Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Mazungumzo ya kuunda serikali yaanza nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mawakili nchini Sudan kufungua kesi ya uchunguzi kubaini waliko watu 11 waliotoweka baada ya shambulizi la jeshi wakati wa maandamano. Na rais wa marekani Donald Trump awatembelea manusura wa shambulizi la kupigwa risasi mjini El Paso. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, alhamis tarehe nane mwezi wa nane mwaka elfu mbili kumi na tisa. Waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Silvestre Ilunga Ilunkamba Ameanza mazungumzo ya kuunda serikali karibu wiki kumi na moja baada ya kuteuliwa kushika nafasi hiyo. Wananchi wa taifa hilo wamekuwa wakisubiri mawaziri wapya baada ya kuingia madarakani kwa rais Felix Chisekedi baada ya uchaguzi mkuu wa Disemba thelathini mwaka elfu mbili kumi na nane. Mazungumzo haya yamekuja baada ya makubaliano kati ya muungano wa kisiasa wa rais wa zamani FCC, wa Joseph Kabila na Kash ule wa Rais Felix Tshisekedi kuunda serikali ya muungano ya mawaziri sitini na tano. Omar Kavuta ni mwanaharakati na mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Wakongomani wote wamechoka kungojelea serikali ya uh, uh, waziri mkuu Ilungailu Kamba, hasa ukizingatia kuwa rais wa nchi Felix Sekedi aliyeapishwa hapo Januari, yaani karibu miezi hivi minane, hatuna serikali. Ndiyo maana wakati tumeshikia kuwa ameweza kuanza kushauriana na au viongozi wa siasa wa pande zote ili kutangaza hivi karibuni serikali yake ni sauti yake Omar Kavota, mwanaharakati na mchambuzi wa siasa akiwa mashariki mwa DRC. Madaktari watatu wa DRC wamekamatwa kwa tuhuma za kumuua daktari wa shirika la afya duniani WHO, ambaye alikuwa katika operesheni ya kupambana na Ebola nchini humo. Mwendesha mashtaka wa jeshi ameeleza daktari Richard Valeri Muzoko Kibong, raia wa Cameroon, alifyatuliwa risasi mnamo Aprili 19 katika shambulizi la hospitalini jimboni Butembo, mashariki mwa DRC. Luteni Kanali Jean Baptiste Kumbu Ngoma amesema madaktari hao watashtakiwa kwa ugaidi na kujihusisha na uhalifu. Mawakili nchini Sudan wanasema wamefungua kesi ya uchunguzi kubaini waliko watu kumi na mmoja waliotoweka wakati wanajeshi waliposhambulia waandamanaji nje ya makao makuu ya jeshi mjini Hatu mwezi Juni. Wakati haya yakijiri, Marekani kupitia mjumbe wake nchini humo Donald Booth ametoa wito kwa wanajeshi na viongozi wa waandamanaji kutekeleza kikamilifu mkataba wa uundoaji wa serikali ya mpito uliokubaliwa wiki hii. Mkataba huo unatarajiwa kuanza kutekelezwa juma lijalo. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania ni kwamba Marekani inajaribu kuishawishi serikali ya Sudani kupitia baraza lile la kijeshi kuweza kuweza kukubaliana na, na, na makubaliano yaliyopo kati yako na waandamanaji, na kikubwa zaidi ni kunusuru kunusuru nchi hiyo isiingie kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe, kwa hali halisi ilivyo, kwamba ni kwamba waandamanaji wa, wa hawakubali wa kurudi nyuma au kufanya kinyume na yale makubaliano yaliyokuwepo. Kwa hiyo hili ndo naona ndio Marekani ameliona na naona linastahiki kufanywa vilivyo kuinusuru nchi hiyo. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Wakati huu Kenya na Tanzania zikiadhimisha miaka ishirini na moja tangu mashambulizi ya wanamgambo wa Alkaida kutekelezwa kwa wakati mmoja dhidi ya balozi za Marekani jijini Dar es Salaam na Nairobi, mawakili wa waathiriwa wameliambia gazeti la Kenya Daily Nation kuwa wana matumaini kuwa serikali mpya ya Sudan italipa fidia. Kwa mujibu wa mahakama nchini Marekani, Sudan inafaa kulipa takribani dola bilioni 6 kwa uharibifu iliyosababisha kufuatia madai ya kutoa hifadhi kwa mawakala wa Al Qaida wakati huo. Zaidi ya watu mia mbili waliuawa katika mashambulizi hayo huku wengine elfu tano wakijeruhiwa. Wabunge wanawake wenye watoto nchini Kenya wametishia kuja na watoto wao kwenye vikao vya bunge kushinikiza kutengewa eneo maalum la kuwanyonyesha watoto wao baada ya mbunge mwenzao kuondolewa kwenye vikao vya bunge baada ya kuja na mwanaye mchanga. Mengi zaidi na Victor Abuso. yes. yes. Wabunge hao wametishia kuchukua hatua hiyo oh. baada ya mbunge mwenzao Zuleka Hassan kufukuzwa bungeni baada ya kuhudhuria vikao vya bunge na mwanaye mchanga kitendo hicho kilizua mvutano katika bunge hilo jini Nairobi, huku spika akipata wakati mgumu kuwatuliza wabunge bunge waliotofautiana na hatua yake. Order. Order. ya kumwondoa mbunge huyo bungeni Order. The Order. kiongozi wa walio wengi bungeni Adi Ndwale naye alikuwa miongoni mwa wabunge waliounga mkono hatua. Spika, spika, sisi wote tuna watoto Bwana Spika, ndani ya hili bunge kuna mtu asiyefahamika, haijawahi kufanyika tangu mwaka 1963. Alipoulizwa mbunge huyo alisema kwamba hakuwa na mtu wa kumwachia mtoto wake, lakini pia anatekeleza kupitishwa kwa sheria kwamba wabunge wa kike wenye watoto wachanga wanaweza kuja nao kazini na kunyonyesha. Nilikuwa na dharura, nilitakiwa kuja kazini. Tulikuwa na vikao viwili asubuhi na mchana. Na mwaka wa elfu mbili kumi na tatu tume ya bunge ilipitisha sheria wa tuwe na chumba maalum cha watoto na wabunge na wafanyakazi wengine wa bunge. Na leo nilikuwa na dharura, ningekosa kufanya majukumu yangu kwa sababu ya mtoto. Tukio hili limetokea wakati Kenya ikijiunga na mataifa mengine ya Afrika kuadhimisha wiki ya unyonyeshaji watoto wa changa. Ni saa moja na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Waziri wa ulinzi nchini Tunisia, Abdul Karim Zibid, amewasilisha maombi ya kuwania urais wakati uchaguzi utakapofanyika nchini humo tarehe 15 mwezi Septemba. Mengi zaidi na Steven Mumbi. Waziri huyo amesema atajiuzuru kama waziri na atawania wadhifa huo kama mgombea binafsi. Zibdi mwenye umri wa miaka 69, anaungwa mkono na vyama mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na Nidatne na afe kitoune huku akitarajiwa kuwa miongoni mwa wagombea watakaoonyesha upinzani mkubwa katika uchaguzi huo ulioitishwa baada ya kufariki kwa rais wa nchi hiyo beji kaidi esepsi mwezi uliopita zibdin daktari kitaaluma na anatajwa kuwa miongoni mwa watu waliochangia mageuzi ya kiuchumi kwa kiwango kikubwa katika miaka ya hivi karibuni waziri huyo