Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa sa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atamatisha ziara nchini DRC baada ya kukutana na viongozi mbalimbali wa nchi hiyo. Watu kadhaa watiwa nguvuni nchini Afrika Kusini baada ya kukithiri vitendo vya uporaji jijini Johannesburg na Uingereza kuwasilisha mswada wa kuwa na uchaguzi mwezi Oktoba iwapo wabunge watakataa nchi hiyo kujiondoa kwenye EU bila mkataba. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumanne Septemba tatu mwaka elfu mbili kumi na tisa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametamatisha ziara yake ya siku tatu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuzuru maeneo kadhaa ikiwemo Goma na na kukutana na viongozi mbalimbali wa serikali lakini pia wanasiasa. Ali Bilali na maelezo zaidi. Wakati akikutana jana na spika wa bunge la jamhuri ya kidemokrasi ya Congo Janini Mabunda na wenye viti wa makundi ya wabunge Guteres amebaini kuwa kipaumbele cha serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ingilipashwa kuwa udhibiti juu ya unyonyaji wa mali ya asili. Pia aliomba uimarishwaji wa ushirikiano kati ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo na MONUSCO. Guteres amesema kama angeliweza kuchagua kipaumbele kwa hatua ya serikali na msaada taifa wa jumuiya ya kimataifa ingelikuwa ni udhibiti wa serikali kwa kila kinachoendelea kuhusu uchimbaji wa rasilimali. Katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa ametetea hoja yake hiyo kwamba hatua hiyo sio tu kwamba ingeliongeza mapato kwa serikali, lakini pia ingekomesha ufadhili kwa makundi ya waasi yanayoendelea kutekeleza mauaji ya kutisha dhidi ya raia. Antonio Guteres amesema amekutana na washikadau mbalimbali nchini humo wakiwemo viongozi wa serikali, wa bunge, wa upinzani na wale wa utawala, kuwa na matumaini kwamba watatekeleza jukumu lao kuhakikisha matumaini yaliyopo kwa wananchi yanaendelea kuwanufaisha wananchi wa taifa hilo. Amesema kwamba anataraji kuona serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inaongeza ushirikiano, huku serikali hiyo ikionyeshwa utayari wa ushirikiano kutoka jumuiya ya kimataifa. Tukiendelea kusalia nchini DRC, Guy Kubea, wakili anayemtetea waziri wa zamani wa afya nchini DRC Oli Ilunga aliyejiuzulu Julai 22, amesema mteja wake anakabiliwa na mashtaka ya matumizi mabaya madaraka, ubadhirifu na vitisho katika kusikilizwa kwa kesi dhidi yake mnamo Agasti 27. Hoja iliibuliwa kuhusu malipo yaliyofanywa kwa viongozi wa kimila ili kuzihama, kuzihamasisha jamii zao kushiriki katika mapambano dhidi ya Ebola. Imedaiwa kuwa malipo hayo yalifanyika baada ya mauaji ya daktari wa shirika la afya la kimataifa WHO. Miili ya watu saba imepatikana katika eneo la kitalii la Hellsgate lililoko ndani ya mbuga ya wanyama mjini Naivasha nchini Kenya, baada ya kutoweka mwishoni mwa wiki iliyopita wakati walipokuwa wamekwenda kutalii. Imeelezwa kuwa watu hao, raia wa Kenya wenye asili ya Kihindi na raia mmoja wa kigeni, walisombwa na mafuriko katika eneo hilo. Maafisa wa shirika la kuhifadhi wanyamapori katika eneo hilo KWS wana wamethibitisha, kama ambavyo afisa huyu anaeleza hali ilivyokuwa. Kulikuwa na mvua nyingi sana na hiyo ndio maji yalikuja katika goji batimbaykapata wageni wetu. Tumepata mili sita mmoja ndio tunataka kuhakikisha nam. Ni sauti yake afisa wa KWS kutoka Naivasha nchini Kenya. Kenya na Somalia zimeendelea kushuhudia shinikizo maslahi tofauti kutoka kwa mataifa ya kigeni vikichochea vita baridi kati ya mataifa hayo mawili, ambayo yanaweka njia panda masuala nyeti kama usalama wa kikanda na diplomasia. Wataalamu wanaonya kwamba hali hii ya kutofautiana itaweka hatarini mapambano dhidi ya ugaidi kufuatia kugawanyika kwao, kundi la kigaidi la Al-Shabab litaweza kupata mwanya wa kujiimarisha. Kutofautiana huko hivi karibuni kulishuhudiwa katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambapo mjadala kuhusu vikwazo vya UN dhidi ya Al-Shabab, nafasi ya Kenya katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na udhibiti wa jeshi la ndani ya Somalia, udhibiti wa jeshi la Kenya ndani ya Somalia. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Tanzania wanasema makundi katika jamii nchini humo yanakumbana na changamoto ya kupata haki zao kutokana na uelewa mdogo wa taasisi mbalimbali mbali. Kutoka mkoani Morogoro, mwandishi wetu Fredrik Inwa anatuarifu zaidi. Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania, LHRC, kinawakutanisha waandishi wa habari, wanafunzi wa vyuo vikuu na wanaharakati ili kusisimua uelewa wao kuhusu changamoto za upatikanaji wa haki kwa makundi haya. Tito Magoti ni afisa programu kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Wazee, watoto na wakimbizi wanakumbana na changamoto kwa sababu wanahitaji ulinzi stahiki, lakini eh, kunakuja kutokea changamoto kwa sababu hakuna utekelezaji wa masuala fulani fulani ambayo yamekubaliwa kisheria na kijamii kuhusiana na ulinzi wa makundi hayo. Hawa ni waandishi wa habari kutoka vyombo mbalimbali nchini Tanzania na wanaeleza namna walivyopokea mafunzo hayo. Mafunzo haya tutayatumia uh vyema uh, kwa ajili ya kufikisha elimu na yale masuala ambayo uh, yana uka, uh, yana ukakasi katika jamii. Nao wananchi wana, wana maoni gani? Kwa majina naitwa Zainab Swaibu, mwanafunzi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Pia nimejifunza jinsi jinsi jamii inavyotakiwa kuwachukulia watu kwa sababu ni makundi maalum na ni binadamu kama binadamu wengine. Na pia nimejua ni changamoto gani zinazowakabili na ni jinsi gani naweza kusaidia katika kutatua matatizo yanayowakabili. Kulingana na ripoti ya mwaka 2018 na ya kituo cha sheria na haki za binadamu, visa zaidi ya elfu sita vya ubinywaji wa haki za makundi ya watoto na wazee iliongezeka ikilinganishwa na visa zaidi ya elfu nne vilivyoripotiwa katika mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara. Fredrick Nwaka ni saa moja na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Watu zaidi ya kumi wamekamatwa nchini Afrika Kusini katika jiji la Johannesburg baada ya kuvamia na kuanza kuteketeza maduka yanayomilikiwa na raia wa kigeni jana. Polisi walitumia mabomu ya machozi na risasi za mpira kuwasambaratisha wavamizi hao, tukio ambalo limeendelea kuzua wasiwasi kuhusu usalama wa raia wa kigeni nchini humo. Tukio hilo limelaaniwa na waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, Geoffrey Onyama, kwa kile alichosema atahakikisha maduka ya raia ya hao yanalindwa. Afrika Kusini imeendelea kushuhudia wenyeji kuwavamia wageni katika miaka ya hivi karibuni. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri, anatathmini suala hilo akiwa mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Kitendo hiki ambacho kinafanyika kule Joburg kina kishtumu with strongest words possible, na wale waliohusika na kuumiza na ama kupora mali ya watu ambao wanahulia ni wageni. Wachukuliwe hatua madhubuti, hatua za kisheria. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka Mombasa nchini Kenya. Mtaalamu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa ameitaka Nigeria kuacha mauaji ya watu wasiokuwa na hatia yanayofanywa na vikosi vyake vya usalama. Katika ripoti yake aliyoitoa mwishoni mwa ziara yake ya siku 12 nchini Nigeria, mjumbe maalum wa UN Agnes Kalamd amehimiza serikali kuwafikisha mahakamani wahusika wote wa vitendo hivyo. Aidha amesema kila kesi ya kifo au utesaji uliofanyika katika mahabusu ichunguzwe na tume huru ya uchunguzi. Rais wa Gabon Ali Bongo Ondimba anaendelea kupatiwa matibabu huko London nchini Uingereza, ikulu ya Gabon imeeleza ikikanusha, taarifa ya kuzorota kwa hali yake ya afya, ikiwa ni takriban mwaka mmoja baada ya kuugua kiharusi. Hali ya afya ya Bongo imekuwa gumzo nchini humo baada ya kushindwa kuonekana hadharani mara kadhaa na kuzungumza maneno machache awapo hadharani tangu aliporejea mwezi Machi kutoka nje ya nchi. Kiongozi huyo wa Gabon alianza kuugua kiharusi ghafla alipokuwa Saudi Arabia Oktoba mwaka jana. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Unasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Serikali ya Uingereza imesema itawasilisha mswada wa kupendekeza kufanyika kwa uchaguzi mkuu tarehe 14 mwezi Oktoba iwapo wabunge wata watakataa nchi hiyo ijiondoe kwenye Umoja wa Ulaya bila mkataba. Waziri Mkuu Boris Johnson amesema binafsi asingependa kuwepo kwa uchaguzi huo, lakini akaongeza kuwa ushirikiano na Umoja Ulaya, wa Ulaya hautakuwa rahisi iwapo wabunge watashikilia msimamo no wao. hakuna I... mazingira ambayo mimi nitauambia Umoja wa Ulaya kuchelewesha hili okay, haitawezekana tena. Lazima tuondoke Oktoba 31. Hatutaruhusu kwa namna yoyote ile, kwenda na uamuzi wa wapiga kura. Mimi sitaki uchaguzi, na wewe pia hutaki. Uingereza inatarajiwa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya kufikia mwishoni mwa mwezi ujao, na tayari wabunge wa chama cha upinzani cha Leba na wale waasi wa chama cha Conservative wanasisitiza kuwa nchi hiyo haiwezi kujiondoa bila mkataba. Idadi ya vifo vilivyotokana na mlipuko mkubwa wa bomu uliotoka tekelezwa na kundi la Taliban jijini Kabul imefikia 16, wote raia, huku kiasi cha watu mia moja kumi na tisa wakijeruhiwa. Maafisa wamethibitisha shambulizi la Jumatatu usiku lilitekelezwa katika makazi ya watu, ambalo ni eneo kubwa zilipo ofisi za wafanyikazi wa mashirika ya misaada na taasisi za kimataifa. Waziri wa mambo ya ndani nchini Afghanistan, Nasrat Rahimi, amesema mlipuko huu ulisababishwa na trekta lililokuwa limeegeshwa jirani na ukuta katika eneo la Green Village. Rais wa Brazil Jair Bolsonaro hatahudhuria mkutano wa kikanda utakaojadili moto ulioteketeza msitu wa Amazon kwa madai kuwa daktari wake amemwandikia upasuaji juma lijalo, msemaji wake amefahamisha. Rais huyo wakulia, wa mrengo wa kulia amekosolewa wazi kwa mwitikio wake finyu katika kushughulikia msitu wa Amazon na kuchelewa kuzima moto ulioteketeza msitu huo. Na mwenzangu Ali Bilali, habari za asubuhi. Habari za asubuhi ni njema, Martha Saranga, karibu nam. Nianze hapa na taarifa kuhusiana ya kutamatika kwa dirisha dogo kwa dirisha la usa, usajili kule nchini barani Ulaya. Hapo jana ndipo ilikuwa tarehe ya mwisho kuhakikisha kwamba kila timu inamaliza kabisa mchakato wa kuwasajili wachezaji ambapo sasa Neymar atasalia katika klabu ya Paris Saint Germain. Mchezaji huyu ghali duniani alisajiliwa na klabu ya Paris Saint Germain kwa kitita kikubwa, na akijawahi kusajiliwa na mchezaji mwingine yeyote yule duniani. Na sasa uh, juhudi za Barcelona kuweza kupata saini yake zimeambulia patupu, na Paris Saint Germain ilikuwa ikiendelea kudai uh, kitita cha euro uh, milioni uh, kama kile ambacho ilitoa kutoka kwa um, Barcelona ili uh, iweze kumtoa mchezaji huyo. Mm-hmm. Uh, lakini pia mchezaji Icardi amepelekwa katika klabu ya Paris Saint-Germain kwa mkopo akitoka klabu ya AC Milan ya kule nchini Uingereza. Lakini mchezaji mwingine pia Keylor Navas amewasili katika klabu ya Paris Saint-Germain lakini pia Alphonse Areola sasa ni mchezaji wa klabu ya Real Madrid ya kule nchini Uhispania. Na Luigi Stava ameondoka katika uh, klabu ya uh, Olympique de Marseille na kujiunga na klabu ya Fenerbahce. Karibu katika mahojiano ya msikilizaji wa RFI Kiswahili. Zaidi ya watu kumi wamekamatwa nchini Afrika Kusini, katika jiji la Johannesburg baada ya kuvamia na kuanza kuteketeza maduka yanayomilikiwa na raia ya wa kigeni. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri, akiwa mjini Mombasa, pwani Kenya. watu wenye, wenye heri na watu ambao wapenda amani katika dunia nzima lazima tuliongee, na wale wote waliohusika wafikishwe mahakamani na washtakiwe. Na serikali ya South Africa lazima pia wawe macho kidete, waangalie ni watu gani wanaoumiza watu, si kuwashika tu. Maanake kitendo hichi kimekicha, kila siku tunaona watu ambao si asilia ya South Africa wameenda kutafuta maisha wanapata shida kwa watu ambao tunasema ni thugs, ama ni watu ni majambazi, tunaita majambazi. Hauruhusiwi kupora mali ya mtu, hauruhusiwi kuumiza mtu. Sisi sote ni watu wa Mungu na unaweza ingia nchi yoyote, hata South Africa. Unaweza kuwa na shida, wakaja Kenya. Kwa hivyo sisi kama watetezi wake za kibinadamu, tunalikemea jambo hili na wale waliohusika wachukuliwe hatua haraka iwezekanavyo na wafikishwe mahakamani. Si mara ya kwanza kwa raia ama wananchi wa Afrika Kusini kuvamia maduka ya wageni kutoka nchi nyingine barani Afrika wakipora mali na kunyang'anya baadhi ya bidhaa. Kwa nini serikali ya Afrika Kusini inashindwa kukomesha vitendo hivi kwa kuchukua hatua madhubuti? Kwa sababu wamezembea na wanaona hao ni watu wao. South Africa wamepata shida miaka mingi sana na wamekuwa nchi Pan africanism Waafrika na watu wenye nia nzuri kuwatetea mpaka leo, walipata uhuru. Mandela aliacha nchi ikiwa mzuri, lakini hivi sasa tunaona wamezembea. Naweza sema serikali ya Afrika Kusini imezembea watu iosawatu, na pia tunaona ichunguzwe kwa dhati, labda kuna mkono wa kisiasa, labda viongozi wanawachochea watu wao, maanake hatuwezi kuwa kila kukicha watu ambao si asilia ya South Africa, hususan watu kutoka Afrika ambao wanateseka, wanaporwa, wanachomwa, wanapigwa, wanauawa na inaenda tu ikirudi inaenda ikirudi, lazima waajibike. Na sisi kama watetezi wake vya kibinadamu hasiwakubaliana na swala hilo, lazima South Africa serikali ipatie presha, wasitishe maswala haya. Ni hatua gani madhubuti za moja kwa moja zichukuliwe ili kuhakikisha vitendo kama hivi havijirudii? Nataka kuona hatua kali, waliohusika wasakwe. South Africa wameendelea kwa masuala ya teknolojia, wanaweza pata hao watu washike wote na wafungulie hatua, wafungulie mashtaka na tuone conviction, tuone watu waliohusika wamefungwa jela, na wale walioumizwa wapate compensation, walipe ridhaa watu, na waangalie sheria inaweza adjust namna gani, ili wafanye amendment wa, wawe kali, ndio kesho na keshukutu ama siku ingine itokee masuala maswala kama hayo. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri akiwa mjini Mombasa, pwani ya Kenya. na mpisha Emmanuel Makundi katika makala ya juu ya haki zako. Msikilizaji, juma lililopita mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu nchini Uganda yaliripoti kuhusu kuendelea kuwepo kwa vituo vya siri vya vyombo vya usalama ambavyo vinatumiwa kuwatesa washukiwa wa makosa mbalimbali wakiwemo wanasiasa. Kauli yao ilisababisha hata bunge la Uganda kuitisha mkutano kujadili swala hili ambalo likaibua mvutano kati ya waziri wa masuala ya usalama na wabunge ambao sasa wanataka kupewa ruksa kwenda kukagua vituo hivyo ambavyo serikali imetetea uwepo wake. Lakini uwepo wa vituo hivi sio kwa Uganda peke yake. Mataifa karibu yote ya ukanda wa Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla yana vituo hivi maarufu kama safe house. Ripoti mbalimbali za mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu zinaonyesha kuwa yanayoendelea kwenye vituo hivyo ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, kwani watuhumiwa wamekuwa wakiteswa, kunyanyaswa, kudhalilishwa na hata wakati mwingine kuuawa. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia uwepo wa kisheria wa vituo hivi na kwa namna gani watuhumiwa wanaweza kuhojiwa bila kuteswa. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji. Kwenye laini ya simu kuzungumzia hili tunaungana na wakili Ojwanga Gina akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, na nilianza kwa kumuuliza yeye anazungumziaje uwepo wa vituo hivi anzishwe kwenye vituo vya kuhoji watu wakati wanaposhukiwa kutenda uh, hatia ni haki ya kila serikali kufanya hivyo, lakini tabu iliyoko ni kwamba baadhi ya serikali zilibadilisha hizo vituo, vikawa vituo vya kudhulumu watu, mpaka wengine wanapoteza maisha yao wakiwa kwenye harakati ya kuhojiwa na hizi taasisi za polisi au ya hizi taasisi za ujasusi. Hiyo sio haki, kwa maana mnapokuwa na mjasusi au askari yeyote ambaye anachunguza mtu akimtesa sana, hata yeye mwenyewe anajitesa, na hii imeonekana katika zile nchi ambazo walibidika kutafuta mbinu ingine ya kusaidia wale watu ambaye wame aribika kichwa kwa sababu ya kuadhibu wengine. Afrika ya Kusini, Marekani baada ya Afghanistan, na Ujerumani baada ya vita vikuu vya pili. Kwa hivyo kudhulumu watu ule, anadhulumu pia anajidhulumu mwenyewe. Kwa hivyo, Nam, unadhani uwepo uh, wa vituo hivi vya siri wakati huu katika dunia ya sasa ni njia sahihi ya pengine A, kupata majibu zaidi kutoka kwa washukiwa na hasa vitu hivi tunashuhudia vinashughulikia watu ambao wanatuhumiwa kwa makosa ya ugaidi. Wakili, njia mwafaka ya kupata ya kuchunguza uhalifu ni kuwa na taasisi za ujasusi ambazo zinazo zana tofauti tofauti ya uchunguzi na pia kuwa na watu ambao watachunguza hayo mambo ambayo inashukiwa kwa kina zaidi na kwa muda mrefu ili wapate haki ya mambo iko wapi lakini sio kushika watu na kuwadhulumu, ati wanatafuta ukweli kuwadhulumu kwa, kwa, kwa hivyo kudhulumu mshukiwa yeyote sio haki, ni hatia. Unadhani ni kwa nini, uh, serikali za hivi karibuni zimekuwa zikiamua kutumia mbinu hii ya kutesa ili kupata taarifa kutoka kwa washukiwa? Ah, serikali nyingi ambazo zinatumia hizi mbinu wanasema ya kwamba magaidi wamekuwa sugu zaidi. Ni vigumu kupata ukweli ya ile mambo ambayo inafanyika kutoka kwao usipotumia hizi njia za kuwadhalimu. Lakini utafi, utafiti imeonyesha kwamba dhuluma haisaidii kupata ukweli kamili. Saa zingine watu wanakubali mambo ambayo sio ya kweli, na baada ya miaka kadhaa ndio inajulikana kwamba alikubali au alinena kwa sababu alikuwa ameteswa, lakini sio kwa sababu ilikuwa kweli. Kwa hivyo hazisaidii kwa njia yoyote. Kuna dhana kwamba, wakili, ikiwa mtu amehusika katika tukio la kupanga njama za ugaidi ama kutekeleza ugaidi, kwa kuwa aliua watu wengi, na yeye pia anastahili kufanyiwa mateso ili kupata taarifa kutoka kwake. kama una unafanya uchunguzi na unaamini kwamba tayari kwamba mshukiwa ameshatenda kile kitendo na unamdhibu, sasa hiyo umechukua kazi ya koti. Koti ndio ina haki ya kuadhibu mtu kulingana na ile makosa ambayo imepatikana alifanya, lakini mchunguzi ana- bado anatafuta ukweli upo wapi, na katika sheria nyingi duniani mtu hana hatia mpaka koti takampata na hatia, kwa hivyo kutesa mtu ati ameshatenda maovu na kwa hivyo hakuna ubaya akidhulumiwa, hiyo sio haki. Umekuwa pia miongoni mwa watu ambao wanafanya kampeni za haki za binadamu, wakili, lakini tunashuhudia mataifa kama Marekani, mataifa kama Nigeria kule ambako kuna vita dhidi ya Boko Haram, mataifa kama kule nchini Mali, vituo hivi vinaanzishwa kwa siri kwa lengo la kupata taarifa kutoka kwa washukiwa wa maswala ya ugaidi. Licha ya uwepo wa sheria za kimataifa, unadhani ni kwa nini vituo hivi bado vinaendelea kufanywa siri na wakati mwingine vinafahamika kama Guantanamo Bay? Uh, ukichukua zile kama Guantanamo Bay, ile ni ukiukaji ya sheria ya kimataifa kabisa, kwa sababu ilikuwa inashika watu katika nchi mbalimbali, wanabebwa kwa njia ya siri, wanadhulumiwa wanapobebwa, na wanapelekwa huko wanateswa, na wengi walipatikana hawana hatia. Kwa hivyo hawakuweza kupelekwa katika koti yoyote mpaka wa leo. Kwa hivyo, na hawawezi kuachiliwa kwa sababu ile mateso wamefanyiwa, Marekani inashuku kwamba watalipa uh, kisasi, kwa hivyo haikusaidia. Ukichukua nchi kama Nigeria, inaonekana majadiliano na uchunguzi ya kina zaidi inasaidia kuliko uh, ile kushika watu na kuwadhibu kabla hujapata kama wana hatia au la, kuwaumiza hati ndio upate ukweli. Kwa hivyo, ukichukua hizo mbili ambazo umetaja, mfano mbili ambazo umetaja, unapata kwamba ujasusi haikusaidia sana wala ile kujadiliana na wa, wa, wa, waasi na kujua ni mambo gani wanataka na kupata jinsi wano inaweza kupatikana imesaidia kuliko kupiga hawa vita. Nam wakili, unadhani ni kwa namna gani a, raia wa kawaida wanaweza wakahusika katika kusaidia a, kubaini ama kuibua uwepo wa vituo hivi vya siri vya utesaji ambavyo vinatumika kutesa watu katika kuisaidia vyombo vya dola, ili ukiukwaji wa haki za binadamu wa namna hii usifanyike katika mataifa ya Afrika na na dunia? Wakati mwingi, kila nchi iko taasisi ambazo zinasema kwamba wanapigania haki ya binadamu. Kwa hivyo ni jukumu yao kuchunguza zile taasisi ambazo zinaanzishwa na serikali zao na vitu gani wanafanya dhidi ya washukiwa ambayo inakiuka sheria zao, alafu ndio tu wakizungana sasa, kutoka nchi mbalimbali sasa inakuwa sauti ya, maki, ya kimataifa ya kusema kwamba ukiukaji ya sheria aina hiyo haikubaliki hai kabisa na hivyo ndio unaona kama nji ya Amerika latini wamefanya hizo, kila nchi iko na taasisi zake. Nchi za Amerika ya kaskazini, Kanada na Amerikani wanazo taasisi zao ambazo zinajaribu kuzuia serikali yao isifanye vitendo kama hayo. Hiyo ndio njia ya pekee hii. Ya kufanya taasisi kutoka nji hati ndizo zinakuja kuchunguza, kufanya hii haisaidii sana. Tumeona katika Sudan haisaidii na pia katika Kenya Tuliweza kutamatisha hiyo tu wakati watu wenyewe nchini walijiondoa, walijimwafaka uh, kupingana nazo na ndizo waka uh, serikali ikavujilia mbali hizo taasisi ya kudhulumu watu. Nam, sasa wakili, kwa kumalizia tu, jumuiya ya kimataifa inao wajibu gani katika kukemea uwepo wa vituo hivi vya siri ambavyo hutumiwa uh, kuwahoji washukiwa kwa kutumia njia za mateso na unyanyasaji na ukiukaji wa haki za binadamu? Jumuia ya kimataifa jukumu lake la kwanza ni kuzuia nchi kama Marekani kuwa na vituo kama zile imewekwa nchini Cuba ya Guantanamo Bay, ambapo wanapeleka watu kutoka mataifa mbalimbali mbali. La pili ni nchi mbalimbali kukataa watu kutolewa kusafirishwa kutoka nchi zao kwa siri na Marekani, wakiwekwa kama mzigo kwa ndege au meli. Na ya tatu ni kila nchi iwe na taasisi zake za kuzuia ukiukaji wa sheria, ukiukaji wa kitaiba ya katiba na ukiukaji ya sheria ya kimataifa katika nchi zao na msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na kwa maneno hayo ya wakili Ojuang Agina akiwa Nairobi nchini Kenya, ndio anatamatisha makala ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Nikushukuru sana wakili, kwa kushiriki pamoja nasi. Shukran ndugu. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya Jua Haki Zako juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwaheri. Manu Richard Makundi, shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio. Ngu hii ya kwanza ya matangazo yetu, usikose kujiunga nasi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwaheri kwa sasa. Na na kwa burudani hiyo ya muziki toka kwake Joski Ikiambukuta, anasema likambo na motote, kutoka DRC, ndivyo tunavyotamatisha nguhi ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Kati itakuwa saa moja na nusu. Mimi ni Masasaranga. Kwa heri kwa sasa. Ayoye, yo,