za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania, Martha Saranga. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa antonio Guterres kushirikiana na mamlaka DRC kutokomeza kundi la wapiganaji wa ADF mashariki mwa DRC. Matokeo ya sensa ya sita katika historia ya Kenya yasubiriwa baada ya, ya zoezi hilo kumalizika mwishoni mwa juma lililopita na kiongozi wa kanisa katoliki duniani Papa Francis kuzuru bara la Afrika kuanzia Jumatano. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu, Septemba 2 mwaka 2019. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres mwishoni mwa juma lililopita alianza ziara katika jimbo la Kivu Kaskazini kujionea mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola na makundi yenye silaha hasa wilayani Beni na kuahidi msaada wa Umoja wa Mataifa. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngurumbi alifuatilia ziara hii na hii hapa ni taarifa yake. Siku ya Jumamosi, katibu mkuu wa umoja wa mataifa aliwasili jijini Goma. Katika hotuba yake ya kwanza, Antonio Guterres alionyesha huruma yake kwa watu walioathiriwa na ugonjwa hatari wa Ebola. Nimetembelea Goma mara kwa mara, napongeza uwezo wa raia wa Kivu Kaskazini ambao wateseka sana. Gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini Karlin Zanzu Kasivita, ambaye aliandamana naye Antonio Guterres, alitaka msaada endelevu zaidi dhidi ya raia wa mkoa wa Kivu Kaskazini. Tunapasha kuitumia kwa dhamana dhiara hii ili washirika wetu wote ambao wanachangia shida zetu waweze kuchangia pia baada ya Ebola. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alitembelea pia kambi ya Munigi kwa lengo la kuwataka waasi wa zamani kujumuishwa tena katika jamii ya raia. Katika siku ya pili ya ziara yake Antonio Guteres alijielekeza wilayani Beni ambako raia kadhaa walaumu MONUSCO. Silve Ekenge ni naibu spika wa jenshi la Congo: Hatuna pingamizi, ikiwa wanataka kufanya kazi na sisi, tutafanya kazi kwa pamoja. Tunataka MONUSCO ifanye jukumu lake. Antonio Guteres alijulisha pia ya kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kuunga mkono jenshi la nchi hiyo ya Congo DRC. Ni muhimu watu wa Beni waju kwamba tumesikia kilio chao, tutawasaidia wakongomani kupigana na ukosefu wa usalama. Itakumbuka kwamba agizo la MONUSCO litakamilishwa mwezi Novemba na uteuzi wake utajadiliwa katika mkutano mkuu ujao wa Umoja wa Mataifa huko New York. Chube Ngorombi, Goma, erefi Kiswahili. Serikali ya mpito nchini Sudan imejikuta nyuma ya muda, siku chache baada ya waziri mkuu mpya kuchelewa kuunda baraza la mawaziri la kwanza baada ya kuondolewa kwa utawala wa Omar el Bashir. Waziri Mkuu Abdalla Hamdok, ambaye ana uzoefu mkubwa katika masuala ya uchumi na kukabiliwa na kibarua cha kuiokoa nchi hiyo kiuchumi, alipaswa kuweka wazi safu ya baraza la mawaziri Jumatano iliyopita. Wakenya wanasubiri matokeo ya sensa ya sita katika historia ya nchi hiyo baada ya zoezi hilo kumalizika mwishoni mwa juma lililopita, ambapo kwa mara ya kwanza watu wenye jinsia tata watatu walihesabiwa. Mengi zaidi na mwandishi wetu Carol Coril akiwa jijini Nairobi. Jumamosi mwisho wa hesabu, serikali ilibadili msimamo wa awali na kusema anga zaidi ya asilimia tisini na tano walihesabiwa kwenye sensa ya sita. Saitoti