anatarajiwa kuonyesha upinzani mkubwa kwa waziri mkuu wa sasa yosefu chahidi ambaye atagombea uraisi kupitia chama cha Libero Yahyatoune Pati. Wagombea wengine katika uchaguzi huo ni pamoja na waziri mkuu wa zamani Mehidi Juma na Monsef Mazouki aliyehudumu kama rais wa muda katika kipindi cha miaka mitatu tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Wanajeshi wawili wa, wa Gambia waliokuwa wakituhumiwa kula njama za kuipindua serikali ya Rais Adama Barrow wamehukumiwa kifungo cha hadi miaka mitatu jela. Mahakama ya kijeshi imeeleza kuwa wawili hao walitumia kundi la mtandao wa WhatsApp lililojiita marafiki wa kweli kujadili mbinu za kupindua serikali wakishirikiana na maafisa wakubwa jeshini mwaka 2017. Kampuni ya ndege aina ya Boeing huenda ilishirikiana na, ilishirikiana na wadhibiti wa usafiri wa anga wa Marekani kuliuzia shirika la ndege la Ethiopia ndege ambayo haikukidhi vigezo. Kampuni ya utengenezaji wa ndege nchini Marekani kubwa ulimwenguni imefunguliwa mashtaka na familia za Wakenya waliopoteza wapendwa wao katika ajali ya ndege aina ya Boeing 737 ambayo watu wote walifariki. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com ni saa 1 na dakika 39. Rais wa Marekani Donald Trump amewatembelea manusura wa shambulizi la kupigwa risasi lililotokea mjini El Paso katika jimbo la Texas na kusababisha vifo vya watu thelathini na moja juma lililopita. El Paso ni moja ya miji miwili iliyolengwa na mtu aliyekuwa amejihami kwa bastola katika mashambulizi ambayo rais Trump amesema amechangiwa na chuki. Trump ameahidi kupambana na makundi ambayo ameeleza kuwa ni ya kibaguzi. Bado nasumbuliwa na kundi lolote lenye chuki. Makundi haya si yapendi, lile ni kundi la wazungu wanaojiona wana uwezo, au ni kundi lolote lile, siyafurahii makundi hayo, na nitafanya kitu juu yao. Rais wa marekani huyo Donald Trump. Kwa siku ya tatu mfululizo, jimbo la Kashmir limekuwa chini ya uangalizi mkali wa vikosi vya usalama vya India kufuatia hali ya mambo katika eneo hilo lenye waumini wengi wa Kiislamu. Serikali ya India iliwapa watalii saa 24 kuwa wameondoka katika jimbo hilo kwa sababu za kiusalama. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ameilaumu Marekani jana Jumatano na kuahirisha mazungumzo yake na upinzani, wakati huu utawala wake ukikabiliana na vikwazo vya Marekani. Utawala huo wenye mrengo wa kushoto katika taifa tajiri kwa mafuta umeathiriwa na vikwazo vikali vya kiuchumi vilivyotangazwa hivi karibuni na rais wa Marekani Donald Trump, ikiwemo kuzuiwa mali na kufungiwa miamala. nafasi ya tatu ya michuano hiyo mikubwa barani Afrika. Miaka miwili baadaye akaishia robo fainali, na katika michuano ya mwaka huu Leopa imeishia nafasi ya kumi na sita bora matha. Michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika itang'oa nanga hapo kesho mm. pamoja na siku ya Jumamosi na Jumapili katika baadhi ya michezo na hapo kesho, siku ya Ijumaa, DC Mote Mapembe itakuwa wenyeji wa Stade Lena Melong ya Cameroon, Palodo ya Algeria itakuwa wenyeji wa CI Kasmar ya Gine. Pyramids ya Misri itakuwa wenyeji wa Etwa ya huko eh, ya huko, eh, ya huko Jamhuri ya huko Kameruni no. Na, na tayari kikosi cha timu ya Azam FC kimeondoka hapo jana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kuelekea nchini Ethiopia kucheza mchezo wa kombe la shirikisho dhidi ya Fasil Kenema ya nchini humo. Mtanange huu utapigwa siku ya Jumapili ya Agosti kumi na moja mwaka huu. Akizungumzia mchezo huo, kocha wa timu hiyo Etienne Lahiragije anasema amewaandaa wachezaji wake kuhakikisha wanashinda mchezo huo licha ya kuwa ugenini na tuhitimishe na tenis. Martha mchezaji nambari mbili katika tenis nchini Uingereza, Dan Evans amevurumishwa nje ya michuano ya kombe la Rogers na Rafael Nadal. Evans mwenye umri wa miaka 29 ametandikwa kwa seti za 7 76 kwa 8 kwa 4 katika mzunguko wa pili huko Montreal. Sasa mchezaji huyo kinara katika tenis na dara taumana na Guido Pela katika hatua ya 16 bora. Karibu katika mahojiano ya msikilizaji. Waziri mkuu wa DRC Sylvestre Ilunga Ilunkamba ameanza mazungumzo ya kuunda serikali karibu wiki kumi na moja baada ya kuteuliwa katika nafasi hiyo. Mwenzangu Sabina Nabigambo amezungumza na Omar Kavota, mwanaharakati na mchambuzi wa siasa akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Wakongomani wote wamechoka kungojelea serikali ya uh, uh, waziri mkuu Ilunga Ilu Kamba, hasa ukizingatia kuwa rais wa nchi Felix Tshisekedi, yani aliyeapishwa hapo Januari, yani karibu miezi hivi minane hatuna serikali. Ndiyo maana wakati tumesikia kuwa ameweza kuanza kushauriana na au viongozi wa siasa wa pande zote, ili kutangaza hivi karibuni serikali yake, tunafikiria pengine tandaui hii zitapata ufumbuzi na tayari e, wananchi watashuhudia kuwa na serikali ambayo inaweza kujibu kwa malalamiko yao kwa kufuatia sekta mbalimbali za maisha. Naam, waziri mkuu ameweka wazi vigezo vitakavyoongoza uteuzi huo ambapo ni pamoja na umahiri, uadilifu, uwezo wa kufanya kazi katika timu na uwezo wa kufanya kazi chini ya mamlaka ya waziri mkuu. Unadhani hivi ndivyo vigezo ambavyo wakongomani wa wanatamani kuviona kwa viongozi wao? kwa sababu Wakongomani hivi sasa wanafikiri kuwe na mwelekeo mpya wa uongozi, na ndiyo maana wanatarajia waongozi wa kesho wawe watu waadilifu, wawe watu ambao ni wanatia masilahi ya wananchi mbele. Hivi vigezo vinaashiria kuwa kweli, eh, kuna lengo ya kuwa na serikali ambayo wale wasimamizi wayo wataweza kuwa wale ambao raia wanahitaji. Nam waziri mkuu pia analenga kujumuisha watu wasio na misimamo ya makundi yoyote ndani na nje ya Kongo, lakini pia anataka kuchanganya kizazi cha kale na kizazi cha watu wapya ambao si wa muda mrefu kwenye serikali. Pengine unadhani hili litafanikiwa na kuwaridhisha wananchi wa DR Congo? Hiyo ndiyo changamoto kubwa ambayo anayo rais kweli matarajio ya wananchi ni kuona watu wapya, watu ambao sio wameonekana kwenye serikali tangu tangu Lumumba tangu Mobutu tangu wale ambao kila kila mara wanapatikana katika siasa kweli, kuna uhitaji uh, uh, uh, wa kuwa na watu ambao wame, wa, wana uzoefu wa, wa uongozi, lakini pia kuna vijana ambao wanastahili, wana, wana, wana, wana ambao pia wanaweza kuleta mwelekeo mpya. Sasa eh, changamoto ambayo anayo waziri wa kwanza ni sababu wasimamizi, baadhi ya wasimamizi wa hivi vyama vya kisiasa ni wale ambao tayari wame bobea katika siasa, wale ambao wamekuwa katika siasa yote ambao pia hawatapenda kuwa pembeni. Naam, wito wako sasa ni nini kwa raia, lakini na taifa kwa ujumla? Kwa maana serikali imengojewa kwa muda mrefu sasa. Raia ni kusema tutazame wanasiasa wetu. Wanasiasa wetu wanafahamu namna tunatarajia serikali, lakini wanasiasa pia ni kuwaomba waweze kuona kutia maslahi ya raia mbele na maslahi ya raia ni Omar Kavota, mwanaharakati na mchambuzi wa siasa akiwa mashariki mwa DRC. Na sasa ni wakati wa makala ya siha njema. Bila shaka hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema, na ni wiki ya maadhimisho ya unyonyeshaji maziwa ya mama ni maadhimisho ya kimataifa msikilizaji. Mimi ni Martha Saranga, niko na mgeni wangu atajitambulisha mwenyewe, alafu tutaendelea kwa majina. Naitwa Irene Mbando. Um, nimetoka shirika la World Vision. Ni afisa mradi wa mradi wa Enrich ambao ni mradi unajishughulisha na um, lishe ya mama na mtoto. Unaweza ukamweleza msikilizaji nini umuhimu wa kumnyonyesha mtoto maziwa ya mama mama anapojifungua? Um, baada ya kujifungua anafaa kumnyonyesha mwanaye ndani ya lisaa limoja. Kuna yale maziwa yanaitwa danga au Colostrum. Yale maziwa ma mama anapompa au mnyonyesha kwa mara ya kwanza mtoto anapata kinga yake ya kwanza. Kwa hivyo wale wamama ambao um, wanapojifungua na kuanza kumwaga yale maji, yale maziwa na kusema ni machafu, huwa wanakosea manake wanamwaga ile kinga, kinga, Hey, hey. Ya mtoto kwa hivyo wanamkosesha mtoto kupata ile kinga yake ya kwanza, um, na pia unapomnyonyesha mtoto maziwa ya mama pekee, pia unamwezesha kukua kiakili, akili yake inakuwa, kwa sababu tunaambia kwamba ile miezi ya kwanza, miaka ya kwanza ya mtoto, akili ya mtoto huwa inakuwa kwa haraka, kwa hivyo mtoto anaponyonyeshwa na pia ubongo wake una unakuwa na pia ma, maziwa ya mama, mama anapomnyonyesha mtoto ma, mtoto anapata ile hisia ya huyu uh, uh, kweli ni mama yangu, yani kuna ile kujenga eh, uhusiano eh, wanasema bonding mm, eh, kati ya mama na mtoto, eh, na, mtoto. Yep. Na pia mama anapomnyonyesha um, mwanae, mama pia anapo, kuna faida anazozipata kwa mfano, unapoendelea kumnyonyesha mwanao unajizuia kupata saratani ya maziwa. Na pia lile um, tumbo lako linaendelea kusinyaa kidogo kidogo. Wa mama wengine, kwa sababu wamama wengine wanasema kwamba hapana, ninapoendelea kumnyonyesha mwanangu ninaendelea kunenepa, sijui tumbo linaendelea kuwa uh, kubwa. Ni kwamba hawana ule uvumilivu. Unapoendelea kumnyonyesha mwanao na ule mwili wako unaendelea ku kujirudi kama uh, kama zama nanamu, mm. Sasa Irene, kuna swala tumeligusia hapa kuhusu mm. watu kulalamika kwamba ninaponyonyesha ninanenepa, tumbo linakuwa kubwa mm. nafikiri huenda hii inachangiwa kwa namna moja ama nyingine na lishe ama ulaji wakati wa wa kunyonyesha. Kwanza unafaa kujua kwamba maziwa ya mama huwa yanaanza kutengenezwa kuanzia mama akiwa mjamzito. Naam mm. Kwa hivyo wewe mama unavyoendelea kula vizuri um, unavyozingatia yale makundi matano chakula na virutubishi ndivyo maziwa yako yanaendelea kufanya nini? Kutengenezwa. Wengine wakina mama wanachokosea ni kwamba wanasema kwamba wanapo wanapoanza kunyonyesha ndio, um, yale maziwa yanatengenezwa. Hapana. Kwa hivyo wewe mama, unachofanya ni kwamba unasisimua, unachochea ule yale maziwa kufanya nini? Kutoka toka kwa wingi. kula ulalema hmm, ku unakula kama unavyofaa, um, kama, uh, kawaida tu, lakini unafaa kuzingatia jinsi ya kusisimua yale maziwa kufanya nini kutoka, kwa sababu vile virutubishi na kila kitu vimeshajengeka wakati ukiwa mjamzito. Kwa hivyo wewe unachofaa tu kuzingatia ni kwamba Um, usisimue yale maziwa kutoka. Huo unamweka mwanao kwenye ziwa mara kwa mara, ili yale maziwa yafanya nini, yatoke. Na pia un unyonyeshaji unaanza katika ubongo wako imani unayojiwekea wewe moyoni ndio, um, tutajua kwamba wewe utaweza kumnyonyesha mtoto au hutaweza. Ndio, um, utajua kwamba maziwa yatatoka ama hayatatoka. Ukishakuwa tuna ile imani kwamba ah, mi bwana nikimnyonyesha mwanangu nitanenepa nita mi mwanao nikiendelea kumnyonyesha mwanangu tumbo langu litakuwa kubwa, unavyoendelea ah, kuwa na fikra hizo ndivyo unavyozuia maziwa ya maziwa yako kutotoka. Ndio maana kuna mama wengine wanasema kwamba ah, zo mi bwana nimenyonyesha miezi mitatu tu maziwa yangu hayatoki maziwa yangu haya hayatoshi. Yani, ukishajiwekea ile imani, ujue kwamba unapunguza uwezekano wewe wa kufanya nini, wa kumnyonyesha mwanao ya. inapotokea tunakutana na mtu kweli analalamika kwamba mimi, mi mm -hmm. na maziwa machache mm -hmm. yani siwezi lazima, nimwanzishe huyu mtoto ana miezi miwili, nimpe na kitu kingine, kwa kwa sababu hashibi mara mm -hmm. kwa mara tunasikia watu wakisema hivyo, mtoto hashibi. Sasa hawa wanasaidiwaje? Okay, kwanza utokaji wa maziwa, mama anavyosema mwanangu hashibi, tunafaa kujua ya kwamba huyu mama ana mnyonyeshaji. Kuna zile mbinu za unyonyeshaji, unaona. Kwa mfano, kuna mama anaweza akamchukua mwanaye, amweke kwenye ziwa lake, baada ya muda mchache anaona, acha nimwamishe kwenye ile ziwa lingine, pasipo kujua ya kwamba anapoanza kumnyonyesha maziwa ya kwanza yanayotoka huwa ni maziwa ya majimaji Unaelewa, kwa hivyo maziwa ya kwanza ni ya kufanya nini? Ya kukidhi ile kiu cha mtoto ya maziwa na, anavyoendelea kumnyonyesha maziwa mazito yanaendelea ya kutoka. Kwa hivyo yale ya maziwa mazito ndo yanayokidhi njaa ya kidhi, mtoto mtoto anapata um, an, an, an, an, anashiba. Kwa hivyo hawa mama wanasema kwamba mimi um, maziwa yangu mtoto wangu ashibi wa ni hajazingatia zile mbinu za unyonyeshaji. Kwa mfano mama anaweza kuwa anamnyonyesha tu mtoto bila kuzingatia ya kwamba amembeba vipi mtoto mtoto kama, ame, um, chu, kama mdomo wake huko kwenye um, kile kinani cha cheusi kinaita kama kinaitwa ariola. Hazingatii hivyo. Mama anamnyonyesha mtoto huku akiwa na mawazo mengine. Mama anamnyonyesha mtoto huku labda akiwa na msongo wa mawazo, anamnyonyesha mtoto huku hazingatii ule unyonyeshaji. Lazima hapo mama atasema kwamba maziwa yangu hayatoshi, atasema mwanangu hashibi. Baada ya hapo mtoto ana ama mama ndio anapoanza kumlisha