Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tuna kutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii. Leo ni siku ya Ijumaa, tarehe 23 mwezi Agosti mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Ahmed Madobe achaguliwa tena kuwa rais wa jimbo la Jubaland nchini Somalia. Jumuiya ya nchi za IGAD yamtaka Rais Salva Kiir wa Sudani Kusini kugawa fedha zilizotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa mkataba wa amani. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aunga mkono muda zaidi wa kwa Uingereza kujadiliana kuhusu kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Matangazo haya pia unayapata moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook unaandika RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutupata moja kwa moja kwenye tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Wananchi kwenye jimbo la kusini mwa Somalia la Jubaland so wamemchagua kwa mhula wa pili Ahmad Muhamed Islam Madobe kuwa kiongozi wa eneo hilo katika uchaguzi ambao umelalamikiwa na wapinzani wake. Bwana Madobe alishindwa ali, Ahmed, ali wagombea wa aliwashindwa wagombea wengine watatu akiwemo mwanamke pekee kwenye uchaguzi huo Anab Muhamed Dahiri, ambapo walipata kura hamsini na sita kati ya kumi na saba alizopata mpinzani wake katika bunge la watu sabini na nne. Uchaguzi huu uliairishwa mara tatu kwa kile tume ya uchaguzi ilisema ilikuwa ikitoa muda kwa wagombea zaidi kujisajili. Dkt Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kule mjini Bungoma nchini Kenya, anaangazia matukio uchaguzi huu. Uchaguzi umefanyika kule Somaliland na Madobe amechaguliwa kuongoza kuongoza, kuongoza taifa hilo. E, Madobe amejulikana kama mpiganiaji halisi kabisa wa kupambana na hali ya kigaidi. E, bila shaka kuchaguliwa kwake yeye ni mtu muhimu kabisa katika mchakato mzima wa kujaribu kuleta usalama katika eneo hilo. Ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Serikali ya Jibuti inaonekana kubadilisha uamuzi wake wa kujiondoa kwenye kinyanganyiro cha kuwa mwakilishi wa Afrika katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa licha ya Kenya kuishinda wiki hii kiti hicho kisichokuwa cha kudumu kinawaniwa na mataifa hayo mawili ambayo yameshindwa kuelewana kuhusu ni nani achukue nafasi hiyo nafasi hiyo katika kipindi cha mwaka mmoja kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja hadi elfu mbili na ishirini na mbili Kenya ilishinda Jibuti kwa kura thelathini na saba kwa kumi na tatu lakini Jibuti sasa inasema kwamba haiamini kwa zoezi hilo lilikuwa haki. Maelfu ya raia, ya, maelfu ya raia na viongozi wa serikali ya DRC katika jimbo la Kivu Kaskazini pamoja na washirika wake wameandamana jana kwenye mji wa Goma, lengo likiwa ni kueneza uelewa wa kuongezeka kwa kasi uh, ya mapambano dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola nchini humo. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngrombi alikuwepo na ametuma ripoti ifuatayo. Katika maandamano hayo, Karlin Sansu Kasivita, kiongozi wa jimbo la Kivu Kaskazini, pamoja na shirika la WHO wamesema ya kwamba raia wa jimboni Kivu Kaskazini wakabiliana pia na shida kadhaa katika juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola jimboni Kivu Kaskazini. Tuko tunapoteza watu mvita Beni, tuko tunapoteza watu mvita Masisi na Ruchuru atupepi huko wanajeshi wamethibitisha pia kuunga mkono juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola, kama anavyojulisha Sandra Basi Lwango, mumoja wa viongozi wa polisi jimboni Kivu Kaskazini. Kwa usimamizi wa Mbomisa mkuu wetu wa jimbo, tunajitoa kwa kuimiza wenzetu maskari polisi pamoja na raia yenye tunalinda wafahamu ya kwamba virusi ya Ebola, ni jambo la kweli na inaua. Na raia walijulisha pia mtazamo wao baada ya maandamano hayo. Tunashukuru tukiona raia wakiandamana pamoja na serikali ili tupiganishe hii virusi ya Ebola. Ebola ni motaje, ju wasaidie watu ni motaje yenye mkubwa anafanya leo, mimi naona sasa vile inaweza saidia. Kwa kweli, haiko njama, ni magonjwa inaua. Haiyajiri wakati ambapo watu zaidi ya elfu moja mia tisa washuhudiwa kufariki na Kiongozi wa mashtaka nchini Uganda amekata rufaa kupinga ombi lilowasilishwa na mwanaharakati Stela Nyanzi kutaka achili huru. Nyanzi aliyehukumiwa jela miezi 18 kwa kupatikana na kosa la kumtusi Rais Yoweri Museveni kupitia ukurasa wake wa Facebook kinyume cha sheria ya matumizi ya mitandao ya kijamii. Mwanaharakati huyo anasema hakimu aliyetoa hukumu hiyo alikosea kisheria kwa sababu hakukuwa na ushahidi anaosema kwamba ulimwongoza kutoa maamuzi hayo. RFI, Radio France Internationale, jijini Kampala, nchini Uganda. Ni saa moja na dakika 35. Ukiwa kule Goma, mashariki mwa DRC, ni saa 12 na dakika 35. Jumuiya ya nchi za IGAD imemwomba rais wa Sudan Kusini Salva Kiir kwanza kugawa kiasi cha dola za Marekani milioni mia moja kilichoahidiwa kama sehemu ya kujaribu uh, kuratibu utekelezwaji wa mkataba wa amani. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Jumuiya ya IGAD ambayo ilifanikisha kupatikana kwa mkataba wa amani, imeuomba utawala wa Juba kuwa wazi na kuweka mikakati maalum ya uwajibikaji katika matumizi ya fedha za kuratibu utekelezwaji wa mkataba wa amani. IGAD pia imewataka Rais Salva Kir na hasimu wake Dr Riek Machar kupanga kuwa na mazungumzo ya ana kwa ana ili kufanya mazungumzo ya kupata suluhu ya maswala tata yaliyosalia na kuanza utekelezaji wa mkataba wenyewe. Awali, serikali ilikuwa imeahidi kuanza kutoa fedha inayohitajika kutekeleza mkataba huo, lakini mpaka sasa haijafanya hivyo. Tume maalum inayosimamia utekelezwaji wa mkataba wa amani nchini Sudani Kusini imeripoti kuwa kati ya mwezi Aprili na Julai ni dola za Marekani milioni 6.5 pekee ndizo zilitolewa kwa ajili ya usalama. Serikali ya Marekani imetangaza kuvulila mashtaka watu 80 wengi wao wakiwa ni raia wa Nigeria kwa kosa la utakatishaji wa fedha na ulagai wa mitandao. Inaelezwa kwamba watu hao walipata fedha haramu ambazo zimekadiriwa kuwa mamilioni ya dola. Washikia hao wanashikiliwa mjini Los Angeles na maeneo mengine ya Marekani wakisubiri kufikishwa mahakamani. Mkuu wa jeshi la polisi nchini Msumbiji ametoa wito kwa viongozi wa chama cha upinzani cha Renamo kumaliza mzozo wa ndani wa chama hicho ambapo imeshuhudiwa baadhi ya viongozi wakitengeneza wa kambi nyingine ya kijeshi baada ya kukataa kusalimisha silaha mwanzoni mwa mwezi huu serikali ilitia, ilitia na saini mkataba wa amani na kundi la Renamo kumaliza vita vyenye wenyewe ambavyo vilikuwa vimedumu kwa miaka 27. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani kuhusu kinachojiri? Haji Kaburu anazungumza Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza kutuliana mkataba kama, kundi, William, friend, female, female, kwa makundi haya mawili na vyama hivi ni hatua ya kwanza, lakini kimsingi kwa upande wa Renamo kulikuwa bado ndani ya kikundi chenyewe, kulikuwa hakuna makubaliano ya jumla. Kuna wale ambao wamechoshwa na hali hiyo, kwa sababu hawaoni faida yoyote naoaa, na kuna wale ambao wako kwao katika hali hiyo walionao sasa, ndio kunanufaisha zaidi, na hili ndo limekuwa ni mwanzo kete wa kuonekana kwamba kuna mganina watu wanajua kabisa a makubaliano haya yakiendelea na akatekelezwa, basi wao watakuwa hawana nafasi, sababu serikali hawezi kuwaabsorb kuwachukua wote. Nam, ni sauti ya uchambuzi wake Haji Kaburu anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika sikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam Afrika Mashariki ni saa 1 dakika 39. Asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameunga mkono kufanyika kwa mazungumzo zaidi kuhusu nchi ya Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya, lakini amekatupilia mbali uwezekano wa kubadilishwa kwa kipengele kuhusu eneo la mpaka la nchi ya Ireland Kaskazini, akiunga mkono kauli ya kansela wa Ujerumani Angela Merkel. Rais Macron ameunga mkono kuongezwa kwa muda wa mwezi mmoja zaidi wa kufanyika mazungumzo ili kuhakikisha Uingereza haijiondoi bila mkataba. D'abord, ma ma kwanza, msimamo wangu ni kuheshimu uamuzi wa wananchi huru wa Uingereza wa kuondoka umoja wa Ulaya. Nasikitika kwa hilo, kama ningelikuwa mpiga kura nisingelitetea uamuzi huo, lakini nafikiri uhuru wa wananchi ndio msingi wa demokrasia. Naheshimu uamuzi huo, nafikiri inabidi kuutekeleza. Pili, msimamo wangu ni kulinda na kuimarisha mpango wa Ulaya, soko la pamoja, uwezo wa kuamua katika kujenga umoja wa Ulaya ulio imara na ulio huru. Ndiyo maana nimekuwa na msimamo wa kutetea kuteumbishwa kwa mradi huu katika majadiliano tuliyoanzisha, na mwishowe ni kulinda na kuboresha uhusiano wa pande mbili kwa hatima ya historia ya baadaye. Ni Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa akizungumza akiwa jini Paris. Na leo anatarajiwa kuwa na mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Iran na Javad Zarif kujadili kuhusu mkataba wa nyuklia uliotiwa saini kati ya serikali ya Tehran na mataifa magharibi. O, hiki kitafanyika siku moja tu kuelekea mkutano wa siku tatu wa mataifa G7 jijini Paris, kikao ambacho Rais Macron atakiongoza. Ufaransa imeendelea kuitaka Iran kutekeleza kikamilifu mkataba huo ambao ulitia saini mwaka 2015 na, na ripoti ya Umoja wa Mataifa imeeleza kuwa visa vya unyanyasaji kimapenzi unayodaiwa kutekelezwa na wanajeshi wa Myanmar dhidi ya Waislamu wa, wa Rohingya ni uhalifu wa kivita. Umoja Mataifa katika ripoti hiyo umesema wanajeshi wa Myanmar wamekuwa wakiwabaka wanawake, wasichana na wavulana, suala ambalo ni kinyume cha sheria za haki za binadamu. Nam ni wakati wa RFM michezo na mwenzangu Ruben. Asante sana Victor Buso, nianze na mechi kadhaa ambazo zitapigwa hivi leo katika ligi kuu huko Uingereza. Aston Villa watacheza na Everton, wakati uh, kule Ujerumani katika Bundesliga Borussia Dortmund watashuka dimbani ukipiga na Coln. Uh, na Uhispania uh, huko Granada watacheza na Sevilla. Uh, katika Primera Division Levante, pia watacheza na Villa Real. Katika michuano ya kuwania kombe la shirikisho uh, barani Afrika CAF Confederation Cup cccu uh, KMC ya Tanzania watacheza na AS Kigali, wakati Etoile du Congo watacheza na Pyramids. Uh, Maniema Union ya DRC hii bila shaka bila shaka watacheza na Pelican. Lakini uh, katika uh, CAF Champions League uh, Cote d'Or watacheza na Fomboni Club. KCCA ni Uganda, huko watacheza na African uh, Stars Al Ahly ya Misri watacheza na Atlabara. Na kama unakumbuka, wiki hii nilikujuza msikilizaji kwamba uh, huko Rabat nchini Moroko ni kwamba uh, All African Games tayari imeshaanza mapema mwanzoni mwa juma hili, ambako tayari kikosi cha Rwanda kitakachoshiriki mbio za baskeli uh, katika mashindano haya kimeshawasili huko kikiongozwa na bingwa wa Afrika wa michezo hiyo uh, wa mbio hizo Joseph Areruya. Tuishi hapo kwa sasa na asante sana monsieur Roben Lukumbuka. <laughs> Karibu na tuende kule Somalia, uh, kusini mwa nchi hiyo katika jimbo la Jubaland uh, kumekuwa na uchaguzi jana, na Ahmed Mohamed uh, Madobe amechaguliwa tena kuongoza katika uchaguzi ambao umelalamikiwa na upinzani wake. Uchaguzi huu uliahirishwa mara tatu kwa kile tume uchaguzi chaguzi lisema kwamba iko natoa muda kwa wagombea zaidi kujisajili. Mwenzangu Alfred Nwaka amezungumza na D Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Uchaguzi umefanyika kule Somaliland na Madobe amechaguliwa kuongeza kuongoza taifa hilo. E, Madobe amejulikana kama mpiganiaji halisi kabisa wa kupambana na hali ya kigaidi. E, bila shaka kuchaguliwa kwake yeye ni mtu muhimu kabisa katika mchakato mzima wa kujaribu kuleta usalama katika eneo hilo. Inamaanisha kwamba e, vita dhidi ya e, wanaharakati hawa ambao wanasumbua na kuwaua watu zitaweza kupata e, kidogo nguvu mpya Yaani harakati hizo bila shaka zitaimarishwa kutokana na kwamba Madobe ambayo amechaguliwa anaunga mkono kwa karibu kabisa eh, mapambano dhidi ya ugaidi. Umuhimu wake hasa ni upi? Uh, eneo hili linatajwa li kuwa jirani na, na, na, na mpaka na, na Kenya. Yeye kama yeye umuhimu wake hasa ni upi katika vita dhidi uh, ya ugaidi? kwa sababu ya msimamo wake mkali dhidi ya ugaidi, bila shaka atakuwa ni nguzo muhimu kabisa ambaye ataweza kusaidia Kenya dhidi ya ugaidi huu ambao bila shaka umeweza kuleta wasiwasi nyingi sana hapa Kenya. Basi kwa upande mwingine, taifa la Kenya chini ya Rais Uhuru Kenyatta limepata mtu ambaye anaunga mkono, na kwa hivyo vita dhidi ya ugaidi bila shaka vitaimarishwa kwa sababu vimepata nguvu mpya, na Madobe bila shaka ni nguzo mpya katika mchakato mzima wa kujaribu kuleta amani. Kwa hivyo ni faida kwa Kenya kwa sababu sasa wanamuungaji wana yule ambaye, kiongozi ambaye anaunga mkono kwa karibu kabisa. Naam, sasa tulishuhudia uh, Somalia utawala wa Mogadishu pamoja na jumuia ya kimataifa uh, Umoja wa Mataifa ukisema kwamba ukitaka uchaguzi huu uhairishwe kufanyika haraka haraka kwa huu uchaguzi na hatimaye kuapishwa kwa kiongozi huyu kunatoa picha gani kwa jumuiya ya kimataifa E, nafikiri kwamba kulikuwa hapo na wasiwasi kwamba kuhusu kuahirisha uchaguzi huu, lakini sasa uchaguzi huu umefanyika kwa haraka haraka kabisa, kumaanisha kwa kwamba eneo hili jimbo hili bila shaka limetaka kudhihirisha ulimwengu kwamba liko huru na linaweza kutoa uamuzi bila kuingiliwa na mtu yeyote, kumaanisha pia kwamba taifa lolote taifa ambalo lina, lina, lina msimamo wa kamili lina ari na lina motisha inaweza kujiamulia, inaweza kutoa maamuzi ambayo yana faida kabisa, kumaanisha kwamba e, washikadau na hata zaidi mataifa jirani na hata Umoja wa Mataifa, kabla ya kuchukua hatua fulani aa, hapa ama kule, basi ni vizuri waweze kushauriana kwa karibu kabisa na uongozi uliopo. Nam ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri ki wa chuo kikuu cha Kibabii. Anazungumza akiwa mkule mjini Bungoma nchini Kenya. Sasa ni wakati wa makala ya Wimbi la Siasa na Victor Robert Wille. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Viktor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Rwanda, lakini pia nchini Uganda, na kubwa ni kusainiwa kwa mkataba unaolenga kumaliza tofauti kati ya nchi hizi mbili. Na kulijadili kwa kina swala hili nitazungumza na Halidi Hassan, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, akiwa jijini Kigali nchini Rwanda, lakini jijini Dar es Salaam nchini Tanzania nitazungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Hatua ya rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni ya kusaini mkataba unaolenga kuimarisha uhusiano wa kisiasa, kiuchumi lakini pia uhusiano wa kidiplomasia imefungua ukurasa mpya kwa mustakabali wa nchi hizo mbili e, e, nikianza nawe Halid Hasan ukiwa hapo Kigali, hatua hii ina mantiki gani kwa kuziangalia nchi hizi mbili? Mkataba wenyewe kwanza ni, ni, ni, ni, ni, ni kielelezo tu cha matumainio ya kuwepo kwa hali ya mwafaka kati ya pande mbili, kutokana tu na kwamba viongozi wenyewe wawili wahusika wamekubali kukaa kwenye meza ya mazungumzo na kukubali kuzungukwa na wale ambao ninaweza nikawaita kwamba ni wapatanishi ambao walisikiliza kiini cha mgogoro wao na kuweza kudurusu kwa pamoja na kupatia ufumbuzi na kuweza kuandaa mikakati ambayo itapelekea pande zote kumaliza tofauti zao. E, Haji Kaburu ukiwa hapa Dar es Salaam, e, kimsingi tuamini kwamba kusainiwa kwa makubaliano hayo baina ya Rais Museveni na Rais Paul Kagame hatua hiyo inatosha kumaliza makandokando ambayo yamekuwepo kuhusiana na uhusiano wa pande hizi mbili. Inatta sana kwa sababu ukiangalia uhusiano wa Uganda na Rwanda kwa miaka yote iliyopita kabla ya hata Museveni hajaja wala Kagame hajaja ulikuwa ni, ni ujirani na umekuja kuongezewa tena, na kwamba viongozi hawa wawili kwanza ni marafiki, watu wa karibu, wamesaidiana sana na mmoja kumweka mwingine katika, katika katika kiti na mwingine pewa, pewa nafasi kama hiyo. Hii inatosha kuonyesha kwamba ugomvi uliokuwepo ulikuwa ni ugomvi personal kati ya Mzee Museveni na bwana Paul Kagame. Kwa hiyo kama wao wenyewe wamekubali kusaini na kuweka maandishi yao, basi hii ugomvi umekwisha. Haukuwa ugomvi kati ya Wanyarwanda na Waganda, hapana, ulikuwa ni ugomvi kati ya na kama wamesuluhishwa na, na, na, na sisi tunafurahi, watu wa Afrika Mashariki kwamba amani imerudi na mpaka ule utafunguliwa na watu wataendelea na shughuli zao wa kama kawaida. Hawa ni ndugu, kwa hiyo huu ndugu kama wameurudisha ni furaha kubwa sana, kwa sababu hawa ni ndugu, kabla ya wao kuwepo wakinaudani Mseveni na, na Kagame. Asante, Haji Kaburu, nitarejea tena kwako kwa kwa punde tu eh, Hassan, ukiwa hapo Kigali nchini Rwanda, tukiangalia viongozi hawa wawili, Paul Kagame, rais wa Rwanda, lakini pia Museveni, rais wa Uganda, kati yao kuna utashi wa kisiasa sasa kutekeleza yale ambayo wamekubaliana ili kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizi mbili? Ukitazama kwanza kauli zao mara tu baada ya kutiwa sahihi kwenye makubaliano yenyewe, kila mmoja alionekana ni mwenye matarajio makubwa sana ya kuweza kufikia suluhisho la matatizo yao na kufikia kwa suluhisho la matatizo hii yote itatokana na nia ya kisiasa ya pande mbili, na nia hii ya kisiasa pande mbili itajengeka pale pande mbili zitakuwa tayari zimeanzisha tume ya pamoja kama inavyoagizwa na mkataba wenyewe, kuweza kujadiliana masuala mbalimbali, kuyapatia ufumbuzi na wakati huo huo kuweka vizingiti, ili matatizo yaliyotokea hapo awali yasijirejee tena. Jitihada zenyewe zitatakiwa kuwa na uangalifu mkubwa sana, na uangalifu utategemea nia ya kisiasa ya viongozi wenyewe, kwani viongozi wenyewe ndio wenye kutoa maelekezo kwa wale wataotakiwa kuweka vitendoni yale yaliyomo katika mkataba wao. Rwanda na Uganda ni nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, na jumuiya hiyo imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali kutatua migogoro inayozikumba nchi wanachama. E, nikija kwako Haji Kaburu, ni kwa nini kile kinachoendelea kati ya Uganda na Rwanda kipate suluhu nje ya jumuiya ya Afrika Mashariki? Uh, kwa kweli hili ni swali ambalo mtu yoyote, uh, mfuatiliaji au mtu ambaye ana interest na siasa za Afrika Mashariki, ni jambo linampa tabu sana kuona kwamba ni kwa vipi watu wavuke mipaka kuvuka mipaka ya nchi zao na nchi za Afrika Mashariki waende Angola sababu rais wa Angola ni mpya, lakini wanaonekana kule ndo walipata labda nafasi ya kueleza kwa undani yale ambao walikuwa wanawasibu wao binafsi. Hili jambo pia linaleta mashaka makubwa kwamba labda hawaamini Afrika Mashariki kama wangeweza kufikia hatua wa hiyo. Lakini tumeona mara nyingi imetokea mizozo na wakuu wa nchi za Afrika Mashariki wameweza kuitatua kwa mfano kama Kenya. Aliondoka hapa marais wastaafu bwana Mkapa na bwana Kikwete walikwenda kule wakasuluhisha jambo ambalo lilikuwa limeshaanza kumwaga damu. Halidi Hassani, tuamini kwamba pengine kuna ombwe kwa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki katika kushughulikia matatizo ya nchi wanachama hasa pale panapokuwa na mvutano, mgogoro na hata hali ya kuto kuelewana. Si, mimi ninadhani tu kwamba ili swala kupelekwa mbali Afrika Mashariki kwanza tuchukulie kwamba wakati mgogoro ulipoanza kulikuwa ko pilika pilika za viongozi wa Afrika Mashariki, Uhuru Kenyatta, bila shaka ni hili swala wale kwa walipokuwa wakizungumza wakil na na, pia ukitizama mgogoro unapotokea hasa katika nchi wanachama, nchi moja huwa na upendeleo kwa nchi nyingine. Nafikiri hili ndilo lilifanya huyu mgogoro uondoke katika hii Afrika Mashariki na kujaribu kwenda kwingine, halafu ukitizama jumuiya ya Afrika Mashariki kwa upande mwingine, tukichukulia kama jumuiya ya Afrika Mashariki isimamie masuala jumu ya jumuiya ya Mashariki, nafikiri sio mara kwanza matatizo yametokea katika jumuiya ya hii na jumuiya hii haijafanywa lolote kuweza kuleta kuleta suluhu. E, Haji Kaburu, nikirejea kwako kwa, viongozi hawa wawili Paul Kagame na rais Museveni awali walikuwa washirika wa karibu, lakini sasa swali linakuja kwamba nini hasa ambacho pengine kinaleta tofauti. Hivi vitu vinaonyesha kwamba na ombwe na ile ombwe wakufunua ni nani, ni wakuibainisha ni hawa marais wawili kuwanitigania nini? Kule ukiangalia ule ukaribu o kati ya Museveni na Kagame ule ukaribu ambao hatukutegemea kama haya yanaweza kutokea. Kagame kabla ya kuwa rais wa, wa, wa Rwanda alikuwa chief of military intelligence wa ya Uganda, na mtu chief of military intelligence anachaguliwa na rais wa Uganda, lakini wote waliacha na wakapata support ya Uganda kupindua serikali ya habari wakakaa madarakani. Sasa ni watu ambao walitakiwa haya mambo wayamalize wenyewe, sio kutafuta tena mtu mwingine aje kuingilia kati. Baada ya kusainiwa kwa makubaliano hayo, rais wa Rwanda Paul Kagame amesema anaamini kwamba hiyo itakuwa fursa nzuri ya kuendelea kufanya kazi na rais wa Uganda Yoweri Museveni. E, nikija kwako Halidi Hassani, unafikiri kauli hii ya rais Paul Kagame inajaribu kutuma ujumbe gani? na wanapokaa viongozi wawili, walipokaa viongozi kwa wawili, kabla ya hapo walikuwepo na mkutano wa faragha kati yao, kabla ya kujumuisha marejeo mengine. Bila shaka hili ni swala ambalo lilizungumzwa kwa mapana na viongozi wengine. Ukiwa unavyowasikiliza matamshi yanayotoa baada ya mkutano, ni kwamba wanaimani fika kwamba tofauti kati ya pande mbili tayari zimewekwa hadharani na kila upande umekiri yale ambayo ilikuwa ikitikia tenda na kusema kwamba huu ni wakati sasa wa kujenga mustakabali mzuri kati ya pande mbili. Haji Kaburu, rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kwamba nchi yake iko tayari kutekeleza kile ambacho kimekubaliwa baina yake na Rwanda. Tuamini kwamba hali hii itaondoa makandokando ambayo yamekuwepo, ikiwa ni pamoja na kutupiana lawama za kusaidia waasi. Kama amiri mkuu wa jeshi la Uganda ni, ni, ni, ni Mseveni wanatoka baadhi ya wanajeshi kwenda kupigana kwenye kushirikiana na waasi ambao ni wanakwenda kutoa serikali ya nchi nyingine, yee hawezi kuwa na habari. Na kama pia anavotai yeye kwamba kulikuwa na hujuma zingine za kutoka rwanda kuja huku kuja Uganda pia na, na Kagame alikuwa anahusika nahusika. Kwahiyo tulikuta tumerudi tumenaro hili jambo tumerudi kwenye mahali ambapo tunaona kwamba wahusika ni wawili tu. Kwahiyo wao wameanzisha na wao wamemaliza. Tumshukuru Mwenyezi Mungu, ila tunaomba hiyo tume iundwe haraka. Eh, Halidi Hasani, tukielekea ukingoni. Mwisho wa siku tunatamani kuona kuna utulivu baina ya nchi hizi mbili, lakini amani na usalama pamoja na uhusiano mzuri wa kidiplomasia, kiuchumi na kisiasa. Ili sasa tuelekee hapo Rwanda, Uganda kupitia kwa rais Paul Kagame na Museveni wanawajibika kufanya nini ili uhusiano uwe mzuri zaidi? E, bila shaka kile ambacho wanawajibika kufanya ni wao kuhakikisha kwamba yale waliokubaliana kupitia mkataba huko Rwanda yamewekwa vivitendoni na haya yatatokana na nia ya kisiasa ya pande mbili. Na ukitizama kwa karibu hivi sasa, raia wa pande mbili, Wanyarwanda kwa Waganda, inavyoonekana walikuwa tayari wamekushachoshwa na hii hali inayoendelea ya ya mivutano baina ya, ya, ya serikali ya zao na hawa wanyarwanda na hawa waganda ka sehemu kubwa ni ndugu na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili shukran kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo mimi naitwa Victor Robert Wille kwa heri kwa sasa nam asante sana mwenzangu Victor Robert Wille kwa kutuletea makala hayo ya wimbi la siasa na msikilizaji uh, kufikia hapo tunafika mwisho ma ya kwanza ya matangazo kutoka hapa Radio France International idhaa ya Kiswahili. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo asubuhi hii ni Stelius Sane, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, mimi ni Victor Abuso. Asante sana na kwaheri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. sarvaivo kwenye jango komando kijijua panyo katafute pango ndelea endelea kushikia bango tukuvui nguo na vwa maji gambo Jembe la kulima tifua tifua navua pape takuwa kamba dagaa kibua mshike mshike segeli langu nalijua goma inoge kelele zangu mpaka napasua panga pangua ota otea nataka chukua goja gojea tokea sogea pokea ongea singoji simuliwe una macho ya kujonea kama una imba imba nikuitikie. Ni mwanamuziki darasa akimshirikisha maua kutoka Tanzania na kibao shika wakimaliza zahivi. Kutoka hapa RFI ya Kiswahili, muda mfupi ujao tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine, lakini usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili ya nusu saa za Afrika Mashariki.