Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Ugonjwa wa Ebola nchini DRC huenda ukazuilika na kutibika baada ya chanjo mbili za majaribio kuonyesha mafanikio Jumuiya ya SADC kushinikiza jumuiya ya kimataifa kuiondolea nchi ya Zimbabwe vikwazo vya kiuchumi. Na watu wasiopungua 59 wauawa katika eneo linaloshikiliwa na waasi kaskazini magharibi mwa Siria. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumatano, Agosti 14 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Ugonjwa wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huenda sasa ukazuilika na kutibika baada ya chanjo mbili za majaribio kuonyesha mafanikio makubwa. Dawa nne tofauti zilifanyiwa majaribio nchini DRC ambako kuna maambukizi ya kiwango cha juu huku asilimia tisini ya waliokuwa wameambukizwa wakionyesha wanaweza kupona ikiwa watatibiwa na dawa zilizoonyesha ufanisi zaidi. Haya yanajiri wakati huu wagonjwa wawili wa Ebola waliokuwa wakitibiwa kwa kutumia chanjo ya majaribio wakiruhusiwa kutoka hospitalini na kuungana na familia zao. Wagonjwa hawa walikuwa ni miongoni mwa wagonjwa wanne waliokuwa wametambuliwa kwenye mji wa Goma. Matokeo haya yamethibitishwa pia na mkuu wa operesheni za kukabiliana na Hayo, nchini DRC Profesa Jean Jacques Muyembe Dio, tunayo matibabu mawili sasa. Matibabu hayo ni dawa ya MBAB 114 na Regin EB 3. Hizi ni molekuli ambazo tutatumia kulingana na matokeo yetu. Hizi ni molekuli ambazo tutazitumia vizuri katika matibabu ya ebola. Mwezi uliopita shirika la afya duniani WHO liliutangaza ugonjwa wa Ebola kama janga la kidunia, ugonjwa ambao mpaka sasa umegharimu maisha ya watu elfu moja na mia nane. Raia wawili wa Congo wana, wa, wanafanya kazi waliokuwa wanafanya kazi kwenye mgodi wa dhahabu wa Banro unaomilikiwa na Canada ambao walitekwa nyara mwezi uliopita mashariki mwa DRC wameachiliwa, lakini raia wa Afrika Kusini na Zimbabwe bado wanashikiliwa mateka, jeshi limesema jana Jumanne. Wafanyakazi hao wanne wa mgodi wa Banro walichukuliwa mateka baada ya kukamatwa katika shambulio la kuvizia la watu wenye silaha mnamo Julai 26 huko Salamabila, katika jimbo la Maniema, mashariki mwa DRC. Jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC, imesema itaishinikiza jumuiya ya kimataifa kuiondolea vikwazo vya kiuchumi nchi ya Zimbabwe ili nchi hiyo ijikwamue kiuchumi. Stephen Mumbi na taarifa zaidi Akizungumza jijini Dar es Salaam mara baada ya kukabidhiwa wenyekiti wa baraza la mawaziri wa SADC, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki wa Tanzania Profesa Palamagamba Kabudi amesema vikwazo vilivyowekewa nchi hiyo havina tija tena. Zimbabwe imewekewa vikwazo vya uchumi kwa muda, na tunadhani vikwazo hivyo havina sababu ya kuendelea, kwa sababu Zimbabwe imekwishafanya uchaguzi, rais amechaguliwa na wananchi, wanaendelea vizuri, hasa ni wakati wa vikwazo vya kiuchumi kuondolewa kwa Zimbabwe ili Zimbabwe iendelee. Mbali na suala hilo, Profesa Kabudi amesema SADC katika kipindi cha mwaka mmoja cha Tanzania kuwa mwenyekiti, pia watasimamia kukuza lugha ya Kiswahili pamoja na kuimarisha upatikanaji wa ajira kwa vijana. Hadi sasa biashara katika kanda yetu iko chini, iko asilimia ishirini, tukijua kwamba asilimia sitini ya uh, raia katika nchi zote za SADEKI ni vijana, na njia pekee ya kuweza kuwafanya vijana wawe na tija ni kuhakikisha tunaendeleza uh, ajira. Awali akizungumza mwenyekiti aliyemaliza muda wake, naibu waziri mkuu na waziri wa ushirikiano na mahusiano ya kimataifa wa Namibia, Dkt Netumbo Nandi Ndaitwa, amesema mazingira ya kibiashara ya jumuiya hiyo yaangaziwe upya. Need... tunahitaji kuweka kipaumbele miundombinu ya kibiashara ikiwa ni pamoja na miundombinu ya usafirishaji, kuandaa kanda yetu kunufaika na ukanda huu wa kibiashara barani Afrika. Mkutano wa SADEK utafikia kilele hapo Agosti 17 na 18 mwaka huu, kwa wakuu wa nchi wa jumuiya hiyo kumkabidhi mwenyekiti Rais wa Tanzania dr John Pombe Joseph Magufuli kwa kipindi cha mwaka mmoja ujao. Baada ya miaka ya umwagaji damu katika taifa maskini la lenye ukosefu wa sheria la Jamhuri ya Afrika ya Kati, matumaini mapya ya amani yanapotezwa na vikosi vya wanamgambo wa nchi hiyo, wataalamu wanasema hali ya kijeshi katika nchi hiyo imeonekana kuwa thabiti tangu makubaliano ya amani ya 13 katika mwongo mmoja yaliyosainiwa mnamo Februari, kati ya serikali na vikosi 14 vya wanamgambo, lakini mashambulio dhidi ya raia na mapigano kati ya wanamgambo wenyewe yanaendelea kuripotiwa katika majimbo, na baadhi ya vikundi vyenye silaha hata vinatumia vibaya makubaliano hayo ili kukamilisha mtego wao. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuarisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse, mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari, au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyama pori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kiive vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa, kwa pamoja, pamoja tunaweza kuishinda Ebola. Saa moja dakika 37, Afrika Mashariki. Wakati nchi ya Burkina Faso ikikabiliwa mara kadhaa na mashambulizi ya kigaidi tangu mwaka 2015, kumejitokeza pia mizozo, mzozo ya kikabila ambayo inasababisha idadi kubwa ya watu kupoteza maisha, lakini pia uharibifu mkubwa wa mali na vitu, pamoja na watu kuyakimbia makazi yao, jambo ambalo limekuwa kielele, kielelezo cha kukosekana kwa mshikamano wa kijamii katika kutafuta suluhu ya tatizo hilo, waziri mkuu nchini Burkina Faso Christophe Diabire amekutana na wadau mbalimbali nchini humo kwa ajili ya kuandaa kwa pamoja mikakati mipya ya kukabiliana na hali hiyo, ambapo amesema usalama na utulivu haviwezi kurejea nchini humo bila uwepo wa mshikamano wa kitaifa. Kwa sababu tuna imani kwamba usalama hauwezi kurejea nchini kwetu kwa muda wote, hatutawashirikisha wadau wote katika kazi ambayo serikali inayoifanya, kupata uungwaji mkono wa viongozi mbalimbali mbali, ili sote twende sawa. Mpango wa utekelezwaji ikiwa uko tayari, utapitishwa na tutatoa uwezo wote, ili mshikamano wa kijamii uwe kwenye ajenda ya mazungumzo ambayo tutakuwa nayo na viongozi wote katika maeneo mbalimbali. Ni sauti yake Christophe Diabire, waziri mkuu wa Burkina Faso. Mvua kubwa nchini Sudan imesababisha mafuriko makubwa ambayo yameua watu wasiopungua saba kusini mwa nchi hiyo jana Jumanne, shirika la habari la serikali limeripoti. Shirika hilo la SUNA limeripoti kuwa wananchi saba wameuawa, wawili wamejeruhiwa na vijiji kumi vimeathiriwa na mvua na mafuriko katika jimbo la Jazira. Sudani kusini itazidisha kampeni ya uchunguzi dhidi ya Ebola baada ya mlipuko wa ugonjwa huo kuripotiwa katika miezi ya hivi karibuni katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zoezi hilo lililopangwa kuanza Agosti 16 katika mji mkuu Juba litafanywa pia katika miji ya mpakani ya Nimule na Yei kwa mujibu wa wizara ya afya. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kHz mita bendi 31, saa moja samoja dakika 39. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili na tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Watu wasiopungua 59 wameuawa katika eneo linaloshikiliwa na waasi kaskazini magharibi mwa nchi ya Siria kutokana na mapigano kati ya majeshi ya serikali na wapiganaji wa kijihadi. Emmanuel Eliazar anakuja na taarifa zaidi. Mapigano hayo yalifanyika katika miji ya Idlibu na Latakia, yamesababisha mauaji ya wanajeshi 29 wa serikali, huku wapiganaji wa kijihadi wakipoteza wapiganaji wake 30 Haya yanajiri muda mfupi baada ya raia sita kuuawa kusini mwa mji wa Idlibu kufuatia mashambulizi ya anga, wakati huu majeshi ya serikali yakikabiliana na waasi kwa siku kadhaa katika eneo hilo. Kundi la kijihadi la Hayat Tahrir Al Sham la Siria, ambalo awali lilikuwa na ushirikiano na kundi la kigaidi la Al Qaida, tangu Januari mwaka huu, limekuwa likidhibiti maeneo mengine katika jimbo la Idlibu. Kundi hilo ambalo kwa sasa linakabiliana na majeshi ya serikali pia linamiliki maeneo kadhaa katika majimbo ya Hama, Aleppo na Latakia yaliyo jirani na Idlib. Kesi za ugonjwa wa surua zimeongezeka karibu mara tatu duniani kote wakati wa miezi saba ya kwanza ya mwaka huu ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2018, shirika la afya duniani WHO limesema jana Jumanne, huku kukiwa na wasiwasi juu ya upinzani wa umma dhidi ya chanjo ya ugonjwa huo. Hadi sasa mwaka huu kesi laki tatu sitini na nne elfu mia nane na nane za ugonjwa huo zimeripotiwa kote ulimwenguni ikilinganishwa na kesi laki moja ishirini na tisa mia mbili thelathini na tisa wakati wa miezi ya kwanza kwa mwaka jana. Waandamanaji wanaounga mkono demokrasia wameondoka katika uwanja wa ndege wa Hong Kong leo Jumatano kufuatia siku mbili za mikutano ya machafuko ambayo iligeuka vurugu na kutumbukiza eneo hilo ambalo ni kitovu cha uchumi katika msukosuko. Maandamano hayo yamemalizika mapema leo asubuhi kufuatia mapigano kadhaa ambayo polisi alichomoa bunduki yake baada ya kupigwa na waandamanaji na maafisa wengine walifyatua gesi za kuasha. RFI Kiswahili michezo na Ali Bilal. Karibu. Naam, ni kushukuru sana Sabina Crispin na Bigambo. Hii leo tunatarajia kuona mtanangi mkali katika michuano ya UEFA Super Cup, ambapo Liverpool watakuwa uwanjani kuminyana na Chelsea majira ya saa nne Afrika Mashariki. <laughs> Na lakini pia sakata la Neymar bado limeendelea, na sasa hivi Real Madrid na Barcelona, vilabu viwili hivi kutoka kule nchini Uhispania, kwa sasa vinaonekana vinamnyemelea mchezaji huyu, na wawakilishi wa FC Barcelona wapo kule u, uh, Ufaransa kwa ajili ya kufanya mazungumzo na klabu ya Paris Saint Germain kwa ajili ya kumnasa, kumrejesha katika klabu hii ya Barcelona mchezaji huyo. Lakini wakati huo huo, Real Madrid nayo pia ipo katika mbio za kumsaka huyu Neymar, ambaye bado ameendelea kupasua kichwa viongozi wa klabu ya Paris Saint-Germain. Kama unakumbuka katika mechi ambayo ilifanyika hivi majuzi, Neymar hakuwa miongoni mwa wachezaji na kocha kocha wake aliweza kuzungumza kwa kina kuhusiana na hatua hiyo. Lakini pia Cristiano Ronaldo, huyo mchezaji wa zamani wa klabu ya Real Madrid ambaye anakipiga kwa sasa kule nchini Italia, amefanya mazungumzo marefu na kumzungumzia kocha wake wa zamani Zinedine Zidane. Lakini pia nimalizia na taarifa hii ya tennis. Serena Williams huyo uh, ametangaza kutoshiriki michuano ya tenis WTA Cincinnati kutokana, anasema anaumwa mgongo na mengi zaidi. Ni katika awamu yetu ya pili, bila nikushukuru pia Asante. Mm -hmm. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Ugonjwa wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huenda sasa ukazuilika na kutibika baada ya chanjo mbili za majaribio kuonyesha mafanikio makubwa. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Rafaeli Bakemana akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Watu wawili, akiwa ni mama pamoja na mwanawe, wamerudishwa nyumbani kwao kwa vigelegele. Kwa hata mimi mwenyewe nilimkuta dereva wa pikipiki ambaye alikuwa akinichukua amevaa t-shirt inayotangaza kwamba eti uponyaji umekwisha kuanza. Hayo yametokea kisha uh, serikali ya Kongo Kinshasa ya bwana Felix Tshisekedi kumwondoa madarakani huyo aliyekuwa waziri anayehusika na mambo ya afya na kumleta koordineta mwenye kuhusika na mambo hayo akisemwa kuwa yeye ni mtaalamu, bwana Jean Jacques Muyembe, ambaye yupo mashariki mwa Kongo. Na mara alipokuja hapa alitangaza kwamba mnamo miezi miwili mitatu tatizo hilo litakuwa limepunguka. Hii imepunguza uchungu uliokuwa ndani ya wananchi. Hatua hii ya watu hao wawili kati ya wale wanne waliopewa dawa ya majaribio kupona inaleta ari kiasi gani kwa wananchi wa DRC, hasa ambao walikuwa na wasiwasi wa kuambukizwa ugonjwa huu wa Ebola? Ah, hapa Goma watu tuliokutana nao na tuliozungumza nao wamekuwa na matumaini na kufikiri kuwa watu wanaweza kuponda sasa, kwa sababu ya hiyo tiba. Matumaini imeongezeka zaidi kusema kuwa, uh, ikiwa dawa imepatikana na hivi huyu mtaalamu ametumwa mashariki mwa Kongo, hususan uh, katika mji wa Goma na kandokando kando yake, matumaini yameongezeka, huenda mambo yatakuwa mazuri zaidi. Rafael Bakimana, katika maeneo ya mpakani hasa katika mji wa Goma kuelekea kaskazini, ikiwa ni pamoja na mpaka wa DRC pamoja na Rwanda, mamlaka zinafanya nini ili kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huu? Mekweli, uh, kwa muda huu niko nikizungumza, niko hapa Gisenyi kwa mipaka, mpaka moja kwa moja bado sijafika nyumbani, niko mpakani, isipokuwa Rwanda ilikuwa imeongeza nguvu nyingi, ama imeongeza nguvu nyingi uh, kulingana na hilo hilo hilo tatizo la ugonjwa, kwa sababu wameweka mirija kwa ajili ya uh, watu kuosha mikono, angalau kuosha mikono, kwa sababu zoezi la kuosha mikono limeongezeka uh, hapa katika mji wa Goma na hususan katika mji wa wa, wa Gisenyi, kila kila hotel eh, kila nafasi ambapo ni nafasi ya watu wanaingia kwa wingi, pamewekwa maji yenye kuwa na dawa na watu wanaosha mikono na vipimo vimeongezeka. Mapema nilipokuwa nikivuka upande wa Kongo, nimekuta wamebadili hata matumizi kwa sasa hivi, wanafuatilia kupitia kompyuta. Walikuwa wakifuatilia kula kupitia vile vipimo vya kuweka ili kupima Uh, kwa kichwani tu, lakini sasa hivi wamepima na kufuatilia kupitia kompyuta. Kwa hiyo kuna mabadiliko. Tukiangazia suala la usalama, nini kinafanyika maeneo ya mpakani? Wewe umekuwa Goma na sasa huko katika mji wa Gisenyi hapo Rwanda ndio ilikuwa imeongeza nguvu zake zaidi, na zilikuwa zimeogopesha hata watu, wanaanza kuulizwa, je, na viza ipo wapi? Je, unakwenda kufanya nini Rwanda? Alafu maswala kama hayo yalikuwa yamechokesha watu. Muda huu ninavuka, ndio ninaona hali imekuwa ni kama nzuri, kwa sababu mimi mwenyewe sikuulizwa zaidi, na wengine sikuona wanaulizwa zaidi, lakini kila asubuhi punguza kuwawekea mashaka hawa wananchi wanaopeleka bidhaa Kongo. Ni sauti yake Rafaeli Bakimana, mchambuzi wa masuala ya siasa, akiwa Gisenyi huko uh, DRC, katika mahojiano na mwenzangu Steven Mumbi. Na sasa nampisha Julian Rubavu kwa nawe katika makala ya Afrika Mashariki. <mulia> Mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya juhudi zaidi za serikali ya Tanzania kupambana na ugonjwa wa Ebola endapo utatokea nchini humo. Siku chache zilizopita jopo la wataalamu mbalimbali kutoka sekta mbalimbali za afya, mifugo na nyingine walitembelea mipaka ya mikoa ya Kagira na Kigoma mikoa hiyo ya Tanzania ikipakana moja kwa moja na nchi za Uganda, Rwanda, Burundi na DRC kwa lengo la kukagua na kuelimisha zaidi juu ya kujikinga na kudhibiti Ebola endapo ugonjwa huo utabainika maeneo ya mpakani kutoka nchi jirani. Kwenye kipindi hiki utawasikia baadhi ya wataalamu mbalimbali wa binadamu na wanyama, lakini pia baadhi ya wenyeji wa ukanda huu wa Tanzania, Rwanda na Burundi wakielezea juu ya uelewa wao kuhusu Ebola. Mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, tuanze na Dr. Faraja Msemwa, mtaalamu wa afya ya jamii kutoka wizara ya afya Tanzania, akibainisha lengo kubwa la wataalamu hao kutembelea mipaka ya Kagera na Kigoma Tanzania. Katika zoezi hili tunafanya uh, mazoezi ya kupima utayari kwenye maeneo tofauti ya kitaalamu, na maeneo hayo ni pamoja na ufuatiliaji wa magonjwa katika ngazi ya jamii pamoja na katika ngazi ya kituo cha afya ambayo inafuata mfumo mfumo ambayo tayari ishaandaliwa kwa hiyo inakuwa inatumika kupima utayari kuweza kutambua mgonjwa na baada ya hapo kutoa taarifa. Vile vile tunapima utayari katika uwezo wa kuhudumia wagonjwa ambao wamekuisha tambulika, na vile vile tunafanya uh, zoezi la kupima utayari katika maeneo ya utambuzi wa magonjwa ya kimaabara. Kwa hiyo katika zoezi hili tunajikita sana katika vituo vya kutolea huduma za afya, vile vile tunajikita katika maeneo ya vituo vya mipakani na pia tunajikita katika kuangalia maeneo ya uratibu wa shughuli za kukabiliana na dharura moja kwa moja, ambayo yanahusisha utafutaji wa rasilimali, yanahusisha mipangilio mizima ya kuhusisha sekta mbalimbali kwa hiyo kitu kikubwa sana ambacho tunakifanya katika kuangalia ni kuangalia watumishi wetu wa afya na wataalamu wa afya na wataalamu mbalimbali wamejiandaa vipi, na vile vile kuwajengea uwezo hasa katika masuala ya kujikinga na maambukizi, kwa sababu ugonjwa wa Ebola ni ugonjwa ambao unaambukiza kwa, kwa kasi sana kwa njia ya kugusa. Kwa hiyo mtu akihisi kwamba huyu mwenzangu ana dalili fulani zinazofanana na Ebola au ni mgonjwa amekuja hospitali, aweze kumuhisia haraka na kuweza kujikinga kwa njia ambazo ni za haraka sana, ikiwemo kunawa mikono kwa maji na sabuni. Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya juhudi endelevu za kujikinga na kukabiliana na ugonjwa wa Ebola pindi utakapotokea nchini Tanzania. Mimi ni Jula ni Lubavu, Radio France International. Na sasa tumsikilize Dr Henel Magwisha, wizara ya mifugo Tanzania, akiangazia mahusiano ya magonjwa ya wanyama na binadamu. Sisi kwenye upande wa mifugo au wa wanyama tumekuwa tukijenga uwezo tangu mwaka elfu mbili kumi na nne wakati ambapo matukio ya kule Afrika Magharibi yalipoanza. Mimi maneno yangu ni kutaka kuhimiza tu na kusisitiza kwamba mzumbuko ya ugonjwa huu unatoka kwenye wanyama, hasa wanyama pori. Kwa hiyo nawaasa sana watu wasile nyama za pori ambazo hazijapimwa na hususa ni mizoga. Lakini pia pale wanapokuwa wataalamu wenzangu wanapokuwa wanawahudumia wanyama pori, kwa sababu ni wajibu wetu, basi wajikinge vizuri wakati wa kuhudumia, na hasa wakihisi dalili za mnyama kuwa wanavuja vijadamu, na hapo hata mtaalamu wetu anaweza kuambukizwa wakati labda anachunguza kutaka kujua chanzo cha kifo cha huyo gorila au huyo popo; anaweza kuambukizwa kama hata kuwa amejilinda vizuri. Kwa hiyo basi, ni kwamba tunahimiza sana watu wasile zoga, kwa sababu inakuwa haijapimwa, lakini pia hata mnyama aliyechinjwa wasimle mpaka wamepimwa kwa sababu kama amekuwa na ugonjwa ule, huwa ni rahisi kumtambua. Kwenye mnyama aliyekufa kwa ugonjwa huo, huwa anakuwa na, na dalili ya damu kufia kwenye mwili hasa kwa ndani, na ikitokea hivyo, basi mnyama huyo atakuwa condemned, kwamba mtaalamu hata kwa ruhusu aliwe, kwa maana kwamba basi ugonjwa kama alikuwa nao Ebola hautaingia tena kwa binadamu. Tuna maabara zilizotawanyika hapa nchini, kama maabara kumi na mbili kati ya hizo maabara tano zimeshajenga uwezo wa kuweza kuchunguza Ebola, maabara kuu ya Dar es Salaam, kuna maabara iko Mwanza, Arusha, Dodoma na ya Iringa. Kwa sababu kubwa ni kwamba huwa <clears throat> matukio ya mwanzo, seme tukio la kwanza linaweza kuanzia kwenye wanyama, hasa wanyama pori, mapopo na wale magorila na chimpanzii baadhi ya wenyeji wa nchi za Tanzania, Burundi na Rwanda inaonekana si wote wenye uelewa kuhusu elimu mbalimbali inayotolewa kuhusu ugonjwa wa Ebola. Naitwa Christina, nasikia Ebola ni ugonjwa ila sina uelewa juu ya dalili zake na unavyoambukizwa. Sijaona hata viongozi wa mitaa kuja kutuelewesha juu ya ugonjwa huo na siwezi kusema lolote kwani sina habari zake na makuru nayo na navuga ngo ndazi ndwa Ebola oya ndiye ni ya ydaa mindiedon mm. tunaringini nica gikristu diedon zobonimo mm -hmm. Sisi tunaogopa tu watu wa kutoka sehemu zingine. Semu zingini mm -hmm. Basije wakatuambukiza hiyo magonjwa mm -hmm. Kwa hiyo wengine tunaambia wengine basi wana wanakimbilia kuona watu na wajue penye wanatokea na magonjwa ya, ya Ebola tulisikia kwa kwa ya ma inchi yapa pembeni yetu Kongo na Uganda. Tunaogopa tu watu wa kutoka mwa hizo nchi wasije wakatuambukiza magonjwa ya, ya Ebola. Naitwa Tausi Ramadhani, naishi wilaya ya Ngara mkoa wa Kagera mm -hmm. nchi ya Tanzania mm -hmm. <clears throat> Kwa kweli mimi si ufahamu, ila nausikia tu, nasikia kwamba kuna ugonjwa umeingia ugonjwa umeingia unaitwa Ebola unafanana sijui na ukimu kama vile unataka kufanana na ukimu, lakini si, si ufahamu wa ugonjwa. Na kwa kuhitimisha kipindi hiki, tumsikilize mtaalamu wa ufuatiliaji na udhibiti wa magonjwa, wizara ya afya Tanzania, Dr Vida Mbaga, akiwaasa wataalamu wa afya nchini na raia pia juu ya Ebola uzi wa kufunga mipaka halishauriki. Inashauriwa kwamba tuendelee yes, mipaka iendelee kuwa wazi, watu waendelee kusafiri, pamoja na kufanya biashara, lakini swala la kutoa taarifa kama kwa njia zile ambazo tumezizungumza kutoa taarifa na kuendelea kupima watu kwenye mipaka yetu, hilo itakuwa inaendelea. Na pia kwa watumishi wenzangu wa afya wa, walua wa unapendekeza pia kwamba mazoezi haya ya kuipima yawe yanaendelea mara kwa mara na itakapoweza kuboresha utendaji wetu wa kazi. Jamii ni kwanaiasa kwamba na kwa kudhibiti na kuzuia ebola ni la kila wanajamii. Na hadi hapo ndo tumefikia tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, tukiangazia juu ya juhudi zaidi za serikali ya Tanzania kupambana na ugonjwa wa hatari wa Ebola endapo utatokea nchini humo. Ninakuwaga pia nikikualika tukutane juma lijalo. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Asante sana Julian Rubavu. Katika ujumbe mfupi Kiza Kasongo kutoka DRC Kamanyola unasema RFI Kiswahili inawafata kupitia Radio flash FM Kamanyola. Shukrani sana Artdol Kataya wa Moba Kirungu DRC pia unasema unatufata moja kwa moja kutoka hapo Moba. Shukrani sana msikilizaji. Basi hadi kufikia hapa hatuna la ziada katika ngwe hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari, na habari za michezo tumekuwa naye Ali Bilal. hadi saa 2 na nusu kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa. Namna hiyo msikilizaji, anaitwa Kojo Derrick Kibao awe Sam ni msanii kutoka Uganda. Huyu ndiye anayetufikisha tamate mwa matangazo ya asubuhi ya awamu ya kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa muda.