Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Wavuvi 15 raia wa DRC waliokamatwa nchini Uganda wafikishwa mahakamani kujibu mashtaka yanayowakabili. Rais wa Cameroon Paul Biya atangaza mpango wa kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa kuanzia mwezi ujao kumaliza mzozo kati ya vikosi vya usalama na wapiganaji wenye silaha katika jimbo linalozungumza lugha ya Kiingereza kaskazini mwa nchi hiyo. Waziri Mkuu wa Uingereza wa Israel Benjamin Netanyahu hapo jana atoa kauli yenye utata akiahidi kulitwaa eneo la ukingo wa Jordan lililoko kwenye ukingo wa magharibi ikiwa atachaguliwa kwenye uchaguzi wa Septemba 17 karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo jumatano septemba 11 mwaka 2019 wavuvi 15 kutoka nchini drc waliokuwa wamekamatwa na vyombo vya usalama vya uganda kwenye ziwa edward kwa tuhuma za kufanya uvuvi kinyume cha sheria jumaa hili wamepandishwa kizimbani kujibu mashtaka yanawakabili mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago ametutumia ripoti ifuatayo Kukamatwa kwa wavuvi hawa kulithibitishwa na mkuu wa kamati ya wavuvi kutoka DRC Kambale Nyerere hapo jana. Ndiyo, wavuvi wenzetu wamekamatwa. Watu wa Uganda wanavuka mpaka ya kwao, wanafika kwetu, wanachukua watu wetu. Lieutenant Kano Dewa Kiki ni naibu msemaji wa jeshi la Uganda. Ni mashtaka mawili, kuvua bila license na ya pili ni kuvuka mpaka bila ruhusa. Watapatiwa adhabu na mna koti etaamu. Hapo awali, nchi zote mbili zilikubaliana kutatua hali ya mpaka, wakisema ni vigumu kutambua mpaka unaopitia juu ya maji. Waziri wa fedha hapa Uganda Matia Kasaija amesisitiza umuhimu wa jambo hili. haipaswi kuwa na mpaka kwa sababu tuna watu wetu Kongo, lakini kwa kuwa hii ni ukweli wa historia hatuwezi kugeuza, tunahitaji kufafanua mpaka yetu kwenye bahari na mamlaka za nchi zote mbili kulinda mipaka. Wakongo wanapaswa kuvua samaki kwenye maji ya kwao na Waganda katika eneo lao. Gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini, Chali Kasivita, anasema kazi itaanza hivi karibuni lakini hiyo kazi kuna komishon ambazo tutaenda weka sasa hivi ili, ili tuweze kuhakikisha kama wavuvi wa Kongo na wa Uganda wamejua nini ya kufanya. Mnamo Julai mwaka jana kulikuwa mapigano kati ya vikosi vya Uganda na vya DRC kuhusu neno hili, na baadaye serikali mbili zote zilikubaliana kwamba suluhisho ni kutatua hali ya mpaka. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Waziri Mkuu wa Sudan atafanya ziara ya kwanza mjini Juba Jumaa hili kwa mara ya kwanza tangu kushika wadhifa huo baada ya kuondoliwa madarakani kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir. Abdalah Hadok anayeongoza baraza la mawaziri kumi na nane la utawala wa mpito nchini Sudan ataanza safari ya kuelekea Juba hapo Alhamis na kurejea Ijumaa. Ataambatana na ujumbe wa mawaziri, akiwemo mambo ya ndani, masuala ya kigeni, nishati na madini na wabiashara na viwanda. Mataifa matatu ya Afrika ambayo sio wanachama wa kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jumaa hili yametoa wito wa kuondolewa kwa vikwazo vilivyowekewa nchi ya Sudan, wakati huu ikielekea mabadiliko ya kidemokrasia. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Katika taarifa yao ya pamoja, nchi za Ivory Coast, Afrika Kusini, Equatorial Guinea pamoja na mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika kwenye Umoja wa Mataifa Walidai kuwa tayari Baraza la Usalama la Umoja wa Afrika limeshaiondolea vikwazo nchi ya Sudan kulingana na hatua zilizochukuliwa hivi karibuni kwenye taifa hilo. Kwenye taarifa yao, mataifa hayo yamelitaka Baraza la Usalama kuchukua hatua kama za Umoja wa Afrika kuiondolea vikwazo vyote nchi ya Sudan ikiwemo kuondoa nchi hiyo katika orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi duniani. Mataifa hayo pia yameitaka serikali mpya ya mpito nchini Sudan kusimamia kile walichokubaliana kupitia mkataba wa amani ambao wadau walitilia na saini na kufanya uchaguzi uliohuru, haki na wa kuaminika. Tangu mwaka 2005 Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitangaza mfululizo wa vikwazo dhidi ya Sudan, ikiwemo vya kusafiri na kushikilia mali za viongozi na makundi yanayoshukiwa kuhusika katika vita vya Darfur vya mwaka 2003 Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Cameroon Paul Biya hapo jana ametangaza mpango wa kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa kuanzia mwezi ujao, mazungumzo yenye lengo la kumaliza mzozo kati ya vikosi vya usalama na wapiganaji wenye silaha kutoka eneo linalozungumza Kiingereza kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Katika kipindi cha miaka miwili, taifa hilo ambalo raia wake wengi wanazungumza Kifaransa limekumbwa na machafuko ambayo yamesababisha watu zaidi ya elfu mbili kuwa kwenye eneo ambalo raia wake wanazungumza Kiingereza na wanataka kujitenga na Cameroon. Rais Biya amesema lengo la mazungumzo haya ni kuzikutanisha pande zote kwenye mzozo huo, ili kusaka muafaka utakaomaliza mzozo unaoendelea. Majadiliano kadhaa ambayo sijaacha kuendesha kuhusu mzozo huu yameniruhusu kuchukua hatua kadhaa zinazohitajika na wananchi wa ukanda wa kaskazini magharibi na kusini magharibi kwa kurejea kwa hali ya maisha yao ya kawaida na kuweza kutekeleza shughuli zao za kiuchumi na kijamii na kuona wakimbizi na walioyahama makwao wakirejea na watoto wakielekea shuleni. Ninaamini kabisa katika suala hili kwamba muda umewadia wa kukusanya wadau wote wa ndani na nje ili hitaji hili liwe kweli. Ndiyo maana nimeitisha mazungumzo makubwa ya kitaifa mwishoni mwa mwezi huu. Hata hivyo tangazo lake huenda lisiwe na nguvu yoyote, baada ya mwezi uliopita mahakama kumhukumu kifungo cha maisha jela kiongozi wa vuguvugu linalotaka kujitenga Julius Ayuktabe na wafuasi wake. Mwili wa aliyekuwa rais wa kwanza wa Zimbabwe Robert Mugabe umesafirishwa kutoka Singapore tayari kwa mazishi ya kitaifa yatakayofanyika nchini mwake. Mpwa wake ameeleza mwili wa Robert Mugabe utalazwa katika sehemu tatu tofauti mjini Harare kwa ajili ya kupewa heshima ya kitaifa kabla ya kuzikwa siku ya Jumapili. Mugabe aliongoza vita vya msituni na kuingia madarakani baada ya Zimbabwe kujipatia uhuru kutoka kwa Uingereza. Alitawala kwa takriban miaka 37 na, na kufariki akiwa na umri wa miaka Bunge la Chad hapo jana limepitisha azimio kuongeza muda wa hali ya dharura kwa miezi mitatu zaidi kwenye majimbo matatu ya mashariki mwa nchi hiyo yaliyokumbwa na machafuko ya uasi na mapigano ya kikabila. Mwezi Agosti mwaka huu Rais Idris Deby alitangaza hali ya hatari kwa miezi mitatu kwenye majimbo ya Sila na Wadai. Wadai yanayopakana na nchi ya Sudan ambako watu zaidi ya hamsini walipoteza maisha katika mapigano kati ya jamii za wafugaji wa kiarabu na wakulima. Mahamat Abali Salah ni waziri wa ulinzi wa Chad. Tangu ilipotangazwa hali ya hatari, tumeshuhudia maendeleo chanya katika nyanja ya usalama. Tunafikiri kwamba kuongezwa kwa muda inatufanya kuboresha zaidi, hasa kuhusu suala la upokonyaji silaha ili kukamilisha zoezi hili la upokonyaji silaha Swa... kwa upande wao upinzani nchini Chad umesema kutangazwa kwa hali ya dharura kwenye maeneo hayo hakuwezi kutoa suluhu ya mzozo uliopo, na kuitaka serikali kuchukua njia nyingine kujaribu kumaliza mzozo huo wanajeshi kadhaa wa nigeria wameuawa kaskazini mashariki mwa nchi katika shambulizi la wanajihad tif kwa kundi la islamic state vyanzo vya usalama vimeeleza wanamgambo waliokuwa wamejihami kwa silaha walitekeleza shambulizi dhidi ya msafara wa wanajeshi waliokuwa mjini gudumbali gudu jimboni borno wapiganaji wa iswap e wamejigamba kutekeleza shambulizi hilo lililoangamiza na kujeruhi wanajeshi kadhaa rfi Radio France International. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com. Ni saa moja na dakika 39. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hapo jana ametoa kauli yenye utata. Ameahidi kulitua eneo la ukingo wa Jordan lililoko kwenye West Bank ikiwa atachaguliwa kwenye uchaguzi wa Septemba kumi na saba. Tangazo lake limekashifiwa vikali na serikali ya mamlaka ya Palestina iliyosema kauli ya Netanyahu inafuta kabisa matumaini ya kupatikana amani baina ya mataifa hayo mawili, wakimtuhumu kutaka kuvifurahisha vyama vyenye msimamo mkali nchini humo. Al leo hii natangaza nia yangu ya kulitoa eneo la Israel la ukingo wa Jordan israelis na eneo la kaskazini la Red Sea haraka sana pale serikali mpya itakapoundwa. Wadadisi wa siasa za mashariki ya kati wanasema kauli ya wa waziri mkuu Netanyahu inalenga kujaribu kuyashawishi makundi yenye msimamo mkali kumuunga mkono kwenye uchaguzi ujao. Rais wa Marekani Donald Trump amemfuta kibarua mshauri mkuu wa usalama wa taifa John Bolton. Trump ambaye anasema hakubaliani kabisa na sera za Bolton ametangaza kupitia ukurasa wake wa Twitter kuwa amemtaka John Bolton kujiuzulu mapema asubuhi, ambapo mrithi wake atatangazwa wakati wowote juma lijalo. Zaidi ya mahujaji 30 wamefariki dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa Jumanne fuatia kukanyagana katika eneo la kuabudia mjini Karbala nchini Iraq katika ibada ya Ashura inayoadhimishwa na Washia. Hii inakuwa idadi kubwa zaidi ya vifo kutokea katika ibada ya Ashura nchini Iraq ambako matembezi yao yalilengwa zaidi na visa vya mashambulizi ya Waislamu wenye msimamo mkali wa makundi ya Sunni. mbalimbali ambayo imefanyika barani afrika lakini pia ulaya uh, kwanza nianze na barani afrika ambapo timu kadhaa zimekutana hapo jana kwa ajili ya kutafuta tiketi ya kufuzu kuelekea kucheza michuano ya kombe la dunia ya elfu mbili na ishirini kule Qatar na kwa, kwanza kabisa ni uh, timu hii ya taifa ya Rwanda jana waliicharaza mm. usherisheri mabao saba uh -uh. saba kwa bila saba hii mm, inaitwa mvua ya mabao <laughs> <laughs> mabao saba kwa bila uh, wakiicharaza usherisheri. Lakini pia uh, timu ya taifa ya Zimbabwe nayo ikaicharaza Somalia mabao matatu kwa moja uh, Msumbiji waowaka charaza za Mauritius mabao mawili kwa bila. Angola wakashinda Gambia mabao mawili kwa moja. Togo nayo wakashinda mabao mawili kwa bila. Guinea Bissau wakaishinda Sao Tome Principe mabao mawili kwa moja, wakati Sudan na Chad wakishindwa kufungana. Lakini pia kule barani Ulaya kulikuwa na michuano ya kuania kufuzu o, kombe la Euro ambapo Ufaransa jana waliicharaza Andora mabao matatu kwa bila Albania wao wakashinda mawili kwa manne kwa mawili uh, Uingereza walikanyaga Kosovo mabao matano kwa matatu Uh, Jamhuri ya Chek ikaicharaza Montenegro mabao matatu kwa bila, wakati Serbia wao wakaishinda Luxembourg mabao matatu kwa moja Ureno wao wakashinda Lituania mabao matano kwa moja, wakati Cristiano Ronaldo akipachika mabao mata, mawili kati ya mabao hayo matano. Uturuki nao wakashinda mabao manne kwa bila, uh, timu ya taifa ya Moldova. Hii ni, hizi ni mechi za kuwania kufuzu uh, kombe la Ulaya mm. <hum> lakini pia jana kulikuwa na michuano ya kirafiki uh, Tunisia ilicheza na Uh, Cote d'Ivoire Cote d'Ivoire ikaishinda Tunisia mabao mawili kwa moja. Paraguay wao wakaishinda Jordan mabao manne kwa mawili na Nigeria wakatoka sera kufungana mabao mawili kwa mawili na ya ya Ukraine. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu misaada ya kibinadamu OCHA Imesema inasikitishwa na machafuko yanayoshuhudiwa huko Minembwe ya katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa nchi hiyo, kutokana na mapigano yanayoendelea kati ya jeshi la serikali FRDC na makundi ya wapiganaji wenye silaha mwenzangu. Ruben Liokumbuka amezungumza na Jean Crisostom, kijana mwanaharakati wa shirika la kiraia, na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Bukavu huko Kivu Kusini. Unajua mambo ya Fiji, mambo ya Uvira inakuwa ni mambo, imedumu miaka nyingi sana, lakini umesema kama hiyo shida ya Minembwe kama haitazam, haitazamiwe vizuri na kwa ukaribu sana, inahatarisha amani katika mashariki nzima ya jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo na katika kanda ya maziwa makuu nzima na hata katika bara ya Afrika. Jean Chrisostom kijana, hii ni hali ambayo imejiri sana muda mrefu katika maeneo hayo ya Minembwe, eh, Fizi huko Mwenga, Kivu Kusini. Serikali yenyewe ya DRC pengine, kuna juhudi zozote inafanya katika kuhakikisha hali hiyo inatokomezwa? Hakuna juhudi fulani yenye serikali ya DRC inafanya inakuwa Eh, na uzembe mwingi sana. Ukiangalia namna gani tumetoa, eh, tahadhari, tumelalamika, ila tusikiliwe. Hisi kama vile miungano za shirika za kiraia tunatoa tahadhari, tunaalika wakuu, viongozi waangalie namna gani wezi takomesha hiyo mambo, hiyo mambo inaendelea ni kufuatana na namna gani serikali ya Kongo inatafuta kuleta suluhisho kwa hiyo mashida, na kwa hiyo eh, mambo yote wakitumikisha njia fulani fulani zisiokuwa halali. Pengine unaposema serikali inatumia njia zisizo halali ni e, njia zipi? Utakuwa unamaanisha nini? Ni kusema kama kuna kwa wakuu viongozi wenye kupatikana huko mjini Kisasa, wenye kupatikana na Marekani, wenye kupatikana na Ulaya, wenye wanakuwa wakichochea e, moto wenye wanakuwa wakitia hiyo e, chunga katika hiyo mambo yote katika hiyo fujo yote yenye kutoka huko ngambo za Fizi na Minembwe, sio sisi wananchi wa kawaida, sio sisi watambula pipa wenye kuleta hiyo tatizo. Tatizo ni wale wakuu viongozi, ndio wenye wanaleta wanajenga, wanauza silaha Wanati, wanatia katika mafikiri na akili ya wananchi wale wa chini chini kama kabila zao zinakuwa na shida na kama wengine wanakuwa na shida mm. na na -iwapo itathibitika kuwa ni kweli wapo viongozi wa wanasiasa ambao wanachochea mapigano hayo huko Minembwe, Fizi na maeneo mengine huko Kivu Kusini, unadhani ni nini sababu hasa, nini wanalenga katika kufanya hivyo iwapo itathibitika kuwa ni kweli? Ni watu wenye hawana dhamiri, ni watu wenye kutafuta faida yao binafsi. Wanataka wapate vyeo katika serikali, wengine wanapata, wanataka wapate vyeo katika E, katika makampuni fulani fulani za kiserikali na ni wale watu wenye kutafuta faida zao binafsi ndio wanafanya hiyo mambo yote. Haiko ko e, kwa faida ya makominote, haiko kwa faida ya wananchi wa ngazi za chini chini, inakuwa ni kwa faida zao binafsi na kwa manufaa pia ya nchi fulani fulani wenye kutafuta e, mgawanyiko wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni sauti yake Jean Chrisostom, kijana mwenyekiti wa mashirika ya kiraia huko Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Na sasa nampisha Julian Rubavu katika makala ya Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji wa Radio France International, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia sehemu ya pili juu ya changamoto kwenye kilimo, sekta ya kahawa nchini Tanzania, huko wilayani Ngara mkoani Kagera, magharibi mwa nchi hiyo inapopakana na nchi za Uganda, Rwanda na Burundi. Wazalishaji wa kahawa wanadai bei ya kahawa ni ndogo, na hivyo baadhi yao kukataa kuuza kahawa yao kwa bei iliyopo, na kwa upande mwingine serikali imeendesha msako kukamata baadhi ya raia wakituhumiwa kwa ulanguzi wa kahawa. Utawasikia baadhi ya mkuu wa wilaya ya Ngara pamoja na afisa biashara wa Ngara. Kupata mengi zaidi, ungana na miculiani Rubavu Red France International. Kwanza kabisa, tuungane naye ndugu Dominic Bahati, afisa biashara wa wilaya ya Ngara. Mimi kuna taarifa kwamba kuna wananchi wamekataa kuuza kahawa zao. Hili swala umewahi kulisikia, wakisa biashara? Uh, hilo swala nilishawahi kulisikia, isipokuwa nanii, bei ya kahawa inategemeana na soko lililoko duniani. Kwa hiyo sisi tunapangiwa bei kulikangana na soko la dunia. Naam, kuna taarifa kwamba halimashauri mumeendesha hata msako wa kuangalia watu ambao wamezuia ya kahawa yao isiuzwe kuhusika na wewe mimi nimehusika, isipokuwa watu wamechukulia mtazamo tofauti. Sisi ambao watu tumewafuatilia ni wale watu ambao wamenunua kahawa kutoka kwa wananchi, ambao ni katazo tuliowahi kulifanya. Haruhusiwi mtu binafsi kwenda kununua kwa mkulima, kwa sababu na mpunja anaununua kilo moja kwa shilingi mia nne badala kununuliwa kwa shilingi elfu mbili na mia moja ndo maana tumefanya msako huo kwa watu ambao wamekwenda kinyume, kwenda kuwapunja wananchi na tumezipata kahawa ambazo zimekuwa zilikuwa zimeshanunuliwa kwa wananchi, ambalo ni katazo, hata Mheshimiwa Rais alishawahi kulitoa kwamba mwananchi asipunjwe kwa bei yoyote ile. Kwao ndo msako ambao tumeufanya, na sasa tuwasikilize baadhi ya wananchi ambao ni wazalishaji wa zao la kahawa huko mkoani Kagera, Tanzania. Mimi kwa jina naitwa Gerard Ndabimara. Kuna hili swala kahawa, bei zako zikoje? na wewe ni mkulima? Kwa kweli ni, ni, ni usumbufu mkubwa. Mimi ni mkulima lakini bei inayotolewa ina, ina haifai hata kulipa hata robo ya gharama. Mmeshaelezwa mm -hmm, namna gani, bei ni shilingi ngapi? Bei tumeambiwa ni elfu moja mia moja lakini bei hiyo, mtukufu rais amefika hapa, amesema watu binafsi waruhusiwe lakini watu binafsi wanapokwenda kununua wanapokwenda kuomba vibali hawapei na kibali. Kwa hiyo sasa hivi bado kahawa tume, wengine tumebakia nayo hatutauza mpaka tupate bei halali. Inasemekana kwamba kuna msako unaendelea kwenye vijiji mbalimbali vya mkoa wa Kagera kwamba kuna watu ambao wamekataa kuuza kahawa yao. Hili swala limesha kufikia na wewe? Ah, limenifikia sana tu kwamba mimi ninachosema waje watukamate, lakini sisi tunachotaka tunataka bei halali ya mkulima, sio bei inayotolewa ya elfu wawaruhusu watu binafsi wanunue kahawa lakini kumewahi kutokea watu wa nje wakaja kununua hapa. Inasemekana walitokea hata Uganda wakaja kununua tena kwa bei nzuri hapa, kwani hamkuuza hapo? A, sasa hilo mimi siwezi kulisemea mm. Lakini tunachosema hatujawaona hawa waganda wakija kununua mm. Nasikia waliruhusiwa kwamba wanunue, lakini mpaka sasa hivi hatujaona mtu anakuja kununua. Wana sababu zao kwa nini hawakuja kununua. Na wewe unazungumzaje swala ya kahawa? Aa, kwa kweli swala la kahawa imekuwa ni kero hasa kwa wananchi kwa sababu wanatumia gharama kubwa kulima, lakini inapofika wakati zimeiva, unakuta mara polisi wanaenda wanawakamata. Wanapokamatwa wanaambiwaje? Aa, wanapokamatwa wanasema nani, serikali ndio ina nani, inajiridhisha ina nani, ina, inataka vyama vya msingi vinunue, lakini sasa bei yenyewe shilingi elfu moja na mia moja. Mfano, msimu wa mwaka 2016-17 wafanyabiashara walikuwa wananunua kwa shilingi elfu mbili, lakini leo wafanyabiashara wa, wa, uh, uh, sasa hivi chama cha msingi kinanunua kina kwa shilingi elfu moja na mia moja ambayo sasa hata ukilinganisha sasa sijui wale wafanyabiashara wao walikuwa wanazipeleka wapi? No. Kwa hiyo wakulima, yaani wananyanyasika kwa sasa no. Kwa mfano ungekutana na kiongozi mkuu wa nchi ungemwamiaje wewe? Wakulima kimsingi wanahangaika sana. Mfano, kuna siku mbili tatu kuanzia leo, unaona wakulima wamenani, wamekamatwa kule kijijini kwetu Mwivuza eh. Wamekamatwa kahawa yao, nasikia wameikuta ndani, wamekuja wameisomba, unaona wameipeleka sijui halmashauri kwa mkurugenzi, wanasema kwamba wametumwa na mkurugenzi kwamba wako pamoja na usalama wa taifa polisi wameenda pale, wengine wako lockup, unaona, wako lockup kwa ajili ya kahawa yao walio ilima. Kwa hiyo kimsingi, natakiwa serikali itoe maelezo mazuri, ili na wananchi wajue, kwa sababu wale ni watu ambao hawajui chochote. Unaona, mara watozwe hela. Unaona, kwa mfano kuna jamaa mmoja anaitwa David aliitwa, nasikia akapelekwa kituo cha polisi Mgoma akatozwa laki tano. Na leo tena wamekamata wamemusondeka rokap, mpaka sasa bado nasikia yuko rokap. Huyo Davidi ni mkulima au ni mfanyabiashara wa M kuwa, kuwa, kuwa kuuza? Mimi najua ni mkulima, na hata viongozi wanafahamu, mheshimiwa diwani wanafahamu wana kwamba yule ni mkulima hanui kahawa. Unani mtendaji wa kijiji najua kwamba ni mkulima, hata afisa kilimo afisa kilimo aliwea kwenda hata kufanya nani, nasikia assessment ya, ya mazao, ya mashamba yake ikaonekana kwamba ana uwezo wa kuvuna gunia mia moja na tisini kwenye mashamba yake. Nilikuwa naongea na nani na nani afisa kilimo kwamba ana uwezo wa kuvuna magunia mia moja tisini lakini nasikia wameenda kwake wakakuta kuna gunia 135, wakazibeba. Sasa sielewi ni kwa nini wanawanyanyasa wananchi kwa kiwaso hicho. Asante. Sasa jina lako ni nani? Na mimi naitwa Jackson Centole, msikilizaji wa Radio France International. Makala ni Afrika Mashariki na hii ni sehemu ya pili tukiangazia mgogoro kwenye zao la kahawa huko wilayani Ngara, mkoani Kagera, Tanzania. Mimi ni Juliani Rubavu na sasa tuungane naye mkuu wa wilaya ya Ngara, Tanzania. Mimi naitwa Luteni Kanali Michael Mtenjele, mkuu wa wilaya ya Ngara. Nam Luteni Kanali Mtenjele, madai ya baadhi ya raia waliokamatwa na kahawa zao kuchukuliwa na serikali, upana wake ukoje? Hamna raia aliyekamatwa na kahawa yake, ieleweke hivyo. Waliokamatwa ni wa, walanguzi ambao wananunua kahawa kwa wakulima kinyume cha utaratibu. Nasema taratibu serikali imeelekeza kwamba kahawa itauzwa kwenye vyama vya ushirika. Sasa kuna walanguzi ambao wanapeleka kahawa nje, nje ya nchi. E, of course, wengine wanasema wanapeleka Uganda wengine sijui wapi. Mpaka sasa hivi mmekamata kahawa kiasi gani? Na hao walanguzi mmekamata wangapi? Mpaka kufikia jana tulikuwa tumekamata kiasi cha magunia mia tatu tisini na mbili e, na jumla ya wafanyabiashara waliokamatwa ni kama nane hivi e, kwa, kila mtu alikuwa na kiwango tofauti tofauti e. Na mtachukua hatua gani zaidi kwa kahawa na kwa hao watu? Utaratibu unaeleweka, sheria inasema mtu anayekamatwa na magendo yale, magendo yanatashishwa yana na baada ya kuitaifisha kitakachofuata, wao watapelekwa mahakamani kujibu tuhuma za, ku, za kujihusisha na magendo kinyume na maelekezo ya serikali. Upande mwingine, RFI imeongea na baadhi ya wananchi kwa wakaeleza kwamba ni kahawa yao, wale watu ni wakulima. Sisi hatukurupuki, tumefuata taratibu na tumechunguza kwa kina e, kuna watu walikuwa wanaenda kuonyesha mashamba ya watu wengine wakidai ni mashamba yao. E, ujue tumehusisha vyombo vingi tumejiridhisha kwa kina na tuna ushahidi wa kutosha kwamba ni walanguzi, ndio maana tukawakamata. Wako wakulima wengi hawajauza kahawa yao, wako mitaani huko, hatujaenda kuchukua kahawa yao, na hatuwezi kwenda kuchukua kahawa ya mkulima kwa sababu yoyote ile. Kwa hiyo tumejiridhisha kwa kina kuhakikisha kwamba hiyo kahawa iliokamatwa ni ya magendo, walionunua kwa wananchi. Inakuwa kuaje hawa watu waweze kusafirisha kahawa hiyo, kwa mfano kutokea Ngara kupita beria zilizoko humu katikati mwa wilaya ya Ngara na Karagwe au sehemu nyingine, mpaka kufika huko mpakani ambapo bado kuna ulinzi na kwa kutumia magari ambapo huwezi kupita vichakani. Wahalifu nao ni binadamu, kwa hiyo wana wana mbinu nyingi za kukwepa namna ya ku, ya kupitisha magendo yao. Kwa hiyo wakati mwingine wale walioko kwenye beria wanaweza wasijue hizo mbinu ambazo zinatumika. Nakushukuru sana, bwana mkubwa. Hebu mkumbushe msikilizaji kuwa tunaongea na nani? Naitwa lutenikanali Mtenjere, mkuu wa wilaya ya Ngara. Karibu. na hadi hapo ndo tumefikia tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, tukiangazia sehemu ya pili ya mgogoro wa zao la kahawa huko wilayani Ngara, mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania. Ninakuaga pia nikikutakia tukutane juma lijalo. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Shukrani msikilizaji, kwa kutegea sikio ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Mimi ni Matha Saranga. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa. Now. Oh, <sighs> hmm. yeah. you coast to coast. to Hips and, lips, chips chips and whips. Uh, Heard about now. Tusikilizaji wa arfu ya Kiswahili, hadi hapo hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam Tanzania. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi, Afrika Mashariki, Afrika ya Kati saa moja na nusu za asubuhi. Mimi ni Matha Saranga, kwa heri kwa sasa.