kitaifa wa Kivu Kaskazini akiwa Kinshasa. Waziri wa afya nchini Rwanda ameonya raia wa nchi hiyo watakaovuka mpaka kuelekea mjini Goma kupitia njia za panya watashutumiwa kama wasaliti wa nchi. Waziri huyo ametangaza hayo jana usiku mbele ya vyombo vya habari mjini Kigali. Bonaventure Chubahiro anaripoti kutoka Kigali. Waziri wa afya nchini Rwanda, Diane Gashumba, ametangaza hayo baada ya kuhofia ugonjwa wa ebola umegundiriwa mjini Goma mujini, ambao unatengana na muji wa Rubavu kwa upande wa Rwanda. Hapa amewaomba Wanyarwanda kupitia njia wanazopaswa kupitia <mimu> banamutekerejeho guhungabanya umutekano w'igihugu. Kama mtu anasaliti yake yake adabu yake inaeleweka. Mtu ambaye atafanya hivyo na kabainika, adabu yake ni kubwa sana. Mtu atakaye kamatwa akipitia njia za panya atachukuliwa kama mtu anaenda kuleta ibora, na atachukuliwa kama mtu ana lengo la kuvuruga usalama wa nchi. Vinaeleka sana, usalama wa nchi yetu ni don't touch, kama rais anavyoeleza kila siku murabizi ko ubusugire bw'igihugu cyacu ni don't touch nk'uko umukuru w'igihugu ahora abivuga. Kwa pande wa shirika la afya duniani, kiongozi wa shirika hiyo nchini Rwanda Dr. Kasonde Mwinga amesema hawatashauri inchi yoyote kufunga mipaka yao, lakini imewashauri kuweka mikakati ya kuzuia ugonjwa wa Ebola. The WHO does not uh, advise WHO juu ya ulekibisho unawohusiyana na mpaka na udhibiti wa mipaka. WHO inahimiza kuweka so mikakati inayohusiana na kupambana na Ebola. Leo nchini Rwanda, watu takribani 3000 wameshapata chanjo ya Ebola, hasaasa wale waganga anaweweza kukutana mgonjwa wa ebola rvanticbhi kgli Kiswahili Mwanaharakati msomi wa nchini Uganda Stella Nyanzi amepatikana na hatia ya kumkashifu rais Yoweri Museveni mtandaoni. Nyanzi aliyekabiliwa na mashtaka mawili ya kumshambulia rais Museveni mtandaoni na matumizi mabaya ya mtandao, hata hivyo ameondolewa mashtaka juu ya mawasiliano ya udhalilishaji. Nyanzi ameiambia mahakama kuwa hawezi kuwatumia watoto wake kama sababu ya ya yeye kutoadhibiwa kutumikia kifungo gerezani. Kwa mujibu wa wa sheria za Uganda, adhabu ya kosa la unyanyasaji wa kimtandao ni kifungo cha hadi miaka mitatu jela. Ofisi kumi za chama kikuu cha upinzani nchini Burundi C CNL zimeteketezwa moto au ku, na kuharibiwa na kupakwa kinyesi cha binadamu katika wilaya ya Rumonge katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Afisa wa chama cha CNL ameliambia shirika la habari la Uingereza kuwa vitendo hivyo vinalenga kurudisha nyuma juhudi za demokrasia nchini humo na kutishia upinzani kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Profesa Malonga Pasifika ni mchambuzi wa siasa anazungumza, akiwa Kigali nchini Rwanda. Upinzani wako kumponda bila kutoa sababu ambayo kabisa ina- inashikika, wewe unazidi kumpa nguvu. Baba, haya mambo yametokea, tumewahi kuyashuhudia huku Rwanda. Unasema kwamba haifai, watu wana nukia, watu wana nini, wewe unazidi kuwapa nguvu. Wewe unajishambulia, unaji mwenyewe unajibomoa mwenyewe kwa hivyo, mbona ukakubali upinzani ukawepo, Mkashindana kwa wazi. Ni sauti yake Profesa Malonga Pasifiki mchambuzi wa siasa akiwa Kigali nchini Rwanda. RFI. Radio France Internationale ni saa moja na dakika 37, kwa saa za Afrika Mashariki. Vyama vya upinzani nchini Cote d'Ivoire vimeendelea na mkutano wao kujadili juu ya uwezekano wa undoaji wa muungano wa vyama hivyo kuelekea uchaguzi wa mwakani nchini humo. Akizungumza na RFI, kinara upinzani nchini humo ambaye yeye ndiye rais wa chama cha PDCI RDA, Henri Konan Badi amefananisha amefahamisha kuwa wamekamilisha mazungumzo yao ya awamu ya ya, ya kwanza ambapo alishiriki rais wa zamani wa nchi hiyo Laurent Gbagbo, pia mwanasiasa mwenye umaarufu nchini humo Guillaume Soro. Henri Konan Bedie ameongeza kuwa lengo la kuundwa kwa jukwaa hili huko Cote d'Ivoire ni ili kuleta maridhiano ya kitaifa kama anavyoeleza hapa. La, e dans, dans la jukwaa hili limeshaanza ta... shughuli zake PDC, tunafanya kazi pamoja le... sisi kama PDCI te... kama vile FPI uh, pamoja na vyama vingine ambavyo vinaendelea kujiunga na jukwaa hili na endapo Laurent Gbagbo anarejea nyumbani basi atachukua nafasi yake ndani ya muungano huu nasi tutafanya kazi pamoja tansamu, kwa ajili ya maridhiano ya kitaifa yenye le... ukamilika. Waandamanaji wanne wameripotiwa kuuawa kwa kufyatuliwa risasi katika mji wa Omdurman jana Alhamis, madaktari wameeleza, wakati huu viongozi wa maandamano na baraza la kijeshi wakianza mazungumzo ya lala salama kuelekea uundoaji wa utawala wa kiraia nchini Sudan. Milio ya risasi ilisikika wakati maelfu ya waandamanaji wakijitokeza barabarani katika baadhi ya miji nchini Sudan kupinga mauaji ya wanafunzi yaliyotokea katika maandamano ya mapema juma hili. Radio France Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza mpango wa serikali yake wa kuongeza ushuru wa bidhaa nyingine za China zenye thamani ya dola bilioni mia tatu, hatua inayotafsiriwa kama adhabu kwa nchi hiyo. Serikali ya China kwa upande wake imeonya kuwa hatua zinazochukuliwa na Marekani haziwezi kusaidia jitihada za upatikanaji wa suluhu kuhusu vita vya kibiashara baina ya mataifa hayo mawili yenye nguvu za kiuchumi. Rais Trump amesema kuwa rais wa China Xi Jinping hatekelezi ipasavyo mambo waliokubaliana kuhusu biashara kabla ya kufikia mkataba kutokana na mazungumzo ambayo yamekuwa yakifanyika. Hapana, nafikiri hapa rais wa China frankly, anataka tufikie makubaliano enough, na kuingia mkataba lakini, arms, lakini anachukua hatua hizo polepole pole sana. Nakumbuka alisema kuwa atanunua mazao kutoka kwa wakulima wetu lakini hakufanya hivyo pia alisema kuwa China haitaingiza nchini Marekani bidhaa za fentanol, lakini hakufanya hivyo, na matokeo yake watu wetu kwa maelfu well, wanaendelea kupoteza maisha. Ni sauti ya rais wa Marekani, Donald Trump. Korea Kaskazini imefanya jaribio lake la tatu la kombora lake leo Ijumaa, kwa mujibu wa jeshi la Korea Kusini, ambapo rais wa Marekani amesema hana tatizo na hatua hiyo ya Pyongyang kwa sababu ni makombora ya masafa mafupi na, na ya kiwango cha kawaida. Korea Kaskazini yenye silaha za nyuklia imezuiwa kufanya majaribio ya makombora chini ya maazimio ya Umoja wa Mataifa, wakati huu tayari hatua hiyo ikilaaniwa na mataifa ya Ulaya yaliyoko katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa unataraji kufanya uchunguzi juu ya mashambulizi kadhaa katika maeneo yanayoungwa mkono na umoja huo na maeneo ya raia kaskazini magharibi mwa Siria, ametangaza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, hatua iliyoikasirisha Urusi. Aidha, Guterres amesema anatumaini kuwa hali inayoshuhudiwa hivi sasa pia itakwisha. Ni saa moja na dakika arobaini na mbili tunaelekea viwanjani na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi. Ni nzuri, Martha Saranga. Asante. Na