Afrika Mashariki ni saa moja na nusu Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, Victor Abuso. Asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii, siku Alhamis 22, mwezi Agosti mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia kuu, hapa ni muhtasari wake: marais wa nchi za Rwanda na Uganda wakubaliana kumaliza tofauti zao. Watu 18 wapoteza maisha na wengine zaidi ya 20 wajeruhiwa baada ya ajali ya gari jijini Kinshasa nchini DRC. Na Korea Kaskazini yasema itazungumza na Marekani iwapo itaendelea na harakati zake za kijeshi. Matangazo hayo unayapata moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook, unakwenda pale unaandika tu RFI Kiswahili, lakini pia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Rais wa Uganda Yoweri Museveni na mwenzake Rwanda Paul Kagame hatimaye wametiliana saini makubaliano ya kufungua mpaka kati ya nchi hizo mbili, makubaliano yaliyofikiwa nchini Angola baada ya mumbili za mazungumzo chini ya usimamizi wa rais wa Angola Jao Lorenko. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, ametuma ripoti ifuatayo. Viongozi wote wawili wamekubaliana kuwa mpaka ufunguliwe haraka iwezekanavyo na kuacha hatua ambazo zinaweza kuleta kutengana tena. Msemaji wa rais Yoweri Museveni, Doni Wanyama, alihudhuria mkutano huu, wamekubaliana. President Kagame amesema kuna vitu fulani kidogo kidogo hivi, wakimaliza boda ataifungua. Wakakubaliana pia heti wananchi wao wanaishi kwa nchi ingine watapitishwa vizuri. Pia wakakubaliana heti wataendelea kuungana kwa sehemu za siasa, biashara. Ni kitu mzuri kwa ajili watu wa East Africa, watu wa Uganda na Rwanda waendelee kufanya biashara yao na vitu vingine. Dr. Tolit Atia ni mchambuzi wa masuala ya maziwa makuu. Kila siku, mara kwa mara, wanatembea kibiashara. Kuna watu wanakuja hapa wanatafuta matibabu hospitali, familia alikuwa zimegawanyika, so waone ati serikali zawe hutatua kwa haraka mgorogoro kwa wale wanasafiri kwa kila siku. Hapa ni maoni ya watu mjini Kampala. Hii inatufurahisha sisi kama wananchi wa Uganda, manake wanaofanya biashara wamekuwa hawaendelei kupata fedha vizuri, kutokana na uhasama na vile kama mpaka umefunguliwa, jamani, usifungwe tena, sio kama wale umefunga kesho umefungua amefungua hivyo hivyo, hapana, sio vizuri. miezi tano iliyopita ambaye mpaka ya Uganda na Rwanda imefungwa, kumekuwa na upungufu kwa biashara, na hali hiyo pia ilitisha uhusiano mzuri kati ya nchi hizo mbili ambaye imedumu kwa miaka mingi, lakini kuna matumaini ya kwamba uhusiano mzuri na ushirikiano utaendelea mbele. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafa Kiswahili nam asante sana Kenneth. Na wachambuzi wa siasa wanazungumzia vipi hatua hii iliyofikiwa? Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu, anazungumza akiwa jini Kigali nchini Rwanda kuwepo katika mkutano huu kwa Kagame na Museveni ambao hapo nyuma walionekana kwamba ni maadui wa kutupwa, na pia katika picha wameonekana kwamba wakikumbatiana na kila mmoja akionyesha tatabasamu. Kwatizama hao wa vio viongozi wawili kwanza, kwa tabasamu zao kwenye picha hii ni ishara tu kwamba tayari kile ambacho kilichokuwa kimewatenganisha hivi sasa ni kana kwamba kimeondoka, na no, wamefikia kwenye maridhiano ya, ya, ya, ya, ya, ya pande mbili kati ya viongozi hao wawili, na bila shaka maridhiano hayo yatapelekea pia kuwepo kwa hali kati ya pande mbili ambapo awali giza lilikuwa tayari limetanda katika mawingu ya Kigali na Kampala. Na makubaliano ya Angola yalishuhudiwa pia na Rais wa DRC Felix Chisekedi pamoja na mwenzake wa Congo Brazzaville Denis Sasungweso. Rais wa DRC Felix Chisekedi ameonya hatari ya kutoweka kwa misitu na hivyo kuchangia pakubwa katika mabadiliko ya hali ya hewa. Aidha, ameeleza kwamba iwapo hatua za haraka zitachukuliwa huenda mto muhimu wa Kongo utakauka na hali kuwa mbaya zaidi. Asilimia tisini ya nishati inayotumiwa na wananchi wa DRC inatokana na matumizi ya kuni, swala ambalo limesababisha miti kuendelea kukatwa mara kwa mara kutokana na ukosefu wa njia mbadala ya nishati inayotumiwa nyumbani. Tukisalia kule nchini DRC ni kwamba watu kumi na wanane wamepoteza maisha na zaidi ya ishirini kujeruhiwa katika ajali ya gari iliyotokea kwenye mji wa Maluku, nje kidogo ya jiji la Kinshasa. Polisi kwenye mji huo wamesema uchunguzi wa awali umebaini kuwa ni uzembe wa dereva, wakati wakati huu pia wakisema huenda idadi ya vifo ikaongezeka. Mwandishi wetu Fred Tedilonge ametuma ripoti ifuatayo. Ajali hiyo lilitokea katika mtaa wa Maluku, kilomita 80 nje kidogo na muji wa Kinshasa. Gari moja toka Kinshasa kwenda eneo la Ngandabanga ikiwa na wabiria lilipinduka na kusababisha maafa ya watu 18, majeruhi 21, ambao hadi sasa ni matokeo kwa muda, kwa mjibu wa Silvano Kasongo, mkuu wa polisi wa jiji la Kinshasa 18, Polisi imesema upuuzi wa dereva huyu ndiyo chanzo cha ajali hiyo. Wakati aliona amechoka kulingana na mwendo mrefu ambao alitembea, akamkabizi gari kwa msaidizi wake ambaye akuwa na utaalamu wa kuendesha gari ambayo yana bidhaa na watu wengi. Silvano Kasongo huyu tena hapa w a wakazi wa eneo hilo watuhumu idara ya polisi kushindwa kuokoa watu mapema kulingana na ukosefu wa gari za dharura kuona wengine wa abiria hawa walifariki kukosa usaidizi kutoka kwa waokoaji. Fredzi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili, RFI. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 36. Afrika Kati ni saa 12 dakika 36. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Mm. Inchi Sudan imeanza kuelekea kupata serikali ya kiraia baada ya viongozi wa baraza jipya la uongozi pamoja na waziri mkuu ku, mpya kuapishwa. Hata hii inatoa nafasi kwa waziri mkuu mpya Abdalla Hamdok kuunda baraza lake la mawaziri na inatarajiwa kutangazwa ndani ya wiki moja. Baraza hilo litakuwa na jukumu la kutatua changamoto ya hali mbaya ya uchumi kwenye taifa hilo. Wakili Ujuangagina ni mchambuzi wa siasa za Sudan, anazungumzia hatua hii akiwa Nairobi nchini Kenya. Kwa jumla, kuapishwa kwa baraza ni hatua kubwa kwa Wanasudan kuelekea demokrasia na tunawapongeza, lakini kuapishwa kwa huyu Burhan naona tatizo kwa sababu yeye alikuwa mkubwa ya jeshi iliyokuwa inaua Waafrika kiholela huko Darfur, Kordofan na blue Nile, na jeshi lake hilo pia ndiyo imekuwa ikiua watu katika miji ya Sudan, sasa wakati wa hii maandamano. Naam, ni wakili wa Juangagina, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Uchaguzi wa urais unafanyika leo katika jimbo la Jubaland kule nchini Somalia baada ya kuairishwa mara kadhaa. Huu ni uchaguzi ambao umezua wasiwasi mkubwa kati ya nchi jirani ya Kenya na Ethiopia ambazo zinatofautiana uh, kuhusu uchaguzi huo. Kenya inamuunga mkono rais wa jimbo hilo Ahmed Madobe achaguliwe tena, lakini Ethiopia na serikali ya Mogadishu inamuunga mkono mpinzani. Uwanja wa ndege na bandari ya Kismayo zimefungwa huku serikali ya Mogadishu ikisema kwamba iwapo rais Madobe atatangazwa mshindi hata, haitatambua ushindi wake. Serikali ya Nigeria imetangaza kuwa miaka mitatu imepita tangu iliposhuhudia ugonjwa wa polio. Maafisa wa afya nchini humo wamesema kwamba hii ni hatua kubwa katika kutokomeza ugonjwa huo hatari katika nchi hiyo kubwa yenye watu wengi barani Afrika. Mara ya mwisho kwa polio kuripotiwa nchini Nigeria ilikuwa ni mwaka 2016. Shirika la afya duniani WHO linatarajiwa kutangaza bara la Afrika kuwa huru na mgonjwa polio kufikia mwaka 2020. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Jijini Juba kule Sudan Kusini ni saa moja dakika 39. Asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii. Nchi ya Korea Kaskazini leo imetupilia mbali uwezekano wa kuwa na mazungumzo na serikali ya Marekani, ikitaka kwanza nchi hiyo kuachana na harakati za kijeshi ambazo zinatishia ustawi wake. Mazungumzo ya nyuklia kati ya nchi hizo mbili yamekuwa matangu viongozi wa nchi hizo wakutana mara ya mwisho mwezi Februari kwenye mji wa Hanoi na kushindwa kukubaliana. Hata hivyo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema anatamani kuona Korea Kaskazini haifanyi tena jaribio jingine la makombora. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia suala hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Ni hofu inayotokana na kushindwa kwa njama nyingi ambazo utawala wa Washington unazifanya dhidi ya mataifa mengine. Ni, ni aibu ambayo sasa rais eh, eh, Trump anajaribu kuangalia kwamba mbele ya safari ya uchaguzi kukaribia, akiendelea kuto kufanya miafrika ya namna hiyo, anaweza kosa ajenda katika uchaguzi. Ni utaratibu wa kujaribu kuingia katika uchaguzi akiwa na mikono misafi, kwa fikira ya kuinyosha mikono hiyo katika matope nam. Ni mtazamo wake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Mwanza nchini Tanzania. Urusi na China zinataka baraza la usalama la umoja Mataifa kukutana leo kujadili taarifa kuwa um, Marekani inapanga kuweka tayari makombora yake Beijing. Na Moscow zinasema matamshi hayo ya Marekani yanatishia usalama na amani ya kimataifa. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper ameliambia shirika la habari la Fox News kwamba tayari majaribio ya makombora hayo yameshafanyika na lengo ni kuhakikisha kwamba inakuwa tayari kwa kile alichokieleza kwamba ni kutokana na tabia mbaya ya China. Na mamia ya waandamanaji katika uwanja wa ndege wa Hong Kong wametuma wametumia mashine za kukata tiketi na mapipa ya kutupa taka kuziba maeneo muhimu ya uwanja huo, katika makabiliano na maafisa wa usalama. Kwa mwezi mmoja sasa, waandamanaji wamekuwa wakipinga uh, vita uongozi wa, wa Hong Kong na kupinga uh, kupitishwa kwa sheria ambayo itawataka watu kwenda kufunguliwa mashtaka nchini China. um, ni wakati wa RFI michezo. Amwona Robin Lukumbuka, ameingia na tabasamu kubwa <laughs> <laughs> asubuhi hii nam. Asante sana Victor Buso, bila shaka ubuheru wa afya, na, na msikilizaji wetu, hujambo hapo ulipo. Nianze na matokeo ya mechi kadhaa ambayo zilipigwa hapo jana. Katika UEFA Champions League, Dynamo Zagreb waliwatandika Rosenberg mabao mawili kwa sifuri. Uh, Young Boys na Sverna Svezda, uh, klabu hizi mbili zilitoka sare mabao mawili kwa mawili. Wakati wa Olympiacos Piraeus ilifunga Krasnodar mabao manne kwa sifuri. Leo kutashuhudia mechi kadhaa katika UEFA Europa League uh, ligi huko Ulaya. Bila shaka, Copenhagen watacheza na Riga, wakati AEK Athens ya huko Ugiriki watacheza na uh, Trabzonspor uh, AEK, uh, Genk ya, in, bila shaka ni huko Ubelgiji e, itacheza na Rijeka wakati PSV watacheza na Apollon. Hii ni miongoni mwa michezo kadhaa ambayo itapigwa hivi leo. Winga Frank Ribery yamesajiliwa rasmi na Fiorentina kama mchezaji huru mara baada ya kudumu uh, Bayern Munich kwa muda wa miaka kumi na miwili. Ribery mwenye umri wa miaka 36 ameondoka Bundesliga akiwa amefunga magoli 86 uh, katika michezo miambili na, uh, miambili, sabini na tatu kwenye miaka hiyo kumi na miwili. Nimalizie na tenis. Katika tenis, kwa upande wa wanawake, mchezaji Marekani Amanda Anisimova amejiondoa kushiriki michwano ya US Open, ambaye anatarajia kuanza kutimua vumbi Jumatatu ijayo, kufuatia uh, kifo cha baba yake ambaye pia na alikuwa kocha wa tenis Anisimova Constantin. Na asante sana, Ruben Dukumbuka, shukran <laughs> rov nakumbuka, amevaa koti kubwa sana asubuhi ya leo. <laughs> Na marais wa Rwanda na Uganda wametia <laughs> saini makubaliano mko... ya kumaliza tofauti zao ambazo zilikuwa zimedumu kwa muda mrefu kule Angola. Wachambuzi ahimu, zangu, uh... Mpilo, na Hassan, wa mambo wanazungumzia vipi hatua hii mwenzangu. Sabina Mpelo amezungumza na Halid Hassan akiwa Kigali nchini Rwanda kukutana kwenyewe na kukubali kukutana nchini ya upatanishi wa Angola, ikiwepo pia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na pia jamhuri ya Kongo Brazzaville. Hii kwanza ni ishara tu kwamba pande mbili zilikuwa tayari kukaa pamoja na kumpata msuluhishi kumaliza matatizo yao, na haya matatizo tayari alikuwa amekwisha dhorotesha uh, mahusiano ya kijamii kati ya nchi mbili. Pengine unadhani itachukua muda gani sasa kutekeleza makubaliano haya ili kumpa nafuu uh, mwananchi ambaye ameathirika moja kwa moja kiuchumi, lakini pia kiusalama? Hili ni suala la muda tu, kwani ukitizama makubaliano waliyofikia, kwanza ni mambo rahisi sana kwa pande mbili, iwapo itakuwepo nia njema. Makubaliano yenyewe yametaka kwanza uwepo uhuru wa watu kupita kutoka eneo moja kwenda eneo jingine na kuruhusu pia shughuli za kibiashara kuendelea kati ya, ya pande mbili, na wakati huo huo kila upande ukitakiwa kuhakikisha kwamba raia wa upande mmoja aliyopo kati anapotembelea nchi nyingine awe salama na aweze kuendesha shughuli zake bila pingamizi zozote, na wakati huo mamlaka ya dola ihakikishe kwamba mtu huyu amekuwa katika hali ya, uh, me, amekuwa katika hali ya usalama. Halidi Hassan, Rais Kagame aliwahi kusema, e, chimbuko la mgogoro kati ya nchi ya yake na Uganda ni tangu miaka ishirini iliyopita. Unadhani ni kwa namna gani mataifa haya mawili yatahakikisha safari hii mpya ya mahusiano mazuri inadumu? Kila mmoja ahakikishe kwamba hata kuwepo kipingamizi ama kikwazo kwa usalama dhidi ya ya ya mwingine. Na bila shaka, hali hii pande zote katika mkutano zimedurusu kile kilichopelekea mgogoro kati ya Rwanda na Uganda, na ndio maana katika taarifa ya pamoja unakuta kuna, kuna mistari ambayo inahakikisha inatamka, ina, ina, ina, ina, ina, inatamka wazi kwamba kila mmoja aonyeshe ari ya kuhakikisha kwamba mwenzake amekuwa katika hali ya, ya usalama na kuhakikisha kwamba usalama wa mwenzake e, uko katika mazingira bora. Naam, ni uchambuzi wake Khalid Hassan, mchambuzi wa siasa za eneo la Maziwa Makuu, anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Sasa ni wakati wa makala ya Siha Njema na Martha Saranga. Bila shaka hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya Siha Njema. Mimi ni Martha Saranga. Shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF limesema ugonjwa wa surua umeua zaidi ya watu elfu mbili mia saba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari mwaka huu. Idadi hii ni kubwa kuliko ile inayoshuhudiwa katika ugonjwa wa Ebola. Bila shaka msikilizaji utapenda kufahamu hasa kulikoni kwa kwanza. Karen Jensen ni mratibu wa shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka, akizungumza na Radio France amethibitisha kwamba kati ya majimbo ishirini na sita ishirini na tatu yameathirika na ugonjwa huu wa surua, ambapo kukosekana kwa chanjo ya mara kwa mara, uchafu na kuendelea kwa ukosefu wa usalama na idadi kubwa ya watu wanaokimbia makazi yao kumechangia kwa kiasi kikubwa kusambaa kwa ugonjwa huu. Kuna ugonjwa hatari mmoja, wa magonjwa yanayoua watu zaidi kuliko hata ebola kwa miongo kadhaa, na uwezo wa kupambana na ugonjwa huu hautoshi ukilinganisha na mamilioni ya dola za Marekani yanayotumiwa ili kupambana na ebola. Fikiria, wiki iliyopita, katika kituo kimoja pekee cha afya huko Kasai, watoto sitini na watatu walikufa kutokana na ugonjwa wa surua. lizaji wa makala ya Siha Njema. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF katika kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya mwaka elfu mbili kumi na tisa, zaidi ya visa laki moja na elfu kumi vya surua viliripotiwa kote duniani ikiwa ni ongezeko la karibu asilimia mia tatu ikilinganishwa na wakati kama huo mwaka jana, na watu takriban laki moja na elfu kumi, wengi wakiwa ni watoto, walifariki dunia mwaka elfu mbili kumi na saba kutokana na ugonjwa wa surua, nalo likiwa ni ongezeko la asilimia ishirini na mbili kutoka mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Shirika hilo linasema kwamba kuongezeka kwa watoto ambao hawajapata chanjo kumechangia mlipuko wa surua kuendelea hivi sasa katika nchi mbalimbali duniani. Kupitia laini ya simu nazungumza na Musa Kialeva akiwa jimboni Kasai, yeye ni mtafiti wa masuala ya kijamii. Ndio yeah, ni kusema hiyo yeah, maradhi ya surua ya niwatita yeah, watoto wadogo wadogo huku mjini ambao wanaita eh, mjini ambao wanaita Kabeya Kamwanga hiyo ni kijiji ambapo bwana eh, Kifekenya amezaliwa. Eh, wameshika na hiyo maradhi kwa sababu hawana vituo vya afya mingi na hawaangalie mambo inayoletea afya watoto, wameacha kienyeji, hata wamekula ovyo na mambo mengine, alafu unawapikisha kwenye maradhi hiyo. Ndio ndio watu wamefariki huko, ni kweli kabisa hiyo ambayo toto mesema, watu wamefariki huko Kabeya Kamwanga