Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matha Saranga, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa Agosti 9 mwaka 2019, na miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na wananchi waandamana huko Beni kupinga mfululizo wa mauaji mashariki mwa DRC; mashirika ya kiraia atakiwa kupewa fursa ya kuelimisha jamii mashariki mwa DRC kuhusu ugonjwa wa Ebola; na rais wa Marekani Donald Trump atangaza jina la atakayekuwa kaimu mkurugenzi wa usalama wa taifa hilo. Hii ni nguo yetu ya kwanza ya matangazo ya asubuhi, na tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya wwwrfi kiswahilicom. Takriban waandamanaji elfu tano walijitokeza jana mjini Beni, mashariki mwa DRC na kufunga barabara, kuchoma moto magurudumu kufuatia kugadhibishwa na mauaji ya watu sita ndani ya saa ishirini na nne mjini humo. Kamanda wa polisi mjini Beni, Safari Kazi Ngufu, ameeleza kuwa maafisa wanafanya jitihada za kuondoa vizuizi barabarani ili shughuli ziweze kurejea kama kawaida. Aidha, Kizito bin Hangi, afisa wa shirika la kiraia katika eneo hilo, amesema ni kweli mambo hayako sawa katika eneo hilo kufuatia kushuhudiwa mauaji kila kukicha. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa akiwa Goma, mashariki mwa nchi hiyo yaliyotokea okay, ya beni yatafanyika na Ituri na yanafanyika kila siku, hata kama Uvira tumesikia uh, polisi ilisema eti uh, usalama umeanza kurudi, lakini ukiona maandiko na malalamiko na maneno ya uchochezi kutoka vinywa vya baadhi ya wanasiasa wa, wana wa Kongo kwa habari za lile tatizo la Minembwe huko Fizi na mahala penginepo, nafikiri kama Chisegedi hapate ushauri kamili ambao ataheshimu, atashituka. Tatizo limekuwa baya zaidi kuliko wakati mwingine wowote. Ni Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa akiwagoma mashariki mwa DRC. Si utamsikia vizuri katika mahojiano. Mkuu wa jopo kazi anayewakilisha serikali ya DRC katika mapambano dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola mashariki mwa nchi hiyo, Daktari Jean Jacques Muyembe ametembelea mji wa Beni hiyo jana, akisema lengo la ziara yake ni kuhakikisha mashirika ya kiraia yanapewa fursa ya kuwahamasisha wananchi kuhusu namna ya kujikinga na ugonjwa wa Ebola. Daktari Muyembe ameongeza kuwa ni jambo lisilokubalika kwamba kuwe na watu wanaojitajirisha wakati mamia ya watu wanaendelea kuangamia. Bon, je suis arrivé, uh, pour, uh, uh, donner des lignes. Vema nimekuja kutoa mwongozo kwa sababu kazi niliyopewa na Rais wa Jamhuri, kwanza ni kukomesha kabisa ugonjwa huu haraka iwezekanavyo, na kufanya tathmini ya shughuli zote ambazo zimeshafanyika mpaka sasa kuhusu mapambano dhidi ya Ebola, ili kujua namna ya kuimarisha mfumo wa afya kwenye majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri. Hatukuja kufanya Ebola kuwa chanzo cha kibiashara wala hatutakubali watu wajitajirishe kupitia Ebola. Ni sauti yake Daktari Jean-Jacques Muyembe, mkuu wa jopo kazi anayewakilisha serikali ya DRC katika mapambano dhidi ya Ebola. Klabu ya soka TP Mazembe ya Lubumbashi nchini DRC imeanzisha kampeni ya kukabiliana na ugonjwa wa Ebola ikiwataka wananchi wa nchi hiyo kuheshimu masharti yanayotolewa na wafanya kampeni ya kudhibiti Ebola iliyoandaliwa kwa ushirikiano