nianzie na taarifa hii ambayo imetufikia, uh, kutoka huko, uh, katika klabu ya Arsenal ambayo tayari imekamilisha mpango wa kumsajili, uh, wingi wa Cote d'Ivoire Nicolas Pepe kutoka Lille huko Ufaransa kwa kutoa pauni milioni sabini na mbili mara baada ya mvutano wa takribani wiki mbili Msikilizaji, uh, jua tu kwamba, uh, Pepe huyu ambaye uh, uh, kulingana na umri wake ulivyo mdogo, safari yake ya mafanikio ilianza tu kuhesabika, uh, katika klabu ya Angers ya huko Ufaransa baada ya kufunga goli tatu kwenye michezo 33 msimu wa 2016 2017. Uh, kumalizia tu na tenis uh, wachezaji ndugu Andy Murray na Jamii Mari wamerejea uwanjani na kucheza pamoja kwa mara kwa mm, uh, uh, wa wa kwa uh, ya kwanza hapo jana tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita na hivyo kuwashinda Wafaransa Nicolas Mahut na Edouard Roger Vazelin. Waingereza hao wawili wamewatandika Wafaransa hao kwa seti mbili za sita nne, sita saba, kumi tano na hivyo kutoa taji la michuano ya wazi ya Washington. Tuache hapo kwa sasa. Asante Ruben. Karibu ni saa moja na dakika arobaini na tatu karibu katika mahojiano msikilizaji mlipuko wa ebola katika eneo la mashariki mwa drc umetimiza mwaka mmoja jana alhamis huku visa viwili vikiripotiwa katika mji wenye idadi kubwa ya watu goma vilevile kushuhudiwa serikali ya kinshasa ikilaumu rwanda kwa kuwahi kufunga mipaka yake kukwepa janga hilo stephen mumbi alizungumza na jerome lusengi mbunge wa kitaifa wa kivu kaskazini kwa sasa akiwa kinshasa Tumepata profesa mwingine ametiliwa kuongoza hiyo kazi e, ilikuwa kabisa inatumikwa bila um, watu wote kuingia ndani, kila watu watie nguvu zao wote, na kwa kutia watu ambao hao madaktari za za, za, za huko waingie waelewe, watu wote wanaotumika na kazi za za za kutunza watu ambao wanapatikana ile eneo waingie hiyo kazi, isikue kama ni kitu ambacho na wageni wanatoka. Mbali wanatoka uwanja wa ndege wa Goma, unasafirisha abiria kutoka katika mji wa Goma kwenda maeneo mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na Kinshasa, pia katika nchi za jirani kama Uganda na kwingineko, ikiwa ni pamoja na katika nchi ya Ethiopia. Unadhani tahadhari zimechukuliwa za kutosha, ili kuepuka maambukizi kutoka kwa waathirika kwenda kwa watu wengine katika maeneo mengine ya nchi? Ndio, Watu wametia wa vifaa vya kutosha kwa njia kwa kuingia na kutoka kwa mijini hiyo yote, ambao hiyo kazi ilikuwa inafanyia kutoka hata vijiji fulani, kwa kutoka kama Mtendo mpaka Goma ilikuwa haitumikiwe vizuri. Sasa si kwa hii masiku sasa, sasa kila kitu kimetengwa, ili kila, kila mmoja anayesafiri tuangalie vizuri kabisa inawaza watu wasiogope. Eh, kazi ambayo imetengwa sasa juu ya kumaliza hiyo ugonjwa na, sasa... na, na, na mheshimiwa Lusenge, bidii imefanyika ya kutosha. Kwa nini ugonjwa huu unaendelea kusambaa na kusambaa na kusababisha vifo kwa watu wengine, mpaka sasa imefika katika mji wa Goma? Hiyo kazi wakati ilipokuwa jisi, ilipokuwa inafanywa mbele, hawakukamata mipango yote ya lazima, na ndiyo maana wametosha huyu hiyo waongozi wa mbele na kusia wa sasa, wale ambao wanaendelea walimaliza hii ugonjwa, walifatiria aviiji vingine kama Kikwiti, kama Mikoro, kama fasi zingine ya Ekuatoria, muprovesa ya Ekuatoria, ni wale wale ambao walitumikisha, walikuwa wanatoka hata huku Kongo naenda kusaidia afasi zingine. Lakini hiyo waliokuwa anatumika hiyo kazi mbele walikuja na tunaweza