vyakula vya kulimbikiza. Nikitizama ninaona mwanamke ndio anahusishwa sana na kampeni hii mm -hmm, lakini kwa wanaume mmewapa nafasi gani na pengine mm -hmm, na wenyewe mnaona wana ushiriki wao ama mwitikio wao ukoje? Ndio maana sasa hivi dhana ya unyonyeshaji ya mwaka huu ni wawezeshe wazazi kufanikisha unyonyeshaji wa maziwa ya mama. Kwa hivyo sasa hivi tumesema kwamba wawezeshe wazazi na huyu, huyu, hawa wazazi ni baba na na mama. Ehe, kwa hivyo um, serikali nayo ilikuwa imeanza kampeni ya wa baba kwenda kusindikiza um, wake zao klinik. Klinik. Ehe, kwa hivyo baba anavyo uh, anavyoenda na mwanaye anavyoenda na mkeo klinik, naye anapata kupata ile elimu ya, ya, ya uzazi, elimu ya unyonyeshaji na mambo mengine lakini kwa wa, kuna watu wengine wanasema kwamba baba, mimi sitaki mume wangu anisindikize, kwa sababu mume wake anachofanya ni kwamba anamsindikiza tu, anakaa kwenye benchi. Mama ndo ataenda ataenda kuonana na mhudumu, mama ndo ataenda kusikiliza nasaha um, inayo nasaha na, sahai, mm. Nayo, um, na, na sahamba, anapa, anapewa, lakini baba yeye kazi yake ni kusindikiza kusubiri, kusubiri. Kwa hivyo sasa hivi tunataka baba anaenda mguu kwa mguu na na mama mm. wanaenda pamoja, wanapata ushauri Unaona, ndio maana hata sisi kwenye shirika letu tuna tunahimiza wakina baba wawe wanawasaidia wakina mama kazi um, wawe wana mama akiwa anamnyonyesha mtoto basi baba awe anakuwa pembeni, anakuwa pembeni pale mama naye anajisikia vizuri, na akijisikia vizuri yale maziwa anafanya nini? Yana, yanatoka. Mmeshafuatilia ya. Sasa hawa wanaume wanapokeaje kampeni mm -hmm. hii? Yani, kwa sasa hivi um, ni elimu ambayo tunaendelea kueneza katika jamii katika sekta binafsi um, kwenye um, sehemu tofauti tofauti, i, ili jamii ipate kuelewa, yaani haya mambo yote yanatokea yanaanzishwa ya, ya ya na, ya au kutokea ni kwa sababu uelewa unakuwa ni mdogo. Kwa hivyo tunavyoendelea tunavyoendelea kusambaza um, hii elimu ya unyonyeshaji, basi hawa baba watapata wataendelea kuelewa na pia um, watu wanafaa kujua kwamba yani huu unyonyeshaji na, na malezi ya mtoto ni kisaikolojia, unaona, na pia binti inabidi awe mvumilivu katika wa, mvumilivu kwenye zile um, kwenye ile miaka miwili ya makuzi na malezi ya mtoto uh, miaka miwili ya unyonyeshaji. Kwa hivyo m, m, um, binti akiwa mvumilivu na, ku, uh, na kusema kwamba sasa hivi ni wakati wa mtoto wangu, sasa hivi ni wakati wa kuhakikisha mtoto wangu ananyonya vizuri, kuhakikisha kwamba mtoto wangu ananyonya miaka miwili na kuendelea, kwa sababu baada ya ile miaka miwili kuna ku, uh, binti anaweza akafanya data anavyotaka. Binti anaweza akafanya uh, mazoezi na kurudisha uh, mwili wake kama alivyokuwa anataka. Nakushukuru na sana, nakutakia yeah, na kila la heri. Shukran kwa kushiriki nami katika kipindi chetu cha siha njema msikilizaji. Okay, hadi hapo sina la ziada. Mimi ni Martha Saranga na kutakia wakati mwema tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kibao hicho Birima toka kwake yusundua Senegal. Ndivyo tunavyotamatisha ngu ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwaheri kwa, kwa sasa.