Saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Wengi wa watu waliokufa kutokana na ajali ya moto mkoani Morogoro nchini Tanzania wazikwa mkoani humo. Mapigano kati ya wafugaji na wakulima yagharimu maisha ya watu kadhaa nchini Sudan, na makabiliano kati ya polisi na waandamanaji yashuhudiwa katika usiku mwingine huko Hong Kong. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, ikiwa ni ngu ya kwanza leo Jumatatu Agosti 12 mwaka 2019. Wengi wa watu waliokufa kutokana na ajali ya moto mkoani Morogoro wamezikwa katika eneo la Kola, huku hali ya majonzi na simanzi ikiwagubika wakazi wa mkoa huo wa Morogoro na wa Tanzania kwa ujumla. Emmanuel Eliazara anatufahamisha zaidi. Idadi ya watu waliofariki kutokana na ajali hiyo ya moto iliyotokea mkoani Morogoro baada ya gari lililobeba mafuta aina ya petroli kuanguka na kulipuka imefikia 71. Idadi hiyo ilithibitishwa jana na Waziri Mkuu wa Tanzania, Kassim Majaliwa, mbele ya waombolezaji kabla ya mazishi hayo ya pamoja. Hayo yanajiri wakati huu, siku tatu za maombolezo kufuatia msiba huo zilizotangazwa na Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli zikitamatika leo. Jana Rais Magufuli amewatembelea na kuwapa pole majeruhi wa ajali hiyo waliolazwa katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, Mkoani Morogoro, zoezi la utambuzi wa mili limefanyika baada ya mili hiyo kufanyiwa vipimo vya vinasaba DNA, kabla ya kufanyika taratibu nyingine za mazishi. Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa amewaongoza Watanzania, viongozi na waombolezaji wengine wa katika zoezi hilo kabla ya mazishi katika eneo la Kola mkoani Morogoro. Mili ya watu waliofariki na kutambuliwa imezikwa na ndugu zao katika maeneo mbalimbali na wengine kuzikwa katika makaburi ya pamoja kwenye eneo hilo. Katika ajali hiyo pia watu zaidi ya sitini walijeruhiwa vibaya na wanaendelea kupata matibabu katika hospitali ya taifa Muhimbili jijini Dar es Salaam na mkoani Morogoro. Watu watatu wameuawa jijini Dafu nchini Sudan baada ya kuzuka mapigano kati ya wa wafugaji na wakulima wameeleza madaktari ambao wamekuwa wakishiriki kuhamasisha maandamano nchini humo. Kamati ya madaktari hao imethibitisha mauaji hayo kutokea katika eneo la Shingle tobai kaskazini mwa jimbo hilo la Darfur. Mapigano kama haya yanaripotiwa kuwa chanzo cha machafuko kama yaliyotokea jimboni humo mwaka elfu mbili na tatu na kusababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la Mombasa nchini Kenya. Kwa hakika, kwanza tunasikitika mno kwa kutokea mauaji baina ya wafugaji na wakulima huko Darfur. Hii ni ishara kuwa hali ya usalama haitoshi hivi sasa. Sudan iko very sensitive, kwa kuwa kumekuwa na viki nyingi na viki bado ziko kwa masuala ya mapinduzi na nchi ekaeka, na watu wengi wamepoteza maisha kwa hivyo tunasikitika, na sisi kama watetezi wa haki za binadamu tunalishtumu jambo hilo. Tunataka washikadau hususan na vyombo vya usalama waingilie kati haraka kutoa tenshon, na watu waliohusika na mauaji wachukuliwe hatua za kisheria. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la Mombasa nchini Kenya. Shirika la afya la kimataifa WHO limetoa chanjo kwa watu zaidi ya elfu moja na mia tatu walioathirika na Ebola katika mji wa mashariki mwa DRC, Goma, likisaidia kukabiliana na hatari ya kusambaa katika maeneo ya mji huo. Mlipuko wa Ebola nchini DRC ambao umekamilisha mwaka mmoja hivi karibuni umeangamiza maisha kiasi cha watu elfu moja mia nane idadi kubwa ya pili kuwahi kutokea. Wakati huu jitihada za kukabiliana na virusi hivyo zikikwamishwa na ghasia za makundi ya waasi na upinzani kutoka kwa baadhi ya raia. Wawakilishi wa jukwaa la kisiasa FCC na muungano wa Kash waliokubaliana kuunda serikali ya pamoja nchini DR Congo wamewasilisha kwa waziri mkuu Silvestre Ilunga Ilunkamba majina ya watu ambao wanatarajiwa kuteuliwa kwenye nyadhifa mbalimbali katika baraza la mawaziri. Mengi zaidi na Ali Bilali. Taarifa kutoka jijini Kinshasa zimeeleza kuwa wajumbe wanaowakilisha muungano wa Front Commun pour le Changement FCC chini ya rais wa zamani Joseph Kabila na ule wa Cap pour le Changement CASH chini ya rais Felix Chisekedi Chilombo wanaamini kwamba wamemaliza jukumu walilopewa kuwasilisha majina matatu akiwemo mwanamke mmoja katika kila nyadhifa. Waziri Mkuu Silvestre Ilunga Ilunkamba analo jukumu sasa la kuwasilisha mapendekezo hayo ya majina kwa rais Feliks Chisekedi kwa ajili ya uteuzi kulingana na katiba ya Kongo, na ambapo inatarajiwa kuwa zoezi hilo litafanyika Jumanne juma hili. Nehemi Mwilanya anayewakilisha jukwaa la kisiasa la FCC pamoja na Jean-Marc Kabund anayewakilisha muungano wa kisiasa wa Kash walikataa kuzungumza na vyombo vya habari. Hata hivyo, suala la muungano wa kisiasa wa FDC a ambao umeendelea kudai kuwa na wabunge wengi licha ya kufukuzwa katika muungano wa FCC, kiongozi wa muungano huo Modeste Bahati Lukwebo amesema naye tayari amewasilisha majina ya wafuasi wake kwa waziri mkuu na kwa Rais Felix Chisekedi Chilombo. Ebola ugonjwa kuambukiza, wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbu kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji, sabuni au majifu. Kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni saa moja na dakika 37, kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Mji mkuu wa kiuchumi nchini Kamerun, Duala, ambao unachukuliwa kama ngome ya upinzani ya chama cha MRC cha Maurice Kamto, anaendelea kusalia, kusalia korokoroni huko Yonde, na watu kadhaa wafuasi wa chama chake, wafuasi wa chama hicho katika mji wa Duala wameendelea kuwa na hamasa ya kudai haki dhidi ya kiongozi wao. Jana wafuasi kadhaa wa chama hicho ambao waliachiwa huru hivi karibuni wamekutana na wafuasi wengine kwa ajili ya kuendelea kupeana hamasa kudai haki dhidi ya kiongozi wao, haki ya kiongozi wao, kama anavyoeleza Aslam Juda aliyeandaa mkutano huo. Tumekutana hapa kwa ajili ya kuchangia kwa pamoja kinywaji, kuwahakikishia na kuwaambia kwamba licha ya hali iliyopo, licha ya matatizo, licha ya uwepo wa vitisho, tuko pamoja, sisi ni familia na tutaendelea kupambana ili kuirejesha hadhi ya nchi kwa amani kupitia kura. Wafuasi wa chama hicho wanasema licha ya kuendelea kupewa vitisho, wako tayari kurudi barabarani kwa ajili ya maandamano ya kudai haki. Shambulizi la roketi limetekelezwa jijini Tripoli jana Jumapili na kukiuka makubaliano ya dharura ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa kati ya serikali ya umoja na vikosi tifu kwa Jenerali Khalifa Haftar. Uwanja wa ndege wa Mitiga umethibitisha kushambuliwa mapema leo, ikiwa ni maadhimisho ya sikukuu ya Idi al Adha. Usafiri wa anga ulisimamishwa kwa muda, huku picha zikionyesha moshi mkubwa ukifuka kutoka katika eneo la uwanja wa ndege. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili. Mgombea urais wa chama cha Kiconservative Alejandro Giamatei amejitangazia ushindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Guatemala, akiongoza kwa zaidi ya asilimia tisini ya kura zilizokwisha kuhesabiwa. Kufuatia hatua hiyo, Giamatei amesema lengo limekamilika. Rais wa taifa hilo la Amerika ya kati atakabiliwa na shinikizo kutoka kwa Marekani Kutekeleza sheria tata ya uhamiaji ambayo itaruhusu Washington kupeleka waomba hifadhi kutoka Honduras na Salvador ambao walipitia Guatemala kurejea katika nchi hiyo masikini inayokabiliwa na uhalifu. Polisi jimboni Hong Kong wametawanya waandamanaji kwa kutumia moshi wa kutoa machozi na kuwapiga katika usiku mwingine wa makabiliano na waandamanaji, ikiwa ni juma la kumi sasa. Shirika la habari la Reuters limearifu kuwa baadhi ya waandamanaji walishuhudiwa Wakirusha ya mabomu yaliyotengenezwa kienyeji ambapo polisi wa kutuliza ghasia walifyatua moshi wa kutoa machozi ili kuwatawanya. Jeshi la polisi nchini Norway limeeleza kwamba shambulizi la risasi katika msikiti jirani na Oslo litashughulikiwa kama jaribio la shambulizi la kigaidi . Mshambuliaji aliingia msikitini katika kitongoji cha Beirum Jumamosi akiwa amejihami kwa silaha na kuanza kufyatua risasi kabla ya kudhibitiwa na mwanaume aliyekuwa na umri wa miaka sitini na tano ambaye baadaye alijeruhiwa. Saa kadhaa baada ya shambulizi, maiti ya msichana ilipatikana katika nyumba moja kitongojini hapo na kubainika alikuwa dada wa mshambuliaji. Punde tutaelekea viwanjani na Ali Bilal. Msikilizaji, endelea kutuma ujumbe wako hapa studioni, lakini katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili <tune> Nam, habari za asubuhi njema. ni njema, Martha Saranga, karibu. Ni kushukuru sana nianze na matokeo ya michuano mbalimbali ambayo imeshuhudiwa mwishoni mwa juma ambapo kama unavyojua ligi kuu ya kule nchini Uingereza Premier League ili uh, tayari moto umewashwa ume, ume na jana Manchester United eh, walifanya vizuri kwa kuicharaza Chelsea mabao manne kwa bila, Mata Saranga. <laughs> Lakini Arsenal zegana hawa nao wakaicharaza Newcastle United bao moja kwa bila wakati Leicester City ikashindwa kufungana na Wolverhampton, na kule nchini Ufaransa, klabu ya Paris Saint Germain nayo imekuja juu mbele ya Nim na kuilaza kwa mabao matatu kwa bila, wakati Lille nayo ikaishinda Nantes mabao mawili kwa moja. Strasbourg nayo ikatoka sare ya kufungana bao moja kwa moja na Metz. Lakini jana pia kulikuwa na michuano katika kombe la mataifa bingwa barani Afrika. Jana kama ninavyokujuza hapo ni kwamba uh, klabu, ya, ya, klabu ya vita klabu ya kule nchini DRC ilishindwa kufungana na U, UMS de Lume ya huko nchini Algeria. Lakini jana pia Aigle Noir ya kule nchini Burundi ilishindwa kufungana na Gor Mahia wa Kenya, nao Al Hilali Omdurman wakatoka sare kufungana bao moja kwa moja na rayon sport wa kule nchini rwanda cote dor ikatoka sare kufungana mabao mawili kwa mawili na fomboni club wakati petro de luanda ikaishinda matlama mabao mawili kwa bila forsa junior nayo ikashinda pamplemus bao moja kwa bila lakini kwenye confederation cup jana Rukinzo ya kule nchini Burundi nayo ikilazwa ikipata kichapo cha mabao matano kwa bila kwa timu kutoka kule nchini Zimbabwe ya Triangle United na, na wakati Bolton City ikishinda Galaxy mabao matatu kwa moja na klabu ya Maranta Fokpo ikaishinda mabao matatu kwa bila. Bengirdan anayokashinda Amarat United mabao matano kwa moja. Karibu katika mahojiano, msikilizaji. Watu watatu wameuawa mjini Dafu nchini Sudan baada ya kuzuka mapigano kati ya wafugaji na wakulima, wameeleza madaktari ambao wamekuwa wakishiriki kuhamasisha maandamano nchini humo. Victor Wili amezungumza na Francis Auma, mwanaharakati wa shirika la Muhuri la Mombasa nchini Kenya nasikipika na sisi kama watetezi wake za kibinadamu tunalishutumu jambo hilo. Tunataka washikadaa hususan na vyombo vya usalama waingilie kati haraka kutoa na watu waliohusika na mauaji wachukuliwe hatua za kisheria. Francis Yauma, nini hasa unafikiri chanzo cha kuendelea kwa mauaji kama hayo ambayo yamekuwa yakitokea Kuto kutokuwa na hali ya usalama hivi sasa, maanake kuna hekaheka mingi, usalama imeathirika pakubwa vibaya, na licha ya hapo kupigania resources especially, wakulima na watu ambao ni wafugaji. Vita hivi si vita vizuri, na labda unapata pia uchunguzi kwa undani, itakuwa kuna masuala ya kisiasa pia, lakini kihakika, hii ni jambo ambalo limekuwa likitokea hususan Afrika na kama vile imetokea Sudan, hapa Kenya inayotokea nchi zingine nyingi hapa Afrika, watu wakipigania rasilimali. Kwa hivyo ni jambo ambalo linaweza leta maafa zaidi, na liangaliwe kwa kwa ipasavyo. Na haya yanajiri wakati Sudani ikisubiri kusainiwa kwa makubaliano ya mwisho ambayo yatasaidia kuleta serikali ya kiraia. Unafikiri matukio kama haya yanaweza yakaathiri vipi mchakato huo? Sudani yenyewe inaenda kusaini mkataba ya kupeana utawala kwa, kwa kwa raia, na yakitokea mambo haya, vile maafa yametokea, ni jambo ambalo litaleta nyuma tena na italeta tension na ialeta maafa zaidi na itaathiri pia masuala ya hiyo ya usalama, maanake tumeona wamekuwa na viki kwa muda mrefu. Kwa hivyo ni jambo ambalo lafali washikadau wa, wa waliangalie kwa, kwa haraka sana na nawashughulikie kwa sababu inaweza athiri pakubwa masuala ya usalama. na unafikiri hatua zipi zinapaswa kuchukuliwa ili kuhakikisha kwamba mauaji kama hayo, mapigano na machafuko yanadhibitiwa? Sasa ni very sensitive na Sudan, na siyo ya peke yake, hususan watu wakipigania rasilimali ama watu waweze kuuana tu, jamii ya wa wafugaji, jamii ya wa wakulima Uh, lazima itibitiwe haraka iwezekanavyo na wa vyombo vya dola vyombo vya usalama, na washikadau pia. Kama sisi watetezi wa kiadamu tuwe na uh, uchunguzi, tujue jilani kupigana kwa masuala ya rasilimali ama kuna mambo mengine zaidi. Kwa hivyo hivi sasa ni very sensitive na inatakana haraka iwezekanavyo ikabidhiwe ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa shirika la Muhuri lililoko Mombasa nchini Kenya. Nampisha Sabina Crispin na Bigambo katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunajikumbusha mambo machache kuhusu namna ya kujikinga na majanga. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Mwishoni mwa juma lililopita, nchi ya Tanzania imepata pigo kwa kupoteza wananchi zaidi ya sitini na wengine zaidi ya sabini kujeruhiwa baada ya kuungua moto kufuatia kulipuka kwa lori la mafuta ambalo lilianguka na wananchi kwenda kuchota mafuta. Hivyo basi, leo tutajikumbusha aina za majanga na kisha tutafahamu jinsi ya kukabiliana na janga la moto. Kwa kwanza, tumsikie James Mbatia, mtaalamu wa majanga na mbunge katika bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akieleza aina za majanga. Asante sana. Na majanga makuu ya aina maku mbili, na majanga hayo ni yale majanga ambayo yanasababishwa na binadamu, na majanga mengine ni ya asili au tunasema kwa Kiingereza natural disaster. Na majanga yanayotokana na binadamu ni zaidi ni huwa ni asilimia tisini na sita ya majanga yote, na majanga ya asili ni asilimia nne tu kwa takwimu za sasa za wataalamu wa aina mbalimbali wa masuala ya majanga ambayo yanatokea duniani. Sasa hii asilimia nne ambayo ni majanga ya asili yanategemea uasili wake uko namna gani. Kwa mfano ni majanga ambayo yalijulikana yatatokea, ya majanga linajulikana na linajulikana linatokea, kwa Kiingereza wanasema, au ni janga ambalo linajulikana, lakini hujui litatokea lini, non au ni janga ambalo hujui ni lini litatokea na likatokea li ambayo ni majanga ambayo tunasema natural disaster, majanga ya asili sasa haya majanga ya asili ya kwa dunia ya leo, pia inategemea na taarifa zinazopatikana sahihi, katika labda wamekutana na tabia zilizoko sasa hivi za kidunia, tabia nchi na mambo mengine, kuweza kupata taarifa sahihi za mamlaka zinazohusika, na hasa mamlaka za utabiri wa hali ya hewa, kama ni mambo ya kimbunga au ni mambo ya, ya, ya, ya, ya mafuriko au ni mambo ya volkano au ni mambo ya yale ya ambayo ya, ni nguvu ambazo zinashinda ile sema la za zinazoyumbisha uumbaji wa Mwenyezi Mungu alivyoiumba dunia, yani ile nguvu asilia sasa. Kwa msingi huo dunia tunapata changamoto kubwa ya namna gani ya kuweza kujiandaa katika kupambana, kwanza kuyafahamu, kuweza kujikinga na kupambana na hayo majanga ambayo ni ya asili. Bila shaka, msikilizaji, umesikia kwamba asilimia kubwa ya majanga inasababishwa na binadamu. Hivyo basi, elimu kuhusu majanga ikitolewa kwa kiasi kikubwa, watu watapata uelewa na huenda majanga kama haya yakaepukika. Na sasa tumsikie Bwana Kindunda Ahmad, mtaalamu na mshauri wa masuala ya kujikinga na moto kutoka taasisi isiyo ya kiserikali ya Ujue Moto ya hapa Tanzania, anafafanua kuhusu hatua za kuchukua pale ajali ya moto inayohusisha mafuta inapotokea. Uh, jamb, jambo la kwanza kabisa inapotokea uh, ajali uh, gari limeanguka, roli la mafuta limeanguka uh, pale, tunazungumzia loli imeanguka na mafuta, ina maana mafuta yatamwagika kabla ya mlipuko maana ya moto kutokea. Kwa hiyo kitu cha kwanza uh, cha kufanya inapoanguka roli na mafuta cha kwanza watu wanatakiwa watoke katika eneo hilo ambalo uh, tenki limeanguka, na ambacho kikubwa anatakiwa kufanya ni kuzingatia uelekeo wa upepo unapokwenda, kwa sababu tunahofia mlipuko unapotokea moshia, ule moshi au ile toksik ile gesi isiende upande ambao wameenda kuevakueti. Hilo ni jambo la msingi sana la kwanza la kufanya ili kuzuia madhara lakini kwenye uh, upande wa moto unapotokea moto, kama moto uh, sasa hapo ni kwamba uh, wale watu ambao watakuwa wako mbali ina maana wao wanakuwa wamesalimika, yani ule upande, uh, upande ambao upepo ni against the wind, upande ambao upepo hauendi kwa moto unapotokea, inamaana hakuna kingine ni, ni, ni kuanza kuuzima, na jambo hilo inatakiwa lizuiwe kabla halijatokea. Ukiangalia klipu za video zinaonyesha kwamba baada ya tukio kutokea, lori kuanguka watu walienda kuchukua mafuta, walikuwa wanachota mafuta na ilichukua muda mrefu sana, uh, katika kule uchotaji wa mafuta kwao pale, wakati wanachota mafuta, lile tukio la kuchota mafuta lingetakiwa lisiwepo, kwa sababu pale kilichomwagika ni petroli. Uh, petroli, e, e, ina- ina uwakaji wake niiko negative kwamba inalipuka haraka. Kwa hiyo uh, mvutaji sigara au chochote atakachokifanya mtu akasababisha cheti na maana hapo unazungumzia mlipuko. Kwa hiyo nachotaka kusema ni kwamba uh, uh, prevention hasa katika matukio yanayohusisha maloli kuanguka na kumwaga mafuta ni kuzuia mafuta yasichukuliwe, ya ya kutoka pointi husika na kwenda sehemu nyingine, na kuzuia wananchi wasijikusanya katika eneo hilo Nam uh, tayari sasa, labda hatua ya kwanza imeshindwa kudhibitiwa na kukatokea mlipuko wa moto, ni namna gani watu wanaweza wakaokolewa uh, ambao tayari wameshika moto ya, yeah, ukitaka kuwasaidia watu ambao wanatoka kwenye moto huku wanawaka, njia pekee ya kumsaidia mtu huyo ni kama una una blanketi maalum. Kuna mablanketi maalum fire blankets ambazo unatakiwa utumie kumfunika ule mtu, na unachokifanya unaondoa, unaondoa. Oxygen. Na kingine ambacho natakiwa ku, ku, kuwa makini kuzingatia, mtu anapokuwa anawaka vyovyote, uh, utakavyoweza, lakini kuna ile mtu anaungua, unaweza ukamuhimiza ukamwangusha chini ili abilingite chini ili kuondoa ile flemu inayowaka katika mwili wake. Aha. Kwa hivyo mchanga pia unasaidia kuzima moto, mchanga unasaidia, lakini mtu anayemwagia mtu mchanga au anaotumia fire extinguisher kumzima mtu awe makini sana, simpulizie usoni, kwa sababu ukimpulizia usoni au ukimwagia mchanga usoni, ina maana wewe unakuwa unamuua una, una sasa unakuwa unamsababishia una, una kifo. Katika matukio mengine, ukiacha na hili uh, watu wamekuwa wakikimbilia labda ndani ya maji wakidhani pia ni, ni njia salama ya kuokoa uh, kutokana na kuungua, hili likoje? Uh, kwenye upande wa ku, ku, wa ku, ukiwa unaungua hii uh, sasa za, kitaalamu zaidi ni kwamba kwenye upande wa huduma ya kwanza kuna kuna kuna kuna hii kuna, kuna percentage of burn mtu anapoungua kuna zile asilimia za kuungua uh, na mtu ana mtu gani anapaswa kupoozwa kwa kutumia maji na mtu gani apasi kupoozwa kwa kutumia maji uh. Wataalamu wa first aid wanajua kwamba mtu anapopita kiwango zaidi ya asilimia kadhaa hatakii kupoozwa na maji. Sasa so, ukiangalia wale watu ambao wameungua pale, wameungua zaidi ya asilimia hiyo, kwa hiyo ukimpeleka kwenye maji ina maana uh, yule mtu utampelekea, uh, anaweza akapoteza maisha kwa sababu unamfanyia ile rapid cooling kwamba joto lipo kwenye kiwango cha juu. Sasa wewe unataka kumpoza ghafla, hii inaweza ikampelekea mtu yule akapata, uh, shoko. Naam na, na wito wako ni nini kwa jamii, kwa sababu matukio kama haya yamekuwa yakijirudia na pengine inaashiria kwamba elimu juu ya moto bado haijawafikia wananchi kwa kiasi kikubwa? Ha, mimi wito wangu wa cha kwanza kabisa mimi auzuri haya mafunzo mimi wanayatoa sana Uh, kwenye mitandao ya kijamii Instagram na Facebook, lakini kule kuna kuna watu wengine hawana simu, kuna watu wengine uh, wanaweza kufikiwa na na redio kama hivyo nyinyi na, na na njia nyingine za kuweza kumfikia mtu wa kawaida ambaye labda hatumii hizi simu, lakini uh, kitu kikubwa sana ambacho mimi nataka ni, ni, ni, ni waase uh, Watanzania na watu wengine ambao sio Watanzania inapotokea insidenti kwamba lori la mafuta limeanguka wedha hiyo petroli au hiyo dieseli, wasipende kukimbilia kwenye tukio, yaani tukio lolote linahusisha moto, wasipende kukimbilia mafuta. Tunajua kwamba wanapokuwa wanachota, wanataka wapate kipato kwenda kuyauza yale mafuta, lakini wanatakiwa wazingatie maisha yao pia, kwa sababu uh, mimi naamini na watu wengi ambao walienda kuchota yale mafuta pale wengi walikuwa hawajui, kwa sababu kama mimi najua kwamba hii inayochota sasa hivi ni petroli, na akitokea mtu ameenda ku, ku, ku kuchota nani mafuta kwenye kwenye hiyo sehemu, akatokea mtu aka, aka, nini akaondoa aka labda betri akasababisha cheche, ina maana mlipuko utatokea. Sidhani kama mtu anaweza akaenda kuchota hayo mafuta, lazima ataondoka, lakini kwa sababu mtu hana elimu hiyo, ataenda kufanya hivyo kwa sababu hajui. Kwao mimi naomba kupitia redio na tv hizi elimu ziwafikie watu kwa sababu kuna Mina, watu wengine wanaweza kuangalia tv hawana simu. Naamini hii elimu ikisambazwa hivyo watu, matukio yakitokea hawawezi kukimbilia. Nam ni sauti yake Kindunda Ahmad, mshauri na mtaalamu wa masuala ya kujikinga na moto kutoka taasisi ya ujue moto ya hapa Tanzania. Hadi hapa, msikilizaji sina la ziada. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Nam, hadi hapo hatuna la ziada. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga, kwa heri kwa sasa. wemba ndivyo tunavyotamatisha nguhi ya kwanza matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa 2:30 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Kwa heri kwa sasa mama ya baba nakoseli endoki pobayebi bayebi azangi baloba ya kosidefondwa