na shirika Mucha kutoka Lubumbashi. Mwandishi wetu Denis Mayo ana arifu zaidi timu hizo mbili zilikutana katika uwanja wa mpira wa Futuka pa kilomita 30 kutoka mji Lubumbashi. Walikuwa wamevaa vazi nyekundu nyeupe kwa wachezaji wa Tipi Mazembe na bluu nyeupe kwa wale wa Dombosko Sport Club. Ujumbe ni sawasawa sawa juu ya wote, stop Ebola. Kasusula kilicho mchezaji wa Tipi Mazembe naomba na batu bote tujichunge juu ya maladi ya virusi ya Ebola Ju maladi ko maladi mbaya sana mutu wote mwenye anasikia fievre, usikunye dawa, ukimbile okimbile mara moja kwa hospital juu uyue kama iko nini. Moise Katumbi, mpinzani nchini DRC na mkuu kiongozi wa Tipi Mazembe, alisema ana wasiwasi kuhusu idadi ya Waafrika wa ugonjwa wa, wa virusi Ebola. Vifo elfu mbili vya Ebola ni vingi sana anasema kama mkongomani anakufua kugoma eh, Beni, Butembo au anakufa Kinshasa, ni mkongomani. Tuna tunaperdre tuna perdre plus ou moins 2000 personnes. Leo shibote tukamatane mukintu kimoya juu Kongo yetu iende kumbele. Lengo ni kwamba kila wakati Tipi Mazembe uwasilisha kila mchezo ikiwa nyumbani ao katika Afrika, kutoa wito kwa watu wote kufuata kanuni za usafi ili kuzuia kuenea kwa Ebola. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Ebola ugonjwa kwa wa kuambukiza, umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji, sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja, ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea, kunako Wizara wa Afya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni saa moja na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Wanaharakati na wakosoaji wamepinga hatua ya serikali ya Uganda ya kuyataka mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs yasajiliwe upya nchini humo. Wanaharakati hawa wamedai kuwa serikali, katika kuendesha mpango huo wa usajili, inayolenga baadhi ya mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yamekuwa yakiikosoa serikali ya Rais Yoweri Museveni. Kwa upande wake, serikali inachukua hatua hiyo ili kujenga mfumo bora wa kuaminika juu ya taarifa za mashirika hayo, ikiwa ni pamoja na kutambua vyanzo vyake vya fedha. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Waganda wako na sheria zao na Waganda wenyewe pia, kuna mashirika mengi za haki za kibinadamu wanaangalia mbaya kama hawajapaza sauti na kuleta red flag. Mi uh, naona maoni yangu basi iendelee tu, lakini kama kutakuwa narudia tena utakuwa na mania mbaya ama ku, ku, ku kuleta shida ama kutaka kurig ama kugandamiza Waganda, kihakika ita itaonekana. Karni hii ni karni mpya, na dunia nzima iko macho. Nashikadaa watetezi wa kibinadamu, watetezi wote, watu wanaangalia kwa, kwa, kwa kina. Kwa hivyo kwa sasa tuwezi kwa sasa hatuweze piga kelele, atuweze piga nduru, tunaangalia tu lakini, kama kutakuwa na nia mbaya, bila shaka ita, watu wataibua mambo na itakuwa ni matatizo ya itafatwa. Mwaka jana serikali ya Uganda ilifanya tathmini na kugundua kuwa kuna zaidi ya mashirika asiyo ya kiserikali elfu kumi na nne huku elfu kumi mia tatu na thelathini na saba yakifanya kazi wakati vibali vyake vimemalizika muda wake. Mahakama ya katiba nchini Malawi imeanza kusikiliza kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi Mei nchini