Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano, tarehe 21 mwezi Agosti mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Hatimaye baraza huru la uongozi la undwa nchini Sudani kuongoza nchi hiyo kwa miaka mitatu. Muungano wa kisiasa wa FCC kule DRC wapendekeza watu wapya katika baraza la mawaziri na waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte ajiuzulu. Matangazo haya unaweza pia kuyapata moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook ukiandika RFI Kiswahili, lakini pia uh, tovuti yetu RFI Kiswahili Com, lakini pia tunasikika kupitia redio shirika, popote pale ulipo, hapa Afrika na kwingineko duniani. Viongozi uh, uh, wa kijeshi na wale wa muungano wa upinzani wametangaza kuundwa kwa baraza huru la uongozi ambalo litatawala kwa mpito wa kipindi cha miaka mitatu kuelekea serikali ya kiraia kule nchini Sudan. Baraza hilo lenye wajumbe kumi na moja limetangazwa na msemaji wa baraza la mpito la kijeshi ambalo limekuwa likitawala tangu kuangushwa kwa utawala wa rais wa zamani Omar Al Bashir mwezi Aprili mwaka huu. Lakini ni kweli baraza hili litakuwa huru? Abbas Mwalimu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa mtazamo wangu sidhani kama baraza hili litakuwa huru, kwa sababu kwanza, unapozungumzia kitu kuwa huru ni kitu ambacho hakifungamani na upande wote. Kwa hiyo sidhani kwamba hili baraza ambao lina maafisa wa jeshi wa ngazi za juu linaweza likawa huru. Kwa hiyo lazima kutakuwa kuna mkanganyiko ndani yake hasa wa mamlaka na madaraka, kwa sababu kuna amri za kijeshi na kuna kuna kuna taratibu za kiraia. Kwa hiyo hapa ndio kutakuwa kuna mkanganyiko wa namna wa kuongoza serikali. Kwa hiyo bado mii sitaki kuona kama siamini kama kutakuwa kuna taswira nzuri ya muongozi wa Sudani kuelekea uchaguzi mkuu katika kipindi hiki na hasa ukizingatia mgawanyo wa mamlaka na madaraka katika uongozi wa nchi ya Sudani katika kipindi hiki. Ni mtazamo wake Abbas Mwalimu, wa mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Umoja wa Mataifa umeripoti kuwa visa vya wafanyakazi wanaotoa misaada ya kibinadamu kuvamiwa nchini Sudan Kusini vimepungua. Afisa wa Umoja wa Mataifa Alain na ujeu amesema visa hivyo vimepungua kwa sababu ya kuimarishwa kwa usalama katika maeneo ambayo wafanyakazi hao wamekuwa wakitembelea. Muungano wa vyama vinavyounga mkono rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila umesema umependekeza watu wapya kabisa katika baraza jipya la mawaziri litakaloundwa, baraza ambalo limekuwa likisubiriwa kwa zaidi ya miezi saba. Jumatano ya wiki iliyopita rais Felix Chisekedi aliyekataa kuidhinisha baraza jipya la mawaziri akisema kwamba halikuzingatia usawa wa kijinsia. Akizungumza na wanahabari, mratibu wa muungano wa FCC Nehemia Mwilanya amesema majina yaliyopendekezwa Yamejumuisha wakongwe pamoja na damu changa ili kuleta ufanisi. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za DRC, anazungumza nasi akiwa kwenye mpaka wa nchi hiyo na Rwanda. Uh, Bwana Nehemi Mwilanya amejibu kwa ombi la rais aliyeko madarakani Mheshimiwa Antoine Felix Chisekedi Chilombo, kwa sababu ukikumbuka katika ile orodha ya mawaziri wao wa upande wa FCC walikuwa wamewekwa wale wakongwe kisiasa na ambao wameonekana walikuwa wamekwisha kuwa chuki ama chukizo kwa wananchi kwa sababu ya matumizi yao na muda mrefu ambao wameutumia wame serikalini. Alafu ikiwa anaweza kujibu hivyo katika press conference, ninafikiri amejibu kwa ombi la raisi, ni mtazamo wake. Rafael Bakimana, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anazungumza akiwa kwenye mpaka wa nchi ya Rwanda na DRC. Rais wa Rwanda Paul Kagame kwa mara ya pili ndani ya wiki moja amekanusha ripoti iliyotolewa na jarida la Financial Times kuwa serikali yake ilitoa takwimu za uongo kuhusu uh, hali ya umaskini katika nchi yake mwaka elfu mbili na kumi na tano. Akizungumza uh, akiwa ziarani kule nchini Namibia, Rais Kagame amewasifu wananchi wa Rwanda kwa kuamua kupambana na umaskini baada ya mauaji ya kimbari mwaka 94. Radio France Internationale jijini Kigali nchini Rwanda. Ni saa 12 ya dakika 34 sawa kabisa, ukiwa maeneo ya kule Goma na Butembo, mashariki mwa DRC. Idadi ya watu waliokufa kutokana na shambulio lililotekelezwa Jumatatu ya wiki hii kulenga kambi ya jeshi kaskazini mwa nchi ya Bukina Faso imeongezeka na kufikia watu 24. Vifo hivi vilikuwa ni pigo kwa jeshi la nchi hiyo linalokabiliana na makundi ya wanajihadi. Watu saba wamejeruhiwa na wengine watano hawajulikani walipo baada ya wanajihadi kushambulia kambi ya jeshi iliyoko kwenye mji wa Soumu unaopakana na nchi ya Mali. Akihutubia taifa kupitia televisheni, rais wa Bukina Faso Marc Christian Kabore amewataka wananchi wa taifa hilo kuendelea kuwa na umoja na kusimama imara, wakati huu vikosi vya nchi hiyo vikiendelea na operesheni ya kudhibiti makundi ya kigaidi. Kama nilivyosema kabla, vita dhidi ya ugaidi ni vita vya muda mrefu, na vita hivi tutavishinda na huenda tukashindwa pia, lakini cha muhimu hapa ni kuhakikisha tunashinda mapambano yetu dhidi ya ugaidi. Nitumie fursa hii kupongeza wanajeshi wetu na vyombo vya usalama kwa kujitolea kwao katika vita hii ngumu na niwaambie kwamba tupo pamoja nami, nina uhakika kwamba raia wa Burkina Faso wako pamoja nao katika vita hivi wanavyopigana. Naam, ni sauti yake Maka Christian Kabole Kabore, rais wa Burkina Faso. Polisi nchini Zimbabwe imezuia maandamano ya wafuasi wa upinzani yaliyokuwa yafanyike jana katika mji wa tatu kwa ukubwa nchini humo wa Gweru. Hii ni mara ya tatu kwa polisi kuzuia maandamano hayo yaliyopangwa na chama kikuu cha upinzani cha MDC ndani ya kipindi hiki cha wiki moja. Wapinzani wameendelea kulalamikia hali ngumu ya kiuchumi na maisha, na maandamano mengine yaliyokuwa yamekataliwa yalikuwa yafanyike katika jiji kuu la Harare na Bulawayo. Makamu wa rais wa zamani wa huko Zimbabwe Apele keleza Mpoko anatafutwa na maafisa wa kitengo cha kupambana na rushwa baada ya juma hili kushindwa kutokea kwenye ofisi zao kwa mahojiano kuhusiana na tuhuma za rushwa. Mpoko ambaye alikuwa afike katika kituo cha polisi cha, kwa mahojiano gari yake ili, iliendeshwa kwa kasi wakati maafisa wa usalama walipokaribia. Wakili wa Mpoko amesema mteja wake alilazimika kukimbia baada ya kupewa taarifa kwamba angeshikiliwa na kupewa sumu wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani kuhusu kinachojiri? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Zimbabwe kurudia kwenye hali yake nzuri ya uchumi kunatarajia rais ambaye anaweza kujipambanua siye kuwa na doa na yeye, lakini kwa hali hii ilivyo, na kama ataacha eh, kufukua makaburi akianza kujenga nchi mpya atapata ushirikiano mkubwa kwa hao hao ambao leo anataka wawakamate na kuwaweka ndani. Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Wahamiaji themanini na watatu waliookolewa katika kisiwa cha Lampedusa kule Italia. Hatua hii imekuja baada kukwama, aa, ya wakimbizi hao kukwama katika meli wakiwa baharini kwa siku kumi na tisa baada ya waziri wa mambo ya ndani nchini Italia, Matteo Salvini, kuwazuia waingie katika nchi hiyo ya Italia. Wengi wameonekana wakiwa wanachechemea wakiondoka kwenye amelia wakiwa na waki, waki ameli, waki furaha. Na serikali nchini humo inamchunguza waziri huyo kutokana na, na kitendo hicho. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ukiwa kule Mombasa, pwani ya Kenya, unatupata kupitia 105.5 FM. Ni saa moja na dakika 38 ukiwa sawasawa, uh, sawa na hapo Nairobi nchini Kenya. Waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte ametangaza kujiuzulu nafasi yake kufuatia kutoa hotuba aliyomshambulia mshirika wake aliyeunda naye serikali Matteo Salvini. Salvini ambaye ni kiongozi wa chama cha kitaifa chenye msimamo mkali cha National League aliwasilisha bungeni kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu Conte. Kwenye hotuba yake, Conte alimshambulia vikali Salvini akimwita mnafiki na kiongozi asiyowajibika anayetumia jukwaa la kisiasa kwa maslahi yake binafsi. So, e kuwaomba watu wapige kura kila mwaka si change, ni kukosa kuwajibika pale wanasiasa wanapoamua kujikita kushughulikia maslahi yao binafsi. Sio tu ni kusaliti mfumo wa kisiasa tulio nao lakini, la lakini pia ni kuhatarisha maslahi ya nchi. Matendo yake yanatia wasiwasi na yanaiweka nchi katika hali mbaya ya kisiasa na kiuchumi. Juzulu kwa waziri mkuu konte kunatoa nafasi ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu mpya ikiwa vyama vingine vitashindwa kukubaliana kuunda serikali. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson anazuru Ujerumani leo, leo katika ziara itakayomkutanisha na kansla Angela Merkel jijini Berlin. Hii ni ziara ambayo anatumia kujaribu kumshawishi kansla Merkel kukubali mazungumzo mapya kuhusu mkataba wa nchi yake kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Kesho atakutana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Venezuela Nicolas Maduro wamesema mazungumzo kati ya mataifa mawili yanaendelea kupitia wawakilishi wao. Trump amethibitisha wa kwamba maafisa wake wanawasiliana na wanazungumza na maafisa wa Venezuela kuhusu maswala mbalimbali. Mazungumzo haya yanafanyika wakati huu Marekani ikiendelea kuiwekea vikwazo vya vi kiuchumi taifa la Venezuela kutokana na mzozo wa kisiasa, suala ambalo limeikasirisha lime, lime serikali ya Rais Maduro. Na na hapa studio, habari za asubuhi na karibu. Ni nzuri, asante sana Victor Abuso. Nianzie nchini Kenya, huko ambako tayari Francis Kimanzi ametangazwa kuwa kocha mpya wa kikosi cha taifa uh, cha Kenya Harambee Stars uh, kurithi mikoba ya Uh, Mfaransa Sebastian Mine aliyekuwa mkuu wake wa um, kazi. Utakumbuka Victa, so kocha Kimanzi alikuwa msaidizi wa Mine kabla ya kuachana na timu hiyo akiwa uh, vitumikia uh, zaidi ya miezi kumi na mitano kwa pamoja. Kocha huyu anatajwa kama kocha bora huko Kenya kwa hivi sasa, na hasa baada ya kukinoa kikosi cha Harambee Stars kufika nafasi ya sitini uh, uh, na nane viwango vya FIFA mwaka wa elfu mbili na nane. Uh, timu ya soka ya Tanzania uh, Young Africans ya Tanzania maarufu uh, tayari imewasili Gaborone huko Botswana ambako inakwenda kuumana na Township Rollers uh, katika mtanange wa ligi ya mabingwa mkondo Apili, wa pili utakaochezwa Jumamosi Agosti 24 uh, huko Botswana. Msikilizaji, kumbuka tu kwamba safari ya Yanga ilianza vema jijini Arusha ambako pia waliweka kambi ya wiki moja na kucheza michezo miwili ya kirafiki dhidi ya polisi ya Tanzania. Yanga ilifungwa mabao mawili bila, lakini pia Yanga ikicheza na fc Leopards ya Kenya na ikaishinda goli moja bila. Kwa hivyo mchezo ambao unasubiriwa kwa hamu na gamu ni huu wa Jumamosi Agosti 24 na huko Ulaya katika UEFA Champions League, hivi leo kutashuhudia mechi kadhaa, kati ya Young Boys ambao watakipiga na Svena uh, Zvezda, wakati ya Olympiacos Piraeus watacheza na Krasnoda. Dinamo Zagreb watakipiga na Rosenberg. Asante sana Ruben Kakule Likumbuka. Shukran. Na makamu wa rais wa zamani wa Zimbabwe Pelekezela Mpoko anatafutwa na maafisa wa kitengo cha kupambana na rushwa baada ya juma hili kushindwa kutokea kwenye ofisi zao kwa mahojiano kuhusiana na tuhuma za rushwa. Wakili wa Mpoko amesema mteja wake alilazimika kukimbia baada ya kupewa taarifa kwamba angeshikiliwa na kuwekewa sumu ya kumaliza. Wachambuzi wa masuala wa ya siasa wana mtazamo gani kuhusu suala hili? Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa uh, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa kweli hili ni jambo kubwa sana kwa kufanya hivyo, lakini pia yeye ni mmoja wa wale ambao walifanya kazi na Mugabe si ingine, tuna, mwenye, kwa hiyo si kufuatilia wale wengine tu, na yeye mwenyewe ajipambanue kwamba hakuchukua rushwa lakini hatua hii haitajenga nchi kwa wakati huu ambapo nchi bado imesambaratika, na leo tumeona kwamba wamerudi kuprinti hela zenye zenye nani zenye thamani kubwa ya dola milioni mia moja alafu unaleta jambo kama hilo, ni kwamba wengi watakimbia na kukimbia kwako kwao kutaweza kuihujumu serikali kwa aina fulani moja au nyingine kisiasa. Nchi hii imewekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya vya kiuchumi, wakati huu Emmerson Mnangagwa anataka kujiimarisha kiuchumi ikiwa ni pamoja na kuisafisha nchi mbali na mapambano dhidi ya rushwa, natakiwa afanye nini zaidi ili kuhakikisha nchi inatulia na inasonga mbele? Mimi nafikiri angetumia mpango uliotumiwa na rais wa zamani wa Afrika ya Kusini wa kufanya reconciliation tu, kwa sababu kama unavyoona nchi imekwisha haribika, wakati na yeye alikuwa kule. Sasa kutaka kuiondoa nchi katika hali kama ile kwa kuanza ku tafuta wale waliofanya hivyo na wakati wewe ulikuwa pale, utaifanya nchi zidi kudorora. Vizuri ni kwamba angefanya reconciliation, akajaribu kuchukua watu wote ambao walikuwepo kwenye serikali kule na kuungana nao na kuungana nao na kuangalia njia zipi na rahisi za kuweza kuipiga vita vita rushwa, kwa sababu huwezi hawezi akawa anafanya hali hiyo ya kutafuta waliofanya wakati na yeye ni miongoni mwao. Hii ni ngumu sana, ni ngumu, itampa tabu na itampa awe na majeshi mengi sana porini yakimshambulia ya, kwa sababu hawa watu wakikimbia si kwamba wataenda kukaa bila kufanya vurugu ya aina yoyote, au uchochezi wa aina yoyote dhidi ya, ya serikali. Katika kipindi hiki kifupi ambacho Emerson Mnangagwa amekuwa madarakani, anairejesha nchi katika hali yake kwa kiwango gani? Kwa kweli ukisoma mara nyingi, ukifuatilia katika vyombo vya habari, hata kule Zimbabwe, e, Wazimbabwe bado wanamkumbuka mzee Mgabe, wanasema, wanasema bora wakati wa mzee kuliko wakati wa mayangwangwa. Sasa unaona tu ni kwamba hali ee, kama hii, na yeye anajaribu kufurukuta kwaondoa wala rushwa ambao na yeye ni miongoni mwao. Kidole kitamrudia tu, kuna mahali itafikia kwamba na wewe ulikula hivi, na wewe ulikula hivi. Sasa wakati katika nchi huwa kuna tafuta reconciliation tu kwamba bwana, hili limekusha tokea, basi tuendelee kuujenga nchi, tukisahau yale makovu na majeraha tuliopata wakati ule, tuyatibu kwa kubadilisha system ya a serikali na yeye awe mkali, hali itarudi kuwa nzuri, lakini vinginevyo ataendeleza kufanya kuwa nchi iwe katika hali ya wasiwasi wa kisiasa na wa kiuchumi pia. Ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, Haji Kaburu, anazungumza akiwa Dar es Salaam, nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu. <muchu> Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki, ambapo tunaangazia juu ya changamoto zinazomkumba raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua kifikira na kubadilika kifikira ili kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia jinsi vijana wanavyonufaika na vipaji vyao. Tutakuwa naye kijana machachari sana wa Burundi ambaye amejiajiri kwenye mziki na kini anafanya na shughuli nyingine, wengi mnamfahamu. Kupata mengi zaidi, ungana nami Julian Rubavu, Redfence International. Nam tuanze na utambulisho. Bwana unaitwa nani? Mi naitwa Ayubo Efrem. Wengi wananiita NJ, jina la kisanii na afu mi ni msanii. Nimeimba wimbo Utujedee na nyimbo nyingine, na inajihusisha na mambo ya usanii sana. We umezaliwa wapi ukakulia wapi? na una mbali na shughuli mbali, mbalimbali unazozifanya, mbali ni shughuli gani? Uh, mara nyingi ni mziki kwa sababu najihusisha na mambo na ya mziki, na mziki ndio unasababisha ma, niishi kwa sababu baadhi ya mziki ambayo naimba ni mziki ya kibiashara. Niko tofauti na wasanii ambao Burundi ambao sasa hivi wanaimba mziki, kwa sababu nimeona mziki Burundi haulipi amna chochote tunachopata, nikaamua kuwa nafanya na mziki wa kibiashara, matangazo na kadhalika. Vilevile najihusisha na mambo kama kuna baadhi ya watu ambao wanatafuta wana, tunafanya kazi nao kama mambo ya matangazo kama ambavyo mmeona na biashara. Mora Plus, Mora Plus ni chakula cha nani cha nani mifugo ambayo kinatoka Kenya, na ambao wanajihusisha Burundi wamenitafuta ili niwe nafanya matangazo kwa kwa kuna kutangaza biashara zao, ni advertisement ndio. Kwa hiyo wanakulipa ndio, nalipwa. Sasa hebu mkumbushe msikilizaji tena, umesema jina yako ni nani? Jina langu ni Ayubu Ephraim. Lakini wanapenda kuniita NJ, jina la usani. Ndiye ulimba wimbo ambao ulipendwa sana utujede, ule wimbo uli ufikiriaje? Hasa uh, zaidi ni mambo ambayo yanatokea katika jamii kwa mm hiyo. -hmm. mambo ambayo niliimba pale ni kwamba yanatokea sababu, so, nilikuwa naimba mke jirani mm -hmm. aache kunifanyia ujanja ujanja mm -hmm maana utujede ni ujanja. Kwani kwa nasema kuwa mke jirani anafanyia ujanja kwa kunitafuta, kunitafuta, anataka kunilagai kwa mambo haya na haya, ili tulale wote kwao. Nikaamua kuimba ule wimbo, kwa sababu ni mambo ambayo yashawahi kutokea kwa rafiki yangu. Mimi nikaimba kidogo tu, mgusie msikilizaji ambaye wahi kusikiliza wimbo huo na ambaye hakufahamu. Sasa mimi nimekutana na wewe, mwambie msikilizaji kidogo tu, gusie eh. Gore umu wanyu, gore umu wanyi, nachunichi shutu shede. Gore umu wanyu, gore umu wanyi, nachunichi shutu shede. Jaro numutaga na kutagira ngunyere kutu shede mama. Ni wisu wire kutu shede tuwa weni tuneranye numu genzi yo. Nungore she penalite. Oya oh mama no hanwa. <laughs> Achia hapo. <laughs> Sasa, ulivoimba imba hivo mziki wako ulipokewaje kwenye jamii? Kwenye jamii baadhi walipenda sana kwa kwa upande wangu mimi nilijua kuwa sio matusi, kwa sababu nilikuwa na shauri na sio matusi kweli, kwa sababu ni, ni mambo yanayotokea katika jamii e, na pale unapogusia katika jamii kitu ambacho kinatokea, naona umegusia, labda ni watu wale wanaokasirika, wanasema ametuongelea mambo yetu, unakuta anasema kwa mimi mambo matusi ndio na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, hii ni makala ya Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya vijana kujiajiri katika namna mbalimbali. Nimempata huyu msanii, unasema anaitwa nani? Ayubu Ephraim <laughs> Bwana Ayubu, kwamba ameimba muziki lakini sasa hivi anapata eh, ajira kwa kuitwa na makampuni ya biashara mbalimbali mbali, makampuni mbalimbali mbali ya biashara ili aweze kufanya matangazo ya biashara. Hebu nipate bwana mmoja hapa ambaye amefuatilia na kuburudika na mziki wa bwana Ephraim. Wewe umeweza kuburudikaje na mziki wake? Unaitwa nani? Mimi naitwa Shabani Bashir mm-hmm. Naam, mm. Na ndiyo nabururika mm -hmm. kabisa sana mm -hmm. Na hiya koye kompyuta na muziki mmoja kweye wake sawa, sasa Muziki um, wake, utujede umekuwa na wafuasi wengi sana ndani hmm. ya Burundi na nje ya Burundi, nyiye mmejisikiaje kuwa na bwana mmoja ambaye mnaishi wote Kobero na akaweza kuimba vizuri uh, ule muziki wake kabisa umetufurahisha sana ona, hmm. ule muziki utujede na wengine wasishiria hmm. uh, umetufurahisha sana hmm. Hmm. Naam. Nirudi kwa Bwana Ayubu, kwenye matangazo ya biashara huwa unafaidikaje? Ah, uh, kwa matangazo ya biashara angalau angalau napata kidogo, kwa sababu nalipwa. Tunapatana na mtu anasema nitangazie biashara zangu na ananilipa kwa sababu sasa hivi nina studio ya kwangu, studio inaitwa Hope Talent, na ukiingia YouTube unaweza kukuta pale ukiandika neno Hope Talent mm -hmm. utakutapo mambo mbalimbali mbali ambayo tunafanya katika studio hiyo mm -hmm. unaweza kaangalia na ni kwamba napopata nani, labda mtu ananiajiri nifanyie matangazo ya biashara yake, cha kwanza ni audio, natangaza kwa sababu nafanya matangazo mafupi ya biashara ambayo inapita kwenye redio fulani fulani. Kwa mimi hata niambie tu nipeleke kwenye redio, namwambia nitakutengenezea audio tajitatan utajiripia matangazo kwenye redio mwenye, au tunapatana kabisa nitakupeleka kwenye redio wanatangaza. Ndio hivyo. Unashirikiana na kina nani? Zaidi ni mimi na producer wangu tu studio ambao ni Robert anaitwa Robert ni mzaliwa wa Ngozi na anafahamika sana mbali mbali na zangu kwa nyimbo ambazo ametengeneza mbalimbali na zikiwemo nyimbo zangu mpya ambazo amekuwa akinitengenezea. Kwa hiyo mara nyingi wanapenda niwafanyia wao matangazo ya wa advertisement vile vile na nyimbo ambazo zinaendana na hizo na hiyo biashara ndio. Okay. Na studio yenu iko sehemu gani? Hapa hapa Kobero au Muyinga au Bujumbura ungozi au Ngozi au sehemu gani? Studio iko Bujumbura, um, upande wa Jabe. Ndio. Umeongelea matukio mbalimbali ambapo mbali unaweza kuitwa, lakini nakuta kuna matukio mengine ya kisiasa. Hayo ya kisiasa unayaimbaje ili usiweze kuonekana kama pengine unaegemea upande mmoja, upande mwingine wa kisiasa? Uh, ah, kwa mambo ya kisiasa, kuna kipindi unakuta watu labda wamekupenda sana. Kama chama tawala wamekuwa wakiniita sana, wakinialika niwaambie kwenye matamasha yao, na nimekuwa kwa sababu ni biashara yangu, na najua labda nitapata kitu kidogo, lazima niende. hmm. lakini kwa upande mwingine, huwa sisi kama wasanii labda tu, tuonyeshe kuwa kuna sababu zote tunayegamea hmm. lakini kama kipindi tunapoenda kwenye nani, chama tawala tunaonyesha kuwa ni nani, ni kama tuko tunatumikia nchi yetu. mm-hmm. ndio sasa kama chama cha upinzani wakikuita wa imbie na penye, umewahi kwenda au unaweza kuenda hapa kwetu Burundi, wakiona unaimbia chama fulani mm. Wenyewe wanakuogopa wanaona wana kuwa hauwezi hawajani ali, alika au waniite mm. Kama wakiniita na wenyewe nitaenda. So nimesha bahatika kuitwa na chama kimoja chama tawala wa Sende Def de de tu amna wengine ambao wakiniita nitaenda mm. Ndio. una familia una maeneo yako pengine umewekeza sehemu mbalimbali mashamba ardhi nyumba na nini? Ndio, kuhusu familia, nina familia sasa hivi, nimeoa na mke mmoja na na watoto wawili. na umesema studio eni uko Bujumbura na wewe unakaa Muhinga, makazi yako ni Muhinga. Huoni kwamba kuna usumbufu wa kusafiri vingine kutoa na projusa wako au kutoke Muhinga kwenda Bujumbura kwenye mambo ya uandaji wa, au fanya mazoezi ya muziki Burundi ni nchi ndogo sana. <laughs> Burundi ni nchi ndogo ambapo utatumia masaa mawili tu kutoka Muyinga mpaka Bujumbura au masaa manne. Kwa hiyo yosemate haitanipa shida sana kwa sababu kama nakuja na nkana familia yangu nikisikia nataka kuandikia kutunga nyimbo zangu, nitafanya kazi zangu naenda Bujumbura kwa sababu kazi nimemwachia producer na na nyimbo siyo mimi peke yake kama uh, sio mimi peke yake uh, na produce katika nani hiyo studio. Wapo na wasanii wengine ambao wanakuja. Na tunatengenezea wasanii wengi na wamependa studio yangu sana. Hata hii nyimbo mpya ya kidumu ameimba na msichana hivi anaitwa ni Estanish, nyimbo inaitwa Umbamo, ni nyimbo ambayo imetengenezwa studio ni mwangu, imeanzishwa studio, studio ni mwangu. Baada ya kwenda nini wakafanya masteringi Kenya kusabu, mziki, kwa sababu ilikuwa huyo msichana afanye muziki kwa, tumetengeneza muziki na huyo msichana akaingiza sauti baada akamfuata kidumu akaweka sauti zake, wakafanya masteringi Kenya, lakini chini nichi muziki wangu umeanza wao umeanza kutengenezwa katika studio yangu mziki wa Burundi bado uko chini, na tunapata tatizo sana, kwa sababu hadi sasa hivi hakuna manufaa yote, isipokuwa wewe mwenyewe ndio utajitangaza. Inakuwa vigumu sana, kwa sababu hadi wa, watangazaji wa maradio sasa hivi kukutangaza wewe mwenyewe mziki, kazi unayofanya sisi tunaona ni kazi, ni kazi tunafanya, lakini wenyewe hawatukumbuki mpaka ulipe au alipe pesa ili upige mziki wako kwenye redio. Kwa hiyo ni shida ambayo tunaipata sana, unakuta mziki hauendelei Burundi, ndio. na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki. Na hapo ndio tamati ya makala yetu kwa leo, ambapo tumeongea na msanii Bwana Ayubu kutoka nchini Burundi. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Lubavu, Radio France International. Asante sana mwenzangu juna Ndobavu, kwa kutuletea makala hayo mura kabisa ya afrika Mashariki. Na msikilizaji, usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za afrika Mashariki. Itakuwa hapa uh, kupasha mengi zaidi yanayotokea hapa duniani asubuhi ya leo. Fundi mitambo ni stilusane msimamizi wa matangazo haya ni emmanuel Makuni, mimi ni victo Abuso, na kutakia uh, asubuhi njema. Kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. Namna hiyo, msikilizaji, ni kibao be honest na mwanamuziki Georgia Smith akimshirikisha bana boy kutoka kule nchini Nigeria. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana, usikose kopo mnyanisi tena, itakapofika saa 2:30 za Afrika Mashariki. Kwa heri.