Saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Rais wa Kenya na Uganda watilia na saini mkataba wa amani wa kumaliza mizozo kwenye mipaka baina ya nchi hizo mbili. Viongozi wa Sudan wakubaliana kuwa vita si chaguo lao tena kati ya mataifa yao na Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson akanusha tuhuma kuwa alimpotosha Malkia Elizabeth wa Pili. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Ijumaa Septemba 13 mwaka 2019. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni hapo jana wametilia na saini mkataba wa amani wa kumaliza mizozo kwenye mipaka baina ya nchi hizo mbili. Makubaliano haya yalihusu kushirikiana katika maendeleo kwa jamii za Turkana, Pokot na Karamoja. Mwandishi wetu Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Katika mkataba iliyosainiwa na marais Yoweri Museveni na Uhuru Kenyatta miradi kadhaa itafanywa ili kusaidia jamii za upande wote. Rais Kenyatta alieleza jambo hili katika hotuba yake, tunataka kuongeza idadi ya health centers. Ndio, mtu akiwa amegonjeka hapa anaweza avuke tu mlima na ingie na atibiwe Kenya, kwa sababu hospitali ya Kenya ni yenu pia, shule ya Kenya ni yenu pia. Tuwataka kupanua hizi barabara zetu, wananchi wawe na uhuru wa kutembeleana, kufanya biashara. Rais Museveni alizungumuza kuhusu miradi ya maji kwa jamii zote mbili, mabawa ya maji zinasaidia kwa kufuga ng'ombe, lakini vile vile haya mabowa ya pamoja mnaweza kuyatumia kiasi kwa kumwagilia mashamba. Viongozi wa ngazi za chini wamekaribisha hatua wa hii kwa kukuza amani. Hapa ni Profesa John Lunyangapoa, gavana wa West Pokot, akizungumuza kwa miaba ya wenzake. kuona Wapokot, hapa ni neema ya Mungu ile ya kweli. inamaanisha ile kazi umefanya ni maajabu. Hapa ni naibu mkuu wa UNDP nchini Uganda, Sheila Ngatia. Tumekuwa na mikutano mingi mingi huko Karamoja, pia huko Lodwar, Turkana, na huko West Pokot. Baada ya miaka mingi ya migogoro, kuna matumaini ya kwamba miradi ambayo itaanzishwa itasaidia kuleta amani na maelewano ya kijamii. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Asante, Kenneth Lukwago. Mamia ya waandamanaji nchini Sudan wamejitokeza jirani na ikulu ya rais alhamis wakidai haki kutendeka kwa mwenzao aliyeuawa katika maandamano yaliyokumba nchi hiyo tangu mwezi Disemba. Chini ya uhamasishaji maandamano hayo waliojiita jeshi la uhuru na mabadiliko, waandamanaji hao walitaka mamlaka mpya kuteua jaji mkuu na mwendesha mashtaka mkuu. Wakiimba nyimbo za kudai haki, waandamanaji hao walionekana wakiwa wamebeba bendera, picha za waliouawa na vipeperushi vilivyoandikwa damu kwa damu, hatutakubali fidia. Viongozi wa Sudan wamekubaliana kuwa vita sio chaguo lao tena kati ya mataifa yao mawili, matamshi waliyoyatoa wakati walipokutana mjini Juba katika mazungumzo yaliyojikita kuhusu mzozo wa kimipaka na mafuta. Waziri mkuu mpya wa Sudan Abdalla Hamdok amesema hayo wakati alipokutana na mwenzake wa Sudani Kusini Salva Kiir mjini Juba, ambako amefanya ziara yake ya kwanza tangu achaguliwe kushika wadhifa huo. Taarifa iliyotolewa na ikulu ya Juba imesema viongozi hao wamekubaliana kumaliza tofauti zilizopo na kujenga uchumi wa nchi zao. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje ziara yake? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere. wale, wale... Falsafa ni zilezile <tune> kwa hivyo wakati wa ule Albashiri kulikuwa tuna tofauti kubwa, lakini hao watu wanaweza wakashirikiana sana. Kwa hivyo naona anatafuta mkono wa amani kwamba waweze kushirikiana, wasione kama tofauti. Sudani ya kusini inahitaji Sudani ya kaskazini, Sudani ya kaskazini inahitaji Sudani ya kusini, na hii serikali mpya ya huyu waziri itahitaji sana msaada kutoka Sudani ya kusini. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda. RFI, Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 34, kwa saa za Afrika Mashariki. Mahakama nchini Tanzania, kwa mara nyingine, imeahirisha kesi ya mwandishi wa habari za uchunguzi Eric Kabendera, kesi ambayo mashirika ya kutetea haki za binadamu na baadhi ya mataifa ya Ulaya yamekosoa kushikiliwa kwake. Emmanuel Eliazar ana maelezo zaidi. Tangu kukamatwa kwake takriban mwezi mmoja uliopita, jana ilikuwa ni mara ya nne kwa mwandishi huyo aliyeandikia magazeti kadhaa ya ndani na ya nje ya nchi kupande hicho kizimbani. Tofauti na awali, Kabendera hapo jana aliwasili mahakamani akiwa anachechemea, ambapo baadaye alieleza mahakama amekuwa akipata maumivu makali ya mguu na kifua, licha ya kufanyiwa uchunguzi na daktari wa magereza na kupewa matibabu ya awali. Mawakili wake wameiomba mahakama iruhusu mwandishi huyo aende kutibiwa katika hospitali ya serikali. Kabendera anashtakiwa kwa makosa kadhaa ikiwemo ya kuongoza mtandao wa wahalifu, ukwepaji kodi, pamoja na utakatishaji fedha. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa kiasi cha watu milioni mbili nchini Somalia wapo katika hatari ya njaa wakati huu taifa hilo likikumbwa na ukame tangu mwaka elfu mbili kumi na moja na kutoa wito wa misaada zaidi kutoka kwa jamii ya kimataifa. Akizungumza mwishoni mwa ziara yake ya siku mbili nchini Somalia, msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Mark Lowcock amesema miongo ya mgogoro na uhaba wa uwekezaji vimedhoofisha uwezo wa nchi ya Somalia kukabiliana na majanga ya kibinadamu yanayojirudia rudia. Familia ya rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe imesema kiongozi huyo atazikwa kijijini kwake baada ya mvutano wa muda mrefu na serikali ambayo ilitaka azikwe katika makaburi ya mashujaa. Uamuzi huu huenda ukazidisha sintofahamu zaidi ya uhusiano kati ya familia ya Mugabe na utawala wa rais Emerson Mnangagwa ambaye kwa Mugabe alionekana kama msaliti baada ya kusaidiwa na jeshi kumpindua. Baada ya kuondolewa madarakani, rais Mugabe alimkosoa waziwazi Rais Mnangagwa akimwita msaliti, ambapo kuziko kwake kijijini kunadhihirisha kile Rais Mugabe alikisema. Comrad Sambala ni mchambuzi wa siasa anazungumzia suala hili akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kikubwa kabisa ambacho familia ya Mugabe imekifanya ni kutaka kumweka mzee Mugabe kama moja ya alama ya taifa la Zimbabwe, ndio maana wanataka aziko katika kijiji chake alikozaliwa kijiji ambacho ndiko historia yake inakuanzia na kijiji ambacho kwa siku zijazo kitakuwa ni sehemu ya historia ya ukombozi wa Zimbabwe na kijiji ambacho vilevile pia dunia nzima itakwenda kujifunza historia katika harakati zote za maisha ya mzee Mugabe pamoja na ukombozi wa Zimbabwe toka kwa utawala wa, wa koloni. Ni mtazamo wake Comrad Sambala, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Takwimu zilizotolewa na jeshi la polisi nchini Afrika Kusini zinaonyesha ongezeko la visa vya ubakaji na mauaji katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Mauaji yaliyorekodiwa na polisi yamekuwa yakiongezeka kila mwaka katika kipindi cha muongo uliopita, ikiwemo visa vya ubakaji. Kwa mwaka huu pekee vimefikia asilimia 46. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz, mita bendi 31. Ni saa moja na dakika 38 na kwa saa za Afrika Mashariki. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson Jumaa hili amekanusha tuhuma kuwa alimpotosha Malkia Elizabeth wa pili wakati alipoomba kuahirishwa kwa vikao vya bunge hadi katikati ya mwezi ujao. Boris amejikuta katika shirikizo kubwa baada ya mahakama kuu ya Scotland kutoa uamuzi kuwa hatua yake ya kuahirisha bunge ilikuwa kinyume cha sheria na alidanganya sababu za kuliahirisha. Wadadisi wa kinachojiri Abas Mwalimu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam Tanzania hiki kinachofanywa na Boris Johnson ni, ni kama kujaribu kuwazuia wabunge wa Uingereza wa wasitengeneze muda zaidi wa kuweza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, na hapa ndipo wanapoweza kuona kwamba Umoja wa Ulaya unataka sasa kuchoka unata, kwa Uingereza kwa, kwa sababu kila muda imekuwa ikiairishwa. Na hata ukiangalia juzi wabunge wa bunge, wa bunge la, la Ulaya walikuwa wakisema kwamba hatuwezi tukawa tunaairisha kila baada ya miezi mitatu kwa subiri Uingereza. Kwa hiyo inaonekana ni kama kauli ya kujaribu kuwashinikiza Uingereza wafanye maamuzi ambayo ama yanaweza yakawa ya kubaki ama kujiondoa moja kwa moja katika umoja Haya najiri wakati huu raia kadhaa wakiwa wamefungua wa kesi kupinga uamuzi wa wake, huku wanasiasa wengi wakitaka nchi hiyo kujitoa kwenye umoja wa Ulaya na mkataba tofauti na anavyotaka waziri mkuu Boris Johnson. Joe Biden anayewania kuteuliwa na chama chake Democrats kugombea kiti cha urais nchini Marekani katika uchaguzi mkuu ujao amekabiliana na wapinzani wake wawili katika mdahalo wa tatu wa chama cha Democratic akitetea mustakabali wa sera ya afya ya Marekani. Biden akiwa chini ya shinikizo la kupata nafasi ya kupeperusha bendera ya Democrats katika uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini nchini Marekani aliwaacha mbali wapinzani wake Beni Sanders na Elizabeth Warren wakati wa mjadala huko Houston ulioonekana kama mtihani mgumu kwa Biden mwenye umri wa miaka 76. Maafisa wa usalama nchini Urusi wamefanya uvamizi mara kadhaa katika makazi na ofisi za wafuasi wa Alexei Navalny, mkosoaji mkuu wa serikali ya Rais Vladimir Putin. Zaidi ya maeneo mia mbili yamefanyiwa upekuzi na polisi katika kile Navalny anachokiita ukamataji wa aina yake katika historia ya Urusi. Endelea kuniandikia ujumbe wako msikilizaji, hapa studioni kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Punde tutaelekea viwanjani na mwenzangu Ali Bilal. Ni saa moja na dakika arobaini na moja kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za asubuhi, Ali Bilal. Habari za asubuhi ni njema, Martha Saranga nam, karibu viwanjani nam, nikushukuru sana. Nianze na taarifa hii ya aliyewahi kuwa kocha wa timu ya taifa ya Tanzania, Emmanuel hmm. Amonike hmm. amewasilisha malalamiko yake eh, katika uh, mahakama ya FIFA, naam, akilalamika kwamba hakupewa marupurupu yake wakati alipokuwa akionoa vijana wa timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars. Hmm. Lakini taarifa nyingine ni kwamba klabu ya Real Madrid ya kule nchini Hispania imetangaza kwamba itamkosa mchezaji wake Luka Modric kwa kipindi cha muda kadhaa, hawakutaja ni mpaka lini. uh -huh. Kutokana na jeraha ambalo alipata kwenye paja hawajasema ni atakaa ataka nje ya uwanja mpaka muda gani, lakini pia hii leo tunatarajia kuona michuano katika barani Ulaya. Uh, Ligue 1 Lille watakuwa uwanjani majira ya saa mbili kumenyana na Angels, wakati Amie watakuwa uwanjani kumenyana Olympique Lyon majira ya saa tatu na dakika arobaini na tano kule Ujerumani, Bundesliga, Fortuna Dusseldorf watakuwa uwanjani kumenyana na Wolfsburg, wakati Uhispania la Liga Mayoka watakuwa wanjano kumenyana na Atletico Club. Na kwenye mbio za beskeli ni kwamba kule nchini Cote Divoire, uh, tua ya Cote Divoire inaendelea ikiwa ni mara ya kumi na sita. Jana uh, Raoul Mba kutoka kule nchini Cameroon ndiye alikuwa mshindi. Asante, shukran. Karibu katika mahojiano ya msikilizaji wa RFI Kiswahili. Viongozi wa Sudan wamekubaliana kuwa vita sio chaguo lao tena kati ya mataifa yao mawili. Matamsho waliyoyatoa wakati walipokutana mjini Juba katika mazungumzo yaliyojikita kuhusu mzozo wa kimipaka na mafuta. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje ziara ya waziri mkuu mpya wa Sudan Abdallah Hamdok huko Juba? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda. Hii serikali mpya ya huyu waziri itahitaji sana msaada kutoka Sudani ya Kusini, kwa sababu kuna wakimbizi wengi wa kaskazini ambao wanaishi kusini huko. Ni kama sawa tu na nchi za Afrika Mashariki. i ikiondoa, tutaangaika tuta sana iki, iki na ikipata nafasi ya kurudisha kafurahi. Mm -hmm. Na unafikiri ni kwa nini e, waziri huyu mkuu wa Sudan Khartoum Abdalla Hamdok amechagua kutembelea Sudani Kusini na hii ikiwa ndio ziara yake ya kwanza nje ya nchi? Sudani Kusini ndayi ni Sudani ile walikuwa wamoja, matatizo walikuwa ma -ma, yale yale alieleta nchi hizo zikatengana, no ameondoka Al-Bashir, kwa hivyo hio anaona ni lazima niende huku tufanye kazi pamoja Huyu anatafuta mkono wa amani kwamba nchi hizi zishirikiane, kwa sababu watu ni wale wale. Bado kuna matatizo ya Dafuu, bado kuna matatizo ya e, mikoa ya kaskazini kule ambayo inahitaji sana serikali ya Sudani e, Kusini. Unajua, mafuta mengi yalibaki Sudani ya Kusini. Unafikiri ni mbinu gani sasa uh, waziri huyu Hamdok anaweza kutumia katika kutatua mzozo huo mpakani, swali ambalo linaonekana kuwa ngumu kutokana na uh, kuzorota kwa usalama eneo hilo, ambalo umesema, bila shaka, kwamba linazalisha mafuta mengi. Nafikiri watapata mikataba ambayo waliweka mara ya kwanza kuhusu ugawanyaji wa mafuta na sehemu hiyo ya mipakani, na mi najua watatafuta njia ya kuzungumza, njia ya amani, yani pande zote mbili wazungumza, waseme, sisi tunahitaji uchumi na uchumi unatokana na mafuta na naigobanihii ni baraka kutoka kwa Mungu npotukubaliani na mi najua watakubaliana. Kumalizia tu ndugu Francis Wambete, unazungumzia vipi mchango wa Sudan Kusini katika kutatua mzozo uh, uliopo na unaoonekana kati ya Dr Riak Machar na Rais Salva Kiir? Unajua Sudani kaskazini wakati wa Albashir kilionekana wazi kwamba wameunga mkono iya mashaa, na kama wakimuunga mkono yani ilikuwa inamaanisha kwamba Albashiri ako amefurahia huu ugatusi uliotokea wa nchi Sudan indi. Sudan, ya Sudani kupata nchi zingine Sudani kusini. Kwa hivyo hata watu walihofu hiyo miaka ya nyuma wakisema kwamba pengine hizi nchi zitapata matatizo ya vita shaka, a, masyari, wanikana, na bila shaka mashare alipoanza kupigana ikaonekana anaungwa mkono na Sudan ya wadawati, Sudani ya kaskazini. Kwa hivyo nafikiri Sudani ya kaskazini ina jambo kubwa la kufanya kutatua mzozo huu kati ya hawa wawili, kwamba nchi tangu ipate uhuru haijasonga mbele. Kwa hivyo, ketini, mzungumze, mwondoe matatizo yenu, mkubaliane. Ninji ni kubwa kuliko nyinyi watu wawili. nam Francis Wambete, asante sana. Asante kabisa. nam ni mahojiano yake Ruben Lukumbuka na Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda. Na sasa nampisha Victor Robert Wille katika makala Wimbi la Siasa. Ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya Wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaangazia kile kinachoendelea nchini Sudani Kusini, lakini kubwa ni makubaliano yaliyofikiwa ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa, ambayo itakuwa ni serikali ya mpito Kulijadilini kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa, wakili Martin Oloo akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, na jijini Dar es Salaam nchini Tanzania nitazungumza na Abdulkarim Watiki <mulia> Wadau wa siasa za Sudani Kusini wanaona kuwa hatua iliyofikiwa kati ya Rais Salva Kiir na kiongozi wa upinzani Riek Machar inaleta taswira mpya katika mustakabali wa nchi ya Sudani Kusini. E, nikianza naye Martin Olo, hatua hii kisiasa tunaweza tukaitafsiri vipi? A, kwanza kabisa lazima tukubali kwamba wamefanya kwa wanataka kushirikiana wanataka kuunda serikali na kutafuta amani pale sudani ya kusini. Itakumbuka ya kwamba viongozi wawili hawa wamekuwa maadui wa jadi, wamekuwa wakizozana na wakikataa kukutana, huku wakisihi wakiombwa na na nchi za kimataifa na wale wengine ambao walikuwa wanatafuta amani pale, kwamba waweze kukutana, wawe pamoja na waweze kuunda serikali. Asante Martin Olo, nitarejea tena kwa kupunde tu. Abdul Karim Atiki, tukiangalia sasa, kimsingi hili la kuunda serikali ya umoja e, wa kitaifa serikali ambayo ni ya mpito, unaliona litafanikiwa? Mwanzo ilikuwa inagombewa uhuru wa Sudani ya Kusini. Sudani ya Kusini ishakuwa huru, hatukutegemea tena kuona mizozo ikiendelea, lakini kwa sababu ni watu na watu wanakaa kwenye meza, bila shaka yoyote hatua hii ya pili hatuwezi kuibeza, wala hatuwezi kusema hawa ndio kawaida yao kuku- kuongea alafu hawafiki wa maafikiano tu. tu, Tuwape nafasi na kama alivyosema Martin Olo kwamba kama wanaitaka amani, basi waitafute amani. Asante Abdulkarim Matiki. Eh, Martin Olo, nikirejea kwako pande hizi mbili zimekubaliana kufikia Novemba kumi na mbili serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa iwe imeshaundwa. Unafikiri hili litafanikiwa vipi, kwa hatua zipi? Ninachokielewa mimi ni kwamba wameamua kwamba pande zote ziweze kutafuta majina na pande zote ziweze kukubali kwamba, kama vile ndugu yangu amrafiki amesema, unapeana hiki ukipokea hiki, unapoteza hiki ukipokea kile. Na iwapo watafanya hivyo, basi kuna baadhi ya marafiki zao na na biashara na, na, labda hawawezi kuingia katika serikali hiyo kwa, kwa, kwa sababu pia wanataka kuwaleta wenzao kama kina Paul Malong na wengine ili kwamba waweze kuunda serikali ambayo ni ya umoja wa kitaifa, na kwa sababu hiyo, naona kwamba kuna ishara ya kupatikana labda amani hiyo wanayoitafuta, ama ishara ya kupatikana Uh, makubaliano mazuri mm, na pia ishara ya kuunda serikali. La muhimu hapa ni kwamba si kawaida serikali ya umoja ama serikali ambayo inawaleta wahasi wengi wa, wa ama watu ambao walikuwa wanapingana kisiasa na kwa njia ingine, sio kawaida wakiwa na serikali kama hiyo iwe serikali tulivu. Kwa upande wake Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amesema makubaliano waliofikia ya kuunda serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa kati yake na Riek Machar ni moja ya matunda yanayoshuhudiwa nchini Sudani Kusini, kukiwa na lengo la kuleta amani na kumaliza vita. Abdulkarim Mwatiki, nikija kwako, rais Salva Kiir anataka kutuma ujumbe gani kwa dunia na kwa wananchi wa Sudani Kusini? Unajua, siasa za Sudani ya Kusini pia zina mkono wa Sudani ya Khartoum, na mabadiliko yanaendelea e, kule Sudani ya Khartum tangu ameondoka Omar al Bashir, tumeona utawala huu wa mpito tayari una, umejaribu kuingiza makundi mengine e, hali ya masikilizano ya Khartum inaweza pia ikasaidia sana kuleta amani Juba, na kauli hii ya rais Salva Kiir inaonyesha dhahiri kwamba kwa kweli kuna una mwanga na naamini kabisa amchosema rais eh, rais Salva Kiir kina, kina mwanga ndani yake, si hajaropoka. Asante, nitarejea tena kwako kwa kwa Abdulkari Mwatiki. Kwa upande wako Martin Olo, unazungumziaje kauli ya uh, kiongozi wa upinzani Riek Machar akisema kwamba anarejea Juba lakini kubwa ambalo analiona ni swala la usalama wake binafsi, na unaamini kwamba itafikia wakati Riek Machar aamini moja kwa moja kwamba yuko katika mikono salama akiwa Juba. Ah, kwa kweli Riek Machar yeye hawezi kuwa na amani pale Juba mpaka ahakikishiwe, na hata akihakikishiwa, itabidi kwamba aweze na yeye kuwa na usalama wake maalum na watu ambao wanaweza kuwaamini, sababu hawezi kutarajia kwamba watu wake Salva Kiir wanaweza kumpatia ule usalama ambao wanaweza kutegemea. Katika mara nyingi, ni lazima kila mtu aweze kujitegemea kisiasa na kihali, sababu alipofanya hivyo hawezi kuhakikishiwa usalama wake na Salva Kiir. Ehe, ni kija kwako Abdulkarim, Watiki upande wa Riek Mashar, unaona ni vema zikafanyika jitihada za kukutana pia na makundi mengine ambayo hayakuwa sehemu ya mkataba uliosainiwa mwaka elfu mbili na kumi na nane kule Ethiopia. Kimsingi unafikiri hatua hii au kauli hii ina mashiko gani? muhimu muhimu, unajua kila mnapozidi kukaa makundi yanaongezeka, na na haya makundi yana silaha, lakini muhimu zaidi kwamba wale wakubwa wenye wenye maeneo makubwa na makundi makubwa hapo ni hayo ya, ni ya makundi mawili tu ya ya hiyo SPLM in opposition na na pamoja na SPLM ambayo ya, ya ya ya, ya Rais Salva Kiir. Kwa hiyo makundi yanaweza kuongezeka, lakini muhimu haya makundi makubwa, haya makundi madogo, serikali ni kubwa na ni muhimu kuwajumuisha kwa, kwa sababu tunatakiwa serikali jumuishi, basi ijumuishe watu wote. Dunia imeshuhudia kusuasua kwa utekelezaji wa mkataba wa mwaka 2018 kuhusu upatikanaji wa amani nchini Sudani Kusini, na kikwazo kikubwa kikiwa masuala ya usalama, lakini pia mipaka ya ndani ya nchi hiyo. Martin Olo, nikirejea kwako, ni kwa vipi viongozi hawa watafanikiwa kuondoa vikwazo ambavyo vimekuwa vikisababisha kusuasua kwa utekelezaji wa mkataba wa amani? Sababu ya misingi hiyo ya kikabila, kwa sababu ya misingi hiyo ya, misi ya kinameicenda katika uh, uh, majimbo fulani fulani katika. Kwa sababu hiyo basi, utawala pia umekuwa kidogo na changamoto hasa wa, Salva Kiir, ya Kwe, kwa upande wa siri ameongezea yale majimbo yaliyokuwepo huku akitaka kila kabila iweze kuwa na, asia, na na na kipande cha serikali, hivi watu waweze kusikia kwamba wako serikalini. Abdul Karim Matiki Nikirejea kwako shirika la msalaba mwekundu nchini nchini Sudani kusini limesema kwamba linashuhudia watu ambao wamejeruhiwa kwa bunduki na kwa silaha, kuonyesha tu kwamba bado kuna baadhi ya maeneo kuna mapigano sasa. Ni kwa vipi itakuwa rahisi kwa Rais Salva Kiir na Riek Machar kuunda hiyo serikali wakati bado kuna matatizo ndani ya nchi? Hayo makundi yote yana mlengo Ukiangalia okay, hayo makundi makundi mengine yameanzishwa na, ma, na na na wakubwa hao hao wawili katika kwa maslahi fulani katika kupata eh, kupata turufu katika karata ya mazungumzo ya kuunda serikali. Kwa hiyo wakati mwingine wao wakubwa hao wakielewana na likaundwa jeshi moja imara, utaona hayo makundi yanaonyesha udini wake, kwa sababu wanajuana. Kwa hiyo la msingi hawa wakubwa wawili wakishaelewana au wadogo wote tutawaona watajionyesha wata, wata uhalisia uh, uh, uh, wao. Wakili Martin Oloo e, tukiangalia sasa hali halisi, suala linalobaki kama changamoto ni utekelezwaji wa yale waliokubaliana kufikia Novemba, serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ikiundwa na pande hizo mbili, ni majukumu gani ambayo viongozi hawa wa wawili wanayo ili kuhakikisha hilo linafanikiwa? Kwanza kabisa wameanza vizuri kukutana juu, walivyokutana na hasa kukutana Juba ni ishara nzuri kwa Riak Mashar kusema kwamba yuko tayari kuingia Juba, na pia anaajisa kwamba usalama wake sio mbaya na anaweza kuwa na usalama huo na, iwaweze kutembea yale yani, mazungumzo walio wakubaliana, na la na tatu ni kusema tu wow, kwamba wafuasi wow, wao itabidi waweze kukubali kwamba wakuu wao wamekubaliana wanaa na wana lengo la kuhakikisha kwamba kuna serikali ya umoja wa kitaifa na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, kwa heri kwa sasa. Naam, shukran Victor Robert Wille kwa makala ya wimbi la siasa. Msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Usikose kujiunga nasi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri kwa sasa. Kibao hicho gaza kutoka kwa Keshaya akimshirikisha B Red nchini Namibia. Ndivyo tunavyotamatisha nguuhi ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki. Kwaheri kwa sasa.