Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo msikilizaji, asante sana kwa kuungana nasi. Ni Jumapili ya Agosti 11 mwaka wa 2019 tumekuandalia habari za dunia, makala nyumba ya sanaa, lakini kwanza ni habari kuu za dunia na huu hapa muktasari wake. Idadi ya watu waliofariki katika mlipuko wa lori la mafuta nchini Tanzania yaongezeka na kufikia watu sitini na wanne. Watu zaidi ya kumi na watano wapoteza maisha katika ajali ya boti katika ziwa Kivu, karibu na mji wa Bukavu, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Maandamano zaidi yashuhudiwa mitaani huko Hong Kong, polisi wajipanga kuzuia maandamano hayo. Habari kamili, msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI Kiswahili com. Lakini pia radio wa shirika wananchi, nchini Tanzania wanaendelea kuomboleza vifo vya watu sitini na wanne ambao wamethibitishwa kupoteza maisha na wengine zaidi ya sabini kujeruhiwa nchini Tanzania baada ya kuungua moto kufuatia kulipuka kwa lori la mafuta lilokuwa limeanguka katika mkoa wa Morogoro hapo jana siku ya Jumamosi. Mwandishi wetu Ali Bilal amefuatilia kwa karibu taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo. Mkuu wa mkoa wa Morogoro, Stephen Kebwe, amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo na kuongeza kuwa idadi kubwa waliopoteza maisha ni vijana wanaofanya kazi ya kuendesha pikipiki maarufu kama bodaboda. Wilbrod Mutafungwa ni kamanda wa polisi mkoa wa Morogoro nchini Tanzania. Kwenye muda wa saa mbili na dakika ishirini hivi tulipokea taarifa kwamba kuna gari ambayo ilikuwa imetokea Dar es Salaam, uelekeo wake hatujajua. Ilikuwa imekaribia maeneo ya Msamu stendi, gari hiyo ambayo ni tenka la mafuta lilokuwa limebeba mafuta aina ya petroli lilianguka upande wa kushoto mwa barabara likielekea uelekeo wa Dodoma uelekeo wa Iringa talilo. Baada ya kupinduka, mafuta yalianza kumwagika. Sasa eneo hili kuna watu ambao wako jirani, kuna waendesha pikipiki na, na watu wengine walijitokeza kwa ajili ya kuchota mafuta ambayo alikuwa yanamiminika kwa kasi kubwa, lakini katika hali ya ghafla ukajitokeza moto mkubwa ambao umelipuka hapa ukaunguza watu wengi. Watu wengi wamepoteza maisha katika hili tukio. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amesema amepokea kwa masikitiko taarifa za ajali hii, na amewataka wananchi wa taifa hilo kuacha tabia ya kukimbilia vitu hatari kama mafuta, vilipuzi na kemikali huku akituma salamu za pole kwa waliofikwa na msiba. Matukio kama haya yameendelea kushuhudiwa kwingineko barani Afrika ambapo mwezi Mei watu 80 waliopoteza maisha jijini Niamei Amei nchini Niger mwaka elfu mbili na kumi watu 299 walipoteza maisha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la Sange, Kivu Kusini, huku watu wengine 23 wakipoteza maisha katika mji wa Maridi nchini Sudani Kusini mwaka 2015, wakati watu 40 wakipoteza maisha huko nchini Kenya kutokana na ajali ya aina hiyo mwaka 2018. Asante sana Hali Bilal na wengineko. Huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, watu zaidi ya kumi na watano wamefariki dunia na wengine kadhaa hawajulikani