humo. Rais Peter Mutharika alipata ushindi mwembamba, ambao upinzani wanadai zoezi la uchaguzi liligubikwa na dosari nyingi na kudai uchaguzi urudiwe. Hali ya mvutano imepamba moto nchini humo, ambapo kumeshuhudiwa maandamano katika miji yote mikubwa. Bunge la nchini Togo hapo jana limepitisha sheria inayotoa muda maalum wa kufanyika mikutano ya kisiasa na maandamano yoyote ya kisiasa nchini humo. Kwa mujibu wa sheria hiyo, ni kuwa hakuna maandamano ya raia inayoruhusiwa kufanyika kabla ya saa tano asubuhi na baada ya saa kumi na mbili za jioni katika maeneo yanayoruhusiwa. Hata hivyo, sheria hiyo imetupiliwa mbali na baadhi ya wanasiasa wa upinzani, kama anavyoeleza Spiro Mahule, msemaji wa upinzani nchini Togo akiwa mjini Lome. Hakuna hatua yoyote ya kiusalama inayoweza kuunga mkono sheria ya kii mpya. Yapo maeneo mengi ambayo yamepigwa marufuku. Mwisho wa siku, ina maana maandamano hayatakuwa na maana na siyo jambo ambalo watu wangetamani kufanya. Hii ni kinyume na uhuru wa watu kujieleza. Sauti ya Kespaero Maule, msemaji wa upinzani nchini Togo akiwa mjini Lome. Radio France Internationale, hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza jina la atakayekuwa kaimu mkurugenzi wa usalama wa taifa baada ya na naibu mkurugenzi wa taasisi hiyo nyeti kutangaza kujiuzulu. Seli Usane ana taarifa zaidi. Rais wa Marekani Donald Trump amemtangaza Joseph Mague, afisa wa zamani wa jeshi la majini na mkurugenzi wa sasa. Joseph Mague anachukua nafasi ya Sue Gordon, naibu mkuu wa usalama wa taifa ambaye awali alidhaniwa angeweza kuchukua nafasi hiyo kabla ya kutangaza kujiuzulu ifikapo Agosti 15 mwaka huu. Sue Gordon, ambaye ametumikia taasisi hiyo kwa kipindi cha robo karne, alitarajiwa kurithi nafasi ya Dan Cort ambaye amemaliza muda wake. Rais Trump amemsifu Joseph Mague ambaye atachukua nafasi ya kaimu mkuu wa usalama wa taifa na kusema kuwa ana uzoefu mkubwa katika kazi hiyo, ana wasiwasi kuhusu utendaji wake wa kazi. Mamlaka katika jiji la Uruapan chini Mexico imebaini jumla ya mili kumi na tisa ya watu waliopoteza maisha katika maeneo matatu tofauti, ikiwemo ya baadhi iliyopatikana ikining'inia kwenye madaraja. Mwendesha mashtaka wa serikali katika jimbo la magharibi mwa nchi Michoacan amesema visa hivyo vinahusishwa na magenge ya uhalifu wa dawa za kulevya katika maeneo hayo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa rai kwa mataifa ya India na Pakistan kujiepusha na hatua ambazo zinaweza kuathiri usalama wa Jamu na Kashmir. Stefan Dujerika, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ameeleza kuwa katibu mkuu amekuwa akifuatilia hali ya Jamu na Kashmir kwa wasiwasi na amesihi kujizuia. Habari za asubuhi, Ruben Lukumbuka. Ni nzuri mwenzangu Martha Saranga. Karibu tuelekee viwanjani. Asante, nianze na taarifa hii ambayo imetufikia tu kupitia RFI Sport, RFI Michezo huko Paris kwamba mshambuliaji wa Manchester United, Romelu Lukaku Uh, huenda akapigwa faini ya kukosa mazoezi ya siku mbili ndani ya Manchester United bila ruhusa yoyote, lakini taarifa hii inakuja baada ya Romelu Lukaku uh, kukaririwa ma uh, kuripotiwa kwamba amekamilisha uhamisho uh, wa pauni milioni sabini na tatu kutoka Manchester United akisajiliwa uh, uh, tayari uh, ndani ya Inter Milan ya huko Italia, na mkataba wake unakwenda hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. Itakumbuka tu kwamba Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 26 akiwa Manchester United amefanikiwa kufunga mabao arobaini na mawili kwenye mechi tisini na sita ambazo apiga katika uh, klabu hiyo na uh, hivi leo kutashuhudia mechi kadhaa katika ligi kuu ya huku Uingereza ambapo Liverpool watacheza na Norwich City, na kule Ufaransa katika Ligue 1 uh, nchini Ufaransa, Monaco watacheza na Olympique Lyonnais uh, lakini katika uh, CAF Champions League, kabili watacheza na Al-Merrikh. E, tukisalia katika uh, maswala ya kandanda, KMC ya Tanzania tayari imewasili salama nchini Burundi ambapo inakwenda Uh, kushiriki mchezo wa kimataifa wa kombe la shirikisho Afrika dhidi ya wenyeji wao IS Kigali. Uh, mchezo unaotegemewa kupigwa Jumamosi ya Agosti kumi hapo kesho kule Burundi mm. Baada ya mchezo huo KMC itarudi jijini Dar es Salaam kujiandaa na maandalizi ya ligi kuu sambamba na mchezo wa marudiano na IS Kigali, ambapo itakuwa kati ya Agosti ishirini na tatu na ishirini na nne Dar es Salaam. <laughs> karibu Namni wakati wa mahojiano wa msikilizaji wa RFI Kiswahili, takriban waandamanaji elfu tano walijitokeza jana mjini Beni, mashariki mwa DRC na kufunga barabara, kuchoma moto magurudumu, kufuatia kugadhibishwa na mauaji ya watu sita ndani ya saa ishirini na nne mjini humo. Kamanda wa polisi mjini Beni, Safari Kazi Fungwa ameeleza kwamba maafisa wanaendelea na jitihada za kuondoa vizuizi barabarani ili shughuli zirejee kama kawaida. Mwenzangu Sabina na Bigambo alizungumza na Rafael Bakimana, mchambuzi wa siasa akiwa Goma, mashariki mwa nchi hiyo. Ninafikiri mama, kuna kwenda kutokea tatizo kubwa katika Kongo ambalo linaweza kuleta hali mbovu hiyo uh, inaitwa krize katika lugha za Kifaransa yenye ambapo watashindwa kuijenga, na ni hapo ndipo mambo yatakuwa mabaya zaidi, kwa sababu mlango masemi, yanayosemwa na matendo yanayotendeka havi havikutanani kwa chochote. Kwa hiyo serikali hadi leo ninafikiri hakuna serikali. Tshisekedi mwenyewe tunampa pole, kwa sababu ameshindwa kuweka serikali, na sasa hivi heshima na matumaini wananchi waliweka ndani yake yameanza kupungua. Unadhani pengine ku ucheleweshwa kwa kuundwa kwa serikali inaweza kuwa sababu ya kuendelea kwa mauaji na ukosefu wa usalama huko DRC? Ni mmojawapo, kwa sababu kabla Tshisekedi akubaliwe kuwa yeye ndiye rais aliyeteuliwa, mauaji yalikuwepo kwa muda wote miaka kama kumi na nane ama ishirini kabila yuko madarakani, mauaji yalikuwekwa ya na mbele na mbele ya hapo. Lakini kwa sababu sasa hivi kuna fanana huo mchezo wa kuonyesha kuwa itimi jisagedi ndiye rahisi aliye ya rahisi, yanaendelea lakini kusema kweli, mauaji yalikuwekwa, na ninaweza kufikiri kwamba si kwa sababu jisegedi yupo madarakani ndio ya mauaji yanaendelea ama usalama mdogo unaongezeka, lakini ni alama pia ya kuonyesha kwamba kile ambacho kimekuwa kihitajika kwa wakongomani mlango haujaonekana, na labda hawajapata nani anaweza akahusika na tatizo la usalama katika nchi ya Kongo. Nam, maandamano kama haya yalifanyika pia siku ya Jumatano. Pengine tunaweza kushuhudia maandamano zaidi ikiwa jambo hili halitatafutiwa ufumbuzi wa haraka. Maandamano yaliyotokea okay, ya Beni yatafanyika na Ituri na yanafanyika kila siku hata kama Uvira tumesikia, uh, polisi ilisema eti uh, usalama umeanza kurudi, lakini ukiona maandiko na malalamiko na maneno ya uchochezi kutoka vinywa vya baadhi ya wanasiasa wa, wana wa Kongo kwa habari za lile tatizo la Minembwe huko Fizi na mahala penginepo, nafikiri kama Chisegedi hapate ushauri kamili ambao ataheshimu atashituka. Tatizo limekuwa mbaya zaidi kuliko wakati mwingine wowote. Kwa hiyo maandamano yataendelea hadi hapo wananchi watakapotambua kinachoendelea katika nchi yao. Madai ya wananchi ni kutaka kuona mauaji yanakomeshwa. Pengine unadhani serikali ya DRC ifanye nini sasa kutekeleza takwa hili la wananchi? Kwanza serikali ijengwe, kwa sababu ninarudi tena katika hilo, hakuna serikali iliyoko. Yuko Jisegedi mwenyewe pamoja na na yule msimamizi wa ofisi. Nam ni mtazamo wake Rafael Bakimana, mchambuzi wa siasa akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Na sasa nampisha Victor Robert Wille katika wimbi la siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini DRC, lakini kubwa ni hatua ya waziri mkuu Silveste Ilunga Ilunkamba kuanzisha mazungumzo ya kisiasa yanayolenga kupata mapendekezo ya namna ya kuunda baraza la mawaziri nchini humo. Na kulijadili hili kwa kina, nitazungumza na Omari Binifikira, mmoja wa wanasiasa wa chama cha PPRD na mbunge wa zamani wa jimbo la Kivu Kaskazini, akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Lakini pia nitazungumza na Omar Kavota, ambaye ni mchambuzi wa siasa, lakini pia mtafiti wa masuala ya amani na usalama, akiwa Beni nchini DRC. Hatua ya waziri mkuu wa DRC Ilunga Ilunkamba ya kufanya mazungumzo na wadau wa siasa juu ya namna ya kuundwa kwa baraza la mawaziri huenda ikazaa matunda na kufungua ukurasa mpya katika siasa za DRC. E, nikianza nawe Omari Binifikira, unafikiri hatua hii inatija gani kwa siasa za DRC? Naam, nashukuru kwanza kwa ulizo lako. Kutokana na hali ya waziri wa kwanza ambaye leo hivi amepewa jukumu la kuweza kuanza majadiliano na makundi ya siasa na viongozi wa siasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuweza kuwapata wale ambao watakaoteuliwa kuwa eh, mawaziri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hiyo ni kutokana na mazungumzo ambayo yaliipita kati ya FCC na KASH inayoongozwa naye rais wa jamhuri eh, Bwana Felix Tshisekedi Tshilombo, ambao hao wanatakikana ni kuwa awasafute hao ambao Hawa hawajawahi bado kuchovya ama kutia mikono yao ndani ya wizi wa pesa wa serikali. Omari, binifikira, unafikiri hatua hiyo itakuwa ni rahisi kiasi gani? Naam, unajua Jamhuri ya na, Kidemokrasia ya Kongo ni nchi kubwa ambayo ina wasomi wengi, ndipo tutamuhimiza kwa waziri wa kwanza ya kuwa aweze kuwachagua wale ambao hawajawahi ku, kupatwa na shida ya rushwa wala wale hawajafungwa hawajafikishwa mahakamani kizimbani kutokana na hali ya rushwa, kwa sababu raia leo hawataki kupata waziri yeyote yule ambaye aliyepatwa na shida la ukorofi, eh, shida la ulaji rushwa. Na kwa ujumla tukiangalia hali ya kisiasa nchini eh, DRC na mipango ambayo tayari imeshafikiwa kati ya eh, Rais eh, Felix Tshisekedi na mwenzake Joseph Kabila ambaye amemaliza muda wake