Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aahidi mshikamano na DRC. Rais wa zamani wa Sudan Omar al Bashir akiri mahakamani kupokea pesa isivyo halali, na shambulizi la risasi laangamiza maisha ya watano na kadhaa kujeruhiwa nchini Marekani. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili septemba mosi, mwaka elfu mbili kumi na tisa Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameanza ziara ya siku tatu nchini DRC katika eneo la mashariki, ambapo amelenga kuonyesha mshikamano na taifa hilo linalokabiliwa na makundi ya uasi na mlipuko wa maradhi ya Ebola. Alipokelewa na Leila Zirgui, mjumbe wake maalum katika nchi ya DRC, ambapo wawili hao hawakusalimiana kwa kupeana mikono wakizingatia kanuni za kuepuka kusambaa virusi vya Ebola. Guterres ameahidi ushirikiano kwa taifa hilo kukabiliana na makundi ya waasi lakini changamoto ya kiafya baada ya mlipuko wa maradhi ya Ebola. Nilitembelea Goma mara kadhaa nilipokuwa mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi na ninaheshimu na kuelewa kiasi gani watu wa Kivu kaskazini na DRC wote walivyoteseka. Tunarejesha upya ushirikiano wetu na jeshi la DRC katika mapambano dhidi ya ugaidi ambao si tu tishio kwa DRC bali Afrika na dunia kwa ujumla. Tunaunga mkono mamlaka ya DRC katika mapambano dhidi ya ADF na tishio kuhusu afya. Kuna surua, malaria, kipindupindu na janga hili hatari la Ebola. Sasa tunaungana na mamlaka na raia kukabiliana nayo yote. Ninawahakikishia kwamba ziara yangu imelenga kutoa ushirikiano, mshikamano kwa wakongomani wote. Ziara hii inakuja wakati idadi ya wagonjwa wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imevuka elfu mbili. Aliyekuwa rais wa Sudan Omar Al Bashir amekiri mahakamani kuwa alipokea mamilioni ya dola za kimarekani kutoka kwa familia ya kifalme ya Saudi Arabia kwa namna isivyo halali. Mahakama nchini Sudan imemfungulia rais wa zamani wa nchi hiyo Omar Al Bashir mashtaka rasmi ya rushwa na kupokea fedha kutoka nje ya nchi kwa njia zilizo kinyume cha sheria. Kwa mujibu wa jaji Al Sadiq Abdurahman, fedha za kigeni za mataifa mbalimbali zilikutwa nyumbani kwa Omar Al Bashir baada ya utawala wake kuangushwa. Wanajihadi wa kundi la Boko Haram wamewaua watu nane na kuwateka wengine wawili katika shambulizi lililolenga wakulima na wafugaji katika kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Nigeria. Wakazi na uongozi wa kijiji umethibitisha wapiganaji walivamia kijiji cha Balumri kilichopo kilomita 15 kutoka jimbo la Borno na kuwachinja wanaume wawili huku wengine wakiwachukua mateka. Ebola, ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni, au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako wizara wa afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni saa moja na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es salam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Takriban watu watano wameuawa na wengine kujeruhiwa katika shambulizi jingine la risasi lililotokea jimboni Texas nchini Marekani katika mwezi mmoja wa kwanza kufyatuliwa risasi alikuwa askari polisi aliyesimamisha gari ya mshambuliaji mpakani mwa miji ya Midland na Odessa. Mshambuliaji huyo aliendelea kufyatua risasi hovyo, kuwalenga waendesha vyombo vya moto waliokuwa wakipita barabarani. Hata hivyo, mshambuliaji huyo baadaye aliuawa na afisa wa polisi ambaye alimfyatulia risasi. Mkuu wa kundi la harakati Hezbo, la Hezbollah Hassan Nasrallah amesema uamuzi umepitishwa wa kujibu mashambulizi yaliyotekelezwa na Israel. Akizungumza kwa njia ya televisheni katika siku ya mapumziko ya Washia, Nasrallah amesema uamuzi wa kujibu mashambulizi umeridhiwa na hivi karibuni, taratibu na kanuni za kulinda nchi hiyo zitafuatwa. Aidha amesema Israel lazima ilipe gharama. Vikosi vya Marekani vimetekeleza shambulizi la kombora dhidi ya viongozi wa wanajihad kaskazini magharibi mwa Siria jimboni Idlib Jumaa mosi na kuangamiza wanamgambo arobaini, shambulizi ambalo waangalizi wa vita wanaelezea kuwa shambulizi la kombora. Shambulizi hilo linakuja wakati huu Mashambulizi mapya ya vikosi vya serikali ya Syria jimboni Idlib yakisababisha kifo cha raia mmoja ikiwa ni kiukwaji wa kwanza kufanywa wakati usitishwaji wa mapigano unaosimamiwa na Urusi ukianza. Wizara ya Ulinzi ya Marekani imesema shambulizi lake lililenga viongozi wa kundi la Al-Qaida kaskazini mwa jimbo hilo lakini haijaweka wazi aina gani ya silaha ilitumika. Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 36 na, na mpisha mwenzangu Steven Mumbi katika makala ya nyumba ya sanaa. Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo tunaangazia muziki wa rege. Nitakuwa naye Sixmond Mdeka, maarufu kama Ras Six, tukizungumzia safari yake ya kimuziki na maisha kwa ujumla. Karibu msikilizaji, karibu sana Ras Six, katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante, asante sana kaka Steven Mumbi. Nimefurahi sana, ni baraka kuwepo mahali hapa. Nam, karibu tusikie kionjo kidogo cha muziki wako, kibao chochote. masela wangwe, nawaeleza ukweli toka mayoni misina pamba za kupandia jukwani, nifanye nini au niache fani? A ah, haiwezekani. masela wangwe, nawaeleza ukweli toka mayoni misina pamba za kupandia jukwani, nifanye nini au niache fani? A ah, haiwezekani. Asante jaja kwa kunipa kipaji na wasemea wanyonge na sauti nasikika. Ya karibu sana R6 <laughs> ah, ni lini hasa ulianza sanaa hii? Sanaa yangu ya muziki nimeianza takribani miaka ishirini na mbili iliyopita tuseme nimeanza nikiwa, nikiwa mtoto tangu tumboni. Kwa hivyo baadae nikaendelea, baadaye kuingia shule ya awali na baadaye shule ya msingi um, kwa Wap, sababu, ukiwa Tabora nikiwa, yeah, nikiwa Tabora najua wewe yeah, mimi ni mwenyeji wa Tabora kwa sababu pia nililelewa na, na watu wa, wa Roman Catholic, na shirika moja linaitwa Missionaries of Charity. Um, kwa hivyo ndipo nilipo, nilipo kipaji changu kilipochipukia zaidi na kukiendeleza kwa sababu nilikuwa katika mazingira ya kanisani baba na mama na wenyewe walikuwa ni waimbaji, ukarithi kutoka kwao. Baba alikuwa ni mkulima, lakini pia alikuwa ni, ni fundi seremala uh, lakini pia alikuwa anacheza marimba, kama unajua ilikuwa ni taratibu, ni tamaduni. Lakini mama yeye ndo alikuwa mwimbaji na alikuwa na kikundi kabisa, na asili yake ilikuwa ni Kongo. Aha, mama ni mwenye asili ya Kongo, yeah. Lini hasa sasa ulianza kuona sasa mm -hmm. Nifanye kazi rasmi kwa sababu kama hapo awali, manake ulikuwa ukifanya tu kama vile kugusagusa. Uh, maisha yangu yote yamegubikwa na muziki, kama nilivyosema, shule shuleni huko, na baada ya kufanya mashindano ya hapa na pale, lakini seriously kufanya kama, kama ndio kazi Uh, ilikuwa ni mwanzoni mwa miaka ya tisini themanini na tisa tisini ndipo nilipoanza rasmi uh, nilipoanza kuimba kwenye matamasha na mwaka uh, huko nilikuwa nafanya kwa kujifurahisha na kupata kipato kidogo, lakini ikaja ika nyota yangu ikachipuka zaidi mwaka elfu mbili na tatu ambapo nilini, mwaka elfu mbili tuseme ambapo nilifanya mashindano um, nilishiriki mashindano ya kusaka vipaji pale Coco Beach na mimi ndipo nikatoka, ni mshindi wa kwanza. Mshindi gani? Mashindano gani? Hapana, kabla mm. ya BSS. BSS nilikuja kushiriki mwaka elfu mbili na kumi na mbili, yes. na baada yes. ya kutoka mshindi pale Coco Beach, hayo mashindano yalikuwa yanaitwa Coco Talent Search, ambapo mimi ndio nilikuwa mshindi pewa zawadi ya kurekodi wimbo ambao ulinitambulisha rasmi ambao uh, nimetoa kionjo hapa, uliitwa Sina Pamba, Sina Pamba, yeah. <laughs> kwa wakati ule. mm -hmm. Kwa nini uliamua kuchagua muziki wa rege na si aina nyingine ya muziki? Hamasa kubwa. Wakati niko mdogo, nilikuwa nawapenda sana kusikiliza muziki wa rege oh, nilikuwa nawasikiliza akina Max Priest, akina Bob Male, akina King Yellowman, akina Don Carlos, akina um, eric Donaldson. nilikuwa nawasikiliza sana na nilikuwa navutiwa sana akina Senzo, kwa hivyo nilikuwa navutiwa sana na uimbaji wao na kutokana na maudhui ya muziki wenyewe, kwa sababu uh, mimi wazazi wangu walifariki, mimi wakaniacha nikiwa bado ni mdogo sana nilikuwa na umri wa miaka mitano. Mwaka gani? Mm, baba alifariki mwaka sabini na, sabini na nne na mama akafariki mwaka sabini na sita. Kwa hivyo baada ya hapo nikajikuta niko mdogo, lakini pia nikaachana na maisha ya nyumbani na kuingia maisha ya mtaani. Sasa tukumbushe kidogo, kibao chochote cha wakati huo, kati ya hao uliowataja ambao unaweza kusema ni wale waliokuanzishia safari ama walikuwa ukiwatazama wakati ukitamani kufanya muziki chochote? Msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, unategesikia RFI Kiswahili. haya ni makala ni Mumbi, ni konaye, Mondi, Six, ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi, niko naye Six Mondi Mdeka maarufu kama Ra6, tukizungumzia safari yake ya kimuziki mpaka sasa. una vibao vingapi? Nina vibao vingi vingi sana. Nilifanya albamu yangu ya kwanza mwaka elfu mbili na tano ambayo ilikwenda kwa jina la Sena Pamba. Baadaye ikafuata albam nyingine ambayo ilikuwa inaitwa the voice of the peoples with disability ambayo ilitoka elfu mbili na sita na nikafanya albam ambayo inaitwa ina, ina XPY ambayo ilitoka elfu mbili na kumi na moja Um, na mwaka elfu mbili na kumi na tano nikatoa albam nyingine ambayo ilikuwa inaitwa Ta Bora. Tukizungumzia albamu hizi, albamu ya kwanza Sina Pamba ilifanikiwa kiasi gani? Naweza kusema kwamba Sina Pamba ilikuwa ni darasa zuri na ilikuwa ni msingi wa haya yote ambayo ninayafanya hivi sasa. Aa, kwa sababu huwezi ku, ku, kujenga nyumba pasipokuwa na msingi imara. Kwa hivyo nimejifunza mambo mengi sana kutokana na albamu yangu ya Sina Pamba. Mm, kipindi hicho nilikuwa nafanya muziki katika mahadhi ya bongo fleva zaidi Uh, na baada ya kutoa hii Sina Pamba <clears throat> nika, nilikuwa nikiamini kwamba nitauza sana kwa sababu wimbo wangu ba, nyimbo zangu tuseme uh, ikiwepo Sina Pamba, Street Jam na Mwavuli zilishika vizuri sana kwenye top 10 kwenye uh, radio mbalimbali, yeah, radio mbalimbali mbali. yeah, radio mbali mbali hapa Afrika. Kwa hivyo baada ya hapo nikaona kwamba okay, imekuwa tofauti kinyume, nimegonga fanya copy kadhaa kwa kwa muhindi, nimepata pesa kiasi tofauti sana na jinsi nilivyokuwa nategemea. Nikaona okay, nilikuwa na mawazo mengi sana, nifanyeje sasa ili niweze kusonga mbele. Nikaachana na huu muziki na kuamua ku, ku, ku, kuitafuta elimu ya muziki ili niweze kuwa niwe kam, uh, na ujuzi yani weledi kamili kuhusiana na hichi ambacho ninakifanya na hatimaye kujiunga na chuo cha muziki pale Zanzibar, Dhow Countries Music Academy, ambapo nilifanya mafunzo yangu ya muziki pale, na nikahitimu mwaka elfu mbili na kumi. Album iliyofuata The Voice of the People with the Disability, mm -hmm, ulilenga nini? Uh, hiyo ilikuwa ni kuweza tu kuamplify yani, kupaza sauti ya watu wenye ulemavu uh, kwa sababu nimekuwa sana katika kiwa pamoja na makundi uh, mbalimbali ambayo yamekuwa yako pembezoni sana, yamewekwa pembeni sana na yamewekwa kando. Ya, yamewekwa kando, kwa hivyo nikajikuta kwamba najifunza mengi sana, lakini pia napata hamasa kutokana na maisha ya wale watu, lakini pia nikatamani siku moja niweze kuwa sauti ya wale wasiokuwa na uwezo wa kuweza kuipaza sauti yao, kwa sababu ya, ya, ya, ya, ya hiki kipaji nilichokuwa nacho. Ra si pia wewe ni mtu unayeishi na e, albinism, mtu mwenye ualbino? Mm-hmm hii hali ya kukwamisha kwa namna yoyote kufanya harakati zako za muziki, ningependa tu kusema kwamba mimi ni kweli na, ni, ni mtu mwenye ualbino na hii inatokana na kurithi vinasaba kutoka kwa baba na mama, na haitokei tu by chance inatokana na vinasaba, ni sababu za kisayansi, na hii inakuwa inazunguka karne na karne, na mtu tumekuwa tukifikiri, watu wengi wamekuwa wakifikiri kwamba unapokuwa na ngozi nyeusi ni kwamba wewe huwezi kupata mtoto mwenye ualbino au hauna ualbino. Unaweza ukawa na ngozi nyeusi lakini ukawa na ualbino ndani yake, kwa maana ya zile genes, yaani vile vinasaba ulivyokuwa navyo kwa umevibeba. Eh, he, ukawa umevibeba tuna, na yes, binadamu tuna vinasaba aina mbili ambavyo havionekani na hatuwezi kuviona kwa macho, vimefichika ndani. Kwa hivyo wewe ukiwa ni mtu mweusi una vinasaba, uh, kinasaba kimoja ambacho kinaweza kina, kina kina, kina kuzalisha rangi ya asili, um, ambapo uh, matokeo yake ni kupata mtoto mwenye rangi nyeusi, na ukawa na kinasaba kisichoweza kuzalisha rangi ya asili, ambapo matokeo yake ni kuweza kupata mtoto mwenye ualbino. Unaweza kupata Uh, mtoto mwenye ualbino sio kosa la baba wala sio kosa la mama kumpata mtoto mwenye ualbino. Jambo ambalo linatokea, ni jambo linalotokea na vile vile inawezekana wazazi wote wawili wenye ualbino, kama ilivyo kwa wazazi wangu wote wawili, walikuwa na ualbino lakini tuliweza kuzaliwa watoto wanne wenye ualbino na watoto wawili ambao walikuwa hawana ualbino, ni kitu kinachowezekana kabisa. hali Hali ulionayo kwa namna yote imekukwamisha katika harakati zako za kimuziki? Um, hali nilikuwa nayo iliweza kuni, kuni, kuni, kunichelewesha kidogo mwanzoni, kutokana na ile imani potofu, kwa sababu niko tofauti kimaumbile na watu wengine. Kwa hivyo kwa sababu ya rangi ni rahisi zaidi kugundulika kwamba huyu ni mtu tofauti, na imekuwa kuna mambo mengi kifikra kwamba mtu mwenye ualbinu kuna hiki na hiki na hiki. Kwa hivyo hiyo ni kitu cha kawaida nimeweza kusubiri sana na kupambana na unyanyapaa na ubaguzi ambao nimekuwa nikikutana nao. Nakumbuka nilipokuwa nikisambaza wimbo wangu wa Sinapamba, nilipokuwa nikipeleka kwenye vyombo vya habari, kipindi hicho ilikuwa sana ni redio uh, ilikuwa napatikana sana kwenye masafa ya kati FM, ilikuwa bado haijanawili. Kwa hivyo ilikuwa ni zaidi redio moja au mbili na, na, na, magazeti. Sasa nilikuwa nikienda kwenye hizo media outlets naambiwa hata wewe ni msanii? Naulizwa swali kama hilo. <laughs> <Na> kushangaza <laughs> eh, swali la kushangaza. Na mimi nilikuwa nikijibu kwa ujasiri kabisa, naambia ndio, mimi ni msanii. Na ni nini unachokifanya? Naambia sikiliza mziki wangu wangu, na wapatia CD. Kwa hiyo nimeweza kukutana na vikwazo kama hivyo, lakini nafikiri hiyo ilikuwa ni safari ya kuweza kufikia hapa nilipo, bila shaka ya. Kibao kimoja wapo kinachopatikana katika albamu hii eh, The Voice of the People with the Disability On My Mind. Asante sana Six Bond Mdeka. Nini kinafuata ama nini una, unafanya? Niko na bendi mbili ya kwanza ni bendi ambayo nilijiunga nayo mwaka elfu mbili na kumi baada ya kumaliza masomo yangu ya ya ya, ya ya ya muziki. Na bendi hii iliundwa na mfanyabiashara maarufu Bwana Masudi wa nani ambaye ni mkurugenzi wa bendi ile uh, na ni mkurugenzi wa kampuni inaitwa CDS. So, uh, nikawa nimekaribishwa pale. Baada ya kukaribishwa kwenye ile bendi na kujiunga, mkurugenzi akaona kipaji changu la hatimaye, wale niliowakuta pale pia wakaona mchango wangu mkubwa katika, uh, katika, katika nyanja ya muziki, lakini pia wakaamua kunipa uongozi. Kwa hivyo ninafanya kazi na tunaweza band kama manager wa band lakini pia pia ni kama mwimbaji kiongozi katika hiyo bendi na tumepata tuzo ya wimbo bora wa amani mwaka 2015 katika tamasha kubwa la muziki hapa Afrika linaitwa Sauti za Busara ambalo hufanyika kila mwaka pale uh, Zanzibar, Zanzibar na, yeah, na pembeni na bendi hiyo ninayo bendi yangu mwenyewe binafsi ambayo inaitwa Rasix and the Band ambayo nimebezi zaidi kufanya muziki wangu wa regi kwa sababu ni, ni, ni muziki ambao ninaupenda sana na huko kwenye damu uh, uh, lakini pia uh, nikiwa na tunaweza tunafanya zaidi muziki ya, ya, ya, ya utamaduni tukichanganya, ni yani, tunaita fusion tukichanganya vyombo baridi na vile vyombo vya, vya kigeni, kwa hivyo inafanya kazi na bendi hizo mbili Kuna kibao kipya kinaitwa Azmz Choma. Yes. Kinazungumzia nini? Uh, Choma kinazungumzia kuangamiza kwa moto um, zile mawazo hasi au mtazamo hasi katika jamii, kwa namna moja au nyingine uh, katika nyanja tofauti tofauti, katika uchumi uh, kimawazo ki, ki, ki, ki, ki kimaisha, na hata kiroho pia, kwa sababu um, kuna vitu vingi mtu anaweza akalala, tuseme akaota kwamba ninaendesha gari ile, unajua ndoto zinakuwa na maana kama ukiamua kuishi katika ndoto zako, inatakiwa so, yeah, ufanye juhudi ili uweze ku, ku, ku, kufikia zile ndoto zako. Kwa hivyo utakapoamka asubuhi huyoni ile gari ukakata tamaa ukaamua ku, ku, ku, ku, kuendelea kubaki nyumbani na kuendelea kusubiri, huwezi kuishi ile ndoto yako, kwa inabidi unyanyuke, uondoke. Hii choma, nazungumzia kwamba tuachane tu, tu, tu na, na zile mawazo hasi, na zaidi tuangalie ile nguvu chanya ambayo inaweza kuleta, uh, kuleta kuleta kuleta vitu vizuri katika maisha yetu. Unyanyapaa, unyanyasaji, mimba za utotoni, ajira za watoto uh, madawa ya kulevya, uroho wa madaraka na vitu kama kwa, kwa. Inaenda vipi hivi, inaenda vipi? Wimbo huu unaimbwa, asante Jaja kwa kunipa kipaji na wasemea wanyonge na sauti nasikika kwa nguvu ah, ya reggae music kote kote mitafika ah, nipe nguvu o Jaja every time Watoto shule ni wanafundishwa ujinga, eti binadamu wa kwanza alikuwa nyani, wakati sio kweli. Wanapingana na maneno matakatifu ya Kejaja. Wananiagani hawa watu? ni kama hivyo, kionjo kidogo. Asante sana rafiki, kwa kuzungumza nasi na eh, kuja studioni kuzungumzia sanaa hii ya muziki hasa wa rege. Nashukuru sana, nashukuru sana, asante sana, na Mungu awabariki. <muchas> Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndivyo tunatamatisha makala haya ya nyumba ya sanaa. Nilikuwa naye Six Mondi Mdeka maarufu Ra 6 tukizungumzia sanaa hii ya muziki wa rege. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza ukatuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook, andika RFI Kiswahili na upende ukurasa huo, na moja kwa moja ujumbe wako utatufikia pia. Kwenye Facebook na Instagram katika kurasa zangu binafsi, andika Steve Mumbi, Stivu Mumbi, na ujumbe wako utanifikia katika Twitter ni @stevemumbi. Mara nyingine wakati mwingine, kwa heri. Ndivyo anavyoondoka Steven Mumbi katika makala ya nyumba ya sanaa. Shukrani kwako msikilizaji kwa kutegea sikio ngu ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Mimi ni Martha Saranga, tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, itakuwa saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Kwa heri kwa sasa. ngu ya kwanza matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili kwa la burudani hii ya muziki, ndivyo ninavyotamatisha ngu hii ya kwanza. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Asante. <tipulizatik>