walipo baada ya boti kuzama katika Ziwa Kivu karibu na mji wa Bukavu mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Wakuu wa serikali kwenye eneo la ajali wamesema. Waziri wa uchukuzi wa mawasiliano katika jimbo la Kivu Kusini, Swedi Basila, ameliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, kuwa watu wasiopungua sabini na sita waliokolewa na mabaharia waliokaribia eneo la tukio na kaongeza kuwa makumi ya wengine hawajapatikana. Tukisalia nchini DRC, madaktari katika hospitali kuu inayomilikiwa na, na serikali katika mji wa Kisangani kaskazini mwa nchi hiyo wameanza mgomo wao wakidai kulipiwa marupurupu yao ya miezi kadhaa, lakini pia kuboreshwa kwa mazingira ya kazi. Mgomo huu unakuja wakati taarifa zaidi zinasema vifaa kadhaa vya kupima Ebola vimetoweka katika mazingira tatanishi. Katika hatua nyingine, madaktari wa Butembo katika Kivu kaskazini huko waliotishia kuanza mgomo wao kufuatia kukamatwa kwa madaktari madaktari wenzao wamesogeza mbele muda wa kuanza <coughs> kwa mgomo wakitaraji kukutana na wakuu wa serikali kwa mazungumzo. Wakati ukisubiriwa kusainiwa mkataba wa makubaliano ya kuundwa kwa serikali baina ya viongozi wa kijeshi nchini Sudan na viongozi wa waandamanaji Agosti 17 mwaka huu, viongozi wa kijeshi wanaoshikilia nchi tangu ku, uh, ku, tangu kutokea kwa, kuanzishwa kwa, kwa maandamano na kuangushwa kwa utawala wa rais Omar Al Bashir wenyewe wamechukua hatua kadhaa za kurejesha hali ya uaminifu kati yao na waandamanaji. R -S -F -I. Radio France International. Ni saa moja na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki na haya ni matangazo ya asubuhi yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Serikali ya Libya na kiongozi wa kijeshi wa Libya Khalifa Haftar wamekubali kusitisha mapigano karibu na Tripoli kwa ajili ya siku kuu ya Waislamu ya Eid adha inayoanza hii leo Jumapili. Na jumla ya watu 69 wamesalimisha fomu ya kuwania kiti cha urais nchini Tunisia akiwemo waziri mkuu wa sasa baada ya kutamatika kwa tarehe ya mwisho ya kuwania nafasi hiyo. RFI Radio France Internationale. Msikizaji, kwengineko duniani, pia polisi huko Hong Kong wamelazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji ambao wamekuwa wakiupinga mswada wa sheria ambao ungetoa mamlaka ya wakazi wa Hong Kong kwenda kushtakiwa China bara huku wakishtumu serikali ya China kwa kutaka kuchukua mamlaka zaidi. Maafisa wa usalama jijini Oslo nchini Norway wamethibitisha kuwa wamemshikilia mshambuliaji aliyefanikiwa kuingia katika msikiti eh, karibu na Oslo na kumjeruhi mtu mmoja jana siku ya Jumamosi. Tukio hili limekuja wakati zaidi ya waumini milioni mbili wa dini ya Kiislamu kutoka pande tofauti za ulimwengu wamekusanyika kupanda mlima wa Arafa karibu na mji wa Maka nchini Saudi Arabia, hatua inayoashiria kilele cha ibada ya hija. Nam ni saa moja na dakika thelathini na saba, nami sasa ni mpishi mwenzangu Steven Mumbi anakujia na makala nyumba ya sanaa. <tune> Jambo msikilizaji na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mwenyeji wako ni mimi Steven Mumbi na hii leo tunaangazia sanaa ya