madarakani eh, kupitia muungano wa Kashi lakini pia muungano wa FCC inaonekana kana kwamba FCC itakuwa na, na nguvu zaidi. Hili hamuoni kwamba linaweza kudhoofisha nguvu ya rais Felix Chisekedi? Hamna um, unajua mkataba ambao umesainishwa hivi karibuni kati ya kundi la FCC inaongozwa naye rais mstaafu Joseph Kabila na kundi la Kashi linaloongozwa na, na bwana Felix Chisekedi, makundi hayo yalikaa kwa jumla, wote wawili wakazungumza na wakapata kutoa mkataba mmoja, ambao mkataba huo ndio utawapatia kipaumbele cha kuweza kuendelea na uongofu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Serikali itakayoundwa nchini DRC inatarajiwa kuja kujibu matakwa ya wananchi wa nchi hiyo kupitia baraza la mawaziri litakaloundwa. Omar Kavota, ni kija kwako, hili litafanikiwa na kukidhi matakwa ya wananchi wa DRC. Matarajio ya walio wengi huku jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni kuwa na serikali ya watu ambao sharti wawe jibu kwa malalamiko yao, watu ambao wawe suluhu kwa matatizo yao ya kila siku, na ndiyo maana namna waziri mkuu anaanzisha hayo majadiliano ya viongozi wa makundi ya kisiasa, tunafikiri angeweza kupata wale ambao raia wanahitaji, ili kuhakikisha kuwa wale ambao watakuwa waongozi wa kesho wawe kweli suluhisho kwa matatizo ya kila siku ya wananchi. Tukiangalia sifa ambazo Bwana Ilunga ameziweka, e, mtu awe na uwezo uwezo wa kikazi lakini pia heshima na pia uwezo wa kufanya kazi katika timu ambayo itaundwa ndani ya baraza la mawaziri. Unafikiri hatua hii itasaidia vipi kupata viongozi wanaotakiwa? Ndio hivyo vigezo ambavyo ameweka waziri mkuu, ni vile ambavyo wananchi wenyewe wangeziwekea, sababu leo raia wana Uh, nie ya kuwa na viongozi wenye mwelekeo mpya na wale ambao wana mwenendo ulio mzuri, wale ambao hawakuingia katika rushwa hawakuingia katika ufisadi, ulaghai, ama uongozi mbaya na tunafikiri wale watu wako miongoni mwa wanasiasa wa Kongo. Rais Tshisekedi alipochaguliwa, amekuwa akijinasibu kama mtu ambaye anataka kuleta mabadiliko nchini DRC na hasa hasa kukabiliana na umaskini, lakini pia swala la rushwa. Unafikiri ni mbinu zipi anaweza kutumia ili kupata viongozi wenye vionjo hivyo? Waziri mkuu atakapopewa majina atayachambua kwanza na baadaye ataipelekea rais. Sasa rais anafahamu watu, ana wasaidizi ambao wanaweza kumpelekea afahamu kila mtu, na yeye mwenyewe ana sera yake, na miongoni mwa sera ambazo anazitakia ni kusema apige rush, apige vita rushwa, alete utawala mpya, alete watu ambao wana wanafahamika kwa, mwe, kwa busara wao, wanafahamika kwa namna ya uongozi unaofaa. Suala la, la... Muungano wa Lamuka kuwa kando, huoni kama linaweza kuathiri umoja ndani ya nchi? Hakuna nchi ambayo utawala wayo unaweza ku, kuwa bora iwapo hakuna upinzani. Kwa nini tuwe na hofu ya upinzani Lamuka? Iwapo watakuwa wapinzani, sitaacha wao wakifuatilia namna uongozi unavyoendelea ndiyo maana Lamuka kama itafanya upinzani, upinzani ulio sawa, itasaidia Wakongomani, lakini hapa isharti nijulishe pia kama Lamuka yenyewe imezofika sababu kuna uh, baadhi ya vigogo wake ambao tayari wamechukuliwa na serikali tayari wamechukuliwa na mwongozi wa sasa Felix Chisekedi. Hapa nikizungumzia akina Fredi Matungulu, akina Antipas Mbusa Nyamwisi ambao wameenda kumu katika serikali ya, yani wameenda ngambo ya ya Felix Chisekedi. Sasa kuna huyu Martin Fayulu na na Bwana Katumbi ambao nao hawakubaliane vilivyo kwa, kwa, kwa, kwa sera yao ya upinzani. Hiyo inaweza kuacha wa, wao wadhaifu wa kwa kazi yao ya kufanya huu upinzani. Muungano wa FCC unaoongozwa na raisi aliyeondoka madarakani Joseph Kabila na muungano unaoongozwa na raisi Felix Chisekedi Kash, kwa pamoja wamekubaliana juu ya uundwaji wa baraza la mawaziri huku FCC ikionekana kuwa na idadi kubwa ya mawaziri. Omari Bini Fikira, hatua hii, huoni kana kwamba muungano wa FCC utakuwa na nguvu zaidi ndani ya serikali ya Felix Chisekedi? Serikali zote ulimwenguni kuna makundi hayo mawili marekani kuna kundi la Wademokrat na makundi ya wa Republican. hata Ufaransa kuna kundi la, la la kushoto na kundi la kuume, na wote wanachangia kuunda serikali na kuendesha serikali yao vizuri, kusudi nchi iwe na msimamo mmoja, na ndipo tuwasema ya kwamba hakutakuweko na dalili ya kuwa rais Kabila ndiyo anaongoza, itakayoviongoza ni kundi la wengi, watakuwa wakifanikiwa vilevile wapate mawaziri wengi, na hata kundi la kash halikuzoroteshwa na chochote, ama kusababishwa na sintofahamu ya kwamba sisi tunapata wadogo, kwa nini tutabakia Aa. Walielewana na wakasaini mkataba huo. Nafikiri serikali itaendeshwa vizuri, na rais ni mmoja, bwana Felix Chisekedi. Na tukiangalia katika hatua nyingine, upande wa upinzani wa muungano wa Lamuka bado, na wenyewe unaonyesha kana kwamba uko kando na bwana Felix Chisekedi, licha ya kwamba Chisekedi naye alitokea katika upinzani sasa huoni kama kutakuwa na siasa za ukakasi nchini DRC wakati huu, kukifanyika harakati za kuiunganisha nchi? Chisekedi hatakuwa na kazi ngumu. Chisekedi hatokutana na shida yoyote kutokana na upinzani, kwa sababu upinzani mwenyewe, kwanza, yeye ni mpinzani, ametoka katika chama cha UDPS kinayojulikana ulimwengu mzima kuwa ni chama cha upinzani. Leo ndiye anaongoza. Wanasema walamuka wao wamelala usingizi, kama wameamka kweli waende wakati kama huu wagonge milango ya rais wa jamhuri ili waafikiane na watoe changamoto la kuchangia kuongoza jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kundi la Lamuka ni wa upinzani, waelewane na rais wa jamhuri Felix Chisekedi Chilombo. Seni ambacho ni chumba kinachoongoza uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kilimtangaza bwana Felix Chisekedi kuwa rais wa jamhuri na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa uliotulivu. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kutegea sikio nguu ya kwanza, matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Hadi hapo tukutane saa, hatuna la za ziada, tukutane saa mbili na nusu za asubuhi. Sauti za Afrika Mashariki. Mimi ni Mathias Saranga, kwaheri kwa sasa. msikilizaji na kibao hicho cha usiku kutoka kwake kwa baraba na vimane. Ndivyo tunavyotamatisha mungu ya kwanza matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. <coughs> kundeni Radio France International, tukutane saa mbili na nusu za asubuhi Afrika, afrika Mashariki, Afrika ya kati, moja na nusu za asubuhi. Eh, unanisaidiaje? Eh, eh. Nyumbani kwetu lazima limbwate, na tamaduni zetu mwiko kutuwa talaka. Hata mimi nyumbani kwetu.