Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam, Tanzania. Matha Saranga. Watu kumi na wanne wauawa jimboni Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa za kuuawa kwa kiongozi wa kundi hatari la waasi wa Rwanda FDLR huenda zikaleta ahueni katika vita dhidi ya makundi ya waasi mashariki mwa DRC. Na Saudi Arabia sisitiza kuwa Iran ilihusika na mashambulizi dhidi ya miundombinu ya mafuta. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumatano, leo Alhamis, Septemba 18 mwaka 2019. Mashirika kiraia ya kiraia katika jimbo la Ituri yameripoti kuwa watu kumi na wanne wameuawa na wengine wanne kujeruhiwa katika shambulio lililotekelezwa na wapiganaji wenye silaha katika kijiji cha Ngadu, eneo linalozalisha dhahabu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mwandishi wetu Ruben Likumbuka na taarifa zaidi. Desiré Malu, mmoja wa wasimamizi wa mashirika hayo ya kiraia, huko Ituri, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa waliiona mili 14 ya watu waliopoteza maisha punde baada ya shambulio hilo lililotekelezwa na wapiganaji wenye silaha katika kijiji cha Ngadu mkoa wa Bahema Bajere wilayani Jugu huko Ituri. Akithibitisha taarifa hiyo, mkuu wa wilaya ya Jugu amefahamisha kuwa wapiganaji hao walikivamia kijiji hicho usiku wa Jumanne kuamkia jana Jumatano wakiwa na majambia, visu, mapanga pamoja na silaha za moto. Mamia ya wakazi walionusuru maisha yao wakati wa shambulio hilo wanasema wapiganaji hao waliingia kwenye kijiji hicho cha Ngadu mwendo wa saa tano usiku na kuanza kuingia nyumba kwa nyumba, na kwamba baada ya kuua watu walianza kupora mali, wanyama wa mifugo kabla ya kuondoka. Mashirika ya kiraia yamelishutumu jeshi la serikali FRDC kwa kuchelewa kuingilia mara moja ili kuwazuia wapiganaji hao, tuhuma ambazo jeshi la nchi hiyo limetupilia mbali. Jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limethibitisha kumuua kiongozi wa kundi la waasi wa Rwanda la FDLR, Silvestre Muda Kumura, anayetakiwa pia na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kwa makosa ya uhalifu . Kifo chake kimekuja wakati huu watu 22 wakiripotiwa kutekwa nyara kwenye maeneo ya mji wa Ruchuru, mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo msemaji wa jeshi la Congo FRDC leo, Richard Kasonga akizungumza na RFI Kiswahili amesema kwamba kiongozi huyo wa waasi wa FDLR ameuliwa pamoja na luteni wake katika operesheni za jeshi la Congo FRDC zinazoendeshwa dhidi ya makundi ya waasi wilayani Ruchuru. Wanajeshi wa, Wana wa nchi yetu waliendesha operesheni za kijeshi mashariki mwa Congo DRC. Katika operesheni hizo wamemuua Silvestre Mudachomura wa uaraya waishio wilayani Ruchuru wamepokeaje wa habari hii? Mie kama mkazi hapa Kibirizi, wakati nimesikia hii habari, nafurahi sana juu ya nini? Shie tunateseka kwanja sana, magrupu arme zinayala kuikote kui. Niko mama wapa Kanyabayonga, tunafurahi sana tena sana, alakini huku kwetukanyabayonga, vafdlr ba wangali va wa mingi mupori antu kavafai watusaidie sie vamamausuyeno uu wa huko wabunge wachaguliwa wa wilaya ya Ruchuru wamewataka waasi wanaoyumbisha usalama wilayani Ruchuru kujisalimisha jeshini mwa FRDC. Eli Nzaani ni mubunge mchaguliwa wa wilaya ya Ruchuru: kwetu kuna kuwa vikundi venye kumiliki silaha, kuna kuwa FDLR, Nyatura, vikundi vya inje ya inji na vikundi vya ndani ya inji, na ndiyo tunasema wote, kazi kubwa ya kufanya ni ya kujiripoti, wanaweka silaha chini kusudi wakaaji wa kwa usalama. Hayo yaripotiwa wakati ambapo wasi hao wa FDLR wanyoshewa kidole cha lawama kwamba jioni Jumanne waliwateka nyara raia zaidi ya 20 katika maeneo ya Kisharo, wilayani Ruchuru, mashariki mwa Congo DRC. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Kamati maalum inayotathmini hali ya mambo nchini Burundi imehitimisha ripoti yake kuwa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza binafsi anawasi, anawajibika matuki ukazawa, kwa matukio kadhaa ukiukwaji wa haki za binadamu. Kamati hiyo ilikuwa ikiwasilisha ripoti yake kwa baraza la tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, Uswizi ambapo imesema wanasiasa upinzani, pamoja na familia zao wamekuwa wakiteswa au kuuawa pindi wanapokataa kushirikiana na chama tawala CNDD-FDD. Kamati hiyo imeitaja idara ya usalama wa taifa, polisi na kundi la vijana wa chama tawala Imbonerakure kwa kuhusika moja kwa moja na vitendo vya mauaji. Hata hivyo, serikali ya Burundi imekanusha ripoti hiyo ya kamati maalum na utathmini hali ya mambo. Wachambuzi wa siasa za maziwa makuu wana mtazamo gani? Hassan ni mchambuzi wa masuala ya siasa, anazungumza akiwa jijini Kigali, Rwanda. Hii ni pigo kubwa sana kwa Nkurunziza, hasa katika kipindi hiki ukitizama Burundi inaelekea kwenye uchaguzi mkuu hapo mwakani. Ni ikiwa ni pigo kubwa sana hii italeta kwanza hali ya tafurani ndani ya chama chake chenyewe cha cndd-fdd kuhusu na nani atakiwakilisha kwenye uchaguzi, hilo ni moja. Halafu mbili, kumtaja kwamba yeye ndiyo mhusika mkuu, hii itamweka katika hali nzito sana. Haya anajiri wakati huu nchi ya Burundi ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Miaka sabini ya Alliance Francaise Nairobi. Ungana nasi tushereheke miaka sabini ya ushirikiano kati ya Kenya na Ufaransa. Usikose matukio mbalimbali tuliyonayo kama tamasha bomba la muziki wa jazz, maonyesho ya sanaa na mengineyo mengi ya kutosha. Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kwa mitandao ya kijamii AF Nairobi au kwa websaiti yetu www alliance fr nairobi org. Ni saa moja na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Kesi inayomkabili kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Mali mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita Amadou Sanogo imeanza kusikilizwa tena hiyo jana jijini Bamako baada ya kusubiriwa kwa muda mrefu. Vyanzo vya mahakama vimeeleza, kesi hiyo iliahirishwa kwa mara kadhaa licha maombi ya upande wa utetezi bila mahakama kutoa sababu kamili. Afisa huyo wa jeshi amekuwa akisikilizwa tangu mwanzoni mwa juma hili pamoja na washtakiwa wenzake kumi na sita Eh, kwa utekaji nyara na mauaji, kula njama za utekaji nyara na mauaji ya askari ambao mili yao ilikutwa katika kaburi la pamoja mwaka elfu mbili kumi na tatu. Katika kesi hiyo inajulikana kama bere rouge, Amadu Sanogo anakabiliwa na adhabu ya kifo, lakini alisema kwamba hajakata tamaa. Hussen Diai ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha jijini Bamako nchini Mali. Kuna shinikizo la kisiasa kutoka upande wa wanajeshi wa kikosi cha Beret Rouge ambao wamekuwa wakiomba haki itendeke. Upande mwingine, kuna kikosi cha wanajeshi wenye kofia ya kijani Beret Vert, na wenyewe wameomba hivyo kwa kuwa wanajeshi wenzao waliuawa pia. Ina maana kesi hii inaporejelewa namna hii, kuna makundi mawili ya wanajeshi wenye kuwa na ushawishi mbele ya serikali, hivyo serikali yenyewe imechanganyikiwa sasa nini cha kufanya. Ni sauti yake Hussen Ndiae, mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Bamako nchini Mali. Mshukiwa wa tatu ametiwa wa nguvuni akihusishwa na mauaji yaliyotekelezwa hotelini kusini mwa Nigeria, port Harcourt. Polisi wameeleza miili ya wanawake nane ilipatikana katika vyumba vya hoteli nchini Nigeria tangu mwezi wa nane jana. Jumatano maandamano ya amani yalifanywa na zaidi ya taasisi sabini zinazotetea haki za wanawake na kupinga mauaji. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa ametangaza mpango wa dharura wa kukabiliana na vitendo vya unyenyesaji dhidi ya wanawake. Katika kikao cha dharura bungeni, Rais Ramafosa amesema idadi ya visa vya uhalifu vinavyowalenga wanawake na watoto vinalingana na ilivyo katika mataifa yanayoshuhudia vita. Aidha, ametoa rai kwa raia wa Afrika Kusini kuungana kutokomeza tatizo hilo. Takwimu ya sasa ya visa vya unyenyesaji inaonyesha wanaume walihusika kuangamiza maisha ya wanawake elfu mbili, mbili, mia saba na watoto elfu moja katika kipindi cha mwakaj u na kiasi cha visa mia moja vya kubakwa wanawake huripotiwa kila siku nchini Afrika Kusini. L F F -E, Radio France Internationale matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Saudi Arabia imesema shambulizi dhidi ya miundombinu yake ya uzalishaji mafuta limetokea kaskazini na hakuna shaka kuwa Iran inahusika, lakini bado serikali hiyo inafanya uchunguzi kubaini hasa lilipotokea shambulizi hilo. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Saudi al Arabia, Kanali Tark Almalik amesema hakuna namna ya kuaminisha kuwa shambulizi hilo lilitekelezwa kutoka Yemen kama wanavyodai washirika wao Iran. Mashambulizi haya hayakuanzia nchini Yemen, japokuwa Iran inajitahidi kuiaminisha dunia hivyo. Mashambulizi haya yalianzia kaskazini na Iran ndiye mhusika mkuu. Mashambulizi hayakulenga Saudi Arabia pekee, bali yalikuwa mashambulizi dhidi ya jumuiya ya kimataifa. Kwa upande wake, Umoja wa Mataifa tayari umetuma wataalamu wake kwa ajili ya kufanya uchunguzi wa mashambulizi hayo, kama anavyoeleza katibu mkuu wa umoja huo, Antonio Guterres. Uh, the... kwa kuzingatia azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa namba 2231 wajumbe na wataalamu wa Umoja wa Mataifa kupitia kitengo cha amani na siasa tayari wameshaondoka kuelekea Saudi Arabia kwa ajili ya kufanya uchunguzi, na ninaamini watafanya kazi yao kwa mujibu wa taratibu za Baraza la Usalama. Na yalaani kwa nguvu zote mashambulizi haya, na ninafikiri umefika wakati wa kukomesha mashambulizi kama haya. Hata hivyo Iran imeendelea kusisitiza kuwa haihusiki na mashambulizi hayo, huku waasi wa Kihuthi wa Yemen wakidai kutekeleza mashambulizi hayo. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu yuko kwenye hali mbaya ya kisiasa wakati huu, matokeo ya awali yakionyesha hakuna mshindi wa jumla kati yake na mpinzani wa karibu Benny Gantz. Vyombo kadhaa vya habari nchini Israel vimeripoti kuwa chama cha waziri mkuu Netanyahu Likud na kile cha Gantz Blue and White wamepata viti 32 katika bunge la watu 120, huku asilimia 90 ya kura zikiwa zimehesabiwa. Mwenzangu Ruben Likumbuka iko hapa na habari za michezo. Habari za asubuhi. Ni nzuri, asante sana Martha Saranga. Nianze na matokeo ya mechi kadhaa zilizopigwa hapo jana katika ligi ya mabingwa barani Ulaya. Club Brugge ya huko Uh, Ubelgiji ilitoka sare tasa, yani ya bila kufungana na