Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga Kiongozi wa waasi Daktari Riek Machar azuru Juba kwa siku mbili ikiwa ni mara ya kwanza katika kipindi cha mwaka mmoja. Zaidi ya watu laki tatu wakimbia mashambulizi ya kijihadi nchini Burkina Faso. Na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kuendelea na jaribio la kuhakikisha makubaliano mapya na Umoja wa Ulaya yanafikiwa. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumanne Septemba 10 mwaka 2019. Kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini, Riek Machar yuko mjini Juba kwa ziara ya siku mbili, ikiwa ni mara ya kwanza katika kipindi cha mwaka mmoja, ambapo atakutana na hasimu wake Rais Salva Kiir kujaribu kuokoa mkataba wa amani unaosuasua kutekelezwa. Machar aliwasili mjini Juba akiambatana na ujumbe wa watu karibu sitini wakiwemo wanausalama wake. Ziara yake imekuja wakati huu mwezi Novemba ukiwa ndio muda wa mwisho uliowekwa kwa viongozi hao kuwa wameunda serikali ya umoja wa kitaifa, mkakati ambao ni mzizi wa makubaliano waliotilia na saini mwaka jana. Wadadisi wa siasa za Sudani wanaitazamaje ziara hii? Wakili Ujuangagina anaangazia ziara hii akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ah, mkutano yao inakuja wakati mwafaka kwa sababu serikali imeshindwa ku tekeleza matokeo ya makubaliano waliofanya huko Addis Ababa baina ya serikali na kikundi cha SPLM. Kwa hivyo, hayo mazungumuzo kama ni kweli itafaulu itashindikiza serikali itekeleze yale makubaliano mbali na serikali ya kitaifa masuala mengine tata yaliyosalia ni pamoja na ugavi wa vikosi vya usalama kulingana na makabila yaliyoko nchini Sudani Kusini. Waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shukri amesema nchi yake inaunga mkono juhudi za kuhakikisha Sudan inaondolewa kwenye orodha ya vikwazo ilivyowekewa na Marekani. Shukri ambaye ambaye amefanya ziara ya siku moja mjini Khartoum na kukutana na maafisa wa juu wa serikali amesema nchi yake imefungua kurasa mpya wa uhusiano na Sudan. Marekani kwa muda mrefu imeorodhesha Sudan kama moja ya mataifa yanayofadhili ugaidi. wachambuzi wa siasa wanaotazamaji wito huu wa Misri, na Mzanasi wa Misri Comrade Sambala anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam Tanzania. Kwanza kabisa Misri kama moja ya nchi zinazopakana na nchi ya Sudani inachotaka ni kuwa na ushawishi mkubwa sana katika sera zake za mambo ya nje, kwamba inataka iongeze ushawishi wake ione Sudani inaondolewa vikwazo ili iwe ni nchi ya kwanza itakayonufaika na Sudani katika mambo ya, ya kidiplomasia katika mambo ya biashara na fursa nyingine nyingi za kiuwekezaji. Ni mtazamo wake. Kumradi Sambala, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa Dar es Salaam Tanzania. Ofisi ya mwendesha mashtaka nchini Afrika Kusini imetoa hati ya kukamatwa washukiwa wawili kati ya wanne wanaohusishwa na mauaji ya mkuu wa zamani wa idara ya intelijensia wa Rwanda, Kanali Patrick Karegeya. Vyombo vya habari nchini humo vimeandika, katika taarifa iliyotolewa Jumatatu, ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu inafanya mchakato utakaowezesha kurejeshwa nchini mwao Bwana Ismail Gafaranga na Alex Sugira. Karegeya aliomba hifadhi nchini Afrika Kusini mwaka 2008 baada ya kuharibika uhusiano wake na serikali ya Rwanda na kuunda chama cha upinzani kilichoitwa Rwanda National Congress. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tatu, maiti yake ilipatikana katika chumba cha hoteli Santon jijini Johannesburg. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kilohertz mita bendi 31 Saa moja na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki. Mahakama Kuu nchini Tanzania imetupilia mbali kesi iliyokuwa imefunguliwa na mbunge wa upinzani Tundulisu aliyeko nje ya nchi akipinga uamuzi wa spika wa bunge la nchi hiyo kumvua bunge. Katika uamuzi wake mahakama imesema mawakili wa mwanasiasa huyo hawakupaswa kufungua kesi ya kupinga kuvuliwa ubunge, badala yake walipaswa kupinga mchakato wa uchaguzi mdogo kuziba nafasi yake. Akizungumza nje ya mahakama, kiongozi wa chama cha upinzani CHADEMA Freeman Boy amesema uamuzi huu haujawakatisha tamaa katika kutafuta haki. Tutafanya mawasiliano katika chama na tutaendelea kuitafuta haki hii. Tunatambua haki hii haiwezi kupatikana kwa urahisi. Sisi kama chama tunaheshimu mahakama kama chombo muhimu cha kutoa haki katika taifa. Itoshe kusema vilevile, vile katika mahakama kuna ngazi mbalimbali za kuipata haki hiyo. Kwa tutaendelea kutumia kila mfumo wa kimahakama kuhakikisha haki hiyo inaendelea kupiganiwa na kutafutwa. Akizungumza baada ya uamuzi wa, wa mahakama, Spika wa Bunge Job Ndugai amewataka wanasiasa hasa wa Bunge kuheshimu mamlaka zilizopo kisheria. Mambo haya, ukiheshimu mamlaka, ukashirikiana na mamlaka, huwezi kupata matatizo haya. Bunge kama hili linaloendelea wewe wewe, unaumwa lakini uko conscious sio? Unaumwa kwamba uko mahututi kiasi hicho, hivi kumjulisha spika tu, mheshimiwa spika, mimi sitaweza kuhudhuria bunge hili la kumi na sita kwa sababu kama unavyojua niko hospitali. Lakini tuelewane, haonewi mtu kwa sababu yoyote ile. Tundulisi alifungua kesi kupitia kaka yake, ya lut Mugwai, ambaye alimpa mamlaka kisheria kumwakilisha Serikali ya Tanzania imezuia shughuli za kibiashara kufanyika ndani ya kambi kuu ya wakimbizi wa Burundi. Wakazi wa kambi ya Nyerugusu wamesema hatua hiyo imezuia chanzo chao kikuu cha mapato na hawana maeneo ya kilimo, jambo linalowatia hofu ya kurejeshwa kwa lazima nchini Burundi. Zaidi ya wakimbizi laki mbili raia wa Burundi walikimbilia nchini Tanzania tangu mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya tangazo la Rais Pierre Nkurunziza za kuwania muhula mwingine wa urais na kusababisha maandamano ya wafuasi wa pinzani waliokuwa wakipinga ukiukwaji wa katiba. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu na Umoja wa Mataifa umesema watu zaidi ya laki tatu wamekimbia mashambulizi ya wanajihadi nchini Burkina Faso, huku karibu nusu milioni wakikosa huduma za afya. Mwandishi wetu Stephen Mumbi ana maelezo zaidi. na mtaarifa hiyo itakujia hapo baada ya msikilizaji. Afisa katika ubalozi mdogo wa Nigeria jijini Johannesburg, Godwin Adama, amesema kiasi cha Wanigeria mia sita waishio nchini humo wameonyesha nia ya kurejea nchini Nigeria kufuatia wimbi la vurugu dhidi ya wageni katika jiji hilo. Takriban watu kumi waliuawa, wawili kati yao raia wa kigeni na wengine kujeruhiwa katika vurugu zilizojitokeza. Hakuna raia wa Nigeria aliyeuawa. R-F -F -I. Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika thelathini na saba kwa saa za Afrika Mashariki. Licha ya kupata pigo jingine bungeni, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameapa kuendelea na jaribio lake la kuhakikisha kunapatikana makubaliano mapya na, na Umoja wa Ulaya, baada ya kushuhudia wabunge wakikataa wito wa kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa mapema. Waziri Mkuu Boris amewakashifu vikali wapinzani wake kwa kukataa kwenda kwenye uchaguzi mwezi ujao, wakati huu pia wabunge wakitarajiwa kwenda mapumzikoni hadi katikati ya mwezi Oktoba. Boris amesema kura hiyo haijapunguza ari yake ya kuhakikisha nchi yake inatoka kwenye umoja wa Ulaya ifikapo Oktoba 31. Serikali hii haitachelewesha zaidi mchakato wa Brexit. Hatutaachia maamuzi muhimu ya kura ya maoni kuendelea kuminywa kwa mipango na nia ovu. Na wakati upinzani ukikimbia wajibu wake kuwajibu wale waliotuweka hapa, hawawezi kujificha milele. Katika hatua nyingine, Spika wa Bunge John Beko ametangaza kuwa ataachia ngazi ifikapo mwishoni mwa vikao vya bunge hili, akiwasifu wa bunge kwa kusimama kidete dhidi ya serikali. Korea Kaskazini imerusha makombora yake mawili kuelekea ya baharini, jeshi la Korea Kusini limearifu saa kadhaa baada ya serikali ya Pyongyang kusema iko tayari kufanya majadiliano na Marekani mnamo mwezi Septemba. Majadiliano kati ya Pyongyang na Washington yalikwama tangu mkutano wa pili kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Marekani Donald Trump mwezi wa pili kutamatika bila makubaliano. Gazeti la kila siku nchini Uturuki maarufu Saba limeeleza kuwa sauti ya Jamal Kashogi na kikosi kilichomwangamiza zilirekodiwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia jijini Istanbul mwaka jana Zimefichuliwa sauti hizo zilizogunduliwa na maafisa intelijensia wa Uturuki na kuwekwa hadharani na gazeti hilo Jumatatu, zinasikika mazungumzo kati ya mwandishi huyo wa habari wa Saudi Arabia na watu wanaokadiriwa kufikia kumi na watano muda mfupi kabla ya mauaji yake mnamo Oktoba mbili mwaka jana. Na, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfi kiswahili.com. Ni saa moja na dakika arobaini. Steven Mumbi yuko hapa na habari za michezo. Habari za asubuhi salama sana, Martha Saranga, bila shaka hujambo? Niko vizuri, karibu. Asante. Tuanze na michuano ya kuwania kucheza kombe la mataifa ya Ulaya maarufu kama Euro, matokeo ya michezo mbalimbali iliyopigwa hapo jana. Estonia ilipokea kipigo kizito kutoka kwa Uholanzi cha magoli manne kwa nunge. Ireland ya kaskazini ilipigwa na Ujerumani mabao mawili kwa nunge. Azerbaijan ilitoka sare na Kroatia goli moja kwa moja. Hungary ilitandikwa Slovakia magoli mawili kwa moja. Latvia ikipigwa na eh, Makedonia ya kaskazini magoli mawili kwa nunge. Poland walitoshana nguvu na Austria ya bila kufungana. Slovenia ilitandika Israel magoli matatu kwa mawili. Urusi ama Russia ilitandika Kazakistan goli moja kwa nunge, ya San Marino ilipigwa nayo na Cyprus, Scotland walitandikwa na Uberigiji. Na michuano hiyo itaendelea hi leo, ambapo mm, England watakuwa uwanjani wakipepetana na Kosovo, Montenegro watakuwa wenyeji wa jamhuri ya Cheki, Lithuania watakuwa wakipepetana na Ureno, Luxemburg watakuwa wenyeji wa Serbia, Albania watawakabili Iceland, Ufaransa watakuwa wenyeji wa Andora na Moldova watakuwa wakipiga dhidi ya Uturuki. Nam, katika riadha Martha mm -hmm. Habibu Sise, mshauri wa masuala ya ya wa zamani wa rais waliondolewa wa shirikisho la riadha la dunia IAAF, Lamine Diack amefungiwa maisha ya kushiriki katika michezo baada ya kubainika aliwalinda wanariadha wa Urusi wasibainike kuwa walitumia dawa zilizopigwa marufuku michezoni ama dawa na za kuongeza nguvu ama kusisimua misuli. Bodi ya IAAF imesema imemfungia sisi kifungo cha maisha pamoja na kumtoza faini ya dola za kimarekani elfu 25 kwa kumlinda mwanariadha Lilia Shobukova pamoja na wanariadha wengine wa Urusi. Sise mwenye umri wa miaka 41 alikuwa mshauri wa Diak aliyekuwa rais wa shirikisho hilo kati ya mwaka 1999 na 2015. Diak na mtoto wake Papa Masata Diak watapanda kizimbani katika mahakama za Ufaransa kujitetea ama hmm, kujibu tuhuma za rushwa na utakatishaji wa fedha katika kipindi hicho akiwa madarakani. Amepewa adhabu kali, Mumbi. Bila shaka kwa sababu ni shiriki, ma, mashirikisho ama katika michezo sasa hmm, hivi inapigwa vita sana kutumiwa dawa ambazo zitakuongezea uwezo wa ziada, eh, ucheze tofauti na wenzako. Kwa hiyo katika riadha imekuwa ni kashfa kubwa sana nchini Urusi na hata nchini Kenya katika nchi za Afrika Mashariki. Hiya, hiya, shatokea wanariadha wakafungiwa kwa sababu hmm, walitumia dawa ambazo ziliwapa uwezo wa ziada tofauti <laughs> na wenzao na hivyo kupata E, kushinda ama ujanja, kuongoza na ujanja ujanja. Kwa hiyo ujanja ujanja michezoni haukubaliki. Nakushukuru sana, asante sana. Mengi zaidi ya awamu ya pili. Asante. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika 43 Afrika Mashariki. Waziri wa mambo ya nje wa Misri Same Shukri amesema nchi yake inaunga mkono juhudi za kuhakikisha Sudani inaondolewa kwenye orodha ya vikwazo ilivyowekewa na Marekani. Wachambuzi wa siasa na watazamaji wito huwa Misri, mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Comrad Sambala akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Misri inachokifanya ni kujaribu kuongeza ushawishi wake katika mataifa yanayoizunguka Kwa so, hiyo Misri inachotaka kufanya ni kujiongezea ushawishi na kuongeza fursa ili iweze kunufaika vizuri na iweze kukua, ni taifa lenye ushawishi mkubwa kwa serikali ya Sudani. Na je, unadhani kwa Misri yenyewe kupitia waziri wake huyo wa mambo ya nje Samer Shukri kusema wazi kwamba Yeah, nchi yake itafanya kila jitihada kuhakikisha Sudani inaondolewa katika orodha ya yale mataifa ambayo yanashirikiana na ugaidi, itaweza kweli? Ni jambo rahisi. Ni jambo rahisi kwa sababu kwanza nchi ya Sudani ni imepakana kwa karibu sana na nchi ya Misri, lakini Sudani ya kaskazini, kwa maana ya Sudani ya Khartoum wanatumia lugha ya Kiarabu, raia wake wengi ni Waarabu na wana mahusiano na mafungamano ya karibu sana na, na nchi ya Misri kuanzia tamaduni, kuanzia lugha na mambo mengine mba, mbali na kujiongezea ushawishi na serikali ya Sudani hii. E, comrade pengine unadhani kuiondoa Sudan katika orodha hiyo pengine ni njia itasaidia vipi katika harakati za Sudani hii, ambayo ndio kwanza serikali yenyewe imeapishwa hivi karibuni, hiyo kupitia Marekani, kupitia Misri, itasaidia kwa kwa karibu sana, kwa sababu kwanza nchi ya Sudan ilikuwa haiaminiki. Sudani ya Omari Albashiri haikuwa ikiaminika na jumuia ya kimataifa, lakini baada ya kuona sasa wamefanya mapinduzi ya kiraia na sasa imeundwa serikali ya, ya, ya mpito ambayo inahusisha jeshi na raia. Kwa maana hiyo, Marekani inachotaka sasa ni kuibadilisha Sudani na kuwa katika mwelekeo wa kidemokrasia na mwelekeo ambao jumuiya ya kimataifa inapenda. Naam, Comrad, pengine unazungumzia vipi ushirikiano kati ya serikali ya, ya Cairo inaongozwa na Abdel Fattah al-Sisi na Marekani yenyewe kwanza kiujumla, kuhusiana na swala hili la ugaidi uh, kwanza kabisa lazima ufahamu kitu kimoja. Katika mataifa ya ukanda huu nchi ya Marekani inaiamini sana Misri na aina ya siasa zake na aina ya muundo wa wa, wa, wa, wa uongozi uliopo, na hasa baada ya