ucheshi ama comedian. Na studioni nimemwalika Shafi Omari maarufu kama JK comedian. Ni msanii wa ucheshi, uchekeshaji na mwigizaji wa sauti kutoka nchini Tanzania. Karibu sana msikilizaji. Karibu sana Shafi Omari JK comedian katika asante makala haya. Asante sana asante sana <laughs> Karibu sana bwana, asante bwana Mumbi <laughs> Jina JK, kwa nini JK? Uh, kwa Tanzania kwa Watanzania wananifahamu JK kwa sababu uh, wanamfahamu nafikiri, tukizungumzia east africa uh, Uganda Kenya Tanzania wanamsikiaga rais wa Tanzania ambaye alikuwa akiongoza Tanzania kabla ya rais wetu Magufuli, eh? uh, Mheshimiwa Jakaya Mrisho Kikwete. Sasa ni sauti mojawapo ambayo, uh, waigizaji wengi wa sauti walikuwa kwanza wameikwama, tuseme ukweli, walikuwa manaya tofautisha <laughs> kwamba ukizungumzia hayati baba wa taifa uh, uh, yeye uh, mi mwenyewe wakati naingia, nilianza kumwigiza baba wa taifa nikaigiza na wengine na wengine, lakini kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa Kikwete mpaka naondoka hakupatikana. Mimi na sauti nyingi kutoka awali, lakini kuzintroduce kutoka nazo wengi sisi waigizaji sauti, hata ukiangalia kwa wenzetu katika mataifa mbalimbali, wanatolewa na viongozi. Ukienda South Africa, ukija hapo Uganda, ukienda Kenya, unakuta waigizaji sauti wengi wanapata majina kutokana na viongozi wakubwa na sio kwamba wachekeshaji. Unajua, tunazungumza sasa hivi hapa, naweza nikamuigiza Kikwete lakini Uganda wakamfahamu Kikwete. Aa, naweza kuguza South Africa wakamfahamu fulani, naweza kaigiza Raila Odinga wakamfahamu wa Kenya. Lakini ukija labda niseme kwamba niigize wachekeshaji wetu, hawa kuna wachache wanaweza kafahamika katika nchi tofauti tofauti. Okay. Lakini hebu tupitishe kwanza kwa JK, uh, <laughs> mi nashukuru kwanza kuweza kufika katika makala ya sanaa, mimi ni mdau wa sanaa. Nizungumze hivyo tu Bwana Mumbi. Mumbi wewe, nilikuwa nikikuona katika sehemu mbalimbali. Lakini katika kwa suala zima la sanaa, eh, naliangalia kwa upana kwa vijana, jinsi wanavyoweza wanavyoweza kuchakalika. Lakini mimi wakati huo <laughs> wakati nikiwa mheshimu nik, nik, nik, wa rais nilikuwa nikisisitiza sana wasanii waweze kujiwekeza katika mambo mengine. Sio sanaa tu. Mnapopata fursa zitumieni, fungueni biashara, fungueni sehemu mbalimbali. Hata nilikuwa nikitembea nje ya nchi, naona kwamba kuna kuna kuna kuna kuna, kuna kuna viongozi wengi, kuna kuna watu ambao ni viongozi, lakini wasanii wafanya biashara wakubwa. Tunaangalia kina Shwazi Nigi ambao eh, hey, walikuwa magavana wakubwa tu <laughs> kwa hiyo sasa hivi ni mstaafu na waangalia, na bado nawasii kwamba waendelee kuwa na moyo huo huo, wafanye biashara. Hii tendensi ya kufuria ipo kama utakuwa tu unang'ang'ania swala moja tu mumbi, unakuja kutangaza hapa, ukitoka hapa una shughuli yote hapana. Unaweza ukamwachia mama watoto, bwana duka hili upate pakue mia. Usije tu kasema kwamba bwana, haya mimi tunafanya hivi nafanya hivi bwana, Radio France pale ndo kila kitu. Atwende hivyo watoto ili waende shule wafanye vizuri wafanye nini, lazima usikipe kichwa joto. Waswahili wanasema kizuri kula na mwenzio <laughs> kwa hiyo wakati fulani inabidi wanasema kwamba kwa, kwa, wanasema e, e, umoja ni nguvu, utingano ni udhaifu. Kuconnect pamoja kuungana pamoja, mfanye shughuli za kisana. Asante sana Shafi Omari maarufu JK comedian, lini ulianza sana hii? Nidaanza mda mrefu sana, lakini uh, kitu ambacho kikuwa kinifanya kwamba mpaka nisiende uh, haraka e, ni, nisije nisi haraka katika masuala ya sanaa, ni sura zima la elimu uh, viongozi wakubwa, waandishi wa habari wa wengine wakawa wananiambia kwamba una niko form 2 hapo, na giza giza, sauti za Nyerere za wachekeshaji, wakaniambia wewe soma mdogo wangu, kuna chance kubwa sana ukishasoma soma huko mbele. Kwa hiyo mimi naliona ili kwamba ni limenifaidisha sana. Nilipata changamoto hata hivi juzi juzi, mwaka huo, mwezi wa pili, maspika wa bunge wa mabunge ya, ya, ya umoja wa sadiki yalikuja hapa Tanzania, lakini ndo nikaalikwa mimi nikaambiwa kwamba niwe mchekeshaji pale. Sasa hii ningekuwa bado <laughs> ningekuwa ndo ningekuwa vile, na ukoteza ukoteza, mtu akukurupuka tu, nisingeweza kusema kweli. Kwa hiyo walionichangia wengine, si wakumbuki kwamba soma, lakini mwisho wa siku utaujua. Kwa hiyo hichi ni kipaji cha muda mrefu, lakini ku rise pale nafikiri yazidi miaka mitatu mpaka sasa hivi watu kunifahamu. Aizidi miaka mitatu lakini mbili kumi na tano mbili kumi na sita Uh, tu, tu, na mimi ni mtu mtu wa stori sana, ni mtu wa kuwaigiza walimu sana, na huu mwaka huu katika graduation za form 6 shule yangu ambayo nilikuwa nimesoma waliniarika. Unaona ni wapi huko? Ni uh, shule ni 2000 Highland Sekondari Mbea. Eh, Soweto pale Soweto pale, akaniita pale, tukaongea na, alikuwa naibu waziri wa elimu Bwana Filipo Murugo aa, na, na mkuu wa shule anaitwa Bwana Chamila. Kwa hiyo akaniambia, bwana safari njo wasalimie, njo usalimie shuleni kwako, hata kama tuna kidogo hicho hicho kidogo hicho ukipokee. Kwa hiyo mimi nilikubaliana na hilo swala nikaenda, kwa sababu ni sehemu ya kutalina kuwapa moyo wale watoto walioko pale kwamba Ndugu zangu, mimi nimetoka hapa na mimi mnavyoniona, ninang'aza bendera ya Tanzania wa, ukoo wa Tanzania na nawachekesha, lakini nimetoka hapa kikubwa uvumilivu wa kusoma. Hebu tupitishe katika nchi za Afrika, tupate viongozi wawili watatu. Tanzania tumeanza na ejeka ya Kikwete, raisi mstaafu wa Tanzania. Okay, tupite, tupite South Africa <laughs> lakini yes, tupite South Africa, tutapita na Kenya kidogo. Mandela, rais wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini. Haya, nchini Kenya, nachotaka kusema kama laula dinga ni kwamba sisi wa Kenya as an odium parties tu, tu, tuweze kupigana kwa sababu mimi wanasema ni mkorofi, lakini tunapofika katika swala la siasa, kuna wengine wananifahamu kwamba huwa sipendi maswala ya kusema kwamba kuonewa kuhusu maswala ya kura. Uh, watu wa ODM wanafahamu kwamba uh, uh, mimi ni mtu nayotaka kusaidia Kenyans lakini tunachotaka kusema ni umoja miongoni mwa Wakenya, tunachotaka kusema ni demokrasi kwa vyama vyetu. Sasa kama hakuna demokrasi, watu wataingia barabarani, watapigana na ni swala ambalo halitoweza kuzuilika. Asante sana msikilizaji, kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili nchini Tanzania tunapatikana kupitia TBC FM na kwingineko, huko mashariki mwa DRC, Kampala nchini Uganda, Nairobi nchini Kenya pamoja na Mombasa tunapatikana vizuri kupitia masafa ya FM. Hali kadhalika unaweza kupokea matangazo yetu kupitia www.rfikiswahili.com. Jina langu ni Steven Mumbi na niko naye Shafi Omari, JK comedian kibao todi cha kwake Oliver Tuku mtukuzi Todi cha kwake Oliver Mutukuzi kimeombwa na Shafi Omari JK comedian. Anasema ni miongoni mwa vibao vinavyokonga moyo wake kupita kawaida, mara akisikia hapo JK comedian yeah. Tuzungumzie sanaa na ufundi wenyewe wa uigizaji e wa sauti, unazingatia nini mpaka utoke na sauti ya kiongozi fulani? Yy yeah, yeah, yeah. Kuzingatia ni mambo mengi sana, kwanza kuzingatia ye mwenyewe anazungumza vipi, kwa sababu eh, kila every human being eh, ana uniqueness yake. Kwa hiyo wewe una uniqueness yako hapa tulivyo. Kila mmoja ana uongeaji wake. Kuna kuna mwingine anapenda kurudia rudia maneno, kuna mwingine anapenda kui, kitu kimoja hicho hicho yani anaanza akizungumza ni yani, kwako wewe ni furaha au kwa watu wengine ni furaha. Akizungumza bila kuzungumza hicho, watu waza kahisi kwamba hajaongea neno. Ushaona? Kwa hiyo inabidi uyafuatilia yote. Alafu, uh, kuna wakati mwingine inabidi usome nyakati. Kuna hao viongozi wetu, kuna wakati wanakasirishwa. Kuna wakati wanafurahishwa <laughs> kuna wakati wanapauka yani, yani ile pale, yani, kuna wakati wanaona yani, kuna wakati wapo levo wanavyoongea na watu tofauti tofauti. Ushaona, haiwezekani sauti ya mheshimiwa anapo anapo anaposalimiana na mtu iwe sawa na anapokuwa anahutubia au <laughs> wakati anafoka ya, yeah, wakati anafoka. Kwa hiyo hicho kitu inabidi ukizingatie na uzingatie, ukiona kama kuna ugumu na wewe ni mwigizaji wa sauti, inabidi uzingatie kwamba yule mtu anatoka katika, katika kabila gani Ushaona eh? Hey. Hiyo mtu atoka katika kabila gani? Ukimwangalia ujua matamshi lazima kuna, mat, kuna matamshi fulani yani lazima, uh, ya lazima amwezi mkafanana, unajua ile tonative yake eh, accent yake lazima uone kwamba hapa unapomwigiza yani lazima huyu ametoka sehemu fulani. Kwa hiyo hmm. Kuna wakati fulani kwamba nilianza nilianza hata kuyajua makabila kabla ya hapo. Unaona, kuwajua Wachaga wanazungumzaje, Wakurya anazungumzaje, sio baba? Sasa hii mambo inakuwaje? Asi, kuna Wakurya hapo na aroma kama kawaida bana. Sasa <laughs> mambo kama haya wewe, au Wasambaa <laughs> ashe mgosi bana <laughs> mimi nasema hichi kitu bana, lazima kifanyike. hmm? kwa hiyo unajikuta au Wapemba ya hai bwana, mimi nataka niseme kitu kimoja. Unapokwenda Zanzibari, unapokwenda wapi, sasa lazima unapokuja huko kwetu Unguja ufuate yale tunayotaka sisi kula, mfano kuna urojo hapa, kuna nini. Kwa hiyo inabidi uzingatie vitu kama hivyo, unaona <laughs> ni sauti gani ambazo unaigiza imewahi kukupa shida sana mpaka kuja kwa kuwezea? Ah, kwamba sauti ya, ya mheshimiwa Jakaya ni sauti ambayo anaongea kawaida, ushaona. Kwa hiyo sasa mtu akiongea kawaida unashindwa kumjua unaweza ukampatia katika misemo, lakini sauti ikawa haijaja. Ndio maana mheshimiwa mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete anajua, yani ana appreciate sana. Yes, navofanya na furahi, unafanya kazi nzuri. Hmm. Zipi unaziona ni changamoto kwenye kazi hii ya ucheshi, uigizaji wa sauti? Ah, changamoto ni kwamba kuna wakati mwingine ni kwamba uh, mimi kama mimi, nina ndoto za kufika mbali sana kuto kuwafahamu wenzangu wengine ambao wapo katika mipaka. Unajua sasa hivi nafanya, nilishai kufanya conversation na anayemwigiza Obama eh, Marekani tukaenda vizuri tu, wakasema nkapema. Kuna, kuna siku moja tunafanya kazi. Kwa hiyo unajikuta ni kwamba kufahamu mwigizaji sauti wa Uganda, kufahamu nini, unaona inakuwapo ni changamoto. Samtim mnatamani nata, na, kutokana na umoja wao waliokuwepo, ntajaribu kumwigiza hapa nile Mseveni kidogo, unaona. Lakini kuna wakati mwingine hizi nchi zinavyokuja huku wakina Kagame, unakuja katika hivi, unatamani kuwaona ni wenzako, mkafanya kitu fulani ambacho kina promoti yeah, taifa lenu unaona kuna urafiki wa hapa kati ya huyu na huyu unaona mnatamani kufanya kitu ambacho hicho kuonyesha maendeleo ni wakoje nyinyi kama nyinyi kuwasaidia kutoka kasi unajua ukiwa mtu akiwa serious siku jambo serious katika sehemu yoyote ile una mm. unakuta -hmm. talaiki zake ni ndogo kuliko jambo la mzaha hiyo <laughs> hiyo ipo na atafuatiliwa zaidi huyu wa mambo ya mzaha kuliko huyu wa mambo ambayo ni serious eh, unasema Museveni hebu jaribu kidogo tuone yeah. Nilikuwa kwa Magufuli kule Chato, akanikaribisha akasema kwamba sisi na Watanzania tunapendana. <laughs> <laughs> Asante, asante sana. Unapatikana vipi mitandaoni? Mitandaoni napatikana kwa jina la JK comedian Hivyo hivyo bila slash bila nini, utaniona tu pale, ile picha ambayo nakuambia kwamba nafanana naye mheshimiwa mwenyewe, niko peke yangu nikiwa nimevaa clear kabisa. Kwa hiyo ukiandika JK comedian kwenye mtandao YouTube, andika tu JK comedian utaziona picha zangu nyingi sana huko kwenye mitandao kadha wa kadha. Elimu ya juu umesomea nini? Mimi nimesoma degree na degree ya nimesomea public administration na degree ya, ya, ya public administration pale katika Chuo Kikuu Mzumbe hapa mm. Tanzania, Morogoro kazi vipi, ulimezunguka kuangalia kazi ya ha. hicho ulichokisomea au kule hujatamani? Mimi sijatamani <laughs> kupata kazi ya hivyo, nimesema kwamba nitajiajiri mwenyewe na, na natarajia kwamba labda ninapofanya ni, ni, sana zangu, basi naweza nikafanya kitu chochote ambacho kiweze kaniendeshea ya maisha yangu, mfano biashara, mfano nini, kwa ikini kuajiriwa naweza nikaribu kazi tatu, sababu most of the time nakuwa busy sana na hivi vitu vingine, utaitwa hapa nitaitwa pale, lakini kwa kazi hiyo hiyo, lakini tunahitaji kuwa na kazi za nje ya hapa nishaajiriwa, niseme tu hivo <laughs> lakini imefikia hapo, basi itoshe tu hivo hivo, sitaki tena. Ningependa tuhitimishe makala haya ya Nyumba ya Sanaa kwa kutupeleka bungeni. Nataka ule mwingiliano wa sauti. Ah, waheshimiwa wabunge ah, nataka nimkaribishe mheshimiwa sugu. Sugu, yuko wapi hapa? Ataka ah, kama kawaida. Waheshimiwa uh, wabunge, nataka niseme tu kwamba nchi ya Tanzania tulipo sasa, tunaelekea katika uchaguzi. Kwa hiyo, uh, kuna wakati fulani inaweza ikafika kuna waheshimiwa wabunge au nchi yetu watu wakataka kuleta machafuko. Kwa hiyo, mimi sitaki machafuko ambayo yanaweza kaletwa. Kwa hiyo, mheshimiwa Spika, mimi naomba ulizingatie sana hili kubwa zaidi. Nataka uh, mheshimiwa sasa, mbona kama unaongea na jazba hivyo? Hebu kwa, tubiri kwanza, eh, tubiri, tubiri mheshimiwa Mboye, uh, mimi nataka niseme neno ni moja tu Waheshimiwa wa bunge na watu mbalimbali mbali katika nchi hii, nataka niseme sisi kama Tanzania lazima tuwe kigo, kigo bora kama kuliko kuwa kwa watu wengine, kwa sababu uh, uh, waheshimiwa, waheshimiwa wa bunge, waheshimiwa wa bunge, sasa nikiwa kama mweshimiwa Spika wa bunge, embo tusikize hotuba kidogo ya mweshimiwa eh, ya hayati baba wa taifa Mwalim Julius Kambarage Nyerere. Unajua sisi kama Tanzania tunaigiza, tuna subiri kwanza. Mweshimiwa mweshimiwa, suashe maiki hapo. <laughs> Kwa Afrika tuna tuna upendo katika Tanzania yetu, na ndio maana nchi nyingi zinafanya mawasiliano ili kuweza kuwa karibu na sisi, kwa sababu hata ukija kwetu hapa uulizwi maswala ya kijingajinga uh, uh, uh, mfuateni sana kiongozi wenu huyu. Kwa hiyo kama kuna mazuzu wamwelewi huyu, basi mimi nasema tu kwamba awa, tumsikilize, hebu tusikilize kidogo. Nataka niseme tu na waandishi wa habari na nchi za Afrika kwa sababu kwa mara nyingi tu nilikwenda Uganda nikaenda sehemu mbalimbali na kuna wakati mwingine <coughs> walikuwa nasema kwamba kwa nini siendi katika nchi za nje ya nchi? Kwanza nataka nitengeneze uchumi wetu. Namshukuru hata Mheshimiwa Uhuru Kenyatta alikuja kule Chato. Siku tano wajadiliane na Mama Maria hapa. Wasalimieni sana Uganda huko kwake. Uganda huko kwa Museveni. Mwambie tunamsubiri kwa mara nyingine, nchi yetu haina machafuko yoyote yale. Asante sana. Shafi Omari JK comedian ni msanii wa kuigiza sauti na ucheshi kutoka nchini Tanzania. Haya yalikuwa ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika juma lijalo, usiache kututumia maoni yako kupitia akaunti ya RFI Kiswahili, iwe katika Facebook lakini pia katika akaunti zangu andika Steve mumbi S -T -W -I -V -U Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram. Katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mara nyingine a, wakati mwingine, kwa heri. Asante sana, Stephen Mumbi, mwambie JK pia aje akaigize sauti yangu namna <laughs> hiyo. Msikilizaji nami ndivyo natamatisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka nami nakuacha na kibao uh, chake Fadhili William kutoka huko uh, Kenya Malaika Boys. Kwa heri uh, kwa muda tu. anifike juma mosi, nami sitaki kuvunja kuvungya promisi. Niliondoka na yule dereva, tulipofika kule Naivasha gari letu lilipata banjari, ikawa lazima tutachelewa kutoka huko Kenya msikizaji. Anatamatisha matangazo yetu ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Jina langu Ruben Lukumbuka. Hivi punde utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa.