Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Watu watano wa uawa nchini Afrika Kusini kutokana na mashambulizi yanayoendelea kuwalenga wageni wanaoishi nchini humo. Waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok kutangaza baraza lake la mawaziri ndani ya saa arobaini na nane zijazo na waziri mkuu wa Uingereza kuwasilisha muswada bungeni ili uchaguzi mkuu wa mapema ufanyike mwezi ujao. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, ikiwa ni ngo ya kwanza leo Jumatano, Septemba 4 mwaka 2019. Watu watano wameuawa nchini Afrika Kusini kutokana na mashambulizi yanayoendelea kuwalenga wageni wanaoishi nchini humo hasa kutoka Nigeria na Zambia. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anasimulia ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa RFI kifaransa Noheshe Bodan akiwa jijini Johannesburg. Maduka ya raia wa kigeni yamevamiwa na bidhaa zao kuchukuliwa na sasa yamesalia ya matupu. Hata hivyo duka la Sebastian, raia wa Afrika Kusini, halikuguswa. Iliamua I... kulenga maduka ya wageni kutoka DRC na Pakistan, hawakugusa maduka ya raia wa Afrika ya Kusini. Wamefanya vibaya sana, kwa sababu wageni hawa wana bidii. Angalia maduka yao, hakuna kitu sasa hivi Sivyo. ile namba ni msemaji wa kundi la watu waliovamia maduka ya wageni hapa, anatetea kitendo hicho. South Africa is Afrika Kusini ina wageni wengi sana, unaweza kufikiri kwamba ndio kituo cha wakimbizi duniani. Nani anastahili kuwalinda? Waziri anayeshughulikia maswala ya polisi, Beki Sele, yeye anasema wanapambana na watu wanaoshambulia maduka ya wageni. Pure kwangu, huu ni udhaifu, lakini siwezi kusema. Kuna kitu kinachonifanya niseme ni raia wa Afrika ya kusini kuwavamia wageni. Tunazungumzia uhalifu, sio raia wa kigeni kuvamiwa. Kwa upande wake, rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, amelaani mashambulizi dhidi ya wageni na uvamizi wa maeneo yao ya biashara jijini Johannesburg. Hivi right sasa sisi pia ni sehemu ya nchi zinazofurahia ukanda huru wa kibiashara barani Afrika. Madereva wetu sasa watakuwa wanaogopa kuendesha magari katika nchi nyingine, na hakuna namna yoyote ya kuridhia au vyovyote vile kuwavumilia watu wanaodhani kazi zao zimechukuliwa na wageni Kuharibu mali zao na hata kuwaua. Hili lazima likomeshwe. This must be stopped. Kiongozi huyo kupitia ujumbe aliyoutuma kwenye ukarasa wake wa Twitter amesema mashambulizi hayo hayakubaliki. Ruben Lukumbuka akisimulia. Ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa RFI ya kifaransa Noe Shebodan kiwa Johannesburg. Kenya imetaka mahakama ya kimataifa ya haki kuchelewesha usikilizwaji wa kesi inayohusu mgogoro kati yake na Somalia ili kuruhusu usajili wa jopo jipya la utetezi. Ofisi ya mwendesha ya mashtaka mkuu wa serikali Kihara Kariuki imesema imetuma maombi katika mahakama ya Umoja wa Mataifa yenye makazi yake mjini The Hague nchini Uholanzi kuruhusu muda wa kuajiri mawakili wapya. Waziri Mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok anatarajiwa kutangaza baraza lake la mawaziri ndani ya saa 48 zijazo. Raia wa Sudan wamekuwa wakisubiri serikali mpya tangu kuundwa kwa baraza la serikali ya mpito mwezi uliopita. Kutajwa kwa baraza kulicheleweshwa kwa sababu ya kuendelea kwa mashauriano na wadau mbalimbali ili kuunda serikali itakayokubaliwa na pande zote. Suba Churchill ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya jambo la kufurahia na kusherekea kwa wananchi wa Sudan ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakipigania mabadiliko. Pia ile mabadiliko ambayo imepatikana Sudan ni tofauti sana na yale ambayo, eh, labda wananchi wa Zimbabwe walikuwa wanatarajia. Na nafikiria matangazo ya waziri mkuu kwamba yuko tayari kutangaza baraza la mawaziri ni hatua kubwa ambayo itachangia pakubwa sana katika uendelezi wa demokrasia katika nchi ya Sudan na barani Afrika kwa jumla. Ni sauti yake Suba Churchill, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Mamlaka nchini Eritrea imesimamisha shule saba za sekondari zinazoendeshwa na taasisi za kidini. Amri ya kusimamisha taasisi za kidini kuendesha shule hizo za kanisa Katoliki na dhehebu lingine na makundi ya Kiislamu ilitolewa Jumanne asubuhi. Maafisa usalama walifika katika shule hizo kuhakikisha utekelezaji wa amri. Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 35, kwa saa za Afrika Mashariki. Serikali za Afrika zimehimizwa kulinda wanyama wa jamii ya sokwe kutokana na umuhimu wao kwa uchumi, utafiti wa kimatibabu ya binadamu na mazingira, kulingana na shirika la African Primatological Society ambayo imefanya mkutano wake wa pili wa kila mwaka hapo Entebe nchini Uganda. Wanyama hao wengi huuawa kila mwaka kwenye bara la Afrika kwa sababu ya kimila kuliwa kama kitoweo na kupitia uwindaji wa kulipa kulipia unaofanywa na watalii. Kutoka Kampala, Kenneth Lukwago anaeleza zaidi mkuu wa shirika hili Dr Inze Kone anasitiza umuhimu wa kulinda wanyama wa jamii ya sokwe zaidi ya hawa wanyama wako hatarini kwa sababu ya kuuliwa. Lazima tuhifadhi hawa wanyama kwa sababu wana muhimu kwa utalii, kwa kutunza mazingira na kwa utafiti wa matibabu ya binadamu. Maada ya mkutano huu imekuwa utunzaji wa wanyama kwenye jamii ya sokwe, changamoto na fursa. Kama Dr Kone anavyoeleza, moja ya maazimio ni kuhamasisha wa vijana wengi wa Afrika kujiunga na juhudi za uhifadhi. Sisi ni wachache, na kwa hivyo wazo ni kujaribu kuvutia vijana wengi katika mikoa tofauti ya Afrika kufanya uhifadhi. Waafrika pia wameonywa juu ya hatari kupitia kukula nyama yao. Dr Gladys Kalema ni mtaalamu wa afya ya wanyama. Mojawapo ya ugonjwa kubwa ni Ebola. Lazima tuwaonye watu kuhusu wanyama wanaweza kuugua hapo. Tanzania wanyama hawa wanaugua na, na ugonjwa wa polio kutoka kwa wavuvi. Kwa upande wa ukambi, sasa tunatumia chanjo ya binadamu. Imeamuliwa pia serikali za Afrika zihifadhi mazingira na waweke rasmi mali za utunzaji. Profesa Ibrahim Kamuntu ni waziri wa Uganda anayesimamia utalii, maisha ya wanyamapori na vitu vya kale. ulimwengu lazima tuunge mkono juhudi zetu kuhifadhi hawa wanyama, kwa sababu kazi yetu ni kwa ajili ya binadamu wote. Kama hatua moja ya kuhifadhi, lazima tupande miti zaidi. Afrika ni nyumbani kwa idadi kubwa ya wanyama wa jamii ya sokwe, lakini uhifadhi bado uko mdogo. Sasa shirika la Primatological Society of Africa linataka hali hii ibadilike. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Ikulu ya Gabon imekanusha taarifa zinazodai kuwa rais Ali Bongo Ondimba amelazwa katika hospitali jijini London kufuatia hali yake kuwa mbaya. Ikulu hii imesema taarifa hizo ni za uzushi zilizokosa uweledi na maadili. Kwa mujibu wa mamlaka ya Gabon, rais Ali Bongo Ondimba anaendelea vizuri kinyume na ripoti hizo. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameanza ziara yake katika mataifa matatu yanayokabiliwa na umasikini, mizozo na majanga ya asili barani Afrika. Nchini Msumbiji anatarajiwa kulakiwa na makumi kwa maelfu ya watu katika ziara yake ambayo itajumuisha ibada siku ya Ijumaa katika uwanja mkubwa wa Zimpeto jijini Maputo. Papa John Paulo wa Pili ndiye kiongozi wa mwisho wa kanisa Katoliki kuzuru taifa la Msumbiji mwaka 1988. Radio France Internationale. Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 1 na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Waziri Mkuu wa Uingereza amesema atawasilisha mswada bungeni kuomba uchaguzi mkuu wa mapema kufanyika mwezi ujao. Hii imekuja baada ya upande wa serikali usiku wa kuamkia leo kushindwa kupitisha mswada ambao ungeifanya Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya ya mkataba ifikapo mwishoni mwa mwezi ujao. Boris Johnson ni waziri mkuu wa Uingereza: enough is enough, sasa inatosha. Nchi inataka swala hili kutamatishwa, na wanataka matokeo ya kura ya maoni kuheshimiwa, tunaendelea na mazungumzo ili kupata mkataba. Lazima tutajiondoa kwenye umoja wa Ulaya ifikapo Oktoba 31, katika mazingira yeyote yatakayokuwepo in all circumstances. Wabunge 21 wa chama cha Boris Johnson waliungana na wabunge wa upinzani kupinga mkataba huo. Wanataka Uingereza ijiondoe kwenye umoja wa Ulaya na mkataba. Kimbunga Dorian kimesababisha vifo vya takriban watu saba nchini Bahama, waziri mkuu Hubert Minnis ameeleza baada ya kimbunga hicho kusababisha taharuki visiwani humo. Minnis ameeleza kuwa watu wengine wawili walipoteza maisha na kufanya idadi ya vifo kufikia saba, na kuongeza kuwa idadi hiyo huenda ikaongezeka zaidi. Wizara ya ulinzi nchini Marekani imesema imetoa kiasi cha dola bilioni 3.6 kwa ajili ya ujenzi wa ukuta mpakani mwa Mexico kama ilivyoamriwa na Rais Donald Trump, majuma sita baada ya kuthibitishwa na bunge la Congress. Wizara hiyo ya ulinzi imepeleka maelfu ya askari kanzu katika mpaka huo wa Mexico kusaidia ulinzi na taratibu kwa vituo vinavyoshikilia mamia kwa maelfu ya wahamiaji. na sasa ni RFI Kiswahili michezo na Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi ni nzuri mwenzangu Martha Saranga, natumai ubuheri wa afya pia yeah. Msikilizaji hapo ulipo e, leo kuna mechi ambayo inasubiriwa uh, kwa hamu na gamu mm -hmm. ambapo ni ile safari ya kuelekea uh, mbio za Qatar mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili hivi leo uh, timu ya taifa uh, Tanzania Taifa Stars itamenyana na Intamba Murugamba ya Burundi, Burundi katika mchezo wa kuania kucheza kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mchezo huo, msikilizaji Uh, umepangwa kufanyika hivi leo lakini uh, e, timu hizi mbili zitarudiana uh, Jumapili ya juma hili katika uwanja wa Dar es Salaam, na mshindi wa jumla bila shaka atapangwa uh, katika mmoja wa makundi kumi kuanza rasmi mbio hizo ambazo nimezungumzia, mbali na Tanzania Taifa Stars Uh, kumenyana na inamba murugamba ya Burundi. Liberia na wenyewe watashuka dimbani ukipiga na Sierra Leone, wakati Sao Tome e Principe uh, watacheza na Guinea Bissau. Djibouti itacheza, <coughs> itacheza na Eswatini, kumradi Mauritius watacheza Msumbiji, wakati Equatorial Guinea watacheza na Sudan Kusini. Ethiopia watacheza na Lesotho, wakati Eritrea watacheza na Namibia. Kocha wa timu ya taifa ya soka Jibuti, Mfaransa Julien Met anasema hana wasiwasi wasi na michezo iliyo usoni ambayo inaikabili timu yake akijinasibu ya kuwa Madagascar imeonyesha mfano na atafanya kila liowezekanalo kuhakikisha timu yake inafanikiwa. Bila shaka mingi zaidi katika ngo ya pili. Ruben, kweli kabisa. Karibu, asante. Ni saa moja na dakika 43, Afrika Mashariki. Ni wakati wa mahojiano. Waziri Mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok anatarajiwa kutangaza baraza lake la mawaziri ndani ya saa 48 na zijazo. Raia wa Sudan wamekuwa wakisubiri serikali mpya tangu kuundwa kwa baraza la e, serikali ya mpito mwezi uliopita. Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na Suba Churchill, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya Afria. Baraza e, hilo linatakiwa iwe na wawakilishi wa raia, mashirika ya kijamii, wataalamu ambao walikuwa katika mstari wa mbele katika kupigania mabadiliko inastahili jumuishe viongozi wa, wa kidini na wawakilishi wao. Inafaa iwe serikali ambayo inajumuisha kila mtu, kwa sababu ni serikali ya mpito. Kwa hivyo, maoni na maono ya kila mtu yatakuwa ya maana sana katika hatua ambazo nchi ya Sudani inatarajia kupiga ikitarajia kufanya uchaguzi eh, baada ya miaka mitatu. Katika kipindi hiki cha miaka mitatu, ni changamoto gani baraza la mawaziri linatakiwa kwenda kuzikabili na kuzitatua moja kwa moja ili kuhakikisha uchaguzi huo unakuwa huru na wa haki? E, kwanza kabisa itabidi wabuni tume ya uchaguzi ambayo itakubaliwa na kila mtu, kwa sababu unakumbuka kwamba hapo awali chini ya uongozi wa Rais aliyeondolewa mamlakani e, al-Bashir. Sudani, um, imekuwa ikifanya uchaguzi. Amin ndio ni uchaguzi, lakini ni mifano tu wa uchaguzi. Kwa hivyo tunatarajia kwamba jambo la kwanza itakuwa ni kuguni e, tume ambayo itasimamia uchaguzi ambayo inakubalika na wote, e, tume ambayo itakuwa na watu ambao Eh, ni watu ambao wako na integrity, eh, watu ambao wanaheshimiwa na watu ambao hawatakuwa na mapendeleo kwa pande yote ile, ili waweze kuanza matarisho ya uchaguzi huo. Jambo lingine itakuwa ni kuandikisha wapiga kura eh, ili kila mtu ambaye ametimu na anastahili kushiriki katika uchaguzi ambayo inatarajiwa kwa miaka baada ya miaka mitatu eh, wote watakuwa wameandikishwa kama wapiga kura ili wawe na uchaguzi wa haki wa ukweli li na uwasi wa kidemokrasia lakini la muhimu sana ni changamoto ya kuhakikisha kwamba eh, serikali hiyo haitaruhusu wanajeshi ambao ndio eh, wamekuwa katika mstari ya mbele katika uongozi wa nchi nafasi ya kuregesha nchi nyuma, kwa sababu eh, wanajeshi kama unavyojua ni wale ambao ni wale wale tu walikuwa chini ya a, aliondolewa mamlakani al-Bashir. Kwa hivyo huenda bado watakuwa na, na fikra za kuweza kutekeleza eh, mbinu zao za kijeshi ambazo haziambatani mara nyingi na taratibu wa kidemokrasia waziri wa mambo ya nje ya Ujerumani, Heiko Maas, amewasili hapo jana huko nchini Sudani. Hatua hii imechangia kwa kiasi gani kukubali kwamba yuko tayari kutangaza baraza la mawaziri? E, ninadhania kwamba kuenda kwa waziri e, wa nchi za kigeni wa Ujerumani inaonyesha kwamba dunia iko tayari kukubali kwamba Sudan ni nchi ambayo sasa inazingatia demokrasia na wako tayari kufanya kazi na viongozi ambao wataongoza nchi hiyo kwa muda wa miaka mitatu ijayo. Ni mtazamo wake Suba Churchill, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Nampisha Julian Rubavu katika makala Afrika Mashariki. Ezi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki. Karibu kwenye makala hii ambapo tunaangazia juu ya changamoto zinazomkumba raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya kilimo, na kilimo tutaangazia sekta ya kahawa Tanzania, na tutaangazia baadhi ya mambo mbalimbali ambayo yanamkumba mkulima na yanayokumba sekta ya kahawa kwa ujumla. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Naam bwana, unaitwa nani? Mimi naitwa David Bukozo. Mimi ni mwenyekiti wa bodi ya chama cha wakulima wa kahawa kinachoitwa Ngara Farmers Cooperative Society Limited, kiko Ngara, mkoa wa Kagera, Tanzania. Hii Ngara Farmers Cooperative Society Limited ni chama cha kina nani? Kilianza lini na kinafanya nini? Ni chama cha wakulima ambao wamejiunga pamoja katika kulima zao la kahawa na kilianzishwa mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu mwezi Aprili. Shughuli zake zaidi ni zipi? Kuanzia mwaka huu mwaka miaka ya tisini kimeanza mpaka leo tunavyoongea, shughuli zake hasa ni kumhamasisha e, mkulima wa zao la kahawa ili aweze kulima kahawa ya kutosha. Sisi kama chama tuna bodi na bodi hiyo inaundwa na wajumbe kutoka kwenye huko kwenye makata au kwenye vijiji. Kwa hiyo hawa wajumbe wajibu wao ni kwenda kule kwenye eneo waliko, kuwahamasisha wakulima hao wa kilimo cha kahawa kwa kuitisha mikutano kuwaeleza kuhusu zao la kahawa kwa ujumla kulima, hasa wakati wa andika wa, wa, kahawa kama ime, ime, imeiva, jinsi ya kuweza kuivuna kuyanika mpaka kuisha, kwamba inakauka na, na kuleta kwenye kwenye chama chetu. Kwa hiyo naomba niseme kwamba sisi chama chetu sisi hatununui kahawa, bali sisi tunakusanya tunakusanya kwa niaba ya kulima, ili tuweze kuwatafutia soko. Kahawa mlionayo nyie kama wazalishaji mnauza shilingi ngapi, au mmejipangia kuuza shilingi ngapi? kwa mwaka huu makiso yetu ni shilingi elfu tatu mia mbili kwa elfu tatu mia tano yani e, Arabica elfu tatu mia tano na Robusta elfu tatu mia mbili lakini hii inategemeana sasa na bei itakavyo kuwa huko, huko sokoni wakati mwingine bei huwa hui nashuka kwa mfano msimu uliopita yani bei ilishuka kabisa katika soko la dunia kwa kilo kama shilingi elfu mbili mia tano elfu mbili mia sita elfu mbili mia saba eh. kwa hiyo sasa inategemeana sasa hali inavyokuwa kwenye soko la dunia msimu uliopita tuliweza kupata wanunuzi e, watatu. Wa kwanza alikuwa ni Sukafini kutoka Uswizi, na mnunuzi mwingine alikuwa Mambo, Mambo Kofi, na mnunuzi mwingine walikuwa ni Baksansi kutoka, kutoka Uganda. Hao ndio walikuwa wanunuzi wetu wakuu. E, kwa kilo hawakuweza kuzidi, hawakuzi, hawakuweza kuzidi elfu tatu yani elfu tatu kwenda chini Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya zao la kahawa wilayani Ngara mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania. Baada ya kumsikia mwenyekiti wa bodi ya kahawa wilayani Ngara, na sasa tuwasikie baadhi ya wazalishaji wa zao la kahawa. E, majina yangu ni Heremani Kalenzo hmm. ni mkulima wa kahawa kutoka kijiji cha Mgoma na kata ya Mgoma, wilaya Ngara, Tanzania. Ndio kwa kweli, kwa, kwa hali halisi upande wa kahawa kwa kwetu wakulima tumechanganywa hmm hususani tulipoweza kupokea e, taarifa za serikali kwamba kwamba kahawa itanunuliwa kwa bei elekezi e, mwanzoni kabisa walikuwa wanatuambia kwamba itakuwa ni shilingi elfu moja kwa ukusanyaji mm -hmm, lakini kwa malipo tulikuwa hatujapewa, yeah, hilo na baada ya pale kao imesha kusanya wakulima, kwa kweli tuliona ajabu. Walipotulipa malipo ya pili ikatoka ni shilingi hamsini. Kwa kweli hii ilituumiza sana wakulima, sana sana sana sana, yani sana kabisa, ikimaanisha jumla inakuwa elfu moja na hamsini. Ile elfu moja na hamsini yani kiasi kwamba kia tuliona wakulima kabisa, yani kama vile tumenyongwa yani, tumekabwa koo shingoni kabisa lakini niliongea na mwenyekiti wa Ngara Farmers akasema kwamba inakuja karibu elfu mbili na mia tano, elfu tatu. Haikuwahi kutokea yani huyo mwenyekiti, sidhani kabisa, ilikuwa ni shilingi elfu moja mm. nayo ambayo mkulima aliipata kwa tabu sana baada ya mizunguko mikubwa mm. na baada ya hapo tukawa tumepokea taarifa kwamba kwa kweli kwa upande wa kahawa mm. imeonekana E, bei imeshuka sana mm. kiasi kwamba mkulima ameongezewa shilingi hamsini yali mm. jambo ambalo kwa kweli kwa mkulima mm. kwa kweli tuliona kabisa ni kero, ni kero kubwa sana mm. Kabisa mwenyewe mnapenda shilingi ngapi? Mwanzoni kabisa soko hulia, wanunuzi walikuwa wanunua kwa shilingi mm mpaka elfu mbili kwa kilo. Lakini ajabu, serikali ilipobadilisha, kwa kweli tuliona ni ajabu sana, jambo ambalo hata wakulima wengine waliazimia hata kuanza ku, ku, kung'oa mibuni yao, kwamba hapa kwa kweli eh, serikali imeamua kuweza kutu, kutunyonga kwa kweli. Mimi ningeomba kwa upande wangu maoni kwa serikali mm, waweze kutuongezea yani soko soko litafutwe ambalo kwa kweli kwa mkulima atakapouza aweze kupata manufaa ya zao hili ya kahawa. Mimi kwa jina ni Kaparazi Andrea Barungura, tarafa ya Kanazi, wilaya ya Ngara, mkoa wa Kagera tu ambacho sisi kinatukera sisi wa wakulima wa kahawa, kwanza kabisa kabisa ni kwamba hatuna mabwana shamba ambao wanaweza kuingia shambani na kutuhimiza ni jinsi gani tuweze kuendeleza mazao yetu. Tunajitegemea, hatuna pembejeo, hatuna lolote la kutusaidia katika kulima. Kwa hiyo maafisa ugani hawatusaidii katika kilimo cha kahawa. Lingine, kero la pili sisi wakulima wa kahawa ni kwamba hatupewi kipaumbele hasa sana sana katika kupewa bei bei yetu wanayotupa, si wakulima wa kahawa, haitupe motisha au haituoneshi kwamba tunaweza kuendeleza kilimo cha kahawa kwa sababu fedha tunaipata ni ndogo. Alafu lingine zao letu ni ni kilimo cha biashara hmm. Lakini hatupewi kipaumbele kabisa kuonesha kwamba tunaweza kuona motisha wa kuweza kulima kwa sababu bei ni ndogo. Ni shilingi ngapi mpaka sasa hivi? Ni, ni sasa hivi tumepewa ni elfu moja na mia moja ambayo hmm. yuko chini sana haiwezi kumfanya mkulima wa kahawa atutumuke, na ndio maana vijana wanashindwa wanashindwa kuweza kuweza kupata motisha ya kuweza kulima zao la kahawa kwa sababu liko nyuma aliwavutii av, av, kuweza kuwa walime. Unaitwa nani mimi naitwa William Kanono mimi mm -hmm. ni mkulima wa kahawa ninayo miche mm -hmm. elfu kumi na tatu mm -hmm. mavuno yangu mm -hmm. ni mazuri mm -hmm. lakini kitu ambacho kinashangaza katika serikali hii mkulima mm -hmm. wamemsahau mm -hmm. tuna kahawa vijana wetu wanakataa kulima kwa sababu bei ni chei. Mm. Tunaomba serikali imwangalie yuang, mkulima yu wa chini. Asanteni. Asante sana mzee. Nani? Mzee William Kanono kutoka Kanazi, kitongoji cha Mkabenga. Naam. Na sasa tumsikilize afisa biashara wa wilaya ya Ngara mkoa wa Kagera magharibi mwa Tanzania. Mimi naitwa Bahati Dominic vya Mungu, ni afisa biashara hapa wilaya ya Ngara. Mm-hmm. Naam. Ah, uh, zao la kahawa tunajitahidi kutafuta bei. Kwa eh, tunajitahidi kutafuta bei kwenye masoko tofauti tofauti. Kwa mfano, tunaenda Moshi tunaangalia ushindani wa bei ukoje, lakini bei ya kahawa bado iko chini kwa sehemu zote. Kwetu si kwa kila mkulima tunampatia elfu moja na mia moja. Kwa hiyo bei bado, wananchi kweli wanalalamika, lakini soko la kahawa bado halijawa zuri sehemu zote. Naam, lakini kwa mfano mkoa huu wa Kagera, kama kule Karagwe na Bukoba, watu walikuwa wanajaribu hata kuipeleka Uganda, kwa sababu kwamba kwa kuna bei nzuri. Kwa nini msiwaruhusu au nyinyi mkaenda kuuza hapo hapo Uganda, ambapo kuna bei nzuri, badala ya kumkandamiza mwananchi hapa? Ah, sio kwamba hiyo bei tunamkandamiza mwananchi, isipokuwa wale wanaosafirisha kawa kwenda nchi za nje, ni kwamba zile kawa zinakuwa zinauzwa kwa njia ambayo sio halali, kiasi kwamba serikali tunapoteza mapato. Pengine wewe ukawashauri wakubwa wako, huyu mwananchi akapewa uhuru kuuza kule, lakini kwa masharti kwamba walipie ushuru kwa wanaenda kuiuza. Ah, kawaida huwa kuna vyombo ambavyo vinasimamia biashara, kwa hiyo nafikiri vikao vitakaa, na ikionekana kwamba wanaweza karuhusu, wakaja kununua huku Tanzania kutokana na ushirikiano tulionao wa Afrika Mashariki, hilo linawezekana kabisa. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto kwenye zao la kahawa wilayani Ngara, mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi tena itakapo timu saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga kwa niaba uliowasikia katika ngwe ngwe hii ya kwanza, na kutakia asubuhi njema, tukutane baadaye. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mathia Saranga. Count on me.