Dakta ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu huko Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Mkutano wa wakuu wa nchi za SADEK waingia katika siku yake ya pili hivi leo jijini Dar es Salaam, huku rais wa DRC Felix Tshisekedi akiomba kuundwe kikosi cha kikanda kupambana dhidi ya waasi. Na viongozi wa kijeshi na wawakilishi wa waandamanaji nchini Sudan wasaini tamko la kikatiba kuelekea kuunda serikali ya kiraia. Mapigano makali yaripotiwa kati ya wanajeshi wa India na Pakistan katika eneo la mpakani hapo jana. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu haya asubuhi leo. Hii ni Jumapili ya Agosti 18 mwaka wa 2019. Tunasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com lakini pia redio washirika Tuanzie nchini Sudan, Khartum. Msikilizaji, baraza la kijeshi la Sudan na viongozi wa maandamano hapo jana, siku ya wa Jumamosi, walisain tamko la kikatiba ambalo limechukua muda wa kupatikana, lakini sasa linafungua njia kuelekea kupata utawala wa kiraia. Makubaliano hayo yametiwa saini na Muhamed Hamdan Daglo, naibu mkuu wa baraza la kijeshi na Ahmed Al Rabi anayewakilisha umoja wa mwavuli wa uhuru na mabadiliko. Mwandishi wa shirika la habari la Ufaransa AFP amesema hatua hii ina maana gani? Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje hatua hii ambayo sasa imefikiwa huko Sudan? Comrad Sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni hatua muhimu sana ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu toka a, ameondolewa madarakani aliyekuwa rais wa nchi omar al Bashir. Hatua muhimu iliyokuwa ikisubiriwa ni kuona sasa sudani inaelekea katika mwelekeo gani. Na baada ya mvutano wa muda mrefu baina ya baraza la kijeshi na viongozi wa maandamano wa kiraia, sasa naamini sudani mpya inaenda kuzaliwa na sudani yenye matumaini itakayoweza kuwaunganisha sudani wote inaenda kuzaliwa. Nam ni mtazamo wake Comrad E Sambala, huyo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, na hapa amekuwa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, wakuu wa nchi, mawaziri wakuu na wawakilishi kutoka nchi kadhaa pamoja na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed na waziri mkuu wa Misri Mustafa Badbuli walihudhuria hafla hiyo hapo jana huko Khartum. Tuelekee sasa nchini Tanzania. Mkutano wa 39 wa wakuu wa nchi za jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC, unaingia hivi leo katika siku yake ya pili, ambapo utatamatika leo Jumapili jijini Dar es Salaam. Mwandishi wetu Steven Mumbi anatuarifu zaidi. Wakuu wa nchi na viongozi mbalimbali kutoka mataifa 16 wanachama wa jumuiya hiyo wanashiriki mkutano huu. Hii leo viongozi hao wanatarajia kumkabidhi wenyekiti wa jumuiya hiyo Rais wa Tanzania Dkt. John Pombe Joseph Magufuli kuiongoza jumuiya hiyo katika kipindi cha mwaka mmoja ujao. Tayari rais huyo ametangaza vipaumbele vinne atakavyosimamia katika kipindi cha uongozi wake ambavyo ni pamoja na kuimarisha uchumi wa nchi wa shirika kwa kuhakikisha ujenzi wa viwanda, kuipigia chepua lugha adhimu ya Kiswahili miongoni mwa mengine. Mkutano wa hii leo ni kilele cha mkutano wa mwaka huu, baada ya wiki ya maonyesho ya viwanda kutoka nchi wanachama wa SADEK kufanyika kati ya Agosti 5 na 8 na baada ya mkutano wa maofisa wa andamizi wa nchi wanachama, mkutano huu wa wakuu wa nchi unatarajia kutamatika hapo kesho. Nam, asante uh, sana. Mkutano huu unatamatika hivi leo na Mumbi. Naye rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, alitumia nafasi hiyo kuwataka viongozi wa nchi wanachama wa SADEK kuridhia mpango wa kuundwa kwa kikosi cha kikanda kitakachokabidhiwa jukumu la kupambana na makundi ya waasi kwenye nchi wanachama. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF limesema kuwa mlipuko wa ugonjwa wa surua nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo umesababisha vifo vya watoto zaidi ya elfu mbili na mia saba kati ya mwezi Januari na mwanzoni mwa mwezi huu wa Agosti mwaka huu, hii ikiwa ni idadi kubwa kuliko vifo vitokanavyo na ugonjwa hatari wa Ebola katika mwaka mmoja tu. Karen Jensen ni mratibu wa MSF. Kuna ugonjwa hatari mmoja wa magonjwa yanayoua watu zaidi kuliko hata ebola kwa miongo kadhaa, na uwezo wa kupambana na ugonjwa huu hautoshi ukilinganisha na mamilioni ya dola za Marekani yanayotumiwa ili kupambana na ebola. Fikiria, wiki iliyopita, katika kituo kimoja pekee cha afya huko Kasai, watoto sitini na watatu walikufa kutokana na ugonjwa wa surua ni sauti yake Karen Johnson, mratibu wa MSF akizungumza na RFI idhaa ya Kifaransa. Na huko nchini Congo Brazzaville, muungano wa mashirika kiraia katika nchi hiyo umeomba kuondolewa kwa kinga ya ubunge na hivyo kufunguliwa kwa uchunguzi dhidi ya wabunge wawili ambao ni mwana na binti wa Rais Denis Sassou Nguesso, ambao wanashutumiwa kwa utapeli na ubadhirifu wa pesa za serikali na mali ya umma. Radio France Internationale. Rais wa Gabon Ali Bongo hapo jana Jumamosi alionekana mbele ya umma kuhudhuria sherehe za siku ya uhuru wa nchi hiyo, karibu miezi kumi pasipo kujitokeza hadharani baada ya kupigwa na ugonjwa wa kiharusi ambacho uh, kilichochea uvumi juu ya uwezo wake wa kuitawala nchi hiyo. Na huko Senegal ni kwamba mwanadiplomasia Jacques Diouf amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 81. Arifai Kitwe 92.5 FM. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anatarajia kukutana na Rais wa Urusi Vladimir Putin, ambapo ikulu ya Champs-Elysees jijini Paris imesema kuwa Rais Macron atatumia nafasi hiyo kuishawishi Urusi kukubali kufanya mazungumzo na serikali ya Ukraine wakati atakutana na Vladimir Putin Jumatatu kesho, kwa mazungumzo ya eh, mkutano wa kilele wa G7 na waandaaji wa maandamano huko Hong Kong, wameitisha maandamano makubwa hivi leo siku ya Jumapili katika kile kinachoelezwa kuwa ni mwendelezo wa maandamano ya me, ambayo yameuingiza ya mji huo wa Hong Kong katika msiba na hivyo kusababisha China kuchukua msimamo mgumu zaidi. Radio France Internationale. Ni saa 1 dakika 37 sasa, nimpishe mwenzangu Steven Mumbi anakujia na makala nyumba ya sanaa <mukle> na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo tunaangazia sanaa ya muziki wenye vionjo vya Kiafrika na kuangazia sanaa hii, nitakuwa nikiangazia muziki wake Vitali Maembe. Karibu sana msikilizaji. Vitali Maembe anajitambua kama mwanaharakati, mwanamuziki, mwalimu, mshauri wa masuala mbalimbali yanayohusiana na maisha na umajumui wa Kiafrika, nyimbo zake nyingi zikiwa zimejikita kukemea rushwa na usawa miongoni mwa jamii. Nimefunga safari mpaka katika mkoa wa pwani katika wilaya ya Bagamoyo nchini Tanzania, ni mwambao kabisa mwa bahari ya Hindi na kuzungumza naye kuhusiana na safari yake ya kimuziki na sanaa ambayo anaifanya akichanganya na vionjo vya Kiafrika. Karibu sana msikilizaji. E, tukianza na rekodi ya kwanza kabisa ambayo mimi nilianza kuisikia, Sumu ya Teja, ulikuwa na wazo nini katika rekodi hii? Muziki wangu mimi ni kuchukua jambo katika jamii na kulitengeneza, kulitia sanaa, kuweza kulisanifu kujirudisha tena kwenye jamii, jamii jadili iweze kupata ufumbuzi. Ni wazo hilo tu, kwa sababu katika mazingira ambayo nilikuwa nikiishi, nilikuwa nimezungukwa na watu namna hiyo, nimezungukwa na watu ambao wameathirika na madawa ya kulevya. Lakini pia nikatafakari, nikaona kwamba hakuna haja ya kupambana na mwathirika wa madawa, madawa ya kulevya, isipokuwa ni kupambana nikupambana na madawa ya kulevya. Kwa hiyo tunafanyaje sasa? Tusema kama ni swala tu la kumkamata mtu na kumpeleka tu, tusegelea kumpeleka Ukonga, yani aende tu jela, ni kwamba tunaenda kumuua lakini kwa sababu ni muathirika, kwanza tunawezaje kumrudisha kwenye kwenye kwenye mstari sahihi? Tunawezaje kumrudishia afya yake yeah? Kachini ka chini asume ateja, asume ateja, segerea Asikali wali nikamata na bangi mbili mkononi. Mastono amenilukia na kubeli mdomoni. Asikali wali nikamata na kete mbili mfukoni. Mastono amenilukia na jidunga mkononi. Afande nilimwambia, nilimwambia Afando sinipeleke nda kupa buku tano. Afando sinifikisha nda kupa buku saba. Unaona, mashairi yako mengi yamesheni e, misemo na, na hau methali e, mfano katika wimbo wa kudu na mchanga na ramba waniite mshamba, kudu ulifikiria nini pale? Ya, navyosema kudu, kudu ni kitendo kudu ni ni, ni, ni, ni, ni, neno ambalo linasherehesha kitendo. Kwa mfano sisi Waswahili tuna akampiga pa, yani ile pa, umeona ameshika alifunga nganganga nganga. Yani kafunga sana ile nganganga ndio nganga, inasherehesha kile kitendo. Kwa hiyo kitendo chenyewe hasa ni kukudua, lakini kukulua, kulu, kwa kudua kudu, unaona. Kwa hiyo kukudua ni ile kama umevaa kanzu au umevaa msuri au umevaa gauni, kile kitendo cha kunyenyua juu, umeona, umenyenyua. Sasa kama unafunua hivi pale, ndio umekudua. Kwa hiyo pale nasema, Waswahili wanakwambia kudu, ukudulie umande, masika haikuduliwi. Yaani, kama unapita sehemu kuna umande, unaweza kenyenyua kanzu yako, alafu ukapita ile nguo isiloe, lakini ukaloa tu, labda miguu, baadaye kakauka. Kwa hiyo ni kudu, ukudulie umande, masika haikuduliwi, masika hata ukikudua ni kwamba utaloa tu, unaona. Kwa hiyo ni msemo, lakini msemo wa majigambo pale, nilikuwa ninajigamba kwamba unakutana na umande huko, lakini hii sasa ni masika. Lakini katika wimbo wenyewe mle, yeah. Ukisikiliza mashairi yale yanazungumzia kuhusiana na ufisadi na vitendo ambavyo havikukufurahisha yeah. E, pia unataja viongozi wa serikali yeah. E, haikukuogopesha hii Yani ya mle kwanza, yani kitendo ya yani ya, ya mezungumza wazi hile. Kwa hiyo ile hata ile nilivyokuwa nazungumza ile kudu namaanisha kwamba, kwamba kama hao watu walikuwa wakiiba wakiibia serikali wakiibia wananchi, alafu wakakutana na wanamuziki, wakawaimbia wakawasifu, alafu wale wanamuziki wanapotaka kuwashauri wao wakawa wakali, na wale wanamuziki wananyamaza, ule ni umande. Sasa hii ni masika, kwamba mimi sitanyamaza. Mimi nimenyanyasika sana kwenye mziki, watu wa kawaida, wafanyabiashara, wanasiasa walitaka ninyamaze. Nafikiri wengine wanapenda hata niife kabisa, nisiwepo. Yetu hiyo, nchi yetu hiyo, mina minasemea hivi vituko mina, mina pana Mungu sijawahi kuona namchanga nalamba waniite mshamba o oh, minalonga bule ah, minasema bule nina maneno na misemo kudu kudua kudua kudu kudu kuduliye umande masika ikuduliwi baba, jasho itakumwagika Nataka kulonga ila nje, nina ofu kunyamaza, nashindwa mindani, nina hamwe oh, minalonga bule ha, minasema bule nina maneno na misemo, limeibuka kudu, kudu, wimbi la wizi wa mali za uma mama. Imeibuka tabia ya wizi wa fedha za umma mama, e. Maendeleo ya watu wanayasahau nyuma, eh, hati wanafaidika wao na maswaiba zao na jamaa zao. Kuna wimbo uliofuata hapo unaitwa Nahodha. Eh, katika ule wimbo niki, nilipokuwa nikisikiliza yale mashairi yake naona kama unaonyesha uoga na wasiwasi kuhusiana na yale uliokuwa ulio ukiyaimba kwenye kudu ukizungumzia ufisadi kwamba eh, huenda ukatendewa kitu kibaya. Uliogopa kuogopa kama binadamu wote tunaogopa, isipokuwa tofauti yetu ni kwamba Uh, watu wachache wa tunaushinda uoga kwa kama binadamu, uoga tunao, lakini tuna uwezo wa kuushinda uoga, na kuushinda uoga pia ni sababu uwe na sababu ya pia ya kuushinda uoga. Mimi uoga wangu nimeushinda, ndio maana nikazungumza nika, nimepata misukosuko mingi pia katika elimu, kutaka kukuhamishwa, kufanyiwa mambo mengi, kwa sababu tu ya hizi nyimbo. Kwa hiyo nilikuwa nazungumza ni, kwa ni maneno kwamba sasa unajua kusema kuna mtu unampiga una anakuambia ukitaka kuniua niue. Sasa sasa ndio ilikuwa imefikia hivyo, sasa nipeni sasa hilo jina baya mneue no, no, na unaona. Kwa hiyo lakini pia kuna maneno ya Kiswahili mle ambayo yanazungumza, najaribu kuwaelezea kwamba mkole kuwa mwembeni sio kukosa ukumbi. Ukiona waswahili wanaweka mkole wao mwembeni usifikiri kwamba wamekosa ukumbi wa kuweza kufanya ile sherehe yao, isipokuwa mkole pale ndio mahali pake. Umeona, kwa hiyo ndio maana nikazungumza vile naodha shusha tanga, pepo zimechachamaa. Kuna wimbo mwingine hotuba, mlungula, rushwa kwenye chaguzi, kujisahau kwa viongozi. Kwa nini umehusisha ulevi, uchaguzi, rushwa na viongozi kutotimiza majukumu yao? ya kwa sababu ya ya ya ya ya matarajio yetu, tunapomchagua mtu, tunapomchagua mtu tunategemea kwamba huyu mtu sisi ni mwenzetu, ina e, maana akienda huko akikwama ataturudia sisi, lakini sasa viongozi wetu mara nyingi sana ukishawachagua wanakwenda kutumia akili zao tu kila kitu kwa wanaweka matakwa yao wao, sio ndio? Maana akasema lile bunge kusikia ile maneno ambayo nilikuwa nimeyaimba, we mama nani, we Magize, mtoto anilete mimi nywe nilewe, niongee Kiingereza Mtume Tuanilete, nije ni uchape ni uchape ni mwage ung'eng'e, nikilewa situka ni mimi, ua nalia naimba naongea kingereza. Alafu pale ndo nikaanza kuongea, ondoka ondoka wee, katika nyumba yetu. Nilipokupata pesa za yule mgombea, nikanywa, nikalewa, nikaanza kusema kizunguisoe type, type, wayawaya. Nasi hatujambo, uchaguzi umeisha salama, ila mwenzetu ndo analalamika. Mgombea alomweka madarakani kwa kura yake mwenyewe hamsaidi, mama hana mana kwake. Hapa nampiga na kwanza mpiga kura, alafu ndio ninakuja nampiga mgombea yani, mpiga kura anakwambia yeye, mgombea alomweka madarakani kwa kura yake mwenyewe hamsaidii, hana maana kwake. Lakini kumbuka kwamba anajisifu kwamba nilipopata za yule mgombea nikanywa, nikalewa, nikaanza kusema kizungu. Kwa maana huyo bwana alipata kwanza pesa rushwa, ndo akampigia kura, kwa hiyo si chaguo lake. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, unategea sikio RFI Kiswahili, na haya ni makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Stephen Mumbi, msikilizaji, niko naye Vitali Maembe, msanii wa muziki wa asili wenye vionjo vya Kiafrika kutoka nchini Tanzania, na hapa ni Bagamoyo katika mkoa wa Pwani, mashariki mwa Tanzania, ufukweni kabisa mwa bahari ya Hindi, na tunaangazia sanaa hii ya muziki wa Kiafrika na safari yake ya kimuziki. Kuna wimbo mwingine unaitwa Vuma. Katika wimbo wa Vuma wengi wanalia, inaonekana ni vilio vya wengi, wanalilia nini? Ya, kilio hichi ni kikubwa kwa sababu Vuma, Vuma ndo imeibeba nchi yani, kama serikali ya Tanzania, kama wananchi wa Tanzania watausikiliza vizuri wimbo wa Vuma, ule wimbo unawahusu kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu ni wimbo ambao ni matokeo ya utafiti Watanzania wa sasa hivi wanajisikiaje, ndio vuma ile. Kwa hiyo vuma imebeba siri nyingi sana. Wimbo unakuwa na dakika nne tatu, lakini utafiti umebeba makaratasi na makaratasi, umebeba picha na picha, ambazo ukiwa watu wanazidharau ile siri hawatajua, lakini ni ukweli kwamba safu safu wanapita wamejaa kwenye, kwenye mitaa wanalilia haki yao. We mama mkandani, toka nje usikie, kutwawe kila siku ndaniye, toka basi usikie. Hapo najua anajalibu kuwasisitizia wakina wakinamama, sababu wao ndo walezi wetu, nao wajalibu kuchunguza mambo, alafu wao wazungumze, kwa sababu mwanamke akizungumza basi ndio jamii imezungumza. Naweka ka ughaibuni, rudi Afrika, usikie kutwa miaka yote mbalie, rudi basi, usikie kuna habari na vuma vuma vuma vuma vuma vuma vuma kwa hiyo na wale ndugu zetu ambao ni Watanzania wamekwenda kutafuta chochote huko ughaibuni, warudi Afrika alafu waje wasiwaone hichi kinachovuma. Unajua, watu wanakaa nje tu wanaongea, wanafanya nini, lakini hawajui ile hali halisi, watu wanavyoweza kunayo, wanapokea kutoka kwenye vyombo vya habari. Naona na vyombo vya habari vingine vina hila na sisi, lakini hali halisi ipo huku, vingine vinajaribu tu kuwasifia, kuwapamba viongozi na vingine vinajaribu tu kuwaharibia viongozi. Kwa hiyo lakini, wangekuja wenyewe, wangesifiwa, wangesikia, lakini habari yenyewe ni nini? Ndio vuma, vuma, vuma. Safu safu wanapita, wamejaa kwenye mitaa na mabango wameshika, wa ama, wanalilia gesi yao, wanalilia inchi yao wanalilia jina lao, na wengine wanajipangawo waje wadai mulima wawo, watadai mito yawo, watadai migodi yawo, watawauwa na wenzawo. Kumbe imekwisha, kumbe imetoweka amaniyo, kumbe imepita. Sasa hapo ukiangalia, unaona kabisa kwamba kila mtu anajidai na kitu chake ambacho si chake. Anadai mlima ni wa kwangu, mimi Zanzibar ni yangu, visiwa ni vya kwetu, sijui gesi ni ya kwetu. Kila mtu anaona hichi cha kwangu, cha kwangu, changu, changu, chetu kiko wapi? Tuzungumzie kidogo rekodi ya Bagamoyo, rekodi iliyosheni urithi unaouelezea mji wa Bagamoyo, uliwaza nini wakati unafikiria kutunga rekodi hii ambayo inazungumzia mji wa Bagamoyo na uzuri wake? Ya, mimi nimeingia Bagamoyo mwaka 1996 mwishoni. Nilivyofika niliona uhasiri wa Bagamoyo, mambo yanavyokwenda mambo mazuri, historia yanavyotunzwa, watu wanavyoweza kuithamini, lakini haraka haraka sana hali ilibadilika, historia ikawa inakufa. Sasa mji umekuwa sio wa kihistoria tena, heshima hamna tena. Yale majengo ambayo tuliambiwa, maeneo haya uruhusi kujenga jengo la kisasa, wanatakiwa jengo la kihistoria likianguka, linyenyuliwa la namna ile, ili kuweza kutunza historia, lakini hakuna tena heshima hiyo, tena haipo. Mji umekufa, si mji tena wa kitalii, umeona? Lakini sasa tunasemaje? Bado haujapotea kabisa, tuna uwezo wa kuzungumza kitu fulani, watu wakaja. Basi mimi na rafiki yangu Yaki eh, tukasema, hebu tujaribu kutengeneza kitu fulani ambacho tunaweza tuka, tukajaribu kuwakumbusha watu kweli. Tumejaribu kuwakumbusha watu historia, tumewaonyesha maeneo yalivyo. Kuna mambo makubwa, kuna mashujaa wengi ambao wamefanya vitu vingi. Kuna mama ambaye alikuwa anaitwa Mwanamakuka yeye, unajua kwa mwanamke kuweza kushindana kibiashara kipindi hicho, nani? Mwanamke wa Kiafrika wakati huo wa Arabu ndo wanafanya biashara, ameweza kufanya vitu vingi na kuacha historia una, unapata kujua kuhusu chifu Pazi ambaye alikuwa haikumooa yule mama, unaangalia vitu ambavyo waliweza kufanya, lakini hivyo vitu havipo tena, watu hawajarithi hivyo vitu, kwamba tumewasaidia kuwaletea watalii, lakini tumewaletea watalii, na hizo ndo kazi ambazo tunaifanya tutakumbukwa. Ndio maana Mwinamila alisema utaimba nyimbo mwisho wake utakufa rofa Kotao. Historia ina nguvu mwaliwe, historia ina nguvu mwalio, historia ina nguvu mwayego, babu zetu hapo zamani yo, babu zetu, ah, hapo zamani yo, walipobebwa utumwani, walipelekwa Bagamoyo, wakabwaga yao mioyo walipelekwa town. Msikilizaji, ndiyo natuananga katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Stehen Mumbi na nilikuwa naye mwanamajumui wa Kiafrika na mwanamuziki wa muziki wa asili wenye vionjo vya Kiafrika. Yeye anasema ndio utambulisho halisi wa muziki kutoka barani Afrika. Usiache kunitumia maoni yako, ukiandika Steve Mumbi, stwivu Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram, pia katika ukurasa wetu ule wa Facebook, andika RFI Kiswahili. Mpaka juma lijalo, kwa heri. Nam, asante sana Stephen Mumbi. Msikilizaji, muda umeturuhusu kuona hayo katika matangazo yetu ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Hii ni ungo ya kwanza matangazo haya. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Matangazo mengine atakujia mwendo wa saa mbili na nusu uh, kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana kwa muda wako na kwa heri kwa sasa. Waambie na kupenda wale unaowapenda kwelikweli maadamu wako hai. Msikilizaji anaitwa Frederic Francois. Namna hiyo ndio anamalizia matangazo yetu ya jiasubuhi uh, hapa RFI Kiswahili. Jina langu naitwa Ruben Lukumbuka. Punde jiunge na wenzetu Paris, hapa RFI Kiswahili.