sema na majivuno fulani sasa kuleta watu wanawatesha, watu wanawatesha huko mbali, wanasema nao ni watu walikuwa kama wanafanya business. Sasa hii mambo ya business ilikuwa mbele, hiyo maana tunasema hapana. Tayari shirika la afya la umoja wa Mataifa, WHO, limetangaza kwamba huu ni ugonjwa wa dharura. Nini zaidi kinaweza ikafanyika ili kuhakikisha ugonjwa huu unamalizika haraka? Watu wasiangalie nani atapata pesa, nani atapata nini, nani atapata hiki ni ni ni normale ka kitu ilivyokuwa, lazima pesa italipwa, lakini ama we unaona pesa hauone faida gani utapata. Wale ambao wanasema sema mambo huya, vaccination hii itapatia hii, hii watu pesa itapati. Ni wakati imeifika kugonjwa, ukiingia lazima watu wapate vaccination. Kitu ya kwanza ni kumaliza hii vaccination. ni sauti yake Jerome Lusengi, mbunge ya wa kitaifa wa Kivu Kaskazini akiwa Kinshasa na sasa nampisha Victor Robert Wille katika wimbi la Siasa. Ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille. Nikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Sudani, lakini kubwa ni maandamano na mauaji yanayoendelea kutokea nchini humo. Kulijadili kwa kina swala hili nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Dr Brian Wanyama, ambaye pia ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya, na jijini Dar es Salaam nitaungana na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Maandamano na mauaji yakiendelea nchini Sudani, changamoto inayobaki mezani ni utekelezwaji wa makubaliano kati ya baraza la kijeshi na waandamanaji. Haji Kaburu, nikianza nawe, kinachoendelea Sudani ni ishara kwamba safari bado ni ndefu. Mimi kwa maoni yangu naona Sudani itachukua muda mrefu sana a kutulia na kupata serikali ambayo itakubalika kwa pande zetu, tueleweka baina baadhi wa ya sisi ni kwamba Sudani ina tabaka mbili za, za raia. Kuna raia ambao wa kaskazini wengi wakiwa ni Waarabu ambao wana mahusiano makubwa sana na Egypt kule, na wengine hawa wengine huku ni weusi kama sisi hivi ambao wao wanahisi ile nchi ni ya kwao, na wa, wale wenye asili ya arabu kule ni watu waliokuja kuvamia. Kwa hiyo nadhani bila kupatikana ufumbuzi wa hilo Sudani haitopata hata, hata siku moja kutulia itakuwa nchi ambayo inaweza ikatawaliwa vizuri. Daktar Abrahani Wanyama, maandamano yanayoendelea pamoja na mauaji yanayoendelea huko Sudani yanaathiri vipi sasa mchakato mzima wa upatikanaji wa amani na kupata serikali ya kiraia? Kukweli maandamano yanayoendelea kule Sudani yanaathiri pakubwa juhudi kubwa, kubwa, kubwa jitihada za kujaribu kuleta amani katika taifa hilo. Kwanza kabisa, maandamano ni ishara ya kwamba raia wa kawaida hawatosheki kabisa na uongozi uliopo, na ni hali ambapo inaleta mshike mshike kwa sababu raia wanapoendelea kutokuwa na imani katika uongozi uliopo, ndio chanzo, ndio chachu ya haya maandamano. Na maandamano haya yana madhara yake, lakini pia kuwepa na maandamano, wananchi wanapozoea maandamano, raia wanapozoea maandamano, basi huwa ni hali ya kuyumbayumba hata kupata utawala ambao uko dhabiti unakuwa na changamoto kubwa kabisa. Haji Kaburu, nini hasa kiini cha yale yanayoendelea Sudani? La msingi hapa ni kwa wale watawala ambao kwa kiasi kikubwa sana wengi ni wanaasili hiyo ya Kiarabu, hata ukiona wale majenerali mm -hmm. juzi tu wamekubaliana, akaondoka akaenda kwanza Kairo kwenda kusikiliza, akaambiwa nini, ndio akarudi kuja kukaa tena kwenye kikao na, na