Terome ni katibu katika wizara ya mipangilio ya kitaifa. hatujakuwa any... na visa vikubwa au fujo wakati tunaendesha any... tuna shughuli hii. Msimamo huo ulibadilika kutokana na Wakenya wengi kuachwa kwa kuwa wengi waliogopa kuwafungulia maafisa wa almashauri ya hesabu milango yao, au kwa muda wote, au kukuhu kutwa nyumbani. Mi bado sijahesabiwa, sijaona hao watu nao wodi waidu, nimwongojea kwa nyumba hawajafika, na ni lazima niende kazi kila siku. Pengine wangetwambia tuende, kama vile walikuwa ametwambia tukafanye huduma namba, mtu aende ile taimu yake. Kisa cha maafisa hao kutolipwa kwa muda ufaao kiliibuka, japo kilizimwa mapema na japo sensa hii ilinuia kujua idadi ya huntha nchini, swali hilo halikuulizwa kama wanavyonielezea. wa Kenya waliniuliza maswali ya ulemavu. Kuna maswali mengine waliuliza, waliniuliza kama kama kuna mtu intersex sama, kama ni jinsia gani waliniuliza, hawakuuliza, waliruka. ilikuwa na babangu. Watetezi wa haki za kibinadamu pia wamekosoa sensa hiyo, wakiogopa maswali yaliyoulizwa mwengine yalivunja sheria ya hata hivyo mwenyekiti wa halmashauri ya takwimu nchini, Zakari Mwangi, anatoa uhakikisha shughuli hiyo imeendeshwa kwa ajili ya mipangilio ya kitaifa. ingetaka kuwahakikishia Wakenya kwamba tunafanya sensa ili tujue idadi ya Wakenya wote vile Wakenya wako, ndio tunauliza maswali mengi. Iwapo Wakenya walioachwa nje watapata fursa nyingine, ni jambo la kusubiriwa. Jumla ya hesabu hiyo vilevile itabidi kusubiriwa, labda mpaka mwisho wa mwaka. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Takriban watu wawili wamefariki na wengine watano hawajulikani walipo wakihofiwa kufariki pia baada ya mafuriko kupiga katika eneo la kitalii nchini Kenya, Hell's Gate. Idara ya wanyamapori nchini Kenya imearifu waathirika hao wametajwa kuwa raia watano wa Kenya, mtalii wa ndani na raia wa kigeni. Maiti mbili zimepatikana, wakati bado watano hawajulikani walipo. Wataalam zaidi ya mia moja kutoka mataifa zaidi ya ishirini na mbili wanakutana jijini Kampala nchini Uganda kujadiliana mbinu za kuwahifadhi sokwe ambao wapo kwenye hatari ya kutoeka. Huu ni mkutano wa pili baada ya ule wa kwanza kufanyika mwaka elfu mbili kumi na saba nchini Cote d'Ivoire. Rais wa chama kinachowalinda wanyama hao Inza Kone anasema Waafrika ndio walio na jukumu la kuwalinda wanyama hao kuepuka kutoeka kwao. Sehemu kubwa ya nyani barani Afrika wako katika hatari ya kutoweka. Ipo haja ya kuwepo mbinu za kuwalinda, na hii inahitaji kuwepo na tawala zenye kuwajibika, uongozi ulio bora, ili suala hili liendelee kupewa kipaumbele. Inahusu kuwapa wataalamu wa elimu ya wanyama hawa aina ya nyani kutoka bara la Afrika wanaoweza kuwalinda wanyama hawa na kuelewa changamoto zinazotokana na namna ya kuhifadhi katika maeneo tofauti ya Afrika. Inabidi ziwe jitihada zaidi kutoka kwa waafrika wenyewe na wale wasio waafrika kujifunza mbinu zinazowezesha uhifadhi wa wanyama hawa katika bara la Afrika. Ni sauti yake Kone Inza alizungumza na mwandishi wetu wa Kampala ya Kenneth Lukwago. Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anatarajiwa kuzuru bara la Afrika kuanzia siku ya Jumatano. Mengi zaidi na Steli Usane. Lengo la ziara yake ni kuzungumzia namna ya kupambana na umaskini, kuhifadhi mazingira na kupambana na ufisadi. Ziara hiyo itakayoanza tarehe nne na kumalizika tarehe kumi itampeleka Papa Francis nchini Msumbiji, Madagascar na Mauritanias. Akiwa nchini Msumbiji, Papa Francis atakuwa jijini Maputo, suala ambalo limewasikitisha wakazi wa mji wa Beira waliokabiliwa na kimbunga mwezi March na kusababisha vifo vya watu mia sita. Wengi walikuwa na matumaini kuwa kiongozi huyo angewatembelea. Hii ni ziara yake ya pili barani Afrika baada ya kufanya hivyo mwaka 2015. Msumbiji na Madagaskar ziliwahi kutembelewa na aliyewahi kuwa kiongozi wa kanisa hilo, Papa John Paul wa pili, ziara ambayo alifanya mwaka 1988 na mwaka 1999. Takriban watu kumi na watano wamefariki dunia jumaapili baada ya jengo la ghorofa tatu lililokuwa likijengwa kuporomoka jijini Bamako. Serikali ya Mali imethibitisha watu 26 waliokolewa wakiwa hai baada ya jengo hilo kuporomoka kabla ya alfajiri. Miongoni mwa waliookolewa ni mtoto wa kike mwenye umri wa miaka minne 4. Mashambulizi ya maroketi kutoka kwa vikosi tifu kwa jenerali Khalifa Haftar dhidi ya uwanja wa ndege katika mji mkuu wa Libya yamejeruhi raia wanne usiku, serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa imefahamisha. Mashambulizi hayo yametekelezwa wakati ikiwasili ndege ya Libya iliyokuwa imewapakia mahujaji waliokuwa wakitoka Meka, Saudi Arabia. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Ni saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Kimbunga kikubwa kinashuhudiwa katika visiwa vya Bahamas, huku uharibifu ukianza kushuhudiwa katika maeneo mbalimbali. Mengi zaidi na Victor Abuso. Kimbunga hicho kimepewa jina la Dorian na inaripotiwa kwamba upepo mkali unavuma kwa kasi ya umbali wa kilomita 258 kwa saa. Maafisa wanatoa wito kwa wakazi wa visiwa hivyo kuhamia katika maeneo salama kwa sababu kimbunga hicho ambacho kinatarajiwa kuendelea leo Jumatatu ni hatari. Aidha, wanaonya kwamba huenda kimbunga hicho kikakwenda hadi katika eneo la mashariki mwa Marekani. Hadi sasa hakuna vifo vilivyoripotiwa, lakini uharibifu mkubwa umeripotiwa baada ya paa za majengo kadhaa kuharibika na miti kuanguka. Waandamanaji wanaodai demokrasia jijini Hong Kong wamesimamisha shughuli za usafiri wa gari moshi baada ya kujitokeza kwa wingi vituoni na kuzuia milango ya gari moshi sijifunge, hivyo kusababisha usumbufu mkubwa na kuvuruga mfumo unaoongoza gari moshi. Aidha, waandamanaji hao wametoa wito wa mgomo mkubwa wa kufanyika leo Jumatatu, huku wanafunzi wa vyuo vikuu wakitarajiwa kuanza maandamano mchana. Jeshi la Israel na wapiganaji wa kundi la Hezbolah wamekabiliana mpakani mwa Lebanon baada ya juma la mvutano ulioongezeka na kusababisha mataifa makubwa duniani kuingiwa wasiwasi. Israel imedai kujibu kwa makombora mia moja baada ya Hezbolah kufyatua makombora mawili au matatu kulenga makao makuu ya jeshi na kusababisha uharibifu. Aidha, imekanusha taarifa ya kundi hilo linaloungwa mkono na Iran kuwa mashambulizi ya Hezbolah yaliua na kujeruhi ikidai hakuna mtu aliyeathirika. Ni saa moja na dakika arobaini na moja Afrika Mashariki habari za asubuhi ni nzuri Martha Saranga. Karibu Vunjani. Asante sana klabu ya uhispania ya Barcelona imeamua kusitisha mpango wake wa kutaka kumsajili mshambuliaji um, wa kimataifa wa Brazil Neymar kutoka Paris Saint Germain hadi msimu ujao. Kinachoonekana, Martha, ni kuwa mazungumzo kati ya vilabu hivyo yalivunjika baada ya Paris Saint Germain PSG kulegeza masharti yao. Uh, kulingana na Neymar Uh, kujitolea kufikia makubaliano ya usajili wake, lakini kwa upande wa Paris Saint-Germain PSG, uh, wao wanataka kumsajili mshambuliaji wa Argentina Mauro Icardi mwenye umri wa miaka 26 kwa mkopo kutoka Inter Milan ya huko Italia. Kwa haraka haraka matokeo ya michezo kadhaa ambayo ilipigwa mwishoni mwa juma iliopita katika ligi kuu huko Uingereza. Everton waliwatafuna Wolverhampton mabao matatu kwa mawili wakati Arsenal ikicheza na Tottenham Hotspur walitoka mabao mawili kwa mawili lakini kule Ufaransa katika Ligue 1 uh, Reims waliifunga Lille mabao mawili kwa sifuri. Rennes wakae wakashindwa kutamba mbele ya Nisa ambayo iliwafunga mabao mawili kwa moja. Bila shaka mengi katika nguo ya pili. Asante. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres mwishoni mwa juma lilopita, alikuwa ziarani katika jimbo la Kivu Kaskazini kujionia mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola na makundi yenye silaha, hasa wilayani Beni, akiahidi msaada wa Umoja wa Mataifa. Kutathmini ziara hii ya Guterres, mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Noela Muliwavyo, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani Beni. Kama shirika la raia tuliona ndio kweli ni mzuri mkuu kiongozi wa wa umoja wa mataifa wakati alifika kwetu Beni alikuja ni kwa kuwatazama na kupatia pole watu ambao walipata magumu ya magonjwa. Sasa kwetu sisi, hatukuona upendeleo ya zaidi kuhusu watu ambao walipata mashida kufatana na vifo vya kiolela vya kuowawa na mpanga na sijui kama mlipata nafasi ya kukutana na Antonio Guterres, na iwapo mlifanya hivyo, je, mlimwambia nini? Sisi tulimwongelesha ya kwamba askari zetu wamejipanga sawa, na yeye anapaswa kuonyesha kama FIB nayo iko na kazi sana, kwa kuingia kwa pori pamoja na askari zetu, sababu wao wamekuwa wamehama kwanza. Eta majoro ya kwao ya ya MONUSCO imetoka Mavivi na imekuja kwa Beni ndani ya mtaa wa Beni. Hiyo ilionyesha alama moja yenye ilisumbua raia, sababu waliona wakati Munisco amehama, manake kwa inaanisha kwamba Munisco ameogopa vile, naye adui yafaa ajipange sawa. Kama yeye ameshindwa aweze kuongea na vingine vikosi viweze kusaidia hatari zetu. Na kuhusu swala hili la usalama, Guterres amesema kwamba amesikia kilio cha watu wa Beni na ameahidi kwamba jeshi la MONUSCO pamoja na wanajeshi wa hapo DRC na polisi watashirikiana pamoja kupambana na haya makundi ya wasi. Mmepokea vipi hakikisho hili kutoka kwa mkuu huyu wa Umoja wa Mataifa? Sisi tuliyachunguza ya kwamba ni mara na mara wanazoezi ya kuongea kwamba jeshi la Umoja wa Mataifa litaungana na askari jeshi letu la Congo lakini kuna mara wanaingia kweni kazi kweni mapambano utafuta uta tu vitu e, vitakuwa vimebadilika na jeshi letu linajikuta nao lenyewe ndani ya mapambano. Kama mashirika ya kiraia, matarajio yoyote kwamba mambo yatabadilika kuhusu suala la usalama na labda kuhusu namna ugonjwa wa Ebola mapambano yanavyoendelea baada ya ziara hii ya Bwana Guterres? Bo, kuhusu mambo ya magonjwa, sisi shirika la raia tumejipanga na tumeonyesha hamu yetu na juhudi letu kusudi tuweze kuonyesha raia umuhimu ya kupiganisha magonjwa. Hiyo haiyakuwa tena tatizo zaidi, sababu sisi wenyewe tumeangalia nini tunaweza kufanya, na tumeonyesha raia magumu yanatokeza ndani ya magonjwa. Ila sisi kwa, kwa usalama huo tumeitika kujiunga na askari zetu kwa kuwaonyesha nyayo za adui, ama fasi ya adui amefichama tuko tayari kwa kushika askari zetu mikono. Ni sauti yake Noela Muliwavyo ya mwenyekiti wa mashirika ya kiraia akiwa wilayani Beni. Na sasa nampisha mwenzangu Sabina Mpelo katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo, karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Leo tunazungumzia uchomaji wa misitu unavyoathiri mazingira. Jina langu ni Sabina Mpelo, karibu tuwe sote. Msikilizaji, dunia iko katika hali ya taharuki kutokana na moto unaoshambulia msitu mkubwa zaidi duniani wa Amazon, ukikumbwa na matukio ya moto zaidi ya elfu sabini na tano tangu Januari mosi hadi Agosti 21 mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa. Inaelezwa msitu wa Amazon umeza robo ya hewa chafu inayozalishwa duniani huku ukiipa dunia asilimia ishirini ya hewa safi ya yani Oxygen. Afrika nako kumeripotiwa visa vya uchomaji wa misitu ambapo kwa kiwango kikubwa katika msitu wa Kongo ama Congo Forest. Angola imeshuhudia visa 6902 vya moto, wakati Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikishuhudia visa 3395. Kwa hali hii msikilizaji, dunia inaathirika pakubwa kutokana na uchomaji wa misitu. Dkt. Eliamani Laltaika, mtaalamu wa mazingira kutoka Arusha, Tanzania, anaanza kwa kutupa hali halisi kuhusu uchomaji wa misitu unaoshuhudiwa katika mataifa ya Afrika na duniani kwa ujumla. Uchomaji wa misitu katika nchi za Afrika ni tofauti kidogo na nchi za wenzetu, ambapo kuna moto unaoitwa moto asili, unatokana na aina fulani ya miti ambayo ikipata joto sana, ikaanguka na kusuguana, ina inawaka moto, cheche zinatoka na msitu unaungua. Nchi zetu za Afrika hazipo katika kiwango hicho cha maotea ya asili. Mioto yetu mingi inatokana na shughuli za wanadamu. Kuna jamii zinazoamini kuandaa shamba kwa kuchoma e, maeneo hayo kuondoa kupe na wadudu wengine kwa kuchoma misitu kwa ajili, ambao wanajaribu kurahisisha kwa kuunguza magogo yale. Msitu wa Kongo ndio msitu kama vile wa Brazil, kwa sisi Afrika huu ni msitu uko karibu nchi nne tano, e, za, za Afrika, sio kama mapafu ya bara la Afrika. Kutoka nchini Kenya, Mithika Mwenda, mkurugenzi mkuu wa shirika linalojihusisha na mazingira la Pan-African Climate Justice Alliance, anazungumziaje uchomaji wa misitu. Kuna maeneo mawili yale yanayoshikilia gesi ya, shikilia, ngesi ya oksijeni kwa, kwa dunia Msitu wa Amazon, Congo Basin, kwa ya tatu ni uh, Indonesian Forest kwa hivyo tukichoma tuharibu Amazon tuharibu Kongo Besini tuko kwa hatari kubwa sana ya kiafya na ya kihewa. Kuko na harakati nyingi sana ku, kujaribu kuangalia vile tutatunza msitu wa Kongo kwa sababu huo ndio unaotukaribia hata sisi wa Afrika. Tukizikiria mambo ya Amazon tujiweke katika vile viatu za watu wa Amazon, na sisi tuko na Amazoni yetu hapa Kongo Besini ambayo tunashuhudia ikiharibika. Lazima tu, tu, tuangalie vile e, mchango wa hii misitu tukitunza hiyo uh, inasimama inatusaidia kwaka-kwa kukabiliana nayo hili janga la uh, mabadiliko ya tabia nchi. Mara nyingi tumekuwa tukiimba misitu ni uhai, lakini katika matendo hali ni tofauti. Pengine tatizo liko wapi? Daktari Iliamani Laltaika anaeleza. Kwa jamii zilizoko pembezoni ambazo zinaona kwamba zimesauliwa huku hata pesa nyingi kutokana na utalii na mazingira. Na kwa nchi kama Brazil kwa mfano, unaona wako watu wanaoishi kule wa asili ambao ndio native citizen wao, uh, wamekuwa wakilalamika. Kwa hiyo duniani kote siku hizi tunajaribu kufanya dhana ile ya ushirikishwaji kwamba basi yule anayeishi huko karibu na na hifadhi awe wa kwanza kufaidi matunda yale. Lakini wasiposhiriki moja kwa moja faida zile, wao ndio wanachoma misitu, na ni rahisi zaidi wao kuhujumu kwa vile hakuna anayeweza kuwafuatilia kwa ukaribu. Dkt. Eliamani Laltaika anaenda mbali na kueleza ni kwa namna gani uchomaji huu wa misitu unaathiri mazingira, lakini pia maisha ya kila siku ya binadamu. Na misitu ndio uhai misitu ndio chanzo cha maji, misitu ndiyo inayochuja hewa tunaoivuta. Tunaanza kuona kwamba kunakuwa na miale ya jua inayosababisha magonjwa ya ngozi, kansa, mvua inakuwa haba, hali ya hewa inabadilika. Kwa hiyo unajiuliza, nisingekuwa na misitu hii inayochuja maji, ningetumia kiasi gani cha mashine kuchuja maji? Kiasi hiki ndicho kinachopatikana kutoka na mvua inayoletwa na misitu. Je, tungeondoa mvua tukaamua kumwagilia mashamba yetu na kumwagilia labda majani ya mifugo, tungetumia kiasi gani? Lakini je jitihada za kukabiliana na uchumaji wa misitu zinakidhi? Mithika Mwenda analitazama hili. Kuko na harakati nyingi sana za viongozi uh, uh, wanasema wanapanda miti, lakini ile suala tunawauliza tunapanda miti, lakini ni lazima tupande miti na tutunze hiyo miti, tuhakikishe ile miti inayosimama kwanza kabisa tuhakikishe imesimama ni um, lazima kila nchi iwe na ile ina ya kimataifa ki kuweka asilimia kumi ya msitu. Tuache kuongea sana, nimetoka nchi ya Ethiopia wakati washikadao wa kiafrika walikuwa wamekutana kujadilia ili, ili suala la, la mabadiliko tabia nchi, na suala kubwa sana ilikuwa ya msitu wa Congo Basin. Katika mkutano wa G7 uliomalizika nchini Ufaransa hivi karibuni, Rais Emmanuel Macron amesema pamoja na utoaji wa dola milioni ishirini na mbili ili kukabili visa vya moto katika msitu wa Amazon, misitu inaendelea kuteketea barani Afrika. Macron ametoa wito kuwa macho yaelekezwe huko. Nimemuuliza Dkt. Eliamani Laltaika anadhani tutafikia hatua misitu ambayo tunashuhudia ikiteketea barani afrika ikawa salama? Tutaweza kabisa. Kwa kweli tumepiga hatua kubwa ya kuhifadhi misitu katika nchi karibu nyingi wa kimataifa unapoendelea na jitihada za kutokomeza umaskini e, ambao ni pamoja na ukosefu wa elimu. Tutafika sehemu nzuri. Kwa sasa, kwa mfano, nchi nyingi zinawekeza katika nishati mbadala. Huwezi ukazuia watu kutumia kuni wakati labda gesi ni bei ghali sana, umeme hakuna. Lakini tunaona nchi nyingi za kusini mwa Afrika, Sadeki kwa mfano, zimeamua kuwekeza katika nishati ya jua, nishati ya umeme wa maji na nishati zingine, tunaamini matumizi ya kuni yatapungua. Lakini pia tunapoboresha kilimo, tuwe na mbegu ambazo ni nzuri, kilimo cha umwagiliaji hakutakuwa na sababu ya kuvamia misitu ili upate udongo wenye rutuba. Udongo huo huo ukiuhifadhi na kuutengeneza basi utatunza mazingira. Lakini pia ufugaji ukiongezewa tija, wafugaji wakatengewa maeneo yao, usimamizi wa sheria unatakiwa Shaka. Mashirika na taasisi mbalimbali yana nguvu kubwa katika kuhakikisha mapambano dhidi ya uchomaji wa misitu yanafanikiwa, kama inavyobainishwa na Mithika Mwenda ambaye pia anasisitiza kuwa kila mmoja analo jukumu katika kuhakikisha hili linafanikiwa. Juzi tulifanya mkataba na shirika la kimaeneo nchi kumi na tano za, za eneo la Afrika ya, ya, ya, ya kati ili tuweze kuhakikisha tuone ni, ni vipi, tu, tu tasaidiana katika shirika langu na mashirika mengine ya, ki, ya kijamii. serikali peke yake haiwezi. Wale watu wanaishi kwa misitu, wale wanakata miti, wawe ndio ambao wa, wanatunza ile misitu. Ni lazima tu, uh, tubadilishe zile tamaduni. Ni ba, lazima tubadilishe zile policies ili watu wawe wanaweza kuhakikisha hii misitu ni yetu, na ni lazima tutunze. Mito mingi imeisha konana, majanga famine mingi, lakini sasa ndio watu wameanza kufunguka macho kwamba ukiharibu msitu, tunajiharibia sisi wenyewe na ni maisha yetu. Musa Twangilo ni mwanahabari na mdau mkubwa wa mazingira kutoka nchini Tanzania, anasisitiza ushirikiano na kujenga uelewa wa kutosha ndiyo mchango mkubwa katika kuhakikisha sote tunashiriki katika kuyatetea mazingira. Swala lenyewe hasa la utunzaji wa mazingira upande wa misitu imekuwa ni changamoto katika mataifa, lakini pia imekuwa kipa kipaumbele kipa sana, hasa na Umoja wa Mataifa unapozungumzia misitu kwa mataifa yanayoendelea wame kuwa wakiona kwamba wao hawawezi kuendelea pasipo kutumia mazingira kwa maana ya misitu na kadhalika, kwa maana ya mazao yanayotokana na mbao na vitu vinavyoendana na swala zima la misitu. Kwa hiyo kinachotakiwa hapa ni kuongeza nguvu za ushirikiano. Mmoja nakumbuka wakati msitu wa Amazon unaungua juzi, mmoja aliniuliza kwenye mtandao ya kijamii kwamba unazungumzia Amazon twangilo ina, ina, ina, inapotea ina, inaungua. Uh, mimi mtu wa Arusha kwa mfano au Singida au Serengeti nitanufaika vipi na hiyo amazon unayozungumzia. Kwao utaona kwamba kuna haja ya kujenga uelewa kwa wananchi kwamba tunapozungumza swala la mabadiliko ya tabia nchi au anga au pambana na gesi ukaa au uh, ile hewa ukaa sio swala la nchi moja, ni kwamba tuna, tuna na elimu inahitajika, lakini miradi mingi iende kuwekezwa katika maeneo hayo ya misitu. Na kufikia hapo, ni kushukuru msikilizaji, pamoja na wale wote waliofanikisha makala haya ya mazingira, Leo Dunia Yako Kesho. Ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia wakati mwema. Kwa msikilizaji kwa kutegea sikiongu ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Usikose kujiunga nasi tena itakapotimu saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa. Mweke Mungu ndani ya ndoa na mapepo atazitoa. A beautiful thing, yeah, as we all know. Oh. Sina mengi ila naweza sema asante kwa Mwenyezi Mungu oh. Namuomba sana e kwenye ndoa tupe nguvu. Najua natamani mpenzi ndoa oh, kama ya DJ Mo. Lakini usijali mpenzi, Mungu watatupa awa ya RFI Kiswahili Midi, na kwa burudani hiyo muziki, ndivyo tunavyotamatisha nguhi ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Mimi ni Matha Saranga, tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri Midi.