kufanikiwa kumwondoa aliyekuwa rais wa Misri hayati Mohamed mul ambaye alitokana na vuguvugu la Muslim Brotherhood, kwa maana ya umoja udugu wa Kiislamu au ihwani muslimina na unafikiri ni kwa nini halikufanyika mwanzo Misri kujitokeza namna hiyo hata chini ya utawala wa Rais Hassan Omar al Bashir? Hiyo halikufanyika mwanzo, kulingana na mtizamo hasi wa jumuia ya kimataifa ulivyokuwa ukimtizama Omar al Bashir, ulivyokuwa ukimtizama Sudani ya wakati ule, lakini vilevile pia Marekani ilikuwa imeiweka ya Sudani ya Omar Al Bashir katika orodha ya nchi zinazofungamana zinazo, zinazo, na ugaidi. Ni mtazamo wake Komrad Sambala, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. na mpisha Emmanuel Makundi katika jua haki zako. Sikilizaji, watoto wenye ulemavu ni miongoni mwa watu ambao hawapewi nafasi na, na ni kundi linalotengwa kwenye jamii. Kundi hili hukabiliwa na unyanyapaa wa matendo hasi, kukosekana kwa sera na sheria zinazowalinda, na mwisho hushindwa kufikia na kupata haki za msingi kama vile afya, elimu na hata haki ya kuishi. Kwa mujibu wa takwimu za kidunia na zile za shirika la Umoja Mataifa linalohusika na watoto UNICEF, inakadiriwa kuwa kwa sasa dunia ina watoto zaidi ya milioni 93 wenye ulemavu, lakini idadi hii huenda ikawa ni kubwa zaidi, na inawezekana kabisa kuwa ndio kundi la watu masikini zaidi, na pengine hata hawaendi shule, hawapati elimu bora, na pia sauti zao hazisikiki kwenye jamii. ulemavu wao huwaweka katika hatari ya kushambuliwa, kudhalilishwa na kutengwa katika kupokea huduma bora na misaada ya kibinadamu. Makala ya Jua Haki Zako juma hili inaangazia haki za watoto wenye ulemavu kwenye jamii. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Kuzungumzia suala hili tunaungana kwenye laini ya simu kutoka makao makuu ya nchi ya Tanzania Dodoma. Tunaungana na Mwalimu Peter Mlima Hadala. Yeye ni mkuu wa idara ya walimu wenye ulemavu kutoka Chama cha Walimu Nchini Tanzania, CWT. Mwalimu Peter, karibu sana kwenye makala ya Jua Haki Zako juma hili. Asante bwana, na pengine kwa kuanzia tu mjadala wetu, mazungumzo yetu, wewe una mtazamo gani kwa kundi hili la watoto wenye ulemavu kwenye jamii zetu hapa Afrika Mashariki? Mtazamo um, wangu ni kwamba hili ni kundi kundi maalum la watoto ambao wana ulemavu utakaokuwa unatofautiana kwa aina zake na kwa kiwango chake, lakini natazama kama kundi ambalo ndilo kundi ambalo linanyimwa haki nyingi eh, ambazo za kijamii lingepaswa lipate, lakini pia nagaa kwamba ni kundi ambalo uh, wakati mwingine lenyewe kwanza hata, hata kujitetea lenyewe haliwezi. Pengine umekuwa ukifanya kazi na chama cha walimu Tanzania na bila shaka umekutana na changamoto zao, pengine haki za watoto wa aina hii zikoje? Ah, kwanza bwanawakundi niseme haki za watoto wenye ulemavu ni haki za ni haki za binadamu kama ambazo zimeainishwa zimeainishwa katika nyaraka mbalimbali. Kundi hili limekuwa likikumbwa na changamoto nyingi. Changamoto ya kwanza ni kwamba unajua, haki za haki zao ni haki ya kupata chakula, malazi, mavazi, lakini kuna haki ya kupata elimu e, kuna haki ya kuchangamana na watoto wengine ili waweze ku, ku-socialize pamoja, na haki ya kupata huduma ambazo zinaweza kuwasaidia kupunguza e, kiwango cha ulemavu wao, naongea severity hizi ni haki ambazo kwa kweli kundi hili wanazipata kwa shida sana, na wengi hawapati kabisa no. Lakini pia kuna haki ya upendo, ya kupendwa na wazazi. Sasa unakuta kwamba wazazi uh, kwanza kumpata mtoto mwenye, mwenye ulemavu ni shok katika jamii, wenyewe wazazi wanaona hivi, tutatazamaje lakini watu wengine pia wanatazama ile jamii, wale wazazi waliopata yule mtoto watakuwa na hisia zao mbalimbali, labda wamefanya hivi. Kwa hiyo na, kwa hiyo hayo ndio mambo yanayojitokeza kwenye kundi la watoto wenye ulemavu. na, Na pengine mwalimu, ni, ni kundi gani ambalo hasa liko hatarini kuzikosa haki pengine zote ulizozitaja na baadhi ambazo haukuzitaja? ha, kundi hili ni hili linalozungumzia la watoto wenye ulemavu ndio linalokosa haki zilizo nyingi, unajua katika jamii yetu tatizo ni ni ni, ni ujinga kwa maana ya ignorance kutojua, watoto hawajui kwamba mtoto mwenye ulemavu akipatiwa mahitaji yake kamili anaweza kuf, anaweza kuku, kufanya yale ambayo watoto wengine wanaweza kuyafanya wakiwa watu wazima. Lakini pia si watu wengi, sijaona mimi tafiti nyingi zimejaribu ku- kuangalia kwa undani kujua changamoto zinazokabili kundi hili, lakini pia nadhani pia serikali haijafanya mengi ya imejitahidi, mimi siwezi kusema haijafanya kitu, lakini wangehitaji kufanya mengi ya kutosha kuhakikisha kwamba watoto hao wanalindwa, wanapata haki zao na wanakuwa watu wazima na wanatoa mchango wao katika maendeleo ya taifa. Mwalimu, umegusia swala la msingi ambalo jamii nyingi inakumbana nazo, nalo ni suala la unyanyapaa kwa watoto wenye ulemavu. Lijaribu kugusia kidogo kuhusu familia aa, kupata mshangao ama mshtuko kupata mtoto ambaye ana ulemavu. Unadhani ni kwa nini jamii imekuwa na mila imani potofu juu ya watoto wenye ulemavu wanapokuwa wanazaliwa katika familia? Imani hizi nadhani zimeanza mbali kidogo imeanza unakumbuka, hata kwenye kwenye Biblia kuna bwana mmoja anaitwa Bartolomeo alikuwa haoni. Sasa Yesu akiwa na wanafunzi wake, huyu bwana ni nani? Ametenda dhambi yeye au wazazi wake? Kwa hiyo ujinga, kutojua ndio kuna sababisha watu wananyanyapaliwa. Wanajua kuna wazazi wenyewe kwanza wanawanyanyapaa watoto wao wenyewe wakuwazaa akiwa ni mwenye ulemavu. Lakini nikuambie kitu ambacho mimi nimekishuhudia ikitokea jamii imepata mtoto mwenye ulemavu, mara nyingi wakina baba ndio wanawakimbia wakina mama. Mimi na mifano mingi na ushahidi wa namna hiyo. Lakini unyanyapaa ndilo zazi lililo kubwa, na wananyanyapaliwa kiasi hata cha majina yao kutoitwa. Wanaitwa majina mengine ya kuwabeza, ya kuwakejeli, ya kuwaumiza. Lakini pia unakuta hata wakifika shuleni, hili nilishuhudia kwamba wale walimu waliosoma elimu maalum akichanganyika na walimu wengine, ataambiwa wewe, nenda watoto wako wale kule. Yaani hata wale walimu wenyewe hawajisi kwamba wale watoto ni wakoa wote sawa sawa na wale wengine wasio na ulemavu, kwa sababu hapa tunafanya huwa tunafanya nafanya nchi ina imeadopti elimu jumuishi, wenye ulemavu na wale ambao hawana ulemavu wanasoma pamoja. Kwa hiyo unyanyapaa uko kila mahali kwenye na, na pengine sasa, mwalimpita familia kama familia pamoja na waalimu ambao wanawapa malezi shuleni, wana mchango gani katika kuisaidia jamii kutambua kwamba hata watoto wenye ulemavu, ama awe haoni, ama awe ana matatizo ya usikivu, ama awe ana ulemavu wa viungo, ana haki ya kupata elimu, ana haki ya kufundishwa kama watoto wengine wanavyofundishwa. Uh, zi, familia zisiwatenge watoto hawa, wapendwe kama wengine. Hicho ndio kitu kinachopaswa, lakini wawajumuishe, wajifunze, wajue kwamba wanaweza wa kufanya nini na hawezi kufanya nini na wasaidiweje, ili waweze kuimprove utendaji wao. Lakini na walimu pia kadhalika, wanapaswa kuona kama ni watoto sawa na wengine, kwa sababu mimi nachoamini, mfano mmoja, watoto mtoto mwenye ulemavu akijumuika na akipewa upendo akiju-, na, akajumuisha na watoto wengine wakacheza wote na nini, inapunguza hata kile kiwango cha ulemavu. Kwa mfano wale wenye wenye wenye ulemavu wa akili, anapojumuishwa na wengine anaimprove hata vitu ambavyo alikuwa hawezi kufanya nyumbani, sasa anaweza, kakuta baadaye anavifanya anaweza akachukua nguo yake akavaa mwenyewe akafanya nini, vipo vitu vyanahio. Kwa hiyo wajibu wa jamii ni kuwapenda na kuhakikisha kwamba kwa kwa hawa watoto wanapata haki zao. Unajua, kuna watoto wanafichwa pia, yaani hiyo shida hivyo mpaka leo inawafichwa wasiende shuleni wasiende kuchangamana na wengine na mwingine anaweza hata anafungiwa kamba kutoka chumbani anafuata kwenda chooni mwenyewe na ni... yani, wanafanya vitu ambavyo sio sio sio sahihi na walimu wanapaswa kuwapenda li, bila kujali kwamba wewe umesoma elimu maalum au namna na gani na na kwa serikali zetu za Afrika Mashariki kwa sababu tatizo hili halipo pengine Tanzania peke yake lipo katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na kati mbali na kutunga sheria ama kuwa na sera za watu wenye ulemavu kitu gani pengine serikali inaweza ikafanya cha zaidi kuwasaidia watoto hawa? Cha zaidi ni kuhakikisha kwamba <coughs> unajua Bwana Makundi, nikuambie kama ni sheria, tuna sheria namba tisa ya ulemavu wa mwaka elfu mbili na kumi Kama ni sera, zina sera ya ya ya, ya watu wenye ulemavu wa mwaka elfu mbili na nne yani, kama hizi nyaraka hizi ziko nyingi, lakini tatizo kubwa ambazo serikali nyingi zinafanya na, na hii ya kwetu ni kutotekeleza yale yaliyoko kwenye maandishi. Kwa mfano watoto wenye ulemavu wanapata shida shuleni kusoma kwa sababu ya miundombinu miundombinu mibovu. Kwa nini kusitengeneze nani michoro ambayo ni standard, ma shule zote zinazojengwa zizingatie hiyo, ili waende wakasome. Lakini la pili, basi wapatiwe walimu wao wa kuwatosha walio specialize kwenye aina ile ya ulemavu. Lakini la tatu, wapatiwe yale ma, ma, material wanaohitaji ili waweze kusoma na, na, na vifaa maalum vile ambavyo, kwa mfano, mashine za kuchapa maandishi braille, za kukuza maandishi kwa ajili kwa, kwa wasiona hao ambao hawasomi braille, lakini kupromoti lugha ya ya alama kwa watu ambao ni viziwi. Yaani, hivi hi, hi, vitu vikiwepo, yale yaliyoandikwa kwenye hizi sera na nyaraka mbalimbali, yakiwekwa kwenye utekelezaji, mimi ninaamini watoto wenye ulemavu kwenye Afrika Mashariki wanaweza wakafanya vizuri sana. Na mwalimu Peter Mlima Hadala, mkuu wa idara ya walimu wenye ulemavu kutoka chama cha walimu nchini Tanzania, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua Haki Zako jumaa hili, asante sana bwana Makundi. Nashukuru sana nam, na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tunatia nanga ya makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine jumaa lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Ndivyo anavyoondoka Emmanuel Makundi katika makala ya jua haki zako. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio ngo ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa. Kwake yoni aladi, ndivyo tunavyotamatisha ngwehi ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Usikose kujiunga nasi tena itakapotimia saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, Afrika kati, ya kati saa moja na nusu za asubuhi. Kwa heri kwa sasa.