kikakao kile kikakataliwa, kikaonekana kwamba mabadiliko yatokee katika makubaliano yaliokuwa ameshafikiwa yakarudia maandamano, watu wamekufa. Sasa hili ndio jambo ambalo nafikiri msingi, kimsingi lingekuwa a kutatuliwa mapema na lingesaidiwa na nchi ambazo zinaizunguka Sudan, nchi zetu ziliza majiwa makuu na nchi za Afrika Mashariki. Tutajaribu na hata au kujaribu kuona ili tatizo la la kiuongozi ambalo linaleta tabu sana katika nchi ya Sudan linatatuliwa vipi? vinginevyo haya yanayotokea yataendelea kuwepo moja kwa moja na, ututia, kuhepo, muda, hata kuwa na faida yote katika pande zote mbili isiokuwa mauaji ya raia ambao hawana hatia, lakini hawaridhishwi na mambo yanavyokwenda katika nchi gani. Kusuasua kwa utekelezaji wa makubaliano ya kuundwa kwa serikali ya mpito nchini Sudani kunaiweka njia panda nchi hiyo. Dkt Abrahani Wanyama, nikija kwako, maandamano na mauaji yanaathiri vipi utekelezwaji wa makubaliano baina ya pande hizo mbili? Tunavyoshuhudia sasa hivi ni maandamano na mauaji. Nafikiri kuendelea kuwepo kwa mauaji halaiki watu watakuwa wachache, kivatekiwa cha mtu mmoja ni maisha raia. Kuendelea kuwepo kwa maandamano haya ni hali ya kutotosheka, ni kumaanisha kwamba kuna makundi fulani kati wa ya wale waandamanaji ambaye hakuridhishwa na ule mkataba uliowekwa au unijine; kwa njia moja au nyingine hawaamini kwamba baraza la wanajeshi wanaweza kudhibiti mkataba huu kuufuatilia na kuupatia na nafasi, kwa sababu wasiwasi ya Sudani ya Khartoum ni kwamba uh, kwa muda mrefu kabisa viongozi wamekuwa ni wanajeshi, na kwa hivyo raia wana wasiwasi wasi. Hii ndiyo bado inachangia makubwa kuwepo kwa, kwa, kwa, kwa maandamano. Naam, asante Dakta Abraan Wanyama. E, Haji Kaburu, kimsingi sasa tukiangalia kile ambacho kinaendelea kule eh, Sudani Khartoum, tunaweza kuamini kwamba pande hizi zitaweza kutekeleza kila ambacho zimekubaliana kwa sababu kuna dalili ya baadhi ya vyama kujiondoa kwenye makubaliano hayo? Ha, unajua ha, tunayosema unaweza ukayagundua mapema kwamba tunasema ni kweli au si kweli. Angalia vyama vinavyojitoa katika ule ule muungano wa, wa kamati ile ya kuunda kutafuta mwafaka juu ya swala hili utaona ni vyama vya, vya mrengo gani ambavyo vinajitoa. Kwa hiyo hapo utajua kabisa kwamba hiyo kutokuwa na imani au kutoridhishwa na uendeshaji wa serikali ambazo nyingi zimekuwa zikiendeshwa na watu wa kaskazini, ndio kuna kufanya hili jambo kuwa gumu zaidi kuliko Kurani. Sasa ukweli ni kwamba dhani haiwezi kupata amani bila kuridhishwa kwa wale ambao sasa, ni wafay... ni sasa wengi. Hebu fikiria kuna vyama vingi vya upinzani kule, lakini fikiria Lakin, watu wamejitoa, wamekuwa na kama chama waandamanaji, wamekuwa kama chama, wanadai masilahi gani, na vyama kwa nini vijitoe? Dakta Brian Wanyama, kwa mtazamo wako, unaona bado kuna fursa pengine ya pande hizi mbili kukaa upya mezani na kuja na mpango ambao utasaidia kuleta amani kule Sudani na hatimaye serikali ya kiraia kupatikana? Hicho ndicho kitendawili, ndicho kizungumkuti, ama ii jiuja jili ya panda, kwa sababu tumekwepo na juhudi mbalimbali mbali, mara sio saba sita saba nane Ethiopia wapi, Uganda, Tanzania, kujaribu kuleta wanachama hawa pamoja, wahusika washikadau pamoja, ili waweze kuelewana na kuunda baraza la utawala ambalo linaaminika na pande zote mbili. Lakini inaonekana kwamba juhudi hizi zina changamoto nyingi sana, kwa sababu kama kwamba