Galatasaray. Wakati wa Olympiakos Piraeus ikicheza na Tottenham Hotspur zilitoka sare ya mabao mawili kwa mawili. Paris Saint-Germain ilitandika Real Madrid mabao matatu kwa sifuri, matokeo ambayo iliwafanya mashabiki wenye hasira wa Real Madrid kumtaka Zinedine Zidane afutwe kazi kama meneja wa timu hiyo baada ya Paris Saint-Germain kuwatandika kichapo namna hiyo. Lakini hata hivyo, kabla ya mechi hiyo, Rafael Veran, ambaye ni beki wa Real Madrid, alikuwa ameonyesha wazi matumaini ya kushinda mechi hiyo, lakini baadaye alisema: Il va falloir, uh, comme chaque season, remet les compteurs à zero et... itabidi kama katika kila msimu kuanzilia upya, yani licha ya matatizo yanayoweza kujitokeza, tutabaki ngangari. Paris na yenyewe imeonyesha kile inachoweza, sisi tutajaribu kufanya kila linalowezekana na kuwa makini. Wajua, sisi ni Real Madrid. Haya ndiyo mawazo yetu ya kila siku, yani kufanya vizuri. Nasi tumekuja na uhamasishaji mkubwa Ni saa moja na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Taarifa za kuuawa kwa kiongozi wa kundi hatari la waasi wa Rwanda la FDLR Silvestre Mudakumura huenda zikaleta ahueni katika vita dhidi ya makundi ya waasi mashariki mwa DRC lakini hata hivyo wananchi wengi wanaona kifo chake bado hakimalizi waasi walioko, kutokana na hali tete ya usalama mashariki mwa nchi hiyo. Je, kifo chake kinatoa taswira gani katika vita dhidi ya kundi la FDLR nchini DRC? Tom Dahiro ni mtafiti wa masuala ya historia na mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa jijini Kigali, Rwanda. Ukizingatia kuwa uh, yeye ndo alikuwa kiongozi wa majeshi ya, uh, ya FDLR, kuwawa kwake na baadhi ya wasaidizi wake uh, wa ambao wa si wachache, inavyofikilia kutadhoofisha sana, uh, hili kundi la sbrr, ambao kwa kweli ilikuwa kwa anza kudhoofika, kwa sababu um, miezi kadhaa iliyopita, inakaribia mwaka uh, ma majeshi ya Kongo yaliwakamata uh, watu wawili muhimu katika jeshi la sbrr akiwemo uh, mkuu wa ujasusi uh, au wa upelelezi katika FDLR na msemaji wao mkuu, na baadhi, na baadaye hao watu wawili wakakabidhiwa nchi ya Rwanda. Kulikuwa na tetesi kuwa kuna baadhi ya vion, kuna baadhi yao ambao wa, walitoroka wali, wa wali uh, wakaanza kuwaeleza majeshi ya ya DRC na tena hata na, na majeshi ya Rwanda kuwa fulani yuko wapi au headquarters za hawa makao makuu yao yako wapi. Kwangu, kwa mimi naona ni kusema kuwa ra itarejesha nguvu hivi karibuni, itakuwa ni tatizo kubwa sana. na na, na, na labda, kwa mtazamo wako unafikiri ni yapi mazingira ya kuaa kwa kiongozi huyu ambapo kumekuwa na taarifa za mkanganyiko. A nadhani kitu kikubwa ambacho kimefanyika hivi sasa ni kwa majeshi ya ya Congo kujizatiti. Sijui kama wameshirikiana wame, wame na majeshi ya Rwanda, sina hakika lakini uh, kuesha uh, hali ya utulivu na kuleta maendeleo katika nchi ile, kukiwa kuna, bado kuna makundi ya ya kijeshi ya, ya kutoka nchi mbalimbali, kwa sababu kuna kuna FDLR, kuna ADF ya kutoka Uganda, kuna makundi mengine ya Sudani. Nadhani kurejeshwa kwa hali ya amani katika nchi yao ya Congo ni jambo la muhimu sana la kupewa kipaumbele na serikali ya DRC. Na bwana Tom Dahiro, unafikiri kwa nini imechukua muda mrefu hadi kufikia kuwawa kwa kiongozi huyu, ukizingatia hali iliyokuwepo na tuhuma dhidi yake? Alikuwa ni mtu anatafutwa na na hii mahakama ya kimataifa ya ICC, lakini mazingira yaliyobadilika, nadhani ni ya uongozi na mtazamo, uongozi wa uongozi mpya wa, wa DRC. Uh, lakini hata kabla ya kuja rais uh, Chisekedi, hata rais Kabila mwenyewe nadhani alikwisha anza kuya uh, uh, kuyapiga vita makundi haya, kwa kuwa kama nilivyokueleza awali uh, sio rahisi kurejesha maendeleo katika nchi ile ukiwa na makundi ambayo, uh, yanaleta ya msukosuko na na, na, na, na, na kuathiri amani ya wananchi, kwa sababu ukiangalia FDR imekuwa kwa muda mrefu inawasumbua sana wananchi wa sehemu wa, wa ya, ya mashariki ya Kongo. Kwa hiyo tutarajie kwamba kifo cha kiongozi huyu kitaleta ahueni kwenye suala la usalama eneo la mashariki mwa Kongo, nadhani ni ishara nzuri kwa kurejea kwa amani mashariki ya Kongo. Ni mtazamo wake Tom Dahiro, mtafiti wa masuala ya historia na mchambuzi wa siasa akiwa jijini Kigali, Rwanda katika mahojiano na mwenzangu Ali Bilal. Na sasa ni wakati wa makala ya Siha Njema. Karibu katika makala ya Siha Njema msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mashine ya kufanya uchunguzi wa saratani ya matiti Imezinduliwa katika hospitali ya Aga Khan ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania ikiwa ni nchi ya pili barani Afrika baada ya Afrika Kusini kuwa na mashine ya kisasa ya kufanya uchunguzi. Msikilizaji, saratani ya matiti ni miongoni mwa saratani zinazoongoza kwa kusababisha vifo kwa wanawake baada ya saratani ya shingo ya kizazi. Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na daktari bingwa wa radiolojia kutoka hospitali ya Aga Khan nchini Tanzania kuangazia saratani hii na namna ya kujiepusha nayo. Mimi ni Martha Saranga, karibu. A, Dr. Pili Ali ni daktari bingwa wa fani ya radioloji katika hospitali ya Aga Khan. um, kansa ya matiti ni ugonjwa uh, ni ambao unashambulia wa mama wengi, lakini pia kuna baadhi ya wanaume pia huwa wanapata katika Tanzania ili tatizo ni kubwa sana baada uh, ya kansa ya shingo ya uzazi. Yenyewe ni ya pili katika kusababisha vifo vya akina mama. Kwa sasa tuko na hesabu ya wanawake 2700 around wanaopata hiyo saratani ya matiti kila mwaka lakini hiyo hesabu inaendelea kuongezeka na imekisiwa kwamba mpaka kufikia mwaka elfu mbili na thelathini itakuwa inaongezeka kwa reti ya asilimia themanini na tano na vivyo hivyo vifo navyo pia vitaongezeka kwa ureti hiyo hiyo araundi asilimia themanini. Tatizo lililopo kubwa ni kwamba tunaipata kansa ya matiti kuigundua wakati imeshakuwa imechelewa, na inasababishwa na vitu vingi moja, labda kutokuwa na elimu ya kutosha kuhusiana na kansa ya matiti, nyingine ni upatikanaji wa huduma, nyingine ni imani tulizo nazo. Kuna watu ambao wanaamini matiti hayaguswi na akiwa na kitu yasifanywe chochote. saratani ya matiti inasababishwa na nini? Saratani ya matiti sababu kabisa haijafahamika mpaka sasa, kama zilivyo kansa zingine. Tunafikiria labda ni kitu fulani, ni kitu fulani, lakini kikubwa zaidi tunasema ndani ya familia ikiwepo, maanaake uwezekano wa wewe kupata kansa unakuwa mkubwa na vilevile vile, hata ikiwepo kansa namna nyingine ndani ya familia, uwezekano wa kupata kansa ya matiti unakuwa mkubwa pia kuna vitu vingine vinahusishwa: unene wa kupita kiasi, kuvuta sigara. Basically vitu hivyo ndio kubwa katika kwa, kusababisha kansa, sio direct causation. Inahusishwa, inaelezwa kwamba kuchelewa kufika ama kuchelewa kugundua saratani yenyewe ndio kunasababisha vifo vingi. Namna gani mwanamke anaweza akajihadhari? Sa sasa, kulingana na vile vitu ambavyo nimesema vinahusishwa na usababishaji wa kansa kama wewe tayari una historia ya kansa kwenye familia yako, ni vizuri ukaanza kufuatilia na kuona kwamba hauna, na ufuatiliaji huo ndio huo unafanyika kwa screening mammography, ambayo ni kipimo cha matiti, kinatumia x-ray digital tomography. Lakini pia ziko namna nyingine ambazo zilikuwepo zinafanya nazo, zinaweza kufanya, lakini si kwa ubora ambao sasa tunao. Kitu kingine ambacho wanaweza kufanya ni kufanya self examination ambao huwa inaelekezwa unapoenda kliniki ya hospitali, na tuna vipeperushi vingi siku hizi vinatolewa kwa ajili ya kuelekeza, na naamini kwa mwezi tunaoelekewa kansa vitatolewa zaidi na maelekezo yatakuwa mengi, pengine watu wataweza kufuata. Kingine nawashauri wamama, wakihisi chochote tofauti ndani ya matiti, wawahi kwenda hospitali, hata kama huwa wana tabia ya kufanya screening. Wamama ambao tayari wameshavuka miaka arobaini wanashauriwa kufanya screening mammography. Ingawa tunasema kati ya arobaini mpaka arobaini na nne kwa kufuata standardi wa Marekani, unaweza kufanya au usifanye, lakini zaidi ya arobaini na nne ambayo ni 45 kwenda juu, ni lazima ufanye. Lakini pia tunasema baada ya miaka kama sabini ni uamuzi wako kufanya. Sasa so, tunasema lifespan ya Mtanzania um, ni around 70 years kwa si lazima sana ufanye kwa kulingana na sababu kwamba uwezekano wa wewe kuishi zaidi ya miaka kumi ni mdogo, kwa hiyo hata kama utaipata kansa haitakuua kwa haraka namna hii. Umezungumzia mashine ya kisasa ambayo inafanya uchunguzi wa saratani hii, kuna utofauti gani wa mashine hii ya kisasa na mashine ile ya awali ambayo imekuwa ikitumika? mashine ya awali iliyokuwa inatumika tunayeita, kuna digital x-ray mammography ambayo tulikuwa tunatumia na ziko nyingine zilizotangulia, lakini ile ambayo tulikuwa tunatumia na zilizotangulia zilikuwa zinapiga picha ambayo inatoa image tunaita 2D. 2D maana yake nini? Kama ninavyokutizama hapa, unaniangalia, maana yake uone mpaka nyuma yangu. Sasa kwa kutizama namna hiyo, kuna vitu ambavyo hutaviona. Na hii ya sasa tulionayo ina kutizama lakini inakata vipande vidogo vidogo, kwa unaweza kuangalia mbele ukaangalia ndani ukaangalia nyuma mm -hmm, na ukapata details za kile kitu. Imerahisisha kiasi gani kufanya uchunguzi? Imerahisisha uchunguzi kwa namna, mtasema kama mbili, main muda ambao mgonjwa anatumia kufanya kile kipimo, kwa sababu unapopiga picha moja itatoa picha nyingi, kwa utafanya picha mbili tu, na unapata picha zote unazohitaji. Wakati mwanzo ilikuwa ni lazima tufanye hizo mbili, kisha ziletwe kwangu, nitizame, nikiridhika ziko sawa, namwambia aende. Kama sijaridhika, nitaomba ifanywe picha nyingine kwa ku badilisha mkao wa mgonjwa ambao kidogo ilikuwa inachukua muda mrefu sana. Kitu cha pili, kwa sisi ambao tunazisoma pia, imerahisisha kwa sababu ni kitu ninaangalia straight kwenye kompyuta kwanza, kisha na uwezo wa kuscroll na kuigeuza vile ninavyotaka, naweza kukuza, naweza kupunguza jinsi ambavyo ninataka na inakuwa rahisi kwangu kusoma. Gharama ya uchunguzi ikoje kwa sasa? Kwa sasa hivi gharama ya uchunguzi ni laki moja na elfu arobaini na nne. Na mashine hii katika Afrika tunaweza tukasema ina ufanisi kiasi gani ukilinganisha na nchi nyingine? Um, sisi tuna hii mashine kwa muda kama miezi minne, na nafikiri nchi zingine zilizotangulia kama Afrika ya Kusini wako nayo, na north huko naamini zipo, ingawa sina details za kusema ziko kiasi gani, lakini naamini Misri, Moroko zitakuwepo. Asante. unawaambia nini sasa wakina mama? Ushauri wangu kwa kina mama, wajitahidi kufanya uchunguzi huo, tunaita self examination. Akiona tofauti yoyote, aripoti mara moja kwa mhudumu wa afya. Ya pili, kama waona historia ya kansa naomba uanze kufanya uchunguzi wa saratani kuanzia miaka 30, na kama umeshavuka miaka 40, mama yoyote tunashauri uanze kufanya uchunguzi wa saratani. Kuigundua mapema, maana yake unapona, na kuigundua kuchelewa, ikiwa imesambaa, matibabu inakuwa ni ngumu, kwayo inakuwa ni kusaidia at least kuongeza muda wa kuishi. Kama ilikuwa ni mwaka mmoja basi, hufike hata mitano, lakini ukiwahi mapema, life span inakuwa sawa sawa. Unaendelea kutegea sikio, makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili. kuwafikia wanawake walio maeneo ya vijijini imekuwa ni changamoto kote barani Afrika, kiasi cha kuchangia wanawake wengi kubaini saratani hii wakiwa wamechelewa na hivyo matibabu kushindikana na kupelekea vifo. Daktari Daisy Majamba kutoka ofisi ya mganga mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam anasema serikali ya Tanzania imeanza kuchukua hatua tumeona ya kwamba kesi ziko zilikuwa 2700 lakini, sasa hivi tunaona kwamba zimefanya nini, zimeongezeka kutoka 2700 hata kufika kwenye elfu nne na na mia tano. Unaona, kwa hiyo inaashiria ya kwamba bado ipo lakini, hata kwa hiyo namba tunayoona, namba hiyo inaweza kuwa ndogo. Kwa sababu gani nasema hivyo? Tukienda kule katika vijiji, sawa, kule pembezoni, sawa, ambapo hamna mashine kama haya, unakuta akina mama wanapotoka kule, wanakuja huko wanakuwa ukija kuangalia wamechelewa, ni aidha kule kwa sababu zile skills za kuangalia hazipo, unakuta mama amekuja amechelewa, au unakuta alioko pale hana ule ujuzi wa kutambua mapema, kwa unakuta inachangia mama amefanya nini, anakuja amechelewa, na hii kuchelewa kwake ndipo pale anakuja fanya nini kuleta na na, na vifo ambavyo vinakuja kutokea. Lakini kwa kuwa na mashine kama hii ya 3D ambayo tumeishuhudia leo sawa, uh, tulivyoingia pale kwenye chumba, kwamba ni mashine ambayo itaweza kuruhusu kufanya hizi test mapema na tumeona kwamba ni gharama. Sasa labda ni swala la kuangalia jinsi gani, kwa sababu tunaposema PPP, maana pale tunaangalia mambo ya ubia na ushirikiano. Kwa hiyo tukaangalia jinsi gani labda serikali inaweza kuingia ubia pamoja na Aga Khan ili mwananchi aweze kupata huduma ili tuweze kuokoa uh, maisha ya mwananchi. Kwa sababu hapa tunachotaka Hastu, hakuna mtu ambaye anapendelea kuona kwamba mama amekufa au nini na, pamoja ndio tumesikia kuna historia, kuna vitu kama hivyo lakini uh, kwa kuangalia hubia, tutaangalia jinsi gani ya kuweza kuokoa maisha ya huyu mama au wale wakina mama wanaokuja. Na hadi hapo sina la ziada, msikilizaji. Shukran sana kwa mwenzangu Steven Mumbi aliyefanikisha makala haya, na hadi wakati ujao, mimi ni Martha Saranga, kwaheri. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, kwa heri kwa sasa. Nimezunguka na e. e. oh, oh, oh. Nimemaliza, nimefika kwako, nimekwama mamaji kwa kwako natuama, unanipa furaha ya dunia na hisi mapenzi kuchanganywa na macho nafumba kuangalia wengine, tusije kukosana. kwa Burdani, muziki, indivu, na kwa burudani ya muziki ndivyo tunavyotamatisha angu ya kwanza matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Usikose kujiunga nasi tena itakapotimu saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri kwa sasa.