Le la Et toi na kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Mashambulizi dhidi ya wageni nchini Afrika Kusini ambayo yamekuwa yakiendelea wiki hii yamesababisha vifo vya watu kumi. Rais wa nchi hiyo, Cyril Ramaphosa, kwa mara nyingine amelaani uvamizi huo na kusema kuwa haikubaliki kamwe. Wakati huo huo, Afrika Kusini imefunga ubalozi wake jijini Abuja na Lagos nchini Nigeria kwa kile ilichosema imepokea vitisho vya kushambuliwa. Ripoti kutoka Nigeria zinasema kuwa serikali nchini humo inatuma ndege kwenda kuwarudisha nyumbani raia wake ambao wako tayari kuondoka nchini Afrika Kusini. Vurugu dhidi ya maduka yanayomilikiwa na raia wa kigeni nchini Afrika Kusini zimesababisha maandamano katika baadhi ya maeneo barani Afrika. Katika jiji la pili kwa ukubwa nchini DRC, Lubumbashi, maandamano yameshuhudiwa katika ofisi za ubalozi mdogo wa Afrika Kusini. Kulikuwa na maandamano kwa uchache nje ya ofisi za ubalozi wa Afrika Kusini jijini Kinshasa. Mfanyakazi wa mgodini raia wa Afrika Kusini ameachiliwa huru baada ya kutekwa na waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa zaidi ya mwezi mmoja, vyombo vya habari vimeripoti alhamis Raia huyo wa Afrika Kusini alitekwa Julai 26 sambamba na Mzimbabwe na raia wenyeji wawili baada ya kuvamiwa Mashambulizi dhidi ya wageni nchini Afrika kusini ambayo yamekuwa yakiendelea wiki hii yamesababisha vifo vya watu kumi. Rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa kwa mara nyingine amelaani uvamizi huo na kusema kuwa haukubaliki kamwe. La france est notre partenaire historique et privilegie. Ufaransa ni mshirika wetu wa kihistoria na anayetupendelea. Nimekutana na Rais Macron na kwa pamoja tumezungumzia uimarishwaji wa ushirikiano uliopo kati ya mataifa yetu, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Ufaransa, lakini pia tumezungumzia swala la amani ya nchi yetu. Ujuavyo, Ufaransa inatusaidia katika kulijenga upya jeshi letu, na Rais Macron ametusikia, tumezungumza na ameelewa zaidi sana amesisitizia mkataba uliopo ili amani irejee nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Ni sauti yake Faustin Archange Tudera, rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Hofu imeendelea miongoni mwa raia wa Msumbiji katika kipindi cha hivi karibuni baada ya makundi ya kijihadi kutatiza usalama hususan katika maeneo ya kaskazini mwa nchi kunakopakana na nchi jirani ya Tanzania. Visa vya mauaji, uteketezwaji wa makazi na mazao mashambani vimechangia wakazi wengi kukimbilia msituni ili kunusuru maisha yao. Mashambulizi ya kijihadi yamesababisha vifo vya zaidi ya raia mia tatu kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita hasa kwa kuwachinja. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti vifo ishirini vilitekelezwa katika mwezi Agosti pekee. Kiongozi wa upinzani nchini Cameroon, Maurice Kamto, ambaye aliwania kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka jana atafikishwa mahakamani Ijumaa kwa madai ya kuanzisha uasi, hatua iliyolalamikiwa na mataifa mbalimbali. Kamto na wanasiasa wenza kadhaa, wakiwemo wafuasi, wanakabiliwa na madai ya kutaka kupindua serikali, kuanzisha uasi na ukatili, ambapo adhabu zake ni kifo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na unaweza kutoa ujumbe wako katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Ni saa moja na dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema ni afadhali afya akiwa kwenye mtaro badala ya kuomba Umoja wa Ulaya kuongeza muda kwa nchi yake kujitoa kwenye umoja huo. Uingereza inatarajiwa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya ifikapo tarehe thelathini na moja mwezi Oktoba iwapo watakuwa na mkataba au la ni afadhali yeah, nife and na kutupwa kwenye Brexit mtaro badala ya kuahirisha like kuondoka kwenye umoja wa Ulaya saki chaguzi, lakini inabidi iwe hivyo kwa sababu hakuna namna. Kauli hii imekuja baada ya bunge kukataa mpango wake kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya lakini pia kupinga pendekezo lake la kuwa na uchaguzi mkuu tarehe 15 mwezi ujao. Leo atakuwa Scotland kuelezea umuhimu wa kuwa na uchaguzi mkuu wakati huu anapotarajiwa kuwasilisha ombi lingine bungeni siku ya Jumatatu. Idadi ya vifo vilivyotokana na kimbunga Dorian nchini Bahama imeongezeka na kufikia watu 30. Waziri Mkuu Abert Minis ameiambia shirika la habari CNN. Mamlaka awali iliripoti vifo ishirini na kusema idadi hiyo huenda ikaongezeka zaidi kutokana na uharibifu mkubwa na maafa yaliyosababishwa na kimbunga hicho. Umoja wa Mataifa unasema watu elfu sabini wanahitaji msaada wa haraka huko Bahama. Ni saa moja na dakika arobaini na moja. Tunaelekea viwanjani na Victor Abuso. Habari za asubuhi, nam. Ni njema kabisa, asante sana Martha. Tuanze na michuano ya soka ya kirafiki ya, komu, ya, ya soka duniani leo. Kumekuwa na mechi kadhaa ambazo zimechezwa mm. Peru wakiwa nyumbani wamefungwa na Ecuador bao moja kwa bila lakini Honduras wamewashinda Puerto Rico mabao manne kwa bila na baadaye hivi leo Morocco watacheza na Burkina Faso Tunisia na Maurish, Mauritania na Cote d'Ivoire uh, Ivory Coast watacheza na Benin uh, kule jijini abija uh, lakini pia leo kuna michuano ili kufuzu katika fainali ya Euro mwaka elfu mbili na ishirini kwani ya taji la soka kule barani Ulaya Uh, mechi kubwa ambayo inatazamwa leo ni kati ya Ujerumani na Uholanzi, lakini uh, Scotland watacheza na Urusi. Kumbuka kwamba michuano hii itafanyika mwaka elfu mbili na ishirini kule katika bara la Ulaya na itachezwa katika miji kumi na miwili katika mataifa kumi na mawili uh, mwaka huu elfu mbili na ishirini. Nam, leo pia kuna maandalizi ya mataifa haya mawili, Japan na Afrika Kusini, wanajiandaa kucheza katika mechi muhimu sana ya kombe la dunia, lakini pia Scotland tulikuwa wanacheza na Georgia. Uh, lakini pia baadaye Uingereza tucheza na Italia uh, katika mji wa Newcastle. Leo ni siku ya mazoezi katika kuelekea Uh, mashindano ya kukimbiza magari maarufu kama langalanga, kutakuwa na mashindano hayo ya Italian Grand Prix siku ya Jumapili, na wakimbiza magari haya wanajiandaa katika uh, nchi mbalimbali uh, kule uh, katika nchi ya Italia. Kwa sasa ni hayo tu, lakini leo kajamalizia kutakuwa na nusu fainali ya mchezo wa tenis kwa upande wa wanaume uh, US Open uh, Daniil Medvedev anacheza na Grigor Dimitrov, huku Mateo uh, Beretini akicheza na Rafael Nadal. asante sana. Asante. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Serikali ya Kenya imeendelea kuondoa watu ambao wamekuwa wakiishi katika msitu wa Mau katika eneo la bonde la Ufa. Hata hivyo, zoezi la kuondoa katika msitu huo limezoa wa mvutano wa kisiasa, wanasiasa e, kutoka eneo hilo wakisema wa watu wanaondolewa katika msitu huo hawana pa kwenda. Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na Suba Churchill, rais wa mashirika ya kiraia nchini Kenya, akiwa jijini Nairobi. Tumefurahia kwamba wakati huu wamepewa muda wa cini ili waweze eh, kujiondoa wao wenyewe kabla ya eh, muda huo kuisha, kwa sababu muda huo ukiisha, huenda itabidi um, wale wanaotekeleza sheria wa watumie nguvu kidogo ya kuwaondoa. Vile tumeomba kama mashirika ya kijamii ni kwamba serikali um, usiwaondoe haraka kwa sababu kuna watoto ambao wamesajiliwa kama wataani wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa mtihani wa mwisho wa mwaka E, katika darasa la nane na kuna wengine ambao da wako katika darasa la nne sekondari. Kwa hivyo tunasema kwamba serikali iingilie e, hiyo yu mambo ikiwa e, na utu iliko jinsi ilivyokuwa hapo awali. Serikali imeweka mpango gani sasa mara baada ya watu hawa kuwaondoa? Serikali um, haina mpango ingine kwa sababu kuna msimamo kwamba huenda wao watu waliingia kwa msitu wa Mau bila uh, idhini ya serikali. Uh, ni makosa ambayo yalifanyika wakati ule wa uongozi uh, waliyestaafu Rais Daniel arap Moi. Kwa hivyo ni watu ambao hawakuingia kwa njia ya halali kwa sababu sehemu ambazo wamekuwa zihizi hazikuondolewa e, kirasmi kama msitu, kwa sababu hiyo inahitaji gazeti rasmi ya serikali ya kuchapishwa ili iweze e, kutambulika kwamba ni sehemu sasa ambayo imetengwa kwa watu kuishi. Kwa hivyo hayo yote hayakufanyiwa, hawakufanyika. Hakuna aa, watu wasorobea ambao waliweza wakaenda wakafanya e, usorobea pale ili, ili, ili allotment ama sehemu hizo zipewe kwa watu binafsi. Kama ndivyo ni watu waliokiuka sheria. Siasa inaonekana kuingia katikati yake. Kwa nini kumekuwa na mvutano wa watu hao waondoke ama la? Uh, kumekuwa na mkutano kwa sababu ni swala la kisiasa, ni swala ambalo limekuwa likitumika kila mwaka wa uchaguzi nchini Kenya kisiasa, kwa sababu ni watu ambao sio wachache, ni watu ambao wanatoka eneo la Bonde la Ufa ambapo iko na kura nyingi sana, na unakumbuka kwamba Kenya ni nchi ambayo ina piga siasa ama piga kura kwa msingi wa kikabila, sio uh, kama kule Tanzania ambako kila mtu ni mzalendo na kila mtu anajiona kama Mtanzania. Hapa nchini Kenya kila mtu atakuwa anajiona kama Mkalinjini, kama Mjaluo, kama Mtukui na kadhalika. Idadi ya watu ni familia karibu Eh na, na idadi ya watu wakiwa ni karibu elfu 60. Kwa hivyo sio watu wachache. Zile ni sauti ya Kesuba Churchill, Rais wa mashirika ya kiraia nchini Kenya akiwa jijini Nairobi. Nampisha Victor Robert Wile Victor Abuso katika wimbi la siasa. Karibu katika makala ya wimbi la siasa, mimi ni Victor Abuso. Leo tunajaribu kutafuta suluhu ya kisiasa kuhusu uvamizi dhidi ya Waafrika au wageni kule nchini Afrika Kusini. Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa wiki hii. Hao ni maafisa wa usalama wakipambana na vijana waliovamia maduka ya wageni katika jiji la Johannesburg wiki hii. Vijana waliohusika na mashambulizi hayo wanasema walifanya hivyo kwa sababu wageni wamekuja kuchukua kazi zao, lakini pia wao ndio chanzo cha ukosefu wa usalama na wanaingiza dawa za kulevya nchini humo. Wengi walioathiriwa ni wafanyabiashara kutoka nchini Nigeria. Rais Cyril Ramaphosa amelaani uvamizi huo na kusema kinachotokea katika nchi yake hakikubaliki na Afrika Kusini ni nyumbani kwa wote, South Africa is a home for all Afrika Kusini ni nyumbani kwa wote na sisi siyo nchi pekee tunatoa nafasi kwa watu kuishi hapa. Angalia nchi kama Uganda na Kenya, zimewakaribisha mamilioni ya watu kuishi huko. Kama kuna changamoto, tutafute mbinu na kuzitatua. Tukio hili lilisababisha maandamano katika jiji kuu la Nigeria, Abuja, kulaani kushambuliwa kwa ndugu zao kula Afrika Kusini na kabla tujaungana na Dr Francis Onditi, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa masuala ya usalama ambaye pia amekuwa akifanya kazi na kuishi kule Afrika Kusini. Atakuwa anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. A, tumsikilize Bwana Judi Juma, yeye ni raia wa Tanzania, anaishi kule Afrika Kusini katika mji wa Pretoria. Uh, anatuambia mtazamo wake kuhusu kile ambacho nakiona kwamba kinasababisha tukio hili kule Afrika Kusini. watu wa hapa hawajui, hawajui kwa nini South Africa iko hivi. South Africa ni nzuri, hawajui ni kwa nini, hawajui historia ya nchi yao na mpaka iwe nzuri, wajiite kwamba wenyewe ni wazuri, wenyewe nchi yao ni nzuri zaidi sana. Hawajui historia ime, imeanzaje kwanza, kama ni uhuru hata mwalimu Mwalimu Nyerere amechangia kwa uhuru wao. Kama ni nzuri kwa kiasi hiki, nchi zingine hapa zimechangia. Kama ni umeme, nchi zingine zimechangia. Kama ni vitu vingi, vitu vingi tu sana, nchi zingine zimechangia. Sasa wenyewe ndio wajui. Nam, nikukaribishe Dr Francis Onditi ukiwa hapo Nairobi, awe uh, ndio mgeni wetu wa leo katika makala ya wimbi la siasa. Uh, nini tathmini yako kuhusu kinachoendelea kule Afrika Kusini. Um, hmm, kile kinachoendelea kule Afrika Kusini ni taswira tu um, ya mambo mengi ambayo yanatendeka yana ama yanatendeka katika sehemu mbalimbali uh, za Afrika na kiini kuu ni kwamba um, kuna vitu fulani fulani ambavyo havijaweza kutimizwa katika mataifa mengi ya Afrika tangu nchi eh, hizi zipate uhuru miaka za, za hapo awali. Uh, jambo jambo muhimu ni kwamba eh, kuna makubaliano ambayo kule Afrika Kusini ambayo ilitiwa mkataba mwaka wa elfu moja mia tisa na tisini na moja ambayo tunaita uh, peace accord ambayo ilielekeza njia kupata uhuru kutoka kwa wa uh, kwa makaburu. Ni kwamba eh, hoja hizo hazijakamilika ama hazijawezwa kutiliwa maanani, wananchi wengine waweze kupata e, ajira, e, e, waweze kunufaika na matunda ambayo yanatokana na uhuru na wao. Dr. Francis, wengi watasema inakuwaje kwamba raia Afrika weusi, wa Afrika kusini ambao ni waafrika weusi wanawashambulia ndugu zao Afrika, ni kana kwamba wamesahau historia yao, kwa sababu bara la Afrika lisimama na Afrika kusini wakati ule wa vita dhidi ya ubaguzi wa rangi. Ukitazama wale ambao wanahusika, na mimi mwenyewe nime, nimeishi kule Afrika Kusini. Wale wengi ambao wanahusika katika eh, mambo haya ya uharibifu ni, ni kizazi changa sana, ni kizazi cha watu wa miaka eh, eh, miaka kumi na tano hadi miaka ishirini na tano hivi, ni, ni watu ambao hawajajua historia ya Afrika Kusini na hawajaambiwa na wazazi wao kwamba kulikuwa na nchi nyingi sana ambazo za Afrika ambazo zilikuwa katika mstari wa mbele eh, kupigania uhuru wa nchi hiyo nam. Kwa sekunde chache tu, uh, Dr Francis Unditi, umsikilize huyu mwanasiasa uh, wa upinzani Julius Malema aliwahi kugusia swala hili, alafu nipe mtazamo wako kuhusu kile ambacho anakisema. The of bara lote la Afrika lilisimama nasi wakati tulipokuwa katika kipindi kigumu, walitupa silaha na nyumba zao. Mfahamu historia yetu, acheni chuki binafsi. Na daktari Onditi bila shaka wanasiasa wafika kusini, wanastahili kuwa wanazungumza kama huyu Malema ili kujaribu kutatua suala hili. Ndiyo, Malema ma, ma, ma, Malema amekuwa katika mstari wa mbele kupigana na hili zogo la xenofobia. Um, na ningependa kusema hivi kulingana na ile ambayo Malema anasema kwamba wananchi uh, wa Afrika ni lazima wakuja pamoja. Ningependa kuambia wasikilizaji kwamba eh, hata kama tumesema ni mambo ya uchumi na mambo mengine ambayo yanaleta hii pia tuweze kutazama kwamba huenda eh, kuna mkono ambayo mkono ambao umejificha katika mambo haya eh, kama vile maseto na ambao wamebaki kule Afrika Kusini, eh, watu wa rangi rangi eh, nyeupe ah, labda pia wako katika mipango ya, ku, ya kuwafanya waafrika waweze kupigana ili wasiweze kuangalia jambo ambalo ni muhimu, na jambo muhimu katika nchi hiyo ni kutekeleza ile E, ile ile policy ya mwaka wa elfu moja mia tisa na tisini na moja. Kwa hivyo kuna mkono pia ambao umejificha katika mambo haya ambao unatokana na, na na na watu weupe eh, katika nchi hiyo. Lakini unadhani kwamba kuna utashi wa kisiasa kujaribu kutatua tatizo hili katika eh, eh, ile tunaita eh, mojawapo ya sera ambazo ziliwekwa katika hii eh, mkataba wa mwaka wa elfu moja mia tisa na tisini na moja ilikuwa inaitwa Black Economic Empowerment b, na hiyo hiyo hiyo taswira ama hii eh, policy ilikuwa iweze kuwapatia wananchi wa, wa Afrika Kusini uwezo wa kiuchumi na pia uwezo wa kisiasa, lakini hayo hayajatimizwa. Hayajatimizwa kwa sababu ya mambo mengi tu, mambo ya ya ya, ya governance ama eh, uongozi, mambo ya corruption na mambo mengi ambayo yanahusiana na, na, na uongozi bora. Kwa hivyo jambo ambalo ama um, eh, advaisi yangu kwa Rais Ramaphosa ni kwamba ni lazima waweze kurejelea ile sera ambayo ilitiwa mkataba um, eh, ile tunaita, na ndani ya hiyo sera utapata ile wanaita BEE, eh, Black Economic Empowerment. Lazima waweze ku, eh, kutekeleza sera hizo moja baada ya nyingine, wakifanya hivyo basi wananchi katika nchi hiyo wataweza kupata elimu, wataweza kupata chakula na wataweza kupata malazi bora, ambayo ama malezi bora ambayo itawafanya waweze kutangamana vyema na, na wananchi wengine wa Afrika. Asante sana, muda wetu unafika uh, mwisho, lakini kwa kifupi tu, suala hili sasa limesababisha uhusiano kati ya Nigeria na Afrika kusini umekuwa sio mzuri sana. Uh, siku ya Alhamis uh, Afrika kusini imefunga ubalozi wake kule Abuja na Lagos. Labda hii inamaanisha nini, na, na tutaraji nini katika siku zijazo? Huenda um, nchi za Afrika zika... E, zikaenda katika hali ambayo sio ya kufurahisha, labda tutakuwa na na, na na mzozo ambao unahusika mataifa e, moja baada ya nyingine, jambo ambalo lilikuwa linatendeka miaka uh, miaka ya themanini miaka ya tisaini na miaka ya uh, miaka ya sabini ile tunaita Cold War. Kwa uh, hivyo huenda nchi za Afrika zikaweza kuwa na mizozo ya mipaka na pia mizozo kama vile ya xenofobia ambalo ni jambo Umoja wa Afrika na pia umoja wa um, umoja wa kimataifa liweze kuingilia kati kwa sa sababu nyingi, lakini sababu moja ni kwamba katika mgogoro huu utapata ya kwamba eh, watu wengi watapoteza maisha na pia ile tunaita violation of human rights itakuwa katika mstari wa mbele. Kwa hivyo hizi taasisi mbili, Umoja wa Afrika na pia umoja wa kimataifa, lazima iweze kuingilia kati uh, wasipofanya hivyo basi E, uende tukaona mataifa ya Afrika ikarudi katika miaka e, ya sabini na miaka ya themanini. Naam Dr. Francis Onditi mtaalam wa siasa na usalama na kushukuru sana uh, kwa muda wako katika makala ya wimbi la siasa hapa RFI Kiswahili ukiwa hapo Nairobi. Nimeshukuru sana Vikta na msikilizaji. Kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Vikta Abuso na kutakia kila la heri. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikiungu ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga, kwa heri kwa sasa. napita toka kwake samba mapangala. Ndivyo tunavyotamatisha ngwehi ya kwanza ya ye matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane saa 2:30 za asubuhi Afrika Mashariki, Afrika ya kati saa 1:30. Kwa heri kwa sasa.