kidogo, hali ya kuaminiana haipo tena. Raia hawaamini kabisa kabisa wanajeshi na wanajeshi wanashikilia mwashikilia msomo wa kwamba ni lazima ni wao waendelee kutawala taifa hili la Sudan. Kwa hivyo kuna hali ya mgongano, kuna hali ya kutosikiliana hapa, na hali hii basi ndo inachangia pakubwa kutokuwepo kwa nafasi nzuri ya kuweza kupata e, serikali ya muungano. Baadhi ya nchi za Umoja wa Ulaya zimetoa wito kwa waandamanaji na baraza la kijeshi kuondoa tofauti zao na kutanguliza maslahi ya nchi mbele. Haji Kaburu, nchi hizi za Ulaya zinatuma ujumbe gani kwa Sudani? Siku zote maneno matupu hayavunji mfupa. Wanasema kwamba waweke tofauti zao pembeni. Tofauti zipi? Ndio swala nilikuwa nauliza mii tangu mwanzo, zipi tofauti zao? Bila kujua kiini cha tofauti zao kupata maridhiano ni kitu ambacho hakiwezekana. Kwanza tujue hizo tofauti ni tofauti zipi? Sasa ziendewe hizo tofauti, zitatuliwe, ndio utapatikana, utaweka kando, ndio utakuwa umeweka kando. Lakini hauwezi kuweka kando wakati jambo, kila mtu ana dukuduku lake, unaliwekaje kando? Kwa hiyo, ita na maana kwamba hata ikipatikana mwafaka ambao utakuwa ni fragile. Fragile kwa maana ya kwamba utavunjika wakati wowote. Sudan Kusini tumeona wanakubaliana, anatoa saini, nazuka tena mapigano na haya ndio anarudi tena Sudani kuu. Sasa mimi nadhani tutafute kwanza viini vya haya matatizo, yanatokana na nini, hizo hizo tofauti ni tofauti zipi, hizo ndio tuziendee na tufikie kupata mwafaka wa kuziondoa hizo. Uh, Dkt. Brian Wanyama, maandamano mengine makubwa yameitishwa nchi nzima huko Sudani. Sasa hali kama hii ikiachwa iendelee, wapi Sudani inaelekea? Kuitwa kwa maandamano ya nchi nzima bila shaka ni njia moja ya kusare au kutupilia mbali ule mkataba ambao uliafikiana hii majuzi kati ya baraza la jeshi na raia. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba sasa inaingia katika sehemu mpya. Hali hii ya tatizo, matatizo yataendelea, mauaji bila shaka atakuwepo, hali ya wasiwasi itaongezeka, taifa linaingia katika hali ya maandamano wanajeshi nao wako na bunduki wa, kaa tayari kabisa kuwapiga risasi raia. Kumaanisha nini? Vizo vya halaiki, bila shaka, wasiwasi ni kwamba vizo vya halaiki huenda vikashuhudiwa. Haji Kaburu, Naam. kwa hali ilivyo kule Sudani tunaweza kuamini kwamba Sudani inahitaji nguvu kutoka nje kupatikana kwa serikali ya kiraia. Siku zote jambo kama ni nyumba moja mke na mme wakashinda kuelewana, lazima atokee mtu wa nje ya nyumba ile. haja yatuku sababu za ugongi ili ipatikane Sudani wa kweli. Nguvu za nje Sudani haizo. Lakini kuna jambo lingine ambalo tunapenda kuona kwamba mfano serikali zinazozunguka Sudani nazo zimejigawa katika makundi kama yalivyo ndani. Kwa mfano Egypt kwa dhairi kabisa inaunga mkono wanajeshi najeshi. Kwa maana hiyo ni kwamba ukiangalia Egypt inatawaliwa na watu wa jeshi ambao walipindua serikali halali wakaiweka wakajiweka madarakani wakajigeuza kuwa wanasiasa wakagombea kwenye wanasiasa. Sasa unaona, na hawa ndio wanaounga mkono hawa na jeshi. Na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa ulio tule. Hadi hapa hatuna la ziada. Mimi ni Mathasaranga, tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa. Yeah. Si yeah, like yeah, like, shukrani kwa kwa msikilizaji kwa kutega sikio matangazo yetu ya Kiswahili katika nguhi ya kwanza. Usikose kujiunga nasi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki.