Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Jeshi nchini DRC laingilia kati maandamano yaliyoshuhudiwa mjini Fungurume mkoani Lualaba kupinga kukamatwa kwa madini. Jumuiya ya Sadik yaitaka Marekani na Umoja wa Ulaya kuiondolea vikwazo nchi ya Zimbabwe. Na meli ya mafuta ya Iran iliyokuwa inashikiliwa na mamlaka za Jibrata ya ng'oa nanga baada ya mahakama kukataa ombi la Marekani kuwa iendelee kushikiliwa. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumatatu, Agosti 19 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tutumie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Msikilizaji, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana kumeshuhudiwa maandamano ya wachimbaji wa madini kwenye mji wa Fungurume mkoani Lualaba wakipinga kukamatwa kwa madini yanayodhaniwa ni kutoka kwenye maeneo ya uchimbaji ya kampuni ya Tenke Fungurume. Mtu mmoja ameripotiwa kupoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa katika makabiliano na wanajeshi waliotumwa kutuliza vurugu. Mwanahabari wetu Denise Mayo ametutumia ripoti ifuatayo. Ni karibu saa moja ya usiku Jumapili hii ndipo utulivu umeonekana katika mtaa wa Fungurume, kusini mwa DRC. Usafiri umeanzishwa tena katika barabara kuu ambayo inaunganisha mkoa wa madini wa Lwalaba hadi kusini mwa Afrika. Hapa mamia ya magari ya kubeba madini hasa ilibaki imefungwa pande zote mbili za muji. Kwa uhakika harakati za maandamano ya wachimba madini katika mji wa Fungurume Jumapili hii iliondoka katika wilaya mbili. Richard Muyege gavana wa mkoa wa Lualaba kashutumu mbunge wa taifa Kabwika Mastaki mchaguliwa wa eneo hiyo kuwa kapandisha wachimba madini zidi ya polisi. Kwa zaidi ya wiki mmoja, kumeendesha operesheni ya kutafuta wachimba madini ambao wanaendelea kuiba madini kutoka eneo ya Tenke Fungurume Mining TFM. ni mmoja kati ya kampuni kubwa inayotoa shaba na kobalt mara nyingi imekuwa imevamiwa na maelfu ya wachimba madini. Upande wake mbunge Kabuika Mastaki alikaa na mastaka hayo. Zaidi ya miezi miwili iliyopita, makampuni makubwa ya madini katika jimbo la Lwalaba katishia kufungwa baada ya maeneo yao kuvamiwa na wachimba madini wa kimagendo. Operesheni kubwa ya kuwaondoa imeendeshwa na askari wa jeshi la Kongo. Denis Mayo, Lubumbashi, Erefi Kiswahili. Shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF limesema ugonjwa wa surua umeua watu zaidi ya elfu mbili na mia saba hamsini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari, idadi hii ikiwa ni kubwa kuliko ile inayosababishwa na ugonjwa wa Ebola. Mwandishi wetu Fredrick Nwaka ana maelezo zaidi katika taarifa yake. MSF imesema ugonjwa huu ambao unaweza kudhibitiwa kwa chanjo umewaathiri watu zaidi ya laki moja na elfu arobaini na tano kati ya mwezi Januari na Agosti mwaka huu. Shirika hilo sasa limetaka jumuiya ya kimataifa kuingilia kati kwa kuchangisha kiasi zaidi cha fedha ili kuwezesha juhudi za kukabiliana na kuenea kwa maambukizi zaidi ya surua, hasa wakati huu nchi hiyo ikikabiliana na maradhi ya Ebola. Mpaka sasa watoto zaidi ya laki nne na elfu sabini na nne wenye umri wa kati ya miezi sita na miaka mitano wamepewa chanjo ya surua kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu huku likitoa msaada wa matibabu kwa wagonjwa elfu ishirini na saba wa surua. Chama cha upinzani nchini Burundi jana Jumapili kimesema kuwa ofisi zake kumi na nane zimeharibiwa katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, huku kikilaani vitendo vya vitisho kutoka kwa chama tawala. Chama hicho cha CNL, chama kipya kilichoundwa na kiongozi mkuu wa upinzani Agathon Rwasa, jana Jumapili kilitarajia kuzindua ofisi mpya tisa katika mji mkuu, lakini mojawapo iliharibiwa wakati wa usiku na wanachama wa chama tawala. Msemaji wa chama hicho Terence Manirambona amesema. RFI Kigali 91.9 FM. Ni saa moja dakika thelathini na tano Afrika Mashariki. Mkutano wa 39 wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADIC umetamatika jijini Dar es Salaam, huku viongozi hao wakitaka jumuiya ya kimataifa kuiondolea vikwazo Zimbabwe. Mwandishi wetu Steven Mumbi alihudhuria mkutano huu na ametuandalia ripoti ifuatayo. Akifunga mkutano huu wa siku mbili, mwenyekiti mpya wa jumuiya hiyo, rais wa Tanzania Dkt John Pombe Joseph Magufuli, amesema miongoni mwa mambo aliyojadiliana ni pamoja na hali ya usalama nchini DRC, ombi la Burundi kuwa mwanachama, namna ya kukabiliana na majanga na kuondolewa vikwazo kwa nchi ya Zimbabwe. Swala la ombi la Burundi kujiunga na SADC pamoja na swala la vikwazo kwa Zimbabwe, tumekubaliana kuwa tuendelee kufanya mawasiliano na jumuiya za kimataifa ili kuwezesha kuondolewa kwa vikwazo. Miongoni mwa mambo yaliyoridhiwa katika mkutano huo ni pamoja na kutumika kwa lugha ya Kiswahili kama lugha ya nne katika jumuiya hiyo. Rais Magufuli anasema yupo tayari kuzisaidia nchi wanachama kufundisha lugha hiyo katika nchi zao. Afrika ya Kusini kuanzia mwakani itaanza kufundisha kwenye shule zake, sisi Tanzania tutakuwa tayari kuwaunga mkono ikiwemo kwa kutoa walimu na nyenzo mbalimbali mbali za kufundishia. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi anasifu jitihada za kuimarisha jumuiya hiyo, na naamini rais Magufuli atawafikisha waendapo. Umeapishwa jana, ikiwa kama umezaliwa jana, lakini umezaliwa mtoto mkali wa kukimbia kabisa, kuanzia jana. Usiwe na wasiwasi, sisi tutakufuata. Mkutano huu umeridhia na kusaini itifaki nne ikiwa ni pamoja na itifaki ya viwanda na kufanya marekebisho ya itifaki ya kubadilishana wafungwa ili watumikie vifungo vyao katika nchi zao, pamoja na kusaini marekebisho ya itifaki ya makosa ya jinai. Mkutano ujao wa SADEKI utafanyika mwakani katika mwezi wa Agosti katika jiji la Maputo nchini Msumbiji. Naibu wa rais wa Kenya William Ruto amesema hana hofu ya kushindana na kiongozi wa upinzani Raila Odinga katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na kumtaka Raila Odinga kuhakikisha kuhakikishia Wakenya kuwa akishindwa, hataita wafuasi wake kufanya vurugu. Ruto ametoa kauli hiyo jana Jumapili, ambapo ameongeza kuwa hataingia katika mkumbwa wa kampeni za mapema na kwamba anachokifanya sasa ni kumsaidia Rais Uhuru Kenyatta kutekeleza ilani ya chama cha Jubilee. Muungano wa upinzani nchini Sudani umetangaza majina ya watu watano, akiwemo mwanamke mmoja, kuingia katika baraza huru la utawala, ambapo wajumbe wake wataapishwa hii leo. Makubaliano ya ugavi wa madaraka yaliyotiwa saini mwishoni mwa juma kati ya baraza la kijeshi na viongozi wa waandamanaji yalitoa nafasi ya kuundwa kwa serikali ya kiraia na baadaye kufanyika kwa uchaguzi mkuu. Makubaliano haya yanatoa madaraka makubwa kwa baraza huru linaloundwa, lakini litakaimisha utendaji wa shughuli za serikali kwa mawaziri watakaochaguliwa. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Abasi Mwalimu ni mchambuzi wa masuala ya siasa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa mtazamo wangu, sidhani kama baraza hili litakuwa huru kwa sababu kwanza, unapozungumzia kitu kuwa huru ni kitu ambacho hakifungamani na upande wote. Kwa hiyo sidhani kwamba hili baraza ambayo lina maafisa wa jeshi wa ngazi za juu linaweza likawa huru. Kwa hiyo lazima kutakuwa kuna mkanganyiko ndani yake, hasa wa mamlaka na madaraka kwa sababu kuna amri za kijeshi na kuna kuna, kuna taratibu za kiraia. kwa hiyo hapa ndio kutakuwa kuna mkanganyiko wa namna wa kuongoza serikali. Kwa hiyo bado mii sitaki kuona ama siamini kama, kama kutakuwa kuna taswira nzuri ya muongozi wa Sudani kuelekea uchaguzi mkuu katika kipindi hiki na hasa ukizingatia mgawanyo wa mamlaka na madaraka katika uongozi wa, wa, wa nchi ya Sudani katika kipindi hiki. Chini ya makubaliano haya, upinzani utachagua wajumbe watano sawa na baraza la kijeshi, huku pande hizo zikitakiwa kuchagua kwa pamoja mjumbe wa kumi na moja. Jeshi la majini la Libya limesema jana Jumapili kuwa wahamiaji 335 wameokolewa wa na mwili mmoja kuopolewa katika matukio tofauti ya uokozi wakati wakijaribu kuvuka bahari kwenda Ulaya. Watoto 9 ni miongoni mwa wahamiaji 57 waliokuwa katika boti ya mbao iliyookolewa Jumamosi maili 40 kutoka mji wa Zuara magharibi mwa Tripoli. Msemaji wa jeshi la majini Jenerali Ayub Kasem ameiambia Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz, mita bendi 31. Ni saa moja dakika 39 Afrika Mashariki. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Meli ya mafuta ya Iran iliyokuwa inashikiliwa na mamlaka za Jibrata imeng'oa nanga baada ya mahakama kwenye kisiwa hicho kukataa ombi la serikali ya Marekani iliyotaka meli hiyo iendelee kushikiliwa. Kuachiwa kwa meli hii kumekuja baada ya majuma kadhaa ya mvutano kati ya utawala wa Tehran na ule wa Uingereza, ambapo Iran katika kujihami ilitangaza kuishikilia meli ya mafuta ya Uingereza. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanaitazamaje hatua hii? Haji Kaburu ni mchambuzi wa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kidiplomasia, inawezekana kabisa ikawa kwamba ni mazungumzo ndo yaliopelekea meli ku, ile kuachiwa na ile kauli ya Irani kwamba haikuwa inapeleka mafuta yale Siria kama ilivyokuwa inadhaniwa, lakini walikuwa wanapeleka mafuta yale mahali pengine. Lakini ukizungumza upande mwingine, ni kwamba Marekani ilikusha sisitiza kwamba meli ile itaachiwe, kwa sababu kulikuwa kuna meli za Kiingereza bado kushuka kwenye ngoba ya nanii Iran, na hili linaweza likaonekana kwamba ni kusalenda amri, lakini mi naamini kwamba ni njia za kidiplomasia tu tulizofanyika ili jambo hili limalizike kwa amani. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Watu wasiopungua elfu kumi hawana makazi baada ya moto mkubwa kuteketeza eneo lililojaa makazi ya watu katika mji mkuu wa Bangladesh na kuharibu maelfu ya nyumba, maafisa wamesema jana. Jumapili moto huo ulizuka katika kitongoji cha Dhaka, eneo la Mirpur, usiku wa Ijumaa iliyopita na kuteketeza takriban nyumba duni elfu mbili afisa wa huduma ya moto Shad Hossein ameiambia AFP. Na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo Jumatatu anampokea Rais wa Urusi Vladimir Putin kusini mwa Ufaransa ili kuweka sawa masuala makubwa ya kidiplomasia kabla ya mkutano wa kilele wa G7 juma lijalo. Arifa Kiswahili, michezo na Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana Sabina na Bigambo msikilizaji, Frank Lampard amesema kuwa kocha wa Chelsea eh, katika uwanja wa uh, Stafford, uh, Stamford uh, Bridge kwa mara ya kwanza kwake eh, jambo ambalo kwa kweli imetimiza ndoto zake licha ya bao la Uh, licha ya Chelsea nam kutoka sare ya bao moja kwa moja katika mchezo wake wa hapo jana dhidi ya Leicester City. Uh, msikilizaji, kumbuka tu kwamba matokeo ya mchezo huo yanazifanya timu zote mbili uh, kushindwa kupata uh, zile alama tatu kwenye michezo miwili ya APL, Chelsea ikiwa na alama moja, wakati Leicester City ikiwa na alama mbili mchezo mwingine ambao ulishuhudiwa hapo jana ni kati ya Crystal Palace ambayo naenyewe ilipoteza mchezo wake dhidi eh, ya uh, ili, eh, ilipoteza mchezo wake wa hapo jana uh, dhidi ya Sheffield United ambayo ilitandika bao moja kwa bila, na huko nchini Ufaransa katika Ligue ni kwamba Rems ilitoka sare tasa na Strasbourg. Paris Saint Germain na ikashindwa mbele ya Ren ambayo ilitandika mabao mawili kwa moja. Naona muda umetutupa mkono na asante Ruben, karibu Karibu katika mahojiano wa msikilizaji. Walimu na wataalamu wa lugha wamewataka raia wanaotoka kwenye ukanda wa nchi zinazozungumza Kiswahili kutumia vyema fursa za kibiashara na utangamano wa kikanda, hasa wakati huu ambapo Kiswahili kimefanywa kuwa lugha rasmi ya nne ya mawasiliano katika nchi wanachama za jumuiya ya SADC. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Gideon Kamfipo, mhadhiri katika shule kuu ya uandishi wa habari na mawasiliano ya umma ya chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza ni kuingiza azimio hilo katika nyaraka zao rasmi za kikanda, ili ingie kwenye documentation, kisha ingie kwenye nyaraka zao rasmi maana, kwa kila nchi inaweza kuchukua wajibu wa kutekeleza hicho kitu, kwanza kukitekeleza Kiswahili kuwa sehemu ya lugha ya ukanda huu. Kwa maana hiyo, hata wao a, wazambia wanaweza kutumia nafasi, watakuanza kutengeneza waswahili kupitia nafasi hii, ili watakapokuwa kwenye mikutano mikubwa ile wakipitwe na mambo lakini la tatu ni kwamba waazimiwe pia kwamba mtu yeyote awe huru kuongea Kiswahili kwenye mikutano mikubwa ile ya marais wetu wanapokutana pale, iwe kama vile ilivyotokea kwenye EU, rais wa Msumbiji aliongea Kiswahili mwanzo mpaka mwisho. Hata hivyo, kwenye sadeki pia wanaweza akafanya hivyo, kwamba mtu anaweza akatoa hotuba zake kwa Kiswahili mwanzo mpaka mwisho. Kwa kufanya hivyo, tutakuwa tumekiweka sasa kwenye kwenye kwenye uwanja wa matumizi, sio uwanja wa maamuzi. Nasa tayari umechangiza kwenye uwanja wa matumizi na jambo ambalo tunahitaji kuwa nalo mpaka sasa. Rais wa Tanzania Dkt. John Pombe Joseph Magufuli sema yupo tayari kuzisaidia nchi hizi kufanikisha adhima hiyo, ikiwa ni pamoja na kutoa walimu na wataalamu. Je, walimu wapo wa kutosha na wataalamu, kwa mtizamo wako? Kutoka Tanzania sina shida kabisa na idadi ya wataalamu wetu, unaweza tukatosheza soko zima la Afrika Mashariki, lakini pia e, ukanda mlima waakiwa hapo ni ile uthubutu wa kujitoaatee wa ushirikiano wa kikanda Afrika Mashariki awe tayari ametoka kusana na taasisi ambazo zipo hapa nchini, kuweza kugundua sasa hivi tuna wataalamu wangapi, wako wapi, tunaweza kuwapataje. Unakuwa na database hiyo, kisha kuwa na kanzi data yako hiyo. Imeenea pale ni rahisi kuanza kuwatengenezea mazingira kutoka kwenye kanzi data ambayo unakuwa unakuwa unajua una wataalamu wangapi, kwa sababu kwenye view tunafahamu, na kwa sababu wa wataalamu sio wa ngazi ya shahada ya kwanza, wataka tunaangalia kwa ngazi ya kwanza, ngazi ya shahada ya pili na shahada za uzamivu, wapo wa kutosha tu. Kwa hiyo sisi tunataka tujue kwenye kanzi data yetu nani anamaliza lini, kwa sasa hivi uko wapi na mawasiliano yako na, yakoja. Unawaingiza wale katika database yako, halafu unawatengenezea fursa huko. Kwa hiyo kuitegemea, baada ya kuja, baada ya rais kuongea hivyo, hizo harakati zianze kuonyesha kwa kwamba tayari tumeshaanza kulifanyia. Sasa kuna faida gani ya moja kwa moja kwa nchi hizi zipatazo kumi na tano na Tanzania kwa ya 16 kumi na sita, kwa kujifunza ama kutumia lugha ya Kiswahili katika mambo yao mbalimbali. Lazima ujitambulishe lugha ya kwenu baba. Kila mtu ana kwao. Lugha ni sehemu ya utamaduni. Sisi ni Wabantu wa Afrika, Kiswahili iko Afrika Mashariki na saa hizi. Kwani uongee Kifaransa? Kwani uongee Kiarabu? Kwani uongee Kiingereza? Zote hizo lugha za wakoloni. Unapokuwa unaongea Kiswahili, manake unajitoa kwenye mikono ya wakoloni, unakuwa umejinasua kijamii na kitamaduni na kuanza kutumia vitu vya kwenu. Kwa hiyo hii ni faida kubwa sana. Ni sauti yake Gideon Kamfipo, mhadhiri katika shule kuu ya uandishi wa habari na mawasiliano kwa umma ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu uwe nami tena katika makala ya habari ya mazingira, Leo Dunia Yako Kesho. Msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia mkutano wa kimataifa wa itifaki ya biashara dhidi ya wanyama walio hatarini kutoweka, mkutano ambao umeanza Jumamosi iliyopita huko Geneva, Uswizi, na utadumu kwa siku kumi na mbili. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Fuatana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya Haya, ili ufahamu mengi kuhusu mkutano huu. Msikilizaji, bila shaka unafahamu kuwa dunia inapambwa na viumbe hai wa aina mbalimbali kama sehemu ya mazingira, lakini wako viumbe hai ambao wako hatarini kutoweka kutokana na shughuli mbalimbali za kibinadamu. Miongoni mwao ni ndovu, faru, samaki na hata ndege na maua. Kutokana na changamoto hiyo, wataalamu mbalimbali wakiwemo wahifadhi wa mazingira na watunga sera kutoka zaidi ya nchi 180 wanakutana kwa siku kumi na mbili kupitia upya mabadiliko ya kanuni na ulinzi wa viumbe walioorodheshwa chini ya mkataba wa kimataifa wa biashara dhidi ya viumbe waliohatarini kutoweka CITES. nimemtafuta Dr. Eliaman Laltaika mtaalamu wa masuala ya mazingira kutoka hapa Tanzania ili kuangazia mkutano huu na hapa anaanza kufafanua kuhusu mkutano huu. Mkutano wa itifaki ya biashara dhidi ya wanyama walio hatarini kutoweka, kwa Kiingereza wanasema ni Convention on international trade on endangered, uh, species, CITES kwa kifupi. Wanachama wa Umoja wa Mataifa wanakutana mara kwa mara chini ya itifaki hii ya CITES kujaribu ku review ama, eh, kuangalia eh, sheria zote zinazolinda wanyama walio hatarini kutoweka, ikiwa ni zoezi gumu kabisa la kujaribu kuleta balance kati ya uhifadhi na biashara, ndio maana unaitwa mkataba wa biashara juu ya wanyama walio hatarini kutoweka e, international trade on endangered species of fauna and flora. Mkataba huo ulianzishwa kwa madhumuni gani hasa dokta? Nchi zote zinachukulia maliasili yake kwa ajili ya matumizi pia ya kibinadamu, kwa hiyo unaweza ukawa una wanyama kama, kama tembo una wanyama kama walio hatarini kutoweka ni pamoja na faru. Sasa sio nchi zote ambazo zinakubali kuwa na wanyama hawa bila e, kupata e, uchumi ama kupata pesa. Kwa hiyo mkataba huu wa kimataifa umewekwa ili ujaribu kuangalia, na jinsi wanavyofanya ni kutumia tafiti za kisayansi kuona wanyama hawa wameadimika kiasi gani. Kama wameadimika sana, basi sheria inakuwa ngumu zaidi lakini kama wamezaliana wanapatikana, vibali vya muda mfupi vinaruhusiwa kwa ajili ya kuuza pembe za ndovu, kuuza yeah, labda E, za faru ni kuuza ngozi za chui e, kuwauza wanyama kadhaa kadhaa ambao wako hatarini kutoweka. Kwa hiyo sasa duniani e, ndio hali ilivyo, kwamba mara kwa mara kuna nchi zinakuja zikiomba kibali kwa ajili ya kufanya biashara, kuna nchi zinakuja zikiomba e, kibali au sheria iwe ngumu zaidi kuzuia uuzaji. Ni, ni, ni kazi ngumu kidogo, na ndio maana mkutano kama huu unachukua muda mrefu. Naam, kumekuwa na onyo kuhusu kupungua kwa kazi kwa viumbe hawa walioko hatarini, na ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mwezi Mei inaonyesha kwamba viumbe milioni moja wako hatarini kuangamia. Je, unadhani mkutano huu umekuja wakati mwafaka? Ndiyo, mkutano huu unafanyika bayanjwali. Sio kwamba umekaa muda mrefu, ni kwamba e, Umoja wa Mataifa umejiwekea utaratibu kwamba kila baada ya miaka miwili convention hii inakaa. Imeshakaa katika nchi mbalimbali, na mwaka huu watu wanautazamia e, kwa umakini zaidi, maana mahitaji haya yameongezeka, lakini pia teknolojia za uwindaji haramu zimeenea na nguvu ya pesa imeenea na utakatifu fedha umeanza kuelekezwa pia katika uwindaji haramu. Kwa kweli, kama unavyosema, ni mkutano umekuja wakati huu sana, na tunategemea kwamba basi uhifadhi utashinda dhidi ya mahitaji ya kibinadamu ambayo mengine siyo halisi. Kwa mfano, kuamini kwamba labda matumizi ya pembe za faru labda yanaleta eh, matibabu fulani fulani, sijui kuongeza nguvu za kiume, ni vitu ambavyo havipo kabisa a kisayansi lakini imani mbalimbali za watu wanaoishi eh, Mashariki ya mbali nchi za China na sati wanaamini hivyo, na wao ndio wanaongeza msukumo wa soko. Daktari, mikutano kama hii imekuwa ikifanyika kila baada ya mwaka au kwa muda fulani, unaona kwamba ni mikutano yenye tija? Inaleta tija kubwa sana e, watu wengi wanajaribu kuwakosoa kwamba haileti, lakini mimi naamini kwamba majadiliano haya maridhiano haya yanaleta. Tumeshaona e, nchi kama Kenya iliwahi kuchoma e, tani nyingi sana za pembe za ndovu, kuzichoma hadharani, ili kuonyesha e, mikutano hii kwamba wanatekeleza yale wanayoazimia, kwamba ukiacha pembe za ndovu zikae kwenye stoo mbalimbali, mtu anaweza ingia akaziiba hata serikalini, alafu wakaziuza kwenye e, black market. Lakini ukiwa unajadiliana na unachukua hatua, tunaona kwamba kwa kweli mabadiliko yanaendelea kutokea sana, na vikao hivi tuna, tuna vi encourage viendelee. Maridhiano haya yatatufikisha sehemu nzuri kimoja Na msikilizaji wa RFI Kiswahili makala hewani ni mazingira leo dunia yako kesho na leo tunaangazia mkutano wa kimataifa wa itifaki ya biashara dhidi ya wanyama walio hatarini kutoweka unaoendelea huko Geneva, Uswisi na naendelea na mazungumzo yangu na Dr. Eliaman Laltaika kuhusu mkutano huu. Daktari, sheria za kuwalinda viumbe walioko hatarini kutoweka ni pamoja na zile zinazozuia uwindaji haramu, uendelezaji wa ardhi na nyingine kama hizo, lakini idadi ya watu imeendelea kuongezeka na mahitaji yameongezeka pia. Unadhani kampeni hii itafaulu? Asante eh, sana. Umetaja eh, jambo la muhimu kabisa, kwamba watu kuongezeka na mahitaji kuongezeka ni kati ya viashiria vikubwa eh, kabisa vya kutoweka kwa bayo anuai kwa ujumla, lakini pia kutoweka kwa viumbe eh, walio hatarini eh, kutoweka, endangered species. Lakini kwa sasa hivi dunia inaangalia zaidi biashara, kama hakuna soko la ngozi ya chui, hakuna mtu ataweza wachui na kuanza kuingia kwenye shida. Kwa hiyo, uh, duniani huku Umoja wa Mataifa na wadau wengine wanaangalia root cause kwamba ni biashara, ndio maana mkataba huu una, unaangalia zaidi biashara kwamba tusiache tu kuwa na maeneo mapori makubwa, lakini je, tunahusishaje idara zingine za forodha, idara ya kodi eh, na vitu kama hivyo kuhakikisha kwamba vitu kama hivi havitoki kwenye nchi zinazoendelea na kwenda kwenye masoko makubwa huku wa nchi hizo za za Asia na Mashariki ya mbali kwa ujumla. Kuongezeka kwa idadi ya watu na ukuaji wa teknolojia na viwanda kunachangia kwa kiasi gani kuhatarisha maisha ya viumbe hawa? Aa, kuna hatarisha sana, kwa sababu kwa mfano, watu wanaangalia tu Afrika wanafikiri tu labda ni masuala ya pembe za faru na nini, lakini kuna nchi kama Norway, nchi e, kama Japan ambapo wanavua samaki wakubwa kabisa wale wanaitwa tuna, ambapo wame- wako hatarini kutoweka kabisa, lakini ni nchi zenye nguvu kiuchumi, zenye ushawishi mkubwa, wanaweza kushawishi wajumbe wale kwa ionekane e, e, kwamba sensa ya wanyama ile inaruhusu waendelee kuvua na waendelee kuuza bidhaa e, hizi za wanyama atahini kutoweka. Kwa hiyo mimi nafikiri nchi e, ambazo zina uhifadhi ziendelee kupaza sauti zao kwa sauti kwa kasi zaidi, ili basi uhifadhi ushinde dhidi ya mahitaji ya kibinadamu. nam mwisho kabisa, jamii ifanye nini sasa ili kushiriki moja kwa moja vita dhidi ya biashara ya wanyama wa hatarini kutoweka. Jamii inapaswa ijue kwamba tuna dhamana sio tu dhidi ya sisi wenyewe, lakini dhidi ya vizazi vijavyo, kwamba sisi tunaoishi kwa sasa tuna dhamana ya kuhakikisha kizazi kijacho na chenyewe kinaona sifa, kinaona pundamlia. Sasa ni lazima tujinyime baadhi ya mahitaji yetu, japo ni ya muhimu sana, kwa ajili ya manufaa ya vizazi vijavyo. Hivyo tukijiona, tutakuwa tunaona wanyama ni wa kwetu, sio wa serikali. Mbuga za wanyama ni za kwetu, sio za watalii kutoka Ulaya na mari, eh, mali zote kwa ujumla ni sisi tumeachiwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuharithisha vizazi vijavyo, wajukuu wetu nao wasisome tu kwamba alikuwepo mnyama anaitwa twiga lakini wamwone. Nam, msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Msikilizaji, usikose kuungana nasi tena katika matangazo ya awamu ya pili saa mbili na nusu. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, fundi mitambo ni Stelius Sane. Asante na kwa heri kwa sasa <coughs> Nam ni themafic hao kutoka Tanzania wanakuambia vuruga, na ndio wanatufikisha tamati mwa matangazo ya asubuhi ngu ya kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana msikilizaji kwa kuwa nasi. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri kwa muda