huku, pengine hadi wakati huu unazungumziaje? E, kuna jitihada zozote zinazofanyika baada ya ripoti hii kusikika? Serikali inafanya nini na jamii inafanya nini sasa kukabiliana na ugonjwa huu? Maana idadi ya vifo ni kubwa sana. Ndio, tayari rais wa jamhuri ametuma wale ambao wanashiriki naye pamoja katika ofisi yake imekuwa siku tatu, ambao wamekuja wameshuka wenyewe sasa. Hapa wamefika na, wa, na madokte na watu wengine, kwa sababu ya kupigana ugonjwa huo hapa. Wakati tunaongea na wewe, kuna kuna timu moja imefika kutokea Kinshasa sababu eh, ya kuja kuangalia hiyo mambo. Amekuja na madawa na vitu vyote, hata na chakula kuwapatia kuwa watu wa vijiji eh, lakini like, so na kitoshe, tunawaza kama zakaa waende tena mbali, sababu ile maradhi tunakuja ngambo ya mijimai town. Msikilizaji, dozi mbili ya chanjo ya surua ni muhimu kuwalinda watoto kutokana na ugonjwa huo. UNICEF inataja sababu kadha wa kadha, ikiwemo ukosefu wa upatikanaji wa fursa, mifumo duni ya afya, malalamiko na wakati mwingine hofu au wasiwasi kuhusu chanjo. Utoaji wa chanjo ya kwanza ya surua kote duniani ulikuwa ni asilimia themanini na tano kwa mwaka elfu mbili kumi na saba idadi ambayo imesalia hivyo kwa miongo kadhaa, licha ya kwamba kuna ongezeko la idadi ya watu duniani. Ukiacha sababu za kwamba hakuna vituo vya afya, sababu nyingine unafikiri ni ipi inayochangia ugonjwa huo kushika kasi katika eneo hilo? Hiyo ni kusema mjini mzima, hiyo kijijini, awasate hawakate hiyo ambao ile ile ambao tunaita kwenye Kifaransa hiyo mareglemat, hiyo ambao wanalomba watu nisafi kuchukula mikono Eh, kuna maji kupata utaratibu ambao umelembewa na vituo na magete juu ya kujua hiyo malali mi mgini mmoja, ambao wako na shida ya maji, wako na shida ya vyakula, wako na shida halafu mambo mingi imekosa huko, ndio maana unaona ugonjwa umefika mjiji mzima, na watu kuugua na wenye kukufa wamekufa wengi pengine ukiwa kama mtafiti wa mambo ya kijamii, jamii ifanye nini basi kuhakikisha kwamba inatokomeza maradhi hayo? Sasa vilango wetu kisu wa akiku wenye polisi katika eneo hii imefatilia sana hii, ambayo wametupatia kama somo, kama miradi, kama vitu ya kupata ia kutuganisa ugonjwa huo tunaona ya kwamba mjini kabla ya kamana ndio imebatiliwa, ii mangamo zengine wametuma kupigana nayo vule, wote wamefahamu kama imeua imeua kabisa. Mmhm, watu wanaelewa kuhusu surua wameelewa kabisa, wameelewa na wa hiyo eh, timu itokea Kitasa wametuma watoto ambao, watu ambao walizaliwa huko, hao ambao walizaliwa Kasai wanaongelea kwa lugha lugha ya mjini, lugha ya, ya, ya, ya mjini ambayo Chiluba. Halafu watu wameelewa kama ugonjwa huko na unaua sana. Inaelezwa kwamba ugonjwa huu haujaibuka tu kwa mara moja, ni madhara ambayo yametokana na kupuuzwa matatizo mengi yaliyosongana kwa muda mrefu. Na mlipuko huu wa ugonjwa wa surua ni hatari zaidi, haujawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka linasema kwamba hadi kufikia sasa kiasi cha dola za Marekani milioni 2.5 pekee zimechangishwa kati ya dola za Marekani milioni 8.9 zinazohitajika ili kutekeleza mpango wa afya wa kukabiliana na ugonjwa huo. Msikilizaji, zaidi ya watoto elfu mbili mia saba wamepoteza maisha kati ya mwezi Januari hadi kufikia Agasti, hii ikiwa ni idadi kubwa zaidi ikilinganishwa na mlipuko wa Ebola ambao hivi karibuni umetimiza mwaka mmoja tangu ulipotokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la kimataifa la madaktari wasiokuwa na mipaka linaeleza limetoa chanjo kwa kiasi cha watoto laki nne elfu sabini na nne mia nane sitini na tatu na kutoa msaada kwa wagonjwa wapatao elfu ishirini na saba, mia nne, thelathini na tisa pekee msikilizaji huenda ukajiuliza hali ikoje katika nchi zilizoendelea ama zenye kipato cha juu kwa mujibu wa takwimu za unicef marekani inaongoza kwa watoto kutopata chanjo ambapo kati ya mwaka elfu mbili na kumi hadi elfu mbili kumi na saba watoto zaidi ya milioni mbili nukta tano hawakupata chanjo ya kwanza ya surua, ikifuatiwa na Ufaransa watoto zaidi ya laki sita ikifuatiwa na Uingereza watoto zaidi ya laki tano katika kipindi hicho. Katika nchi za kipato cha chini na cha wastani UNICEF inasema hali ni mbaya zaidi, kwani mwaka elfu mbili kumi na saba Nigeria ilikuwa na watoto karibu milioni nne wa chini ya mwaka mmoja ambao hawakupata chanjo ya kwanza, ikifuatiwa na India watoto milioni mbili nukta tisa kisha Pakistan na Indonesia na Ethiopia watoto milioni moja nukta moja lakini katika nchi ishirini zenye idadi kubwa ya watoto ambao hawakupata chanjo kwa mwaka 2017, nchi tisa hazikutoa kabisa chanjo ya pili na nchi ishirini barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na hivyo kuyaweka katika hatari ya surua maisha ya watoto zaidi ya milioni 17 tukielekea ukimgoni mwa makala ya siha njema, Musa Kiavela, mtafiti wa masuala ya kijamii anatoa ushauri kwa jamii hii, ambayo watu wenye afya watatuonyesha tu, watawaambia wakaaji e, ila mingi mingi ni safi kuchukua mikono kunawa maji sasa mambo ya serikali ni kusaidia hiyo mjini kupata maji, maji ikiwe tayari e, hata mimi hiyo umaskini, kupigana na umaskini ambao imetuma watu wakato cha vyakula na hiyo maji ambayo nimeongelea baadaye. Nakushukuru sana Musa Kialeva kutoka Mbujimai katikati kabisa mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutakia kila la heri katika kutimiza majukumu yako. Nami nakushukuru, nakushukuru kabisa muda umeruhusu. Kuwa na hayo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, mimi ni Matha Saranga na kutakia wakati mwema, tukutane wakati mwingine katika makala nyingine ya siha njema. Kwa heri. Nam, asante sana Matha Saranga kwa kutuletea makala hayo muro kabisa ya siha njema, na kama alivyosema utakuwa naye wiki ijayo hapa RFI Kiswahili kupasha mengi zaidi. Asante sana uh, Zuberi Magwe kwa kutusikiliza ukiwa mpanda nchini Tanzania, lakini pia kwa wale wote ambao mnatupata kupitia ukurasa wetu wa uh, Facebook popote pale walipo duniani, asante sana kwa uh, kutuandikia na kutuambia mnatupata vyema sana. Asante sana Bwana Zuberi Omari, bila shaka naambiwa hivyo upande wa Pilo Studio, akiwa akiwa huko Bujumbura nchini Burundi, na fundi mitambo asubuhi hii ni Stilo Sane, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, mimi ni Victor Busso, usikose ko pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa heri. namna hiyo msikilizaji. Ni mwanamuziki Yo Maps akimshirikisha Bobby East uh, na kibao season yanga kutoka kule nchini Zambia. Muda mfupi ujao tuta kupeleka kule jini, jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki.